เคสมีไฟดูด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 05:43:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เคสมีไฟดูด  (อ่าน 97229 ครั้ง)
saksith
member
*

คะแนน5

Tom_3027@hotmail.com
« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 12:59:16 PM »

ใส่รองเท้าก็ไม่ดูดแล้ว Grin Grin เคสทุกตัวมันต้องมีไฟวิ่งอยู่แล้วครับนอกจกเป็นเคสที่ทำจากพลาสติก

powder1728
member
*

คะแนน3

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 02:31:58 PM »

ช่วย ๆกันหน่อย จะครบ 35  แล้ว
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 05:05:16 PM »

อย่างที่ช่างทุกท่านตอบกัน เคสมีไฟดูดเป็นเรื่องธรรมดา ถ้าเราไม่ได้ต่อกราวด์วิธีง่ายๆ
1.  ใช้ปากคีบต่อสายไฟ 1 เส้น  คีบกับเคสไว้ด้านหนึ่ง อีกด้านหนึ่งพันกับตะปูตอกไว้กับปูนก็เป็นการต่อกราวด์แล้วนะครับ
2.  รองเท้าผ้าใส่ซะเวลาเหยีบกับปูนเป็นฉนวนป้องกันได้อย่างดี
3.  ใช้พรมปูพื้นบริเวณที่เราติดตั้งครื่องคอมพิวเตอร์ในเวลาที่เราเล่น comp. หรือจับเคสไฟก็ไม่ดูดแล้วละครับท่าน

ท่านข้ออื่นๆผมเห็นด้วย แต่ข้อ 1 เป็นความคิดที่ผิดอย่างร้ายแรงนะครับ เพราะปูนไม่ใช้ Ground ดินนะครับ

อย่าเข้าใจผิดครับ.......................
band
วีไอพี
member

คะแนน100

bandkhon@hotmail.com
« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 01:03:48 PM »

ขอตอบด้วยคน
ในขณะที่เราประกอบเมนบอร์ดติดกับเคสนั้น
ทางผู้ผลิตเมนบอร์ดจะให้แผ่นรองน๊อต  ส่วนมากจะเป็นแผ่นสีแดงๆ  เล็ก ๆ
เพื่อรองน๊อตที่ยึดเมนบอร์ด กับ ตัวเคสไม่ให้ต่อถึงกัน
บนเมนบอร์ดนั้นมีไฟวิ่งอยู่แล้ว (ถึงแม้จะเป็นกราวด์ก็ตาม)
นิสัยของช่างไทย  คือไม่ได้สนใจที่จะประกอบแผ่นรองน๊อตนี้เข้าไปด้วย คงเพราะกลัวเสียเวลา
ดังนั้นจึงเป็นเหตุให้  กราวด์ของเมนบอร์ดต่อตรงกับเคส ทำให้มีไฟรั่วไปที่เคสที่เป็นโลหะ

วิธีแก้ปัญหาก็คือ ใส่แผ่นรองน๊อตนี้เข้าไปเท่านั้นก็จะแก้ปัญหาไฟรั่วได้แล้วครับ

สู้ไม่ถอย...ต่อยแล้ววิ่ง
Anajuk
member
*

คะแนน1

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 05:37:51 PM »

ผมแนะนำให้ต่อสายดิน ถ้าเป็นพื้นปูนหรือกระเบืองยังไงก็ดูด เพราะไฟมันลงกาวด์ผ่านตัวเรา(เท้าเตะพื้น)ไม่งั้นก็เปลี่ยนพื้นไม้หรือพรหมก็ได้   เพราะ กล้องsuppy ไม่มีฉนวนหุ้มอ่ะ
rama2
member
*

คะแนน3

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2007, 07:42:47 PM »

อย่างที่ช่างทุกท่านตอบกัน เคสมีไฟดูดเป็นเรื่องธรรมดา ถ้าเราไม่ได้ต่อกราวด์วิธีง่ายๆ
1.  ใช้ปากคีบต่อสายไฟ 1 เส้น  คีบกับเคสไว้ด้านหนึ่ง อีกด้านหนึ่งพันกับตะปูตอกไว้กับปูนก็เป็นการต่อกราวด์แล้วนะครับ
2.  รองเท้าผ้าใส่ซะเวลาเหยีบกับปูนเป็นฉนวนป้องกันได้อย่างดี
3.  ใช้พรมปูพื้นบริเวณที่เราติดตั้งครื่องคอมพิวเตอร์ในเวลาที่เราเล่น comp. หรือจับเคสไฟก็ไม่ดูดแล้วละครับท่าน
เพิ่มเติมจากอันนี้อีกอิอิ
ถ้าทำตาม 3 ข้อนี้แล้ว ยังจะกลัวมันดูดอีกก็มีอีก 2 วิธีจ้า
วิธีแรก
ทำให้หมด 3 ข้อ แล้วบริเวณที่ใช้เครื่อง ให้เอาเสื่อน้ำมัน มาปูไว้ หรือ จะเอาไม้อัดมาปูก็ได้(ถ้ารวยจริง) รับรองไม่มีดูด

วิธีที่ 2
ทำให้หมด 3 ข้อ  แล้วก็นี้เลยหาเก้าอี้มาตัวนึง ยกขาขึ้น หายใจเขาลึกๆแล้วจับมัน(ตอนจับนี้ต้องทำหน้าตกใจด้วยนะคับเด๋วมันจะดูดเอาถ้าไม่ทำตาม อิอิ  Grin ) มันก็ไม่กัดเราแล้วละ  Grin

อีกวิธีนึงก็คือ กรณีที่ไม่มีสายคีบก็นี้เลย (กรณีที่ซ่อมคอมบ้านลูกค้าหรือที่ร้านเนี่ยแหละแต่ไม่มีสายคีป)
มันคือ วิธีนี้จ้าอิอิ
1. ยกมือขึ้นมา แล้วทำหน้าตาแบบว่าจะ ฆ่าคอมฯ (ประมาณนี้)
2.กางนิ้วออกให้สุด
3.หายใจเข้าลึกๆ
4.ตบลงไปที่เคสอ่างรุนแรงและรวดเร็ว(ระวังนะอย่าตบแรงเด๋วมันจะ  Cry  เอาซะก่อน ) ตบลงไปแล้วไม่ต้องยกมือขึ้น มันจะไม่กล้าหือกับเราหุหุ
หากไม่กล้าทำตามข้อ 4 ก็มาทำข้อ 5 นี้ก็ๆได้
5.เปิดฝาเคสจับมันตั้งแล้วก็ใช้ พระบาทาน้อยๆเหยีบไปที่เคสมัน(ด้านล่างมันนะอย่างไปเหยียบด้านบนเด๋วมันจะโกรธเอา)

ทำตามนี้ไม่มีพลาด หุ หุ

เอ วัง ก็ มี ด้วย ประการ ละ ฉะ นี้
kampanat
member
*

คะแนน1

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 06, 2008, 10:08:55 PM »

แนะนำนะครับ  ถ้าไม่สะดวก ทำสายดิน   หรือ รองพลาสติกที่เมนบอร์ด แนะนำ ขณะทำงานกับคอมครับ ใส่รองเท้าผ้า  มีขาย หรือทำเองก็ได้  หรือ นั่งบนเก้าอี้พลาสติก ยกขาอย่าให้แตะพั้น ไม่ก็ พรหมรองยืนหรือนั่งทำงานเวลาประกอบ ซ่อมคอม  น่าจะเลี่ยงได้ง่าย
สุดท้ายนะครับ เวลาจะทำงานเกี่ยวกับไฟ แนะนำให้ หาพลาสติก หรือผ้าแห้ง มารองแล้วยืนทำงาน  ไม่ดูหรอกครับ  ผมทำประจำ 
ไม่มีทางลงกราวด์  ให้สะดุ้ง
harley
member
*

คะแนน19

สังคมที่ดีเริ่มจากการให้

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 20, 2008, 09:13:35 AM »

ขอตอบด้วยคนนะครับในฐานะอยู๋กับคอมมานาน คือผมว่าประเด็นอยู่ว่าถ้าปกติแล้วถ้าเป็นคนเล่นธรรมดาที่บ้านทั่วไปก็หาผ้าหนาๆ หน่อยมารองที่พื้นเวลาเล่นคอมเพราะเราคงไม่ได้เดินไปเดินมาแล้ววิ่งมาจับคอมเล่นหนะครับก็คงเอาไว้ที่เท้าบริเวณที่โต๊ะคอมก็คงพอนะครับสำหรับผู้ใช้ทั่วไปแต่ถ้าเป็นช่างก็ใส่รองเท้าผ้าก็ได้หรือหารองเท้าฉนวนหนาๆ หน่อยมายื่นซ่อมก็ไม่เป็นไรแล้วหละครับอันั้นไม่ใช่ประเด็นคัรบเพราะมันไม่ใช่ไฟ ac มันดูดนิ๊ดๆ แค่สะดุ้งไม่เป็นอันตรายถึงชีวิตแค่มันๆ เพราะระบบไฟในบ้านเราไม่ได้เดินสายกราวไว้หนะครับแต่ที่ร้านผมเดินสายกราวไว้แลวสบายบรือเลยครับตอนนี้ คือถ้าเป็นบ้านสร้างใหม่ก็บอกช่างว่าเดินสายกราวด้วยเป็นสามเส้นเหมือนเมืองนอกเขาหนะครับแค่นั้นไม่ใช่ประเด็นครับแต่มีคนตอบเยอะมากอิอิเลยมาร่วมแจมด้วยครับ Shocked
nat2555
member
*

คะแนน1

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2008, 11:54:14 PM »

ผมใส่รองเท้าเล่น จับไม่ดูดเลยแต่ให้คนอื่นมาแตะตัวก็แล้วกัน.. Grin
uthaiwaw ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน24

1

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 05:33:14 PM »

สลับปลั๊กเสียบให้ตรงขั้วนะครับ N สาย 0 ายที่เอาไขขวงเช็คไฟแตะไม่มีไฟขึ้น(สายไม่มีไฟ) L สายที่เอาไขขวงเช็คไฟแตะจะมีไฟขึ้น(สำหรับบ้านที่มีปลั๊กเพียงสองรู) แล้วต่อ E ลงดินโดยใช้แท่งทองแดง สัก180 เซนตอกลงดินที่ชื่นๆ
.ข้อควรระวัง..ถ้าสลับขั้วไม่ถูกจะทำให้กระแสใหลลงดินมาก เสียค่าไฟฟ้าเพิ่มนะครับ
zalenk
member
*

คะแนน2

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 13, 2008, 07:41:44 AM »

Grin เยี่ยมเลยครับผม
hs3ldy
วีไอพี
member

คะแนน11

มนุษย์ต่างดาว

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 08:34:35 AM »

อย่าลืมลงลิ้นด้วยนะ Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked

Tongue Tongue Tongue Angry Grin Grin Grin
                                                              Cry
hasun ♥1,000
member
*

คะแนน171

อยากเห็นประเทศไทยไปไกลกว่านี้ ฉะนั้นอย่าหยุดนิ่งนะ

84 hasunj9@hotmail.com hasun
« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 10:44:39 AM »

เยี่ยมมาก  กระทู้นี้นานมากแล้ว ทุกทานที่ถามคงแก้ปัญหากันได้แล้ว  แต่บ้างท่านที่เข้ามาดูยังอาจแก้ไม่ได้  ยังมีอีกวีธีครับ  ตัวเราอย่าไปสัมผัสกับพื้นผิวดิน หรือปูนพื้นซิครับ วิธีการนี้คือหาตัวคั่นกลางเรากับพื้นดิน
ก็หมดห่วง  โดยการซื้อเสื่อน้ำมันหรือแผ่นผ้ายางสัก ๒ ตารางเมตรมาปูก่อนวางโต๊ะคอมพ์และเก้าอี้ที่เรานั่ง ผมคิดว่า  ๒  ตารางเมตรนี้ก็คลุมพื้นที่เราสบายถ้าใหญ่ไปก็สักเมตรครึ่งก็พอ  หมดปัญหาเรื่องปลั๊กสามตาหรือต่อGROUND  แต่ทางที่ดีก็ต่อGROUND ดีที่สุด ลองทำกันดูนะครับ ข้อระวังให้ใช้เสื่อน้ำมันแบบหนา และเก้าอี้นั่งของเราควรมีล้อกันขาตอนเราเลื่อนเข้า-ออกจะทำให้ฉีกขาด...จะถอดหรือไม่ถอดรองเท้าไม่มีปัญหาแล้วครับ ขอบคุณ ขอบคุณ
muad
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน4

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 02:15:23 PM »

]ลองถอดอุกรณ์ที่ต่อร่วมออกทีละตังดูว่าไฟรั่วมาจากไหน บางทีมาจากจอโมนิเตอร์  ปริ้นเตอร์ โมเด็ม เร้าเตอร์ ฯลฯ ก็ได้ เอาไขควงเช็คไฟวัดทดสอบดู หรือมิเตอร์ก็ได้  แล้วค่อยแก้ตัวที่ไฟรั่วครับ
vittaya
member
*

คะแนน5

จะเอาอะไรจากผู้อื่นตัวเองเคยให้อะไรกับคนอื่นบ้าง?

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 09:54:58 PM »

โดนดูดบ่อยๆระวังเป็นหมันนะครับ  HS-3 IDY     ด้วยความปราถณาดีครับ   HS-9 RXJ  ครับ ดีใจจัง

วิทยาอิเล็คทริค   318  ถ.ห้วยยอด  ต.ทับเที่ยง  อ.เมือง  จ.ตรัง 92000  TEL  081-5362573
karateman2
member
*

คะแนน2

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 09:15:05 PM »

กระทู้ที่ 75 ละ ขอเสริมนิดนึงครับ

ยกขาขึ้นข้างนึงครับ กระต่ายขาเดียว -*-
แล้วก็จับมันไปเลย จะจับส่วนไหนก็ไม่ดูด -*-
ง่ายๆ แต่อาจหัวแตกได้ -*-
ไม่ต้องสวมรองเท้า ไม่ต้องต่อสายดิน เหอๆ
ขำๆ แต่ใช้ได้ผลนะ จะบอกให้
hs3ldy
วีไอพี
member

คะแนน11

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 06:58:08 AM »

โดนดูดบ่อยๆระวังเป็นหมันนะครับ  HS-3 IDY     ด้วยความปราถณาดีครับ   HS-9 RXJ  ครับ ดีใจจัง
                                            ผมไม่รู้ว่าใช่ผมหรือเปล่าถ้าใช้   ผม HS3LDY  ครับผม สวัดดีครับ

xxxstorm
member
*

คะแนน5

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 03:06:30 PM »

ลองดูวธีเช็กของผมน่ะว่าไอ้ที่มันรั่วน่ะกี่โวลท์ เผื่อจะได้ตัดสนใจได้ว่าอันตรายหรือว่าไม่อันตราย
1. เตรียมอุปกรณ์ เช็กแลม โวลท์มิเตอร์
2. เอาเช็กแลมจิ้มดูที่รางปลั๊กว่ารูไหนไฟติด (L) จำไว้แล้วทำสัญลักษณ์ไว้กันลืม เสียบปลั๊กเปิดคอมพวเตอร์
3. เอามิเตอร์มาตั้งเรนซ์ไปที่ VAC 250 V
4. นำสายมเตอร์เส้นไหนก็ได้จิ้มที่รางปลั๊ก รูที่ไม่มีไฟ ย้ำรูที่ไม่มีไฟ (N)
5. นำสายมเตอร์อีกเส้นไปจิ้มยังเครื่องคอมพิวเตอร์บรเวณที่เคยโดนดูด(มีไฟรั่ว)
6. อ่านค่ามิเตอร์ว่าได้เท่าไร จดไว้ ปิดคอมพิวเตอร์
7. ถอดปลั๊กแล้วหมุนสลับรู ต่อไปก็ทำตามขั้นตอน 1-6
8. มาเปรียบเทียบว่าไอ้ทางไหนมันรั่วน้อยสุดก็เอาอันนั้น โดยการใช้ปากกาเขียนแผ่นซีดีขีดยาวจากรางปลั๊กไปยังปลั๊กตัวผู้เลือกเอาจะขีดด้านขาไหนขานึง
เพื่อเอาไว้เสียบครั้งต่อไปจ้า

เท่านี้ก็พอที่จะบรรเทาอาการไฟดูดได้ในระดับนึง สำหรับผู้ที่ไม่สามารถต่อสายดินได้จริงๆ
.................จากที่เคยวัดมา จะได้ค่าประมาณ 20VAC กับ 90VAC ต่างกันไหมล่ะพี่น้อง
.................นี่น่ะคอม เครื่องเสียงน่ะเสียบไฟผิดเฟสคุณภาพเสียงลดลงตั้ง 30%
................... ................... ...... เอาลองดูพี่น้อง..............................................................
                                                 เยี่ยมมาก
คุณ Hahaha
member
*

คะแนน6

ได้กล้องมาใหม่เอามาถ่ายเล่นซะเลย 555

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 06:04:50 PM »

โหย ตอบกันจนอ่านเกือบไม่หมด  งง

จิตใจของมนุษย์นั้น ลึกๆล้วนแล้วยังคงใฝ่หาแต่ความดี
hs3ldy
วีไอพี
member

คะแนน11

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2008, 04:58:29 PM »

โหย ตอบกันจนอ่านเกือบไม่หมด  งง

ตาลายเลยหรอก
Tom-duo
member
*

คะแนน17

ลัาบากลําบน เพื่อคนทางบ้าน

« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 10:18:07 PM »

เวลาผมซ่อมคอมพ์ หรือเมนบอร์ด ผมจะใส่รองเท้่เพื่อให้เท้าของเราไม่ถึงกราวด์ ดินจับเท่าไหร่ไม่เคยโดนดูด ธรรมชาติของไฟฟ้าจะไหลผ่านตัวเราเพื่อลงกราวด์ ... เยี่ยมมาก
mahjong
member
*

คะแนน2

เมื่อไหร่จะเก่งซะที(ขั้นเทพ)

« ตอบ #50 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 03:52:18 PM »

เราใช้เสื่อน้ำมันปูพื้นบริเวณโต๊ะ com เอาง่ายๆไม่ดูดด้วย

มุ่งมั่น ค้นคว้า อ่านตำรา และค้น Google สุดท้ายที่ LSVคลังสมองเพื่อนช่างอิเล็กทรอนิกส์ไทย สุดยอดเลย
intel_ME
member
*

คะแนน1

« ตอบ #51 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 06:43:32 AM »

คอมพิวเตอร์ทุกตัวมีไฟฟ้ารั่ว โดยเฉพาะ เคสที่ทำมาจากเหล็ก ไฟที่รั่วออกมาจะเป็นไฟ ระบบ  ดีซี  เพราะว่าเคสจะเป็นตัวกราวด์ของเมนบอร์  มันจะดูดนิดๆๆเองครับไม่ถึงตาย   ถ้าคูดถึงตายจะเป็นไฟ เอซี ซะส่วนใหญ่  ทางที่ดีถ้ารักชีวิต คนในครอบครัว เดินสายดินดีกว่าครับ  ผมเห็นมาเยอะแนะนำให้เดินสายดินไม่เอา  แล้วมาเสียใจที่หลัง  เครื่องใช้ไฟฟ้าที่ต้องระวังมาก  คือ ตู้เย็น  รองมาเครื่องซักผ้า คนในครอบครัวใช้ทุกวัน ทุกเวลา  ถ้าไฟไม่รั่วก็ไม่เป็นไรถ้ารั่ว  ตายอย่างเดียว โดยเฉพาะ ลูกๆๆ ของเรา    เด่วนี้ในเขตกรุงเทพเค้ากำหนดมาแล้วไฟฟ้าตามบ้านเรือนต้องเดินสายดินด้วย ถ้าไม่เดินสายดินเค้าไม่มาติดหม้อไฟให้นะ   ถ้าติดให้แสดงว่าเสียเงิน  เรียกง่ายๆๆโกงกินกันดีนี้เองข้ารา...ไทย
TB999
member
*

คะแนน3

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2008, 11:45:32 PM »

ที่ว่าถอดcออก  ได้ผลกี่เปอเซ็นครับ  และcตรงไหนครับ  ถอดออกกี่ตัวครับ
เผื่อว่าผมจะลองทำดู  ครับผม ขอบคุณ
sinthuwat
member
*

คะแนน3

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2008, 08:42:53 PM »

ถ้าไม่อยากต่อสายดิน ก็อย่าเหยียบพื้นด้วยเท้าเปล่าครับ
commod
member
*

คะแนน1

« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 01, 2009, 12:37:42 PM »

ต่างประเทศ หรือแม้แต่ประเทศเพื่อนบ้านเรา  ระบบไฟของเค้าใช้ปลั๊ก3ขั้วกันหมดแระ
ประเทศไทยเพิ่งจะรณรงค์  ที่นี้เวลาสร้างบ้านก็เดินไฟระบบสามเส้นกันเลยนะครับ ไม่ต้องเสียดายตังค์
ปลอดภัยกว่าเดิมมากๆๆๆๆ ไม่ใช้แค่เคสคอมอย่างเดียว แต่รวมไปถึงทุกอย่างที่เป็นเครื่องใช้ไฟฟ้า
sapidate
member
*

คะแนน1

« ตอบ #55 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 10:46:08 AM »

ดูดทุกเครื่องครับ เพราะหม้อแปลงเป็นระบบสิชชิ่ง ต่อสายดินเลยครับ หาย 100 %  เยี่ยมมาก
hnow007 ♥
member
*

คะแนน47

อยู่แบบพอเพียง

« ตอบ #56 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 11:40:09 PM »

เวลาจะถอดอุปกรณหรือชิ้นส่วนคอมพิวเตอร์ ผมจะปิดเครื่องและถอดปลั๊กครับปลอดภัยที่สุด
ขณะเครื่องทำงาน ก็ไม่ต้องไปจับที่ตัว Case ครับ Roll Eyes
YUTTHANA ♥199
member
*

คะแนน23

ทำไม่ได้หรือไม่ได้ทำ

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 05:28:45 PM »

ผมใช้เหล็กเส้นยาวประมาณ1ฟุตตอกลงดินแล้วต่อสายไฟมายึดกับโครงเคสไม่ดูดครับ100% เยี่ยมมาก

ซื่อสัตย์ ขยัน อดทน
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์