พี่ครับ จิงหรอ คับ ที่บอกว่าสวิสชิ่ง ดังไม่ค่อยดี เท่ากับหม้อแปลง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 11:17:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ครับ จิงหรอ คับ ที่บอกว่าสวิสชิ่ง ดังไม่ค่อยดี เท่ากับหม้อแปลง  (อ่าน 97943 ครั้ง)
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #87 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 10:55:53 PM »

ผมว่าที่ได้ยินเบสแน่น มันก็แค่เบสแบบแคบๆครับนะผมว่า (เอ้าเข้าป่าแล้ว) งานแข่งเครื่องเสียงรถก็สวิตชิ่งทั้งนั้นแหละ PWR รถจะกินไฟมาก หายไปกับ DC-DC (แปลงไฟ) ที่อยู่ในตัวหมดครับ ผมทำ PWR รถตัวนึง มี DC-DC แอมป์ครบในตัว คำนวนกระแสเข้าที่ไฟ 12V กินตั้ง 15-20A  แต่ไฟออก 35-0-35 ไฟเหลือ 1-2A เองครับ

sutat212
member
*

คะแนน4

« ตอบ #88 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 06:31:23 PM »

ผมว่าหลายคนยังหลงประเด็นกันอยู่เยอะครับ นี้แค่พูดเรื่องจ่ายไฟน่ะเนี้ย ถามว่าหม้อแปลงไฟ กับ สวิทชิ่ง อันใหนเสียงดีก่ากัน ถ้าคุยกันแบบวิทยาศาสตร์ ให้ทุกคนย้อนไปดูวงจริเล็กทรอนิกส์เบื้องต้นเรื่องการคำนวณ ถามหน่อยครับว่าทั้งสองตัว ใช้หม้อแปลงไหม ก็ใช้หม้อแปลงทั้งคู่ แต่ต่างกันตรงที่ใช้งาน เมื่อใช้งานกันคนล่ะประเภท แต่ผลรับเท่ากัน ดังนั้นบทสรุปที่ว่าอันใหนเสียงดีกว่ากันตกไป เพราะเครื่องขยายต้องการหลายส่วนในการทำงาน ที่เราพูดกันนี้คือแหล่งจ่ายไฟใช่ไหม กฏของโอมห์ ก็มีอยู่แล้วนี้ครับทำไมไม่คำนวณล่ะครับ เมื่อแหล่งจ่ายทั้งสองชนิดจ่ายไฟได้เท่ากัน ถามหน่อยมีผลต่อเสียงไหม ก็ไม่นี้ครับ ถ้ามีก็ส่วนอื่นแล้วครับ แต่ทุกอย่างบนโลกจุดดีและจุดด้อยที่ต่างกันและประกอบด้วยปัจจัยหลายอย่าง พูดถึงหม้อแปลงไฟฟ้าบ้านธรรดา จ่ายไฟแปรผันตาม แหล่งจ่าย ไม่ค่อยเสถียรควบคุมแรงดันและกระแสยากถ้าแหล่งจ่ายไม่ดี  แต่ถ้าคำนวณโหลดด๊ ก็จะไม่มีผลมาก น้ำนักมาก ปลอดภัยพอสมควร เนื่องจากแยกขดไม่ต้องพันทับกันได้ เรื่องสัญญาณรบกวนทางแม่เหล็กไฟฟ้าจะไม่สูงมากนัก จะกวนทางความถี่ต่ำๆๆ เหมาะสำหรับวงจรอะนาล็อก ที่ยอมรับค่าการแปรผันได้ เรามาว่ากันที่ สวิทชิ่ง มันก็เป็นพื้นฐานของหม้อแปลงไฟฟ้าธรรมดานั้นแหละ แต่พารามิเตอร์เปลี่ยนไปก็ต้องย้อนไปถึงการคำนวณหม้อแปลง เพียงตัวแปรในวงจรมีเยอะกว่าหม้อแปลงหลายเท่า ทำให้ได้ตามที่คำนวณค่อนข้างยาก ต้อนทุนการผลิตสูง แต่ทำจำนวนมากๆๆ คุ้มค่า น้ำหนักเบา จ่ายไฟได้ค่อยข้างเสถียร สัญญาณรบกวนเกิดขึ้นได้ที่ความถี่สูงแต่อาจมีฮาโมนิกส์ มารบกวนย่านความถี่เสียงได้ ขึ้นอยู่กับผู้ออกแบบ มีวงจรสลับซับช้อน ผลของประสิทธิภาพขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่าง ชินส่วนอิเล็กทรอนิกส์ อุณหภูมิ แต่ข้อดีเมื่อไฟตกวงจรสามารถชดเชยความถี่หรือดิวดี้เพื่อให้วงจรจ่ายไฟได้นิ่ง ด้านความปลอดภัยต้องขี้นอยูกับวงจรความคุม ถ้าวงจรทำทำงานได้ปกติก็ถือว่าใช้ได้ระดับหนึ่งแต่ถ้าวงจรทำงานผิดพลาดเนื่องจากการเสื่อมสภาพของอะไหล่ และมีผลโดยตรงต่อคนถือว่าไม่ปลอดภัยกว่าหม้อแปลง มีอายุการทำการเพราะวงจรทำงานประกอบด้วยอิเล็กทรอนิกส์ เหมาะสำหรับวงจรดิจิตอล หรือ แหล่งจ่ายไฟหลัก เพิ่อป้อนให้กับแหล่งจ่ายไฟรอง เช่น mainboardcom เครื่องมือแพทย์ที่ไม่มีผลต่อคนไข้โดยตรง และวงจรอิเล็กทรอนิกส์ ที่เป็นดิจิตอลเสียส่วนใหญ่ เนื่องจากน้ำหนักเบา จ่ายไฟได้ค่อนข้างเสถียรไม่ว่าไฟเข้าจะไม่นิ่งก็ตาม ต้นทุนการผลิตถูกและคุณภาพค่อนข้างไม่แต่ต่างการเมื่อผลิตจำนวนมาก แต่ต้นทุนการออกแบบสูงเพราะต้องมีเครื่องมือวัดราคาแพงช่วยการทดสอบและตรวจสอบในขั้นตอนผลิต สรุปดังนั้นที่ว่าหม้อแปลงกับสวิทชิ่ง อันใหนเสียงดีกว่ากัน ผมว่าถ้าใช้แหล่งจ่ายคนล่ะชนิดกัน จ่ายไฟเท่ากันกระแสเท่ากัน แล้วมันจะต่างกันอย่างไง เพราะว่าแหล่งจ่ายคนล่ะชนิดจะไม่มีผลต่อคุณภาพเสียงหรอกครับ แต่ถ้าจะถามว่าข้อดีข้อด้อยระหว่างสองชนิดนี้ ผมว่าถ้าหม้อแปลงมีปัจจัย 5 อย่างสวิชชิ่ง มีมากกว่าเท่าตัวครับ
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #89 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 01:41:58 AM »

แหล่งจ่ายมันมีผลต่อเสียงครับ ดูอุปกรณ์หลักการแล้วใช้ มันเหมือนกันต่างแต่ความถี่ มันก็หม้อแปลงเหมือนกันอันนั้นถูกครับ แต่ฟังจริงๆมันไม่ใช่ครับ จะมองที่ส่วนประกอบค่าพารามิเตอร์ต่างๆอยางเดียวมันไม่ใช่ครับ อันนั้นมันก็แค่ค่าพารามิเตอร์ หากอยากได้ค่าจริงธรรมชาติมันต้องเอาหูเราฟังตรงๆเลยครับ เหมือนกับลำโพง ยกตัวอย่างเช่นมีลำโพง 2 ดอก ทั้งสองดอกนี้มีค่าพารามิเตอร์ความไว ความถี่ตอบสนองเหมือนกันหมด ทั้งขนาด โครง แต่วัสดุคนอย่าง แค่ดูค่าอย่างเดียวใช่ว่าสองดอกนี้เสียงจะเหมือนกัน ก็กรณีสวิตชิ่งและหม้อแปลงนี้แหละ งานเครื่องเสียงเราอย่าไปยึดกับค่า Parameter หลักการให้มาก แต่ให้ยึดติดด้วยหูเรา เหมือนคนหูทองไปเลือกซื้อแอมป์ดีๆ เขาจะไม่ดูค่าอะไรของแอมป์เลย มาถึงก็เลือกๆ แล้วก็ฟังเทืยบ ถึงแม้ว่าแอม์ตัวไหนค่าพารามิเตอร์จะดีกว่า แต่ไม่ได้หมายถึงว่าเสียงมันจะดีกว่าเสมอไป ฉะนั้น ขอให้คำนึงไว้นะครับ งานเสียงอย่าไปตัดสินที่วัสดุ หลักการทำงาน ค่าพารามิเตอร์ แต่มันอยู่ที่หูเรา อย่างไหนดีกว่าพอฟังแล้วหูเราจะบอกเอง

จะแย้งอะไรเชิญครับ  พร้อมรับเสมอ 

แต่ที่ผมแย้งไปนั้นอย่าเครียดละ เอาซะว่าแลกเปลี่ยนความรู้กัน (เอ หรือว่าไม่ใช่ อิอิ)  Cool
sutat212
member
*

คะแนน4

« ตอบ #90 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 05:40:59 AM »

ตอนนี้เรามาถกกันทางวิชาการดีกว่าไหม การเอาความรู้สึกมาตัดสินใจมันไม่ได้หรอกครับ คนหนึ่งอาจจะจะบอกว่าเสียงดีแต่อีกคนบอกว่าเสียงไม่ดี แล้วจะเอามาตราฐานใหนล่ะครับ ไอ่ที่คุณพูดว่าเราๆๆท่านใช่หูฟังดีกว่าอย่าไปสนใจเลยว่าเครื่องจะสเปคอย่างไง ก็ใช่สิครับอันนั้นคนฟังคือผู้บริโภค แต่เวลาเขาถามขึ้นมาคุณต้องตอบได้ ว่าทำไมเครื่องถึงได้เสียงแบบนี้ขึ้นมา แม้แต่คนฟังเสียงที่คุณบอกว่าเพราะนักเพราะหนาน่ะ เขายังมีมาตราฐานกำหนดมาเลย ว่าการได้ยินเสียงแต่ล่ะคนที่ความถี่เท่าไร การบันทึกเสียงเขายังมีมาตราฐานการอัดเลยครับ เพียงแต่ว่าจะมีบริษัทใหนที่มีนักฟังที่สุดยอดสามารถบอกรายล่ะเอียดเสียงได้ และเทียบกับเสียงต้นฉบับได้ใกล้เคียงมากที่สุด และผสมผสานเอกลักษณ์เฉพาะของนักฟังแต่ล่ะกลุ่ม เพื่อจะได้ตอบสนองความต้องการของลูกค้า อันนั้นเขาต้องทำวิจัยมาครับ ไม่ใช่ผู้ผลิตเขาจะผลิตตามไอ่นักฟังเสียงเสียเมื่อไร เพราะถ้าเชื่อตามที่นักฟังมันชอบน่ะ รับรองได้เลย ยอดขายอาจจะแย่ก็ได้ เพราะอาจจะไม่ถูกใจคนฟัง แต่ที่เขาทำหน้าที่คือ ว่าเมื่อฝ่ายวิจัยได้ผลการสำรวจมาแล้ว เขาก็มาบอกนักฟังเพื่อที่อยากได้ผลงานออกมาตามที่ลูกค้าต้องการ เสร็จแล้วก็ต้องไปถามได้คนสร้างเครื่อง ว่าเฮ้ยอยากได้โทนเสียงแบบนี้ ช่วยหน่อยสิ คราวนี้คนฟังกันคนสร้างต้องคุยกัน คราวนี้ไอ่คนสร้างมันจะไปรู้หรอว่าคนฟังมันต้องการแบบนี้ มันคืออะไร มันก็ต้องตีค่าต่างๆๆเป็นพารามิเตอร์ใช่ไหม ขืนให้คนฟังมันนั่งฟังเครื่องเป็นหมื่นๆๆตัว เมื่อผลิตมากคงลำบาก เขาก็ต้องใช้เครื่องมีวัดทดสอบว่าได้ตามค่าที่กำหนดในพารามิเตอร์ไหม เสร็จแล้วก็สุ่มตรวจ เอา เครื่องเสียงมันมีศาสตร์แล้วศิลป์ แต่เป็นไปตามระบบกฎเกณ ไม่ใช่จะใช้ความรู้สึกตัวเองตัดสินได้ มันต้องคุยเป็นเรื่องๆๆไป แต่จะเหมารวมไม่ได้ ทุกอย่างมันเป็นกฏของมันอยู่แล้ว ดังนั้นไอ่ที่คุณบอกว่าเครื่องเสียงดีๆๆที่คุณฟังอยู่ มันมีสิ่งที่ผมกล่าวถึงซ้อนเร้นอยู่ ดังนั้นเครื่องเสียงที่คุณว่าเพราะอาจจะไม่เพราะสำหรับใครบ้างคนก็ได้ แต่จะดีไหมถ้าผลิตเครื่องเสียงที่คนหลายๆๆฟังแล้วบอกว่าใช่เลยสิ่งที่ฉันตามหา
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #91 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 09:22:55 AM »

เอาแล้ววุ้ย เริ่มเครียดแล้ว ใจเย็นๆครับ  THANK!!

นั้นหลักวิชาการคุณพูดมามันถูกครับยอมรับ แต่นี่เราไม่เอาลึกมากนะ ไม่ได้เอาไปเตรียมสอบสักหน่อย ไม่มีใครมาถามเราหรอก หากมาถามว่าอย่างไหนดีกว่ากัน คนส่วนใหญ่จะยกข้อดีข้อเสียมา ไม่ต้องเอาลึกหรอกครับ แต่หากเราจะไปเตรียมสอบ(สมมุติ) ก็โอเคครับตามนั้น แต่ใช้งานจริงเนี่ยคนละอย่างเลย แต่ในห้องเรากลับไปคุยกันเองว่า(หรือเรียกเถียงก็ได้นะ) อย่างไหนเสียงดีกว่า มันเลยกออกไปนู้นนี้มากแล้วแต่คนเชียร์ ผมก็ชอบเชียร์หม้อแปลงเพราะชอบเสียงมัน แต่บางคนก็ชอบ SW
  แต่ถ้า Switching ให้เสียงที่เหมือนกับหหม้อแปลง  ป่านนี้หม้อแปลงทั่วไปสูญพันธ์ไปจากงานเสียงแล้ว เพราะ SW ทั้งเบา จ่ายไฟได้กำลังสูง และแถมยังที่วัตต์สูงราคาถูกกว่าอีก แต่ที่มันไม่หายไปเพราะว่า ก็อย่างที่บอกไปแหละครับ ใช้จริงไม่เหมือนกันสักนิด ผมขอยกตัวอย่างยี้ห้อที่ยังใช้หม้อแปลงนะครับ Pass LAB (Nelson pass) , KRELL , McIntosh  ยังใช้หม้อแปลงด้วยเหตุผลคือ หม้อแปลงเสียงดีกว่า SW  และยี่ห้อที่ยกตัวอย่างมา ไม่ใช้ยี่ห้อฮ่วยๆอะไรเลยนะครับ ใครเล่นเครื่ง Hi-END รู้จักกันดีมากครับ

แต่ (อีกละ) ในอนาคตผมคิดว่าหม้อแปลง(ธรรมดา)อาจจะสูญพันธ์ก็เป็นได้ เดี๋ยวนี้เทคโนโลยีพัฒนาไปเร็วมาก SW ในอนาคตอาจจะขั้นสุดยอดก็ได้

พล่ามพอละ เอาละอย่าเครียดนะพี่ ผมสังเกตุพี่พูดแบบออกแนวเครียด 

zeroblack04
member
*

คะแนน0

« ตอบ #92 เมื่อ: มกราคม 23, 2010, 04:25:11 PM »

สำ หรับผมแล้ว ผมเป็นแนว ซาดิส ผมเน้นใหญ่ ดุโหด หนักได้ยิ่งดี ที่ผม ใช้อยู่เป็นมอส เฟต แค่ 600Wเอง (ที่ใช้ออก งานตามบ้านญาติอะนะ) ข้าง ใน กล่องแอมป์ นิดเดียวเอง แต่ กล่อง นี้ หนักและบิ๊กมาก หม้อแปลงก็ใช้10Aเต็ม ลูก บะเอ๊บ และผมเป็น แนวที่ชอบแบสหนักๆกระแทกบึ๊กๆ  ส่วนสวิตชิ่งก็ มีคนแนะนำอยู่ แต่ส่วนตัวแล้ว ผมชอบหม้อแปลง เพราะชอบให้ คนอื่นดูว่า ของมันดี จะว่าบ้าก็ได้นะ 555 แต่ยอมรับเลยว่า สวิตชิ่ง มัน ข้อดีเยอะเหลือเกิน แต่ไงใจผมก็รักหม้อแปลง คนอื่น จะ บอกว่าไงมันก็ขึ้นอยู่ ที่ตัวเรา เป็น คนเลือกอะแหละครับ ไม่มีอาไรที่ดีไปซะหมด อันนี้ผมตอบ ในฐาน เด็ก18 ที่ด้อยประสบการณ์อะครับ ผิดพลาดตรงไหนขออภัยด้วย
katt
member
*

คะแนน0

« ตอบ #93 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 01:47:09 AM »

ติดตามดูทุกๆคนถกเถียงกันไปๆมาๆ คราวนี้ถึงคิวผมบ้างไม่มีวิชาการไม่ได้เรียนมาไม่รู้ด้วยซ้ำว่าไฮเอ็นมีความหมายว่าอย่างไรผมอาศัยความใฝ่รู้  และชอบทดลองกับใจรักในด้านนี้ประกอบกับทำเครื่่องเสียงออกงานกลางแจ้งมา ผมว่ามันดีกันคนละอย่างจริงๆครับตอนนี้ผมเอาสวิตชิ่งมาแทนหม้อแปลงมาขับเสียงแหลมและกลางส่วนเบสและมิดเบสใช้หม้อแปลง   เพราะหม้อแปลงจะให้พลังเบสลงลึกและลากยาวก่วาสวิตชิ่งเบสไม่เบลอหากไฟจากเเสต็ปอัปจ่ายไห้พอเพียงแต่สำหรับกลาง+แหลม สวิตชิ่งจะพริ้วกว่าสดใสกว่าหม้อแปลงเรื่องพังง่ายก็จริงแต่ใช่ว่าจะซ่อมอยากเกินไป อะไหล่ก็มีทั่วไปแล้วขนาดไม่ได้เรียนมาผมยังซ่อมเองได้เลยส่วนคนที่เรียนมาน่าจะดูปุ๊บรู้ปั๊บว่าวงจรส่วนไหนเสียของผมนี้ที่เสียผมสันนิฐานว่าเฟสเสีย และแล้วก็ใช่จริงๆเมื่อถอดออกมาวัดดูใส่ตัวใหม่เข้าไปเปิดสวิตดูก็ทำงานและใช้ได้เลยไม่ได้เชียร์สวิตชิ่งไม่ได้เชียร์หม้อแปลงแต่พูดตามประสบการณ์การใช้งาน และส่วนเรื่องทีบางคนบอกว่าไปดูเครื่องเสียงที่เขาเล่นครอนเสิตร์ใหญๆบอกว่าเสียงจุกอก ถามราคาเขาด้วยหรือปล่าวครับว่าหลักแสนหรือล้านต่อแท่น แล้วก็ถูกต้องอีกด้วยสำหรับคนที่บอกว่าเครื่องเล่น DVD รุ่ใหม่ๆเขาใช้สวิตชิ่งกันหมดแล้วแม้แต่มิกเซอร์กับเอฟเฟ็คก็ใช้เกินครึ่งแล้วครับ  ตั้งแต่คอมฯหรือโน๊ตบุ๊คที่คูณเล่นอยู่ใช้ออกงานอยู่ก็ยังเป็นสวิตชิ่งไม่เห็นมียี่ห้อไหนทำหม้อแปลงใส่โน๊ตบุ๊คเลยสวิตชิ่งล้วนๆเสียงก็ยังดีได้   และสวิตชิ่งถ้าใส่เพาเวอร์แอมป์ 1500 w ลงมาน้ำเสียงสู้สวิตชิ่งไม่ได้ถ้าเกินนั้นสู้หม้อแปลงไม่ได้แต่ถ้าฟังในยังสู้หม้อปแลงไม่ไหวไม่ใช่ฮ่วยอย่างที่เขาว่าหรอกครับที่สู้ไม่ได้เพราะมันเสียงแข็งใครเล่นเพาเวอร์แอมป์ที่เป็นมอสเฟสก็คงรู้นะครับ เพราะสวิตชิ่งก็ใช้เฟสเป็นส่วนหนึ่งในการทำงาน  สรุปว่าดีทั้สองอย่างและไม่แน่สวิตชิ่งอาจมาแทนหม้อแปลงก็ได้ในอนาคตใครจะไปรู้ Sadแต่จะแทนหม้อแปลงบนเสาไฟคงไม่ได้ เอิ๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
service
member
*

คะแนน76

« ตอบ #94 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 12:44:39 PM »

ขอแสดงความคิดเห็น จากที่พวกพี่ๆเค้าใช้กันอยู่นะครับ เค้าบอกว่าสวิตชิ่ง ถ้าใช้กับลำโพงกลางแหลมจะดีมาก แต่ถ้าเป็นตู้เบสใช้เพาเวอร์ที่เป็นหม้อแปลงจะให้พลังงานสำรอง(หมายถึงกระแส)ที่ดีกว่า อันนี้ก้อใช้รับงานคอนเสริตอยู่ครับ
katt
member
*

คะแนน0

« ตอบ #95 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 01:31:19 AM »

ความคิดตรงกับผมเลย Wink แต่สิ่งที่พวกพี่ๆเขาคุยและถกเถียงกันอยู่มีหลายกลุ่ม คนรักเครื่องหลอดก็บอกว่าหม้อแปลงดี คนรักกลางแจ้งกระเป๋าหนักและลูกน้องเยอะก็บอกว่าหม้อมแปลงดี รักเครื่องเสียงบ้านก็ว่าสวิตชิ่งฮ่วย คนรักสวิตชิ่งก็ว่าหม้อแปลงหนัก
สรุปก็ดีคนละย่างเหมือนเดิม ต้องยอมรับว่าสวิตชิ่งขับเบสยังไม่สู้หม้อแปลงและหม้อแปลงก็สู้สวิตชิ่งไม่ได้ถ้าขับกลางแหลม และเครื่องเสียงที่พูดกันบ่อยๆว่า ไฮเอ็น นั่นผมก็ไปเสาะหาความรู้มาซึ่งมันก็คือเครื่องเสียงบ้านระดับไฮโซที่เน้นยี่ห้อและก็เน้นคุณภาพเสียงใข่ไหมครับกำลังขับคงไม่เน้นเพราะอย่างมากก็คงยกออกจากห้อง ไปกินเลี้ยงสังสรรกันที่สวนหลังบ้านกับบรรดาญาติๆไม่ถึง 20 คนเท่านั้น ดีใจจัง
MuayMe
member
*

คะแนน0

« ตอบ #96 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 10:54:23 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆค่ะ เข้าใจผิดมาตั้งนานเลย Cheesy
rit-watt
member
*

คะแนน2

« ตอบ #97 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 05:38:49 AM »

อย่าเพิ่งฟันธงกันเลยครับท่านทั้งหลายของอะไรทั้งหลายมันมีดีกันคนละอย่างแล้วแต่การใช้งานและความชอบผมเห็นบางท่านยังตามหาวงจรปรีหลอดอยู่เลยชึ่งมันหายไปจากความทรงจำของนักเล่นเครื่องเสียงรุ่นใหม่ผมว่ามันอยู่ที่การออกแบบและรายละเอียดโดยรวมเพราะเสียงที่เราใด้ยินกว่าเราจะใด้ยินมันผ่านอะไรมาบ้างมันต้องให้ท่านทั้งหมดมาอยู่รวมกันที่เดียวกันแล้วเอาชุดเครื่องเสียงเช่นชุดปรี เพาเวอรแอมทั้ง2แบบ(ที่ใส้ในเหมื่อนกันเปลี่ยนแต่ภาคจ่ายไฟเป็นหม้อแปลงกับสวิทชิ่ง)  และลำโพง  มาลองเปิดฟังโดยเปลี่ยนแต่เพาแอมมันจึงจะรู้กันไปเลย  จากที่ผมเคยเห็นขนาดไฟฟ้าแต่ละที่ ยืนฟังคนละที่  ลำโพง  ชุดปรีแม้แต่สายแจ็ค สายลำโพง ต่างกันยังให้เสียงไม่เหมือนกันรายละเอียดมันมากอย่าเพิ่งฟันธงเลยครับ lv! lv! lv!   
หน้า: 1 2 3 [4]   ขึ้นบน
  พิมพ์