พี่ครับ จิงหรอ คับ ที่บอกว่าสวิสชิ่ง ดังไม่ค่อยดี เท่ากับหม้อแปลง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 04:59:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ครับ จิงหรอ คับ ที่บอกว่าสวิสชิ่ง ดังไม่ค่อยดี เท่ากับหม้อแปลง  (อ่าน 97116 ครั้ง)
aprex
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 02:54:21 PM »

มีคนบอกว่าสวิสชิ่งดังไม่แน่น อ่ะครับ

ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 05:14:57 PM »

ถ้าวัตต์สูงๆใช้หม้อแปลงดีกว่า สวิทชิ่งครับ ผมได้คุยทางโทรศัพน์ กับผู้ออกแบบ อยู่แถวๆ ถนนงามวงศ์วานมาแล้วครับ HAPPY2!!
PHEZ
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 09:38:42 AM »

ขอบคุณ
ก็เข้ามายืนยัน อีกเสียง
mr.yao
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 12:01:52 PM »

ถ้าวัตต์สูงๆใช้หม้อแปลงดีกว่า สวิทชิ่งครับ ผมได้คุยทางโทรศัพน์ กับผู้ออกแบบ อยู่แถวๆ ถนนงามวงศ์วานมาแล้วครับ HAPPY2!!
http://www.un-sound.com/board/index.php?topic=1794.0
Umm..ถ้าวัตต์สักขนาดนี้ไม่ทราบว่าจะต้องใช้หม้อแปลงขนาดเท่าไร? ครับ
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 01:09:32 PM »

ผมเองก็ไม่เคยใช้เครื่องเสียงที่วัตต์ สูงๆด้วยซิครับเลยไม่รู้วัตต์สูงขนาดไหนที่จะต้องใช้หม้อแปลงครับเคยคุยกันเขาเล่าให้ฟังมาก็เลยเกริ่นต่อครับ
chay-4
member
*

คะแนน1

chay-4@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 02:28:19 PM »

ถ้าเราคิดถึงเรื่องราคาระหว่างสวิ๊ทชิ่งกับหม้อแปลง ถ้าวัตต์ต่ำๆหม้อแปลงอาจจะดูราคาถูกกว่าครับ แต่ถ้าวัตต์สูงๆ(300wขึ้นไป)หม้อแปลงจะมีราคาแพงกว่าครับ แต่ข้อดีของจ่ายไฟแบบสวิ๊ทชิ่งคือการทำงานด้วยความถี่สูงจะทำให้จ่ายกระแสได้เร็วทันต่อการดึงจ่ายต่อโหลดของภาคขยายเสียงทำให้ Power Amp มีค่าความเพี้ยนต่ำ และที่สำคัญจะให้ค่า Damping Factor สูงมาก ๆ ซึ่งจะมีผลต่อการหยุดตัวของกรวยลำโพงในย่านความถี่ต่ำ ทำให้ลำโพงไม่กระพือ แต่จะกระชับ แน่น เหมือนเสียงจริง แต่ในPower Ampที่ใช้หม้อแปลงถ้าออกแบบวงจรไม่ดีพอและภาคจ่ายไฟไม่พอเสียงเบสจะบวมเบลอ(หลายท่านฟังแล้วเข้าใจว่าเบสลูกใหญ่)จริงๆแล้วมันไม่ชัดครับ ผมเองออกแบบโปรเจคและผลิตงานที่ใช้สวิ๊ทชิ่งมาหลายโปรดัคครับ ตามความเห็นของผมสวิ๊ทชิ่งมีความสามรถเทียบเท่ากับหม้อแปลงได้ครับ  เยี่ยมมาก

รับออกแบบและผลิตตู้ลำโพงและออกแบบติดตั้งแก้ไขระบบเสียงทุกชนิด
prateep-ss
member
*

คะแนน-1

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 02:56:10 PM »

ใช่เลยครับ วันก่อนไปงานเห็นมีแต่แอมป์สวิทชิ่งครับ แน่นหน้าอกไปหมด อยากเต้นเลยครับ ใช้ข้างละ5แท่นครับ รับงานคอนเสริทใหญ่ได้ครับ ใช้กับตู้w ดอกคู่ ครับ จริงๆครับ
WatHF100♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 10:16:41 AM »

ถ้าเราคิดถึงเรื่องราคาระหว่างสวิ๊ทชิ่งกับหม้อแปลง ถ้าวัตต์ต่ำๆหม้อแปลงอาจจะดูราคาถูกกว่าครับ แต่ถ้าวัตต์สูงๆ(300wขึ้นไป)หม้อแปลงจะมีราคาแพงกว่าครับ แต่ข้อดีของจ่ายไฟแบบสวิ๊ทชิ่งคือการทำงานด้วยความถี่สูงจะทำให้จ่ายกระแสได้เร็วทันต่อการดึงจ่ายต่อโหลดของภาคขยายเสียงทำให้ Power Amp มีค่าความเพี้ยนต่ำ และที่สำคัญจะให้ค่า Damping Factor สูงมาก ๆ ซึ่งจะมีผลต่อการหยุดตัวของกรวยลำโพงในย่านความถี่ต่ำ ทำให้ลำโพงไม่กระพือ แต่จะกระชับ แน่น เหมือนเสียงจริง แต่ในPower Ampที่ใช้หม้อแปลงถ้าออกแบบวงจรไม่ดีพอและภาคจ่ายไฟไม่พอเสียงเบสจะบวมเบลอ(หลายท่านฟังแล้วเข้าใจว่าเบสลูกใหญ่)จริงๆแล้วมันไม่ชัดครับ ผมเองออกแบบโปรเจคและผลิตงานที่ใช้สวิ๊ทชิ่งมาหลายโปรดัคครับ ตามความเห็นของผมสวิ๊ทชิ่งมีความสามรถเทียบเท่ากับหม้อแปลงได้ครับ  เยี่ยมมาก

ตามนั้นครับ  ถ้าสวิทชิ่งออกแบบมาแบบวัตต์เต็มที่
....มอสเฟ็ทภาคขยายหม้อแปลงหลายๆคู่
....หม้อแปลงสวิทชิ่ง ตัวโตๆ  ลวดใหญ่ๆ
aprex
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 08:07:17 AM »

ขอขอบพระคุณทุกกท่านครับ
app
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 09:05:35 PM »

ประกอบแอมป์switching ซับพลายรุ่น2400W และรุ่นอื่นๆ เอ้าพุต9คู่ โหลดฝั่งละ4ดอกสบายครับ ไฟบ้านตกเหลือ 150V ยังเล่นได้ครับ
app
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 09:24:30 PM »

สวิทชิ่ง ตอนนี้ประกอบเอง โหลด 2 โอห์มได้ต่อเนื่อง(ลูกค้าผมใช้งาน)
 บางตัวขับ 15"ฝั่งละ8ดอก ส่วนตัวผมเองขับเบสฝั่งละ3ดอก18" เบส กลาง แหลม ใช้รุ่น 2400W หมดเลย
 2400W คิดที่4 โอห์มนะครับ
สอบถามได้0854958581 อยู่โคราชเหมือนกัน
chai_up
member
*

คะแนน3

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 12:24:17 PM »

ใช้งานกับตัวเองมาแล้ว Cass D 1200 W ขับ 18 นิ้ว ข้างละ 3 ดอก ดังแน่นกว่าใช้ Xl 2200 W อีกนี้คือความจรืงครับ ดีใจจัง
kongmobile
member
*

คะแนน1

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 02:27:35 AM »

ทั้งการใช้งานและกำลังดีกว่าหม้อแปลงอยู่แล้วคับ เพราะสวิตชิ่งมีความสามารถชดเชยกระแสได้ ไม่เหมือนหม้อแปลง
oop
member
*

คะแนน3

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 03:12:29 PM »

ตอนนี้พวก poweramp แถวหน้าวัตต์สูงๆเห็นแต่เขาใช้สวิตชิ่งกันหมดแล้วนิผมว่ามันดีวกว่าหม้อแปลงนะเห็นชัดตอนไฟตกสวิตชิ่งกินขาดเสียงยังแน่นเหมื่อนเดิม ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจังสรุปเชียร์สวิตชิ่งสวิตชิ่งครับ55+
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 04:43:34 PM »

สรุปเชียร์สวิตชิ่งสวิตชิ่งครับ55+

ตอนสวิตชิ่งเสียแล้วคุณจะรู้สึก  Tongue

HAAH
member
*

คะแนน14

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 05:45:43 PM »

ต่อนสายลำโพลงช๊อตแล้วใช้หม้อแปลง จะรู้สึก
เรืองราค่า ก็ จะรู้สึก
น้ำหนัก ก็จะรู้สึก
ขนาดของกล่อง ก็ยังรู้สึก

หากออกแบบสวิตดีดี  แล้วสวิตชิ้งจะเหนือกว่าหม้อแปลงมากเลยครับ  แต่นะปัจจุบันสวิตชิงอยู่ในขั้นกำลังพัฒนายังไม่ถึงที่สุดนะครับ  แต่หม้อแปลง คงไกล้ที่สูดแล้ว มั้งครับ  ความเห็นสวนตัวนะครับ ละก็ขอยอมรับปัญหาของสวิตชิ้งว่ามากมายเหลือเกิน  งั้นเรามาช่วยกกันพัฒนาดีกว่าครับ
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 06:18:51 PM »

***ภาคจ่ายไฟทีวีก็เป็นสวิทชิ่ง ภาคจ่ายไฟคอมก็เป็นสวิทชิ่ง
      และได้พัฒนกันสุดๆ
      เห็นไฟก็เกิน  บ่อยๆ
      ขนาดใช้กระแสไม่มากนะ และที่สำคัญ เวลาเสีย คงไม่ต้องพูดถึงว่าซ่อมยากแค่ไหน หรือไม่ต้องเสีย แค่เก่าก็เริ่มส่งผลกันแล้ว

เพื่อนๆที่ชอบ สวิทชิ่ง พอเจอปัญหาตอนมันเก่า แล้วจะรู้สึก 

การหาช่างซ่อมไม่ใช่เรื่องง่าย
     เปลี่ยนใหม่ง่ายดี แต่เสียเงินมาก

ไปๆมาๆผมว่าก็กลับมาใช้หม้อแปลงอย่างเก่า

*** นี้ยังไม่ได้พูดถึงตอนไฟดูดนะ ถ้าโดนดูดสักครั้งสองครั้งก็จะคิดถึงหม้อแปลงตัวเก่าแน่เลย  Tongue

HAAH
member
*

คะแนน14

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 10:26:21 PM »

แล้ววงจรที่ว่ามาใช้สวิตชิง ทำไมหรือ ครับ เพราะว่าต้นทุนถูกหรือ ว่าต่องการให้วงจรออก มาไม่ดี  หรือ ให้ต่องการให้ชั้งอย่างเราซ่อมเพือหากินคนที่ออกแบบเขาคิดอย่างไหนกันครับ  หม้อแปลงทนมากขอยอมรับเลยครับ แต่ต้องยอมรับว่าอูปกรณ์อิเล็กทรอนิกทูกตัว วันหนึงมักก็ต่องพัง หมอ้แปลงเองอาจจะอยู่ได้นานแต่ตัวสารกึ่งตัวนำละครับที่ใช้รวมกกับหม้อแปลงละมันจะไม่มีโอกาศเสียหายเลยเหลอ ครับ  แล้วก็รู้ทั้งรู้ว่าไฟมันดูก็อย่าไปจับมันซิครับ มันอยู่ของมันดีแล้ว หากหมายถึงไฟ ที่มันรั้วก็ให้ต่อกลาวด์ มันจะได้ไม่ดูดครับ เวลาหม้อแปลงไหมละครับหาช่างซ้อมยากเหมือนกันนะครับพี่ เปรียนไหม่ก็แพงริปเลยลวดทองแดงใช้ก็จำนวนมาก เป็นกิโลเลย  ตอนมันเก่าก็ประมาณ2-3ปี่ ถึงเวลาก็เปลียนไหมราคาก็ลดลงมาเลือยเลือย   หากยกหม้อแปลง 2-3ปี คงเสียสุขถาพหลังกันพอดี สงสารหลังตัวเองและลูกน้องนะครับ
  แต่ขอยอมรับใหนขอดีของหม้อแปลง
 และก็ขอยอมรับในความดีของสวิตซิง
 ประมาณว่าดีกันคนละอย่างนะครับ สิงเหนือกับเสือใต้คนประมาณนั้น   
พี่พรเทพความเห็นสวนตัว นะครับพี่   

ทานข้าวยังครับ พี่พรเทพ  สวัดดีครับ
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 02:10:39 PM »

หม้อแปลงนะ กว่ามันจะเสียไม่ใช่ 2-3 ปีต้องเปลี่ยนนะครับ ไม่ต้องห่วงไม่ต้องกลัวแพงไม่ได้เปลี่ยนบ่อยเหมือนสวิตชิ่งอยู่แล้ว แอมป์ผมใช้หม้อแปลงมาตั้งเกือบสิบปียังไม่พังเลย และเมื่อเร็วๆนี้แอมป์อีกตัวซื้อได้ไม่นานใช้สวิตชิ่งใช้ได้ไม่เกิน4ปี สวิตชิ่งพังเรียบร้อย ใช้งานก็พร้อมกันตลอดเปิดๆตัวสวิตชิ่งพังก่อนเลย ตอนนี้ใส่หม้อแปลงแล้วขอบายจากสวิตชิ่ง ยอมหนักขึ้นซัก 3-4KG แต่ทนกว่า
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 05:19:58 PM »

ขอบคุณ  ผมมีเพื่อนแล้ว  ดีใจจัง

chay-4
member
*

คะแนน1

chay-4@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 10:37:43 PM »

ถ้าท่านใดเคยใช้Power amp ที่ใช้จ่ายไฟเป็นสวิ๊ทชิ่งจะรู้ว่าเวลาampพังแต่ละครั้งภาคขยายเสียงมักจะไม่ค่อยพังครับ แต่สวิ๊ทชิ่งมักจะพังก่อนทุกทีครับ และราคาค่าอะไหล่ตรงชุดสวิ๊ทชิ่งมันก็ถูกกว่าภาคขยายเสียงนะครับ  ผมว่ามันก็คุ้มค่ากับการใช้งานดีครับ (อันนี้ก้แล้วแต่มุมมองของแต่ละคนครับ)

รับออกแบบและผลิตตู้ลำโพงและออกแบบติดตั้งแก้ไขระบบเสียงทุกชนิด
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 07:08:45 AM »

อ่านแล้วงงจังเลย

ภาคขยายไม่เสีย

แต่ภาพจ่ายไฟเสีย

สรุปคือสวิสชิ่ง เสีย เก่งใช่เปล่า?

hs5wvk
member
*

คะแนน1

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 11:21:34 PM »

ครับสวิสซิ่งกับหม้อแปลงหลักการทำงานมันคละอย่างกันครับ
แต่มันก็ดีคนละแบบขนาดและน้ำหนักก็ต่างกันด้วย สรุปแล้วดีเหมือนกัน
แล้วแต่ประสบการณ์การใช้งานครับ
แล้วหม้อแปลง เทอร์รอย ดีไหมครับ ดีกว่า EI ไหมครับ
กำลังหาข้อมูลครับ กำลังประกอบแอมป์ ระหว่าง สวิสซิ่ง,EI,เทอร์รอย,ซีคอร์ ใช้อันไหน

ไพศาล  สืบทอง
298 ม.13 ต.มะเขือแจ้ อ.เมือง
จ.ลำพูน 51000
โทร 084-1756463
engchit
member
*

คะแนน2

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 11:26:05 AM »

สวิตชิ่ง ถ้าออกแบบดีๆแล้วถ้าสายลำโพงช๊อท จะมีการตัดการทำงานของสวิตชิ่งทันทีจึงทำให้ภาคเอ้าพุทขยายไม่พัง สวิตชิ่งจะหยุดการทำงานทันที ส่วนสาเหตุที่ภาคสวิตชิ่งพังส่วนมากจะเกิดจากการออกแบบไม่ดีเมื่อมีการช๊อททางลำโพง สวิตชิ่งพังแทนภาคเอ้าพุทก็เพราะว่าการทำงานของสวิตชิ่งไม่ทำการตัดการทำงานนั่นเองจึงทำให้สวิตชิ่งพัง แต่ภาคเอ้าพุทไม่พัง  ซึงตรงข้ามกับหม้อแปลง ถ้าสายลำโพงช๊อท ภาคขยายจะพังก่อนเพราะว่ากระแสที่จ่ายให้กับภาคขยายออกจากหม้อแปลงโดยตรงซึ่งไม่มีการโพรเทคการทำงานของหม้อแปลง จึงทำให้ทรานซิสเตอร์เอ้าพุทพังก่อน หม้อแปลงพังทีหลังนั่นเอง   ส่วนอะไหล่ค่าอุปกรณ์ของสวิตชิ่งที่เสียส่วนมากจะเป็น เฟตที่ใช้ในการสวิตชิ่ง ซึ่งตัวละไม่กี่สิบบาทซึ่งนับว่าถูกมากในปัจจุบัน  และอีกอย่างคือหม้อแปลงสวิตชิ่งจะไม่ร้อนถ้าการออกแบบดีเพราะมันทำงานที่ความถี่สูง  ซึ่งหม้อแปลงธรรมดาจะใช้ความถี่ต่ำจึงทำให้เกิดการสูญเสียของกำลัง และความถี่ต่ำนี่เองจึงมักเกิดปัญหาของการ HUM ของเครื่องเสียงในปัญจุบันที่ออกแบบภาคจ่ายไฟไม่ดีเพราะความถี่ 50 Hz ของไฟบ้านเข้านั่นเอง ซึ่งต่างจากการใช้สวิตชิ่ง ที่ใช้ความถี่สูงเลยความถี่ที่หูเราจะได้ยิน จึงไม่เกิดการ Hum เกิดขึ้น การใช้ความถี่สูงจึงทำให้การพันหม้อแปลงไม่ต้องใช้จำนวนรอบที่มากเหมือนการใช้งานที่ความถี่ต่ำนั่นเอง จึงทำให้ขนาดหม้อแปลงเล็กลงในขณะที่การจ่ายกระแสสูงขึ้นครับ ส่วนที่บอกว่าการใช้งานไม่กี่ปีก็พังอันนี้ไม่เถียงครับ เพราะว่าอุปกรณ์สารกึ่งตัวนำส่วนมากจะอายุสั้นเช่นเดียวกับพวกภาคเอ้าพุทที่ใช้อุปกรณ์สารกึ่งตัวนำเหมือนกัน จึงไม่ได้แปลกใจที่เราต้องเปลียนอุปกรณ์พวกนี้กันจังเวลาซ่อม แต่ที่บอก สวิตชิ่งส่วนมากจะเสียที่ Fet สวิตช์ ตัวล่ะไม่กี่สิบบาท ซึ่งการเสียแต่ละทีก็น่าจะเกินปีอยู่แล้วครับ สมมุติว่า 1ปี 365 วัน หารกับค่าตัว Fet ราคา 60 บาท สรุปเสียค่าFet วันล่ะ 0.16 บาท ลองคำนวณดูน่ะครับ ถ้าเกิด1ปีแล้วเสียน่ะครับ ถ้าใช้เกิน 2ปี ก็ถือว่าคุ้มล่ะครับ อิอิอิอิอิ  สรุปคือ ขอยกของเบาดีกว่าของหนักครับ จากความเห็นส่วนตัว  เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก ขอบคุณ ขอบคุณ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 11:38:57 AM »

5555 อ่านแล้ว รู้ศึกจะเข้าข้าง สวิตชิ่ง จังเลยนะ

วงจรโปรเทค (วงจรป้องกัน) เครื่องเสียงที่ดี  มันมีของมันอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องเป็น สวิตชิ่ง ก็ทำได้ ซึ้งเหตุผลนี้ ผมถือว่านอกประเด็น

เรื่อง ความถี่ต่ำไปกวน ก็จริงอยู่ ถ้าวงจรไม่ดีพอ

แต่ สวิตชิ่ง ความถี่สูง ก็กวนเช่นกัน ถ้าวงจรไม่ดีพอ

engchit
member
*

คะแนน2

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 02:08:04 PM »

5555 อ่านแล้ว รู้ศึกจะเข้าข้าง สวิตชิ่ง จังเลยนะ

วงจรโปรเทค (วงจรป้องกัน) เครื่องเสียงที่ดี  มันมีของมันอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องเป็น สวิตชิ่ง ก็ทำได้ ซึ้งเหตุผลนี้ ผมถือว่านอกประเด็น

เรื่อง ความถี่ต่ำไปกวน ก็จริงอยู่ ถ้าวงจรไม่ดีพอ

แต่ สวิตชิ่ง ความถี่สูง ก็กวนเช่นกัน ถ้าวงจรไม่ดีพอ

ที่พี่บอกว่าวงจรเครื่องเสียงที่ดีมันมีวงจรป้องกัน ผมไม่เถียงครับพี่แต่ถ้าสมมุติว่าวงจรป้องกันเสีย แล้วเกิดการช๊อทของภาคจ่ายไฟอะไรที่พังก่อนเป็นอันดับแรกของหม้อแปลง สรุปคือฟิว ถ้าฟิวไม่ขาดก็ไดโอดตามมาถ้าหนักก็หม้อแปลงไหม้  ถ้ากระแสไหลเกิน    แต่ถ้าเป็นสวิตชิ่งที่ดีๆแล้วมันจะทำการตัดการทำงานเลย ภาคจ่ายไฟจะไม่เสียเพราะมันจะมีวงจรเซ็นเซอร์โพรเทคไว้ อันนี้ก็แล้วแต่รุ่นของใครของมันที่ทำขึ้นมา อย่างสวิตชิ่งของเครื่องคอมพิวเตอร์ยี่ห้อดีๆแพงๆ ที่จ่ายไฟให้กับคอมที่เราเล่นกันน่ะครับ พี่ลองต่อสายไฟออกมาแล้วเขี่ยดูสิหรือว่าจับช๊อตลงกราวด์เลยก็ได้ สวิตชิ่งจะหยุดการทำงานเองเลย และไม่พังด้วยเมื่อเอาสายออกจากที่เขี่ยลงกราวด์สักพักมันจะจ่ายกระแสให้เองตามปรกติ ซึ่งวงจรดีๆจะมีส่วนนี้เพื่อช่วยหน่วงเวลาไว้น่ะครับ ผมอยากให้มองเป็นกลางน่ะครับ ไม่ได้เข้าข้างใคร และที่พี่บอกว่าความถี่สูงก็กวนแสดงว่าความถี่ที่ใช้ต่ำกว่า 50kHz แน่ๆ ถ้าวงจรที่ดีมากๆเขาทำเป็น 100 kHz ครับ ไม่กวนให้ได้ยินหรอกครับ ผมใช้กับเครื่องเสียงหลอดผมมาแล้ว ไฟ200 vdc ภาคปรี ไม่กวนเลยสักแอะ  ใช้ความถี่ 80กว่า kHz เคยใช้หม้อแปลงกับวงจรหลอดแล้วถ้ากระแสไม่พอวงจรปรีนี่ hum ผมเลยลองทำการแก้โดยการใช้สวิตชิ่ง แก้ไขวงจรเอง ไม่มี humเลยวงจรหลอดน่ะครับ ซึ่งภาคปรีนี่ไฟต้องนิ่งที่สุดไม่งั้น hum กระจาย   หรืออีกอย่างคือพี่ลองดูเครื่องเพาเวอร์ของเครื่องแอมป์รถยนต์ก็ได้ครับ ที่กำลังขับสูงๆๆ เขาใช้สวิตชิ่งกันทั้งนั้นแหล่ะครับ เพื่อที่จะให้ไฟจาก 12 vdc เป็นไฟ บวกลบ ที่จ่ายเข้าเครื่องขยาย  ลองคิดดูตามความรู้สึกได้เลยครับ อย่าอคติจนเกินไปครับ  จากความเห็นส่วนตัวน่ะครับ ไม่ได้มาจากส่วนรวม   THANK!!  อีกอย่างคือ ผมขอโทษด้วยน่ะครับที่แสดงความคิดเห็นให้พี่พรเทพ-LSV team  อ่านแล้วตลก ขอบคุณ  ยินดีที่ได้รู้จักครับพี่ wav!!
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 04:22:02 PM »

เยี่ยมมาก  ไม่เป็นไรครับ แสดงความคิดเห็นกันได้ครับ ยินดีรู้จักเช่นกันครับ  ขอบคุณ

taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 08:32:38 PM »

(เอาตามที่เข้าใจนะครับ)
 วงจรป้องกันของทั้งสองระบบก็เหมือนกันนะแหละ ถ้าของระบบหม้อแปลงออกแบบดีๆก็ไม่พังหรอกครับ ถ้าของสวิตชิ่งออกแบบดีๆก็ไม่พังเหมือนกัน แต่ถ้าออกแบบไม่ดีทั้งคู่(เป็นตัวแปรควบคุม)ก็พังทั้งคู่นะแหละ

พี่ engchit  ดูท่าจะเก่งใช้ได้เลย
  แต่งงทำไม บริษัทแอมป์หลอดดังทำไมไม่ใช้สวิตชิ่งจ่ายให้หลอดละเนี้ย เล่นแต่หม้อแปลงกัน ใช่แค่บริษัทนักดีไอวายก็เหมือนกัน ผมยังงงมานาน
HAAH
member
*

คะแนน14

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 09:02:09 PM »

หม้อแปลงนะ กว่ามันจะเสียไม่ใช่ 2-3 ปีต้องเปลี่ยนนะครับ ไม่ต้องห่วงไม่ต้องกลัวแพงไม่ได้เปลี่ยนบ่อยเหมือนสวิตชิ่งอยู่แล้ว แอมป์ผมใช้หม้อแปลงมาตั้งเกือบสิบปียังไม่พังเลย และเมื่อเร็วๆนี้แอมป์อีกตัวซื้อได้ไม่นานใช้สวิตชิ่งใช้ได้ไม่เกิน4ปี สวิตชิ่งพังเรียบร้อย ใช้งานก็พร้อมกันตลอดเปิดๆตัวสวิตชิ่งพังก่อนเลย ตอนนี้ใส่หม้อแปลงแล้วขอบายจากสวิตชิ่ง ยอมหนักขึ้นซัก 3-4KG แต่ทนกว่า

ผมหมายถึงสูกขภาพหลังไม่ใช้สูขภาพหม้อแปลง หม้อแปลง2000วัตร์ น้ำหนังมากกว่า3-4โลนะครับ สวิตพังบ่อยดูที่คนออกแบบออกแบมาไม่ด๊หรือป่าววงจรสวิตชิงมีหลายวงจรดูตามการใช้งานนะครับพี่น้อง เอาแน่ เอาแน่
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์