การใช้งานโปรเเกรม win ISD
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 07:52:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 ... 20   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้งานโปรเเกรม win ISD  (อ่าน 580832 ครั้ง)
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #116 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2008, 04:48:12 PM »

ด้วยความสงสัยในเเนวที่ bass box pro ทําไว้   มีคําถามอยู่ในใจว่าทําไมมันจึงออกมาเล็กขนาดนั้น  ทั้งที่สเปคดอกมันไม่ได้พิศดารอะไรเลย
เลยต้องไปดูในเอกสารเก่า   ก็ได้รูปใต้เบาะมาฝาก

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #117 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2008, 04:55:32 PM »

ตอนนี้ก็เลยมาถึงบางอ้อ   เมื่อเจอกราฟรูปนี้    เขาวัดไว้เเล้วเเละโด่งมาก  ในรูปเขาวััดจากการใช้ตู้สําเร็จของ madisound  ที่สงสัยก็ได้คลี่คลาย เมื่อพบว่าเขาใช้อุปกรณ์
อิเลคทรอนิกส์  มาช่วยปรับให้ราบเรียบ   ลองดูจากกราฟ   ที่เมืองนอกทําไว้   เป็นที่น่าเชื่อเลยว่าร้านใหญ่ๆในบ้านเราใช้เเน่นอน  อุปกรณ์อิเลคทรอนิกส์ ตัวนี้
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #118 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2008, 04:58:10 PM »

เอ้าเก็บรูปมาฝาก
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #119 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2008, 05:10:23 PM »

มาถึงคิว RTA กันบ้าง   นี่เป็นการตั้งค่าที่ input   ดูกันเลยคนที่โหลดไปเเล้ว     ต่อ mic ที่ mic in ที่ซาวว์การ์ดได้เลย  ไม่ต้องใช้ปรี mic   ตัวโปรเเกรมนี้บันทึก pink noise ได้   เดี๋ยวมาต่อตอนนี้งานยุ่ง  มันจะกลายเป็นพิมพ์ผิดๆถูกๆ ฮ่าๆๆๆๆ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #120 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2008, 10:54:06 PM »

จากเเผ่น King of the HIFI Test Vol.2 รู้สึกว่าจะหลงรักเสียงของสาวจีนซะเเล้วซิ  เสียงหวานมากเลยคนนี้  ขนาดซิสเต็มที่ใช้อยู่เเค่ 50 เปอร์เซ็นต์เท่านั้น  อัลบั๊มนี้อัดเสียงได้ชัดเจนมาก   ไม่ว่าเสียงเครื่องเคาะ กลองใหญ่ เเละเครื่องสาย ฟังเเล้วลื่นไหลดีมาก โอเคเบสเเค่นี้พอเเล้ว  ไม่เรียกร้องปริมาณมากเกินไป  ถ้ามากเกินไปอาจจะไม่ได้ยินความใสของเสียงเขา  เบสที่มากอาจจะไปกลบเสียงในลําคอของนักร้องชาย   เสียดายมีเสียงนักร้องหญิงเเค่ 2 เพลง    คราวก่อนพูดถึงการลดขนาดตู้   ที่เราอาจจะต้องใช้อุปกรณ์เสริมที่ทําหน้าที่เป็น filter ช่วยด้วย    เเด่ถ้าเกิดเราไม่มีจะทําอย่างไร    ทางเลือกก็คือให้เราลดขนาดดอกลงมา  มันอาจจะต้องปล่อยให้มีการโด่งขึ้นบ้างประมาณ 2 ดีบี ตามเเบบที่พี่ได้ทําไว้  2 ดีบีเสียงเบสมันก็ยังจะพอฟังได้    การทํา 2 ดีบีทําได้เฉพาะ QB3- BB4 เมื่อหาขนาดตู้ปกติได้  เราก็นํามาลดขนาดลงครึ่งหนึ่ง  เเล้วปรับ freq tune เพิ่มประมาณ 1 ดีบี เพื่อให้ได้ท่อที่ยาวหน่อย  เพื่อให้มีการตัดปรับในภายหลัง   วิธีการนี้ก็เหมือนที่ bass box ทําคือเปลี่ยนค่าคงที่   โดยดัดเเปลงโปรเเกรมใหม่ คงพอเข้าใจนะครับ  มาถึง RTA เลย   มาดูการทํา pink noise เพื่อการอัดลง cd  การอัดลง cd ได้ผลดีกว่า  วิธีปล่อยจากตัวโปรเเกรม
rittichai
member
*

คะแนน12

rittichai1506@windowslive.com
« ตอบ #121 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 08:52:08 AM »

ต้องขอโทษทีครับพี่ผมช่วงนี้ยังไม่มีเวลาโหลดเลยครับ เน็ตก็ช้าโหลดยาก และต้องออกต่างจังหวัดบ่อยๆเล่นผ่าน บลูทูธ เลยช้าวันนี้เข้าออฟฟิตพอดีเดี๋ยวจะลองดูว่าจะได้หรือเปล่าครับ Cheesy Cheesy

จำหน่าย car poweramp class D VCEaudio นาย ฤทธิชัย เหล็กสี 56ม.5 ซ.กุศลสามัคคี ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12130. ธ.ไทยพาณิชย์ no. 047-2-51128-9
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #122 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 06:01:43 AM »

rittichai  คนอื่นๆคงโหลดเสร็จหมดเเล้ว  มีข้อผิดพลาดเล็กน้อยในไฟล์ดาวว์โหลด  ที่โฟลเดอร์ pre mic  วงจรที่ใส่ไว้ภายใน  เป็นวงจร Module หาค่า Parameter  ของโปรเเกรมหนึ่ง   ตอนนี้พี่ยังรอวงจร pre mic จากเพื่อนที่ใช้ ecm 8000 อยู่  ถ้าเขาส่งมาถึงเมื่อไรจะส่งไปให้ทาง mail อีกที     ลืมบอกไปว่าไมค์  ecm 8000 ไม่สามารถที่จะต่อกับ sound card ได้ตรงๆ   ขั้วของ ecm 8000 เป็นขั้ว XLR เเละโดยทั่วไป ecm 8000 เขาจะใช้กับ mix console  ที่มี mode phantom power ด้วย   แต่ pre mic ที่ขอเพื่อนไป  เมื่อทําเสร็จจะใช้งานได้ทันที    วันนี้เขาคงจะส่งมาถึง   ถ้าจะลองต่อเล่นที่ mic in ของ sound card  ลองกับไมค์ com ก่อนก็ได้

http://www.spksound.co.th/productDetail.asp?PID=462&keyword=&G=&B=&S=

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #123 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 06:10:07 AM »

เสียดายไมค์ condenser แค๊ปซูล ของ panasonic  หาซื้อยาก   ไม่งั้นจะให้ซื้อมาทําเองเลย   ใครพอจะทราบเเหล่งซื้อช่วยบอกด้วยนะครับ ราคาที่เมืองนอกเเค่ 3 เหรียญเอง   มาทําวงจรป้อนไฟเลี้ยงให้มันหน่อยก็วัดได้เเล้ว
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #124 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 06:16:49 AM »

เป็นรูปที่เพื่อนในเวบ post  หลังจากmujเขาซื้อ mic ecm 8000 เขาได้วัดลําโพงในระบบ Home theater  ของเขา  เเละเเก้ไขการตอบสนองใหม่ด้วยการปรับ EQ 
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #125 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 06:48:17 AM »

วันนี้อ่านเจอเกี่ยวกับ  processor  ยี่ห้อหนึ่ง    เห็นว่าเป็น 5.1 เเชลเเนลในรถยนต์  ไม่ทราบว่าใครเคยติดตั้งบ้าง  เเละเซ็ทอัพ ระบบกันอย่างไร
เเละเขาวางระบบกันอย่างไร 5 เเชลเเนล  ใครพอรู้บ้าง
IzE
member
*

คะแนน2

ดีกว่าอยู่เปล่าๆ

« ตอบ #126 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 10:44:50 AM »

สุดยอดเลยครับพี่ผมเพิ่งเข้ามาเห็น ผมเคยลองทำแล้วเหมือนกันครับเคยใช้ bassboxpro ลองดูงูๆปลาๆอ่ะครับ...เคยอ่านเจอในหนังสือ 12โวลท์แล้วก็ทำตามเค้าอ่ะครับแต่ผมว่าพี่อธิบายได้ละเอียดมากเลยครับ..ไว้ต้องลองเล่นบ้างแล้วครับผมชอบเครื่องเสียงรถยนต์เหมือนกันครับ อยากเก่งครับจะติดตามพี่เรื่อยๆเลยครับ อ่อผม ชื่อไอซ์คับ บ้านเกิดผมเด็กพิจิตร แต่ตอนนี้ผมอยู่เชียงใหม่คับผม  เยี่ยมมาก

IzE
member
*

คะแนน2

ดีกว่าอยู่เปล่าๆ

« ตอบ #127 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 05:53:32 PM »

ตอนนี้ลองแล้วครับใครก็ได้ช่วยบอกหน่อยทำไม มันตั้ง 500 กว่าลิตรอ่ะ  งง
ผมใส่ 3 ค่าอ่ะครับ  qts=0.77
                        vas=52.42 litr
                        แล้ว fo กับ fs เนี่ย มันตัวเดียวกันหรือป่าวครับ ผมเห็นมีหน่วยเป็นความถี่อยู่อันเดียวผมเลยใส่อ่ะครับ 38.09 Hz

ohocar
member
*

คะแนน0

« ตอบ #128 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2008, 09:59:12 PM »

ขออนุญาติครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #129 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2008, 01:38:48 AM »

น้อง IzE  ใช้ win isd อย่างเดียวก็พอเเล้ว   2 โปรเเกรมนี้ไม่ต่างกันมากนัก  bass box pro เองก็ยังรอปรับปรุงให้สมบูรณ์  คงจะเป็นเวอร์ชั่นใหม่  ส่วนทาง win isd พี่ก็เคยบอกเจ้าของโปรเเกรมให้เเก้ปํญหา user eror ไปหลายครั้ง  เเต่เขาก็ไม่เเก้สักที  คงเห็นเป็น freeware  มั้งเลยไม่ยอมทํา  เเต่พี่ก็ยังชอบใช้  win isd  ของเขาอยู่  เท่าที่พี่ใช้เเบบลวกๆกับ bass box pro สิ่งที่ไม่ค่อยชอบคือ ไม่มีค่าอะไรให้เลือกเลย  ไม่ว่าจะ QB3 sbb4 bb4 มันไม่มีค่า alignment ให้เลือกเลย  มีเเต่เลือกคุณภาพสูง คุณภาพระดับกลาง เเละ ดีบีสูง  นี่เเหละที่พี่ไม่ค่อยชอบ   ทางด้านกราฟก็ไม่ยอมทําขนาดให้มันดูง่ายๆสักที   จนมีบางคนถามมันขยายไม่ได้เลยหรือ

คุณ ohocar ใช้ win isd เก่งทีเดียวครับ  ลดขนาดลงเเล้วปล่อยให้โด่งถือว่าใช้ได้ครับ   เเต่เท่าที่เห็นค่า Parameter  ของดอกนี้  ดูเเล้วมันมีสเปคสําหรับลําโพง dipole เเละ infinite baffle ดังนั้นจะบอกว่าตู้ที่คุณ ohocar คําณวน  เป็นตู้  infinite baffle แบบปิดสนิท  win isd ยังสามารถคําณวนค่า Parameter นี้ได้ก็โอเคเเล้วครับ

ตอนนี้ pre-mic ที่พี่ขอไปมาถึงเเล้ว  เขาถ่ายรูปมาให้ดุด้วย   เดี๋ยวจะส่งไปให้ครับ  งานนี้คงต้องพึ่งคนที่เก่งโปรเเกรมโพรเทล  ทําลายปริ้นท์ ให้เเล้วครับ  ถ้าทําเองก็ประหยัดเงินมากกว่าไปซื้อ mixer console ถ้าขี้เกียจทําก็คงต้องซื้อครับ     ส่วนไมค์นั้นถ้าดีๆเเล้วเป็นเเสน   เเต่ไม่ต้องถึงขนาดนั้นหรอก  เเม้เเต่ระดับโลกยังใช้ไมค์ทําเอง ราคา 2 เหรียญอย่างที่พี่บอกเลย   เเต่ขอโทษทีเขาทําลําโพงได้ดีกว่าคนใช้ไมค์หลักเเสนได้ก็เเล้วกัน  ฝรั่งเขาคิดว่าอะไรประหยัดได้ก็ประหยัด  เเต่ของพวกเขาคิดถึงความคุ้มค่าด้วย    ไม่ใช่ประหยัดอย่างเดียว

http://www.spksound.co.th/productDetail.asp?PID=804&keyword=&G=&B=1&S=yes
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #130 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2008, 02:00:38 AM »

ไปค้นกระทู้เก่าๆของเพื่อนในเวบ  เจอเเล้ว 5.1 ch  เขาลงทุนน่าดู  เเตก็ยังใช้ crossover เเบบ passive อยู่เลย   เเต่พี่ไม่ชอบหรอก crossover สําเร็จรูป  โดยส่วนตัวชอบออกเเบบเองมากกว่า   ไม่ทราบว่าน้องๆในเวบเคยเซ็ทค่า Time delay ในระบบนี้(5.1) กันมาบ้างหรือเปล่า   ในสมัยก่อนพี่เคยทําอยู่ในบ้าน  เเอมป์ในสมัยก่อนต้องอาศัยการคําณวนช่วย   เเต่เดี๋ยวนี้เเค่ใส่ค่าระยะทางกับการจัดค่า SPL เเต่ละเเชลเเนลให้เท่าๆกันก็เสร็จซึ่งก็คงต้องพึ่งเครื่องวัดค่า SPL ช่วยอย่างมาก
arm_eg
member
*

คะแนน1

« ตอบ #131 เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 03:37:19 AM »

พี่ Thawach ครับ ผม Arm ครับ ผมยากจูนเกี่ยวกับ sound state ครับ จะต้องทำอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ เยี่ยมมาก
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #132 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 08:19:28 PM »

น้อง Arm มันมีด้วยหรือน้องการจูน sound state เนื่องจากพี่ไม่ได้ทําเครื่องเสียงรถยนต์มานานเเล้วส่วนมากจะชอบทําเครื่องเสียงบ้านมากกว่า    นานๆจะตามข่าวเครื่องเสียงรถยนต์สักที   เเต่ถ้าให้เดาพี่ว่าน้องคงได้รับอิทธิพลมาจาก  IASCA มากน่าดูเลยนะครับ   เชื่อหรือไม่พี่อยู่กับเครื่องเสียงบ้านมา 30 กว่าปี   ไม่เคยได้ยินเกี่ยวกับการจูนเกี๋ยวกับ sound state เลย   เสียดาย IASCA เขามีเวบของตัวเอง   เลยไม่ยอมไปตั้งกระทู้ในเวบที่พี่อยู่    ไม่งั้นจะฟัดให้เเหลกเลยถ้าไปตั้งกระทู้การจูน sound state มีหลายๆคนในเวบที่เป็น sound engineer ที่ทําเกียวกับห้องบันทึกเสียง   รับรองพี่ไม่กัดคนอื่นๆก็กัด      sound state ในความหมายของมันคือการถ่ายทอดบรรยากาศรายล้อมที่เกิดขึ้นจากการบันทึกเสียง   ซึ่งมีทั้งเสียงตรงเเละเสียงสะท้อน   ซึ่งมันมีคาบเวลาเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย       ดังนั้นลําโพงที่สามารถถ่ายทอด sound state ได้ดี  ก็คือจะต้องสามารถถ่ายทอดบรรยากาศที่เกิดขึ้นจากการบันทักได้เหมือนจริงด้วย      ดังนั้นคําตอบก็คือ IASCA พาพวกเราเพ้อฝันในการจูน sound state ที่ผิดไปจากความจริง     ตัวเขาก็รู้ดีว่ามันไม่ใช่เเต่พวกเขาก็ผลักดันให้เกิดการเเข่งขัน sound state น้องลองคิดจากความจริง  ทําไมลําโพงบ้านจึงวางห่างจากผนังทั้งด้านข้างเเละด้านหลัง     เเละระยะห่างระหว่างลําโพงมันจะมีระยะของมันที่ดีที่สุดที่จุดๆเดียวจริงๆ     เเต่ถ้าเรามาดูในรถมันทําไม่ได้อย่างนั้น  เเต่ทีม IASCA ก็ยังหวังว่ามันจะมี sound state เเละ image ในบรรทัดฐานของความจริง   ลําโพงที่สามารถถ่ายทอด sound state ได้ดีโดยมากจะเกิดจากลําโพงที่มีความต่างของเฟสระหว่างไดเวอร์มีค่าตํ่ามาก   เเค่นี้ยังไม่พอยังต้องมีการตอบสนองที่ราบเรียบด้วย     เเละการถ่ายทอดความถี่ของไดเวอร์ต้องดีด้วย    นี่เป็นปัจจัยหลักๆ  คงพอจะทราบนะครับ  วันนี้พี่ไป Lotus พอดีเห็น mic com เลยซื้อมาลองโปรเเกรมที่ให้ไป   รูปเเรกเป็นการวัดความถี่ที่ 500 กว่าเฮิร์ท   โปรเเกรมที่ปล่อยความถี่ก็ใช้ในโปรเเกรม RTA ที่ดาวว์โหลดไปส่วนอีกรูปใช้ความถี่ 700 กว่าเฮิร์ท  โปรเเกรมที่ปล่อยความถี่มาจาก RTA ราคาเเพงที่ใช้อยู่

Note:น้องArm พี่ส่งลิ้งค์ไปให้เเล้ว   
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #133 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 06:14:28 AM »

พอดีเพื่อนส่งลิ้งค์ดาวว์โหลดมาให้จากเมืองนอก  เลยนําลิ้งค์มาให้ดาวว์โหลด  เปิดเวบเเล้วกดที่ดาวว์โหลดเลย

http://www.realmofexcursion.com/
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #134 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 06:05:08 AM »

เป็นตารางประมาณค่าที่คนริเริ่มทําให้เกิดการเเข่งดีบีทําไว้   เราลองมาใช้ให้เกิดประโยชน์
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #135 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 06:07:16 AM »

ลองเปิด win isd เเล้วใช้ดอกอื่นทําเเบบดูก่อน    ได้ขนาดเท่าไรปล่อยมัน
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #136 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 06:08:51 AM »

ดอก 10 นิ้ว ขนาด 1.0-1.5 ลูกบาศก์ฟุตเท่ากับ 28.316-42.474 ลิตร  ความถี่เรโซเน้นท์โดยประมาณของดอก 10 นิ้วทั่วไปประมาณ  25-35 hz  พี่ขอเลือกที่ 42 ลิตรบวกเพิ่ม 1 ลิตรเมื่อดอกยื่นเข้าไปในตู้จึงเท่ากับ 43 ลิตร เเละขอเลือกความถี่ที่ 25 hz เพื่อให้ท่อมีขนาดยาวหน่อย(เผื่อตัด)
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #137 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 06:10:54 AM »

ได้ขนาดท่อที่ใหญ่ไปหน่อย   ลองเปลี่ยนขนาดความโตท่อใหม่
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #138 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 06:27:12 AM »

เเล้วก็ได้ค่าขนาดกว้างเเละยาวใหม่  45 ซม  ให้ลองตัดเเล้วฟังดูอีกที่  เพราะนี่เป็นเเค่ค่าที่ใกล้เคียง  หรือจะตัดไว้หลายๆขนาดก็ได้  เวลาลองก็เเค่เอาท่อเก่าออก  เเล้วเอาท่อใหม่สวมเข้าไป    จะเห็นความเเตกต่างง่ายดี  ห้ามใช้วิธี ใช้ท่อเดียวเเล้วชักเข้าออกเพราะไม่ทําให้เรโซเน้นท์ของท่อเปลี่ยน   

note:ตารางนี้เป็นเเค่การประมาณค่าเท่านั้น   ไม่สามารถหาจุด OPTIMUM ได้  ตารางนี้เกิดจากการนําลําโพงที่ใช้งานได้ดีนับ 100 ตู้ มาหาค่าเฉลี่ยเพื่อให้ง่ายในการประมาณค่า     ผู้ที่ใช้คงต้องยอมรับความเสี่ยง  เนื่องจากไม่มีค่า parameter  ในการคําณวน
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #139 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 07:36:42 PM »

เนื่องจากมีสมาชิกใหม่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ    พี่เลยตัดสินใจ upload โปรเเกรมอีกครั้ง   ใช้งานง่ายลองใช้ดู  ไม่จําเป็นที่จะต้องใช้ software เเพงๆหรอกครับ  เพราะไม่มีสาเหตุที่จะทําให้เก่งขึ้นได้ด้วยโปรเเกรมเเพงๆ  เเละอีกรูปเป็น sound card ที่มีคุณภาพเหมาะสําหรับการใช้งานด้าน audio

http://rapidshare.com/files/143076440/RTA.rar
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #140 เมื่อ: กันยายน 07, 2008, 06:14:56 AM »

รู้สึกเหนื่อยใจเหมือนกัน  ที่เห็นบางคนยังคําณวนขนาดตู้กวัางยาวยังไม่ได้เลย พี่เลยนําโปรเเกรมนี้มาให้ดาวว์โหลด    พร้อมทําตัวอย่างมาให้ดู   การใช้หลายๆโปรเเกรมพี่ก็รู้สึกเวียนหัวเหมือนกัน     เเต่ถ้าไม่ทําเเบบนี้ก็จะถามกันทั้งปีดูรูปเลย  ขนาดที่ต้องการ 43 ลิตร  เมื่อได้ค่ามาเเล้วในตอนสุดท้ายในเเต่ละด้าน ให้บวกขนาดความหนาของไม้ในทั้ง 3 ด้าน  เช่นความหนาไม้ 2 เซ็นให้คูณด้วย 2 ได้ค่าเท่ากับ 4 เซ็น  ให้นํา 4 เซ็นไปบวกทั้ง 3 ด้าน  ก็จะได้ขนาดที่จะตัด

http://image.ajdesigner.com/vc/ajsealed.exe
ko999
member
*

คะแนน5

« ตอบ #141 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 02:58:48 PM »

ผ่านไป มา  หลายรอบแต่ไม่มีเวลาอ่าน จะค่อยศึกษาดูครับ ได้ความรู้มากเลยครับ ขอบคุณครับ Cheesy Cheesy
rittichai
member
*

คะแนน12

rittichai1506@windowslive.com
« ตอบ #142 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 03:33:30 PM »

เจ้า aj ถือว่าง่ายแล้วครับ แต่เป็นการดีที่พี่นำเสนอเพือกันลืม ขอบคุณครับ

จำหน่าย car poweramp class D VCEaudio นาย ฤทธิชัย เหล็กสี 56ม.5 ซ.กุศลสามัคคี ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12130. ธ.ไทยพาณิชย์ no. 047-2-51128-9
ko999
member
*

คะแนน5

« ตอบ #143 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 08:20:05 PM »

win isd ดูความดัง SPL ตรงไหนครับ ว่าได้กี่ DB ลองเล่นดูแล้ว แต่ยังไม่เก่งครับ ขอบคุณครับผม Cheesy Cheesy
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #144 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 04:37:08 PM »

ใช้เส้นอ้างอิงที่ศูนย์ดีบีไปก่อน   ถ้าสเปคดอกที่เราใส่ 90 ดีบี  ก็ให้คิดว่าที่ 0 ดีบีคือ 90 ดีบี  ถ้ามันเกิน 0 ดีบีมา 1 ขีด ก็เท่ากับ 91 ดีบี
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 ... 20   ขึ้นบน
  พิมพ์