ด่วน!! สำหรับผู้ใช้ HDD ของ SEAGATEมีปัญหา ท่าน TongTang-LSV team แก้ได้ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21" » ห้องคอมพิวเตอร์ » สนทนา-คอมพิวเตอร์ » ●เมนบอร์ด &Hardware » ปัญหาฮาร์ดดิสก์ » หัวข้อ: ด่วน!! สำหรับผู้ใช้ HDD ของ SEAGATEมีปัญหา ท่าน TongTang-LSV team แก้ได้ครับ
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ด่วน!! สำหรับผู้ใช้ HDD ของ SEAGATEมีปัญหา ท่าน TongTang-LSV team แก้ได้ครับ  (อ่าน 64538 ครั้ง)
row
member
*

คะแนน0

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 03:37:15 PM »

cry2!!  เข้ามาเจอช้าไป ของผมเป็นอาการแบบนี้เลย ข้อมูลงานสำคัญทั้งนั้น seagate 1 tb st31000320as  เป็นมื่อ 10เมย 54
              ตอนนั้นวิ่งหาศูนย์กู้ข้อมูลแทบแย่ ส่งไปกู้ที่แถวๆ ปากเกร็ด มา หมดไป เกือบแปดพันบาท แถมยังต้องซื้อ HD ใหม่
         อีกตัว เพื่อเก็บข้อมูลที่กู้ รวมแล้วหลายสตังค์อยู่ ต้องเสียเวลากว่าจะได้ของก็เกือบสามอาทิตย์  เสียความรู้สึกมาก ๆ
      ถ้ามาเจอบทความนี้ คงประหยัดทั้งเงินทั้งเวลาเลย แถมยังอาจเสียรู้แล็ปที่รับกู้อีกด้วย
               ขอขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้ที่นำข้อมูลดีๆ มาแบ่งปัน  เป็นวิทยาทานต่อคนไทยด้วยกันครับ  เยี่ยมมาก  ขอบคุณ

TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 04:12:59 PM »

วันนี้พอมีเวลาว่างรื้อเครื่องครั้งที่2ครับ..  Shocked

ถอดhddทุกตัวออกหมด
    เหลือเฉพาะ hdd. c: ไว้ตัวเดียว ,ต่อสายusb >>sata hdd.ตัวที่เสีย
      ลองติดตั้งโปรแกรมในแผ่น cd ที่น้องโอ๋ส่งไปให้ ...ไม่ผ่านครับ  งง

ไม่ทราบว่าต้องติดตั้ง โปรแกรมตัวไหนก่อน-หลังครับ
(ในโฟลเดอร์  แก้ปัญหา hdd seagate ล็อค  มีหลายไฟล์ครับ)   Cheesy HAPPY2!!

ตกลงพี่เล็กทำผ่านรึยังครับ เห็นเงียบไปนานนึกว่าเสร็จเรียบร้อยโรงเรียนจีนไปแล้ว   Cool
ช่วงก่อนๆ มีภาระกิจเยอะเลยไม่ค่อยได้เข้าเว็บ

อันดับแรกต้องลงไดร์เวอร์สายก่อนครับ ให้คอมรู้จักสายดาต้าที่เสียบเข้าไปก่อน
ถึงจะไปทำขั้นตอนต่อไป (โหลด firmware มาให้ตรงรุ่น และทำตามขั้นตอน)
ติดขัดตรงไหนโทรมาถามได้ครับ เบอร์เดิมครับพี่  Tongue

วิธี update firmware

1. โหลด firmware สำหรับรุ่นของท่านได้ที่
http://seagate.custkb.com/seagate/crm/selfservice/search.jsp?DocId=207951
(ของพี่เล็กเป็นรุ่น 500GB ST3500320AS ดูตามรูป และดาวน์โหลด)

2. สร้างแผ่น CD จากไฟล์ ISO ที่โหลดมา (ไฟล์ iso ที่โหลดมาจากในรูปล่าง)

3. ถอดสาย HD ตัวที่ไม่เกี่ยวข้องออกให้หมดเหลือไว้เพียงตัวที่จะ up fw ทีละตัว

4. boot ด้วยแผ่น cd (อย่าลืมตั้งค่าใน bios กำหนด boot จาก cd เป็นอันดับแรก)

5. boot เสร็จจะขึ้นข้อความ readme ให้กดปุ่ม esc

6. จากนั้นกดปุ่ม s เพื่อ scan disk ในเครื่องให้แน่ใจว่า รุ่น ตรงถูกต้อง

7. (ข้อนี้สำคัญมาก ต้องระวัง) กดปุ่ม A หรือ B หรือ C โดยเลือกให้ตรงกับรุ่น HDD ของคุณ

8. รอจะเสร็จจะให้ press any key เพื่อปิดเครื่อง เป็นอันเสร็จ

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 05:43:41 PM »

ขอบคุณครับ ที่ยังเข้ามากระทู้นี้  THANK!! Shocked

hdd วางกองไว้ที่พื้น เพราะทำแล้วไม่ผ่านครับ ..ปลวกมาช่วยซ่อมพังไป1ตัว ...ปากพนังปลวกเยอะจริงๆหนังสือวงจรหลายสิบเล่มก็เป็นอาหารปลวกไปหมดแล้ว   งง

...เดือนนี้หากพอมีเวลา จะลองซ่อมดูอีกยกครับ  เยี่ยมมาก
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 01:21:57 AM »

HDD บางตัวมีปัญหาต่อแล้วมองไม่ค่อยเห็นและเห็นก็ต่อเชื่อมกับโปรแกรมยากเหมือนกันครับพี่
แกะมาลบทำความสะอาดก็แล้ว ก็ยังไม่ได้ ต้องอาศัยบีบและกดที่บอร์ด ตอนที่กำลังเชื่อมต่อด้วยครับ
อีกอย่างแล้วแต่จังหวะด้วยครับ ลงตัวก็ผ่านฉลุยแป๊บเดียวเสร็จ  อย่าง HDD ของท่านแวมไพรเป็นต้น
กว่าจะผ่านก็ทำยันสว่าง  Tongue
sutthipan
member
*

คะแนน1

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 03:52:23 PM »

ขอเบอร์ติดต่อท่านTongTang ได้ไหมครับ
ผมอยู่พหล48 มีHarddisk Seagate ST3500320AS ให้ไปแก้ไขหน่อยครับ
ข้างในมีข้อมูลต้องรีบใช้ครับ
เบอร์ผม 081-8333312
สุทธิพันธ์
vmcnit
member
*

คะแนน0

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 07:58:59 PM »

ขอเบอร์ติดต่อท่านTongTang ได้ไหมครับ
Harddisk Seagate ST3500320AS จะขอโปรแกรมเพื่อลองมาแก้ไขดูครับ
ขอบคุณครับ
เบอร์โทร 0845721059
countryboy
member
*

คะแนน1

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 10:58:32 AM »

ถ้าใครมีสาย datalink ของ pct ก็ใช้ได้ครับ แกะออกมาจะมีเขียนที่บอร์ดเลย rx tx G แล้วใช้driver ทีมากับสายครับ
ขั้นตอนการทำก็เหมื่อนกับสาย ของ โนเมีย นะหละ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์  
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21" » ห้องคอมพิวเตอร์ » สนทนา-คอมพิวเตอร์ » ●เมนบอร์ด &Hardware » ปัญหาฮาร์ดดิสก์ » หัวข้อ: ด่วน!! สำหรับผู้ใช้ HDD ของ SEAGATEมีปัญหา ท่าน TongTang-LSV team แก้ได้ครับ