ซ่อมหม้อหุ้งข้าว
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 12:02:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมหม้อหุ้งข้าว  (อ่าน 45362 ครั้ง)
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 10:20:33 AM »

เอาหม้อในใส่ด้วยครับมันถึงจะกดติด ถ้าไม่ใส่มันไม่มีตัวกดแม่เหล็กกลับมาในตำแหน่งที่ถูกต้อง

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้

beebee♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน250

ทุกข์ สุขอยู่ที่ใจ

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 12:36:40 PM »

Smiley    ขอดูรูปหม้อชั้นในหน่อยครับ   ถ้ามันโก่งขึ้น  จะเกิดอาการที่กำลังซ่อม    สู้สู้   Embarrassed

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
thanit_dsd
member
*

คะแนน2

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 12:59:52 AM »

เเท่งแม่เหล็ก หรือสวิทช์แม่เหล็ก มีอะไหล่ขายครับ นำคัวอย่างไปด้วย

ลักษณะภายใน

1.เฟอร์ไรต์(สารแม่เหล็ก)
2.สปริง
3.แม่เหล็กถาวร

-โครงสร้างภายในของเทอร์โมสตัทแบบแม่เหล็กประกอบด้วยโลหะสองชนิดคือ แท่งแม่เหล็กถาวร แท่งแม่เหล็กเฟอร์ไรต์(สารแม่เหล็ก) และมีสปริงยึดติดอยู่

อาจเป็นไปได้ที่สวิทช์แม่เหล็ก จะเสีย หรือมีสิ่งสกปรก กีดขวางการทำงานภายในสวิทช์แม่เหล็กเอง  ลองเอาลมเป่าดู

-หรือเป็นที่หม้อชั้นใน ที่บริเวณตูดหม้อเสียรูปทรง  จากการหล่นกระแทก  ทำให้ใส่หม้อชั้นในลงไปแล้วสวิทช์แม่เหล็กไม่ทำงาน

-ตัวสวิทช์กดหุง  รุ่นนี้ มันจะมีชิ้นส่วนประกอบอยู่หลายชิ้น  หากประกอบตัวไม่เข้าที่ ชิ้นส่วนหาย  ไม่สามารถกดหุงได้

เอาใจช่วยครับ

สถาบันพัฒนาฝีมือแรงงานภาค 2   กรมพัฒนาฝีมือแรงงาน   http://www.dsd.go.th
saeng
member
*

คะแนน1

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 08:15:57 PM »

Smiley    ขอดูรูปหม้อชั้นในหน่อยครับ   ถ้ามันโก่งขึ้น  จะเกิดอาการที่กำลังซ่อม    สู้สู้   Embarrassed

ผมว่ามันไม่โก่งนะครับ   ปกติมันจะเว้าเข้าอยู่นิดหน่อย  แต่เท่าที่ดูมันก็ปกติไม่ได้โก่งเข้าจนน่าจะเป็นสาเหตุ

ที่คุณ thanit_dsd พูด...ผมเห็นคล้อยด้วยครับ   เมื่อมีเวลาผมต้องหาสาเหตุให้ได้ ( ช่วงนี้งานยุ่งมากครับ )

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ   และ...ยังต้องการคำแนะนำ...และ..... ความคิดเห็น   อยู่เสมอ
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 08:45:30 PM »

ถอดแล้วก็กดดูสิว่ามันล็อกไหม?   ไม่เอา

***คุยกันคนละภาษา คุยกันไม่รุ้เรื่อง จะเปลี่ยนอะไรก็เชิญครับ ตามสบายครับ

ผมยังยืนยันคำ เดิม ว่า ไม่มีตัวเสีย โดยเฉพาะตัวที่คุณบอกว่าเสีย มันเช็คง่ายนิดเดียว ก็กดให้มันติดหม้อดูสิ ว่ามันล็อกไม ถ้ากดติดแล้วไม่ล็อกก็เสียครับ ถ้ากดไม่ติด มันไม่ล็อกก็ไม่เห็นแปลกอะไร เพราะมันเป็นแม่เหล็ก เจอเหล็กมันต้องดูดติดกัน ถ้ามันเจอเหล็กแล้วไม่ดูดติดกันก็เสีย (แต่ผมไม่เคยเจอเสีย) ส่วนสปริง ถ้าคิดว่ามันอ่อน ก็ดึงให้มันยืดขึ้นมาได้ครับ แต่ผมก็ไม่เคยเจอมันอ่อน   ไม่เอา

santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 11:54:36 PM »

ความคิดเห็นของผม ผมว่าหม้อชั้นในเสีย เพราะเห็นที่ก้นหม้อมีลอยยุบและบุบ
คุณลองถอดแผ่นความร้อนออกมาทาบลงบนก้นหม้อ แล้วเอาไฟส่องมองดูว่าก้นหม้อ
กับแผ่นความร้อนมันแนบสนิทกันทุกผื้นที่ไหม ลองดูให้ดีๆ Smiley
nit3
member
*

คะแนน1

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 02:54:24 PM »

ผมเคยซ่อมของตัวเอง อาการเดียวกัน แต่นานมากจนลืมหมดแล้ว มีปัญหาทีชุดควบคุมตัวนั้นแหละ มันมีเทอร์โมสตัตแบบเดียวกับของเตารีด แต่อันนี้จะตัดแล้วไม่ต่อใหม่อีก ลองพยายามหาจุดเสียดูนะครับ ไม่ก็อาจต้องหาชุดควบคุมนี้มาเปลี่ยนใหม่ ซ่อมเองได้ก็จะประหยัดเงิน เอาใจช่วยครับ ใจเย็ลเย๊ล
Anan7107
วีไอพี
member

คะแนน16

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 02:31:14 AM »

งอเหล็กคานนี้ขึ้นบนนิดนึงประกอบเหมือนเดิมก็จบนะผมว่า  ซ่อมมาเยอะแล้วอาการแบบนี้เกิดจากพอใช้ไปนานๆคานมันก็ล้า ชุดล๊อกเกิดการสึกหรอจึงต้องงอคานตัวนี้ช่วย
Anan7107
วีไอพี
member

คะแนน16

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 02:39:04 AM »

เพิ่มเติม
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 07:34:41 AM »

ถูกต้องครับ จุดเสียก็อยู่ตรงนั้นเหละ

*** ทำอย่างไรก็ได้ให้มันล็อกได้ก็จบแล้ว 
***เรื่องแค่นี้คิดเองไม่ได้ ก็ไม่ควรเป็นช่าง 
*** การเป็นช่างต้องมีความคิด ต้องคิดเป็น วิเคราะห์เป็น

preeda
member
*

คะแนน0

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 02:10:46 PM »

สุดยอดเลยครับ คุณ พรเทพ และคุณ ANAN7107 นึกไม่ถึงเลยครับว่ามันจะเป็นที่จุดนี้
 ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับที่ช่วยให้คำตอบอาการนี้  ....... ขอบคุณครับ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 02:26:19 PM »

ไม่เป็นไรครับ

ผมบอกใบ้คุณไปตั้งหลายคครั้งแล้วแต่คุณไม่เข้าใจในสิ่งที่ผมพูด ผมไม่ชอบบอกตัวเสียให้ตรงๆสักด้วย เพราะจะทำให้คุณไม่มีความคิด มีแต่ความจำ

***ก็อย่างที่บอกไป ให้คุณถอดยางหรือปุ่มกดออกคุณก็น่าจะเห็นอาการได้แล้ว ว่ามันกดแล้วล็อด หรือมันไม่ล็อกคุณก็ต้องคิดได้แล้วว่า ทำไมมันไม่ล็อด คือคุณไม่ต้องคิดอย่างอื่นเลย คิดแค่ว่าทำไมมันไม่ล็อก หาสาเหตุให้เจอ ทำให้มันล็อก ก็จบแล้ว

ส่วนเมื่อล็อกแล้วเป็นอาการอื่นก็มาว่ากันอีกที

สาเหตุที่ไม่ล็อก ก็เพราะ มันกดขึ้นไม่สุด หรือกดให้มันขึ้นสุดไม่ได้ อะไรประมาณนี้

saeng
member
*

คะแนน1

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 07:26:30 PM »

เเท่งแม่เหล็ก หรือสวิทช์แม่เหล็ก มีอะไหล่ขายครับ นำคัวอย่างไปด้วย

ลักษณะภายใน

1.เฟอร์ไรต์(สารแม่เหล็ก)
2.สปริง
3.แม่เหล็กถาวร

-โครงสร้างภายในของเทอร์โมสตัทแบบแม่เหล็กประกอบด้วยโลหะสองชนิดคือ แท่งแม่เหล็กถาวร แท่งแม่เหล็กเฟอร์ไรต์(สารแม่เหล็ก) และมีสปริงยึดติดอยู่

อาจเป็นไปได้ที่สวิทช์แม่เหล็ก จะเสีย หรือมีสิ่งสกปรก กีดขวางการทำงานภายในสวิทช์แม่เหล็กเอง  ลองเอาลมเป่าดู

-หรือเป็นที่หม้อชั้นใน ที่บริเวณตูดหม้อเสียรูปทรง  จากการหล่นกระแทก  ทำให้ใส่หม้อชั้นในลงไปแล้วสวิทช์แม่เหล็กไม่ทำงาน

-ตัวสวิทช์กดหุง  รุ่นนี้ มันจะมีชิ้นส่วนประกอบอยู่หลายชิ้น  หากประกอบตัวไม่เข้าที่ ชิ้นส่วนหาย  ไม่สามารถกดหุงได้

เอาใจช่วยครับ

สรูปครับ   แท่งแม่เหล็กหรือสวิทแม่เหล็กเสียครับ ( หรืออาจจะเสื่อม )ผมได้ซื้อตัวใหม่มาเปลี่ยนดูแล้วครับ ตัวละ 60 บาท กดแล็วล็อคใช้งานได้ตามปกติ

ที่ต้องมาสรูปช้าเพราะวันติดวันหยุดก็เลยถือโอกาสเดินทางกลับไปเยียมบ้าน

ที่คุณ Anan7107 แนะนำให้งอเหล็กขึ้นก็ต้องขอบคุณมาก เมื่อมีเวลาผมจะลองถอดเอาตัวเดิมใส่แล้วลองทำดู........

สำหรับคุณ พรเทพ-LSV team ก็ต้องแสดงคำขอบคุณเป็นพิเศษที่อุส่าห์ช่วยแนะนำ...บอกไบ้ ( ถากถางนิดๆ..ผสมอารมณ์หน่อยๆ )นี่ถ้ามีภาพขึ้นแล้วมีภาษามือผมก็คง

เข้าใจง่ายขึ้นกว่านี้ ก็อย่างว่าแหล่ะคนเราความคิดสติปัญญา  ประสบการณ์  ชั่วโมงบินมันต่างกัน พี่ท่านโปรดระงับอารมณ์ลงบ้างนะครับ ( ผมตกใจง่าย )

ขอบคุณๆ  thanit_dsd  ที่ช่วยชี้แนะอะไหล่....และหลักการทำงานคร่าวๆ  ( ไม่คิดว่ามีอะไหล่...เพราะเคยเสีย...แล้วทิ้ง )

ต้องขอขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆสมาชิกทุกคนที่เข้ามาแนะนำ..เสนอความคิดเห็น....ขอบคุณอย่างยิ่ง
 ขอบคุณ wav!! Cheesy

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 07:52:28 PM »

Anan7107
วีไอพี
member

คะแนน16

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 04:57:30 AM »

เยี่ยมมาก
henrytum
member
*

คะแนน20

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ 3,300 สัปดาห์จะทำอะไรก็ทำซะ

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 10:03:38 AM »

ในที่สุดก็จบลงแบบแฮบปี้  ขอบคุณ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์