พี่ครับ จิงหรอ คับ ที่บอกว่าสวิสชิ่ง ดังไม่ค่อยดี เท่ากับหม้อแปลง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 08:20:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ครับ จิงหรอ คับ ที่บอกว่าสวิสชิ่ง ดังไม่ค่อยดี เท่ากับหม้อแปลง  (อ่าน 97119 ครั้ง)
HAAH
member
*

คะแนน14

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 09:04:55 PM »

ขอบคุณ  ผมมีเพื่อนแล้ว  ดีใจจัง
   โฮ๊ พรเทพ พี่ผนอาจจะอายูน้อกกว่าพี่แต่ก็เป็น รู่น น้องพี่ได้นะครับ  ทานพี่  แค่มุมมองตางกัน นิดเดียวเอง 555555 ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ

HAAH
member
*

คะแนน14

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 09:10:15 PM »

(เอาตามที่เข้าใจนะครับ)
 วงจรป้องกันของทั้งสองระบบก็เหมือนกันนะแหละ ถ้าของระบบหม้อแปลงออกแบบดีๆก็ไม่พังหรอกครับ ถ้าของสวิตชิ่งออกแบบดีๆก็ไม่พังเหมือนกัน แต่ถ้าออกแบบไม่ดีทั้งคู่(เป็นตัวแปรควบคุม)ก็พังทั้งคู่นะแหละ

พี่ engchit  ดูท่าจะเก่งใช้ได้เลย
  แต่งงทำไม บริษัทแอมป์หลอดดังทำไมไม่ใช้สวิตชิ่งจ่ายให้หลอดละเนี้ย เล่นแต่หม้อแปลงกัน ใช่แค่บริษัทนักดีไอวายก็เหมือนกัน ผมยังงงมานาน

งานกลางแจงที่กำลังวัตร์ สูง....สู....ง เข้าก็ม่ใช้แอมป์ หลอดแล้วนิ..ครับ  มูมมองผมนะ
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 09:15:56 PM »

โฮ๊ พรเทพ พี่ผนอาจจะอายูน้อกกว่าพี่แต่ก็เป็น รู่น น้องพี่ได้นะครับ  ทานพี่  แค่มุมมองตางกัน นิดเดียวเอง 555555 ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ

ผมก็ไม่ได้ว่าอะไรนี้

ผมก็แค่บอกว่า มีคนเห็นด้วยกับผมก็เท่านั้นเอง 

HAAH
member
*

คะแนน14

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 09:33:40 PM »

เอาเป็นว่าคนที่ทำสวิตเองจะรู้ปัญหาของสวิตชิง  ผมไม่อยากให้คนมองสวิตเป็นตัวปัญหา แต่อยากให้หาปัญหาของสวิตแล้วเเก้ไขช่วยกันมากกว่า ผมเป็นคนหนึงที่ทำสวิตชิงปัญหามากมายนักแต่ผมพยายามหาเหตุผลว่ามันเกิดจากอะไร  สวนหม้อแปลงนะก็ดีแล้ว แต่ผมกับสงใสตัวเองว่าทำไมเราไม่ใช่หม้อแปลง คงคล้ายกับการที่คนบนโลกอยากไปดวงจันทร์ พอไปได้แล้วก็ไปดาวอังคาร คงปรมาณนั้นมังครับ สรุปคือความรู้เพืออะไรที่อาจจะดีกว่า เพือเป็นแนวทางให้คนรุ่นหลังเขาได้ศึกษาต่อแล้วพัตนาต่อจากเราอีกที่ครับ อาจจะมีวันหนึงที่สวิตซิงจะเป็นภาคจายไฟที่ไม่มีปัญหา  กว่าจะถึงวันนันมันก็ต้องผ่านวันนีก่อนแน่น..ละ

ที่พูดมาทั้งหมดนะอาจจะไม่เกียวกับชื่อหัวข้อ   พี่ครับ จิงหรอ คับ  ที่บอกว่าสวิสชิ่ง ดังไม่ค่อยดี เท่ากับหม้อแปลง
 แตอาจบอกจากความรู้สึกของคนทำสวิตซิงครับ  สวิตชิงไม่ใช่ปัญหา แล้วปัญของสวิตชิ่งละคือ อะไร ..........
HAAH
member
*

คะแนน14

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 09:35:33 PM »

ครับม ทานพี่ พรเทพ   ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ
engchit
member
*

คะแนน2

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 10:56:15 AM »

(เอาตามที่เข้าใจนะครับ)
 วงจรป้องกันของทั้งสองระบบก็เหมือนกันนะแหละ ถ้าของระบบหม้อแปลงออกแบบดีๆก็ไม่พังหรอกครับ ถ้าของสวิตชิ่งออกแบบดีๆก็ไม่พังเหมือนกัน แต่ถ้าออกแบบไม่ดีทั้งคู่(เป็นตัวแปรควบคุม)ก็พังทั้งคู่นะแหละ

พี่ engchit  ดูท่าจะเก่งใช้ได้เลย
  แต่งงทำไม บริษัทแอมป์หลอดดังทำไมไม่ใช้สวิตชิ่งจ่ายให้หลอดละเนี้ย เล่นแต่หม้อแปลงกัน ใช่แค่บริษัทนักดีไอวายก็เหมือนกัน ผมยังงงมานาน

บริษัทที่ทำแอมป์หลอดที่ยังใช้หม้อแปลงก็เพราะว่า ภาคเอ้าพุทต้องใช้เพื่อที่ให้มันแมทกับลำโพง เพราะกำลังของหลอดมันน้อย ไม่เหมือนกับแอมป์โซลิตที่เป็นสารกึ่งตัวนำ และอีกอย่างคือส่วนมากเขาจะใช้หลอดในการเร็กติไฟล์เพราะว่ากระแสมันจะไม่กระชากให้หลอดพัง มันจะค่อยๆเริ่มจ่ายกระแสไปเรื่อยๆจนถึงจุดๆหนึ่งแล้วคงที่ซึ่งในภาคจ่ายไฟธรรมดาจะทำไม่ได้ นักdiy ส่วนใหญ่จึงยังใช้หลอดและหม้อแปลงในการแปลงไฟ ส่วนน้อยที่จะใช้ไดโอด เพราะว่าถ้าจ่ายกระแสแบบทันทีทันใด ไฟที่เลี้ยงแผ่นเพลทจะกระโดดข้ามทำให้เกิดไฟลุกได้ถ้าใช้ไฟสูงน่ะครับ เพราะไฟที่เลี้ยงเพลทส่วนมากจะเกิน 200 v อยู่แล้วครับ  แต่ส่วนที่ผมทำเป็นสวิตชิ่งเพราะว่ามันเป็นปรีแอมป์ ไม่ต้องใช้หม้อแปลงภาคเอ้าพุทเหมือน ตัวแอมป์ และใช้ไฟเลี้ยงเพลทน้อยกว่า และทำสวิทย์จุดใส้หลอดก่อนจ่ายไฟเลี้ยงสูงทีหลังครับ จึงไม่เป็นปัญหาในการ warm หลอด ผมทำไว้ฟังในห้อง home theatre ของผมเอง ถ้าไม่เน้นงานกลางแจ้งแบบฟังในห้องเพลินๆ ถ้าได้ฟังหลอดแล้วจะไม่ค่อยอยากฟังพวกปรีทรานซิสเตอร์เลย อันนี้ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ อิอิอิ เยี่ยมมาก อันนี้นอกเรื่องไปหน่อย ถือว่าเป็นการเล่าสู่กันฟังน่ะครับ  เวบหาความรู้ก็นี่น่ะครับ Shocked http://www.htg2.net/  Tongue มีทั้ง diy มีทั้ง home theater แต่ต้องสมัครสมาชิกก่อนน่ะครับ  (ผมไม่ได้เชียร์เวบเขาน่ะครับแต่อย่ากให้ลองเข้าไปศึกษาดู เพื่อแบ่งปันกันครับ )  Embarrassed Embarrassed
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 04:24:40 PM »

อ๋อ ผมงงที่ภาคจ่ายไฟครับ ไม่ใช่เอ้าพุต ทั้งๆที่สวิตชิ่งมันดีกว่าทำไมไม่ใช้ ยังไงสวิตชิ่งส่วนใหญ่ดีที่มันมี Softstart ลดกระแสกระชากได้
HAAH
member
*

คะแนน14

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 09:40:05 PM »

อยางที่ว่าละครับดีกันคนละอยางครับ  เยี่ยมมาก
dekwat♥
member
*

คะแนน458

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 10:39:32 PM »

อ๋อ ผมงงที่ภาคจ่ายไฟครับ ไม่ใช่เอ้าพุต ทั้งๆที่สวิตชิ่งมันดีกว่าทำไมไม่ใช้ ยังไงสวิตชิ่งส่วนใหญ่ดีที่มันมี Softstart ลดกระแสกระชากได้
ท่าน engchit ได้อธิบายไว้แล้วครับว่า ส่วนมากเขาจะใช้หลอดในการเร็กติไฟล์เพราะว่ากระแสมันจะไม่กระชากให้หลอดพัง มันจะค่อยๆเริ่มจ่ายกระแสไปเรื่อยๆจนถึงจุดๆหนึ่งแล้วคงที่ซึ่งในภาคจ่ายไฟธรรมดาจะทำไม่ได้ นักdiy ส่วนใหญ่จึงยังใช้หลอดและหม้อแปลงในการแปลงไฟ ส่วนน้อยที่จะใช้ไดโอด เพราะว่าถ้าจ่ายกระแสแบบทันทีทันใด ไฟที่เลี้ยงแผ่นเพลทจะกระโดดข้ามทำให้เกิดไฟลุกได้ถ้าใช้ไฟสูงน่ะครับ เพราะไฟที่เลี้ยงเพลทส่วนมากจะเกิน 200 v อยู่แล้วครับ 

ถ้าใช้สวิตชิ่งไฟคงจ่ายในทันทีทันใดผิดกับ หม้อแปลงซื่งใช้หลอดเรคติไฟร์จะค่อย ๆ จ่ายไฟเข้าระบบและเป็นส่วนน้อยที่ใช้ไดโอดเรคติไฟร์
HAAH
member
*

คะแนน14

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 10:35:48 AM »

สวิตชิงบางวงจรมี วงจร ซอฟ สตาท ครับไฟจะค่อยเพื้อม ที่ละหน่อยคลาย หลอด จะเอาแบบว่าซอฟเป็นชัวโมงเลยยังไดเลย เยี่ยมมาก
dekwat♥
member
*

คะแนน458

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 10:46:13 AM »

ขอบคุณครับสำหรับความรู้ ผมเพียงขยายความของท่าน engchit ตามที่ได้แสดงความคิดเห็นไว้ครับ
MR.PONG PK
member
*

คะแนน2

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 10:29:00 PM »

ขอเชียร์สวิทชิ่งด้วยคนนะครับพี่น้อง  WAWW!! WAWW!! WAWW!! WAWW!! WAWW!! WAWW!! WAWW!! WAWW!! WAWW!! WAWW!!
สวิทชิ่ง สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 10:46:16 AM »

ถ้าเลือกหม้อแปลงกับสวิตชิ่งก็ ผมจะใช้สวิตชิ่งเป็นตู้ซัพพลาย ขนาดเล็กดี
  แต่เครื่องเสียงผมชอบหม้อแปลงครับ มันไม่ค่อยเรื่องมากไม่ต้องปรับอะไร(ยกเว้นตอนพัน ลำบากชะมัด) แต่สวิตชิ่งมันต้องปรับโน่นนี่

เอาเหอะ อย่ามองว่าหม้อแปลงมันล้าสมัยไม่ดี อย่าไปว่ามันมาก เพราะค้นพบหม้อแปลงก็ค้นพบสวิตชิ่ง ถ้าไม่มีหม้อแปลงก็ไม่มีสวิตชิ่ง
ray
member
*

คะแนน0

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 11:07:10 PM »

ทุกอย่างมีข้อดีในตัวเอง อยู่ที่คนเลือกเอาข้อดีของมันมาใช้ครับ ผมก็ไม่ค่อยสันทัดเรื่องนี้เท่าไหร่ สรุปอยู่ที่คนใช้งาน และงานที่ใช้ครับ เช่น ในบ้าน หรือ กลางแจ้ง งานทัวร์ งานอยู่กับที่ สารพัดเหตุการณ์ ชอบทั้งคู่ครับ ขอบคุณ
MR.PONG PK
member
*

คะแนน2

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 12:16:06 AM »

ใช่ครับ  ถ้าไม่มี "ก่อน" ก็คงไม่มี "หลัง" ถ้าไม่ค้นพบหม้อแปลงก็คงจะไม่รู้จักสวิทชิ่งแต่ว่าของเก่ากับของใหม่
อันไหนจะดีกว่ากัน WAWW!! WAWW!! WAWW!! WAWW!! WAWW!!
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 08:40:54 AM »

ใช่ครับ  ถ้าไม่มี "ก่อน" ก็คงไม่มี "หลัง" ถ้าไม่ค้นพบหม้อแปลงก็คงจะไม่รู้จักสวิทชิ่งแต่ว่าของเก่ากับของใหม่
อันไหนจะดีกว่ากัน
WAWW!! WAWW!! WAWW!! WAWW!! WAWW!!
อันนี้ไม่รู้ใครดีกว่า มันคนละด้าน เหมือนหลอดกับทรานซิสเตอร์
  หลอดเสียงนุ่มหวานดี แต่กำลังมันค่อนข้างต่ำ
  ทรานซิสเตอร์เสียงจะสู้หลอดไม่ได้แต่ กำลังเยอะราคาถูก
MR.PONG PK
member
*

คะแนน2

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 12:55:44 AM »

ถูกครับไม่มีสิ่งใดที่จะดีไปซะทุกอย่างได้หรอกครับมีข้อดีก็ต้องมีข้อเสีย และถ้ามีข้อเสียก็ต้องมีข้อดีอยู่เช่นกัน WAWW!! WAWW!! WAWW!! WAWW!! WAWW!! WAWW!!
tao
member
*

คะแนน4

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 07:32:45 PM »

ถ้ามอง ฮาโมนิคลำดับสูงๆ ที่มาทาง Supply ซึ่งหูเราจะไวมาก
Switching จะเสียเปรียบนะ ผมว่า
สังเกตง่ายๆ นะครับ
ท่อสองจังหวะ  จะแสบหูกว่าท่อรถมอไซด์ 4 จังหวะ
เพราะมันคนละย่านความถี่ โดยความถี่สูงๆ นั้น
ปริมาณ(ความดัง)ที่เท่าๆ กัน จะน่ารำคาญกว่าความถี่ต่ำมากมาย

50kHz ของ Switching เลยย่านที่ชาวโลกได้ยินก็จริง
แต่... หากมันเกิดขึ้น ก็รำคาญหูได้นะครับ
เพราะเวลามันเกิด มันมักจะเป็นชุดๆ เลย
โดยมี Fundamental เด่นสุด จากนั้น ฮาร์โมนิคอีกเพียบ

แต่หากมอง น้ำหนัก ขนาด และออฟชั่นอื่นๆ
Switching ก็คงดีกว่าแบบไม่เห็นฝุ่นเลย

5555 เดี๋ยวคงต้องลอง Supply ที่ จ่าย VA เท่าๆ กับ หม้อแปลง C-Core สักชุด
สับเปลี่ยนและเปรียบเทียบให้รู้กันไปเลย

อิอิ

pfh
member
*

คะแนน2

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 12:16:18 PM »

สวัสดีครับพี่น้อง   ขอออกความเห็นบ้างไม่ว่ากันน๊ะครับ   สวิตชิ่ง  ข้อดีคือจ่ายกระแสเฉียบพลันได้ดี คุมแรงดันคงที่ได้ดี ทำให้ขยายทำงานเต็มที่ ถูกไหมครับ  แต่สวิตชิ่งต้องทำงานที่ความถี่สูงอันนี้แหละคือตัวปัญหาของสวิตชิ่งเองจะทนทานขนาดไหนก็ขึ้นอยู่กับการออกแบบ  เวลาพังก็มีปัญหาอีกถ้าท่านที่เข้าถึงอะไหล่ได้ง่ายก็ไม่มีปัญหาอยู่กับคลังอะไหล่ก็ใช้ขยายที่ใช้ภาคจ่ายไฟแบบสวิตชิ่ง  หม้อแปลงเหมาะกับขยายที่เข้าไม่ค่อยถึงอะไหล่เพราะมีความทนทานสูง แต่ก็พังได้ส่วนใหญ่หม้อแปลงพังมักจะเกิดจาก ไดโอดช็อตแต่ไม่ขาด  และฟิวจ์ไม่ขาด   เพราะใช้ฟิวจ์ไม่ถูกขนาด  หม้อแปลงจะเหมาะกับขยายที่ใช้ขยายที่เป็นมอสเฟจ เพราะภาคจ่ายไฟไม่มีความถี่สูงเข้าไปเกี่ยวข้อง  ถามว่า  ว่าสวิตชิ่งความถี่สูงข้ามไปกวนได้ยังไง  ก็ทางลวดทองแดงที่พันอยู่บนสวิตชิ่ง  แล้วกับขยายที่เป็นมอสเฟจ  ก็คิดดูเอง  ส่วนหม้อแปลงใช้ความถี่ต่ำไม่ค่อยมีปัญหา    อิกส่วนหนึ่งคือเรื่อง ไฟตกไฟเกิน ดูเหมือนว่าสวิตชิ่งจะมีปัญหามากกว่า    หม้อแปลง   ผมอยากจะสรุปอย่างนี้ว่า  อึดทนและอยู่ห่างไกลอะไหล่ ขยายที่ใช้กับหม้อแปลงน่าจะดี่กว่า  ซ่อมยากนิดนึง แต่ก็ง่ายกว่า  สวิตชิ่ง  เพราะไม่ซับซ้อน   อยู่ไกล้อะไหล่สวิตชิ่งดีกว่า  และ ขยายที่ใช้ มอสเฟจ หม้อแปลงดีกว่า  ส่วนทรานซิสเตอ  ได้ทั้งสองอย่าง
                       ไม่รู้ว่า ท่านๆทั้งหลายจะคิดยังไง  ก็สุดแท้แต่  อันนี้เป็นเพียงความเห็นน๊ะ   เยี่ยมมากคร๊าบ เยี่ยมมาก
aun1234
member
*

คะแนน0

« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 02:56:10 PM »

มันก็ดีคนละอย่างละคร้าบ  ภาพรวมๆนะครับ  ถ้าเป็นหม้อแปลงก็จะหนักแต่ทน  แต่ถ้าเป็นสวิสซิ่งก็จะเสียบ่อย ไม่เอา
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 09:04:35 PM »

ขอเล่าตามที่สำเกตมาและรวบรวมข้อมูลมานะครับ

ผมพบว่าสวิตชิ่งจะไปทางเสียงดัง จ่ายกำลังได้ดี น้ำหนักเบา แต่คุณภาพเสียงไม่ได้เรื่อง ตรงนี้ใครจะแย้งก็ขอนะครับไปถามคนที่หูทอง System เป็นล้านๆดู (ไม่รวมห้องและอื่นๆ) ไม่มีเครื่องไหนใช้สวิตชิ่งเลย เพราะเขาไม่เอา ตัวสวิตชิ่งจะไปทางด้าน Mid-Low End และงานกลางแจ้งหรืองานที่ต้องการเสียงดังๆ
    หม้อแปลง จะเสียเปรียบที่น้ำหนักมาก ขนาดใหญ่โต  แต่ทางด้านคุณภาพเสียงกินขาดครับ ความทนทานก็กินขาด ใครจะแย้งอีกไปดูตัวอย่างยี่ห้อหนึ่งกันเลย เป็นยี่ห้อที่สุดยอดมากๆหูทองขั้นเทพรู้จักหมด คือ McIntoch (แมคอินทอช) ผมดูแล้วทุกรุ่นน้ำหนักเหยียบ 100กิโล ขึ้นไป ใช้ 3-5 คน ช่วยกันยกเวลาจะย้ายที่ ซึ่งน้ำหนักนี้มาจากหม้อแปลง ถ้าเสียงของเครื่องที่ใช้หม้อแปลงไม่ดีจริงทำไม บริษัทยักษ์ใหญ่ถึงยังใช้หม้อแปลงตัวเทอะทะอยู่ละครับ
  หรือเครื่องเสียง Hifi ทุกยี่ห้อยังใช้หม้อแปลงอยู่ด้วยซ้ำ

คงจะนึกออกนะครับ ว่าอย่างไหนดียังไง
donda
member
*

คะแนน1

« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 12:49:43 PM »

เศร้าจังเคยใช้สวิสชิ่งแล้วเคยพังและซ่อมไม่ได้โดยที่ใช้ทั้งไฟเครื่องปั่นและไฟการไฟฟ้าและตอนเสียหาอะไหล่ยากมากบางเจ้าลบเบอร์อะไหล่ทิ้งตอนนี้เลยหันมาใช้หม้อแปลงเหมือนเดิม
โดยแยกหม้อแปลงไว้ในกล่องแหลกต่างหาก โดยกล่องขยายมีเฉาะ C และ OutPut
EVENS
member
*

คะแนน2

« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 02:44:19 PM »

ขอเล่าตามที่สำเกตมาและรวบรวมข้อมูลมานะครับ

ผมพบว่าสวิตชิ่งจะไปทางเสียงดัง จ่ายกำลังได้ดี น้ำหนักเบา แต่คุณภาพเสียงไม่ได้เรื่อง ตรงนี้ใครจะแย้งก็ขอนะครับไปถามคนที่หูทอง System เป็นล้านๆดู (ไม่รวมห้องและอื่นๆ) ไม่มีเครื่องไหนใช้สวิตชิ่งเลย เพราะเขาไม่เอา ตัวสวิตชิ่งจะไปทางด้าน Mid-Low End และงานกลางแจ้งหรืองานที่ต้องการเสียงดังๆ
    หม้อแปลง จะเสียเปรียบที่น้ำหนักมาก ขนาดใหญ่โต  แต่ทางด้านคุณภาพเสียงกินขาดครับ ความทนทานก็กินขาด ใครจะแย้งอีกไปดูตัวอย่างยี่ห้อหนึ่งกันเลย เป็นยี่ห้อที่สุดยอดมากๆหูทองขั้นเทพรู้จักหมด คือ McIntoch (แมคอินทอช) ผมดูแล้วทุกรุ่นน้ำหนักเหยียบ 100กิโล ขึ้นไป ใช้ 3-5 คน ช่วยกันยกเวลาจะย้ายที่ ซึ่งน้ำหนักนี้มาจากหม้อแปลง ถ้าเสียงของเครื่องที่ใช้หม้อแปลงไม่ดีจริงทำไม บริษัทยักษ์ใหญ่ถึงยังใช้หม้อแปลงตัวเทอะทะอยู่ละครับ
  หรือเครื่องเสียง Hifi ทุกยี่ห้อยังใช้หม้อแปลงอยู่ด้วยซ้ำ

คงจะนึกออกนะครับ ว่าอย่างไหนดียังไง

ในวงการ Hi-End ตอนนี้ หม้อแปลงยังเป็นตัวเลือกอันดับต้นๆอยู่ครับ เพราะการพัฒนาสวิตชิ่งเพาเวอร์ซัพพลายให้ Noise ความถี่สูงได้ต่ำยังไม่เทียบเท่ากับหม้อแปลงได้หรืออาจจะทำได้ยาก อันนี้ต้องยอมรับครับ แต่ก็ไม่ใช่ว่าเครื่องระดับ Hi-End จะไม่พยายามหันมาใช้สวิตชิ่งเยอะครับ ยังมีผลิตภันฑ์ ระดับ Hi-End ที่เลือกใช้แหล่งจ่ายไฟสวิตชิ่งบ้างแล้ว ลองค้นหาข้อมูลดูครับ
ส่วนงานด้านอุตสาหกรรม อากาศยาน หรือเครื่องมือวัด แม้กระทั้งเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ท่านใช้อยู่ทุกวันนี้ ต่างเลือกใช้สวิตชิ่งเพาเวอร์ซัพพลายทั้งนั้นครับ ส่วนเรื่องอายุการใช้งาน สวิตชิ่งที่ออกแบบดีๆไม่ได้เสียง่ายๆนะครับ จะสังเกตว่า โรงงานอุตสาหกรรมเลือกใช้แหล่งจ่ายไฟสวิตชิ่งให้กับชุดควบคุมต่างๆเพราะมันสามารถรับแรงดันอินพุตได้กว้างไฟตกไฟเกินไม่มีปัญหา แล้วใช้งานกันตลอด 24 ชม.
ดังนั้นปัญหาจริงที่เกิดกับระบบเสียงคือ Noise ที่ฟังกันไม่ออกเพราะความถี่มันสูงมาก แต่อาจมองเห็นในจอสโคปแต่ก็ยังเป็นอัตราส่วนที่น้อยมากเมื่อเทียบกับสัญญาณเอาต์พุตของเพาเวอร์แอมป์(พูดถึงสวิตชิ่งที่ใช้ในเพาเวอร์แอมป์นะครับ) ซึ่งงานระดับไฮเอนด์คงจะรับไม่ได้ ดังนั้นสวิตชิ่งเพวเวอร์ซัพพลายจึงถูกนำมาใช้กับเพาเวอร์แอมป์วัตต์สูงในงาน PA มากกว่าที่จะเป็นเครื่องเสียง Hi-End และยังทำสเป็กอัตราส่วนสัญญาณเสียงต่อสัญญาณรบกวน(S/N)ได้ดี ไม่น้อยหน้าไปกว่าหม้อแปลงเลย
สรุป คือไม่ว่าเป็นสวิตชิ่งหรือหม้อแปลง ต้องใช้งานให้ถูกต้องเหมาะสม เครื่องเสียงมีหลายแบบ มีทั้งใช้ในบ้าน PA รถยนต์ และต้องมองถึงอนาคตด้วยครับ
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 08:15:48 PM »

อิอิ งานเครื่องเสียงนะครับ ไม่ใช่้โรงงาน ผมก็รู้นะแหละงานอื่นๆเริ่มหันมาใช้สวิตชิ่งเพราะไม่ได้เอาคุณภาพเสียง
 แล้ว ยี่ห้อไหนละครับ ที่เอามาใช้ ผมไม่เคยเจอยี่ห้อที่เครื่อง ห้าแสนอัพไปเป็น้ล้าน   ส่วนเสียงเนี่ยจะดีหรือเปล่าอย่าดูแต่สโคปต้องเอาหูฟัง พวกหูทองรู้ดีอย่างแรง เขาหูดีมากเลย(อิจฉา)ฟังออกเลยว่าสวิตชิ่งหรืหม้อแปลง และดูท่าไม่จริงครับว่าต้องดูสโคปถึงจะรู้เพราะผมฟังเครื่องสวิตชิ่งแล้วถอดทิ้งหมดเลยครับ ไม่ได้เรื่องจริงๆ ไม่ใช่แค่ความถี่สูงพี่ลองเอาไปฟังเทียบในห้องเงียบดูจะฟังออกเลยครับไม่ได้เรื่อง แถวบ้านเรียก เครื่องเสียงที่ฮ่วยคือเครื่องที่ใช้สวิตชิ่ง ถอดเอาหม้อแปลงที่จัวเล็กกว่ามาใส่(ชั่วคราว) เสียงยังดีเลยครับ  แต่งานกลางแจ้งยอมรับครับว่าเหมาะทีเดียว

ผมคิำดว่าอีกนานมากครับว่าสวิตชิ่งมาแทนหม้อปลง และถึงจะกี่ร้อยปีข้างหน้าหรือพันปี บอกได้วาหม้อแปลงไม่หายไปแน่นอน ยังคงจะอยู่ในเครื่องเสียงไฮเอนด์ และ เสาไฟฟ้า 555+ ที่เสาไฟนี่เป็นไปได้สูงเลย เพราะหม้อแปลงทนกว่ามาก ระบายความร้อนให้เหมาะใช้ไฟยังไงก็ไม่พังแน่  สวิตชิ่งคงเจอกับไฟแรงสูงไม่ดีแน่อายุจะสั้นเอาถึงจะพัฒนาได้ถึงขีด
สำหรับผม ไม่ได้ใช้แต่หม้อแปลงนะครับสวิตชิ่งก็ใช้พอๆกับหม้อแปลง แต่จะใช้กับพวกตู้จ่ายไฟมากกว่า เล็กจ่ายกระแสสูงดี

อ่านๆแล้ว เหมือนเข้าหรือเชียร์สวิตชิ่งจังนะพี่  ผมก็เข้าข้างและเชียร์หม้อแปลงจัง อิอิ

ถามหน่อย
*ใครยกเครื่อง McIntoch รุ่นใหญ่คนเดียวได้บ้างเอ่ย หม้อแปลงเท่าหัวคนตั้ง 3 ลูก
EVENS
member
*

คะแนน2

« ตอบ #53 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 02:16:29 AM »

พอดีผมเห็นบทความ วิจารย์เครื่องเสียง ในนิตยสาร What Hi-Fi อาจจะเก่าแล้วนะครับ ฉับบที่ 219 มกราคม 2547
ในหน้า 88 จะนำเสนอลำโพงแอกทีฟยี่ห้อหนึ่ง น่าแปลกใจมากเป็น เพาเวอร์แอมป์ Class D พร้อม แหล่งจ่ายไฟสวิตชิ่ง มีระบบประมวลผลสัญญาณดิจิตอล

หรือดูที่ลิงค์ -------> http://www.bang-olufsen.com/beolab5  หรือลองใช้คีเวอร์ด beolab5 ค้นหาข้อมูลหรือรูปภาพเพิ่มเติมก็ได้
นี่เป็นการยืนยันว่า  วงการ Hi-End ไม่ได้ยึดติดอยู่กับหม้อแปลงอย่างเดียว เป็นการฉีกแนวความคิดแบบเดิมๆ
ราคาค่าตัวจ้า beolab5 นี้ประมาณ 780,000 / คู่

EVENS
member
*

คะแนน2

« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 02:23:48 AM »

ผมไม่ได้เข้าข้างสวิตชิ่งนะครับ เพียงแต่ อยากให้เปิดใจให้กว้าง สิ่งที่ไม่เคยเห็นไม่ใช่ว่ามันไม่มี
ผมก็ยอมรับในหม้อแปลง แต่ผมไม่คิดว่า สวิตชิ่งคือของที่ห่วยไปเสียทั้งหมด

Cheesy

พยามลงรูป  เศร้าจัง
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 07:15:36 AM »

งง http://www.bang-olufsen.com/beolab5 มันลำโพงนี่ครับ
 ดูท่า เขาไม่ได้เอาคุณภาพมากๆอาจจะเป็นไปได้นะ เพราะ Class D ยังคุณภาพไม่ถึงขีดสุดทีในปัจจุบัน ต้องใช้เวลาหน่อยในการพัฒนา  แต่ผมยอมรับในขนาดที่เล็กได้ใจเลยกับกำลังวัตต์สูงๆ แถมกินไฟน้อยมากๆ การที่จะทำให้ Class D เสียงดีได้นั้น ต้องออกแบบวงจรสร้าง Pulse ที่สุดยอดมากจริงๆ  ดูๆแล้วเขาน่าจะเน้นขนาดเล็กกำลังขับแรงเป็นได้สูงเลย เพราะ Class D จับมือกับ Switching เล็กๆทั้งคู่

แล้ว What Hi Fi เข้าวิจารณ์ยังไงบ้างเอ่ยพี่

ผมก็ไม่ได้ใจแคบกับสวิตชิ่งนะ ผมก็ว่าถ้าใช้ถูกประเภทที่มันควร มันก็สุดยอดภาคจ่ายไฟเลยครับ ผมใช้งานมันบ่อยเหมือนกัน เพราะบางโปรเจ็คที่ทำ ถ้าใช้หม้อแปลงแล้วมันหนัก
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 10:10:46 AM »

มันเหมือนกันนั่นแหละ  หม้อแปลงมันก็เอาไฟAC220V50Hz หรือ60Hzเข้า ออกตามที่ต้องการ
สวิทชิ่ง ก็เอาไฟAC ความถี่กำหนดเอง ผ่านเข้าหม้อแปลง ออกตามที่กำหนด
 ความแตกต่าง หม้อแปลง น้ำหนักเยอะ ใช้พื้นที่มาก ใช้ทองแดงเยอะ
 สวิทชิ่ง น้ำหนักเบากว่า ใช้พื้นที่น้อยกว่า ใช้ทองแดงน้อยกว่าหม้อแปลงหลายเท่า
อย่างอื่น ที่ว่ามามันเป็นออฟชั่นก็แล้วกัน เรื่องโปรเท็คหรืออะไรต่อมิอะไรที่ว่ามา มันทำได้ทั้ง2อย่างแหละครับ สวิทชิ่งปัจจุบัน อุปกรณ์ราคาถูกลงทำให้ผลิตออกมาราคาถูกกว่าหม้อแปลงได้จึงนิยมใช้กันมากขึ้น  เรื่องเสียงดีกว่าด้อยกว่า ผมว่าอยู่ที่การออกแบบวงจรมากกว่าครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
dekwat♥
member
*

คะแนน458

« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 12:32:26 PM »

มันเหมือนกันนั่นแหละ  หม้อแปลงมันก็เอาไฟAC220V50Hz หรือ60Hzเข้า ออกตามที่ต้องการ
สวิทชิ่ง ก็เอาไฟAC ความถี่กำหนดเอง ผ่านเข้าหม้อแปลง ออกตามที่กำหนด
 ความแตกต่าง หม้อแปลง น้ำหนักเยอะ ใช้พื้นที่มาก ใช้ทองแดงเยอะ
 สวิทชิ่ง น้ำหนักเบากว่า ใช้พื้นที่น้อยกว่า ใช้ทองแดงน้อยกว่าหม้อแปลงหลายเท่า
อย่างอื่น ที่ว่ามามันเป็นออฟชั่นก็แล้วกัน เรื่องโปรเท็คหรืออะไรต่อมิอะไรที่ว่ามา มันทำได้ทั้ง2อย่างแหละครับ สวิทชิ่งปัจจุบัน อุปกรณ์ราคาถูกลงทำให้ผลิตออกมาราคาถูกกว่าหม้อแปลงได้จึงนิยมใช้กันมากขึ้น  เรื่องเสียงดีกว่าด้อยกว่า ผมว่าอยู่ที่การออกแบบวงจรมากกว่าครับ

ตามนี้ครับ    ส่วนที่บอกว่าวงการไฮเอนด์ไม่ใช้สวิตชิ่งนั้นอยากเรียนว่า  CLEARITY  ซึ่งเป็น PA ไฮเอนด์ก็ใช้สวิตชิ่ง คราวน์ที่ว่าเสียงดีนักหนาก็ใช้สวิตชิ่งตั้งหลายรุ่น ยามาฮ่า ก็ทำสวิตชิ่ง ไม่แน่นะครับอนาคตหลาย ๆ ยี่ห้ออาจเปลี่ยนไปเป็นสวิตชิ่งกัน  ที่เล่ามาเป็นเพียงความน่าจะเป็นนะครับเพราะผมก็ใช้หม้อแปลงอยู่ 555555555555
หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์