.อยากให้คุณเทพ ลงบทความประสบการณ์งานติดตั้งเสาอากาศครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 07:50:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5 ... 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: .อยากให้คุณเทพ ลงบทความประสบการณ์งานติดตั้งเสาอากาศครับ  (อ่าน 268607 ครั้ง)
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 01:35:05 AM »

ช่างเล็กๆ(leksound)   อยากให้คุณเทพลงบทความประสบการณ์งานติดตั้งเสาอากาศครับ
Administrator          « เมื่อ: 18 มิถุนายน 2005, 21:07:25 »

ผมได้ย้อนกลับไปอ่านบทความของคุณเทพในหนังสือ electronics 
                             handbookแล้ว...ผมคิดว่าคุณเทพสามารถใช้เทคนิคการถ่ายทอดตัวอักษรได้
                             ยอดเยี่ยมมาก...ทำให้เรื่องที่น่าเวียนหัวกลับเป็นเรื่องง่ายๆ..และความรู้ด้านนี้จะหา
                             อ่านได้ยาก....
                             หากพอมีเวลาว่างผมอยากขอเรียนเชิญ  คุณเทพถ่ายทอดประสบการณ์ในบอร์ดแห่งนี้
                             เพื่อเป็นประโยชน์แก่ช่างรุ่นน้องๆได้เรียนรู้ต่อไปครับผม...ขอบคุณมากครับ... 
                             Cheesy:)

................... ................... ................... ................... ................... ................... ............

jaroon                 Re: อยากให้คุณเทพ ลงบทความประสพการณ์งานติดตั้งเสาอากาศครับ
บุคคลทั่วไป
                          เห็นด้วยครับ

................... ................... ................... ................... ................... ................... ............

Pichai-LSV            ผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ ฮิๆ 
check board

เทพ                     ครับ ได้ครับพี่เล็ก ผมจัดให้ครับ ขอบคุณมากครับกลับสิ่งดีๆที่พี่พี่เล็กมอบให้ผม     
กลุ่มน้ำใจ               ส่วนบทความงานติดตั้งจะค่อยๆลงให้วันละนิดนะครับ
                          ส่วนท่านใดมีปัญหาการติดตั้งสายอากาศก็ ถามมาได้นะครับ

เทพ                     ประสพการณ์งานติดตั้งเสาอากาศครับ...รับช่อง ITV ไม่ชัดครับ
กลุ่มน้ำใจ                         
                          เริ่มจาก ...รับช่อง ITV ไม่ได้ครับ นี้คือคำพูดของลูกค้าครับ 
                          ครับคำพูดของลูกค้ากับคำพูดช่างมักจะต่างกัน
                          คำว่ารับไม่ได้ของลูกค้าอาจจะรับภาพได้แต่ไม่ชัด แต่ภาษาช่าง คำว่ารับไม่ได้
                          คือไม่มีสัญญาณเลย หรือทีวีเสีย ต่อมาเราก็ต้องรู้ว่าช่อง ITV ส่งที่ย่าน UHF จะเป็นช่อง
                          (CH)ไหนก็แล้วแต่แต่ละจังหวัด เช่น ที่ กทม. ช่อง ITV ส่งออกอากาศที่ตึกใบหยก ช่อง
                          29 ความถี่ภาพ 535.25 MHz ย่าน UHF เป็นต้น
                          ข้อมูลนี้ช่างติดตั้งสายอากาศต้องรู้ก่อนจะออกไปทำงานนะครับ
                          ถ้าไม่มีข้อมูลก็ไปทำอะไรไม่ได้นะครับ เช่นถ้าไม่รู้ว่าห้องส่งอยู่ไหน
                          คุณก็ไม่สามารถรู้ได้ว่าสายอากาศหันผิดทิศหรือเปล่า?หรือว่าคุณไม่รู้ว่า ช่อง ITV
                          ส่งอยู่ย่านไหนคุณก็ไม่รู้ว่าสายอากาศแผงไหนเป็นสายอากาศของช่อง ITV
                          แล้วคุณจะทำงานได้อย่างไรและเรื่องช่องความถี่ที่ส่งออกอากาศก็เช่นกัน
                          ถ้าคุณไม่รู้คุณก็ไม่สามารถที่จะรู้ว่าอุปกรณ์ที่มีอยู่ที่ใช้อยู่มันถูกต้องหรือเปล่า
                          มันสามารถใช้กับงานนี้ได้หรือไม่มันให้ความถี่นี้ผ่านหรือไม่ เรื่องที่ควรรู้ก็รู้ไปแล้วนะครับ   
                          ที่นี้ไปทำงานภาคสนามกันนะครับ(ไปแบบข้อมูลเต็ม100แก้ไม่ได้ให้มันรู้ไปอิอิ)
                          พอถึงบ้านลูกค้าก็ขอดูทีวีเลยนะครับ ผลออกมาคือไม่มีสัญญาณมา
                          (สัญญาณมาต่ำกว่า30dBผมขอเรียกว่าไม่มีสัญญาณนะครับ 
                          ถ้าสัญญาณมา45-50จะขอเรียกว่าสัญญาณมาอ่อนนะครับ)
                          ก็ไปดูสายอากาศเลยครับ 1 มีสายอากาศ UHF 2ทิศทางถูกต้อง 3สภาพยังดีอยู่
                          อย่างนี้ต้องขึ้นไปตรวจเช็ดบนเสานะครับ ว่า COMBINER หรือ MIXER เสียรึเปล่า?
                          ผลการตรวจเช็คออกมาว่า COMBINER หรือ MIXERไม่เสีย (คือวัดสัญญาณที่
                          OUTPUT แล้วมีสัญญาณที่ 65 dB แต่ไม่มีสัญาณมาที่ทีวี
                          ก็ไปดูที่สายนำสัญญาณว่าเป็นหยั้ง ทำไมสัญญาณถึงไม่มา
                          ผลก็คือเจอสายนำสัญญาณเป็นเบอร์ 5c2vสายนำสัญญาณเบอร์นี้เป็นสายนำสัญญาณ
                          ย่าน VHF จะสูญเสียสัญญาณย่าน UHF สูงเป็นพิเศษโดยเฉพาะความถี่ 535-600 MHz
                          สุดท้ายก็เปลื่ยนสายนำสัญญาณใหม่เป็นเบอร์ RG6/U เรื่องก็จบครับ รับ ช่อง ITV
                          ชัดแล้วครับ ฮ่าๆๆๆๆ

patana                สุดยอดคับ
บุคคลทั่วไป

Pichai-LSV          แจ๋วว แหว่วว    --แต่บ้านผมใช้หนวดกุ้งทำไงดีครับ ฮิๆ
check board

piya                  น่าสนใจมากครับ   
บุคคลทั่วไป           ผมอยากให้ขึ้นกระทู้เป็นตอนๆพร้อมหัวข้องานประสพการณ์นั้นๆค้นคว้าง่าย จะดีมาก 

เทพ                     ประสพการณ์งานติดตั้งเสาอากาศรับ ITV ไม่ชัดภาค 2 
กลุ่มน้ำใจ
                         คือวัดสัญญาณที่ OUTPUT แล้วมีสัญญาณที่ 65 dB ขอแก้ไขข้อความเล็กน้อยครัย 
                         คือวัดสัญญาณ OUTPUT ที่ COMBINER หรือ MIXER แล้วมีสัญญาณที่ 65 dB
                         ที่นี้มาดูบ้านที่ 2 ครับว่ารับITVไม่ชัดเป็นอย่างไรครับ พอไปถึงบ้านลูกค้าก็ทำแบบตอนที่ 1
                         ครับ คือ ขอดูภาพที่ TV เลยว่าเป็นเช่นไร ผลก็คือภาพเป็นสโนส์
                         (สัญญาณอ่อนนะครับ)วัดสํญญาณได้มากกว่า 65 dB ก็งงๆอยู่นะครับ โดยปกติ สัญญาณ
                         มากกว่า 65 dB ภาพต้องชัดครับ แต่ทำไมไม่ชัด ก็ไปดูเสายอากาศ
                         ผลคือสายอากาศติดตั้งมาใหม่ๆเลยครับ สายนำสัญญาณก็เป็น RG6/U แต่ทำไม่ไม่ชัด
                         (เริ่มปวดหัว) ที่นี้ก็เข้าไปดูระบบภายใน ผลก็คือ มีอยู่ 8 จุด มี BOOSTER 1 ตัว
                         เห็นแค่นี้ก็เริ่มเข้าใจแล้วครับว่าทำไมสัญญาณถึงมี 65 dB ที่มี 65 dB ก็เพราะมี
                         BOOSTER ขยายสัญญาณให้นั่นเอง แต่ที่ยังไม่ชัดก็เพราะ สัญญาณ INPUT มีไม่ถึง 60
                         dB นั่นหมายความว่าสัญญาณเดิมมันไม่พอถึงเอา BOOSTER มาช่วยก็ช่ายไม่ได้หรอกครับ
                         เราต้องทำให้สัญญาณเดิมชัดก่อนๆที่จะเข้า BOOSTER ครับ ในเมื่อสายอากาศก็ใหม่
                         สายนำสัญญาณก็ดีแต่สัญญาณก็ยังไม่พอ BOOSTER ก็ช่วยไม่ได้จะทำยังไงดีครับ
                         บอกเจ้าของบ้านว่าทำเต็มทีแล้วได้แค่นี้ครับคุณพี่ดีไม อิอิอ แถวนี้สัญญาณอ่อนมีตึกบัง
                         และอื่นๆมากมาย แล้วก็กลับร้านฮ่า..
                         ครับ ไม่ใช่แบบนั่นแน่ครับ ต้องแก้ไขได้ครับ คือเพิ่มความสูงของเสาขึ้นไปสัก1-2 
                         เมตรก็ได้แล้วครับทีนี้สัญญาณต้นแบบก็ชัดแล้ว(ได้ 63 dB แล้ว)ทีนี้ก็ เข้าBOOSTER
                         บูสเสร็จแล้วก็จ่ายเข้าระบบก็เป็นอันว่าจบแล้วครับ ITV ชัดแล้วครับ อิอิอิ

toi                      เจ้าเครื่องมือวัดdbเรียกว่าอะไร หาซื้อได้ที่ไหน พอมีรูปป่าวครับ   
บุคคลทั่วไป

เทพ                     สนใจละซี ช่างติดตั้งสายอากาศไม่มีเครื่องมือนี้จบเลยละครับ 
กลุ่มน้ำใจ               เหมือนช่างซ่อมทีวีไม่มีมิเตอร์เลยละครับ  เครื่องมือนี้มีชื่อว่า 
                         TV&FM SIGNAL LEVEL METER  ครับ คุณไปงานอิเล็กทรอนิกส์ไทยแลนด์ 
                         7-10 กรกฏาคม  2548  ศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ มีขายแน่ครับ รูปก็ไปหาดูตาม
                         หนังสืออิเล็กทรอนิกส์ทั่วไปครับ  มีลงแล้วหลายยี่ห้อ  หนังสืออิเล็กทรอนิกส์แฮนบุ๊ค
                         ก็มีรูปอยู่ครับ (ขอโม้นิๆ ผมเขียนบทความเทดนิดการติดตั้งสายอากาศภาคสนาม
                         ให้หนังสืออิเล็กทรอนิกส์แฮนบุ๊คอยู่ครับ เข้าไปอ่านบ้างนะครับ)
                         Grin ส่วนรูปที่ลงให้นี้เป็นเครื่องที่ผมใช้อยู่ครับ นันเก่ามากแล้วครับ ไม่มีขายแล้วครับ

bandit                วันนี้ชมรมผู้เฒ่า เต็มกระดาน
บุคคลทั่วไป

somchai50125      ขอขอบคุณ.....คุณพรเทพ   
Member               ที่กรุณาถ่ายทอดประสบการณ์ที่เป็นประโยชน์ให้แก่เพื่อนช่าง.....ขอบคุณครับ

eakkachai           ขอบคุณพี่พรเทพมากๆครับ ที่ช่วยถ่ายทอดประสบการณ์ตรงให้ เป็นประโยชน์มากๆเลยครับ
VIP                    แล้ว เครื่อง TV&FM SIGNAL LEVEL METER ราคาเท่าไหร่ครับ
                         แบบว่าอยากได้ไว้ใช้สักเครื่องครับ

เทพ                    ครับ ไม่เป็นไรครับ ผมดีใจที่ได้มีโอกาศมาเล่าประสบการณ์ให้ช่างรุ่นหลังฟัง
กลุ่มน้ำใจ              ช่างรุ่นหลังจะได้ไม่ต้องเสียเวลาในการเดินทางสายนี้ครับ
                         ประสบการณ์ที่เล่าให้ฟังใช้เวลาอ่านนาทีสองนาทีก็จบ
                         แต่ผมเองกว่าจะผ่านแต่ละประสบการณ์มาได้ใช้เวลาเป็นวันๆเป็นอาทิตย์ๆ
                         หรือมากกว่านั่นก็มี กว่ามาถึงตรงนี้ได้  ดังนั่นผมจึงมีความตั้งใจ
                         ให้ช่างรุ่นหลังเดินทางสะดวกไม่ต้องเสียเวลาเหมือนผมครับ
                         แต่ไม่ใช่หมายความว่าผมเก่งนะครับ
                         คนที่เก่งๆมีอีกมากเพียงแต่เขาไม่มาบอกเล่าให้พวกเราฟังก็เท่านั่นเองครับ
                         SIGNAL LEVEL METER ตัวละไม่กี่พันบาทครับ (ของในนะ ถ้าของนอกก็ 
                         สามหมื่นกว่าครับ)สมัยผมชื่อของในยังไม่เกิดเลยิอิอิอิ

เทพ                     ประสพการณ์งานติดตั้งเสาอากาศครับ ITV ไม่ชัด ตอนที่ 3
กลุ่มน้ำใจ
                         ITV ไม่ชัด ตอนที่3  ครับบ้านนี้สายอากาศติดตั้งใหม่ สายนำสัญญาณก็ดีครับ
                         เป็นสายนำสัญญาณเบอร์ RG6/U  บ้านนี้เป็นตึก 4 ชั้น มีดาดฟ้าด้วย เสาสูง 6 เมตร
                         นับว่าความสูงใช้ได้ครับ แต่ปัญหาคือ ช่องITV ยังไม่ชัด เสาก็สูง สายอากาศก็ใหม่
                         สายนำสัญญาณก็ดี บูสเตอร์ก็ใส่แล้ว แต่ยังไม่ชัดจะทำยังไงดีครับ 
                         หรือจะใช้คำพูดยอดนิยอม บอกเจ้าของว่า  ทำเต็มที่แล้วครับได้เท่านี้ละครับ
                         แถวนี้สัญญาณอ่อน อยู่ไกลห้องส่งด้วย  แล้วก็กลับบ้าน... ครับยังพอมีวิธีแก้ไขครับ
                         ตามข้อมูลในตอนที่ 1 ผมได้บอกไปแล้วว่า
                         ก่อนจะออกไปทำงานเราต้องมีข้อมูลครบถ้วนเติม 100%
                         นั่นหมายถึงว่าเราต้องรู้ว่าสายอากาศมีหลายขนาน
                         ช่างหลายคน(ไม่ใช่ทุกคน)เวลาไปซื้อสายอากาศ ไม่มีความรู้ ไม่มีข้อมูล เลย
                         เอาแบบชุดใหญ่อย่างเดียว (ชุดใหญ่ที่ว่าคือมี5แผงช่องละแผง)
                         โดยไม่รู้เลยว่าที่ๆจะไปติดอยู่ที่ไหนควรใช้รุ่นไหน แต่ละรุ่นต่างกันอย่างไร
                         ถ้าผิดจากนั่นก็ไม่เอาบอกว่ามันเล็กไป มันไม่ดี มันรับไม่ได้ ต่างๆนาๆ
                         แต่ความจริงไม่ใช่เช่นนั่นครับ สายอากาศชุดใหญ่ที่ว่านี้ใหญ่ตรงที่ว่ามีหลายแผง
                         แต่ว่าสายอากาศแต่ละแผงนั่นมีแค่ 6 อี(VH) ส่วน ITV มีแค่ 14 อีเท่านั่นเองครับ
                         ดังนั้นวิธีแก้ก็คือเปลื่ยนสายอากาศให้ใหญ่ขึ้นครับเท่านี้ก็รับ  ช่อง ITV ชัดแล้วครับ

kom                   มีประโยชน์มากครับ
บุคคลทั่วไป            ถามอีกนิดความสูงที่ดีที่สุดของเสาอากาศที่พ้นจากการรบกวนคลื่นวิทยุทั่วไปเท่าไรดี
                         ขอบคุณครับ 

................... ................... ................... ................... ................... ................... ...........

เทพ                    บนตึกใบหยกครับ อิอิอิอิ
กลุ่มน้ำใจ

................... ................... ................... ................... ................... ................... ...........

Anurak               เคยเจอสายอากาศโดนฟ้าผ่าไหม สภาพเป็นยังไงบ้างครับ
กลุ่มผู้มีน้ำใจ

เทพ                    เคยครับ ถ้าผ่าถูกก้านสายอากาศนั่นๆก้านนั่นๆก็ละลายตกลงมาซิครับอิอิอิอ
กลุ่มน้ำใจ

Anurak               ถึงกับละลายเชียวหรือ อยากเห็นจัง
กลุ่มผู้มีน้ำใจ

เทพ                   ประสพการณ์งานติดตั้งเสาอากาศครับ ITV ไม่ชัด ตอนที่ 4
กลุ่มน้ำใจ                       
                        ITV ไม่ชัด ตอนที่ 4 ครับ ผ่านมา 3 ตอนแล้วช่างคงเก่งขึ้นมากแล้วนะครับ ตอนที่ 4
                        นี้ก็ยังไม่ไปไหนเลยนะครับ ยังอยู่ที่ ITV เหมือนเดิมครับ แต่ก้าวไปอีกครั้นหนึ่งครับ 
                        ครับบ้านนี้ก็เป็นบ้าน 4 ชั้น มีดาดฟ้า เสาสูง 3 เมตร สายอากาศติดตั้งใหม่ๆ
                        ขนานสายอากาศก็ได้นะครับ บ้านลูกค้าเจ้านี้อยู่ห่างจากห้องส่งประมาณ 40 กิโลเมตร
                        มองเห็นตึกใบหยกเลยละครับ(ห้องส่งITV)แต่ภาพไม่ชัด นับว่าเป็นเรื่องผิดปกติมากๆ
                        เลยนะครับ พอวัดสัญญาณก็ยังงงอยู่นะครับ ว่าทำไม่สัญญาณมาน้อยจังได้แค่ 40 dB       
                        เอง(วัดที่ชั้นหนึ่งนะครับ) ที่นี้ก็ขึ้นไปวัดที่จุด OUTPOT ของ MIXER
                        ผลออกมาคือได้สัญญาณแค่ 55 dB เอง   
                        ตามปกติบ้านสูงขนานนั้นควรจะมีสัญญาณประมาณ
                        75-80 dB นะครับ แต่ทำไม่ได้สัญญาณน้อยจัง ก็ยังงงๆอยู่ครับ ทีนี้มาวัดที่จุด INPUT
                        ของสายอากาศ ITVหรือที่ UHF IN ของ MIXER ผลออกมาได้สัญญาณ 80 dBครับ
                        เป็นอันว่ารู้แล้วครับว่า รับสัญญาณได้แล้วแต่สัญญาณไม่สามารถผ่าน MIXER ออกไปได้
                        พูดง่ายๆว่า เจ้า MIXER เสียอยู่นะครับ (ของใหม่ก็เสียได้นะครับ
                        อยากไปคิดว่าของใหม่จะไม่เสียนะครับ)พอเปลื่ยน MIXER ตัวใหม่ช่อง ITV
                        ภาพก็ชัดเลยครับ อิอิอ

ช่างรุ่นใหม่             เรียนถาม ในตัวมิกเซอร์มีอะไรบ้างจะซ่อมได้หรือไม่ครับ     
บุคคลทั่วไป

เทพ                    มี L และ C ครับ ถ้ามีความรู้มีเครื่องมือครบก็ซ่อมได้ครับ   
กลุ่มน้ำใจ

เทพ                   

................... ................... ................... ................... ................... ................... ..........

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2007, 07:47:37 AM »

ททบ. 5  แผนที่นำเสนอ

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2007, 05:30:02 PM »

อ้างถึง
เทพ

UBC ระบบไหนครับ เคเบิ้ล หรือ ดาวเทียม ครับ? ถ้าเป็นระบบเคเบิ้ลสามารถทำดูจุดที่2-3-4-5-6-7--8-9-10ฯลฯได้อิสระครับ   แบบว่ากี่จุดก็ได้ครับ
ถ้าเป็นระบบดาวเทียมก็ทำดูจุดที่2-3-4-5-6 ได้ครับ  แต่ก็สามารถทำให้ดูอิสระได้ครับแต่ค่าใช้จ่ายจะสูงนิดนึงครับ ประมาณจุดละหมื่นกว่าครับ
................... ................... ................... ................... ................... ................... ................... ........

ตบทันใจดีขอบคุณครับ  Lips Sealed  ใช้จานดาวเทียมจุดละหมื่นเจ็ดหรือพันเจ็ดครับ  :haha;
................... ................... ................... ................... ................... ................... ................... .............
ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  ครับแพงที่รีซีพเวอร์และอุปกรณ์แชร์สการ์ด แต่ไม่ค่อยมีใครทำระบบนี้หรอกครับ บอกให้ทราบไว้ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆ ส่านมากก็ทำแบบเปลี่ยนช่องตามกันครับ Grin Grin Wink
................... ................... ................... ................... ................... .............
มีบ้านเช่า 5 หลัง เป็นบ้านชั้นเดียวติดกัน ถ้าออกจากบูสเตอร์แล้ว เราจะใช้ TAP-OFF หรือ SPLITTER
ในการแยกสัญญาณดีครับ คิดไว้ว่า จะเข้า 1 ออก 5  แล้วลากสายไปตามบ้านเลย
คือ..ไม่รู้จะว่าใช้ TAP-OFF หรือ SPLITTER ในกรณีแยกสัญญาณ โปรดชี้แนะด้วย ขอบคุณครับ  Wink
................... ................... .............
ใช้ TAP-OFF ครับ Wink Wink Evil
................... ................... ............
อยากทราบว่า ถ้าผมจะติดทีวีในรถตู้ผมจะใช้เสาอากาศแบบไหนดีครับจะ diy เองได้หรือปล่าว คือผมเห็นคุณภาพเสาอากาศติดรถที่ขายกันแล้วไม่ประทับใจเลยครับ
ไม่ชัดเลย แต่ผมก็ไม่ได้คาดหวังความชัดขนาดเสาติดบ้านนะคับแค่พอให้ดูดีหน่อยทุกวันนี้เห็นเพื่อนๆติดกันแต่ก้อต้องดูแต่ vcd พอมีเสาแบบไหนแนะนำบ้างมั๊ยคับ
................... ................... ..........
สายอากาศไม่ใช่ปัญหาครับอยู่ที่ว่าคุณอยู่ที่ไหน?. เรื่องนี้ต้องคุยกันยาวมากครับ 1 รถคุณไม่ได้อยู่นิ่งๆ 2 ที่ๆรถคุณวิ่งไปมันก็ถูกตึกบังถูกสัญญาณสะท้อน ดังนั่นจึงทำให้ภาพไม่ชัดและมีเงานั่นเป็นเรื่องปกติครับ 

ดังนั่นคุณต้องเข้าใจว่าสายอากาศจะรับได้ดีต้องใช้สายอากาศชนิดทิศทาง แต่รถคุณวิ่งไปวิ่งมาตำเหน่งไม่คงที่จะใช้สายอากาศทิศทางก็ไม่ได้

และอีกเรื่องหนึ่งสายอากาศจะรับสัญญาณได้ดีก็ต้องมีความสูงของเสาไม่ให้มีสิ่งบดบัง แต่รถคุณก็วิ่งอยู่บนถนนมีแต่ตึกทั้งนั่น

ด้วยเหตุหลายอย่างดังนั่นสายอากาศติดตั้งในรถต่างๆจึงไม่ประสบความสำเร็จครับ

แต่ถ้าคุณขับรถไปที่ๆสัญญาณดีๆคุณก็รับได้ดีครับ (ที่ชานเมือง-ที่ๆโล่งๆ เป็นต้น)

แต่อย่างไรก็ตามลองดูสายอากาศ EZ2 ดูนะครับตัวนี้ก็ดีนะครับแต่คำว่าดีก็คือรับได้ดีแต่ถ้าคุณขับรถอยู่ในเมืองก็คงรับภาพไม่ชัดครับตามที่ผมกล่าวไปข้างต้นนะครับ คำว่าดีหมายถึงรับได้ดีกว่าสายอากาศตัวอื่นๆหน่อยนึงครับฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆ Grin Wink

สายอากาศ EZ2
  ย่านความถี่ 47-862 MHz ช่อง 2-69 
   อัตราขยายสัญญาณ 25 dB 
   ขจัดสัญญาณรบกวน FM และ VR 30 dB 
   อัตรส่วนคลื่นนิ่ง 2.0 : 1 
   เอาท์พุทอิมพีเดนซ์ 75 
   ผลิตจากโรงงานที่ได้รับมาตรฐาน ISO 9001:2000 

................... ................... ..................
ขอบคุณมากๆครับ  ไม่ทราบว่ามีลิงค์หรือเวป ที่จะไปหาข้อมูลเพิ่มเติมเจ้าตัวนี้ไหมครับ
อยากทราบขนาด ราคา และวิธีติดตั้งน่ะครับ ที่สำคัยจะไปหาซื้อที่ไหนได้บ้างครับผมอยู่ฝั่งธน
................... ................... ..................
ที่นี้ครับ

Embarrassedดีครับ ได้ความรู้ดีครับ Undecided Undecided ขอให้คุณเทพ  Evilและทีมงานมีแต่ ความเจริญนะครับ ^-^ ^-^ ^-^ Cheesy Cheesy Cheesy

รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2007, 05:52:42 PM »

มาเรียนรู้วิธีการติดตั้งระบบ MATVอย่างมืออาชีพกันเถอะครับ เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมาผมได้ไปแก้ไขระบบ MATVที่ ถ.จันทน์ดังรูปที่1 ครับลูกค้าเป็นเพื่อนของลูกค้าอีกทีหนึ่งครับ ลูกค้าคนที่แนะนำเป็นลูกค้า ระบบ VIP ของผมเลยละครับ เรื่องก็มีอยู่ว่าลูกค้าที่อยู่ ถ.จันทน์มาหาเพื่อนที่เป็นลูกค้าผมแล้วเล่าเรื่องระบบ MATV ให้ฟังว่าที่บ้านเขามีห้องเช่าอยู่สิบกว่ายี่สิบห้องแต่ระบบ MATV ไม่ชัดเรียกช่างมาหลายเจ้าแล้วก็แก้ไม่ได้ ชั้น5ชัดอยู่ชั้นเดียวชั้น4ก็พอดูได้ชั้น3กับชั้น2ดูไม่ได้เลยแต่ชั้น1ก็พอได้ ไม่รู้จะไปหาช่างที่ไหนมาช่วยแก้ไขให้ ลูกห้องก็บ่นใหญ่เลยว่าเมื่อไรทีวีถึงชัดสักที ลูกค้าผมก็ตอบเป็นไม่ต้องคิดเลยว่า ช่างพรเทพไง ช่างคนนี้รู้จักกันนานแล้ว เรื่องสายอากาศทีวีต้องเขาเลยแน่นอนที่สุดรับรองไม่ผิดหวัง และแล้วผมก็ได้เขาไปตรวจเช็ดระบบดูผลก็ออกมาในรูปที่2ครับ คือว่าสัญญาณออกจาก BOOSTER เข้า SP 6 WAY เลยครับจ่ายทีวีชั้น5ได้5จุดครับสัญญาณถูก LOSS ไป12dBแล้วมาเข้า TAP-OFF 2 WAY ถูกLOSS ไปอีก 10 dB รวมกันเป็น 22 dB แล้วเข้า SP6WAY-LOSS อีก12 dB รวมกันเป็น 34 dB ท่านผู้อ่านคิดเอาเองก็แล้วกันนะครับว่าสัญญาณถูก LOSS ไปถึง 34 dB แล้วทีวีจะชัดได้อย่างไร นี่แค่ชั้นเดียวนะครับ
 ทีนี้มาดูชิว่าทำไม่ชัด3กับชั้น2ถึงดูไม่ได้เลยครับ ก็ไล่สัญญาณมาต่อจาก TAP-OFF เลยครับ สัญญาณออกจาก TAP-OFF - LOSS ไป 2 dB รวมเป็น 14 dB แล้วมาเข้า SP 3 WAY แต่ไม่ได้เข้าทาง IN นะครับ เข้าทาง OUT แทน สัญญาณเข้าทาง OUT แล้วออกทาง OUT -LOSS ไป 18-30 dB(ISOLATION  LOSS OUT-TO-OUT)รวมกันเป็น 44 dB เพียงแค่นี้ก็จบแล้วครับ แต่ไม่ใช่งานเสร็จนะครับ ที่ผมว่าจบคือว่าสัญญาณจบครับไม่มีสัญญาณเหลือแล้วครับ ดังนั่นที่เหลือไม่ต้องคุยแล้วครับสัญญาณมันหมดตั้งแต่ตรงนี้แล้วครับ
ที่นี้มาคุยกันว่า แล้วชั้น1ชัดได้อย่างไร ครับก็ง่ายๆครับคือสายนำสัญญาณเส้นที่ไปทีวีชั้น1ต่ออยู่กับจุด IN ของ SP 3 WAY- LOSS แค่ 5 dB เองครับ

ที่นี้ก็มาดูรูปที่3กันครับ เป็นรูปที่แก้ไขแล้ว
จากภาพในรูปจะเห็นได้ว่าจุดที่ LOSS สูงสุดแค่ 18 dB เอง ครับขอจบเพียงเท่านี้ก่อนครับพิมพ์ไม่เก่งครับเมื่อยมือมากเลย  :razz; :razz; :razz; Grin Wink
[/quote]
................... ................... ................
มาให้กำลังใจ เสี่ย'เทพ....ผู้พิมพ์ไม่เก่ง.. :haha;

... แต่ทำงาน+หาเงินเก่งครับ อิๆ
Tongue
:adore; :adore; :adore; :adore; :adore; พี่เล็ก มากๆๆครับ
สาธุ  ๆๆๆๆๆๆๆ ขอให้ข้าพระเจ้ารวยๆด้วยเถาะ  สาธุ   
     ผมได้รับความรู้เรื่องเสาอากาศจากท่านพรเทพมากมาย..ถึงแม้ว่าที่ร้านผมไม่ได้รับติดตั้งเสาก็ตาม....บางครั้งเมื่อผมซ่อมทีวีเสร็จยกไปส่งที่บ้านลูกค้า...เจอปัญหารับไม่ชัดเพราะระบบสายอากาศต่อไว้ไม่ถูกต้อง..ผมก็ได้ความรู้จากท่าน พรเทพ ที่ได้กรุณาถ่ายทอดในเว็บพี่เล็กนี้ นำมาแก้ปัญหาได้... Lips Sealedขอขอบคุณท่านพรเทพเป็นอย่างมากครับ..  ^-^ :adore;
      ด้วยผลแห่งความมีน้ำใจของท่าน...ขอให้ท่านพรเทพและทีมงาน จงมีแต่ความสุข ความเจริญ ปราศจากความทุกข์  ปราศจากความลำบาก  ปราศจากเวรกรรมทั้งปวง  จงประสบแต่คามสุข ความสำเร็จในหน้าที่การงานทุกๆด้าน ร่ำรวยร่ำรวยด้วยเถิด สาธุ....(ขออนุญาต นำคำอวยพรของท่านมาใช้ ครับ)
................... ................... ................
    ขอบคุณฯพรเทพครับที่นำเทคนิคและประสบการณ์มาถ่ายถอดให้เพื่อนสมาชิกได้รู้และนำไปหากินได้แต่ติดขัดตรงที่ทำงานเสร็จแล้วจะคิดเงินลูกค้าอย่างไร เช่นช่างช่วยดูทีวีให้หน่อยภาพไม่มี พอตรวจเช็คเสร็จพบว่าสายสัญญานขาดตรงแจ๊คเสียบหลังทีวีพอแก้ไขเสร็จเรียบร้อยภาพชัดเจนมาหนักใจตอนคิดเงินลูกค้าเท่าไรจึงเหมาะสม  รบกวนคุณพรเทพถ้าไม่เป็นความลับ พอเปิดเผยได้ขอทราบราคาการติดตั้งแผงทีวี ,เดินภายในจุดละเท่าไร การทำราคาเสนอลูกค้าเกี่ยวติดตั้งระบบทีวี ดาวเทียม 2ชั้น 20ห้อง การไปซ่อมงานให้ลูกค้านอกสถานที่ การประกันงานซ่อม     ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ขอคำแนะนำครับ

อยู่อ่างทอง รับ ช่อง 3 UHF กับ ITV ที่กรุงเทพ ใช้สายอากาศของสามารถน่าจะรุ่น 24 E ที่ยาวสุดอะครับ  Wink มีบูทเตอร์สามารถสีแดงๆ
ปัญหาคือ 
               1. รับ ITV ไม่แจ่ม ภาพออกหยาบในเวลากลางวัน แต่กลางคืนแจ่มมาก
                  มีเส้นสีขาวขึ้นทะแยงมุมซ้ายบนไปมุมขวาล่างของจอทีวีทั้งจอ แต่ช่อง 3 รับได้ปกติ

2. สิงห์บุรีมีสถานี itv แต่ออกอากาศช่องสัญญาณ 28 เลยลองติดตั้งสายอากาศเพิ่ม
                    โดยมีทิศทางของสายอากาศตรงข้ามกับสายอากาศที่รับจากกรุงเทพ โดยต่อเข้ากับบูสเตอร์ช่อง UHF
                    ไม่มี mixer รวมสัญญาณระหว่างสายอากาศที่หันไปทางกรุงเทพกับหันไปทางสิงห์บุรี
                    ปรากฎว่า ITV รับที่สิงห์บุรีภาพไม่แจ่ม ไม่คม มีเงาซ้อน+เกิดการกวนระหว่าง itv กรุงเทพ ช่อง 29 กับ itv สิงห์บุรี ช่อง 28
                    ช่อง 3 UHF เลยเกิดเงาไปด้วย กรณีนี้ พอจะมีวิธีแก้ไขหรือเปล่าครับ ที่จะให้รับ itv สิงห์บุรีได้ชัดเจนไม่ถูกกวนจาก itv กรุงเทพ
                    ขอคำแนะนำครับ
 ** อย่าบอกนะครับว่า ให้รอช่อง 3 ออกอากาศที่สิงห์บุรี แล้วค่อยหันทิศไปรับที่สิงห์บุรีแทน  เพราะปลายปี49 ถึงจะออกอากาศ 555 **

ขอบคุณครับ

................... ................... .................
ครับ  สวัสดีครับคุณ P ข้อความที่คุณเล่ามาผมก็ต้องขอตอบแบบรู้ไม่จริงไปก่อนก็แล้วกันนะครับ เพราะผมไม่มีข้อมูลเลยครับส่วนข้อมูลที่คุณเล่ามามันไม่พอครับ คือผมไม่รู้ว่าช่อง 29 คุณรับได้กี่ dB และช่อง 32 คุณรับได้กี่ dB อันนี้เป็นข้อมูลสำคัญมากนะครับเป็นตัวบอกเหตุเลยนะครับว่าเกิดอะไรขึ้น
 เช่นถ้าคุณรับได้ 70 dB ทั้งช่อง 29 และชอง 32 ถ้าเป็นแบบนี้ก็ตอบได้เลยว่าที่ช่อง 29 ไม่ชัดคือถูกช่อง 28 กวนครับ
  2. ส่วนข้อที่ 2 นั้นคือติดตั้งผิดครับ ต้องมีอุปกรณ์ MIX สัญญาณครับจึงใช้ได้ครับ คุณลองเอาแผง หันไปทางสิงห์บุรีมีสถานี itv ช่อง 28 ดูครับว่ารับได้ชัดเจนดีมั๊ย (ทำแบบข้อ 1. นะครับคือไม่รับที่ กทม. รับที่สิงห์บุรีแทนใช้แผง UHF แผงเดียวนะครับ)ถ้าชัดเจนก็ไปหาซื้ออุปกรณ์ MIX สัญญาณมา MIX ช่อง 28 กับช่อง 32 เข้าด้วยกันก็จบแล้วครับ (ทำแบบข้อ 2 นะครับ แต่เพิ่มตัว MIX อีกหนึ่งตัวครับ) 

ขอให้ทำสำเร็จนะครับ  Grin Wink Smiley
................... ................... .................
***************เพิ่มเดิมนะครับ อุปกรณ์ MIXER ต้องเป็นแบบ LOW PASS and HIGH PASS MIXER นะครับ ช่อง  LOW PASS ต้องตัดที่ CH.28 เท่านั้นนะครับ (CH.2-28) ส่วน HIGH PASS ก็เริ่มที่ CH.31-69 นะครับ*****************************
อยากให้ช่างพรเทพช่วยอธิบายการทำงานของ Spitter และ Tap off ครับ ว่ามันแตกต่างกันยังไงครับ  :help; :help; :help;
Spitter  = เป็นอุปกรณ์แยกสัญญาณ(ตลับแยก)
Tap off = เป็นอุปกรณ์ TAP สัญญาณครับ    Tongue Tongue ^-^
ขอบคุณครับ คุณพรเทพ สำหรับคำตอบ   :adore;

ถามเพิ่มเติมครับ   ย่าน UHF  itv CH 29  ช่อง 3 CH 32  มีเส้นลายๆ เหมือนลายไม้ขึ้นที่จอเป็นสีขาว จะรำคาญมากถ้าพิ้นจอเป็นสีขาว
 คิดว่าน่าจะเกิดจากวิทยุชุมชน  เพราะ 8 โมงเช้าก็เป็น พอหลังสี่ทุ่มก็หาย ดูได้ปกติ  คิดแล้วไม่น่าจะกวนถึงย่าน UHF เลย
  พอจะมีวิธีแก้ไขหรือเปล่าครับ
  หรือว่าถือเลื่อยตัดเหล็กไปโค่นเสาส่งดีครับ  Tongue   ขอบคุณครับ

เอาอย่างนั้นเลยหรือครับ Grin Grin Grin  ตอนนี้ผมอายุมากขึ้นแล้ว เรื่องแรงๆผมมิทำแล้วครับและมิคิดที่จะทำแล้วครับ แต่ตอนวัยรุ่นทำไว้มากพอควรครับ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :razz; :razz; :razz;
เรื่องสัญญาณถูกรบกวนผมไม่เห็นอาการผมไม่สามารถตอบได้ครับ ต้องเห็นและวัดสัญญาณดูครับว่าเกิดอะไรขึ้นแล้วจึงหาวิธีแก้ไข้อีกทีครับ  Wink
***************เพิ่มเดิมนะครับ อุปกรณ์ MIXER ต้องเป็นแบบ LOW PASS and HIGH PASS MIXER นะครับ ช่อง  LOW PASS ต้องตัดที่ CH.28 เท่านั้นนะครับ (CH.2-28) ส่วน HIGH PASS ก็เริ่มที่ CH.31-69 นะครับ*****************************

วันนี้ไปหาซื้อที่บ้านหม้อ  เจอของ TAFT CH 2-32 & 34-69  แล้วก็ของ PSI CH 2-28 & 30-69  และ  CH 2-30 & 32-69

หา CH  2-28 & 32-69 ไม่เจอครับ  ทางร้านแนะนำ Filter ที่เป็นแท่งกลมยาวประมาณหนึ่งคืบให้ 2 อัน

1. ให้ CH 29  ช่อง ITV ผ่าน
  2. ให้ CH 32  ช่อง 3 ผ่าน

ราคาน่าสนใจมาก อันละ1ใบสีม่วง  Shocked    เลยไม่ได้ซื้อมา  คุณพรเทพแนะนำที่ขาย Mixer ตัวนี้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

ของ PSI CH 2-28 & 30-69 

ใช้ได้เลยครับคุณ P Grin Wink

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 07:58:10 PM »

กระทู้นี้ไม่ถาม  แต่จะบอกว่าชอบคุณพรเทพ  อารมณ์ดี  มีน้ำใจให้ความรู้ดีมากครับ
ขอให้เจริญรุ่งเรืองยิ่งๆขึ้นไปครับ

( ถ้าอยากมีแฟนสวยๆต้องทำไงน๊า)
55555555
 Wink Smiley Roll Eyes Roll Eyes

อ้างถึง
( ถ้าอยากมีแฟนสวยๆต้องทำไงน๊า)

เป็นเรื่องง่ายๆครับ ก็ไปจีบคนที่คุณเห็นว่าสวยก็เท่านั้นครับ  แต่คุณแน่ใจแล้วหรือครับ ว่าจะมีแฟนสวยๆครับ ฮ่าๆๆๆๆๆๆ :razz; :razz; ^-^

ตอบที่ 10
ตอนที่ 10 นี้เป็นอีกหนึ่งประสบการณ์ที่ผ่านมาด้วยความลำบากมากๆเพราะทางทีมงานเล่นไปเป็นวันเลยทีเดียวเล่นไปทุกทางเล่นไปทุกมุขก็ยังปิดงานไม่ได้ ผมเองก็คิดจนหน้าผากยับเลยคิดจนปวดหัวเลย   แผงใหญ่ก็ใส่แล้ว BOOSTER ก็ใส่แล้ว (บูสหัวเสาด้วยนะครับเอากันแบบสุดๆไปเลย)เสาก็สูง คือเต็มที่แล้ว แต่ภาพก็ยังไม่ชัด ในที่สุดก็ลองของใหม่ดูบ้างผลออกมาคืนชัดเลย ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับ ว่าของต่างสำนักกันมันมี  Gain:ที่ต่างกันทั้งๆ Specific บอกว่า Gain เท่ากัน แต่ใช้จริงมันไม่ได้ตาม Specific (คือ  Gain ต่างกันถึง 3 dB โดยประมาณครับ) ค่า 3 dB กับพื้นที่ที่สัญญาณอ่อนมันมีผลมากนะครับ

ใจจริงผมต้องการลงรูปให้ดูชัดๆเลยว่าของสำนักไหนกับสำนักไหนและรุ่นไหนกับรุ่นไหน ค่า Specific ที่เขียนแล้วว่าอย่างไร แต่ทำไม่ได้เดี๋ยวเวบถูกปิดหรือถูกฟ้องค้าเสียหายเป็นเงิน 500 ล้านแย่แน่เลย ก็เลยมาเล่าประสบการณ์ฟังอย่างเดียวก็พอครับ อิอิ Grin Grin Grin

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 08:02:46 PM »

เรียนถามช่างพรเทพ ช่วยแนะนำแผงสายอากาศยี่ห้อเจ๋งๆด้วยครับ ประเภทที่นกบินมาเกาะแล้วไม่หัก Cheesy

อันนี้ครับพี่
www.sakol.com/outdoor/index.htm

ITVไม่ชัดตอนที่ 11

ITV ไม่ชัดตอนที่ 11 ครับตอนนี้ก็ไม่ชัดเรื่องใหญ่ครับแค่ ITV ไม่ชัดเป็นเรื่องเด็กๆสำหรับทีมงานมืออาชีพอย่างเรา   แต่พอไปถึงบ้านลูกค้าเรื่องเล็กๆก็เริ่มใหญ่ขึ้นมาแล้วครับ เพราะว่าทางทีมงานก็ได้ดู และเช็คองค์ประกอบพื้นฐานทั้งหมดแล้ว ผลคือว่าพื้นฐานผ่านหมดทุกอย่าง คือทำถูกต้องแล้วทั้งหมด ครับ ในเมื่อทุกอย่างดีแต่ ITV ยังไม่ชัดแล้วจะทำอย่างไร แล้วจะบอกลูกค้าว่าอย่างไรดีครับจะกลับก็เสียชื่อจะทำก็ไม่รู้จะทำอะไรดี ได้แต่มองหน้ากันจองตากัน (เหมือนคนเป็นแฟนกัน อิอิ :razz; :razz;) ครับทุออย่างย่อมมีเหตุผล ของที่ว่าดีดีจริงหรือเปล่า ดูด้วยตาว่าดีดูด้วยตาว่าใช่แต่ความจริงจะดีจะใช่หรือเปล่า อันนี้ก็ต้องลองดูครับ ที่บอกว่าต้องลองดูคือผมก็ไม่รู้เช่นกันว่าแท้ทีจริงแล้วมันดีหรือมันเสียอยู่ครับ ดังนั้นถ้าอยากรู้ก็ต้องลองดู (เอามือลูบเบาๆไม่สู้ มือขยับ ลองคลำๆ อยากจะรู้ก็ต้องลองดู) “อันนี้นกแลเขาร้องครับ”ฮ่า  ....  :razz; :razz; :razz; ครับก็ลองวัดลองเช็ค อยู่นานผลก็ออกมาครับว่า สายนำสัญญาณเบอร์ RG6/U เสียครับ “โอ้....พระเจ้าจอจส์.... สายนำสัญญาณ RG6/U เสียๆได้ไงครับ สุดยอดเลย”
พอรู้ว่าสายนำสัญญาณเสียก็ทำการเปลี่ยนใหม่ก็จบครับ ช่างทุกคนก็ดีใจที่ปิดงานได้ ยิ้มกลับบ้านอย่างมีความสุขครับ

Grin Grin Grin

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 08:05:05 PM »

คลื่นuhfในเมืองไทยส่งทีวีได้กี่ช่องครับ และควรเลือกช่องไหนที่ส่งดีมีปัญหาน้อย :adore;

คำถามคุณกว้างไปครับ UHF มีตั้งแต่21-69 ครับคุณจะไปทำอะไรหรือครับ คุณต้องมีข้อมูลมากกว่านี้ครับ คุณต้องรู้จักความถี่ก่อนครับ ถ้าคุณรู้จักเรื่องความถี่แล้วคุณก็รู้เองละครับว่าต้องส่งช่องใดครับ เช่น กทม. ช่องที่คุณส่งไม่ได้มี 28,29,30,31,32,33,44,45,46,47,48,48,50,51,52,53,54,55,56,57,57,59,60เป็นต้นครับ Roll Eyes

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 08:07:59 PM »

ได้อ่านบทความของช่างพรเทพแล้วได้ความรู้มากเลย แต่อยากสอบถามว่าถ้าภาพที่ทีวีมีภาพซ้อน จะมีวิธีแก้ไขยังงัยครับ บ้านอยู่ประชาชื่น ใช้แผงของสากล บ้าน 2 ชั้น ช่อง 5 กะ 7 จะมีเงามาก ส่วนช่อง 9 11 itv ละช่อง 3 มีบ้างแต่ดูรู้เรื่อง รอบบ้านมีตึกสูง 4 ชั้นบังอยู่ อยากดูชัดๆ มีวิธิแก้ไขไหมครับ แต่จะให้ย้ายบ้านคงไม่ไหวครับ   :help;

ภาพเป็นเงาแก้ยังไง?จะให้ย้ายบ้านคงไม่ไหวครับ   

ครับคงไม่ต้องย้ายบ้านหรอกครับ  Cool แค่ติด UBC หรือติดตั้งจานดาวเทียมก็จบแล้วครับ  Grin

(สัญญาณที่อับหรือถูกตึกบังไม่มีสายอากาศชนิดใดยี่ห้อแก้ไขได้ครับ การที่จะแก้ไขก็พอทำได้บ้างแต่ไม่เต็มร้อยขึ้นอยู่กับพื้นที่ในอดีตผมเคยทำแต่ตอนนี้ไม่ได้ทำแล้วเพราะบางพื้นที่ทำแล้วไม่ได้ผลบางพื้นที่ก็ได้ผลบางแต่ไม่มากนักดังนั่นจึงไม่ได้ทำอีกเพราะว่าใช้เวลาเป็นวันทำก็ยากมากกว่าจะหาจุดหรือตำเหน่งที่ดีหรือเรียกว่าเงาน้อยลงได้แต่ผลงานที่ออกมาทางหน้าจอมันไม่ค่อยดีคืนดีขึ้นแต่ยังไม่ดีสักทีเดียวคืนยังมีเงาอยู่ดังนั้นคนจ่ายเงินก็มักจะไม่พอใจกับเงินที่ต้องจ่ายทั้งๆช่างทำงานกันเป็นวันหรือทำกันเต็มทีทำด้วยความยากแค่ไหนก็ตามคนจ่ายเงินหรือคนว่าจ้างไม่รู้และไม่เข้าใจหรอกครับบางครั้งถึงกับคิดว่าช่างไม่มีฝีมือช่างทำไม่เป็นช่างใช้ของไม่ดีติดตั้งให้เลยทำให้เป็นเงาบางครั้งก็มีการสอนช่างด้วยว่าให้ใช้อุปกรณ์อันนั้นอันนี้ซิจะได้ชัดด้วยความรู้ของคนว่าจ้างที่เรียนมามากฟังคนอื่นมามากเชื่อว่านั่นเป็นสิ่งที่ถูกต้อง ครับสิ่งที่ลูกค้ารู้มาก็ไม่ใช่เรื่องผิดหรอกครับเพียงแต่มันเป็นแค่ความคิดในห้องแลบว่าสัยญาณที่เป็นเงาเกิดจากสัญญาณหลักออ่นกว่าสัญญาณรองแต่ในจุดที่อับสัญญาณสัญญาณหลักถูกตึกบังจึงออ่นในเมื่อเป็นเช่นนี้แล้วจะทำให้สัญญาณหลักแรงได้อย่างไรและขณะเดียวกันสัญญาณรองกลับมีความแรงมากกว่าสัญญาณหลักและมีหลายตัวด้วยแล้วจะทำให้ไม่เงาคงไม่ง่ายอย่างที่คิด  )  จบแค่นี้ก่อนพิมพ์มากเมื่อยมือ  Tongue Grin :razz;

มีแนวทางแก้ไหมครับ ที่บอกว่าเคยทำแล้ว เล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ  T:T T:T

มันยาวมากครับต้องคุยกันตัวต่อตัวถึงจะรู้เรื่องครับ  Grin แต่ขอเล่าแบบสั้นๆให้ฟังก็แล้วกันนะครับ คือว่า
1.เพิ่ม Gain ของสายอากาศให้ได้สัก 10-14Eก่อนอันนี้ก็ช่วยได้มาก(คืนแผงหรือสายอากาศใน กทม. นี้มันมีแค่3Eหรือไม่ก็แค่5Eอย่างยาวสุดก็แค่8Eซึ้นมันเล็กไปมุมการรับก็กว้างไป)
2.เพิ่มความสูงดูว่าเป็นอย่างไรดีขึ้นหรือแย่ลงซึ้งบางทีก็ดีขึ้นบางทีก็แย่ลงมันไม่แน่นอนครับก็หาตำเหน่งที่ดีทีสุดก็แล้วกัน(บางทีวางกับพื้นหลังคากับชัดก็มีนะครับ)
3.หาตำเหน่งที่ตั้งเสาหลายๆที่ตั้งแต่หน้าบ้านไปทางหลังบ้านไปเลื่อนๆหาทีละแผ่นกระเบื้องจนทั่วหลังคาบ้านของลูกค้าถ้าได้ตำเหน่งใดที่รับภาพชัดก็ให้ติดตรงนั้นเลย(ห้ามไปติดหลังคาข้างบ้านนะครับเดียวมีเรื่องกันมันไม่ดีมันปวดหัว)
4.หันสายอากาศไปทิศต่างๆรอบทิศทั้งทาง HOR และทาง VER และทุกๆทางจะชี้ฟ้าหรือจะชี้ลงดินหรือจะตะแครงข้างหรืออย่างไรก็ได้ขอให้ได้ภาพที่ชัดก็พอ
5. ถ้าหานอกบ้านทั่วแล้วไม่ได้สัญญาณที่ชัดก็ลองเอาสายอากาศเข้ามาในใต้หลังคาดูบางทีอาจชัดก็ได้ 

****เอาง่ายๆว่าทำกันทุกวิธีที่คิดได้ก็แล้วกัน ทำกันเป็นวันๆเลยละครับทำจนหมดวิธีแล้วยังไม่ได้ก็ทำคอตกแล้วก็พูดกับทีมงานเบาๆว่า "กลับเถาะ"  แล้วก็เดินก้มหน้าเดินช้าๆค่อยๆเดินไม่พูดไม่คุยไม่ยิ้มแบบคนอกหักแบบคนหมดอาลัยตายยากในชีวิต พอกับมาถึงร้านก็ทำแบบเดิมคืนเดินก้มหน้าเดินช้าๆค่อยๆเดินไม่พูดไม่คุยไม่ยิ้มแล้วก็เดินเข้าไปในร้านแบบคนสิ้นหวัง  Grin)********

Smiley Smileyขอบคุณช่างพรเทพที่ให้ความกระจ่างครับ ไม่ว่าใครติดแล้วก็อยากจะรับชัดกันทั้งนั้นเพื่อให้คุ้มค่ากับตังค์ที่จ่ายไป ว่าแต่จะอธิบายหรือว่าตอบให้เจ้าของบ้านเข้าใจยังงัยครับ  :haha;  คือจะตอบแบบบัวไม่ให้น้ำไม่ให้ขุ่น คำยอดฮิตที่ใชตอบนะครับ

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 08:14:55 PM »

ผมขอออกตัวก่อนนะครับ ว่าไม่ค่อยมีความรู้ทางด้านนี้สักเท่าไหร่ครับ มีเรื่องอยากจะถามนิดหน่อยนะครับ
 1 . คือผมรับสัญญาณจาก เคเบิ้ลท้องถิ่นนะครับ  แล้วบางช่องมันไม่ชัดนะครับ มันเป็น ลายๆ คลื่นๆ ครับ  ไม่รู้ว่าอะไรมันกวนสัญญาณหรือเปล่าครับ
 2 . ผมรับสัญญาณจาก เคเบิ้ลท้องถิ่น มาแล้วจะดูหลายเครื่อง ควรใช้ spliter หรือ tap-off ดีครับ  แล้งถ้าใช้ช่วยแนะนำยี่ห้อได้มั้ยครับ
 3 . สายอากาศที่ใช้กับเคเบิ้ล ต้องซื้อแบบไหน ยี่ห้ออะไรครับ ( แล้วสายอากาศมีผลทำให้มันเป็นคลื่นๆหรือเปล่าครับ )
      ช่วยตอบคำถามผมด้วยนะครับ   Cry  Cry  Cry   ขอบคุณล่วงหน้านะครับ   Lips Sealed 

อ้างถึง
1 . คือผมรับสัญญาณจาก เคเบิ้ลท้องถิ่นนะครับ  แล้วบางช่องมันไม่ชัดนะครับ มันเป็น ลายๆ คลื่นๆ ครับ  ไม่รู้ว่าอะไรมันกวนสัญญาณหรือเปล่าครับ

ก็ต้องให้ทางบ.เคเบิ้ลท้องถิ่นมาแก้ครับ
อ้างถึง
2 . ผมรับสัญญาณจาก เคเบิ้ลท้องถิ่น มาแล้วจะดูหลายเครื่อง ควรใช้ spliter หรือ tap-off ดีครับ 

แล้วคุณจะดูกี่เครื่องครับบอกมาให้ชัดๆไม่นั้นผมก็ตอบไม่ถูกครับ
อ้างถึง
แล้งถ้าใช้ช่วยแนะนำยี่ห้อได้มั้ยครับ

อันนี้ก็ตอบไม่ได้ครับถ้าผมบอกว่ายี่ห้อ ใดยี่ห้อหนึ่งดี แล้วยี่ห้อ อื่นๆเขาจะว่าอย่างไรครับ  เวลาผมเดินไปบ.นั้นๆผมจะได้เดินออกอีกไหม อิอิอิ  Tongue
อ้างถึง
3 . สายอากาศที่ใช้กับเคเบิ้ล ต้องซื้อแบบไหน ยี่ห้ออะไรครับ

อันนี้น่าจะถามผิดนะครับ สายอากาศเอาไว้รับสัญญาณนะครับเช่นสัญญาณทีวีเป็นต้นหน้าตามันเป็นแผงๆนะครับ
ผมว่าสิ่งที่คุณถามน่าจะเป็นสายนำสัญญาณมากกว่านะครับ  แต่ก็ไม่มีคำตอบเช่นกันครับ คืนว่าคุณต้องเห็นใจผมบ้างนะครับ ถ้าผมตอบไปแล้วเจ้าอื่นๆไม่พอใจผมลำบากนะครับ เอาง่ายๆก็แล้วกันนะครับของดีและถูกไม่มีในโลกครับแต่ของแพงดีจริงหรือเปล่าสมราคาไหมอันนี้ก็ต้องลองดูครับ แต่อย่างไรก็ตามเดียวจะไปค้นข้อมูลเก่าๆดูครับ ผมจำได้ว่าผมเคยเขียนบทความเกี่ยวกันสายนำสัญญาณมาแล้วครั้งหนึ่งครับ เดียวเจอแล้วจะเอามาลงให้อ่านก็แล้วกันนะครับ

อ้างถึง
( แล้วสายอากาศมีผลทำให้มันเป็นคลื่นๆหรือเปล่าครับ )
ไม่ครับ

**********โอ้!.....ผมมาตอบได้ไงเนี้ย.....เขาให้  ช่วยตอบนี้นา...ไม่ได้ให้พรเทพตอบซักหน่อย ฮ่า......................********* Kiss :razz;

ก่อนอื่นขอบคุณมากครับที่กรุณาช่วตอบคำถามครับ   :adore;  :adore;  :adore; มีเรื่องมาถามเพิ่มอีกครับ
1. โทรทัศน์ของผมที่เคยบอกว่ามันเป็น คลื่นๆ ลายๆ น่ะครับ  มันเป็นบางช่องครับ  แล้ว เดี๋ยวก็เป็นมาก เป็นน้อย บางครั้งไม่เป็นลายก็มีครับ  เป็นเฉพาะเครื่องในห้องผมเครื่องเดียวครับ  ส่วนเครื่องอื่นชัดเจนดีครับ  Cry  ช่วยวิเคราะสาเหตุหน่อยครับ  ช่างเคเบิ้ลเค้าเดินไว้เครื่องเดียวครับ  แล้วเครื่องนั้นมันก็ชัดครับ เลยคิดว่าต้องเป็นสาเหตุมาจากในบ้านผมเองครับ  เลยไม่ได้เรียกช่างมาดูครับ )
2. จะดูทั้งหมด 4 เครื่องครับ ตอนนี้ใช spliter อยู่ครับ ว่าจะเปลี่ยนเป็น TAP-OFF จะชัดขึ้นกว่าเดิมมั้ยครับ
3. ถ้าเดินสายสัญญาณ พาดผ่านสายไฟ จะเป็นอย่างไรบ้างครับ จะทำให้เกิดคลื่นรบกวนมั้ยครับ   
4. สายสัญญาณที่ใช้กับเคเบิ้ล กับ รับจากเสาอากาศโดยตรง ใช้เหมือนกันมั้ยครับ  แล้วมีวิธี การเลือกซื้อยังไงบ้างครับ ( ไม่เอายี่ห้อก็ได้ครับ )
5. ช่วยแนะนำผมหน่อยครับว่าผมควรจะเริ่มตรวจเช็คจากจุดก่อนดีครับ  ตอนนี้มืด 8 ด้านเลยครับ  :help; ( เครื่องในบ้านไม่เป็นคลื่นเลยครับ มีเป็นอยู่เครื่องเดียวครับ ) 
           ขอบคุณล่วงหน้านะครับ 

อ้างถึง
1. โทรทัศน์ของผมที่เคยบอกว่ามันเป็น คลื่นๆ ลายๆ น่ะครับ  มันเป็นบางช่องครับ  แล้ว เดี๋ยวก็เป็นมาก เป็นน้อย บางครั้งไม่เป็นลายก็มีครับ  เป็นเฉพาะเครื่องในห้องผมเครื่องเดียวครับ  ส่วนเครื่องอื่นชัดเจนดีครับ     ช่วยวิเคราะสาเหตุหน่อยครับ  ช่างเคเบิ้ลเค้าเดินไว้เครื่องเดียวครับ  แล้วเครื่องนั้นมันก็ชัดครับ เลยคิดว่าต้องเป็นสาเหตุมาจากในบ้านผมเองครับ  เลยไม่ได้เรียกช่างมาดูครับ )

ผมทราบตั้งแต่คุณถามตอนที่แล้วแล้วครับ  ก็อย่างที่บอกละครับ คำถามมันกว้างไปผมก็เลยไม่ได้ตอบอะไร (ตอบเท่าที่ถาม)

คุณเอาทีวีที่ภาพลายเครื่องนั้นไปที่เครื่องที่คุณว่าชัดลองสลับเครื่องดูครับ เป็นการทดลองว่าทีวีดีหรือเสียครับ ได้ผลอย่างไรค่อยมาคุญกันต่อครับ

อ้างถึง
2. จะดูทั้งหมด 4 เครื่องครับ ตอนนี้ใช spliter อยู่ครับ ว่าจะเปลี่ยนเป็น TAP-OFF จะชัดขึ้นกว่าเดิมมั้ยครับ

4 เครื่องใช้ SP ก็ถูกแล้วครับ  ( คำถามมันกว้างไปนะครับ  เท่าที่อ่านมาคุณบอกแค่ชัดแค่เครื่องเดียวอีกเครื่องไม่ชัด แล้วอีก 2 เครื่องเป็นอย่างไรควรบอกให้ทราบด้วยนะครับ และวิธีการแยกสัญญาณควรบอกมาด้วยนะครับ บอกแค่ว่าใช้ SP แต่ไม่ได้บอกว่าแยกอย่างไรก็ไม่สามารถทราบได้ละครับว่าแยกถูกหรือผิดครับ ****วาดรูปให้ดูได้ยิ่งดีครับ***)
อ้างถึง
3. ถ้าเดินสายสัญญาณ พาดผ่านสายไฟ จะเป็นอย่างไรบ้างครับ จะทำให้เกิดคลื่นรบกวนมั้ยครับ   

คำถามนี้เป็นคำถามของคนที่มีความรู้ด้านสัญญาณมากนะครับ ผมไม่แน่ใจคุณถามด้วยความไม่รู้จริงหรือถามเพื่อลองความรู้ผมมีแค่ไหน เพราะเรื่องเป็นนี้คนธรรมดาไม่ถามกันครับแค่คิดก็ยังไม่มีเลย 
ไหนๆก็ถามมาแล้วก็ของตอบให้ก็แล้วกันแต่ก่อนตอบก็ขอถามคุณบ้างว่าคุณใช้สายนำสัญญาณเบอร์อะไร? ครับ

อ้างถึง
4. สายสัญญาณที่ใช้กับเคเบิ้ล กับ รับจากเสาอากาศโดยตรง ใช้เหมือนกันมั้ยครับ  แล้วมีวิธี การเลือกซื้อยังไงบ้างครับ ( ไม่เอายี่ห้อก็ได้ครับ )
5555 Kiss Kiss เริ่มถามเก่งขึ้นแล้วนะครับคุณarmaging78  ครับขอตอบแบบง่ายๆก็แล้วกันนะครับ (เอาแบบดีแบบเดียวก็แล้วกันนะครับ)  1.ราคาไม่ถูกเกินไป  2. สายต้องไม่ออ่น(ยิ่งแข็งยิ่งดี) 3. SHIELD (ชิลด์) ต้องมีจำนวนเส้นมากๆและต้องเป็นSHIELD 90% (ทั่วไปแค่ 60 % บ้างยี่ห้อไม่ถึง 60% ด้วย)  4. ใช้งานย่านความถี่ 5 - 2250 MHz 5.สายนำสัญญาณต้องเส้นใหญ่ดูรูปประกอบนะครับ(ที่เลข 1 ต้องเส้นใหญ่) 6. SHIELD :   Foll ตามรูปหมายเลข 2 ต้องแน่นไม่หลุดง่าย

แค่นี้คงพอแล้วนะครับถ้าต้องการมากกว่านี้ต้องมาเรียนกับผมตัวต่อตัวดีไหม ;
D Grin Grin :razz;

ส่วนที่ถามว่า  สายสัญญาณที่ใช้กับเคเบิ้ล กับ รับจากเสาอากาศโดยตรง ใช้เหมือนกันมั้ยครับ  ก็ขอตอบว่าสัญญาณนำสัญญาณก็คืนสายนำสัญญาณครับ คุณจะเอาไปนำสัญญาณเคเบิ้,หรือจะเอาไปนำสัญญาณทีวีได้ทั้งนั้นครับ ให้คุณรู้ว่าคุณจะเอาไปนำสัญญาณที่ความถี่เท่าไร เช่นสัญญาณทีวีใช้ความถี่เท่าไรแล้วสัญญาณเคเบิ้ลใช้ความถี่เท่าไรแล้วสายที่คุณจะเอามาใช้รองรับความถี่ได้ถึงเท่าไรครับ
อ้างถึง
5. ช่วยแนะนำผมหน่อยครับว่าผมควรจะเริ่มตรวจเช็คจากจุดก่อนดีครับ  ตอนนี้มืด 8 ด้านเลยครับ 

ผมมิใช่เทวดานะครับ จะได้ตอบได้ขนาดนั้น  Kiss Kiss Kiss :razz; :razz;ก็ต้องเช็คไปตามขั้นตอนละครับ  คุณเองก็มีความรู้มากอยู่แล้ว(จากคำถามที่ถามมาคุณไม่ใช่คนธรรมดาแน่)

คือก่อนอื่นอยากบอกว่าผมมีความรู้ทางด้านนี้น้อยจริงๆครับ  ไม่ได้มาลองภูมิจริงๆครับ  Cry  แต่ที่ถามไปแบบนั้นเพราะว่าเพื่อนที่เป็นช่างไฟมันบอกว่ามีส่วนก็เลยมาถามให้แน่ใจเท่านั้นเองครับ  :haha; เพราะตอนนี่ก็เดินพาดสายไฟอยู่ด้วยครับเลยไม่รู้ว่ามีผลกระทบอะไรมั้ยครับ ) ส่วนวันนี้มารบกวนต่อครับ
  1. เบอร์ของสายสัญญาณผมไม่รู้จริงๆครับ  จริงๆแล้วผมคิดว่ามีเบอร์เดียวด้วยซ้ำครับ   :hitwall;
  2. เอารูปวิธีที่ผมต่อไว้มาให้ดูครับ
*** ผมขอโทษครับถ้าทำให้คุณเทพรู้สึกอย่างนั้นครับ  ไม่ได้ตั้งใจครับ ขอโทษแล้วกันครับ ***
      ถึงยังไงก็ขอบคุณมากครับ ที่กรุณาตอบคำถมให้ผมครับ  นับถือจากใจจริงครับ   :adore;  :adore;  :adore;

แบบที่คุณ armaging78  ต่อผิดครับ (ใครทำให้ครับ  Grin)  
สายนำสัญญาณสามารถเดินคู่สายไฟได้ครับ แต่ต้องเป็นสายที่มีคุณภาพดีเท่านั้นครับ เอาง่ายๆนะครับแบบไม่ต้องคิดและถามใครอีกคือสายเคเบิ้ลที่คุณเช่าดูอยู่ก็เดินมากับสายไฟฟ้าไม่ใช่หรือครับ และเคเบิ้ล UBC ก็เดินมาตามสายไฟฟ้าตามเสาไฟมิใช่หรือครับ ตามคอนโดและอพารต์เม้นต์เขาก็เดินมาคู่กับสายไฟและอยู่ในรางไฟเดียวกันด้วย ตอบให้แค่นี้คงพอใจแล้วนะครับ ที่ผมบอกว่าคุณมีความรู้ก็เพราะว่าคนธรรมดาไม่ถามเรื่องนี้กันครับ ก็เห็นๆกันอยู่ว่าเดินคู่กับสายไฟได้ไงครับดังนั้นเขาจึงไม่ถามกัน แต่คนที่ถามนั้นหมายความว่าคนนั้นต้องเคยอ่านหนังสือหรือเรียนรู้มาว่ามันเดินคู่กันไม่ได้ต้องเดินห่างกัน 4 นิ้วครับ แต่เป็นสายรุ่นเก่าที่ใช้กันเมื่อ 30 ปีที่ผ่านมาเป็นสาย 300 Ohm ครับ( ตามต่างจังหวัดจะเห็นได้ง่ายครับ)

ที่ถูกต้องแบบนี้ครับ

ขอบคุณมากครับ คุณเทพ ที่ช่วยไขข้อข้องใจครับ  Lips Sealed 
ผมได้ลองเอาทีวีเครื่องอื่นมาลองเสียบดูแล้วครับ  เป็นเหมือนกันครับ  ขอให้ข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยนะครับ  คือ
นอกจากมันเป็นลายๆ คลื่นๆ แล้ว   คลื่นๆ ที่ว่านี้มันเคลื่อนที่ด้วยนะครับ  อาการเหล่านี้มักจะเป็นตอนกลางวันครับ  ส่วนกลางคืนดึกๆ เป็นน้อย ถึง ไม่เป็นเลยก็มีครับ
  เอาแค่นี้ก่อนแล้วกันครับ   ขอบคุณที่ให้ความช้วยเหลือเสมอมาครับ 
 ปล. ผมโทรปรึกษากับพี่โดยตรงเลยได้มั้ยครับ  อาจจะอธิบายได้ดีกว่านี้อ่ะครับ

เดินสายใหม่ครับตามที่ผมวาดให้ครับ *******ใช้สายดีๆหน่อยนะ********

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 08:17:33 PM »

เทดนิดการติดตั้งสายอากาศภาคสนาม ตอนที่16  (อยู่ใน อิเล็กทรอนิดแฮนด์บุ๊คเล่มที่ 68 (เมษายน 2545)

มาแล้วครับเทดนิดการติดตั้งสายอากาศภาคสนาม ตอนที่16 เรื่องสายนำสัญญาณ (อยู่ใน อิเล็กทรอนิดแฮนด์บุ๊คเล่มที่ 68 (เมษายน 2545)

นี้ก็เป็นบทความที่น่าสนใจบทหนึ่งครับ อ่านเอาไว้เป็นแนวทางเป็นข้อคิดได้มากเลยนะครับ  เช่นค่า ค่าอิมพิแดนซ์ ทำไมมีมากค่าจัง เพื่อนๆลองไปคิดดูบ้างนะครับว่าทำไม่ต้องมีหลายค่าจัง เช่น 50 ,52,53.5,73,75   Ohm เป็นต้นแล้วทำไมสายนำสัญญาณของเครื่องรับส่ง (ห้องส่ง - สถานีส่ง - วิทยุรับ-ส่ง )ถึงต้องใช้ สายนำสัญญาณที่มีค่าอิมพิแดนซ์ 50 Ohm ด้วยแล้วทำไมสายนำสัญญาณที่ใช้รับ(รับสัญญาณจากสายอากาศ )ทำไม่ต้องใช้สายนำสัญญาณที่มี ค่าอิมพิแดนซ์ ที่ 75 Ohm เป็นต้น แล้วถ้าใช้สายนำสัญญาณที่ค่าอิมพิแดนซ์ผิดจากนี้ไปจะเกิดอะไรขึ้น   และทำไม่ต้องกำหนด ค่าอิมพิแดนซ์ นี้แล้วเป็นมาตรฐานไว้แบบนี้ ทำไมไม่กำหนดเป็นค่าอื่นบ้าง เช่น 300 Ohm มันเป็นยังไงทำไม่ถึงไม่นิยมใช้ แล้วทำไม่ต้องเป็น 50กับ75แล้ว25 Ohm ได้ไม แล้วช่างหลายๆคนชอบเอาสายนำสัญญาณหลายๆเส้นมาพันกันเป็นก้อนแล้วค่าค่าอิมพิแดนซ์มันจะเป็นอย่างไรมันจะมีค่าที่เท่าไร  ก็ฝากเป็รแนวคิดให้กับเพื่อนช่างสายอากาศคิดกันดูนะครับ และเรื่องค่าอิมพิแดนซ์นี้เป็นเรื่องใหญ่มากเรื่องหนึ่งที่ช่างสายอากาศต้องเรียนรู้ไว้นะครับ อีกเรื่องก็คือเรื่องของ ค่า VSWR อันนี้ก็ต้องเรียนรู้ไว้นะครับ  ส่วนเรื่องตัวคูณความเร็ว ภาครับไม่จำเป็นเท่าไร แต่จำเป็นมากกับภาคส่งครับ
[/quote]

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 08:22:22 PM »

ทำยังไงให้ความแรงของสัญญาณตอนกลางวันกับกลางคืนเท่ากัน

คือว่าอยู่ต่างจังหวัด  รับสัญญาณทีวีจากกรุงเทพ   มีสายอากาศแบบ 2 ชั้นของสามารถแยก V  และ U

ผ่านบูสเตอร์แบบแยกชิ้นสีแดงของสามารถ  แล้วมาเข้าบูสเตอร์ภายในอีก เพื่อจ่ายออกไปยังบ้านพัก 6 หลัง ที่อยู่ติดกัน

ปัญหา...  เวลากลางวันดูได้ชัดปกติดี แต่ตอนกลางคืน ภาพจะเบลอๆเพราะสัญญาณมาแรงมาก ต้องปรับลดบูสเตอร์ลง

ทำให้กลางวันภาพไม่ชัด เป็นเม็ดฝน ก็ต้องไปปรับเพิ่มอีก  Cry 

อยากถามว่า  มีวิธีที่จะให้สัญญาณคงที่ทั้งกลางวันและกลางคืนหรือไม่  เหมือนวงจรรักษาแรงดันไฟฟ้า

OUT DOOR BOOSTER

มีหลายรุ่นครับ ช่วยบอกรายละเอียดมาให้ด้วย ว่า Gain ขยายกี่ dB แล้ว Max output  กี่ dB

OUT DOOR BOOSTER ที่ดีต้องรับสัญญาณอินพุทได้สูง(ทนสัญญาณ IN ได้สูง)  Gain ขยายไม่ต้องมาก18-25 dB ก็พอ และ Max output  ต้องสูง

ตัวอย่าง Max output  105 dB
Gain                         25 dB

NI PUT ทนได้             80  dB

สัญญาณที่ 80 dB เป็นสัญญาณที่แรงมากนะครับ ที่ กทม.หลายๆพื้นที่ยังรับได้ไม่ถึงเลยครับ
เรื่องบางเรื่องผมบอกไปคุณก็อาจไม่เชื่อ แต่ถ้าคุณต้องการทราบ คุณต้องการรู้ คุณสามารถลองทำดูได้ครับ ความรู้บางอย่างอาศัยเรียนมา แต่ความรู้บางอย่างต้องอาศัยประสบการณ์ ถ้าคุณต้องการเป็นคนที่รู้จริง คุณก็ต้องเรียนรู้ประสบการณ์เอง แล้วคุณก็จะได้พบความรู้ใหม่ๆที่ไม่เคยพบในตำราใดๆเลยครับ
เรื่องหลายๆเรื่องมาจากพื้นฐานเดียวกัน แต่ผลมันต่างกันเพราะว่าผู้ที่ทำ ได้เข้าถึง ได้เข้าใจถึง หลักการที่แท้จริงดังนั้น ผู้ทำจึงสามารถแก้ไขให้มันแตกต่างกันออกไปในทางที่เหมาะสมได้
ปัญหาของคุณก็เช่นกันผมอยากให้คุณลองทำหลายๆวิธีดูครับแล้วคุณก็จะได้คำตอบที่ดีที่สุดครับ
ผมก็บอกคุณได้แค่หลักการครับ เพราะผมไม่ได้ทำ ดังนั้นผมจึงไม่เห็นผลที่ออกมาว่ามันเป็นเช่นไร มันดีไหมมันต้องแก้ไขอะไรตรงไหนอีก
คุณลองคุ้นหาคำตอบดูนะครับ ว่ากลางวันกับกลางคืนสัญญาณมันต่างกันกี่ dB คุณจะได้จัดการให้มันลงตัวได้ จะจัดการด้วยวิธีใดก็ว่ากันไปครับ
Smiley

ขอต่ออีกเล็กน้อยครับ

คุณแน่ใจหรือครับ ว่าสัญญาณที่แรงขึ้นเกิดจากอากาศ เปิดและอากาศปิด  หมายถึงว่าสัญญาณแรงขึ้นเพราะว่าอากาศเปิด (คำว่าอากาศเปิดเป็นภาษานักวิทยุใช้พูดกันครับคืออากาศเปิดก็หมายความว่าส่งได้ไกลขึ้นและรับได้ไกลขึ้น แต่ว่ามันไม่ได้เกิดขึ้นทุกวันนะครับ นานๆจึงจะเกิดขึ้นสักหนึ่งครั้งและบางครั้งก็เกิดขึ้นมาแค่ไม่กี่นาทีเท่านั้น นั้นหมายถึงว่าช่วงที่อากาศเปิดนักวิทยุทั้งหลายก็จะได้คุญกับสถานีที่อยู่ไกลๆได้เช่นจาก สถานี กทม.คุยกับสถานียะลาเป็นต้น ซึ่งโดยปกติแล้วหมายถึงช่วงที่อากาศไม่เปิดจะไม่สามารถติดต่อกันได้

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 08:28:24 PM »

อาจารย์ครับ ต่ออย่างนี้ถูกต้องหรือไม่ครับ ?

ที่ติดตั้งเป็นอพาร์ทเมนท์ 4 ชั้น

ชั้นบนสุด ชั้น 4 มีตู้เก็บกล่อง Booster  และ tap 2 ทาง กับ sliptter 2 ทาง  อยู่ในตู้เดียวกัน จ่ายให้ห้องข้างบนนั้น ดังรูป (สีเขียว)

ต่อมาคือ ชั้น 2 (สีฟ้า) ครับ จะมี splitter 4 ทางจ่ายสัญญาณแยกไปชั้น 2 (สีฟ้า) และ มีสายย้อนขึ้นไปชั้น 3 (สีม่วง) และอีกเส้นจ่ายลงมาชั้น 1 (สีแดง) ครับ

รบกวนอาจารย์ตรวจการบ้านฉบับนี้ด้วยครับ ว่าถูกต้องหรือไม่ Smiley

ขอบคุณอาจรย์ครับที่กรุณาอีกเช่นเคย  Wink

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 08:29:43 PM »

ถูกต้องครับ แต่เขียนแบบยัง งง นิดหน่อยครับ  Tongue

***ความคิดของคนแต่ละคนย่อมไม่เหมือนกันครับ ภาพชัดทุกช่องก็ OK. แล้วครับ *** Tongue

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 08:31:03 PM »

ไม่มีไม่ได้

เข้ามาขอบคุณอาจารย์ครับ  Wink 

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 08:34:00 PM »

ช่วยแนะนำร้านซ่อมบูทเตอร์ของ TAFN รุ่น WA60/321N หน่อยครับ  อาการคือปรับลดเกนต่ำสุดแล้ว ช่อง 9 กับ 11 สัญญาณแรงมาก

เหมือนปรับเกนไว้สุด ส่วนช่องอื่นๆ ปกติครับ พอลองปรับเกนย่าน VHF ข่อง 9 กับ 11 จะหายไปเลย   ขอบคุณครับ

** เพิ่มเติมครับ รับข่อง ITV ชัดเจนดีไม่มีเงา  แต่ช่อง 3 UHF จะเป็นเงา  จะแก้ไขยังไงดีครับ    :help;

ตอบคุณ OveR ครับ เรื่องนี้ต้องคุยกันยาวครับ คุณต้องไปอ่านบทความที่ผมเขียนไว้เมื่อ 10 ปีที่แล้วครับ ต้องคุยกันเรื่องความแรงของแต่ละช่องความถี่ และการทนความแรงของบูสเตอร์แต่ละตัว

บูสเตอร์ตัวที่คุณ ว่ามานั้น ไม่เสียหรอกครับ

บ.ทาฟร์ 409/1-2 หมู่ 4 ถ.ประชาอุทิศ 0-2873-2662  ลองคุยกับคุณสมศักดิ์ดูครับ (เจ้าของบูสเตอร์)  Tongue

ทนดีครับของ TAFN

เคยผ่านมาเมื่อ 2 ปีก่อน อพาร์ทเมนท์ที่ทำงาน ฟ้าผ่าทาวเวอร์ แผงสายอากาศบนสุด คอยล์ภายในขาดกระจุย  เสา TTV พังครับ

หม้อแปลงในบูทเตอร์ของ TAFN รุ่น WA60/321N ไหม้เกรียม  + ฟิวส์ขาด

ตรวจเช็คเบื้องต้น แล้ว ทรานซิสเตอร์ภาคขยาย , IC regulated และ ชุดขดลวดต่าง ๆ ไม่เสียครับ ทำการเปลี่ยนหม้อแปลงใหม่   

ติดตั้งสายอากาศใหม่หมด ตรวจเช็คอย่างดี แต่ปรากฎว่ามีปัญหานิดหน่อย คือจะมีเส้นกวนทางแนวนอน ทุกย่านความถี่ เหมือนกับต่อสายไม่แน่น  ตรวจเช็คไปเรื่อย.... เจอตัวต้านทานปรับค่า ที่ปรับเกณท์ขยาย ทั้ง 3 ย่าน ในกล่องบูสเตอร์ ฝุ่นคงเข้าไปจับทำให้หน้าคอนแทคไม่สะอาด  เลยเปลี่ยนเป็นตัวต่านทานปรับค่าแบบกันฝุ่น แล้วทำการชิลด์ ให้เรียบร้อย อาการหายขาด จนมาถึงทุกวันนี้

อุปกรณ์อื่น ๆ เรียบร้อยโรงเรียนช่างครับ PABX , วิทยุสื่อสาร , UPS   มานั้งซ่อมกันเมื่อยเลย  :haha;

ขอบคุณครับคุณเทพ กับคุณe21fnw  จะลองสอบถามและตรวจเช็คตามที่แนะนำ

ลองเอาอีกตัวรุ่นเดียวกันมาเทสดู ก็ปกติ  ทำให้คิดว่าตัวนี้น่าจะเสีย   Smiley

ครับลองดูที่  ตัวต้านทานปรับค่า ทั้ง 3 ตัวครับ รุ่นนี้ฝุ่นมันเข้าไปจับหน้าสัมผัสคาร์บอน ทำให้การขยาย หรือ ลดสัญญาณมีปัญหาครับ

ส่วนเรื่องช่อง 3 ไม่ชัด เป็นเงา ลองย้อนไปอ่านบทความของ อ.เทพหน้าแรก ๆ  ในบอร์ดนี้ครับ

เพิ่มเติมให้นิดนึง
(ตอนนี้ชอง 3 ส่งสัญญาณ ย่าน UHF แล้วครับ ลองหันมารับที่ตึกใบหยกดูครับ อาจจะแก้ไขได้ )

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 07:13:41 PM »

เทคนิคการติดตั้งสายอากาศภาคสนามตอนที่ 21 ( LOWPASS AND HIGH PASS MIXER )

***ข้อความบางส่วนจากบทความ เทคนิคการติดตั้งสายอากาศภาคสนามตอนที่ 21 ***
รูปที่ 6  เป็นอุปกรณ์ LOWPASS AND HIGH PASS MIXER แล้วยังเป็น  POWER  SUPPLY ในตัวเพื่อจะจ่ายไฟไปให้ DOWNCONVERTER  ด้วยครับ  หลักการทำงานเหมือนกับรูปที่5เพียงแด่มีภาคจ่ายไฟเพิ่มขึ้นมาเท่านั้น จะพบอุปกรณ์นี้ได้ในระบบที่มี TTV ครับ ปัญหาของอุปกรณ์ตัวนี้ก็คือกำหนดช่องความถี่ไว้ตายตัว  ความถี่ที่ผิดจากนี้จะไม่สามารถผ่านได้  ดังนั้นการใช้งานก็จะละเอียดขึ้น ต้องมีความรู้มากขึ้น โดยเฉพาะเรื่องของช่องความถี่ครับ ถ้าใครไม่มีความรู้เรื่องของช่องความถี่จะใช้อุปกรณ์ตัวนี้ไม่ได้แน่นอนครับ  ดังนั้นเรื่องของช่องความถี่จึงมีความจำเป็นมากและสำคัญอย่างยิ่งกับช่างติดตั้งสายอากาศ TVนะครับ  เช่นตอนนี้ช่อง 3 ใน ก.ท.ม.ได้ออกอากาศช่อง 32 ที่ตึกใบหยก ถ้าช่างคนไหนไม่มีความรู้เรื่องช่องความถี่ ก็จะไม่สามารถจ่ายสัญญาณช่อง 32 ได้ครับโดยเฉพาะอุปกรณ์รูปที่5และ6อุปกรณ์ทั้ง2ตัวนี้ ไม่สามารถจ่ายหรือให้สัญญาณช่อง 32 ผ่านได้(ทางที่ช่องสัญญาณ 32 ผ่านได้อยู่ทาง HIGH PASS ซึ่งเป็นเส้นทางสัญญาณของ TTV ส่วนเส้นทางของสัญญาณ ช่อง 32 อยู่ทาง LOW PASS ดังนั่นช่องสัญญาณ 32 จึงไม่สามารถผ่านได้ครับ)
ดังนั้นบ้านไหนที่มีระบบ TTVหรือมีอุปกรณ์ MIXER ตัวนี้อยู่ก็จะรับสัญญาณช่อง32ไม่ได้ครับต้องหาตัว MIXER ใหม่ที่ให้ช่อง 32ผ่านมาMIXแทนจึงจะสามารถรับสัญญาณช่อง 32 ได้ครับเรื่องการ MIX สัญญาณมีอีกมากครับแต่เอาไว้ก่อนเรื่องของ MIXER ขอจบแค่นี้ก่อนนะครับ

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 07:19:07 PM »

เทคนิดการติดตั้งสายอาการภาคสนาม 24  ( ตอนพิเศษ)
เทคนิดการติดตั้งสายอาการภาคสนาม 24  ( ตอนพิเศษ)
มาตามกระแสร้อนๆเลยครับ  จริงๆแล้วผมได้เขียนลงไปแล้วใน ตอนที่ 21 แล้วครับ แต่เมื่อช่อง 3 (55.25MHz)หยุดส่ง ปัญหาก็เกิดเพราะเรื่องที่เขียนไปแล้ว อ่านแล้วก็ลืมแล้ว หาหนังสือก็ไม่เจอ
ครับขอเข้าเรื่องกันเลยนะครับ ช่อง 3 ช่องออกอากาศที่ช่อง 32 นะครับ สถานีส่งตั้งอยู่ที่ตึกใบหยก ครับ (ที่เดียวกันกับช่อง ITV ครับ) ระดับความสูงก็เท่ากัน ที่สำคัญยังใช้สาอากาศต้นเดียวกันส่งออกอากาศด้วยครับ
ที่นี้ปัญหาที่เกิดคือ 

1.รับช่อง ITV ยังไม่ชัด ดังนั้นช่อง 3 ใหม่ก็ไม่ชัดเช่นกันครับ อาการนี้ต้องแก้สายอากาศ UHF ใหม่ครับ
2.รับช่อง ITV ชัดเจนดี แต่รับช่อง 3 ใหม่ไม่ชัด อันนี้ก็ต้องไปดูที่ MIXER ดูครับว่ารองรับช่อง 32 หรือเปล่าครับ โดยการเอาสายนำสัญญาณที่มาจากสายอากาศ UHF ต่อเข้าระบบโดยตรง โดยที่ไม่ได้ผ่าน MIXER ดูครับ ว่าช่อง 3 ใหม่ชัดไหม  (ดูรูปที่ 2 ประกอบ )

ถ้าชัดก็หมายถึงว่า ตัว MIXER ไม่รองรับช่อง 32 ครับ ให้ทำการเปลี่ยน MIXER ตัวใหม่ที่ให้ช่อง 32 ผ่านได้ก็จบแล้วครับ  *****สายอากาศไม่ต้องเปลี่ยนนะครับ*****
2.1.รับช่อง ITV ชัดเจนดี แต่รับช่อง 3 ใหม่ไม่ชัด อันนี้ก็ต้องไปดูที่ MIXER ดูครับว่ารองรับช่อง 32 หรือเปล่าครับ โดยการเอาสายนำสัญญาณที่มาจากสายอากาศ UHF ต่อเข้าระบบโดยตรง โดยที่ไม่ได้ผ่าน MIXER ดูครับ ว่าช่อง 3 ใหม่ชัดไหม
     ถ้าไม่ชัดนั้นหมายความว่า สายอากาศยังรับสัญญาณช่อง 32 ไม่ได้ครับ ต้องทำสายอากาศใหม่ให้รับช่อง 32 ให้ชัดก่อน แล้วก็ต่อผ่าน MIXER ดูว่า ช่อง 32 ยังชัดอยู่เปล่า (แบบรูปที่1)
     ถ้าชัดก็หมายความว่า ตัว MIXER ใช้ได้ครับ
     ถ้าไม่ชัดก็ต้อง เปลี่ยน MIXER ด้วยครับ
3.ถ้าบ้านที่มี ระบบ TTV  ก็ต้อง แก้ระบบก่อนครับถึงจะรับช่อง 32 ได้ครับ เนื่องจากระบบเก่าของ TTV ให้แค่ช่อง 29 ผ่านครับ (ในอดีตยังไม่มีช่อง 32)ดังนั้นช่อง 32 จึงผ่านไปไม่ได้ครับ

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 07:27:17 PM »

กระทู้ได้ย้ายมาเรียบร้อยแล้วครับ

เพื่อนๆที่สนใจเรื่องสายอากาศหรือมีปัญหาเรื่องสายกาศ สามารถถามต่อจากกระทู้นี้ได้เลยนะครับ  Wink

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 04:46:39 PM »

เทคนิคการติดตั้งสายอากาศภาคสนามตอนที่ 26
สวัสดีครับแฟนๆทุกท่านพบกันอีกครั้งแล้วนะครับ (มาตามคำขอของแฟนๆ ครับ เนื่องด้วยมีแฟนๆโทรมาถามเป็นจำนวนมาก ว่าหมู่นี้ไม่มีบทความสายอากาศเลย เมื่อไรถึงเขียนอีก) เพื่อไม่ให้เสียเวลา ก็ขอเข้าเรื่องเลยก็แล้วกันนะครับ
ครับ ก็คุยต่อจากตอนที่ 25 กันเลยนะครับ
จากข้อความที่1 1.ใช้ทีวีตึกละ  12 เครื่อง   ใช้ Boosters ตึกละ1 เครื่อง     2 ตึกBoosters 2ตัว
เมื่อวาดเป็นรูปก็จะออกมาเป็นแบบรูปที่1นะครับ

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 04:48:58 PM »

เมื่อดูจากรูปที่ 1 ก็สามารถทราบได้ว่า เป็นการวางระบบที่ใช้เงินทุนสูงเกินความจำเป็นครับ การวางระบบแบบนี้ ผู้ผลิต BOOSTER จะดีใจมากครับ เพราะเขาจะได้ขาย BOOSTER ได้มากขึ้น แต่คนทำนี้สิครับ จะเอาอะไรกำไร?  สมมุติว่า BOOSTER ตัวละ2000บาท สองตัวก็เท่ากับ4000บาทแล้วครับ โดยเพราะตึกหนึ่งมีแค่ 12 จุดเอง ไม่ต้องใช้BOOSTER  ก็ยังได้เลยครับ  ถ้ารับสัญญาณได้สัก75dBก็พอที่จะจ่ายสัญญาณเข้าสู้ระบบแล้วครับ

ที่นี้มาดูวิธีที่ใช้ BOOSTER ตัวเดียวแต่ก็สามารถจ่ายสัญญาณได้ทั้ง2ตึกเหมือนกันบ้างครับ ดูที่รูปที่2 ครับ

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 04:52:20 PM »

จากรูปที่สอง จะเห็นได้ว่า ใช้ BOOSTER ตัวเดียวก็สามารถจ่ายสัญญาณได้ทั้ง 2 ตึกเดียวกัน โดยสูญเสียสัญญาณไป หรือต่ำกว่าเดิมแค่ 3 dBเองครับ เพราะ SP 2 WAY สูญเสียสัญญาณเพียง 3 dBเท่านั้นเองครับ
ที่นี้ก็มาดูการว่างระบบเป็นไม่มีความรู้กันครับ 
จากข้อความในตอนที่ 25
3.การต่อแบบสายเดียวเข้าสปิตเตอร์ 1 ออก 4 ทาง  จำนวน   3ตัว  เท่ากับ 12 เครื่อง  ต่อ1 ตึก
นั้นเป็นข้อความของผู้ว่างระบบบอกเล่ามาครับ พอวาดรูปออกมาก็เป็นดังรูปที่ 3 ครับ

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 04:54:00 PM »

จากรูปที่ 3 ก็เห็นได้ชัดเลยว่า เขาไม่รู้เรื่องระบบเลย
1 .คือไม่สามารถจ่ายสัญญาณได้ถึง 12 จุด ดังที่เขาคิด ที่เขาคิดผิดเพราะเขาไม่รู้จักการวางระบบเลยครับ
2. การวางระบบแบบนี้ จะสูญเสียสัญญาณมากที่สุด
โดยหลักการแล้ว SP 4 WAY จะสูญเสียสัญญาณ 7dB เมื่อเอามาต่อกัน3ตัว ก็เท่ากับ 7x3 =21 ก็เท่ากันว่าสัญญาณสูญเสียไปในระบบ 21 dB และถ้าใช้ SP 4 WAY 4ตัวเพื่อให้สามารถจ่ายสัญญาณได้ถึง 12 จุด ก็เท่ากับ 7X4=28
ระบบที่มีแค่ 12 จุด แต่ ต้องสูญเสียสัญญาณในระบบไปถึง 28 dB จัดได้ว่าเป็นระบบที่สูญเสียสัญญาณมากๆเลยที่เดียว ด้วยเหตุนี้ผมถึงได้บอกว่า คนที่วางระบบแบบนี้ ไม่มีความรู้ด้านการวางระบบเลย และไม่สมควรไปวางระบบให้ผู้อื่นครับ จะทำให้วงการช่างสายอากาศเขาเสียหาย ครับ
      ที่นี้มาดูระบบที่ถูกต้องกันบ้างครับ  ดูรูปที่ 4 ครับ

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 04:56:23 PM »

จากรูปที่ 4 จะเห็นได้ชัดว่า
1. สามารถจ่ายสัญญาณได้ 12 จุดพอดีเลย โดยใช้อุปกรณ์แค่ 3 ตัว และสูญเสียสัญญาณเพียงแค่ 12 dB เองครับ ซึ้งสูญเสียน้อยกว่าระบบเก่า(ระบบตามรูปที่ 3)ถึง 16 dBเลยครับ

ครับสำหรับ ตอนนี้ก็ขอจบแค่นี้ก่อนนะครับ  ส่วนเพื่อนๆท่านใดหรือแฟนๆท่านใด มีข้อสงสัยเกี่ยวกับระบบสายอากาศทีวี ก็สามารถสอบถามมาได้ที่ ................... ......

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2008, 04:00:37 PM »

ตอนนี้ก็ยังคงคุยถึงเรื่อง MATVกันอีกสักหน่อยนะครับ แต่ตึกนี้จะเล็กหน่อยมีแค่5ชั้น ชั้นละ10ห้อง ก็เท่ากับ50ห้อง หรือเรียกว่ามี50จุดครับ (ตึกนี้อยู่ที่ถนนโชคชัย4แยก27นี้เอง) ตึกนี้เป็นตึกเก่าครับ หมายถึงว่าเคยมีระบบทีวีรวมแล้ว แต่เนื่องด้วยตึกสร้างมาหลายปีแล้ว ระบบทีวีรวมก็ใช้มาหลายปีแล้ว ระบบจึงมีปัญหา เมื่อมีปัญหาก็ต้องแก้ไขครับ ทางทีมงาน TV59.NET จึงไปดูระบบและได้รับทราบและเห็นว่าระบบเก่ามากแล้ว ถ้าซ่อมคงไม่จบ คำว่าซ่อมไม่จบ ก็ต้องขออธิบายดังนี้ หมายถึงว่า สายอากาศทีวีเมื่อใช้งานไปหลายปี จะมีการเสื่อมสภาพ ไม่ว่าจะเป็นการขึ้นสนิมตามแผงอากาศก็ตาม หรือจะเป็นอุปกรณ์ตัวแม็ทชิ่งก็ตาม หรือจะเป็นตัวCOMBINER  ก็ตาม ล้วนมีการเสื่อมสภาพกันทั้งนั้น ดังนั้นถ้าจะให้ดีคือต้องเปลี่ยนสายอากาศชุดใหม่ทั้งชุด ถ้าซ่อมเพียงบางตัวหรือบางส่วน มันจะไม่จบ ดังที่ได้กล่าวมาข้างต้นครับ ดังนั้นทางทีมงาน ของเราจึงได้เสนอให้เจ้าของอาคารได้รับทราบและทำการเปลี่ยนสายอากาศชุดใหม่ให้ครับ และทางทีมงานก็ได้เลือกสายอากาศรุ่นที่แรงสุดๆให้ นั้นคือรุ่น

A10512/2P สำหรับVHF(รับช่อง 5-7-9-11)

และรุ่น U272160P สำหรับ UHF รับช่อง 29-32 )

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2008, 04:14:42 PM »

หรือพูดง่ายๆก็คือรุ่นเดียวกันกับตอนที่27นั้นเองครับ  พอทางทีมทำการติดจั้งเสร็จเดินไปดูภาพที่ห้องต่างๆในตึกผลออกมาคือดูไม่ได้สักช่องเลยครับ( ผมลืมบอกเรื่องความแรงสัญญาณไปครับ คือ VHF ได้92dB ครับส่วนUHF ได้82 dBครับ) ที่บอกว่าดูไม่ได้สักช่องเลยก็คือว่า สัญญาณของระบบเก่ามันเก่าแล้ว รับสัญญาณได้อ่อนครับ เขาก็เลยใช้บูสเตอร์ช่วย แต่ก็ยังไม่ชัด ก็เพราะว่าต้นสัญญาณ คือตัวแผงอากาศกับอุปกรณ์ต่างๆมันหมดอายุ มันไม่สามารถรับสัญญาณได้ หรือรับได้ก็น้อยมาก เมื่อรับได้น้อยหรือรับได้อ่อน บูสเตอร์ก็ช่วยไม่ได้แล้วครับ (เรื่องสัญญาณอ่อนแล้วเอาบูสเตอร์มาบูสแต่บูสไม่ขึ้นอันนี้ผมได้คุยไปแล้วครั้งหนึ่ง แต่ก็ขอคุยให้อีกครั้งสำหรับคนที่ไม่ได้อ่านในตอนนั้นๆ คือว่าอันบูสเตอร์มันจะขยายสัญญาณได้ ต้องมีสัญญาณต้นแบบที่ดีและเหมาะสมก่อนครับ เช่นถ้าต้นสัญญาณยังไม่ชัด คุณเอาบูสเตอร์มาใส่บูสเตอร์ก็จะขยายตามสัญญาณต้นแบบ นั้นก็หมายความว่าถึงเอาบูสเตอร์มาขยายแล้ว ภาพที่ออกมาก็ยังไม่ชัดเหมือนเดิมครับ) ดังนั้นเมื่อทางทีมงานได้ทำการติดตั้งแผงอากาศชุดใหม่เข้าไป และรับได้ดีและแรง คิดแบบง่ายๆคือภาพต้องชัดเลยครับ แต่ที่ไม่ชัดก็เพราะว่า สัญญาณแรงเกินไปครับ แรงเกินกว่าที่บูสเตอร์จะทนได้ ดังนั้นภาพจึงเสียหมดทุกช่องไงครับ บูสเตอร์ตัวที่ติดอยู่กับระบบเก่ามี Maximum output แค่110 dBuV เองครับ แต่มีอัตราขยาย 35 dB ก็เท่ากับ92+35=127dB เท่ากับว่าเกินจุด  Maximum output ไปถึง 17 dBดังนั้นไม่แปลกอะไรที่ช่องทุกช่องลายหมด  ทีนี้ก็มาถึงวิธีแก้แล้วครับ ถ้าแก้แบบไม่มีความรู้คงแย่แน่เลย แต่เราคือมีอาชีพครับ อิอิ ผมก็ไปถอดบูสเตอร์ออกแล้วต่อตรงเลยครับ หมายความว่า สัญญาณมาจากสายอากาศเข้าระบบเลยครับ(โดยไม่ผ่านบูสเตอร์)เพียงเท่านี้ ภาพทุกช่องก็ใช่หมดแล้วครับ และภาพก็สวยมากด้วยครับ สวยแบบเนียนๆเลยครับ (เหมือนสาวอายุ 18เลย อิอิ )
***ในกรณีนี้ถ้าช่อง 29 และ 32 ไม่ชัดก็แค่เอาบูสเตอร์ UHF ไปใส่เพียงตัวเดียวก็จบแล้วครับ

ดูรูปภาพประกอบก็แล้วกันนะครับ ว่า ตึก 5 ชั้นชั้นละ 10 ห้องต้องจัดระบบอย่างไร

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2008, 04:19:49 PM »

รูปที่ผมวาดไปนั้นเป็นแค่แนวทางนะครับ เพราะระบบจริงๆในตึกนั้นอาจไม่ใช่แบบที่ผมวาดก็ได้นะครับ เพราะการจัดระบบ จัดได้หลายแบบมาก ก็อย่างที่บอกไปข้างต้นแล้วว่า ตึกนี้เป็นตึกเก่า ดังนั้นผมจึงไม่ได้ว่างระบบเองครับ เจ้าแรกเขาว่างไว้แล้ว ผมติดสายอากาศเสร็จ แก้ไขเรื่องสัญญาณเสร็จ ภาพก็ชัดเลย ผมเลยไม่ได้ไปยุ่งกับระบบเดิมเขาครับ แต่ที่เขียนให้ดูก็ให้ดูเพื่อเป็นแนวทางครับ จะได้นึกภาพออกครับ ว่าระบบเป็นอย่างไร หรือท่านได้จะเอาไปใช้ก็เอาไปใช้ได้เลยครับ การจัดระบบ สามารถจัดได้หลาบแบบมาครับ ที่เขียนให้ดูนี้ เป็นระบบแบบง่ายๆ พื้นๆครับ เวลาไปทำงานจริงอาจจัดแบบนี้ไม่ได้ครับ เนื่องด้วยรูปแบบของตึกแต่ละตึกที่ต่างกัน  การจัดระบบก็ต้องต่างกันออกไปด้วยครับ เช่นถ้าจำนวนห้องที่เพิ่มมาขึ้น แต่จำนวนชั้นยังเท่าเดิม การจัดระบบก็ต้องเปลี่ยนไปครับ หรือจำนวนห้องเท่าเดิม แต่รูปแบบของห้องหรือรูปแบบของตึกเปลี่ยนไป การจัดระบบก็ต้องเปลี่ยนไปครับเช่นห้องเป็นแบบแถวเดียวยาว ดูภาพประกอบครับ

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2008, 04:26:39 PM »

ถ้าเจอห้องหรืออาคารแบบนี้ก็ต้องจัดระบบอีกหนึ่งครับ ดูรูปภาพประกอบครับ

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2008, 04:31:07 PM »

และถ้าเจออาคารหรือ รูปแบบของตึกแบบนี้ก็ต้องจัดระบบอีกแบบครับ ดูรูปภาพประกอบครับ

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2008, 04:36:02 PM »

ที่ยกตัวอย่างมา ทั้งหมดนี้ก็แค่บางตัวอย่างเท่านั้นเองนะครับ เวลาทำงานจริงๆจะต้องเจอรูปแบบต่างๆอีกหลายรูปแบบมาก ดังนั้น ช่างทั้งหลายควรศึกษา เรียนรู้วิธีการจัดระบบให้เข้าใจ ให้มาก จะได้จัดระบบได้ดี ผลงานออกมาจะได้ดี จะได้ไม่เสียชื่อช่างสายอากาศทีวีไทย  เพราะว่าวงการสายอากาศทีวีไทย ไม่ค่อยมีความรู้กันมากนัก แต่มีช่างที่ทำด้านนี้มาก และช่างหลายๆท่านยังไม่รู้จักความถี่เลย  ดังนั้นช่างที่ทำงานด้านนี้ควรช่วยกันถ่ายทอดความรู้แก่เพื่อนช่างที่อยู่วงการเดียวกัน  หรือช่างที่รับทำงานด้านสายอากาศก็ควรที่จะเรียนรู้วิชาชีพที่ท่านทำอยู่ให้เข้าใจอย่างท่องแท้ จะได้ไม่มีปัญหาต่อสายอาชีพที่ท่านทำอยู่ (ทำแล้วไม่ถูกด่าไงครับ ถ้าท่านทำแล้วไม่ดี ช่างชุดใหม่มาแก้งานให้ท่าน เขาก็ต้องว่าท่านเป็นแน่แท้ ว่าใครทำเนี้ย ทำได้ไงเนี้ย แย่จังเลย และต่างๆน่าๆ )    ที่สำคัญที่สุดเจ้าของบ้านด่านี้สิ  (การทำงานแล้วให้เขาด่าตามหลังนี้ไม่ดีแน่ๆ จะทำให้ท่านไม่มีความเจริญในหน้าที่การงานนั้นๆครับ) หรือบางที ทำแล้วก็ไม่สามารถเก็บเงินได้ เพราะยังปิดงานไม่ได้ มันเป็นเรื่องน่าเศร้ามากนะครับ ดังนั้นใครที่เก่งแล้วก็ช่วยๆกันสอนคนที่ยังไม่เก่งนะครับ และคนที่ยังไม่เก่งก็เรียนรู้เพิ่มเดิมให้เก่งๆสังคมก็จะน่าอยู่มากขึ้นครับ ชีวิตคุณเองก็จะดีขึ้นเช่นกันครับ

และนี้คือรูปสายอากาศที่ทางทีมงานtv59.net ได้เลือกตั้งให้ลูกค้า ซึ้งจะดีกว่าและรับได้แรงกว่าชุดกว่ามาก
ดูรูปต่อไปครับ

หน้า: [1] 2 3 4 5 ... 9   ขึ้นบน
  พิมพ์