ซ่อมหม้อหุ้งข้าว
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 06:42:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมหม้อหุ้งข้าว  (อ่าน 45369 ครั้ง)
saeng
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 10:16:44 PM »

ช่วยด้วยครับ พอดีหม้อหุ้งข้าวที่บ้านมันเสียครับ พอกดลงไปเพื่อหุ้งสวิทกัลบมันค้างอยู่ที่ตำแหน่งหุ้ง  มันเด้งขึ้นมาเหมือนตอนข้าวสุก 

ต้องใช้ช้อนกดสวิทไว้จนกว่าข้าวจะสุก ( โดนส่วนมากก็จะไหม้ ...เพราะลืมดู ) คิดว่าสปริงมันเริ่มจะอ่อนหรือเปล่าครับ   แล้วจะหาซื้ออะไหล่ทีบ้านหม้อ

ร้านไหนครับ

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 07:10:52 AM »

แท้จริงแล้ว มันไม่มีอะไรเสียหรอก

จะเสียก็ตอน เอาช้อนกดสวิทไว้ นั้นเหละ

เศร้าจัง

saeng
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 07:17:53 AM »

ถ้าไม่เอาช้อนกดไว้ข้าวมันก็ไม่สุกซิครับพี่พรเทพ    เศร้าจัง
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 07:34:44 AM »

ผมบอกคุณแล้ว  ว่าไม่มีอะไรเสีย  คุณไม่เชื่อ ก็ไปซื้อมาเปลี่ยนดูก็จะได้คำตอบเองครับ

*** เครื่องแบบนี้ ผมซ่อมมาเยอะ  ผมเจอมาเยอะ 

choho46
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 07:43:14 AM »

ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่แม่เหล็กเสื่อมมากกว่า.....เพราะเวลาเรากดแม่เหล็กจะดูดให้สวิทค้างจนความร้อนถึงระดับหนึ่งแรงดูดจึงจะคลายทำให้สวิทดีดออก
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 07:48:05 AM »

แค่ถอด ยาง หรือ ด้าม กด นี้ ออก คุณก็ได้คำ ตอบ แล้ว

Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 07:58:30 AM »

ผมว่าไม่น่าจะมีอะไรเสียครับ...............
ตอนแรกหม้อหุ้งข้าวของผม ก็ต้องใช้ช้อนคัดสวิตช์มันไว้  จนกว่าข้าวจะสุกเหมือนกันครับ.....( ไหม้ทุกที )
แล้วผมก็ลงมือ ซ่อมดูว่าเป็นไร ปรากฎว่าไม่มีอะไรเสียครับ มีเศษฝุ่นอัดอยู่เต็มเลย( อันนี้หม้อหุ้งข้าวผมนะ)
แล้วก็ลงมือทำความสะอาด  แล้วผมก็บอกให้แม่ไม่ต้องเอาช้อนคัดมันไว้หรอก..  เดียวมันก็สุกเอง.........
แล้วก็ใช้ได้ตามปกติถึงปัจจุบันนี้ครับ....... 
teerapat poca
member
*

คะแนน3

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 12:05:59 PM »

ผมทำแบบนี้คับ ใช้คีมงอเหล็กเล็กน้อยแล้วลองหุงข้าวดู
ถ้าไหม้แสดงว่าคุณงอมันมากไป
venson
member
*

คะแนน10

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 12:42:06 PM »

แค่ถอด ยาง หรือ ด้าม กด นี้ ออก คุณก็ได้คำ ตอบ แล้ว

แล้วคำตอบมันอะไร..งง..
E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 02:05:05 PM »

คุณทำตามที่ท่านพรเทพพูด ดูหรือยังครับ ?
ถ้าคุณทำก็จะพบคำตอบ ว่าอะไรเสีย........
ถ้ายังไม่ ถอดยาง หรือว่าด้ามกดนี้ออก คุณก็ไม่รู้ว่า อะไรเสีย....... 
saeng
member
*

คะแนน1

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 09:21:59 PM »

ย้อนหลังสักนิดหนึ่งนะครับท่านสมาชิก   พอเกิดปัญหาผมเริ่มต้นถอดน๊อด 3 ต้วด้านล่างออก แล้วก็ถอดคลิ๊บล็อกสปริงออก  มันก็ออกมาดังภาพที่เห็น

ผมก็เริ่มเอาหม้อตั้งตรงๆแล้วเขย่าแรงๆ ปรากฎว่มีซากจิ้งจกประมาณ 6 ตัว และเศษฝ่นขยะหลุดออกมา   ผมไม่คิดว่านี้คือสาเหตุ

เอาอย่างงี้ก็แล้วกัน  ในเมื่อคุณพรเทพยืนยัน  ผมจะประกอบเข้าเหมื่อนเดิมแล้วลองหุ้งข้าวดู  ....แล้วก็จะรู้.....รอดูนะครับ
saeng
member
*

คะแนน1

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 09:53:31 PM »

ประกอบเข้าที่แล้วครับ....รอติดตามผลนะครับท่าน
E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 09:59:02 PM »

เศษฝุ่น ซากต่างๆ บางทีเป็น สาเหตุที่มองข้ามไป........
 ที่วิทยาลัยของผมเวลาออกหน่วย........ ไปซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า ตามบ้าน หม้อหุงข้าว มักจะเจออาการแบบนี้แหละครับ
ส่วนมาก ไม่มีอะไรเสียครับ มีเศษฝุ่นอัดอยู่เต็มเลย..........( แล้วกดไม่ลง ก็เอาช้อนคัดไว้ )   
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 07:48:04 AM »

แค่หม้อหุ้งข้าว ทำไมคุยข้าวใจยากจัง

*** อาการของคุณคืออะไร?

อันนี้ต้องคุยให้เข้าใจ  ที่คุณเขียนมา ผมอ่านแล้วยัง งง  ๆ อยูเลย ตกลงว่า กดปุ่มแล้วมันไม่ล็อกใช่หรือเปล่า?หรือว่า

*** กดปุ่มแล้ว ล็อดปกติ แต่หุ้งข้าวไม่สุกก็เด้งออก

ต้องคุยกันชัดๆแบบนี้  ไม่เอา

saeng
member
*

คะแนน1

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 08:20:46 PM »

ชัดๆเลยครับพี่  อาการ...พอเอาข้าวใส่หม้อแล้ว กดหุ้ง ( กดลง ) มันไม่ล็อคครับ มันเด้งขึ้นมาตำแหน่งเดิม 

จึงต้องช้อนงัดตัวกดไว้ เพื่อบังคับขื่นใจให้มันทำงาน  สุดท้ายลืมดู...ข้าวมันก็ไหม้ ( พอได้กลิ่นไหม้นั้นแหล่ะ ...ถึงรู้สึกตัว )

ผมก็เลยสงสัยว่าสปริงมันอ่อนหรือเปล่า  หรือว่าตัวแม่เหล็กมันเสื่อม  เพราะผมก็ไม่เข้าใจเหมื่อนกันว่าหม้อหุ้งข้าว

มันทำงานยังไง....คือมันรู้ได้ยังไงว่าข้าวสุก ( มันถึงเด้งขึ้น )  ช่วยอธิบายหน่อยครับท่านพี่ งง

ตอนนี้ผมประกอบเข้าเหมือนเดิมแล้ว   แล้วจะเวลาหุ้งดูว่ามันจะใช้ได้หรือเปล่า  เพราะเพื่อนสมาชิกบอกว่ามันอาจจเป็นที่เศษฝุ่น..ซากจิ้งจก

เข้าไปอัดข้างใน  ทำให้เวลากดแล้วมันเด้งขึ้น   แล้วจะมารายงานครับ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 08:45:34 PM »

ยังไม่ตื่นอีก

ก็แค่กด ก็รูคำตอบแล้ว

***อาการคือมันไม่ล็อก
ก็แค่กดก็รู้แล้วว่ามันล็อก หรือมันไม่ล็อก ไม่เห็นต้องหุงดูเลย  ไม่เอา

***ก็บอกว่าให้ถอดปุ่มยางที่ก้านออก แล้วทำแล้วยัง ? 

***สงสัยว่าทำไหมมันไม่ล็อก สปริงมันอ่อนหรือเปล่า  ก็แค่เอามือกดที่ตัวมันให้สัมผัสกับหม้อใบในก็รู้แล้ว

ไม่เอา

saeng
member
*

คะแนน1

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 09:14:06 PM »

ผมถอดแล้วครับ...ไม่เห็นจะเกี่ยวกันตรงไหน?  ถอดแล้วมี LED 2 ตัว มี มีลวดสปริง เอาไว้ดันสวิทขึ้นลง สปริงไม่ได้เสีย  มองหาตัวเสียไม่เจอ....ไม่เข้าใจ

ตัวสวิทเอาไว้กดลงตอนหุ้ง ตัวสปริงเอาไว้ดันสวิทขึ้นลง  เมื่อหุ้งเวลากดสวิทลงสวิทจะไปดันให้แท่งเหล็กดันตัวที่เป็นแม่เหล็กให้ดูดติดกับหม้อหุ้งข้าว

โดยที่ตัวแม่เหล็กมี่ขดสปริงล้อมรอบอยู่  ก็คงเอาไว้ดันตัวแม่เหล็กให้จากตัวหม้อเวลาข้าวสุกหรือดันให้แม่เหล็ดติดหม้อ....อะไรประมาณนี้แหล่ะ

ปุ่มยางไม่เกี่ยวข้องเลย  แค่เอาไว้กดให้ตัวแม่เหล็กติดหม้อแค่นั้นเอง  ผมคิดว่าตัวสปริงอ่อน...หรือตัวแม่เหล็กเสีย

ท่านใดรู้ช่วยอธิบายหน่อยซิครับ  ว่ามันทำงานยังไง 

เหมือกระติกน้ำร้อนพอเสียบไฟก็ติด...พอน้ำเดือดไฟก็ตัด ( สวิท LED ก็โชร์ )    เศร้าจัง งง เศร้าจัง

ผมอาจจะคิดผิดก็ได้นะ....แต่ผมรื้อถอดดูแล้วอ่ะ....ยังงัยปุ่มยางก็ไม่เกี่ยว             ......โปรดชี้แนะครับท่านพี่

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 09:43:00 PM »

ถอดแล้วก็กดดูสิว่ามันล็อกไหม?   ไม่เอา

***คุยกันคนละภาษา คุยกันไม่รุ้เรื่อง จะเปลี่ยนอะไรก็เชิญครับ ตามสบายครับ

ผมยังยืนยันคำ เดิม ว่า ไม่มีตัวเสีย โดยเฉพาะตัวที่คุณบอกว่าเสีย มันเช็คง่ายนิดเดียว ก็กดให้มันติดหม้อดูสิ ว่ามันล็อกไม ถ้ากดติดแล้วไม่ล็อกก็เสียครับ ถ้ากดไม่ติด มันไม่ล็อกก็ไม่เห็นแปลกอะไร เพราะมันเป็นแม่เหล็ก เจอเหล็กมันต้องดูดติดกัน ถ้ามันเจอเหล็กแล้วไม่ดูดติดกันก็เสีย (แต่ผมไม่เคยเจอเสีย) ส่วนสปริง ถ้าคิดว่ามันอ่อน ก็ดึงให้มันยืดขึ้นมาได้ครับ แต่ผมก็ไม่เคยเจอมันอ่อน   ไม่เอา

saeng
member
*

คะแนน1

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 09:59:18 PM »

ถ้าเอามือกดจากด้านบนนะ กดให้ลงใส้สุดมันล๊อคครับพี่ ...ล๊อคแน่นอน

แต่การเอาหม้อหุ้งข้างลงกดหม้อก็จะกดต้วแม่เหล็กลง...แต่....มันไม่ได้กดลงจนสุดนะ  มันก็กดลงแค่เสมอฐานมัน  ..มันจึงไม่ล็อค

สรูปว่ามันเสีย.....แล้วอะไรมันเสียหล่ะท่าน.....( ยิ้มไว้...ยิ้มไว้ )

ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 24, 2009, 09:14:34 AM »

ประกอบผิดแล้ว ทำไมไม่ใส่มันอย่างเก่า เหมือนก่อนที่ถอดมันออกมาล่ะครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
saeng
member
*

คะแนน1

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 24, 2009, 08:43:04 PM »

ประกอบใส่เหมื่อนเดิมทุกประการครับ   และยังเหมื่อนเดิมทุกประการ  ( กดไม่ล๊อค )

จะไม่ละความพยามยามที่จะหาสาเหตู...............   

ขอบคุณทุกคำชี้แนะ...และทุกความคิดเห็น ขอบคุณ ขอบคุณ
E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 06:45:35 AM »

ประกอบใส่เหมื่อนเดิมทุกประการครับ   และยังเหมื่อนเดิมทุกประการ  ( กดไม่ล๊อค )

จะไม่ละความพยามยามที่จะหาสาเหตู...............   

ขอบคุณทุกคำชี้แนะ...และทุกความคิดเห็น ขอบคุณ ขอบคุณ
ผมจะเป็นกำลังใจให้ครับ THANK!!
ความสำเร็จอยู่ที่ไหน ความพยายามก็อยู่ที่นั่น........เอ๋!ไม่ใช่สิ......... งง
ความพยายามอยู่ที่ไหน  ความสำเร็จก็อยู่ที่นั่น......   THANK!!
saeng
member
*

คะแนน1

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 07:16:39 AM »

ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ   THANK!! THANK!!
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 10:55:57 AM »

ถ้าประกอบถูก มันไม่ออกมาแบบนี้แน่นอนครับ ถ้าประกอบแล้วออกมาแบบนี้มันผิดแน่นอนใช้ไม่ได้แน่นอนครับ คุณลองหาดูตัวอย่างอันที่ใช้ได้ดูได่เลย

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
sak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 12:19:36 PM »

รอติดตามข่าวการซ่อมหม้อหุงข้าว แท้จริงแล้วอะไรมันเสียกันแน่ เอาใจช่วยครับ (ผมก็ยังไม่เคยซ่อมเหมือนกัน) wav!!
jong99999
member
*

คะแนน1

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 12:25:16 PM »

เมื่อกดสวิตช์ในการหุงข้าวแล้วคานบังคับจะดันสปริงขึ้นไปแท่งแม่เเหล็ก
ที่อยู่ทางด้านล่างของสปริงจะดูดแท่งเหล็กเฟอร์ไรต์ที่อยู่ด้านบนของสปริง
ทำให้หน้าสัมผัสติดกัน มีกระแสไฟฟ้าไหลผ่านหน้าสัมผัสเข้าสู่วงจรหุงและแผ่นความร้อน ทำให้แผ่นความร้อนจะร้อนขึ้นเรื่อยๆและส่งผ่านความร้อนไปยังหม้อชั้นในและข้าวที่อยู่ในหม้อ           
เมื่อข้าวสุก น้ำจะกลายเป็นไอน้ำและกลายเป็นไอดงอยู่ในหม้อชั้นในซึ่งจะทำให้ข้าวสุกและอุณหภูมิสูงมากยิ่งขึ้น
อุณหภูมิที่สูงขึ้นมากๆนี้จะทำให้แท่งเหล็กเฟอร์ไรต์เสื่อมสภาพเป็นสาเหตุทำให้
แรงดึงดูดระหว่างแท่งแม่เหล็กกับแท่งเฟอร์ไรต์หมดลง
ใจเย็นครับ.....ผู้รู้ก็ค่อยสั่งสอน หรือให้ความรู้....ผู้รับ ก็อย่าหงุดหงิด..หรืออย่า..ประชด..ดันทุรัง..ทำไปเรื่อย...เพราะไม่ศรัทธา ผู้สอนหรือตัวเอง...
niwatjank
member
*

คะแนน0

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 09:02:37 PM »

ผมว่าเอาเข้าร้านซ่อมจะงายกว่าไหมครับ เยี่ยมมาก
preeda
member
*

คะแนน0

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 10:15:40 PM »

อยากรู้เหมือนกันครับว่าสุดท้ายจะจบลงอย่างไร ยังไงก็เอาใจช่วยนะครับ  ผมว่ามันไม่มีอะไรชับซ้อนมากนัก  สู้ สู้
saeng
member
*

คะแนน1

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 07:20:01 AM »

ประกอบถูกแล้วครับ   แล้วจะหาเวลาไปหาข้อมูลและหาดูอะไหล่ที่บ้านหม้อ  ผมคิดว่าตัวเท่งแม่เหล็กเสียครับ

เพราะเท่าที่ดูก็ไม่มีอะไรที่จะเสียแล้ว   อยากรู้ว่ามันเสียแล้วมันซ่อมได้ไหม...มันมีอะไหล่ขายไหม 

หรือเสียแล้วต้องทิ้งเลย  วันหน้าฟ้าใหม่ถ้ามีใครเอามาให้ซ่อมจะได้บอกเขาว่ามันซ่อมไม่ได้...นะครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์