แบบนี้น้ำยารั่วใช่ไหมครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 09:19:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แบบนี้น้ำยารั่วใช่ไหมครับ  (อ่าน 5023 ครั้ง)
srayut
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 06:58:10 PM »

วันนี้ไปชาร์จน้ำยาแอร์ให้คุณยายข้างบ้านมาครับ เป็นแอร์ YORK FHWHO9P A  9,000 BTU  อาการคือแอร์ไม่เย็นเลย  ผมต่อเกจวัดดูด้าน LOW มีแค่10กว่าๆ 
ปล่อยน้ำยาเข้าระบบเกจLOWขึ้น20-80 ตามลำดับ กระแส 5.5 A
ลมจากคอล์ยร้อนเริ่มอุ่นขึ้น ซักพักมีน้ำทิ้งหยดถี่ขึ้นเรื่อยๆท่อกลับเย็นมีหยดน้ำ
 เกจด้านHIขยับขึ้นมาอยู่ที่ 120 แล้วก็หยุดอยู่แค่นี้ทั้งสองด้านครับ  ปล่อยน้ำยาเพิ่ม เข็มเกจก็ขยับขึ้นพอปิดวาล์วเข็มก็ค่อยๆขยับลงมาที่เดิมอีก  แบบนี้ใช่น้ำยารั่วหรือปล่าวครับ

santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 08:03:16 PM »

วันนี้ไปชาร์จน้ำยาแอร์ให้คุณยายข้างบ้านมาครับ เป็นแอร์ YORK FHWHO9P A  9,000 BTU  อาการคือแอร์ไม่เย็นเลย  ผมต่อเกจวัดดูด้าน LOW มีแค่10กว่าๆ 
ปล่อยน้ำยาเข้าระบบเกจLOWขึ้น20-80 ตามลำดับ กระแส 5.5 A
ลมจากคอล์ยร้อนเริ่มอุ่นขึ้น ซักพักมีน้ำทิ้งหยดถี่ขึ้นเรื่อยๆท่อกลับเย็นมีหยดน้ำ
 เกจด้านHIขยับขึ้นมาอยู่ที่ 120 แล้วก็หยุดอยู่แค่นี้ทั้งสองด้านครับ  ปล่อยน้ำยาเพิ่ม เข็มเกจก็ขยับขึ้นพอปิดวาล์วเข็มก็ค่อยๆขยับลงมาที่เดิมอีก  แบบนี้ใช่น้ำยารั่วหรือปล่าวครับ
น้ำยามันรั่วอยู่ตั้งแต่แรกแล้ว การที่คุณวัดแรงดันได้แค่10psi นั่นก๊แสดงให้เห็นแล้วว่าน้ำยารั่ว
คราวต่อไปถ้าวัดแล้วมีแรงดันน้ำยาแค่นั้น ควรปล่อยออกให้หมดแล้วหาจุดรั่วซะก่อน (แต่ส่วนใหญ่
ก็จะพบว่ารั่วอยู่ที่ข้อต่อแฟร์) เมื่อพบจุดรั่วทำการแก้ไข จากนั้นแว๊คและเติมน้ำยา
แต่ที่คุณทำการเติมน้ำยาเข้าไปเลยนั้น อีกไม่นานเดี๋ยวก็ต้องเติมใหม่อีก
srayut
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 08:16:04 PM »

แล้วถ้าผมหาจุดรั่วโดยที่ยังไม่ปล่อยน้ำยาทิ้ง(ใช้น้ำสบู่) แรงดันน้ำยาขนาดนี้จะทำให้พบจุดรั่วไหมครับ
 หรือว่าต้องปล่อยน้ำยาทิ้ง,ตัดคอม,อัดไนโตรเจนอย่างเดียวครับ ขอบคุณครับ
srayut
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 01:42:31 PM »

เพิ่มเติมครับวันนี้ลองถอดครอบชุดคอล์ยร้อนออก สังเกตุตรงคอมฯ(โรตารี่) ท่อด้านกลับมีหยดน้ำจนเปียก และตัวโครงคอล์ยร้อนใต้คอมฯเป็นสนิมจนผุหมด(เฉพาะใต้คอมฯ) แสดงว่าต้องเป็นมานานแล้ว เกิดจากอะไรครับ เพราะเท่าที่เจอตัวอื่นมันไม่ผุนี่ครับ Sad
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 02:26:18 PM »

อ้างถึง
ท่อด้านกลับมีหยดน้ำจนเปียก
น้ำที่หยดจะสะสมบนเนื้อเหล็ก ..นานๆเข้าจะเป็นสนิม  วิธีแก้ ใส่ท่อฉนวนหุ้มท่อให้มิดชิดถึงตัวคอมเพรสเซอร์เลย..หรือหากมีเวลาพอ ให้ทำซุปเปอร์ฮีท จะได้ประสิทธิภาพสูงขึ้นอีกนิดครับ  Cheesy
srayut
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 08:07:36 PM »

เห็นภาพทันทีเลยครับ ท่อหุ้มฉนวนไม่ดีแถมระยะท่อยาวไม่ถึงสองเมตรน่าจะมีส่วนด้วย แบบนี้เรียกว่าปัญหาระยะยาวนะนี่ เล่นซะเคสผุไปเลย ขอบคุณ admin และคุณ santipp มากครับ ต่อไปก็เหลือเรื่องหาจุดรั่วอย่างเดียว  ขอบคุณ
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 09:10:49 PM »

หาจุดรั่ว หาได้หลายวิธีครับ และอย่างที่บอกไว้ตอนแรกว่า
ควรจะดูที่ข้อต่อท่อตรงแฟร์ ถ้าเห็นว่าบานไว้ไม่สวย ก็บานใหม่
pramon +200
member
*

คะแนน25

โอมตึ๊กตั๊ก เงินนักสาวหุม

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 09:16:16 PM »

ขอแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติมครับ
ส่วนใหญ่ที่ผมเจออาการน้ำยาลด
แต่เหลือ 10 ปอนด์ขึ้นผมใช้วิธี
เก็บน้ำยาก่อนแล้วค่อยทำการตรวจ
จุดต่อแฟร์ครับ แล้วแว็คครับ
srayut
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 10:39:34 AM »

เท่าที่เช็คเบื้องต้น มีคราบเขียวๆตรงจุดเชื่อมต่อเข้าคอล์ยร้อนกับท่อบริการที่เชื่อมแยกออกมา  ลองเดินเครื่องแล้วเอาน้ำสบู่ลูบก็ไม่มีฟอง(น่าจะแรงดันไม่สูงพอ)  ตอนนี้แอร์ยังเย็นอยู่ ไว้เจ้าของบ้านว่างจะลองอัดไนโตรเจนดูครับ
somkiat chiapaibul
member
*

คะแนน5

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 08:38:16 PM »

แอร์ 9000 บีทียุทำไมกินกระแสตั้ง 5.5 แอมป์ปกติจะกินประมาณ 3.8 แอมป์
srayut
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 08:47:43 PM »

แอร์ 9000 บีทียุทำไมกินกระแสตั้ง 5.5 แอมป์ปกติจะกินประมาณ 3.8 แอมป์

ไม่ทราบเหมือนกันครับ(มือใหม่) ดูเพลสที่ติดกับตัวเครื่องก็ไม่มีบอกแต่ช่องที่ระบุกระแสบอกไว้ 0.6 A อะครับ
 แต่ที่แน่ๆตั้งแต่ผมชาร์จน้ำยาไปวันนั้นจนถึงวันนี้แอร์ก็ยังเย็นอยู่เลยครับ แปลกมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์