การใช้งานโปรเเกรม win ISD
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 10:53:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 ... 20   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้งานโปรเเกรม win ISD  (อ่าน 580846 ครั้ง)
openup
member
*

คะแนน0

« ตอบ #232 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2008, 06:46:28 AM »

ขอบคุณครับ  พี่ ๆ ทุกคน ตอนนี้ผมเริ่มใช้โปรแกรมได้บ้างแล้วครับและพอจะเข้าใจกราฟบ้างแล้วหลังจากใช้เวลานั่งอ่านอยุ่นาน เดี๋ยววันหลังจะเอารูปมาลงให้ดูครับ พรอ้มกับแหล่งซื้อลำโพง และร้านรับออกแบบลายวงจรและรับกัดลายแผ่นวงจร แต่ตอนนี้ยังไม่ค่อยมีเวลา (ทำงาน...อยู่ที่ระยองครับ) เลิกงานก็รับจอ๊บทำเครื่องเสียงรถยนต์ วันหยุดก็รับจอ๊บทำงาน Built-In หลังจากได้มาเจอกระทู้นี้ทำให้ผมได้ความรู้เพิ่มเติมมากเลยครับ  โดยเฉพาะจากพี่ Thawach...และคิดว่าถ้าเกิดได้พูดคุยกับตัวจริงคงจะทำให้เข้าใจอะไร ๆ ได้เร็วขึ้นกว่านี้ ผมผ่านพิโลกบอ่ย ๆ เผื่อได้มีโอกาสพบเจอกัน ผมขอโปรแกรม True RTA ด้วยครับ.....ochasuk@hotmail.com.....ขอบคุณครับ

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #233 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2008, 01:50:31 PM »

car sub vs home sub (ดอกซับวูฟเฟอร์)    
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #234 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 01:27:39 AM »

ตอบตอนดึกๆมันเงียบดี    ดื่มเบียร์เเก้วสองเเก้วพร้อมเปิดเพลงฟังคลอไปด้วย
มันก็มีความสุขดีเหมือนกัน   วันนี้เปิดเพลงของ james blunt ซึ่งบันทึก
การเเสดงสดบันทึกภาพโดย BBC อัดดีเหมือนกันให้อารมณ์ติดตามดี   มีเพลงเศร้าๆ
หลายเพลง  พาให้นึกถึงอดีตที่ผ่านมา  มันพาความคิดล่องลอยไปไกลทีเดียว  มารู้สึกอีกที
ก็ต่อเมื่อเพลงจบลง    นี่เเหละนะความสุขของคนชอบเครื่องเสียง  คงเป็นอย่างนี้ทุกคน

มาต่อกันเลย เป็นกระทู้ที่เกี่ยวกับความเเตกต่างของค่าพารามิเตอร์ระหว่างดอกซับบ้านกับดอกรถยนต์
เขาว่าโดยทั่วไปดอกรถยนต์มีคุณภาพตํ่ากว่าดอกบ้าน    โดยมากเบสจะบูสขึ้น    ซึ่งเกิด
จากผลที่ค่าพารามิเตอร์เเตกต่างกัน    ในตอนสุดท้ายเพื่อนในเวบเเนะนําดอกของ P Audio
ซึ่งหลายๆเวบนํามาทําดอกซับบ้านเเล้วได้คุณภาพดี    อยากลองเหมือนกันเพราะราคาไม่สูง
ขนาดดอกตั้ง 15 นิ้ว  มี fsที่30hz สวยมากทีเดียว     ใครมีเเหล่งซื้อบอกกันบ้างนะ
ลองดุพารามิเตอร์กันเลย
http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=35245.31

น้อง parnudon ปกติเขาจะเร่งดังประมาณนี้เเหละกะเอาก็ได้ทําเป็นจุดอ้างอิงไว้   
วางไมค์บริเวณที่จุดที่เราจะนั่งฟัง    ใช้ rta หรือ spl ก็ได้   วัดที่ละเเชลเเนล
โดยใช้ Pink noise ปล่อยออก   ระวังชาวบ้านจะด่าก็เเล้วกันรําคาญหูมาก
วัดทุกจุดให้ดีบีเท่าๆกัน    ต่อจากนั้นจะต้องจัดค่า time delay ถ้าเป็นรีซีฟเวอร์
ก็ง่ายหน่อย   ให้ดึงตลับเมตรจากที่ตั้งลําโพงเเต่ละตําเเหน่ง   มาจนถึงตําเเหน่งนั่งฟัง
ได้ค่าเท่าไรป้อนใส่ที่โปรเเกรมในรีซีฟเวอร์ได้เลย  อาจจะมีหน่วยเป็นเมตร  รีซีฟเวอร์5.1
ของบ้านโดยมากตัวใหม่เซ็ทเเบบนี้ทุกตัว   ในรถยนต์ก็มีในรุ่นใหม่  รีซีฟเวอร์จะคําณวน
ให้เสร็จ    เเต่ถ้าไม่มี  ให้ใช้สูตร ความเร็วคลื่นมาคําณวนหาค่า time delay
ตัวที่อยู่ใกล้เช่น surround จะต้องหน่วงเวลามากกว่าตัวอื่นเพราะเสียงมันจะเดิน
ทางมาถึงหูก่อน   ที่เราปรับค่า time delay ก็เพื่อให้เสียงมาถึงหูพร้อมกัน
คงพอเข้าใจนะครับ    การเซ็ท 5.1 ในรถก็ต้องทําเเบบนี้เหมือนกัน
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #235 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 01:40:22 AM »

พี่ๆครับ ถ้าผมจะออกแบบตู้ลำโพงในรถยนต์ จะใช้โปรแกรมอะไรครับ แล้วจะหาขนาดของท่อจูนจากโปรแกรมอะไรครับ ขอบคุณครับ ดีใจจัง

ใช้ win isd นั่นเเหละ  ฝรั่งใช้ออกเเบบในรถยนต์กันเยอะเเยะ   อย่าไปคิดมากตามคนอื่นเลย โปรเเกรมไหนๆก็ใช้พื้นฐานเหมือนกัน  ที่พี่นํา win isd มาสอน ก็เพราะเป็นฟรีเเวร์   คุณภาพของมันแม้เเต่ bass box pro ยังสู้ไม่ได้   
parnudon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #236 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 10:01:31 AM »

Cheesy   เดี่ยวลอง set ดูต้องไปยืมไมล์ของเพื่อนมาก่อนคงได้แค่ไมล์  calibrate เสียงที่ติดมากับ AVR   

ผมลองปล่อยเสียง Pink noise ออกทางลำโพงแล้วดังน่าลำคาญมาก
arm_eg
member
*

คะแนน1

« ตอบ #237 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 02:35:07 AM »

พี่ธวัช ครับ ตอนนี้ผมมีปัญหาว่า ผมมีลำโพง Bostwick รุ่น BS-C10 เป็น ว้อยเดี๋ยวครับ  แต่ผมทิ้งกล่องมันไปแล้ว ไม่ทราบว่าพอมีเวปที่หาข้อมูลสเปคบองลำโพงได้มั้ยครับ  พี่พอมีเวปที่รวบรวมสเปกลำโพงอะไรประมาณนี้บ้างมั้ยครับ  ผมมีปัญหาเรื่องนี้มากๆเลย  ขอบคุณครับ ดีใจจัง
wanpen
member
*

คะแนน2

« ตอบ #238 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 07:53:09 PM »

เอาเวบหาค่าพารามิเตอร์มาฝาก ใส่ชื่อยี่ห้อเเล้วคลิ๊ก go  จากนั้นเลือกรุ่นที่ต้องการ

http://www.thielesmall.com/database.asp (อ้างอิงกระทู้ที่ 14#)
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #239 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 08:03:04 PM »

ไม่รู้ว่าซีรี่ย์นี้ผลิตที่ไหนหายากมากเลยน้อง arm   
wanpen
member
*

คะแนน2

« ตอบ #240 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 08:21:03 PM »

พี่ Thawach ครับการจูนท่อของลำโพง 12" ค่าเฉลี่ออยู่ที่เท่าไรครับ(ของผมไม่มีค่าพารามิเตอร์)
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #241 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 08:32:20 PM »

พี่สมัครสมาชิกเดือนตุลาคมเมื่อปีที่เเล้ว เวลาผ่านรวดเร็วมากเเป๊ปเดียวอยู่ครบปีเเล้ว   ลืมไปแล้วว่ามาสมัครเวบนี้ได้อย่างไร555    จําได้เเล้ววันนั้นเสิร์ชหาอะไรอยู่ก็ไม่ทราบ  มีลิ้งค์เวบนี้เลยลองกดดู    เจอลําโพงบ้านพอดีเลยอ่านดู   เห็นหลายๆท่านไม่ค่อยมีความรู้เลยเข้ามาสมัคร   ที่สําคัญมาสะดุดกับพูดของเจ้าของเวบที่ว่า  ชีวิตคนเราสั้นนัก หมั่นทําความดีเข้าไว้  นั่นเเหละที่ทําให้พี่อยู่ได้เลยปี  

น้อง parnudon การจัดวางลําโพงในระบบhometheater โดยมากเขาจะวางเป็นรูปวงกลม  ซึ่งถือเป็นมาตรฐานการจัดวาง   ลําโพง surround จะวางสูงกว่าคู่เมนเล็กน้อย ไมค์ที่ติดมากับ AVR  ก็ใช้ได้ครับ  เพราะเราเเค่วัดดีบีให้มันดังเท่าๆกันเท่านั้น

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #242 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 08:41:08 PM »

พี่ Thawach ครับการจูนท่อของลำโพง 12" ค่าเฉลี่ออยู่ที่เท่าไรครับ(ของผมไม่มีค่าพารามิเตอร์)

ค่าเฉลี่ยอยู่ที่ขนาดของตู้ด้วย  ปกติดอก 12 นิ้วจะอยู่ประมาณ 20 เฮิร์ท(ดอกเเพง)  ถ้าดอกเกรดกลางๆก็ประมาณ30-35 เฮิร์ท  ถ้าดอกถูกก็ 35 up อย่างไรให้เลือกจูนตํ่าๆไว้ก่อนท่อมันจะยาวไว้เผื่อตัด   ลองฟังดีกว่าครับได้ผลดีกว่าใช้โปรเเกรมคําณวน  ใช้โปรเเกรมคําณวน คร่าวๆก่อน   จากนั้นลองตัดเเละปรับ ฝรั่งเขาเรียกว่า cut and try
parnudon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #243 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 08:56:17 PM »

ขอบคุณครับพี่ ไมค์ ให้วางไว้จุดเดี่ยวกับที่เรานั่งฟังใช่มั้ย แล้วไม่ต้องเคลื่อนที่ให้วางไว้จุดเดิมตลอด  wav!!
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #244 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 09:13:31 PM »

อ้างถึง
ขอบคุณครับพี่ ไมค์ ให้วางไว้จุดเดี่ยวกับที่เรานั่งฟังใช่มั้ย แล้วไม่ต้องเคลื่อนที่ให้วางไว้จุดเดิมตลอด

ใช่เเล้วครับวางที่เดิมตลอด   เมื่อน้องวัดเเชลเเนลไหนให้หันไมค์ไปเเชลเเนลนั้น
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #245 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 09:28:25 PM »

พี่ยังมีดอกซับอยู่อีก 1 ดอก 10 นิ้ว  ถ้าพี่ทําอาจจะมีการวัดค่าพารามิเตอร์  ไม่รู้ว่าจะลงตู้ TQWT ได้หรือเปล่า  ตอนนี้อยากได้เบสที่ตํ่าลึกมากเเละไดนามิคที่ดี  พี่คงมองข้ามเสียง JBL E50 ไปเเล้ว55    เเต่ห้องของน้องเล็กไปหน่อยตู้ปิดก็โอเคเเล้ว
parnudon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #246 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 10:49:43 PM »

ตู้ TQWT  ดียังไงครับเหมาะกับทำเป็นตู้ sub หรือ
omyim
member
*

คะแนน0

« ตอบ #247 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 08:17:44 PM »

พี่ครับว่างๆ ช่วยลงเสป็กของ banpass  order 4 ของรถยนต์ให้ดูบ้างสิครับอยากเห็น กำลังศึกษา จะได้คำนวนทำเองบ้างครับ จ้างร้านไม่ใหวครับแพงมาก ขอเป็น 15" นะครับ
ตู้ แบนพาส แบบ 4 ห้อง และค่าทั้ง 4 ห้อง คำนวนอย่างไร ใช้ท่อขนาดเท่าไร ยาวเท่าไร ขอบคุณครับ ได้ความรู้มากเลยครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #248 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 03:58:33 PM »

ตู้ TQWT  ดียังไงครับเหมาะกับทำเป็นตู้ sub หรือ

ตู้ TQWT เป็นตู้ชนิดหนึ่งที่อาศัยการออกเเบบโดยอาศัยพื้นฐานของ horn ข้อดีของมันมีลักษณะคล้าย horn หลายๆอย่าง    การออกเเบบตู้ชนิดนี้สามารถที่จะทําเบสให้ตํ่าลึกลงไปได้มาก     มันให้ไดนามิคดี   กินเเรงขับน้อย   เเต่ข้อเสียของมันตัวตู้จะมีขนาดใหญ่             

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #249 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 04:10:12 PM »

พี่ครับว่างๆ ช่วยลงเสป็กของ banpass  order 4 ของรถยนต์ให้ดูบ้างสิครับอยากเห็น กำลังศึกษา จะได้คำนวนทำเองบ้างครับ จ้างร้านไม่ใหวครับแพงมาก ขอเป็น 15" นะครับ
ตู้ แบนพาส แบบ 4 ห้อง และค่าทั้ง 4 ห้อง คำนวนอย่างไร ใช้ท่อขนาดเท่าไร ยาวเท่าไร ขอบคุณครับ ได้ความรู้มากเลยครับ

ดอก 15 นิ้วพี่ยังสงสัยว่าใครนํามาทํา bandpass ลําโพงบ้านเท่าที่พี่เคยเห็นที่เขาทํากันก็เเค่ 8 นิ้ว  เเละมีทําอยู่ไม่กี่ยี่ห้อ  ตอนหลังก็เลิกทํากันหมดเเล้ว  เพราะยิ่งใหญ่คุณภาพยิ่งตํ่า    bandpass ให้ค่าการตอบสนองสัญญานฉับพลันสู้ตู้ปิดไม่ได้เลย     ทําไมไม่ตีตู้เเบบอื่นล่ะครับยังไงดอกดอกขนาดนี้ก้มีเบสเยอะอยู่เเล้ว   ที่พี่เห็น 15-18 นิ้วที่เขาทํา  มันเป็นลําโพง PA โดยมาก   การทําตู้ชนิดนี้ดอกที่จะทําควรมีสเปคที่มีลักษณะเกื้อหนุนกับการทํางานของมันเพื่อให้ได้ผลดี   ตู้ 4 ห้องพี่ไม่เคยเห็นต้องดูรูปครับ
wanpen
member
*

คะแนน2

« ตอบ #250 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 04:31:37 PM »

พี่ครับขอคำแนะนำ ค่าเฉลี่ยที่ Thawach ให้มา 12"= 2.0-3.0  ผมเลือกที่ 2.0 ลูกบาก์คฟุตแปลงเป็นลิตร 56 ลิตร แล้วจูนท่อที่ 25 hz( เพื่อตัด) ผมเข้าถูกต้องใช่ไหมครับ  ขอบคุณพื่ Thawach มากๆครับที่ช่วยแนะนำผม ขอบคุณ ขอบคุณ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #251 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 09:12:42 PM »

เข้าใจถูกต้องเเล้วครับ   win isd หัดใช้ให้เก่ง  เมื่อวานพี่ก็ไปชักชวนฝรั่งคนหนึ่งใช้   เขาไม่มีความรู้ด้านนี้เลย  เเต่สนใจเกี่ยวกับเครื่องเสียง  โปรเเกรมดีๆที่ใช้ออกเเบบลําโพงของพี่ก็มี   เเต่โดยมากพี่ก็ยังชอบใช้ win isd อยู่  speaker workshop ก็เป็นโปรเเกรมที่ดีโปรเเกรมหนึ่ง  สามารถทําเเบบ crossover network ได้ดีด้วยถ้าใช้เป็น
parnudon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #252 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 10:31:45 PM »

ปกติค่าเรโซเน้นท์ของระบบจะอยู่ตํ่ากว่าค่า FSC เล็กน้อย  การที่น้องจะมาเล่นดอก 12 นิ้วต้องไม่ลืมว่าดอก 12 นิ้ว ออกตัวช้ากว่า 10 นิ้ว   เเต่ถ้าจะทําเผื่ออัพเกรดก็โอเค
วันข้างหน้าอาจจะเปลี่ยนคู่หน้า 6-8 นิ้ว  ดอกนี้ก็ยังจะใช้ได้อยู่ครับ    เเต่ที่น่าหนักใจเเอมป์ที่จะใช้จะขับมันได้ดีขนาดไหน  ถ้ากําลังไม่พอมันก็เเสดงอาการไม่ค่อยกระชับ
ความหนักเเน่นจะลดลง

แล้วถ้าต้องการออกแบบซํบให้มีเบสต้นที่ดีเค้าออกแบบกันยังไงพี่
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #253 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 10:01:59 PM »

12 พ.ย พรุ่งนี้วันลอยกระทงเเล้ว  วันนี้เปลี่ยนเเนวหยิบซีดีเพลงกระทงหลงทาง(อ่านให้ถูกนะไม่ใช่ทําลําโพงหลงทางฮ่าๆๆๆ)มาเปิดฟัง โอ้...เพราะดีเเฮะ    เลยเลยเถิดหยิบเพลงหัวใจขี้เเย..เอ๊ะโดนใจจริงๆนึกถึงในสมัยก่อนโดนรังเเกประจําพี่เลยเป็นคนขี้เเย555 2 เเผ่นนี้ก็โอเคเป็นเเผ่นตลาดธรรมดาใช้อ้างอิงไม่ได้      การmixเสียงของเพลงลูกทุ่งสุดยอด    พี่มีหลานเป็นนักร้องลูกทุ่งอยู่ขณะเดินสายบางทีก็ถูกบริษัทเรียกตัวมาอัด    โดยมากเขาทําsound ดนตรีล่วงหน้าเเล้วมาใส่เสียงร้องทีหลัง    สิ่งนี้เหละที่ทําขาดมิติเเละsound stage เพราะไม่ได้อัดสดเหมือนเเผ่น audiophile เเต่โอเคทํานองเเละเนื้อร้องบางเพลงโดนใจยอมเสียเงินซื้อเพื่อฟังเพลงเดียวจริงๆฮ่าๆๆๆๆ

อ้างถึง
แล้วถ้าต้องการออกแบบซํบให้มีเบสต้นที่ดีเค้าออกแบบกันยังไงพี่

มีหลายความหมายมากเลย  ถ้าน้องหมายถึงเนื้อเบสต้นดีโดยมากเขาจะยกช่วงมิดเบสขึ้นมาเล็กน้อย  จะทําให้ฟังสนุกขึ้น   โดยมากลําโพงจากต่างประเทศที่ดอกไม่เกิน 6 นิ้ว จะใช้วิธีการนี้ทั้งหมดเพราะดอกเล็กเบสจะขาดเเคลน
parnudon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #254 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 04:59:33 PM »

อยู่ระยองช่วยแนะนำตีตู้ลำโพงดีๆราคาไม่แพงหน่อยซิครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #255 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 05:04:15 PM »

วันนี้เเล้วนะอย่าลืมไปลอยกระทงกัน  พี่มีรูปมาให้ดูที่เพื่อนในเวบนอกโพสท์ไว้   เป็นดอกรถยนต์ของ เซอร์วิน วีก้า  ที่นํามาทําลําโพงบ้าน   กระทู้นี้พี่สรุปตอบปิดกระทู้ไปนานเเล้ว  ลําโพงในรูปเขาบอกว่าเสียงดี 
parnudon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #256 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 05:04:22 PM »

พี่ Thawach  แล้วลำโพงวอยคู่กับวอยเดี๋ยวแบบใหนดีกว่ากัน ผมลองเอาลำโพงรุ่นเดียวกันแต่ ตัวนึงวอยเดี๋ยว อีกตัวนึงวอยคู่ มาคำนวณค่าที่ได้มันต่างกัน วอยคู่ได้เบสที่ลึกกว่า
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #257 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 05:10:53 PM »

วอยซ์คอยล์ คู่ ดีกว่าครับให้ค่า motor force ที่สูงกว่า
omyim
member
*

คะแนน0

« ตอบ #258 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 08:16:52 PM »

ผมมีคำถามครับเกี่ยวกับเครื่องเสียงรถยนต์ กรณีที่ใช้ลำโพงชนาด 15"  1 คู่ กำลังขับที่ 1000 - 2000 w / 1 ดอก  แล้วจะคำนวนหาค่า power  amp ที่ใช้ขับทั้ง 2 ดอกได้อย่างไรครับ
อยากได้สูตรคำนวนหาค่า power ที่ใช้ขับครับ ไม่ทราบว่าท่านใดพอจะมีแนวทางใหมครับ  ช่วยแนะนำทั้ง คลาส  AB /  D  ขอบคุณครับ ( มือใหม่ )  ติดตามมาได้ระยะหนึ่งแล้วได้ความรู้มากครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #259 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 04:37:53 AM »

ไปลอยมาเเล้วกระทง  กระทงไม่หลงทางหรอก   ตัวพี่นี่สิหลงทางเมาหนักกลับบ้านเเทบไม่ถูกเลย    วัตต์ของดอกจริงๆไม่น่าจะถึงนะครับ  พี่ไม่ค่อยเชื่อตัวเลขเท่าไหร่ถ้าเป็น RMS จะขับได้ดีหรือไม่ขึ้นอยู่ที่ความไวมากกว่า   ถ้าพูดตามวัตต์จริงที่น้องให้มาดอกละ 1000 วัตต์ 2 ตัว=2000วัตต์ๆนี่เป็นเเค่ค่าทนกําลัง   เเต่พี่ว่า 500 วัตต์ก็น่าจะเหลือๆเเล้ว  เเอมป์ในขับดีลองถามที่ห้องเครื่องเสียงรถยนต์อีกที  มีหลายๆร้านที่ทําเครื่องเสียงรถยนต์อยู่ซึ่งน่าจะมีประสปการณ์ในการเลือกมากกว่าพี่
parnudon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #260 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 08:13:50 PM »

พี่ Thawach ผมไปเจอลำโพงอีกยี่ห้อนึง Cerwin-Vega 

เสปคดีกว่าเดิม   ผมคำนวณแล้วได้ค่า f3 ที่  16.43Hz  ปริมตาร 90ลิตร แต่ว่าวัสดุกรวยลำโพงไม่รู้ว่าทำมาจากอะไรอ่าน manual แล้วหาไม่เจอ

http://www.cerwinvega.com/HED12.php
หน้า: 1 ... 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 ... 20   ขึ้นบน
  พิมพ์