เสียดายร้านศรีสุทธา
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 05:50:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสียดายร้านศรีสุทธา  (อ่าน 92174 ครั้ง)
kognan
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 10:12:49 AM »

จาก http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=14347.0
บอกว่า "ไปให้ อรรถวุฒิอิเลคทรอนิคปรับให้ป้ำกันอยู่ 1 ชม.จึงปรับได้ส่วนอรรถวุฒิอิเลคทรอนิคพึงเลิกกิจการไป ประมาณ 1 เดือนทนพิษเศรษฐกิจไม่ไหวเสียดายปิดตำนานเสียแล้วเกือบ 40 ปีมีลูกศิษย์ทางด้านนี้ตั้งหลายร้อยคน" ผมไม่ได้ไปที่ร้านนี้หลายเดือน  พอดูว่าร้านนี้ปิดแล้วผมเสียดายจริง ๆ ในวงการเราร้านที่ขายของแล้วให้วิชาการกับเราปิดตัวเอง  เดิมร้านนี้ขายของอิเล็คทรอนิคส์ มีหนังสือเครื่องเสียงที่เขียนโดยอาจารย์ชิตชัย  สุทธาศวินสอนวิศวะที่เทเวศ หนังสือของท่านเป็นแนวลูกทุ่งก็มี วิชาการก็มี  อาจารย์แก่มากแล้วเป็นวัฐจักรของโลกเราจริง ๆ

choetsak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 07:41:41 AM »

ครับผมก็ยังเสียดายอยู่เช่นกันปัจจุบันลูกชายของอาจารย์ชิดชัยไปเปิดให้บริการสมาชิกอยู่อ.บางไทรน้อยคืออาจารย์เอนกนั่นเองครับ
choetsak
choetsak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 12:19:27 PM »

เบอร์โทร อาจารย์เอนก085-1250848 น่าจะเป็นเส้นบางบัวทอง-สุพรรณบุรีตรงนั้นเป็นตลาด อ.บางไทรน้อยผมคิดว่าน่าจะเป็นจ.อยุธยา สุดสายรถเมล์ 516 ลองโทรถาม อาจารย์เอนกอีกทีครับ
kognan
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 12:31:15 PM »

ผมตอบแทนนะครับ เดิมร้านศรีสุทธาขายอุปกรณ์อิเล็คทรอนิคส์ที่มากที่สุดคือมีทรานซิสเตอร์และไอซีที่ดี ๆ มาขาย เช่น 2N3055 MJ2955 ของ RCA ถ้าท่านเปิด แอมป์ที่ดังที่สุดคือ NAD 3020  จะใช้เบอร์และยี่ห้อนี้ผมเคยซื้อจากร้านนั้น (ร้านอื่นคงมีเหมือนกัน) ตอนนี้หายี่ห้อนี้ไม่ได้เลยครับ ผมคิดว่าหลายคนที่เก็บไว้บอกดี ๆ ครับ
มีไอซีของ RCA แท้ หลายเบอร์  ผมเคยไปครั้งสุดท้ายยังมี ทรานซิสเตอร์ดี ๆ เช่น 2SA1216 2sc2922 ของSANKEN มีแผ่นปริ้นท์ที่กัดแล้วน่าจะมีมากที่สุดของร้านในประเทศเรา ซึ่งตอนนี้ไม่รู้ว่าจำหน่ายไปหรือยัง มีนักศึกษาหลายสถาบันเคยไปซื้อชุดคิทของร้านนี้ส่งให้อาจารย์
choetsak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2009, 08:46:30 AM »

ขออภัยท่านdiwclubzaครับผมไม่ได้เข้าดูเวปตั้งนานและขอบคุณท่านพี่Kognanครับที่กรุณาช่วยตอบก็ขอตอบซ้ำอีกครั้งก็แล้วกันครับหลักๆ
จะเป็นทางด้านเครื่องเสียงเป็นส่วนใหญ่ครับทั้ง PAและHome Useมีทั้งชุดคิทชุดสำเร็จหรือต้องการเฉพาะบอร์ดไดรว์,ปรีตั้งแต่วัตต์ต่ำจนวัตต์สูง(35วัตต์ถึง700วัตต์)ตามสั่งครับเบอร์ของ อ.เอนกอยู่กระทู้ต้นๆครับให้อีกครั้งครับ085-1250848ปัจจุบันผมอุดหนุนท่านอาจารย์มาหลายรุ่นและไม่ได้ไปนานพอสมควร
เชิดศักดิ์
warin.k
Full Member
member
**

คะแนน8

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 04:58:15 PM »

ผมเป็นอีกคนที่เคยซื้อเครื่องขยายมอสเฟต ของศรีสุทธา เมื่อยี่สิบปีที่แล้ว...หนังสือของอ.ชิตชัย
 ผมก็มี เครื่องขยายวัตต์สูง  1 - 2เครื่องขยายมอตเฟต แต่งไว้ดีมาก ใครมีนี่เหมือนมีคำภีร์
เครื่องขยายไว้เลยนะขอบอก เพราะท่านที่ชอบเขียนบอกกันในนี้ว่า มีเคล็ดลับ หรือ จะโมเครื่องขยาย
ในเมืองไทยนี่  อ.ชิตชัย ท่านเขียนไว้ตั้ง สามสิบปี ที่แล้วครับไม่เชื่อลองค้นคว้าดูครับ...ของจริง
ครูของผมที่ทำให้ผมรักเครื่องเสียงและอิเลคโทรนิคส์ ..มี  หนังสือชัยพฤกษ์วิทยาศาสตร์...
หนังสืออิเลคตรอน79 แล้วก็หนังสือ รวมวงจรเครื่องขยายของศรีสุทธา ที่แต่งโดย อ.ชิตชัย
โห...นี่ผมคงเป็นหนุ่มมามากเลยนะเนี่ย embarrassed75555555 ....ขอคารวะ ศรีสุทธา
และ อ.ชิตชัยด้วยใจครับ ที่ทำให้ผมมีวันนี้
Mr.Warin  Krailum
warin.k
Full Member
member
**

คะแนน8

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2009, 05:21:30 PM »

นี่ครับหนังสือบางส่วน ที่ผมได้ซื้อไว้เมื่อ ยี่สิบปีที่แล้ว...เป็นพื้นฐานให้คนเรียน
มาทางช่างยนต์ เครื่องกล แบบผมไว้ศึกษาอ้างอิงจนถึงทุกวันนี้ เพราะ อธิบาย
ไว้ดีมากเลยครับ...วงจรทุกวงจร ทุกวันนี้ก็ยังไม่ล้าสมัย
kognan
member
*

คะแนน3

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 07:48:16 AM »

ตอนที่ผมไปร้านนี้ครั้งล่าสุดอาจารย์ชิตชัยท่านกำลังเอาหนังสือของท่านไปบริจาคที่สถานบันการศึกษาแห่งหนึ่งเป็นหนังสือเกี่ยวกับอิเล็คทรอนิคส์กองใหม่มาก  โดยมารยาทผมก็ไม่กล้าขอซื้อแต่ผมเสียดายสถาบันที่ได้ไปเป็นแหล่งการเรียนรู้ที่ดีมาก ๆ สำหรับหนังสือเก่า ๆ ที่ท่านพิมพ์ไว้ผมก็พยายามหาเหมือนกับที่ท่าน warin.k  บอกไว้ครับ
choetsak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 07:19:20 AM »

พี่warin.k ครับเพื่อไม่ให้ความรู้สูญสลายไปพี่พอจะทำหรือปรับปรุงคำภีร์ทุกๆสำนักที่พี่มีอยู่ออกจำหน่ายเพื่อเผยแพร่ให้สิ่งดีๆอย่างนี้คงอยู่ไปนานๆผมว่าดีนะครับ และผมอนุมาณว่าพี่มีดีเยอะแน่นอนครับ
diwclubza
member
*

คะแนน5

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 09:18:27 AM »

รายชื่อหนังสือวงจรของศรีสุทธา เท่าที่เคยจดใว้     
38 วงจรอีเล็คทรอนิก์ ดีเด่นสำหรับปี 2526         
22 โครงงานอิเล็คทรอนิกส์ ดีเด่นของปี 2529/2530 
108 วงจรปรีโทน เล่ม2 ปี 2530 
66 วงจรเครื่องขยายเสียงวัตต์สูง เล่ม2 ปี 2528 
66 วงจรเครื่องขยายเสียงวัตต์สูง เล่ม3 ปลายปี 2528
77วงจรเพาว์เวอร์มอสเฟต เล่ม1 ปี 2529 เท่าที่หาเจอเล่มนี้เดียว
ได้แค่นี้ท่านอื่มเคยอ่านเล่มอื่นที่นอกจากนี้บ้างไหม
diwclubza
member
*

คะแนน5

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 10:58:55 PM »

ลองไปค้นเวปเก่าๆเมื่อปี49/50ได้รูปมา
warin.k
Full Member
member
**

คะแนน8

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 01:33:03 PM »

คุณ diwclubza ก็เป็นแฟนพันธุ์แท้ตัวจริงเหมือนกัน...มีเยอะกว่าของผมอีกครับ
ระดับคำภีร์ทั้งนั้นเลยครับ...ผมเองนั้นไม่ได้ทำงาน หรือเรียนทางนี้มาโดยตรง
เพียงแต่ใจรักเท่านั้น บางทีแค่ได้อ่านวงจร ดูลายปริ้น อ่านการทำงานของมัน
ในหนังสือก็สุขใจแล้วครับ...เรื่องจัดทำเผยแพร่ กลัวเรื่องละเมิด ครับ...
โห สะสมหนังสือระดับนี้ ผมว่าคุณ diwclubza นี่คงเป็นระดับเทพแล้วนะ
..... แปลกใจครับว่าคนรุ่นใหม่ๆ ไม่อ่านหนังสือศึกษา ว่าแต่ละตัวทำงานอย่างไร
เห็นอ่านแต่วงจร เลยข้ามไประดับ Advance ไม่ได้...แบบว่าผิดเงื่อนไขปุ้ป..จอด
gAudio
member
*

คะแนน1

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 07:15:25 PM »

................ผมเป็นอีกคนที่เคยซื้อเครื่องขยายมอสเฟต ของศรีสุทธา เมื่อยี่สิบปีที่แล้ว...หนังสือของอ.ชิตชัย
 ผมก็มี เครื่องขยายวัตต์สูง  1 - 2เครื่องขยายมอตเฟต แต่งไว้ดีมาก ใครมีนี่เหมือนมีคำภีร์
เครื่องขยายไว้เลยนะขอบอก เพราะท่านที่ชอบเขียนบอกกันในนี้ว่า มีเคล็ดลับ หรือ จะโมเครื่องขยาย
ในเมืองไทยนี่  อ.ชิตชัย ท่านเขียนไว้ตั้ง สามสิบปี ที่แล้วครับไม่เชื่อลองค้นคว้าดูครับ...ของจริง
ครูของผมที่ทำให้ผมรักเครื่องเสียงและอิเลคโทรนิคส์ ..มี  หนังสือชัยพฤกษ์วิทยาศาสตร์...
หนังสืออิเลคตรอน79 แล้วก็หนังสือ รวมวงจรเครื่องขยายของศรีสุทธา ที่แต่งโดย อ.ชิตชัย
โห...นี่ผมคงเป็นหนุ่มมามากเลยนะเนี่ย embarrassed75555555 ....ขอคารวะ ศรีสุทธา
และ อ.ชิตชัยด้วยใจครับ ที่ทำให้ผมมีวันนี้
Mr.Warin  Krailum ..................
***********************************************************************************
ผมรู้จักไอซี เบอร์ 555 ก็เพราะหนังสือชัยพฤกษ์วิทยาศาสตร์... หนังสือดีมากๆ อ่านแล้วลงมือทดลองได้ทันที ผมรู้จักตอนเรียน ม.1 ปี2521(รุ่นแรก)
พูดแล้วคิดถึงอดีตนะ
เออ...เราแก่แล้วนี่น๊า
choetsak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 02:43:39 PM »

ผมขอแสดงคาราวะและนับถือ พี่warin.K,พี่gAudio ,พี่diwclubza ,พี่kognan ,พี่sompop ,พี่hongnoi♥ และอีกหลายๆท่านที่ไม่ได้กล่าวถึงที่นำเสนอเล่าบรรยากาศและภาพอันมีค่ามาซึ่งเป็นแนวทางที่ผมชอบศึกษาชอบเป็นทุนอยู่แล้วให้ได้ชื่นชม
ขอแสดงความเคารพและนับถือด้วยห้วใจจริงครับ
            Choetsak

TAWA
member
*

คะแนน6

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 12:46:30 PM »

ผมก็ชื่นชอบท่านมากอีกคนหนึ่งผมขอแสดงความเสียใจมากที่แหล่งความรู้หรือขุมทรัพย์ทางปัญญา ได้หมดลงไปอย่างหน้าใจหาย ตอนสมัยนั้น ( ปี 19 - 21 )ผมเรียน ปวช.ช่างอีเล็คทรอนิคส์ จ.ลำปาง
ก็อาศัยตำราและวงจรต่างๆ ของท่านมาเป็นแนวทางจนถึงปัจจุบันนี้ ท่านเขียนตำราด้วยจิตรวิญญาณของท่านจริงๆ เพราะหนังสือหรือตำราเล่มแค่ 12 บาท 15 บาท  เท่านั้นแต่เนื้อหาคับแก้วครับ จนผมต้องเดินทางจาก
ลำปางมาที่ ถนนตะนาว เดินเข้าไปเพียงไม่กี่ก้าวก็ถึงแล้วร้านของอาจายร์เรา
                และในขณะนี้ผมเหลือตำราของท่านเพียง 3 เล่มเท่านั้น ( 108 วงจรปรีโทน 1-2 , ทฤษฎีเฟตและ  MOS & special COS/mOS  ใครอยากได้ให้ผมถ่ายเอกสารให้ก็ได้นะครับ ( เสียค่าถ่ายและค่าส่งเองนะครับ ) มีอะไรเราต้องแบ่งปันกันนะครับ ยิ้งบ้านเมืองของเราเป็นอย่างนี้

TAWA
member
*

คะแนน6

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 02:17:25 PM »

พอดีเห็นหนังสือเก่าๆ อีกเล่มหนึ่ง ไม่ชื่อผู้แต่ง ภายในเล่มเขียนด้วยลายมือโดยแท้
                   มีชื่อว่า  บันทึก 380 วงจรไอซี ( สำหรับนักอีเล็คทรอนิคส์ทุกระดับ)
          ผมไม่แน่ใจว่าว่าเป็นของอาจารย์ ชิตขัย ด้วยหรืไม่ ( ปี 25 มาแล้ว )
warin.k
Full Member
member
**

คะแนน8

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 06:18:57 PM »

ขอบคุณครับคุณ choetsakที่กรุณาให้เกียรติกันอย่างมากมาย...
และขอชื่นชมกับคุณ tawa ด้วยที่มีความมุ่งมั่นอย่างมากมายในการ
มาหาอ.ชิตชัยถึงที่ ถ.ตะนาว....ผมว่าบรรยากาศมันขลังมากเลยนะ
คุณ gaudio ครับ...ผมเองอายุอานามยังไม่มากนะครับ (อีกไม่ถึงยี่สิบปีก็ 60แระ)
 เยี่ยมมากเห็นป่าว  ยังหนุ่มแน่นอยู่เลยครับ... Embarrassed เอิ้กๆๆๆ
บรรยากาศเศร้าๆไงไม่รู้อ่ะ
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 04:52:44 PM »

หนังสือเก่าๆยังพอมีเหลืออยู่บ้าง  เพราะสะสมมานาน อยากได้ช่วยลงเบอร์โทรศัพท์ พร้อมค่าจัดส่ง หรือ มาขอรับเอง แล่วจะติดต่อกลับไป ยกให้.........ฟรีๆครับ  ping!
warin.k
Full Member
member
**

คะแนน8

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 10:06:27 PM »

ถ้าท่านใดมีเวลาว่าง...ผมแนะนำให้ สแกน ลงคอมครับ...จะเป็น File อะไรก็ได้
แล้วเขียนลง แผ่นดีกว่ามั้ยครับ...ส่วนเรื่องค่าดำเนินการ คิดมาเถอะครับ...ซ่อม
เครื่องเดียวก็คุ้มแล้ว..การจัดส่งก็จะง่ายกว่าถ่ายเอกสารครับ...ถือว่าเป็นวิทยาทาน
แต่จะติดขัดเรื่องลิขสิทธิ์ไหมครับ...คุณ diwclubza ของท่านมีเยอะเกือบจะครบ
น่าเอามาเผยแพร่ครับ...หรือเราจะติดต่อ อ.เอนก ลูกชาย อ.ชิตชัย ให้ทำจะดีไหม
เป็นการอุดหนุน บุคคลที่เราชื่นชม ช่วยกันเผยแพร่ผลงานของท่าน..ซึ่งผมเชื่อว่า
ทุกท่านในกระทู้นี้ ทุกวันนี้...ฝีมือ ความคิดและความเป็นอยู่...........ไม่ธรรมดาครับ
dokmadue ♥
งานระบบเสียงตามสาย-ไร้สาย
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน71

ใจเขามาใส่ใจเรา เรียนรู้ด้วยตัวเอง

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 10:31:39 AM »

ผมสนับสนุนตามที่ท่าน warin.k บอกครับ
+1 ครับ

www.kwachapenchang. com    https://www.facebook.com/sathit.dokmadue 

นายสถิต  ดอกมะเดื่อ 164 ม.8 ถ.สินประดิษฐ์ ต.น้ำอ้อม อ.กันทรลักษ์ จ.ศรีสะเกษ 33110  บัญชี ร้านสถิตอิเล็กทรอนิกส์ 312-0-17184-0 ออมทรัพย์ กรุงไทย สาขากันทรลักษ์
0827548204 ดีแทค LINE 0827548204 สถิตอิเล็กทรอนิกส์
warin.k
Full Member
member
**

คะแนน8

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 07:34:46 PM »

พี่ peera-500ครับ ช่วยแจ้งหมายเลข บช.ด้วย ผมจะช่วยโอนค่าหนังสือให้ครับ
เพราะผมมีโครงการ ทำห้องสมุดในบ้าน...ผมสัญญา จะรักษาไว้อย่างดี...และจะ
นำความรู้ที่ได้ มาเผยแพร่เป็นวิทยาทานแก่คนรุ่นลูก รุ่นหลานต่อๆไปครับ...
อาจจะ Scan ลง CD อย่างที่บอกก็ได้ครับ...
soon23
member
*

คะแนน0

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 01:55:30 PM »

ดีใจจังที่เห็นกระทู้นี้ เพราะผมก็อยากรู้เหมือนกัน ปัจจุบันยังใช้แอมป์ของศรีสุทธาอยู่ครับ (เอาไว้ร้องเพลง...ปาตี้ย่อม ๆ) นับถือในความทนทาน แล้วหนังสือของ อ.ชิตชัย ก็ไม่ได้เอามาอวดครับ เพราะเก็บเป็นคัมภีร์ในกระเป๋าเจมส์บอน อย่างดี...
warin.k
Full Member
member
**

คะแนน8

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 08:27:03 PM »

ปัจจุบันผมกำลังเก็บรวบรวมผลงานของท่านอยู่ครับ ( อ.ชิตชัย ) และจะพยายามสร้าง
วงจรของท่าน เพื่อเป็นการระลึกถึงผลงานของบุคคลที่ผมศรัทธา...แต่แอมป์ ไม่รู้ว่า
ยังมีใครพอหลงเหลืออยู่บ้าง คุณ Soon23 มีเก็บและยังใช้ได้  คลาสสิกมากครับ...
ชื่นชมจริงๆ เพราะอายุอานามของเครื่อง น่าจะเกินเบญจเพศ ไปแล้ว
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 12:12:34 PM »

เรียนคุณ warin.k  เข้าเช็คข้อคาวมส่วนตัวตัวยครับ
warin.k
Full Member
member
**

คะแนน8

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 10:51:27 PM »

เรียนคุณ warin.k  เข้าเช็คข้อคาวมส่วนตัวตัวยครับ
ต้องขอโทษจริงๆ ไม่มีข้อความส่วนตัวเลยครับ...ผมเช็คแล้ว
รบกวนส่งมาให้อีกทีนะครับ...
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 05:44:16 AM »

เครื่องบอกว่า ไม่สามารถ ส่งข้อความไปหาคุณได้ เนื่องจาก .........เต็ม
ช่วยลบ จดหมายของเก่าออกด้วยนะครับ
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 05:49:28 AM »

หนังสือที่ท่าน TAWA พูดถึงนั้น ผมเคยเห็นเขาเอามาพิมพ์ใหม่ในร้านหนังสือ ซีเอ็ด ฯ  หากเพื่อนๆ น้องๆ สนใจลองหาอ่านดู
warin.k
Full Member
member
**

คะแนน8

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 08:18:06 PM »

ขออนุญาติตอบในนี้ครับ เพราะผมส่งข้อความส่วนตัวไม่ได้
ผมทำงานที่ชลบุรี ศรีราชา งานกลางทะเลครับ  บ้านเกิดอยู่อุทัยธานี
ผมจะกลับบ้านทุกสองเดือน..ถ้าคุณ peera-500 อยู่
แถว เส้นทางสายเอเซีย ที่ผมต้องเดินทาง ผมสามารถแวะเข้า
ไปรับหนังสือได้ครับ..เบอร์โทรผม 085 835 4486
ถ้าจะส่ง ปณ. เกรงใจจริงๆ          ขอบคุณมากครับ
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 08:53:42 AM »

ผมพยายามติดต่อเบอร์โทรที่ให้มา ติดต่อวันละ 3 เวลา ไม่มีการตอบรับเลยครับ ขอเบอร์ที่ติดต่อสะดวกหน่อย อยากบริจาคมากครับ
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์