เสียดายร้านศรีสุทธา
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 04:55:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสียดายร้านศรีสุทธา  (อ่าน 92152 ครั้ง)
ele
member
*

คะแนน0

« ตอบ #58 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 10:25:36 AM »

พี่warin.k  ลองเข้าไปดูที่นี่ครับคุณนิ่มมีของศรีสุธาหลายเล่มอยากได้แต่ไม่รู้จะติดต่อกับเขาอย่างไร
ที่  http://www.htg2.net/index.php?topic=23570.msg275009

warin.k
Full Member
member
**

คะแนน8

« ตอบ #59 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 03:20:28 PM »

ความจริงผมเคยมีหนังสือของศรีสุทธาเกือบทุกเล่ม แต่พอห่างหายวงการมา ก็สูญหายไป
วงจรดังๆที่คุยว่า ลับสุดยอด หรือวงจรใหม่ๆที่บอกว่าแจ่มๆนั้น วงจรพวกนี้ อ.ชิตชัย ได้
นำมาพิมพ์ไว้หนังสือรวมวงจรมานานกว่า 25 ปีแล้วด้วยซ้ำ...เพียงแต่เปลี่ยนเบอร์ที่หาง่าย
ตามท้องตลาดเท่านั้น..TR ตัวถังเหล็ก ก็เปลี่ยนมาใช้เบอร์พลาสติกราคาถูก เป็นต้น
ส่วนการจัดวงจรก็เหมือนเดิมเป๊ะเลย เสียดายครับ ในCD ที่ผมทำยังรวบรวมไว้ไม่ครบ..
คุณ ชานนท์ รอแป้ปครับ จะจัดส่งไปให้ นำไปใช้หรือถูกใจ สักสองสามวงจร ผมก็ว่าคุ้มค่าครับ..
หนังสือบางเล่ม หนาร้อยกว่าหน้า สปอนเซอร์ค่อนเล่มแล้ว เล่มเก่าๆผมจึงรวบรวมไว้ใน CD ครับ
niran.sound
member
*

คะแนน0

« ตอบ #60 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 08:02:44 PM »

เรียน ท่านวารินครับ ผมได้รับซีดีที่ท่านส่งไปให้แล้วครับเมื่อสองวันก่อนพอดี AUDIT เข้าตรวจสโตร์พอดีเลย
ไม่ตอบกลับ วันนี้เลิกไว้หน่อยเลยถือโอกาสตอบกลับครับผม สุดยอดมากครับของดีๆ มีประโยชน์ทั้งนั้นเลย
ขอขอบพระคุณท่านวารินอย่างมากเลยครับ หากท่านติดขัดอะไรหรือต้องการให้ช่วยเหลือใดๆ โพสได้เลยครับ
ยินดีช่วยเหลือและสนับสนุนเต็มที่ครับผม
noneoNLine
member
*

คะแนน1

« ตอบ #61 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 05:44:48 PM »

ผมรอได้ครับ..พี่ warin k. ของดี ๆ ไม่อยากให้หายไปตามกาลเวลาครับ..นานเท่าไหร่ก็รอได้ครับ..

ขอบคุณครับอีกครั้งครับ.พี่
warin.k
Full Member
member
**

คะแนน8

« ตอบ #62 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 09:16:47 PM »

คุณ ชานนท์  ผมได้จัดส่งไปแล้วครับ
ตามที่อยู่ที่ให้ไว้เลย ถ้าสักอาทิตย์
ยังไปไม่ถึง แจ้งมาครับ ผมจะส่งไปให้ใหม่อีกรอบ...
ไม่ต้องเกรงใจ บอกมาได้เลยครับ...
ผมเอารูปเครื่อง otl 60w กับหลอด 6n2p
มาโชว์ สร้างมาคุ้มค่าเหนื่อยครับ เสียงดีมาก ดีกว่าบางวงจรด้วยซ้ำไป...
สมกับกาลเวลาที่ผ่านมายี่สิบปี คนยังประกอบไม่ขาดสาย...
smaie
member
*

คะแนน3

« ตอบ #63 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 09:44:57 PM »

ผมก็มีหนังสืออาจารย์ชิตชัยครับแต่ไม่สมบูรณ์ทั้งสองเล่ม มีแต่175วงจร กับอีเลคตรอน79ที่ยังไม่ขาดหายมาก
กับวงจรขยายไทยวิทยุรุ่นเก่าๆปีค.ศ.1969 สองวงจร เพื่อนๆท่านใดสนใจฝากอีเมลล์ไว้ครับผมจะสแกนแบ่งปันให้ครับ
Hooto cha-am
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน182

« ตอบ #64 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 08:11:36 AM »

.พูดถึงหนังสือศรีสุทธาแล้วทำให้ผมเกิดนึกถึงความหลังเมื่อครั้งยังอยู่วัยสนุกสนาน         เข้าวงการอิเลคทรอนิคครับ  ...ได้มี 108 ปรีโทนของศรีสุทธา อยู่เล่มนึงครับ   เมื่อก่อนก็ชอบมาก    แต่งบทางบ้านที่ให้มาเรียนตอนนั้นมีน้อยมาก    กินข้าววันนึงแค่  2 มื้อ    ถ้ากิน 3 มื้อ ไม่พอจ่ายค่าหอ จึงต้องเรียนแล้วทำงานด้วย จึงจะได้กิน 3 มื้อเหมือนคนทั่วไป จำได้ว่าเวลาว่างจากเลิกเรียนมีโอกาสได้ไปบ้านหม้อ  ก็จะไปเดิน ศรีสุทธา และก็เฟริสอิเลค  และก็ตุลา         พอเรียนได้ครึ่งปีก็   ทำงานด้วยเรียนด้วย  หัดทำ หัดประกอบ และก็ไปประกอบเครื่องขยายวัตต์ต่ำๆ ที่อิเลคทริคพลาซ่า    จำได้ว่า   ได้ค่าแรงวันละ 20 บาทวันแรกๆที่ทำงาน   น้อยใจอยากกลับบ้านเกิดเลย (ตอนนั้น)  แต่รุ่นพี่ๆ ให้กำลังใจดีมาก    บอกว่าจะไปสนใจทำไมนึกเสียว่าเขาลงทุนให้เราเป็นล้านล้าน (ยังจำคำพูดนี้ได้ก้องหู)  ให้เราทำพอเราชำนาญ วันนึงเราก็ได้ออกไปทำกิจการเอง    แต่พอทำเดือนที่ 2 เขาก็ให้วันละ 30 บาท เดือนที่ 3  ก็ได้ 50 บาท เดือน ละ 1500    ตอนนั้น เงินพันห้ามีความหมายกับชีวิตผมมากๆเลยครับ      ปัจุบันไม่รู้ยังอยู่หรือป่าว   ไม่ได้ไปเดินหลายปีแล้ว   ผมเองก็ได้หนังสือศรีสุทธา นี่แหล่ะเป็นบันไดทางความคิด เขียนไว้ดีมากอ่านแล้วทำได้ เข้าใจเลยหล่ะ  อธิบายหลักการทำงานของขยายผมอ่านแล้วทำตาม   ทำได้  เข้าใจ     ผมเองก็เริ่มเรียนรู้ขยายครั้งแรกก็ของ ศรีสุทธาครับ 
warin.k
Full Member
member
**

คะแนน8

« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 12:35:32 AM »

ครับ ...คนที่รู้จัก ศรีสุทธา หรือ อีเลคตรอน 79 ปัจจุบันเป็นอ๋อง หรือเทพๆหรือไม่ก็เจ้าของกิจการ
หมดแล้ว...(เท่าที่ผมอ่านๆดูตามเวป) ส่วนมากอีกที่อายุ สามสิบปลายๆ ถึงห้าสิบ...ซึ่งเขาเหล่านั้น
กำลังค้นหาอดีต ประทับใจ ในช่วงเวลาอันขัดสนแต่เต็มเปี่ยมไปด้วยความฝันอันยิ่งใหญ่อยู่ครับ...ภาพเก่าๆ
กลิ่นตะกั่ว สมัยครั้งยังวัยรุ่นคะนอง ให้ได้หวนกลับมาอีกครั้ง ...ผมก็ทำหลายวงจรเก่าๆ ดีบ้าง พังบ้าง
หมดเงิน เสียเวลาไปมากมาย  แต่สิ่งที่ได้มาในหัวใจ ในความคิดผม มันคุ้มมากครับ...ของถูกๆเกร่อๆ
ในตลาดปัจจุบันแค่เศษเงินในกระเป๋า มันไม่ได้มีคุณค่า ความผูกพันธ์หรือความประทับในใจผมเลยสักนิด...
แอมป็ร้อยวัตต์ ฟังบ้านแตก กับแอมป์กระป๋องที่ผ่านกาลเวลามายาวนาน มันให้ความรู้สึกแตกต่างกันครับ
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #66 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 10:58:59 AM »

ผมยังมีหนังสือทางด้านอิเล็กฯ อยู่อีกหลายเล่ม เช่น E79 Hobby Electronics Semi CEW รวมวงจรโครงงาน อินทรีเกรต  100 วัตต์ และอื่น ๆ บางเล่มเก็บไว้ จนกระดาษสีเหลืองอ๋อย ขาดบ้าง หนังสืออาจจะมากกว่าอายุน้องๆ    ขอบริจาค ให้แก่สถาบันการศึกษาเป็นอันดับแรก เพื่อจะเกิดประโยชนย์สูงสุด ท่านใดสนใจ
    ติดต่อมาทาง PM พร้อมเบอร์โทรกลับ ของฟรียังมีในโลก  Wink
ele
member
*

คะแนน0

« ตอบ #67 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 06:11:42 PM »

ผมก็มีหนังสืออาจารย์ชิตชัยครับแต่ไม่สมบูรณ์ทั้งสองเล่ม มีแต่175วงจร กับอีเลคตรอน79ที่ยังไม่ขาดหายมาก
กับวงจรขยายไทยวิทยุรุ่นเก่าๆปีค.ศ.1969 สองวงจร เพื่อนๆท่านใดสนใจฝากอีเมลล์ไว้ครับผมจะสแกนแบ่งปันให้ครับ

สวัสดีครับคุณsmaie สนใจหนังสือของพี่มากครับ ต้องรบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
                       e mail rumruer@hotmail.comครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
smaie
member
*

คะแนน3

« ตอบ #68 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 09:45:27 PM »

คุณ ele ครับรบกวนแจ้งความต้องการที่อีเมลล์ cd-r_dvd-r@hotmail.com ด้วยครับ
warin.k
Full Member
member
**

คะแนน8

« ตอบ #69 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 07:49:46 PM »

หนังสือส่วนหนึ่งของผมที่ Scan นี้ ส่วนมากได้มาจากพี่ peera-500 ครับ...
ขอบคุณในความกรุณาของพี่อีกครั้งที่ร่วมเผยแพร่ แบ่งปันแก่น้องๆลูกๆหลานๆ
แล้วว่างๆเย็นๆจะไปขอให้พี่เล่น Violin ให้ฟังครับ...
  ขอให้พี่มีสุขภาพแข็งแรง ร่ำรวยๆครับ...
warin.k
Full Member
member
**

คะแนน8

« ตอบ #70 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 12:56:58 AM »

ช่วงนี้น้ำท่วม ปณ.คงทำงานหนัก และยากลำบาก  ซีดี วงจร ผมขอเลื่อนส่ง
เป็นการชั่วคราวครับ ไว้รอน้ำลด ภาระกิจของหลายๆท่านทุเลาเบาบางลงก่อน
จึงเริ่มต้นสั่งกันใหม่ครับ...ช่วงนี้ผมขอสแกนเล่มที่เหลือเพิ่มเติมอีก และจะขอ
อนุญาติ ผู้จัดทำcd การติดตั้งจานดาวเทียมด้วยตัวเอง เขาทำแจกฟรีครับ
ผมจะนำมาเผยแพร่  อัดรวมไว้ในแผ่น dvd ด้วยกันเลย...(ไม่รู้ว่าเขาจะยอม
หรือเปล่านะ ไม่รับปาก แต่ก็เป็นการช่วยโฆษณาร้าน และเผยแพร่สินค้าเขาด้วย
ผมจะลองคุยก่อนครับ คงดีกว่าไป Load bit เองเพราะ File ใหญ่มาก)
ของฟรีๆดีๆแบบนี้ก็มี  เจอกันหลังน้ำลดครับ...
ขอให้ดูแลสุขภาพช่วงนี้ด้วย  โชคดีทุกๆท่านครับ
srgroup_02
member
*

คะแนน1

ไม่ทำงานแล้วจะมีเงินได้อย่างไร

« ตอบ #71 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 11:22:39 PM »

กระผมเป็นเด็กรุ่นหลัง  เกิดยังไม่ทันหนังสือเลยครับ  ตอนนี้ก็ยังเรียนอยู่เลย ชอบลองทำวงจรเกี่ยวกับเครื่องเสียง ตั้งแต่เรียนอยู่ ปวช ทรานซิสเตอร์ที่เสียยังเก็บไว้เลย เอา 2N3055 มาทำพวงมาลัย

ถ้าไม่ว่าอะไรกระผมขอด้วยคนน่ะครับ

ที่อยู่ตามนี้น่ะครับ

นายศักดิ์สิทธิ์  ผสมคง  26/4 หมู่ 10 ต.เทนมีย์  อ.เมือง  จ.สุรินทร์  32000
อีเมลล์ srgroup_02@hotmail.com

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

noneoNLine
member
*

คะแนน1

« ตอบ #72 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 10:50:04 AM »

คุณ ชานนท์  ผมได้จัดส่งไปแล้วครับ
ตามที่อยู่ที่ให้ไว้เลย ถ้าสักอาทิตย์
ยังไปไม่ถึง แจ้งมาครับ ผมจะส่งไปให้ใหม่อีกรอบ...
ไม่ต้องเกรงใจ บอกมาได้เลยครับ...
ผมเอารูปเครื่อง otl 60w กับหลอด 6n2p
มาโชว์ สร้างมาคุ้มค่าเหนื่อยครับ เสียงดีมาก ดีกว่าบางวงจรด้วยซ้ำไป...
สมกับกาลเวลาที่ผ่านมายี่สิบปี คนยังประกอบไม่ขาดสาย...

พี่ Warin k. ครับ.

ผมตรวจสอบแล้ว ยังไม่มีมาเลยครับ..ไม่รู้ไปตกค้างที่ไหนหรือเปล่าครับ..

รบกวนพี่ Warin k. อีกครั้งด้วยนะครับ..

นาย ชานนท์  ศรีวิไล
บ.เอเซอร์ คอมพิวเตอร์ จำกัด
(แผนกโรงงาน)
91  หมู่ 15  ซ.กิ่งแก้ว 21
ราชาเทวะ บางพลี
สมุทรปราการ
10540

ถ้าได้รับแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ..
และถ้ามีเรื่องอะไรที่ผมสามารถช่วยเหลือได้..บอกได้เลยนะครับ..ไม่ต้องเกรงใจ.  เยี่ยมมาก
songran
member
*

คะแนน0

« ตอบ #73 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 02:27:56 PM »

ไม่ทราบว่าท่าน Warin k. ยังแจกแผ่น CD อยู่หรือปล่าวครับ ถ้าหากยังแจกอยู่อยากขอความกรุณาส่งให้ผมสักชุดจะได้ไหมครับ ผมว่าจะนำมาทำเป็นรูปเล่มแล้วนำไปแจกตามโรงเรียนหรือสถานศึกษาต่างเพื่อเป็นการทำบุญเนื่องในวันเกิดที่จะถึงใน
เดือน เมษายน นี้ครับ หากมีค่าใช้จ่ายประการใดผมก็ยินดีที่จะจ่ายให้ครับ
 สงกรานต์  เผือกสำลี
126 ถ.จันทรสุรินทร์ (ในสถานีขนส่งผู้โดยสาร จ.ลำปาง) ต.สบตุ๋ย อ.เมือง จ.ลำปาง 52100
โทร.0895600537
kikapu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #74 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 01:06:16 AM »

ขอบคุณ  อยากได้บ้างครับ ไม่ทราบว่ายังทำแจกอีกรึป่าวครับ อยากมีไว้ศึกษา แล้วส่วนเรื่องที่ว่าให้บริจาค บริจาคที่ไหนอย่างไรครับ แล้วค่าจัดส่งคิดอย่างไรครับ
รบกวนช่วยส่งให้ผมซักชุดนะครับ

จิรวัฒน์   ศรีเปี่ยมลาภ

6/109 ถ.เลียบคลองภาษีเจริญฝั่งเหนือ
แขวงหนองแขม   เขตหนองแขม
กรุงเทพมหานคร รหัสไปรษณีย์ 10160

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ    lv!
SOMEBODY
member
*

คะแนน0

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 09:54:21 PM »

เข้ามาอ่านกระทู้นี้แล้วทำให้นึกถึงสมัยที่ยังเรียนอยู่ป.ว.ช.ครับ คือจริงๆแล้วผมไม่ได้เรียนสาขาอิเลคทรอนิคส์ ผมเรียนช่างยนต์ครับ แต่ก็ชอบงานอิเลคทรอนิคส์ ก็ได้หนังสือ 38 วงจรอิเลคทรอนิคส์ ดีเด่นสำหรับปี 2526 ,ชัยพฤกษ์วิทยาศาตร์ และอื่นๆอีกหลายเล่มเป็นครูให้ ลองผิดลองถูกมาเรื่อยตามอัตภาพของเด็กต่างจังหวัด... ใจหายครับที่ร้านฯต้องปิดลง เศร้าจัง  cry2!! cry2!! แต่ก็ดีใจครับที่ทราบว่ามีคนรุ่นเดียวกันหลายท่าน เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก
pisan_im
member
*

คะแนน0

« ตอบ #76 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 05:30:47 PM »

ผมก็มีอยู่หลายเล่มเพื่อนให้มาบ้าง   พร้อมแผ่นปริ้นหลายคู่  กำลังจะลงอุปกรณ์   แอมป์         ส่วนที่เคยกัดปริ้นเอง   มีอยู่1 วงจรที่วางยาไว้   รุ่น QA07-80S  ใช้ ไอซี  082  หรือ  353   ขับ 2955 เบอร์เดียว 4 ตัว  ต่อข้าง     ไอซีต้องบัดกรีไว้ใต้ปริ้น    เสียงดีครับ ping! 
mmongkol
member
*

คะแนน0

« ตอบ #77 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 09:39:23 AM »

อยากได้บ้างครับ ไม่ทราบว่ายังทำแจกอีกรึป่าวครับ อยากมีไว้ศึกษา แล้วส่วนเรื่องที่ว่าให้บริจาค บริจาคที่ไหนอย่างไรครับ แล้วค่าจัดส่งคิดอย่างไรครับ
รบกวนช่วยส่งให้ผมซักชุดนะครับ

สมคิด ศรีระวรรณ
  5/935 นันทวัน5  หมู่3  แขวง โคกแฝด  เขต หนองจอก  กรุงเทพ   10530

songran
member
*

คะแนน0

« ตอบ #78 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 08:43:52 PM »

สงสัยท่าน Warin k. คงเลิกแจกไปแล้วมั้งครับ ไม่เห็นเข้ามาตอบกระทู้เลย
nok_rc
member
*

คะแนน0

« ตอบ #79 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 01:04:12 PM »

เมื่อก่อนมิกเซอร์มีราคาแพง บางคนแทบไม่รู้จัก ผมก็ได้หนังสือรวมปรีโทน และบอร์ดโทนรุ่นต่างๆของศรีสุทธา มาผสมผสานดัดแปลงมาเป็นมิกเซอร์ 4ch  ใช้งานเองเมื่อ25ปีที่แล้ว นึกถึงวันนี้เสียดายมากเลย ให้เพื่อนไปใช้ฟังในบ้านหลายปีแล้ว เพื่อนก็เสียชีวิตไปแล้ว เศร้าจัง
pisan_im
member
*

คะแนน0

« ตอบ #80 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 08:48:18 AM »

ปรีโทนผมมี2แผ่นเพื่อนให้มาเสียงดีมาก ping!
Nawarin
member
*

คะแนน0

« ตอบ #81 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 10:32:18 PM »

ว้า....เห็นรูปหนังสือแล้ว เสียดาย ของผมไม้รู้ อยู่ไหนซะแล้ว เสียดาย มือระดับเทพ อย่างศรีสุทธา จัง
ผมคน ตจว. เคยเข้าร้านศรีสุทธา 2 ครั้ง ยังจำไม่ลืมเลย
suvit_0078
Full Member
member
**

คะแนน7

« ตอบ #82 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 08:28:04 PM »

ผมมีหนังสือของศรีสุทธาอยู่ครบ 9 เล่ม ยังสมบูรณ์อยู่ (มีกระดาษเหลืองอยู่บ้าง เพราะเก็บมา 30 ปี)
แต่วงจรยังทันสมัยอยู่ หลายค่ายในบ้านหม้อก็ดัดแปลงจากวงจรของศรีสุทธาเหมือนกัน
อยากแบ่งปันนะ แต่ว่าการสแกนคงใช้เวลามากเลย  และ ถ้าสแกนแจกก็ไม่รู้จะเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์หรือเปล่า

หนังสือรวมวงจรชุดคิทของ "ไฟฟ้า อิเล็กทรอนิกส์" (อิเล็กตรอน 79) ยุคก่อนสุดท้าย
ก่อนที่ อ.ประโยชน์ อยู่คงพันธุ์ จะล่วงลับ   ยุคเดียวกับชุดคิทของศรีสุทธา (คุณชิตชัย เคยเขียนบทความใน E79)

รวมโครงงานเล่มแรกของ E79 ซ้ายมือ (ประมาณปี 2520 การทำหนังสือเล่มนี้ ทันสมัยที่สุด
ที่มีการวางรูปอุปกรณ์บนแผ่นปริ้นท์พื้นสีเทา และเป็นต้นแบบของหนังสือทุกเล่ม จนถึงวันนี้

BIRD4K33
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #83 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 09:52:32 AM »

เห็นหนังสือเก่าๆ น่ากระเทือนใจ   ย้ายบ้าน 3 หน ย้ายหอ 3 ครั้ง  เหลือติดมือมานิดหน่อยไม่กี่เล่ม โดนน้ำท่วมกลืนไปหมด  เล่มไหนที่พอใช้ได้ เล่มไหนเสียดายมาก ก็เก็บไว้ ตอนอ่านต้องทนฝุ่นดินหน่อย(เข้าจมูกเข้าตา) และต้องฉีกอ่านที่ละหน้า  ส่วนหนังสือด้านนี้รู้สึกว่าจะมีประมาณ 5 เล่มได้มั่ง ไม่เหลือแล้ว เศร้าจัง

เราสามารถแสวงหาความสุขได้ด้วยการวางตนแบบมัชฌิมาปฏิปทา
ele
member
*

คะแนน0

« ตอบ #84 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 11:06:25 PM »

ผมมีหนังสือของศรีสุทธาอยู่ครบ 9 เล่ม ยังสมบูรณ์อยู่ (มีกระดาษเหลืองอยู่บ้าง เพราะเก็บมา 30 ปี)
แต่วงจรยังทันสมัยอยู่ หลายค่ายในบ้านหม้อก็ดัดแปลงจากวงจรของศรีสุทธาเหมือนกัน
อยากแบ่งปันนะ แต่ว่าการสแกนคงใช้เวลามากเลย  และ ถ้าสแกนแจกก็ไม่รู้จะเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์หรือเปล่า

หนังสือรวมวงจรชุดคิทของ "ไฟฟ้า อิเล็กทรอนิกส์" (อิเล็กตรอน 79) ยุคก่อนสุดท้าย
ก่อนที่ อ.ประโยชน์ อยู่คงพันธุ์ จะล่วงลับ   ยุคเดียวกับชุดคิทของศรีสุทธา (คุณชิตชัย เคยเขียนบทความใน E79)

รวมโครงงานเล่มแรกของ E79 ซ้ายมือ (ประมาณปี 2520 การทำหนังสือเล่มนี้ ทันสมัยที่สุด
ที่มีการวางรูปอุปกรณ์บนแผ่นปริ้นท์พื้นสีเทา และเป็นต้นแบบของหนังสือทุกเล่ม จนถึงวันนี้

เห็นแล้วอยากได้มากครับ ถ้าอยู่ใกล้ๆจะไปขอถ่าย ความรู้ทั้งนั้น    หายากมากพยายามเดินหาตามร้านขายหนังสือมือสองไม่มีเลย
naraphop
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

« ตอบ #85 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 09:14:27 AM »

เสียดายจริงครับ  ผมมีหลังสือทั้งหมด ยุคหลอด ก็มี รวมวงจรต่าง ๆ เล่มยาว ๆ ที่ มีขายตั้งแต่ 40 ปีที่แล้วนะและอื่นๆ เช่น E79 ,อิเล็คทรอนิคส ดวงกมล ,หนังสือวิชาการด้านอิเล็กและคอม ที่เป็น TEXT BOOK ผมยกให้วัดสวนแก้ว เป็นหลายลัง ไปแล้วครับ เพราะบ้านทำใหม่ (ไม่ได้ทำด้านนี้มาหลายปี่ครับ ทำงานประจำด้านโทรคมนาคม) ไม่มีที่เก็บ ครับ ผมว่าลองไปดูให้ ถ้ามีจะซื้อเก็บมาสแกนให้เป็น File PDF

ถ้าสมาชิกท่านใด้มีแล้ว ก็ช่วยส่งมาให้หน่อยครับ จะได้หาส่วนที่ขาดไป

try!!  ju_ju!!
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์