พี่ครับ จิงหรอ คับ ที่บอกว่าสวิสชิ่ง ดังไม่ค่อยดี เท่ากับหม้อแปลง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 24, 2024, 06:27:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ครับ จิงหรอ คับ ที่บอกว่าสวิสชิ่ง ดังไม่ค่อยดี เท่ากับหม้อแปลง  (อ่าน 98096 ครั้ง)
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 02:47:28 PM »

มันเหมือนกันนั่นแหละ  หม้อแปลงมันก็เอาไฟAC220V50Hz หรือ60Hzเข้า ออกตามที่ต้องการ
สวิทชิ่ง ก็เอาไฟAC ความถี่กำหนดเอง ผ่านเข้าหม้อแปลง ออกตามที่กำหนด
 ความแตกต่าง หม้อแปลง น้ำหนักเยอะ ใช้พื้นที่มาก ใช้ทองแดงเยอะ
 สวิทชิ่ง น้ำหนักเบากว่า ใช้พื้นที่น้อยกว่า ใช้ทองแดงน้อยกว่าหม้อแปลงหลายเท่า
อย่างอื่น ที่ว่ามามันเป็นออฟชั่นก็แล้วกัน เรื่องโปรเท็คหรืออะไรต่อมิอะไรที่ว่ามา มันทำได้ทั้ง2อย่างแหละครับ สวิทชิ่งปัจจุบัน อุปกรณ์ราคาถูกลงทำให้ผลิตออกมาราคาถูกกว่าหม้อแปลงได้จึงนิยมใช้กันมากขึ้น  เรื่องเสียงดีกว่าด้อยกว่า ผมว่าอยู่ที่การออกแบบวงจรมากกว่าครับ
ต่างที่เสียงไม่เหมือนครับท่านพี่

ตามนี้ครับ    ส่วนที่บอกว่าวงการไฮเอนด์ไม่ใช้สวิตชิ่งนั้นอยากเรียนว่า  CLEARITY  ซึ่งเป็น PA ไฮเอนด์ก็ใช้สวิตชิ่ง คราวน์ที่ว่าเสียงดีนักหนาก็ใช้สวิตชิ่งตั้งหลายรุ่น ไม่แน่นะครับอนาคตหลาย ๆ ยี่ห้ออาจเปลี่ยนไปเป็นสวิตชิ่งกัน  ที่เล่ามาเป็นเพียงความน่าจะเป็นนะครับเพราะผมก็ใช้หม้อแปลงอยู่ 555555555555

CLEARITY กับ CLOWN นั้นไม่ใช้ Hi-End แบบสุดๆครับ มันเป็น PA นะครับ(ก็คุยถกเถียงกับพี่เขาอยู่ว่า PA ทุกเครื่องเป็นสวิตชิ่งซะส่วนใหญ่) ดูตัวอย่างหูทอง(ผมหูตะกั่ว) ไม่มีใครใช้สองยี่ห้อในชุดราคาตั้งแต่เกือล้านไปถึงหลายล้านเลย  ยกตัวอย่างยี่ห้อเดิมครับ แมคอินทอช นี่สิแบบเกินไฮเอนด์เลย เคยไปดูราคาปรีมาเดินคอตกเลยครับ(เกินงบ) ปรีอะไรเกือบล้าน!!  เศร้าจัง  แต่ยอมรับเสียงนุ่มมากๆแต่ไม่เบลอ   

ยังไงซะ พ้ม(เสียงสูงๆเหมือนทหาร) จะใช้หม้อแปลงโดยไม่มีที่สิ้นสุด 555+

dekwat♥
member
*

คะแนน458

« ตอบ #59 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2009, 08:37:21 PM »

ดีเลยครับได้ความรู้  งั้นขอถามต่อนะครับว่าเอาอะไรไปวัดว่าเป็นไฮ-เอนด์ โลว์เอนด์
   เกรดอุปกรณ์ ?ราคา ?เนื้อเสียง? ถ้าเป็นเนื้อเสียง(น้ำเสียง) ต้องเป็นน้ำเสียงแนวไหน
engchit
member
*

คะแนน2

« ตอบ #60 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2009, 01:46:33 PM »

ขอเล่าตามที่สำเกตมาและรวบรวมข้อมูลมานะครับ

ผมพบว่าสวิตชิ่งจะไปทางเสียงดัง จ่ายกำลังได้ดี น้ำหนักเบา แต่คุณภาพเสียงไม่ได้เรื่อง ตรงนี้ใครจะแย้งก็ขอนะครับไปถามคนที่หูทอง System เป็นล้านๆดู (ไม่รวมห้องและอื่นๆ) ไม่มีเครื่องไหนใช้สวิตชิ่งเลย เพราะเขาไม่เอา ตัวสวิตชิ่งจะไปทางด้าน Mid-Low End และงานกลางแจ้งหรืองานที่ต้องการเสียงดังๆ
    หม้อแปลง จะเสียเปรียบที่น้ำหนักมาก ขนาดใหญ่โต  แต่ทางด้านคุณภาพเสียงกินขาดครับ ความทนทานก็กินขาด ใครจะแย้งอีกไปดูตัวอย่างยี่ห้อหนึ่งกันเลย เป็นยี่ห้อที่สุดยอดมากๆหูทองขั้นเทพรู้จักหมด คือ McIntoch (แมคอินทอช) ผมดูแล้วทุกรุ่นน้ำหนักเหยียบ 100กิโล ขึ้นไป ใช้ 3-5 คน ช่วยกันยกเวลาจะย้ายที่ ซึ่งน้ำหนักนี้มาจากหม้อแปลง ถ้าเสียงของเครื่องที่ใช้หม้อแปลงไม่ดีจริงทำไม บริษัทยักษ์ใหญ่ถึงยังใช้หม้อแปลงตัวเทอะทะอยู่ละครับ
  หรือเครื่องเสียง Hifi ทุกยี่ห้อยังใช้หม้อแปลงอยู่ด้วยซ้ำ

คงจะนึกออกนะครับ ว่าอย่างไหนดียังไง

ในวงการ Hi-End ตอนนี้ หม้อแปลงยังเป็นตัวเลือกอันดับต้นๆอยู่ครับ เพราะการพัฒนาสวิตชิ่งเพาเวอร์ซัพพลายให้ Noise ความถี่สูงได้ต่ำยังไม่เทียบเท่ากับหม้อแปลงได้หรืออาจจะทำได้ยาก อันนี้ต้องยอมรับครับ แต่ก็ไม่ใช่ว่าเครื่องระดับ Hi-End จะไม่พยายามหันมาใช้สวิตชิ่งเยอะครับ ยังมีผลิตภันฑ์ ระดับ Hi-End ที่เลือกใช้แหล่งจ่ายไฟสวิตชิ่งบ้างแล้ว ลองค้นหาข้อมูลดูครับ
ส่วนงานด้านอุตสาหกรรม อากาศยาน หรือเครื่องมือวัด แม้กระทั้งเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ท่านใช้อยู่ทุกวันนี้ ต่างเลือกใช้สวิตชิ่งเพาเวอร์ซัพพลายทั้งนั้นครับ ส่วนเรื่องอายุการใช้งาน สวิตชิ่งที่ออกแบบดีๆไม่ได้เสียง่ายๆนะครับ จะสังเกตว่า โรงงานอุตสาหกรรมเลือกใช้แหล่งจ่ายไฟสวิตชิ่งให้กับชุดควบคุมต่างๆเพราะมันสามารถรับแรงดันอินพุตได้กว้างไฟตกไฟเกินไม่มีปัญหา แล้วใช้งานกันตลอด 24 ชม.
ดังนั้นปัญหาจริงที่เกิดกับระบบเสียงคือ Noise ที่ฟังกันไม่ออกเพราะความถี่มันสูงมาก แต่อาจมองเห็นในจอสโคปแต่ก็ยังเป็นอัตราส่วนที่น้อยมากเมื่อเทียบกับสัญญาณเอาต์พุตของเพาเวอร์แอมป์(พูดถึงสวิตชิ่งที่ใช้ในเพาเวอร์แอมป์นะครับ) ซึ่งงานระดับไฮเอนด์คงจะรับไม่ได้ ดังนั้นสวิตชิ่งเพวเวอร์ซัพพลายจึงถูกนำมาใช้กับเพาเวอร์แอมป์วัตต์สูงในงาน PA มากกว่าที่จะเป็นเครื่องเสียง Hi-End และยังทำสเป็กอัตราส่วนสัญญาณเสียงต่อสัญญาณรบกวน(S/N)ได้ดี ไม่น้อยหน้าไปกว่าหม้อแปลงเลย
สรุป คือไม่ว่าเป็นสวิตชิ่งหรือหม้อแปลง ต้องใช้งานให้ถูกต้องเหมาะสม เครื่องเสียงมีหลายแบบ มีทั้งใช้ในบ้าน PA รถยนต์ และต้องมองถึงอนาคตด้วยครับ

พวกเครื่องเสียง hi-end ก็เริ่มใช้งานสวิตชิ่งแล้วครับ อย่าง ยี่ห้อ yamaha ตอนนี้เริ่มใช้กันแล้วครับ ส่วนที่หลายคนบอกว่า เครื่องเสียง hi-end เขาไม่ใช้สวิตชิ่ง ผมขอถามกลับครับ ทำไมเครื่องเล่น Blu-Ray  น้อยยี่ห้อที่จะใช้หม้อแปลงแล้วครับ ลองไปหาเครื่องเล่น Blu-Ray  ราคาแพงๆๆๆๆๆๆ เปิดดูใส้ในได้เลยครับ หรือไม่ก็หา dvd สุดยอดของเสียงดูว่าข้างในเขาใช้ หม้อแปลงจ่ายไหม (เครื่องปัจจุบันน่ะครับ) ถ้าเมื่อสองปีที่แล้วนี่ผมไม่เถียงเพราะว่าการพัฒนายังไม่ก้าวหน้าแต่ตอนนี้ลองเปิดใจก่อนน่ะครับ ค่อยว่ากัน อันนี้ยังไม่รวมกับเครื่อง PA น่ะครับ ส่วนพวกหูทองผมก็จะเถียงเหมือนกันครับ ว่าฟังออกอย่างโน้นอย่างนี้ ผมถามว่าตอนเราเปิด tv crt ปัจจุบัน กับ tv crt สมัยก่อน คุณได้ยินอะไรบ้างไหมจาก TV ต้องไม่เปิดโวลุ่มเสียงน่ะ ถ้าคุณไม่ได้ยินก็ถือซะว่าคุณยังไม่หูทองพอ จำไว้ ถ้าได้ยินแสดงว่าคุณก็หูเริ่มจะทองแล้ว  เยี่ยมมาก เพราะความถี่สวิตชิ่งเครื่องสมัยก่อน ประมาณ ถ้าจำไม่ผิด 30-40 kHz แต่ปัจจุบันนี้เขาพัฒนาไปไกลแล้วครับ ใช้ไม่ต่ำกว่า 100kHz แล้วถ้าได้ยินก็หูเทวดาแล้วหล่ะ  Wink  และอีกอย่างห้องอัดเสียงสมัยนี้เขาใช้คอมพิวเตอร์ในการมิกเสียงโน่นเสียงนี่แต่ทำไมเขาไม่ใช้คอมพิวเตอร์ที่ใช้หม้อแปลงลูกใหญ่ 50 Hz ในการทำล่ะครับ ทำไมใช้สวิตชิ่งจ่ายไฟให้คอมล่ะ แล้วทำไมไม่กลัวเสียงไม่ดีกลัวกวนกันกับเสียงแล้วทำไมยังใช้อยู่อีก ต้องมองในความต่างออกมาครับ แล้วจะเจอหลายๆอย่าง เยี่ยมมาก
dekwat♥
member
*

คะแนน458

« ตอบ #61 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2009, 08:19:53 PM »

ให้เหตุผลดีครับ
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #62 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2009, 09:16:10 PM »

เครื่องเล่นใครๆก็รู้ครับว่า  switching อันนี้ผมก็รู้  อืมก็รู้นะแหละว่ากำลังเริ่มใช้สวิตชิ่ง เอรุ่นไหนหว่าบอกด้วย  ฉงน ไม่ค่อยได้ตามยี่ห้อนี้ครับ แนวเสียงผมไม่ชอบเลย Yamaha อะ  เครื่อง Blu-Ray มันไม่ใช่เครื่องเสียงนะถ้าเป็นเครื่องเล่นใช้ทุกยี่ห้อแหละ ตั้งแต่หมื่นยันล้าน  เหตุผลนี่มีหลายเหตุผลครับ 1.เพื่อลดขนาดเครื่อง 2.บางยี่ห้อพัฒนาจนเสียงดีได้

ผมก็ไม่ได้ใจแคบนะ อย่าเข้าใจผิดสิ    เศร้าจัง  ผมก็ใช้งานมันนะแหละ ใช้พอๆกับหม้อแปลงเลย

ทีวี CRT ผมได้ยินครับ ไม่ต้องปิดเสียงก็ได้ยินชัด ความถี่สูงๆ ปิดเสียงก็ชัดแถมกว่าเดิมอีกโคตรเลยเต็มๆหู  งง คิดว่าเสียงทีวีมันกลบให้มั้งตอนเปิดเสียง  ตอนนี้ผมซื้อเครื่องรุ่นไหม่แล้วเป็น LCD ค่อยเงียบหน่อย ดีกว่า CRT  ของ CRT รำคาญหูเลย ซื้อใหม่พ้น   (ไม่ได้โม้นะ แต่ได้ยินจริงๆ ออกแบบวี้ๆ)

ห้องมิกซ์ ผมไม่รู้นะ อาจเป็นว่าเขาทำสวิตชิ่งขั้นเทพได้ ยกเว้นคอมพิวเตอร์ธรรมดา เคยเจอเพื่อนคนหนึ่งที่เล่นเครื่องเสียงมาด้วยกัน เห็นเขาถอดสวติชิ่งทิ้งใส่หม้อแปลงเฉยๆเลย เห็นแล้ว งง เลย  แต่ในคอมผมฟังๆได้ยินเสีนงจี่ๆ ความถี่สูงๆออกลำโพงด้วย (บรรยากาศตอนั้นอยู่คนเดียว ไม่ได้เปิดเครื่องใช้อื่นๆ) ลำโพงคอมผมใช้หม้อแปลงนะ  ถอดสายเสียงเมื่อไหร่หายเลย แต่ผมคงไม่ลงทุนถอดสวิตชิ่งออกแน่ ใส่หม้อแปลงหนักไปจะยกคอมทีเหนื่อยแย่เลย ตอนนี้ทนฟังไปก่อนครับ ไม่รู้กำจัดออกยังไง ขนาดเปลี่ยนซัพพลายแล้วนะเนี้ย  ยังคิดอยู่ถ้าเอา Lowpass ไปใว้ที่เอ้าพุตจะช่วยได้หรือเปล่า

แต่เครื่องเสียงที่ซื้อมา บอกเลยครับ เสียงที่ได้จากเครื่องสวิตชิ่งผมไม่ชอบเลย เลยเปลี่ยนเป็นหม้อแปลงดีขึ้นเข้าหูตรงสไตล์ขึ้น

ยินดีที่ได้รู้จักครับ

ดีเลยครับได้ความรู้  งั้นขอถามต่อนะครับว่าเอาอะไรไปวัดว่าเป็นไฮ-เอนด์ โลว์เอนด์
   เกรดอุปกรณ์ ?ราคา ?เนื้อเสียง? ถ้าเป็นเนื้อเสียง(น้ำเสียง) ต้องเป็นน้ำเสียงแนวไหน
อย่างแรกครับ ตามที่ใช้หลักของผมนะ
  ยี่ห้อ  ดูคลาสการจัดวงจร(ถ้าเป็นไปได้นะ)  คุณภาพของอุปกรณ์ที่ใช้  การไบอัสเอ้าพุต การพูดถึงหรือวิจารณ์ของนิตรสารต่างๆ เช่น What HiFi(จะซื้อเครื่องเสียง แนะนำนิตรสาร What HiFi นี่เลย)  Output ใช้อะไร (ถ้าหลอดไม่ต้องพูดถึง วางวงจรดีเสียงโคตรๆ)  เป็นไปได้ Transistor ดีกว่า ได้หลอดยิ่งดีแต่ราคารับไม่ได้   ยกเว้นผสมหลอดกับ TR อันนี้ราคาจะถูกลงมาหน่อย แต่ก็ยังดีสู้หลอดเพียวในบางเรื่องไม่ได้ เสียงที่ได้จะคล้ายๆหลอดเพียวๆ ชนะตรงที่กำลังขับที่ได้จะสูงกว่าสามารถขับลำโพงกินวัตต์อย่างเช่น Rojer LS3/5A ได้ดี เพราะถ้าเป็นเครื่องหลอดหาเครื่องขับยากกินวัตต์เหลือเกิน แต่แพ้ในความนุ่มเป็นธรรมชาติไปหน่อย  ความเพี้ยนเครื่องลูกผสมจะน้อยแต่เครื่องหลอดจะความเพี้ยนสูงแต่ฟังยังไงก็เสียงดีมาก บางคนว่าเครื่องหลอดถึงจะความเพี้ยนสูงแต่ก็เพี้ยนไปในทางที่ดี

เอาแค่นี้ก่อน เริ่มนอกเรื่องแล้ว       
EVENS
member
*

คะแนน2

« ตอบ #63 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 02:43:15 AM »

เรื่องเสียงดีไม่ดี เถียงกันให้ตายข้างหนึ่งก็ไม่จบครับ สัญญาณเสียงที่ขยายออกมาถูกต้องสัญญาณไม่ผิดเพี้ยนตอบสนองความถี่ครบถ้วน นี่คือนิยามของเครื่องขยายเสียงที่มีคุณภาพดีแต่ นิยามของคุณภาพเสียงที่ดีของแต่ละคนไม่เหมือนกันแน่ๆ เพราะมันขึ้นอยู่กับรสนิยม ความชอบส่วนตัว เครื่องเสียงหลอดขยายสัญญาณออกมาผิดเพี้ยนจากเดิม มากกว่าเครื่องขยายเสียงแบบทรานซิสเตอร์แต่ได้รับการยกย่องว่าให้คุณภาพเสียงที่ดีเพราะอะไร? ผมจะมองการฟังออกเป็น 2 ประเด็น

1.การฟังแบบซาวด์เนจิเนียร์ในสตูดิโอห้องบันทึกเสียง ลำโพงที่ใช้เป็นมอนิเตอร์ จะมีความเป็น Flat สูงมากเพื่อให้ซาวด์เอนจิเนียร์สามารถตัดสินใจและปรับแต่งเสียงในขั้นตอนบันทึกเสียงได้อย่างถูกต้องแม่นยำ ระบบมอนิเตอร์ในห้องบันทึกเสียง บางครั้งราคาอาจไม่แพงเท่า System บาง System ของนักเล่นเครื่องบ้านบางท่านเสียด้วยซ้ำ ดังนั้นการฟังแบบซาวด์เอนจิเนียร์จะไม่ได้เกี่ยงว่าต้องฟังมอนิเตอร์จากแอมป์หลอดนะครับ เครื่องขยายเสียงที่เป็นทรานซิสเตอร์จะให้ความ Flat และไร้การแต่งแต้มสีสันจึงเป็นตัวเลือกที่ซาวด์เอนจิเนียร์ใช้ฟังเพื่อตัดสินใจบันทึกเสียงลงแผ่น CD ให้เราๆได้ฟังกัน หรือบางครั้ง ลำโพงมอนิเตอร์มักมาในรูปแบบ Active Speaker ที่บางครั้งมีระบบเซ็ทค่าการตอบสนองความถี่ให้ Flat ตามอะคูสติกของห้อง หรือแม้แต่ ซาวด์เอนจิเนียร์ในงานภาคสนามการเซ็ทระบบเวทีคอนเสริร์ทจะให้ความสำคัญกับตัวแปรของเสียงที่สามารถวัดค่าออกมา และควบคุมได้ เช่นการตอบสนองความถี่ ความดัง เรื่องของเฟสสัญญาณ การสะท้อน ฯลฯ มากกว่า

2. การฟังในแบบ นักเล่นเครื่องเสียง (หูทอง) คือแล้วแต่รสนิยมความชอบของแต่ละบุกคล ยากที่จะนำค่าพารามิเตอร์ต่างๆมาชี้วัดถึงคุณภาพเสียงได้ แต่เป็นความรู้สึก บางครั้ง อาจเกิดจากอุปทานก็ได้ (ไม่ได้หมายความว่าเป็นกันทุกคนนะครับ) บางครั้งมักอุปทานว่าเครื่องแพงๆจะให้เสียงที่ดีกว่าเสมอๆ นิยามของคำว่าเสียงดีของแต่ละคน หรือหูทองแต่ละสำนักอาจไม่เหมือนกันก็ได้ เช่นหูทองบางคนอาจชอบไฮเอนด์แบบโซลิดสเตจ บางคนชอบแบบหลอด ฯลฯ

สรุป การฟังแบบซาว์ดเอนจิเนียร์และ นักเล่นหูทองคำ มีความแตกต่างกันอยู่มาก และผลของการฟังทั้ง 2 แบบหวังผลลัพธ์ไม่ตรงกัน 100% ซาวด์เอนจิเนียร์เป็นผู้ถ่ายทอด แต่งแต้มสีสันลงในบทเพลงให้มีอารมณ์ความรู้สึกตามความต้องการของศิลปิน ส่วนผู้ฟังในแบบหูทองคำ เป็นผู้รับรู้ถึงอารมณ์ความรู้สึกจากการถ่ายทอดจากนักดนตรี-นักร้อง
ผู้ฟังในแบบ หูทองคำอาจจะยอมที่จะเสียเงินจำนวนมากซื้อเครื่องเสียงชั้นเลิศเพื่อที่จะรับรู้อารณ์ความรู้สึกจากเพลงที่ถูกถ่ายทอดมาอีกที บางครั้งอาจมีการแต่งแต้มตาม รสนิยมของแต่ละคน จุดสูงสุดของการเล่นเครื่องเสียงที่จริงคือ การฟังเพลง ฟังดนตรี มีดนตรีในหัวใจ บางครั้งเพลงที่เราชอบจะเล่นกับ System ไหน มันก็ยังเป็นเพลงที่ไพเราะสมอๆ

ย้อนกลับมาที่สวิตชิ่งกับหม้อแปลง หากแนวทางการฟังเสียงเป็นแบบ ข้อ1. คือซาวด์เอนจิเนียร์มีหน้าที่เลือกใช้อุปกรณ์และจัดระบบให้มีความเหมาะสม และ ตามวัตถุประสงค์ของงาน กรณีเลือกใช้เครื่องขยายเสียงไม่ว่าจะเป็นแหล่งจ่ายไฟ สวิตชิ่งหรือหม้อแปลง อาจไม่ได้นำมาพิจารณาถึงผลความต่างที่วัดค่าไม่ได้ ก็เสเป็คตัวเลขต่างๆมันได้หมด เค้ามองผลลัพธ์ของงานครับ ไม่ได้คิดถึงความชอบส่วนตัว
หากแนวทางการฟังเป็นแบบ ข้อที่2. แล้วแต่ชอบครับ
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 07:24:40 AM »

เอ่อ ท่านพี่ครับ ผมยังไม่ได้พูดถึง Studio หรือห้องมิกซ์ซะหน่อย พูดแต่ว่าไม่รู้นะ  Angry  Sad
  เรื่อง หลอดกับห้องอัด นี่ ผมก็ยังไม่ได้พูดถึงด้วยนะ พูดถึงแต่คอมธรรมดานะครับ  Embarrassed 

//////////////////
บางครั้งมักอุปทานว่าเครื่องแพงๆจะให้เสียงที่ดีกว่าเสมอๆ
/////////////////
ไม่มั้ง จะซื้อทีเขาไม่คิดอย่างนั้นซะส่วนใหญ่ มีเพียงบางส่วนที่คิดแบบนี้
 คนที่เล่นเป็นจริงๆ เขาไปฟังที่ร้านเลยครับ ฟังกันเช้ายันเย็น เปลี่ยนเครื่องไปๆมาๆ ซ้ำๆ คนที่เล่นเป็นเขาไม่ซื้อตามราคาแต่ซื้อตามที่หูตัวเองชอบ
(ไม่ได้จะว่านะเนี่ย อย่าเข้าใจผิดนะครับ)
engchit
member
*

คะแนน2

« ตอบ #65 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 03:55:18 PM »

เอ่อ ท่านพี่ครับ ผมยังไม่ได้พูดถึง Studio หรือห้องมิกซ์ซะหน่อย พูดแต่ว่าไม่รู้นะ  Angry  Sad
  เรื่อง หลอดกับห้องอัด นี่ ผมก็ยังไม่ได้พูดถึงด้วยนะ พูดถึงแต่คอมธรรมดานะครับ  Embarrassed 

//////////////////
บางครั้งมักอุปทานว่าเครื่องแพงๆจะให้เสียงที่ดีกว่าเสมอๆ
/////////////////
ไม่มั้ง จะซื้อทีเขาไม่คิดอย่างนั้นซะส่วนใหญ่ มีเพียงบางส่วนที่คิดแบบนี้
 คนที่เล่นเป็นจริงๆ เขาไปฟังที่ร้านเลยครับ ฟังกันเช้ายันเย็น เปลี่ยนเครื่องไปๆมาๆ ซ้ำๆ คนที่เล่นเป็นเขาไม่ซื้อตามราคาแต่ซื้อตามที่หูตัวเองชอบ
(ไม่ได้จะว่านะเนี่ย อย่าเข้าใจผิดนะครับ)

อย่างที่ว่าล่ะครับ ส่วนมากเราต้องฟังเองชอบเองครับ แล้วแต่ความคิดของบุคคลครับ อย่าเอาความคิดของคนอื่นเป็นใหญ่กว่าตัวเองถูกแล้วครับ บางครั้งเครื่องเสียงที่ดีที่สุดอาจจะราคาไม่แพงที่สุดครับ ขอให้เราชอบเป็นพอ สบายกระเป๋าด้วยครับ  Embarrassed Embarrassed

ส่วนที่เรื่องเสียงที่ออกจากคอมพิวเตอร์เสียงมีการรบกวนผมจะแนะนำให้น่ะครับ ก่อนอื่นต้องเข้าใจว่าความถี่สูงที่ออกจากภาคจ่ายไฟก็ความถี่สูงอยู่แล้ว พอไฟเข้าไปในวงจรบอร์ดจะมีตัวที่ผลิตความถี่อีกเพื่อจ่ายกระแสได้เพียงพอกับซีพียู มันจึงทำให้เกิดเสียงรบกวนกันออกมาทางซาวการ์ดกันน่ะครับ ทางออกคือต้องหาซาวการ์ดยี่ห้อดีๆหน่อยครับ ต่อเข้าpci หายี่ห้อดีๆหน่อย ที่แบบมีชีลบนตัวอุปกรณ์น่ะครับ สัญญาณความถี่สูงจะไม่ไปกวนกับซาวการ์ด แต่ก็จะแพงเป็นเงาตามตัวครับ แต่ก็ถือว่าคุ้มกับเสียงที่ได้ครับ  ไม่อย่างนั้นก็หาซาวการ์ดที่เป็นแบบ usb ต่อออกมาให้ห่างจากตัวคอมหน่อยเสียงก็จะดีแล้วครับ ต้องลองน่ะครับ แล้วจะชอบ การ์ดออนบอร์ด เสียงกวนเต็มเลย ยิ่งขยายดีๆด้วยนี่ฟังชัดเลย ปวดหัว ปวดหูตาย เพราะมันไปกดประสาทของเรา แบบสุนัขน่ะแหล่ะครับ มันถึงไม่ชอบความถี่สูงเพราะมันปวดหู   เอาแน่

อีกอย่างคือเครื่องเล่น blue-Ray เขาใช้สวิตชิ่ง เพราะเขาพัฒนาสูงจึงเกิดการกวนของความถี่สูงน้อยมากแล้วครับ เขาออกแบบมาดีไงล่ะครับ  เอาแน่  เพราะถ้าออกแบบไม่ดี รับรองว่าเครื่องเสียงเครื่องไหนๆก็จะฟังออกได้ทันทีว่ามีเสียงรบกวน  ลองคิดง่ายๆเครื่อง blue-Ray มันเป็นตัวกำเนิดเสียงต้นทางถ้าต้นทางไม่ดีมีเสียงรบกวนนิดหน่อย เป็น มิลลิโวท์ ลองคิดดูพอมาเจอภาคขยายมันจะขยายออกอีกกีโวท์ ทำให้เสียงที่ได้ไม่ดีครับ  แต่อย่าลืมว่า มีเดียที่ใส่ในเครื่อง blue-Ray ต้องดีก่อนน่ะครับ อย่าลืม ค่อยๆลองศึกษาแล้วจะรู้ครับ เป็นกำลังใจให้ครับ ดีใจจัง
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #66 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 07:05:41 PM »

อย่างที่ว่าล่ะครับ ส่วนมากเราต้องฟังเองชอบเองครับ แล้วแต่ความคิดของบุคคลครับ อย่าเอาความคิดของคนอื่นเป็นใหญ่กว่าตัวเองถูกแล้วครับ บางครั้งเครื่องเสียงที่ดีที่สุดอาจจะราคาไม่แพงที่สุดครับ ขอให้เราชอบเป็นพอ สบายกระเป๋าด้วยครับ  Embarrassed Embarrassed

ส่วนที่เรื่องเสียงที่ออกจากคอมพิวเตอร์เสียงมีการรบกวนผมจะแนะนำให้น่ะครับ ก่อนอื่นต้องเข้าใจว่าความถี่สูงที่ออกจากภาคจ่ายไฟก็ความถี่สูงอยู่แล้ว พอไฟเข้าไปในวงจรบอร์ดจะมีตัวที่ผลิตความถี่อีกเพื่อจ่ายกระแสได้เพียงพอกับซีพียู มันจึงทำให้เกิดเสียงรบกวนกันออกมาทางซาวการ์ดกันน่ะครับ ทางออกคือต้องหาซาวการ์ดยี่ห้อดีๆหน่อยครับ ต่อเข้าpci หายี่ห้อดีๆหน่อย ที่แบบมีชีลบนตัวอุปกรณ์น่ะครับ สัญญาณความถี่สูงจะไม่ไปกวนกับซาวการ์ด แต่ก็จะแพงเป็นเงาตามตัวครับ แต่ก็ถือว่าคุ้มกับเสียงที่ได้ครับ  ไม่อย่างนั้นก็หาซาวการ์ดที่เป็นแบบ usb ต่อออกมาให้ห่างจากตัวคอมหน่อยเสียงก็จะดีแล้วครับ ต้องลองน่ะครับ แล้วจะชอบ การ์ดออนบอร์ด เสียงกวนเต็มเลย ยิ่งขยายดีๆด้วยนี่ฟังชัดเลย ปวดหัว ปวดหูตาย เพราะมันไปกดประสาทของเรา แบบสุนัขน่ะแหล่ะครับ มันถึงไม่ชอบความถี่สูงเพราะมันปวดหู   เอาแน่

อีกอย่างคือเครื่องเล่น blue-Ray เขาใช้สวิตชิ่ง เพราะเขาพัฒนาสูงจึงเกิดการกวนของความถี่สูงน้อยมากแล้วครับ เขาออกแบบมาดีไงล่ะครับ  เอาแน่  เพราะถ้าออกแบบไม่ดี รับรองว่าเครื่องเสียงเครื่องไหนๆก็จะฟังออกได้ทันทีว่ามีเสียงรบกวน  ลองคิดง่ายๆเครื่อง blue-Ray มันเป็นตัวกำเนิดเสียงต้นทางถ้าต้นทางไม่ดีมีเสียงรบกวนนิดหน่อย เป็น มิลลิโวท์ ลองคิดดูพอมาเจอภาคขยายมันจะขยายออกอีกกีโวท์ ทำให้เสียงที่ได้ไม่ดีครับ  แต่อย่าลืมว่า มีเดียที่ใส่ในเครื่อง blue-Ray ต้องดีก่อนน่ะครับ อย่าลืม ค่อยๆลองศึกษาแล้วจะรู้ครับ เป็นกำลังใจให้ครับ ดีใจจัง

อ่านตรงสีแดงแล้ว เหมิอนโดนดูถูกเลย  เศร้าจัง  เศร้าจัง   ล้อเล่นน่า ผมกำลังศึกษาอยู่แหละครับ ตอนนี้ทั้งเล่นและศึกษาอยู่

-----------------------------
อย่าเอาความคิดของคนอื่นเป็นใหญ่กว่าตัวเองถูกแล้วครับ บางครั้งเครื่องเสียงที่ดีที่สุดอาจจะราคาไม่แพงที่สุดครับ
 ผมเป็นประเภทเดียวกับ NASA ครับ อยากไปดวงจันทร์ ต่อดาวอังคาร ไม่รู้จักพอครับผมนะ   

engchit
member
*

คะแนน2

« ตอบ #67 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 10:35:41 AM »

อ่านตรงสีแดงแล้ว เหมิอนโดนดูถูกเลย  เศร้าจัง  เศร้าจัง   ล้อเล่นน่า ผมกำลังศึกษาอยู่แหละครับ ตอนนี้ทั้งเล่นและศึกษาอยู่

อย่าเอาความคิดของคนอื่นเป็นใหญ่กว่าตัวเองถูกแล้วครับ บางครั้งเครื่องเสียงที่ดีที่สุดอาจจะราคาไม่แพงที่สุดครับ
 ผมเป็นประเภทเดียวกับ NASA ครับ อยากไปดวงจันทร์ ต่อดาวอังคาร ไม่รู้จักพอครับผมนะ   

ดูถูกน่ะดีแล้วครับ อิอิอิ เพราะถ้าดูผิดอาจจะเสียเงินเยอะ เพราะซื้อของแพง  อือมันเกี่ยวกันหรือเปล่านะ อิอิอิอิอิ  แซวสนุกๆน่ะครับอย่าซีเรียส   เยี่ยมมาก

คุณเป็นพวก NASA ผมเป็นพวก ET ชอบให้พวก NASA ตามหา  ดีใจจัง ดีใจจัง    นอกเรื่องเยอะแล้ว อิอิอิอิ Shocked Shocked Shocked
narongpai
member
*

คะแนน1

ประสบการณ์และความสามารถได้มาจากการลงมือทำ

narongpai-kid@hotmail.com
« ตอบ #68 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 06:27:04 PM »

เครื่องเสียงดีที่เสียงดีที่สุดในโลกไม่มีหรอกครับ  มีแต่เครื่องเสียงที่ดีในแบบของแต่ละคนแต่ละความชอบ   HAPPY2!! HAPPY2!! HAPPY2!! HAPPY2!! HAPPY2!!
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #69 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 09:00:41 PM »

เครื่องเสียงดีที่เสียงดีที่สุดในโลกไม่มีหรอกครับ  มีแต่เครื่องเสียงที่ดีในแบบของแต่ละคนแต่ละความชอบ   HAPPY2!! HAPPY2!! HAPPY2!! HAPPY2!! HAPPY2!!
ผิดครับ!!

เครื่องเสียงที่ดีที่สุในโลก คือเครื่องเสียงที่เราฟังแล้วชอบมากที่สุดครับ
narongpai
member
*

คะแนน1

ประสบการณ์และความสามารถได้มาจากการลงมือทำ

narongpai-kid@hotmail.com
« ตอบ #70 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 09:31:18 AM »

ผิดครับ!!

เครื่องเสียงที่ดีที่สุในโลก คือเครื่องเสียงที่เราฟังแล้วชอบมากที่สุดครับ

ผมก็ตอบถูกแล้วนิผิดตรงใหนครับ  อ่านแล้วทำความเข้าใจให้ดีครับ ................... ............ปล มิน่ากระทู้ถึงยาวไม่จบซะที
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #71 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 06:20:14 PM »

ผิดครับ!!

ผมก็ตอบถูกแล้วนิผิดตรงใหนครับ  อ่านแล้วทำความเข้าใจให้ดีครับ ................... ............ปล มิน่ากระทู้ถึงยาวไม่จบซะที
คุณก็ทำความเข้าใจให้ดีครับ เขาคุยถกเถียง ไม่ใช่พูดไม่รู้เรื่อง ก่อนว่าใคร คุณช่วยดูตัวเองก่อนครับ  (บอกให้รู้ไว้ว่า ถ้าอยู่ต่อหน้าพูดกวนๆไม่เข้าหูแบบนี้ได้เรื่องแน่)
  ส่วนตัวผมก็ยอมรับว่าอ่านไม่ดี แต่ผมเข้าใจอีกอย่างอันนี้ยอมรับ

ปล. ท่านผู้ดูแล อ่านข้อความนี้จะลงโทษก็เชิญได้เลยครับ ผมไม่ว่าอะไรหรอก ยอมรับผิดครับ แต่ขอหน่อย
noi3535-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน565

« ตอบ #72 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 08:19:10 PM »

อะไรที่เรามองต่างกันก็เป็นเรื่องธรรมดาครับ แต่มีอะไรก็อภัยกันดีกว่า ผมหวังว่าทุกท่านก็คิดดีกันครับ เอาเป็นว่าไม่ลบนะครับ ขอให้เข้าใจกันก็แล้วกันไป เอาเวลาไปคิดพัฒนากันต่อดีกว่า ท่านtaoybb ไปกินน้ำแข็งเย็นๆซักแก้วหนึ่ง ก็ค่อยมาคุยกันใหม่ก็แจ่มใสนะครับ HAPPY2!! HAPPY2!!

884-200-9496      ชื่อบัญชี นายนพดล  รอดภัย
      ไทย พาณิชย์ สาขาย่อยบิ๊กซีเพชรบุรี       ออมทรัพย์
   086-3119516 -ทรูมูฟ  088-2356231-ดีแทค
   083-5565916-ดีแทค
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #73 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 02:25:58 PM »

ไม่เข้าท่า สิ่งที่ดีที่สุดสำหรับคนอื่นอาจจะไม่ใช่สิ่งที่ดีสำหรับเรา ในทางกลับกันสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับเราอาจไม่ใช่สิ่งที่ดีสำหรับคนอื่น คิดข้อนี้เอาไว้ซะจะได้ไม่มานั่งเถียงกันแบบไร้สาระ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #74 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 03:10:15 PM »

อะไรที่เรามองต่างกันก็เป็นเรื่องธรรมดาครับ แต่มีอะไรก็อภัยกันดีกว่า ผมหวังว่าทุกท่านก็คิดดีกันครับ เอาเป็นว่าไม่ลบนะครับ ขอให้เข้าใจกันก็แล้วกันไป เอาเวลาไปคิดพัฒนากันต่อดีกว่า ท่านtaoybb ไปกินน้ำแข็งเย็นๆซักแก้วหนึ่ง ก็ค่อยมาคุยกันใหม่ก็แจ่มใสนะครับ HAPPY2!! HAPPY2!!
ได้แล้วครับ น้ำแข็งไสเลย อิอิ  HAPPY2!!
hillman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #75 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 07:20:25 PM »

คนเราถ้าชอบเหมือนกันก็คงแย่งแฟนกันทั้งบ้านทั้งเมืองแล้วครับ นานาจิตตังครับ.javascript:void(0);
engchit
member
*

คะแนน2

« ตอบ #76 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 01:49:17 PM »

ได้แล้วครับ น้ำแข็งไสเลย อิอิ  HAPPY2!!

รับน้ำแดงหรือเขียวดีครับ และรับไรอีกครับ เฉาก๊วย หรือแมงรักดี จะได้เพิ่มรสชาติให้อร่อย  เยี่ยมมาก
TLE.
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #77 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 02:01:49 PM »

โอ้ยๆ  อ.ถาวร  นี่แหมๆ    ถ้าเป็นอีโต้นี่  ตั้งตากฝน ตากแดดใว้50ปี  เอาออกมา  สัป  ยังคมแบบ ไม่ต้องลับหิน เลย  เยี่ยมมาก

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #78 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 09:34:52 PM »

รับน้ำแดงครับ อะจ่ายตังจ่ายตัง

โอ้ยๆ  อ.ถาวร  นี่แหมๆ    ถ้าเป็นอีโต้นี่  ตั้งตากฝน ตากแดดใว้50ปี  เอาออกมา  สัป  ยังคมแบบ ไม่ต้องลับหิน เลย  เยี่ยมมาก

งง
tinglee
member
*

คะแนน0

« ตอบ #79 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 02:15:31 AM »

ผมว่าญี่ปุ่นก็ดีนะครับ  Winkแต่ฝรั่งก็ดีเหมือนกัน ฉงน Sad Sad Sad
WatHF100♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #80 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 09:14:27 AM »

ระดมสมองพัฒนากันต่อครับท่านทั้งหลาย

http://www.instructables.com/id/LED-TUBE-LGHT-AC/?comments=all

taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #81 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 07:33:39 PM »

ผมเห็นฝรั่งทำขายมานานแล้ว
E27DCU
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน5

« ตอบ #82 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 12:09:59 PM »

เหมือนกับกินข้าวราดแกงครับ แกงมาจากหม้อเดียวกัน คนหนึ่งบอกอร่อย อีกคนหนึ่งบอกว่าไม่ได้เรื่อง  Shocked

เข้ามาอ่านได้ความรู้ ขอบคุณครับ   
samanchai
member
*

คะแนน0

« ตอบ #83 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 05:57:45 PM »

ผมเป็นช่าง ผมเลือกภาคจ่ายไฟตามลักษณะงาน และงบประมาณครับ แต่ชอบสวิทชิ่ง
mone148
member
*

คะแนน1

mone148@hotmail.com
« ตอบ #84 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 01:47:01 AM »

หิว  เครื่องเสียง ที่เสียงดีที่สุดในโลก สำหรับตัวเรา คือเครื่องเสียงที่เราฟังแล้วชอบมากที่สุดครับ อันนี้ผมเห็นด้วยครับ เพราะหูของคนเราทุกคนไม่เหมือนกัน แต่เครื่องที่ดีที่สุดในโลกอันนี้ก็แล้วความชอบเราเองเพราะอีกเช่นกันครับ เพราะคนเราไม่ได้ชอบอะไรที่เหมือน ๆ กันทุกอย่าง สิ่งที่เราชอบคนอื่นอาจไม่ชอบ เช่น เธอคนนี้ที่เรารักมาก แต่สำหรับคนอื่นอาจจเกลียดเหม็นขี้หน้า เครื่องเสียงที่ดีที่สุดในโลกสำหรับผม อาจจะห่วยสำหรับคนอื่นก็ได้ มันไม่มีอะไรมาเป็นเกณฑ์ตายตัว ที่จะสามารถชี้วัดให้คนเรามองไปในมุมเดียวกันได้ทุกคน ต่างคนก็ต่างมุมมอง ต่างคนก้ต่างความคิดเห็นครับ

Undecided  มันอยู่ที่ความพึงพอของเราตากหากไม่ใช่หรอครับ ที่จะตัดสินว่าอะไรดีกว่ากัน

Cheesy

ร้านมือ1อิเล็กทรอนิกส์ เลขที่ 24/1 หมู่ 18 ถ.ไทยพานิชย์ ต.อากาศ อ.อากาศอำนวย จ.สกลนคร 47170
ติดต่อ : 042798136,0870697087
somsak.sam1
member
*

คะแนน8

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 09:02:13 AM »

Grin Grin Grin
NUILOSO
member
*

คะแนน5

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 03:34:32 PM »

ลองมองเครื่องเสียงรถยนต์ ครับเบสแน่นมั้ยครับผมว่างานมอร์เตอร์โชว์ หรืองานแข่งเครื่องเสียงรถยนต์ ก็ OK นะครับ นั่นก็เป็นสวิตชิ่งเหมือนกันครับ
หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์