: ถ้าจะวัดค่าฟิวส์ชนิดต่างๆ ว่าทนได้ตามที่ระบุจริงหรือไม่ ต้องทำยังไงครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 06:08:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: : ถ้าจะวัดค่าฟิวส์ชนิดต่างๆ ว่าทนได้ตามที่ระบุจริงหรือไม่ ต้องทำยังไงครับ  (อ่าน 36741 ครั้ง)
NuU
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 09:59:42 AM »

ขออนุญาตถามที่นี่นะครับ เพราะหาใน Google แล้วไม่เจอคำตอบเลย รวมถึงเกี่ยวกับไมโครเวฟด้วย

อยากทราบวิธีวัด Amp จากฟิวส์ถ้วยที่ใช้ ว่าทนกระแสได้ถึงที่ระบุไว้รึเปล่า ต้องทำยังไงครับ เพราะเริ่มสงสัยในคุณภาพ

คือบ้านผมยังใช้ฟิวส์ถ้วยอยู่ครับ เป็นไฟ 5 แอมป์ ใช้ฟิวส์ 10 แอมป์ ใช้มานานมาก...จนวันนึงขาด

พอซื้อมาใส่อีกก็ขาดอีกเกือบสิบตัว ตอนแรกสงสัยไฟรั่วหรือเครื่องไฟฟ้าในบ้านเสื่อมคุณภาพ ก็ลองเช็ครั่วดูครับ

โดยการปิดสวิตช์ทุกอย่างแบบไม่ถอดปลั๊ก แล้วดูมิเตอร์ไฟ......OK ไม่ขยับ......แสดงว่าไฟไม่รั่ว

ต่อมาลองสังเกตดูว่ามันขาดตอนไหน ก็มาเจอว่าทุกครั้งที่ใช้ไมโครเวฟ ไม่ว่าจะไฟแรงหรือค่อย จะมีเสียงดังมาจากเต้าฟิวส์เซรามิค บางครั้งก็ขาด เลยจัดการถอดเวฟมาดู ในที่สุดก็เจอเขม่าเกาะคอนแทคในชุด Timer ครับ เลยจัดการฉีดน้ำยาและขัดจนสะอาด ประกอบกลับ (พอดีหมดประกันแล้วเป็นของ LG 18 ลิตร)

ปรากฎว่ายังไม่ทันเปิดลองเลย ฟิวส์ก็ขาดอีกแล้ว อ้าว เฮ้ย !!.....ตอนนี้เลยสงสัยคุณภาพฟิวส์ครับ

เลยอยากทราบว่ามีวิธีหรือสูตรอะไรบ้าง ที่ใช้วัดฟิวส์ว่าทนไฟได้ถึงแอมป์ที่ระบุไว้รึเปล่า โดยใช้ Multi-Meter ดิจิตอลตัวเดียวครับ จะได้วัดรวมไปถึงฟิวส์ในรถยนต์ที่ขายทั่วไปให้มันรู้ไปเลยว่าฟิวส์ตัวนี้ทนไม่ถึง ตัวนั้นทนเกินเดี๋ยวไม่ตัด จะได้คัดทิ้งเป็นตัวๆ ไป (เพราะมิเตอร์มันวัดฟิวส์หาแอมป์โดยตรงไม่ได้...เลยไม่รู้ว่าจะใช้วิธีไหนดี)

ตอนนี้ร้อนใจมาก อยากเจอทางออก  งง

ขอบคุณครับผม  lv!

..นู..089-545-1821

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 10:18:45 AM »

ทางออกก็อยู่ที่ประตูไง 

(10Aขาดก็ใส่15A)แล้วใช้มิเตอร์วัดกระแสดูครับ ว่ามันดึงกระแสเท่าไรกันแน่

Fluke 355 แคลมป์มิเตอร์สำหรับงานวัดกระแสสูงถึง 2000 แอมป์ มีปากวัดที่เปิดอ้าได้กว้างเป็นพิเศษ สามารถคล้องสายตัวนำขนาดโต ที่มักพบในงานกระแสสูงๆได้ดี อ่านค่าได้อย่างมั่นใจด้วยค่า true-rms แท้จริง รูปทรงกระชับมือ ระดับความปลอดภัย CAT IV 600 V, CAT III 1000 V

- จอแสดงผลมีขนาดใหญ่อ่านค่าได้ง่าย
- วัดกระแสไฟฟ้า AC และ DC ได้สูงสุดถึง 2,000 A
- วัดแรงดันไฟฟ้า AC กับ DC ได้ 600 V
- วัดค่าความต้านทานได้สูงถึง 400 kOhm
- มีฟังก์ชัน Hold เพื่อคงค่าที่วัดได้ในที่คับแคบ นำออกมาดูข้างนอก ได้อย่างสะดวก
- สามารถควบคุมการวัดได้ด้วยมือเดียว
- ความแม่นยำในการวัดกระแสค่าต่ำดีมาก ด้วยเทคโนโลยี ไมโครโปรเซสเซอร์
- ระดับความปลอดภัย CAT III 600 V
- วัดกระแส Inrush หรือกระแสสตาร์มอเตอร์ตอนที่กินกระแสสูงตอนเริ่มต้น

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 10:28:09 AM »

ปัญหาฟิวส์ขาดบ่อย บางครั้งไม่ได้เป็นที่ฟิวส์ แต่มักจะมีปัญหาอยู่ที่ขั้วต่อสายไฟ หลวมไม่แน่น เต้าใส่กระบอกฟิวส์ เป็นสนิม สาเหตุพวกนี้เป็นส่วนใหญ่  ซึ่งไม่ค่อยมีคนสนใจดู พอฟิวส์ขาด ก็จะเปลี่ยนแต่ฟิวส์ และมักจะเพิ่ม ขนาดฟิวส์เข้าไป นานวันจุดที่หลวม ก็จะเกิดความร้อนมากขึ้นเลื่อยๆ จนถึงจุดหนึ่งก็จะเกิดไฟลุกไหม้ขึ้นได้  ให้สังเกตุดูที่ขั้วต่อสายไฟต่างๆดู ว่าจุดไหนมีร้อยไหม้ หรือฉนวนมีการเปลี่ยนสี หรือบางจุดเอามือสัมผัสดูถ้ามีความร้อน ให้รู้ไว้เลยว่าขั้วต่อมันหลวมไม่แน่นหรือเป็นสนิมอยู่ ต้องรีบแก้ไข หรือตามช่างไฟฟ้ามาแก้ไขครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
NuU
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 11:14:16 AM »

ทางออกก็อยู่ที่ประตูไง 

เอิ๊ก !!  งง

พี่ครับ ถ้าใช้มิเตอร์แบบจิ้ม 2 สายที่ผมมีอยู่จะได้ไม๊ครับ (Uni-T 30C ของอมรเครื่อละ 300) หรือต้องแคลมป์เท่านั้น

คือผมไม่ใช่ช่างอาชีพ แค่มีพกไว้ใช้เล็กๆ น้อยๆ ถ้าซื้อ Fluke เครื่องเกือบหมื่นนี่ไม่คุ้มแน่ Y__Y

แต่มิเตอร์ผมมันทน 10 แอมป์ได้แค่ 15 วิ....วันก่อนลองแหย่ดูก็ช๊อตจนไฟดับไปทีนึง หรือผมต้องซื้อมิเตอร์ที่ทนแอมป์สูงกว่านี้ครับ

NuU
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 11:22:30 AM »

ปัญหาฟิวส์ขาดบ่อย บางครั้งไม่ได้เป็นที่ฟิวส์ แต่มักจะมีปัญหาอยู่ที่ขั้วต่อสายไฟ หลวมไม่แน่น เต้าใส่กระบอกฟิวส์ เป็นสนิม สาเหตุพวกนี้เป็นส่วนใหญ่  ซึ่งไม่ค่อยมีคนสนใจดู พอฟิวส์ขาด ก็จะเปลี่ยนแต่ฟิวส์ และมักจะเพิ่ม ขนาดฟิวส์เข้าไป นานวันจุดที่หลวม ก็จะเกิดความร้อนมากขึ้นเลื่อยๆ จนถึงจุดหนึ่งก็จะเกิดไฟลุกไหม้ขึ้นได้  ให้สังเกตุดูที่ขั้วต่อสายไฟต่างๆดู ว่าจุดไหนมีร้อยไหม้ หรือฉนวนมีการเปลี่ยนสี หรือบางจุดเอามือสัมผัสดูถ้ามีความร้อน ให้รู้ไว้เลยว่าขั้วต่อมันหลวมไม่แน่นหรือเป็นสนิมอยู่ ต้องรีบแก้ไข หรือตามช่างไฟฟ้ามาแก้ไขครับ

การเพิ่มชนาดฟิวส์คือสิ่งแรกที่ผมไม่อยากทำเลยครับ (แต่ถ้าฟิวส์ทนแอมป์ได้น้อยกว่าที่ระบุอย่างที่สงสัย ผมใส่ซัก 16 แอมป์ก็คงพอดี อิอิ)

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาผมพึ่งเปลี่ยนแผงไฟใหม่ครับ เดิมเป็นตู้ไม้ ตอนนี้ใช้แบบพลาสติกมีฝาพับ เลยถือโอกาสเช็คอายุสายไฟ รวมถึงเช็ดฝุ่นที่อาจเป็นสื่อนำไฟกระโดดขั้ว (เจอมาแล้วตรงคัตเอาท์ สาเหตุของฟิวส์ขาดแรกๆ เพราะฝุ่นเกาะจากขั้วนึงไปโดนอีกขั้วนึง)

ทุกอย่างผ่านไปด้วยดีครับ คุณภาพสายหลังแผงก็ยังดี แต่สังเกตเห็นอย่างนึงที่เต้าฟิวส์ครับ

คือคอนแทคเป็นรอยไหม้และตะปุ่มตะป่ำเต็มไปหมด รวมถึงหัวฟิวส์ที่ขาดก็เป็นเหมือนกัน บางอันทะลุก็มี

ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะอะไรครับ

อย่าลืมบอกวิธีวัดแอมป์ที่ฟิวส์ของผมด้วยน้า Grin

srithaimax ♥1,510
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน262

ลูกอีสาน หลานย่าโม

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 01:45:50 PM »

แต่สังเกตเห็นอย่างนึงที่เต้าฟิวส์ครับ

คือคอนแทคเป็นรอยไหม้และตะปุ่มตะป่ำเต็มไปหมด รวมถึงหัวฟิวส์ที่ขาดก็เป็นเหมือนกัน บางอันทะลุก็มี

ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะอะไรครับ
อย่าลืมบอกวิธีวัดแอมป์ที่ฟิวส์ของผมด้วยน้า Grin
รอยไหม้และตะปุ่มตะป่ำที่ว่า  ก็มาจากหน้าสัมผัสไม่สนิทครับ ทำให้มีการอาร์ค จนเป็นรอยให้เห็น  ทางที่ดี ควรเปลี่ยนชุดฟิวส์ทั้งชุด ไปเลยครับ ปลอดภัยกว่า

คิดดี  ทำดี   ย่อมได้รับสิ่งดีๆ
Suchat  sriwicha  โทร D tac  0869486776  6หมู่3 บ้านน้ำบ่า(สระวัด)  ต.ดอนตะหนิน อ.บัวใหญ่ จ.นครราชสีมา 30120
....ผมไม่รู้ทุกเรื่อง.....
NuU
member
*

คะแนน3

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 01:57:25 PM »

อ่า....ใช่ครับ รอยอาร์ค

หมายความว่าให้ผมเปลี่ยนเต้าฟิวส์เซรามิคใหม่ก็หายเหรอครับ

แล้วการอาร์คเป็นสาเหตุให้ฟิวส์ขาดได้รึเปล่าครับ THANK!!

member
*

คะแนน955

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 04:41:02 PM »

ก็นั่นแหละครับที่ผมว่า มันไม่สนิท ก็คือหลวมไม่แน่นไฟเดินไม่สดวก เป็นสาเหตุครับ การวัดกระแสของฟิวส์ว่าทนแอมป์ได้จริงตามค่ามันมั้ยนั้นไม่ได้ใช้แค่มิเตอร์อย่างเดียว คุณต้องมีโหลดที่ปรับได้ด้วย หรือว่าโหลดฟิ๊กค่ากระแส ใช้มิเตอร์เข็ม เอามาวัดกะแสไฟACไม่ได้ครับต้องใช้คลิ๊ปแอมป์

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
NuU
member
*

คะแนน3

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 08:45:07 AM »

ก็นั่นแหละครับที่ผมว่า มันไม่สนิท ก็คือหลวมไม่แน่นไฟเดินไม่สดวก เป็นสาเหตุครับ การวัดกระแสของฟิวส์ว่าทนแอมป์ได้จริงตามค่ามันมั้ยนั้นไม่ได้ใช้แค่มิเตอร์อย่างเดียว คุณต้องมีโหลดที่ปรับได้ด้วย หรือว่าโหลดฟิ๊กค่ากระแส ใช้มิเตอร์เข็ม เอามาวัดกะแสไฟACไม่ได้ครับต้องใช้คลิ๊ปแอมป์

เมื่อคืนกลับบ้านก็ลองถอดเต้าฟิวส์ออกมาขัดตรงแผ่นที่เกิดรอยอาร์คจนเรียบแล้วครับ บางเฉียบเลย 

ประกอบกลับ เปิดตู้เย็น เปิดทีวี เปิดเวฟแรงสุด (ประมาณ 800W) 3 ทหารเสือหลัก...........ฟิวส์ขาดเหมือนเดิม 555+

เมื่อก่อนไม่เคยเป็นครับ จนปัญญาแล้ว สงสัยต้องซื้อคลิปแอมป์อย่างที่ว่าจริงๆ ของอมรเจ้าเดิมตัวละพันมันจะดีไม๊ครับ (หรือถ้าพี่ๆ มียี่ห้ออื่นแนะนำช่วยบอกผมด้วยนะครับ)

NuU
member
*

คะแนน3

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 08:50:47 AM »

^
^
อ้าว !! แก้ไขข้อความไม่ได้เหรอครับเว็บนี้  Cry

กรณีนี้น่าจะเกิดจากวัดผิดครับ  แอมป์ต้องต่ออนุกรมกับโหลดครับดูตามลักษณะการใช้งานน่าจะขนานคือแหย่เข้าเต้าเสียบเกิดลัดวงจรฟิวส์ขาด ฯลฯ ไฟจึงดับ

ใช่ครับ สายดำแหย่เข้าเต้ารับฝั่งที่ไม่มีไฟ

ส่วนสายแดงแหย่ฝั่งมีไฟครับ

ตึ้บ !! เลย

รบกวนช่วยบอกวิธีอนุกรมได้ไม๊ครับพี่

jun ♥
วีไอพี
member

คะแนน153

เมืองดินดำ

artith_2522@hotmal.com
« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 09:07:39 AM »

ถ้าไม่ได้ใช้บ่อยก็ซื้อคลิปแอมป์ถูกๆมาใช้ก็ได้ตัวละ 200กว่าบาทเองก็ใช้ได้ดีพอสมควรผมเคยซื้อมาใช้และอีกอย่างไม่ใช่มีเครื่องใช้ไฟฟ้าภายในบ้านคุณมีปัญหาอยู่หรือครับ  อีกอย่างก็พวกปลั๊กเต้าเสียบต่างๆก็ดูด้วยว่าขั้วต่อยังปกติดีไหม

รับซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด
รับซ่อมติดตั้งแอร์
รับติดตั้งและแก้ไขกล้องวงจรปิด
รับเดินสายไฟ
61,61/1 ซ.สุขสวัสดิ์31/1 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวงราษฎร์บูรณะ  เขตราษฎร์บูรณะ  กรุงเทพฯ
Tel: 081-1404437 ,  081-8421137
don ♥1,500
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 01:05:05 PM »

ผมว่าถ้าไม่ซื้อคลิปแอมป์มาวัดดูก็ต้องเรียกช่างมาดีกว่าครับชัวร์กว่า   นานทีปีหนยอมจ่ายซักทีดีว่า  อีกอย่างยังไงก็ต้องเลือกซักอย่างอยู่แล้ว  ที่สำคัญงานนี้ถ้าถึงขนาดกับ  10  A  ยังขาดเนี่ยไม่ปกติล่ะ   ส่วนฟิวส์ได้มาตรฐานรึเปล่าก็ให้ซื้อยี่ห้อที่มีมาตรฐานมาใส่สิครับจะได้ไม่ต้องมาทดสอบให้เสียเวลาแล้วก็อันตรายด้วย   ผมเคยเห็นกับตาเลยครับฟิวส์ขาดบ่อย  ไปนั่งเล่นบ้านเพื่อนว่าทำไมไฟมันติดๆดับๆฟิวส์ก็เปลี่ยนแล้ว(เป็นลวด)  แต่ที่สะพานไฟยังไม่ได้ครอบฝาปิดไว้เพราะว่าเปลี่ยนบ่อย  ซักพักเริ่มรำคาญครับติดๆดับๆอยู่ได้  ปรากฎว่าคราวนี้ดับทั้งบ้านเลยครับ  แล้วก็ติดทั้งบ้านอีก  แต่ช่วงที่ดับนี้สิเห็นที่หัวน็อตที่ขันสายไฟของสะพานไฟแดงเป็นจังหวะๆเลยครับคือช่วงมันอ๊าคอะครับ  เลยจัดการเปลี่ยนทั้งสะพานเลยเพราะว่าขันไม่ได้แล้วแตกหมดแล้ว   try!!

ตื่นๆๆๆๆ
NuU
member
*

คะแนน3

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 01:47:01 PM »

k'jun ♥ :

- คลิปแอมป์ตัวละ 200 น่าสนครับ.....ชี้แหล่งให้ผมนิดนึง  lv!

- เครื่องใช้ในบ้านปกติดีครับ ตอนแรกพุ่งเป้าไปที่เวฟ LG 18ลิตร ถอดออกมาซ่อมเสร็จ ยังไม่ทันได้บิด Timer ก็ขาดอีกแล้ว จะว่า TV ก็ไม่น่าจะใช่ ตู้เย็นก็ปกติดี ดับบ่อยแบบนี้กลัวคอมตู้เย็นพังด้วยครับ

k'don :

- ฟิวส์ที่ได้มาตรฐานผมหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ HomePro HomeWork จะน่าเชื่อถือได้ไม๊ หรือแนะนำแหล่งที่ K'don เชื่อใจก็ได้ครับ

- ส่วนช่างก็อย่างที่บอก ผมไม่เชื่อมือเค้าด้วยเหตุผลที่ว่า จะหาช่างที่อื่นก็ไม่รู้จักใคร ส่วนคนที่รู้จักก็ใช้เครื่องมือที่ควรจะใช้ไม่เป็น (มิเตอร์ยังใช้ไม่เป็นเลยครับ)

don ♥1,500
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 08:31:39 PM »

ผมไม่ค่อยได้รู้จักยี่ห้อของฟิวส์เท่าไหร่น่ะครับ  แต่ถ้ามี  มอก.  ก็น่าจะรับรองได้ระดับนึงแล้วน่ะครับ  พูดถึงเรื่องมาตรฐานของอุปกรณ์เนี่ย  ก่อนหน้านี้ได้มีคนที่รีสอร์ทให้เข้าไปดูเครื่องอบผ้าหน่อย  แบบว่าเปิดได้ไม่นานเบรกเกอร์ก็ตัด  จึงไปวัดกระแสของเครื่องดู  เครื่องนี้เป็นเครื่องฮูเว่อ  11 kgได้มั๊ง    ตอนวัดวัดได้  15A  ถึง  16A  แต่เบรกเกอร์นี่สิเป็นของ  Panasonic  ขนาด  15A   เปิดได้ซัก  5  นาทีได้มั๊ง  ก็ตัดตามปกติของมัน  ผมก็คิดว่าเอ่อ  มันก็ทำหน้าที่ของมันได้ถูกต้องและเที่ยงตรองดี  ก็เลยเปลี่ยนเบรกเกอร์เป็นขนาด  30  A   ก็จบครับใช้ได้ดีไม่มีปัญหา
เลยไปย้อนถามเค้าดู  จึงได้ความว่าก่อนหน้านี้ใช้เครื่องอบของลุกซ์อยู่  ขนาด  5  kg   ใช้ได้ปกติ(ก็แน่หล่ะสิตัวเครื่องกิน  แค่  10  A)   แต่พอเปลี่ยนมาใช้ของฮูเวอร์กลับมีปัญหา  จึงปรับความเข้าใจกันไปครับ
      ส่วนกรณีของท่าน    NuU  ลองใช้วิธีป้องกันแบบลูกทุ่งๆแบบผมดูไม๊ครับ  ได้เซฟๆฟิวส์ไปด้วย   เพราะขาดทีนึงใจหายทีนึงน่ะผมว่า   ก็ให้ลองหาเบรกเกอร์ขนาดซัก  5 A  มาลองต่อก่อนเข้าชุดฟิวส์ก็ได้  แล้วเปิดเครื่องใช้ไฟฟ้าทีล่ะอย่าง  อย่างไมโครเวฟเนี่ยผมได้เคยลองวัดดูรู้สึกจะกินซัก  3 A  แต่มีขดลวดทำความร้อนด้วยก็รวมๆแล้ว  4A-5A  เวลาทดสอบก็ยกเลิกโหมดขดความร้อนไปก็ได้เพื่อลองไฟ  ทีวีก็ได้ลองวัดเล่นๆดูเหมือนกันเอาแบบ  29 นิ้วเลยน่ะ   จอหลอดของซัมซุง   100  Hz   กินไฟ  0.7A  (กินเท่าตู้เย็นรุ่นเก่าเลย  อิอิ)
ส่วนตู้เย็นนี้  ถ้ารุ่นมี เบอร์5  ประหวัดไฟ  ประตูเดียวก็ไม่น่าเกิน   0.7  ถ้าสองประตู  ก็คงไม่เกิน1 A-1.5A(ไม่ใหญ่มาก  ซัก  7-14  คิว  เวลาทดลองเบรกเกอร์ได้ดีดก่อน wav!!

ตื่นๆๆๆๆ
worathep-LSV team
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 05:55:28 AM »

ที่บ้านผมมีหม้องหุงข้าวกับไมโครเวฟ เปิดพร้อมกัน ต้องใช้ฟิวส์ 20 A ถึงไม่ขาด
การที่ฟิวส์ขาดง่าย สาเหตุหนึ่งเป็นเพราะเครื่องไฟฟ้ารุ่นใหม่ใช้ไฟมาก
และแต่ละบ้านก็มีอุปกรณ์ไฟฟ้ามากขึ้น

ไฟบ้านในสมัยก่อนใช้ 5A ก็พอ  เดี๋ยวนี้ไม่พอแล้ว เจอไมโครเวฟ หม้อหุงข้าว เครื่องทำน้ำอุ่น
แอร์อีก ต้องใช้อย่างน้อย 30A ครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
NuU
member
*

คะแนน3

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 10:02:41 AM »

ผมไม่ค่อยได้รู้จักยี่ห้อของฟิวส์เท่าไหร่น่ะครับ  แต่ถ้ามี  มอก.  ก็น่าจะรับรองได้ระดับนึงแล้วน่ะครับ  พูดถึงเรื่องมาตรฐานของอุปกรณ์เนี่ย  ก่อนหน้านี้ได้มีคนที่รีสอร์ทให้เข้าไปดูเครื่องอบผ้าหน่อย  แบบว่าเปิดได้ไม่นานเบรกเกอร์ก็ตัด  จึงไปวัดกระแสของเครื่องดู  เครื่องนี้เป็นเครื่องฮูเว่อ  11 kgได้มั๊ง    ตอนวัดวัดได้  15A  ถึง  16A  แต่เบรกเกอร์นี่สิเป็นของ  Panasonic  ขนาด  15A   เปิดได้ซัก  5  นาทีได้มั๊ง  ก็ตัดตามปกติของมัน  ผมก็คิดว่าเอ่อ  มันก็ทำหน้าที่ของมันได้ถูกต้องและเที่ยงตรองดี  ก็เลยเปลี่ยนเบรกเกอร์เป็นขนาด  30  A   ก็จบครับใช้ได้ดีไม่มีปัญหา
เลยไปย้อนถามเค้าดู  จึงได้ความว่าก่อนหน้านี้ใช้เครื่องอบของลุกซ์อยู่  ขนาด  5  kg   ใช้ได้ปกติ(ก็แน่หล่ะสิตัวเครื่องกิน  แค่  10  A)   แต่พอเปลี่ยนมาใช้ของฮูเวอร์กลับมีปัญหา  จึงปรับความเข้าใจกันไปครับ
      ส่วนกรณีของท่าน    NuU  ลองใช้วิธีป้องกันแบบลูกทุ่งๆแบบผมดูไม๊ครับ  ได้เซฟๆฟิวส์ไปด้วย   เพราะขาดทีนึงใจหายทีนึงน่ะผมว่า   ก็ให้ลองหาเบรกเกอร์ขนาดซัก  5 A  มาลองต่อก่อนเข้าชุดฟิวส์ก็ได้  แล้วเปิดเครื่องใช้ไฟฟ้าทีล่ะอย่าง  อย่างไมโครเวฟเนี่ยผมได้เคยลองวัดดูรู้สึกจะกินซัก  3 A  แต่มีขดลวดทำความร้อนด้วยก็รวมๆแล้ว  4A-5A  เวลาทดสอบก็ยกเลิกโหมดขดความร้อนไปก็ได้เพื่อลองไฟ  ทีวีก็ได้ลองวัดเล่นๆดูเหมือนกันเอาแบบ  29 นิ้วเลยน่ะ   จอหลอดของซัมซุง   100  Hz   กินไฟ  0.7A  (กินเท่าตู้เย็นรุ่นเก่าเลย  อิอิ)
ส่วนตู้เย็นนี้  ถ้ารุ่นมี เบอร์5  ประหวัดไฟ  ประตูเดียวก็ไม่น่าเกิน   0.7  ถ้าสองประตู  ก็คงไม่เกิน1 A-1.5A(ไม่ใหญ่มาก  ซัก  7-14  คิว  เวลาทดลองเบรกเกอร์ได้ดีดก่อน wav!!

ขอบคุณท่าน don ที่เข้าใจความรู้สึกครับ ตอนฟิวส์มันขาดปึ้บ ! เนี่ย ความรู้สึกนั้นเลย  เศร้าจัง

แถมรู้ทั้งรู้ว่าตัวใหม่ที่ใส่เข้าไป มันจะได้ผลลัพธ์เดิมๆ

แต่ก่อนที่จะซื้อเบรกเกอร์ 5A....

ผมซื้อ 10A เลยได้ไม๊ครับ แล้วเอาฟิวส์ถ้วยออกใช้เบรกเกอร์เทสแทน จะได้รู้ไปเลยว่าฟิวส์ 5 บาทที่ผมใช้ มันจะตัดก่อนเบรกเกอร์ที่มีมาตรฐานมากกว่ารึเปล่า

และถ้าใช้ได้จริงก็โยนเบ้าฟิวส์ถ้วยทิ้งไปเลย ใช้เบรกเกอร์คุมแทน (อันนี้ไม่รู้จริงๆ ครับ เคยคิดไว้นานแล้วว่าจะใช้เบรกเกอร์แทนฟิวส์ถ้วย แต่มีคนบอกว่าต้อง Square D เท่านั้นเพราะมันจะต่างกับเบรกเกอร์ยังไงไม่รู้........ผมแค่อยากใช้เบรกเกอร์แทนฟิวส์เท่านั้นเองแล้วใช้คัตเอาท์สับๆ เหมือนเดิม ไม่ได้ต้องการติดตู้ Square D ทั้งแผงตั้งหลายพัน เฮอๆ)

เพราะถ้าซื้อเบรกเกอร์ 5A เท่าที่บวกกันผมว่ามันเกินแน่นอนครับ แต่ไม่เกิน 10A

NuU
member
*

คะแนน3

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 10:18:48 AM »

อ้อ...ฟิวส์ที่ผมซื้อไม่มี มอก.ครับ มีแต่โลโก้มาตรฐานอะไรไม่รู้ไม่คุ้นตาเลย และสกรีนจางๆ ดูไม่น่าเชื่อถือ

แถมอันที่ขาดแล้ว ผมลองแกะดูก็ไม่มีทรายกรอกเอาไว้แบบรุ่นเก่าๆ

เมื่อคืนก็ไปเดินดูใน Homework แล้ว ก็มีแต่หน้าตาที่ดูคุณภาพพอๆ กันครับเลยไม่ได้ซื้อมา

....

อ้อ...เวฟผมตะก่อนใช้ได้ดีครับ เปิดทีวี 1 ตัว คอม 1 เครื่อง พัดลม 2 ตัว ตู้เย็นประตูเดียว 1 ตู้ หลอดนีออนประมาณ 3 ดวง ก็ไม่มีปัญหาอะไร หลังๆ ที่ฟิวส์ขาดขาดบ่อยผมเลยพุ่งเป้าไปที่เวฟก่อนเลย ก็ได้แกะมาดูแล้วครับเจอรอยไหม้ตรงคอนแท็คใน Timer คาดว่าเป็นเพราะใช้ไฟแรงสุดทุกครั้งรึเปล่า มันเลยทนไม่ไหว

ยังไม่ทันคิดจะซื้อ Timer ตัวใหม่ ยังไม่ทันได้ประกอบเวฟคืน.....ฟิวส์ขาดอีกแล่ววว !

อ้าว ?? ไม่ได้เป็นที่เวฟหรอกเร้อ  ฉงน

เลยคิดว่าจะไล่ทีละอย่างครับ จากง่ายสุดก็คือเรื่องฟิวส์ ไปยากสุดคือเครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้านชนิดอื่นๆ ไล่สลับไปทีละตัวเลยแต่คงมึนพิลึก

เลยอยากรู้สูตรหาความทนกระแสของฟิวส์ตัวนั้นๆ ก่อนครับ แต่ท่าจะยุ่งยากเกินไป หาเบรกเกอร์มาใส่ง่ายกว่า ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ทางสว่างขึ้นมาเลย (แต่ยังรออ่านคำตอบจากกระทู้ตะกี๊อยู่นะ)   เยี่ยมมาก

krajohm♥
member
*

คะแนน135

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 11:31:41 AM »

เครื่องใช้ไฟฟ้ามีอะไรบ้างแต่ละตัวกินกระแสเท่าไร นำมาบวกรวมกันแล้วคูณด้วย 1.25 จะเป็นขนาดของเบรคเกอร์ครับ

เบรคเกอร์ = 1.25 x กระแสโหลด  (A)
NuU
member
*

คะแนน3

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 12:30:04 PM »

^
^
ออ....ขอบคุณครับ บวกเพื่อเว้นระยะเอาไว้ไม่ให้เด้งง่ายใช่ไม๊ครับ รวมถึงถ้าช๊อตจะได้ตัด  lv!

member
*

คะแนน712

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 06:43:43 PM »

ถามดี ผมให้ +1 ครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
NuU
member
*

คะแนน3

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 10:43:41 AM »

^
^
ขอบคุณครับ เรื่องอันตรายแบบนี้ผมต้องรบกวนที่นี่เท่านั้นแหละ

Update : เมื่อคืนไปซื้อเบรกเกอร์ 10A ของ HACO มาแล้วครับที่ Homepro เดี๋ยววันหยุดนี้ว่าจะลองต่อดู คราวนี้จะได้รู้ไปเลยว่า "อะไรเสื่อม"

แต่เหลือบไปเห็นตัวกันดูด 400 กว่าบาทเข้าให้ เป็นยี่ห้อเดียวกันแต่มีต่ำสุด 16A กลัวมันไม่ตัด

สนใจครับ...ไม่รู้ว่ามันจะทำหน้าที่ดีเท่า Safty-Cut รึเปล่า

เลยถามคนขายดู เค้าบอกว่า "เหมือนกันเลยพี่" ไม่ต้องถึงกับไฟเกิน แค่ลัดวงจรหรือแค่แตะดูดมันก็ตัดแล้นนน

เชียร์ออกหน้าแบบนี้ทำให้ผมเริ่มลังเลครับ ว่าที่เค้าพูดเนี่ย "จริงรึเปล่า" ถ้าดีขนาดนั้นจริงจะได้ซื้อครับผม

prachan-mb
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน6

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 11:11:07 AM »

ปัญหามันคงจะอยู่ที่ตัวไมโครเวฟ แต่เรากลับไปเพ่งโทษฟิวส์ซึ่งมันอาจจะได้ทำหน้าที่ของมันถูกต้องแล้ว ลองเปลี่ยนจากเปิดไมโครเวฟเป็นเปิดเครื่องทำน้ำอุ่น หรือแอร์ หรือหม้อหุงข้าว ถ้ามันไม่ขาดก็ยกไมโครเวฟไปซ่อมเลย หรืออีกวิธีก็เอาไมโครเวฟไปขอเสียบบ้านคนอื่น ซึ่งถ้าฟิวส์หรือเบรคเกอร์บ้านคนอื่นก็ตัดก็เตรียมตัวโดนบ่นจากเจ้าของบ้านได้เลย
milkonline
member
*

คะแนน5

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 12:03:08 PM »

เคยเป็นครับ แบบเดียวกันเลยละ
อาการคือ Safty-cut มันตัดเองด้วย ไม่มีอะไรเสียเลย

เลยไปดูเบ้าฟิวส์ ก็สังเกตได้ว่า
-เวลามีโหลดมากๆ เช่น แอร์ จะมีเสียง อี่ๆ ดังออกมาจากเบ้า พอเอามือไปกดๆ จะเงียบลงบ้าง
-เวลามีเสียง ไฟแสงสว่าง แสงสว่างจะมีหรี่นิดๆออกแนวไฟเดินไม่สะดวก แต่สังเกตได้

เลยจัดการเปลี่ยนเบ้า+ฟิวส์ใหม่เอี่ยมเลย แจ่มเลยครับ อาการที่เคยเป็น หายหมด
เอาเบ้าอันเก่ามาถอดดู ก็เห็นว่า สปริงภายใน มันเสียหมดแล้วครับ.....

ผมว่าถ้าอุปกรณ์มันมีปัญหา ก็จัดการเปลี่ยนออก เลยน่าจะดีกว่า มานั่งขัดๆถูๆให้มันใช้ได้ บางทีอาการอาจจะกลับมาก็ได้นะครับ
NuU
member
*

คะแนน3

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 12:12:10 PM »

ปัญหามันคงจะอยู่ที่ตัวไมโครเวฟ แต่เรากลับไปเพ่งโทษฟิวส์ซึ่งมันอาจจะได้ทำหน้าที่ของมันถูกต้องแล้ว ลองเปลี่ยนจากเปิดไมโครเวฟเป็นเปิดเครื่องทำน้ำอุ่น หรือแอร์ หรือหม้อหุงข้าว ถ้ามันไม่ขาดก็ยกไมโครเวฟไปซ่อมเลย หรืออีกวิธีก็เอาไมโครเวฟไปขอเสียบบ้านคนอื่น ซึ่งถ้าฟิวส์หรือเบรคเกอร์บ้านคนอื่นก็ตัดก็เตรียมตัวโดนบ่นจากเจ้าของบ้านได้เลย

เวฟลองเช็คดูแล้วจ้า  Undecided

รวมถึงบ้านผมไม่มีเครื่องทำน้ำอุ่นกับแอร์ครับ เดี๋ยวว่าจะลองยกเวฟอีกเครื่องมาเปิดดูเหมือนกัน

NuU
member
*

คะแนน3

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 12:18:54 PM »

เคยเป็นครับ แบบเดียวกันเลยละ
อาการคือ Safty-cut มันตัดเองด้วย ไม่มีอะไรเสียเลย

เลยไปดูเบ้าฟิวส์ ก็สังเกตได้ว่า
-เวลามีโหลดมากๆ เช่น แอร์ จะมีเสียง อี่ๆ ดังออกมาจากเบ้า พอเอามือไปกดๆ จะเงียบลงบ้าง
-เวลามีเสียง ไฟแสงสว่าง แสงสว่างจะมีหรี่นิดๆออกแนวไฟเดินไม่สะดวก แต่สังเกตได้

เลยจัดการเปลี่ยนเบ้า+ฟิวส์ใหม่เอี่ยมเลย แจ่มเลยครับ อาการที่เคยเป็น หายหมด
เอาเบ้าอันเก่ามาถอดดู ก็เห็นว่า สปริงภายใน มันเสียหมดแล้วครับ.....

ผมว่าถ้าอุปกรณ์มันมีปัญหา ก็จัดการเปลี่ยนออก เลยน่าจะดีกว่า มานั่งขัดๆถูๆให้มันใช้ได้ บางทีอาการอาจจะกลับมาก็ได้นะครับ

ครับ...เปิดเวฟปั๊บไม่ว่าจะไฟแรงหรือค่อย จะมีเสียง จิๆๆๆๆๆๆๆ ในเบ้า เอามือกดก็ไม่เงียบลง

แต่ไฟสว่างปกติไม่มี Drop ครับ

เบ้าฟิวส์อันเก่าลองถอดมาโมแล้ว ขัดหน้าจนเรียบและง้างแผ่นที่เป็นสปริงให้หน้าเด้งรับหัวฟิวส์แล้วครับ

สุดท้ายขาดเหมือนเดิม

member
*

คะแนน712

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 02:50:30 PM »

หลังจากทำความสะอาดเบ้าแล้ว
คุณใช้ fuse กี่แอมป์ใส่ครับ
ถ้าน้อยมันก็ต้องขาดแน่ครับ
เพราะเวฟใช้ไฟเกิน 5 แอมป์ครับ

member
*

คะแนน955

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 02:50:52 PM »

เปลี่ยนสิครับ ไม่เปลี่ยนก็ไม่หายหรอก

NuU
member
*

คะแนน3

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 04:16:35 PM »

หลังจากทำความสะอาดเบ้าแล้ว
คุณใช้ fuse กี่แอมป์ใส่ครับ
ถ้าน้อยมันก็ต้องขาดแน่ครับ
เพราะเวฟใช้ไฟเกิน 5 แอมป์ครับ

10 แอป์ครับผม จะใช้เท่านี้ตลอดเพราะอยากกั๊กเอาไว้ไม่ให้เฉียด 15 จะได้เหลือระยะปลอดภัยมากพอครับ

(คือทราบมาว่าไฟ 5A มันใช้ได้มากสุดคือ 15A เกินกว่านี้ต้องขอไฟเพิ่ม ไม่งั้นสายไฟจะเริ่มร้อนจนเกิดอัคคีภัย)

แต่ถ้าขอไฟเพิ่มก็ต้องจ่ายประมาณ 3,000

พอผมมองความจำเป็นแล้ว บ้านผมก็ไม่ได้ติดแอร์เพราะอยู่ชั้น 3 ลงโกรกสบาย เครื่องทำน้ำอุ่นก็ไม่ต้องใช้เพราะหน้าหนาวลมจะไม่เข้าหน้าต่าง (หน้าหนาวในห้องถือว่าอุ่นจนน่าหงุดหงิดเลยล่ะครับ) เลยลดค่าใช้จ่ายตรงนั้นไป

แต่ก็นะ...ถึงผมจะระวังยังไงก็ตาม ข้างๆ ห้องเค้าก็ติดแอร์กันโดยไม่ขอไฟเพิ่ม ประมาทกันถ้วนหน้าแบบนี้บางครั้งผมก็ท้อใจเหมือนกันครับว่าเราจะดูแลรักษาเรื่องไฟฟ้าในบ้านให้ยุ่งยากทำไมเนอะ...คนอื่นเค้าไม่เห็นสนใจเลย ขอแค่ตัวสบาย  Cry

member
*

คะแนน712

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 04:51:48 PM »

นู คุณต้องลอง 15A แล้วล่ะ
จะได้ตัดปัญหาไปเปราะหนึ่ง
ไม่ต้องกลัวไฟใหม้หรอก
5A(15A) เขาวัดตรงมิเตอร์ไฟน่ะ

ถ้าคุณขอไฟเพิ่ม เขาก็แค่มาเปลี่ยนมิเตอร์ใหม่
สายไฟมันใหญ่ เผื่ออยู่แล้ว

ถ้าใส่ 15A ยังขาดอีก โยนเวฟทิ้งไปได้เลย

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์