มอเตอร์พัดลมfancoil LG ไม่หมุนครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 05:45:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มอเตอร์พัดลมfancoil LG ไม่หมุนครับ  (อ่าน 13605 ครั้ง)
songkram
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 10:51:16 AM »

ทุกอย่างทำงานปกติเว้นพัดลมคอยล์เย็น ไฟออกที่บอร์ด 229 โวลท์ ถอดพัดลมออกมาเช็ค ความต้านทานระหว่างสายไฟเส้นที่ผ่านขดลวดทั้ง2ชุดไม่มีคู่ใดขึ้นเลย มีขึ้นอยู่คู่เดียวเป็นคู่ที่ไม่ผ่านขดลวด แต่เวลาเอาไฟ 220 เข้าพัดลมก็หมุนปกติ เช็คแคปแล้วก็ไม่เสีย เลยไม่รู้จะเช็คอาไรแล้วครับแนะนำหน่อย ว่าจะลองเอาแคปเปลี่ยนอยู่ ว่าแต่ตอนเปิดไฟเข้ามันลงกราวนด์ที่แผงคอยล์เย็นด้วยนิดๆ  ปัญหานี้ได้สอบถามทางLGแล้วได้คำตอบว่า ต้องให้ทางช่างของLgเข้าไปดูเอง น่ารักจริงๆครับ

srithaimax ♥1,510
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน262

ลูกอีสาน หลานย่าโม

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 10:39:46 AM »

ถ้ามอเตอร์ยังดีอยู่  ก็ดูครับว่าชุดใบพัดมันเบียดกับอะไรหรือเปล่าครับ  ที่ผมเจอมาคล้ายๆกับคุณเลยครับ  มอเตอร์ถอดมาลองไฟมันหมุนปกติ แต่พอใส่เข้าไปมันไม่หมุน
สังเกตุดูดีๆ มันเบียดแค่นิดเดียวมันก็ไม่หมุนแล้วครับ  ยี่ห้ออื่นผมยังไม่เคยเจอครับแบบนี้   และอีกอย่างครับยี่ห้อนี้การบริการหลังการขายดีเกินไป  อย่างนี้ครับของที่ทำงานผมคอมเสียครับ  ไปซื้อเขาไม่ขายให้ครับ เขาบอกว่ายังอยู่ในประกัน  ขอซื้อยังไงก็ไม่ขาย  เขาจะมาเช็คให้   เวลาผ่านไปเกือบเดือนเขามาเช็คแล้วบอกว่า คอมเพรสเซอร์เสียต้องเบิกอะไหล่   แล้วเขาก็กลับ  อีกเกือบเดือนครับ เอาคอมเพรสเซอร์มาเปลี่ยนให้   แล้วบอกว่าชางที่ติดตั้งให้ติดตั้งไม่มาตรฐาน ผมเลยงงครับ เพราะว่าเราไม่ได้ติดตั้งเอง รวมเวลากว่าจะเย็น เกือบ2เดือนครับ บริการดีเกินไปอย่างนี้ไม่ทันกินครับ  ผมเลยจำเป็นต้องไปซื้อยี่ห้ออื่นครับ  ปีนึงก็เป็นสิบๆตัวครับ ทั้งใหญ่บ้างเล็กบ้าง
อันนี้ก็เล่าสู่กันฟังนะครับ  ที่อื่นอาจจะบริการดีไม่เท่าที่ผมเจอก็เป้นได้ครับ

คิดดี  ทำดี   ย่อมได้รับสิ่งดีๆ
Suchat  sriwicha  โทร D tac  0869486776  6หมู่3 บ้านน้ำบ่า(สระวัด)  ต.ดอนตะหนิน อ.บัวใหญ่ จ.นครราชสีมา 30120
....ผมไม่รู้ทุกเรื่อง.....
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 11:08:39 AM »

ผมไม่รู้เรื่องพวกนี้นะแต่ขอออกความคิดเห็นนะครับ อ่านจากข้อความของพี่ทั้งสองแล้ว  ถ้าไม่เป็นอย่างพี่ศรีไทยแมก ว่าไว้ มันเหมือนมีความต้านทานที่บอร์ด คือวัดไฟว่ามีไฟ แต่ไม่ทราบว่ามีกระแสหรือเปล่า หน้าสัมผัสของสวิทช์อาจจะสกปรก  ขอบคุณ
H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 04:21:07 PM »

ผมเคยเจอ 1.ตรวจสอบแผ่นปริ้นร่อน 2.ลองเปลี่ยนเซนเซอร์น้ำแข็ง 3.สุดท้ายมอเตอร์ 

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์