สอบถามเรื่องเครื่องตัดไฟกับแอร์หน่อยนะครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 02:37:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเครื่องตัดไฟกับแอร์หน่อยนะครับ  (อ่าน 12055 ครั้ง)
kwunjeng
วีไอพี
member

คะแนน5

« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2007, 10:37:43 AM »

สอบถามเรื่องเครื่องตัดไฟกับแอร์หน่อยนะครับ คือว่าที่บ้านน้องชายติดแอร์ขนาด12000 BTUแล้วตอนนี้จะใส่เครื่องตัดไฟพวก เซฟทีคัท นะครับไม่ทราบว่าจะต้องตั้งกระแสไว้ที่เท่าไรนะครับ(5 10 15 20 25)เครื่องตัดไฟของเดิมถูกถอดออกไปเลยไม่ทราบนะครับ  Cheesy

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2007, 03:28:46 PM »

แอร์ต้องแยกเบคเกอร์ต่างหากครับ อย่าต่อรวมกับเซฟทีคัท มันตัดทั้งวันแน่

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
Donovan♥
วีไอพี
member

คะแนน101

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2007, 11:14:12 PM »

ถ้าเราใช้ตัวนี้จะดีไหม  เบรกเกอร์กันดูด - KYOKUTO (หรือ National)โหลด 30A ดูดตัดที่ 15mA
kwunjeng
วีไอพี
member

คะแนน5

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2007, 10:48:06 AM »

Cheesyแล้วอย่างนี้ผมใช้(เบรกเกอร์กันดูด - KYOKUTO (หรือ National)โหลด 30A ดูดตัดที่ 15mA )ตัวเดียวต่อหลังคัทเอาท์ได้ไหมครับ ไม่อยากเดินสายไฟใหม่นะครับ
member
*

คะแนน955

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2007, 10:52:46 AM »

มันก็ตัดอยู่ดี

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
kwunjeng
วีไอพี
member

คะแนน5

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2007, 11:20:26 AM »

อีกครั้งนะครับ คือว่าผมจะใช้เบรกเกอร์กันดูดตัวเดียวแล้วเอาไปใช้แทนที่เซฟทีคัทเพื่อตัดไฟทั้งบ้านนะครับแบบว่าอยากประหยัดน่ะครับ Cheesy
prom jantapho
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2007, 01:07:53 PM »

อีกครั้งนะครับ คือว่าผมจะใช้เบรกเกอร์กันดูดตัวเดียวแล้วเอาไปใช้แทนที่เซฟทีคัทเพื่อตัดไฟทั้งบ้านนะครับแบบว่าอยากประหยัดน่ะครับ Cheesy

บ้านเองหรือเปล่าครับ  หากว่าเป็นบ้านเองก็น่าจะใช้เซฟตี้คัทก็ได้ครับ  เพราะว่าต่อไปในอนาคตเกิดลูกๆไปเล่นระบบไฟเข้า
อัตรายถึงชีวิตเชียวนะครับ  ซึ่งเจ้าเซฟตี้คัทมีประโยชน์หลายอย่างหากว่าเราใช้ไฟมากเกินก็ตัด  มีอะช๊อตอย่างรุนแรงก็ตัด
แต่บางทีเบรคเกอร์ไม่ตัดนะครับ  ลองพิจารณาในส่วนนี้ด้วย

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
kwunjeng
วีไอพี
member

คะแนน5

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2007, 01:59:18 PM »

บ้านน้องชายครับ งั้นคงต้องติดทั้ง2อย่างเลยดีกว่าเสียเงินและเวลาเดินสายเพิ่มนิดหน่อยแต่อนาคตปลอดภัย Cheesy
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2007, 02:13:40 PM »

ต้องเข้าใจหลักการก่อนครับ  Grin

ตามที่ท่าน xeq กล่าวถูกต้องครับ

การประหยัด..ต้องนึกถึง ความถูกต้อง และ ปลอดภัยในชีวิตทรัพย์สินเป็นหลักนะครับ

แนะนำปัจจุบันใช้พวก คอนซูเมอร์ยูนิท สะดวก ปลอดภัยกว่า

ในตู้คอนซูเมอร์จะมีเบรคเกอร์ทั้งที่ให้ต่อผ่าน และไม่ต่อผ่าน ตัวตัดกระแสรั่วไหล  เพื่อให้เหมาะสมกับ โหลดที่ใช้งาน

ลองอ่านบทความเบื้องต้นนี้ครับ

เครื่องตัดไฟรั่วที่ใช้ป้องกันไฟดูดต้องมีคุณสมบัติ...
- พิกัดขนาดกระแสไฟฟ้ารั่วต้องไม่เกิน 30 mA และตัดไฟได้ภายในระยะเวลา 0.04 วินาที เมื่อมีไฟรั่วขนาด 5 เท่าของพิกัด (=150 mA)
- ควรติดตั้งใช้งานเฉพาะจุด เช่น วงจรเต้ารับในห้องครัว, ห้องน้ำ, ห้องเด็ก ๆ หรือวงจรเต้ารับ/สายไฟที่ต่อไปใช้งานนอกอาคารทั้งชั่วคราวและถาวร
- ถ้าจะติดตั้งรวมที่เมนสวิตช์จะต้องแยกวงจรที่มีค่าไฟรั่วตามธรรมชาติมากออกไป เช่น อุปกรณ์ป้องกันฟ้าผ่า,เครื่องปรับอากาศ, อุปกรณ์ที่มีโอกาสเปียกชื้น

- เมื่อต้องการให้เครื่องตัดไฟรั่วสามารถป้องกันทุกวงจรที่เมนสวิตช์ (ใช้ได้เฉพาะระบบที่มีสายดิน เป็นมาตรการเสริมป้องกันอัคคีภัย และไฟฟ้าดูด) ให้ใช้ขนาดตั้งแต่ 100 mA เป็นต้นไป โดยอาจเป็น 300 mA หรือ 500 mA ก็ได้ ขึ้นอยู่กับปริมาณของกระแสไฟรั่วตามธรรมชาติ สำหรับขนาด 30 mA นั้นก็ยังคงใช้ร่วมกันในวงจรย่อยซึ่งอาจใช้หลายตัวก็ได้ และหากมีปัญหาการทำงานพร้อมกันให้เลือกชนิดที่มีการหน่วงเวลา (Type S) สำหรับเครื่องตัดไฟรั่วที่เมนสวิตช์

บทความจาก http://www.mea.or.th/apd/4/menu.htm

ตัวอย่างผลิตภัณฑ์ http://www.sense.co.th/product/14t.htm

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
member
*

คะแนน955

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2007, 03:10:42 PM »

ปกติแล้วช่างแอร์เขาติดตั้งแอร์ใหม่เขาจะรู้อยู่แล้วนี่ครับว่าต้องทำยังไง แต่งานนี้ผมไม่รู้ว่าต้องการยังไงแน่ เครื่องป้องกันไฟดูด เขาไม่เอาเครื่องใช้ไฟฟ้าที่กินกระแสสูงไปต่อมันหรอกครับ แต่ถ้าคิดจะติดตั้งตัวป้องกันไฟดูดไฟช๊อต ต้องตรวจระบบสายไฟใหม่ทั้งหมด จังชั่นบ๊อกแบบไหน ถ้าของเดิมเป็นแบบฝังกล่องโลหะ หรือที่ฝังแบบไม่ใส่กล่องพลาสติกไว้ข้างใน (บ้านจัดสรร ผู้รับเหมาชอบลดต้นทุน) ถ้าแบบนี้ เตรียมทำใจกับปัญหา หน้าฝน รับรองอยู่ไม่เป็นสุข มันตัดทั้งวัน  จะทำอะไร ต้องปรึกษาช่างไฟที่มีความชำนาณและประสบการณ์ก่อนนะครับ อย่าคิดว่าเอามาใส่แล้วใช้ได้เลย ผมเคยแก้ปัญหาให้เพื่อนมาไม่น้อยเกียวกับบ้านที่ติดพวกนี้โดยช่างที่ไม่มีประสบการณ์
 แต่ถ้าบ้านที่เป็นบ๊อกลอยไม่มีปัญหา สำรวจ การเดินสายไฟที่บ้านก่อนดีกว่าครับ

kwunjeng
วีไอพี
member

คะแนน5

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2007, 05:18:24 PM »

ขอบคุณทุกท่านมากเลยนะครับเดี๋ยววันเสาร์จะไปลองต่อดูครับ Cheesy
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 12:36:43 PM »

ของผมต่อทั้งบ้านแอร์ 3 ตัวยังไม่ตัดเลยครับ แต่ต้องเลือกแบบที่ทนกระแสได้ตามที่ใช้ ถ้ายังตัดอีกก็ต้องไปหาดูว่ามันมีไฟรั่วที่ไหน ลองเปิดเครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้านทีละอย่างดู ถ้าเปิดแล้วอันไหนตัดให้ตรวจเช็คเครื่องนั้นเลยครับ  Embarrassed
niobe
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2009, 09:51:44 AM »

แฮณ์มื่อก่อนไม่ตัด เดียวนี้ ตัดทุกคืนเลย หาสาเหตุ ไม่เจอ อ่ะครับ ช่วย แนะนำ หน่อย ไม่รู ว่าไฟรั่วหรือเปล่า มัน ชอบตัดตอนประมาณ ตีหนึ่ง ตีสอง อ่ะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์