เปิดคอมแล้วสั่งให้กด f1 หรือ f2
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 04:50:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดคอมแล้วสั่งให้กด f1 หรือ f2  (อ่าน 13857 ครั้ง)
tammanoon
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 03:11:11 PM »

ได้เปลี่ยนถ่านไบออสใหม่ แล้วก็ตั้งค่าวันเดือนปีเวลาครบทุกอย่างเป็นปัจจุบัน
ก็ใช้งานได้ปกติ แต่เลิกใช้แล้วเปิดใหม่ก็ขึ้นให้กดf1หรือf2อีก เช็คดูก็เป็นวันที่เก่า
ปี2551ทุกที ตั้งใหม่เป็นปัจจุบัน พอเปิดใช้งานใหม่ก็กลับไปเหมือนเดิมทุกครั้ง
 บางครั้งก็ขึ้นว่ายังไม่ได้ปิดเคส เป็นเครื่องacer aspire m3201 ครับ ทำมา3วันแล้ว
ไม่สำเร็จขอความกรุณาช่วยแนะนำขั้นตอนการแก้ไขแบบละเอียดด้วยครับเพราะคนแก่รู้น้อยแต่สนใจ อ้อการใช้งานเป็นปกติดีทุกอย่างครับ ขอบคุณครับ

GOLDEN WATER
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน191

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 07:33:10 PM »

port USB ได้เสียบแฟรชไดร์หรืออะไรคาอยู่หรือเปล่า
ถ้ามีให้ดึงออกก่อนชัตดาวน์ แล้วลองเปิดดูใหม่
tammanoon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 07:39:21 PM »

เอาไปที่ร้านซ่อมช่างเช็คทุกอย่างแล้วก็ไม่สำเร็จสรุปว่าเมนบอร์ดเสีย
เลยนำกลับมาใช้วิธีกดf2ไปก่อนเพราะเมนบอร์ดรุ่นนึ้ไม่มีแล้ว
มีข้อแนะนำอย่างอื่นอีกไหม ขอบคุณครับ
GOLDEN WATER
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน191

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 08:40:27 PM »

ถ้าเมนบอรด์เสียมันยังเปิดเครื่องใช้งานได้ปรกติหรือ
ผมว่าลองดูที่ช่องใส่ถ่านมันสกปรกมีขี้เกลือเกาะหรือเปล่า (ทำความสะอาด)
หรือไม่ก็ถ่านที่เปลี่ยนไม่ได้มาตรฐาน ใช้ถ่านเบอร์ 2032 ถูกต้องไหม
tammanoon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 10:57:50 AM »

ใส่ถ่านใหม่เบอร์ถูกต้องทำความสะอาดช่องใส่ถ่านวัดค่าโวลท์ถ่านก่อนใส่หลังใส่
ได้3โวลท์ปกติ แต่มันก็ยังไม่จำ ดีขึ้นมานิดหนึ่งกรณีแจ้งว่ายังไม่ได้ปิดเคสไม่ขึ้นแล้ว
ขอความกรุณาผู้รู้ช่วยแนะนำทางโทรศัพท์โดยบอกเบอร์ทิ้งไว้ผมจะโทรไปหาเอง
จะขอบคุณอย่างมากครับส่วนเบอร์ของผม โทร 0896601920

(ถ้าไม่มีใครช่วยทางโทรศัพท์ก็ขอยอมแพ้ครับ)
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 12:58:30 PM »

ถ้าไม่จำอีก ก็เมนบอร์ดเสียครับ ส่งช่างเมนบอร์ดได้เลย

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 12:42:33 PM »

ลองดู ที่ขั้วแบตเตอรี่ มันอาจจะหลวมครับ ลองดัด ๆ ให้ขั้วมันออกมาอีกหน่อย แล้วใส่แบตเตอรี่กลับเข้าไปอีกครั้งนึง ดูว่ามันแน่นจริง ๆ แล้วเข้า BIOS เลือกหัวข้อ Load Default แล้ว save เมื่อเซฟเสร็จ เข้า Bios อีกครั้ง ไปตั้ง วันเวลา ให้ถูก แล้ว Save อีกครั้ง ครับ... ลองดู ถ้ายังเป็นอีก ก็คงต้องส่งเมนส์บอร์ดซ่อมครับ  Smiley

เพิ่มเติมนิดหน่อย จากที่เคยพบครับ แบตเตอรี่ที่ซื้อมาใหม่ บางตัวบางยี่ห้อ วัดแรงดันไฟได้ปกติ แต่ใช้งานไม่ได้ก็เคยเจอครับ
tammanoon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 02:37:37 PM »

ขออนุญาตปิดกระทู้ครับ ต้องขอบคุณทุกท่านที่ช่วยชี้แนะ
สรุปเมนบอร์ดเสียให้ช่างซ่อมคิดค่าซ่อมเฉพาะอาการที่ไบออส
ไม่จำ 200 บาทครับที่พันธุ์ทิพย์ บางกะปิ หายเป็นปกติเหมือนเดิมแล้วครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์