ปักหลักลุยสวนปาล์มทางปักษ์ใต้บ้างครับ...
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 19, 2024, 10:29:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปักหลักลุยสวนปาล์มทางปักษ์ใต้บ้างครับ...  (อ่าน 65146 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 08:28:29 PM »

ปีนี้ผมคงต้องย้ายนิวาสถานมาอยู่ที่อ.ปากพนังครับ เพราะแฮมเมอร์บอกว่า ...ปักษ์ใต้ขาดคนมาช่วยดูแล  HAPPY2!!

.. สวนปาล์มลงไว้ 3 แปลง อยู่คนละที่คนคนละทาง น้องชายดูแลคนเดียวไม่ไหวครับ...
แปลงแรกอยู่ที่พังงา
แปลงที่2,3อยู่ที่ปากพนัง

.. แต่ผมชอบทำเลแปลงนี้ครับที่อ.ปากพนัง ลมเย็นสบายๆใกล้แหล่งน้ำ ใกล้บ้านญาติ ...เพื่อนๆท่านใดผ่านมา แวะเยี่ยมเยียนกันบ้างนะครับ สวนไปทางต.ปากแพรก เลี้ยวขวาไปทางโรงเรียนอินทร์ธานี สวนผมจะถีงก่อน ห่างจากทางแยกประมาณ1กม.ครับ เยี่ยมมาก

ต้องลงทะเบียนเป็นสมาชิกเว็บไซต์ก่อนครับ จึงจะมองเห็นภาพ https://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?action=register

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 08:35:39 PM »

ที่ดินแปลงนี้ซื้อจากนากุ้งเก่าที่เลิกทำแล้ว ขุดร่องน้ำกว้าง3เมตรเพราะปาล์มเป็นพืชกินน้ำเยอะกว่าอูฐซะอีก  ทำเนินดินยกสูง ทางใต้เรียกว่า"โคก" ...โคกกว้าง18เมตร ปลูกปาล์มได้ 2แถวห่างกันต้นละ9เมตร... ตรงกลางเป็นช่องว่างกว้างประมาณรถปิคอัพวิ่งสวนกันได้..  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 08:38:18 PM »

บ้านพักคนงาน ..ตอนนี้กลางวันโดนผมยึดซะแล้ว เดือนหน้าคงต้องซ่อมแซมกันบานเบอะ ... เดือนนี้ยังไม่มีตังค์ครับ สงสารช่างเล็กๆไหม    งง Cheesy
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 08:41:07 PM »

ปลูกประมาณ2ปีกว่า ตอนนี้กำลังออกลูกแล้วครับ ..ไวดีจัง แต่ยังตัดขายจริงจังไม่ได้เพราะทะลายยังเล็ก น้ำหนักยังไม่ดีพอ เยี่ยมมาก Embarrassed
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 08:53:05 PM »

บรรยากาศทางเข้าสวน ร่มรื่น...เย็นสบายเพราะอยู่ใกล้ๆกับประตูเขื่อนกั้นน้ำเค็มจากทะเล ทำให้ในขณะนี้ชาวบ้านสามารถปลูกข้าวกันได้อีกครั้งแล้ว ด้วยพระมหากรุณาธิคุณของในหลวง ที่ทรงพระราชทานโครงการประตูกั้นน้ำเค็มนี้ขึ้นมาครับ  Cheesy Smiley Kiss
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 09:10:58 PM »

ผลปาล์มเริ่มออกอย่างนี้  หนูจะเข้ามากินไหมครับ

ฉงน

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 09:51:38 PM »

หนูตัวสำมะคัญเลยครับ ... น้องชายผมเขามีวิธี108ครับ แต่เอาไม่อยู่เหมือนกัน วันนี้เจอต้นปาล์มโดนหนูกัดตายทั้งต้น 3 ต้นแล้วครับ  งง HAPPY2!!
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 10:05:20 PM »

ผมก็เคยคิดหลายวิธี

- ฝึกเป็นนักแม่นปืน  แบกอีแก๊ป  ใส่ลูกปราย  ซัดตูม ๆ (วิธีนี้คงบาปกรรม )

-  ปล่อยงูไว้จับหนู เมื่อก่อนที่บ้านแม่งูเหลือม ออกลูกไว้เยอะ (บางวันอาจเดินเหยียบหัวงู)

- เลี้ยงแมวไว้จับหนู  ขอแมว อ.พรเทพ และ พี่น้อย  มาคอยจับ (ค่าอาหารแมว  แพงกว่าค่ายาเบื่อหนู)

- จ้างคนมาจับหนูขาย พ่อค้าข้างถนนสายตลิ่งชัน-สุพรรณบุรี  รับซื้อไม่อั้น  (แต่ผมไม่กินหนู)

- เลี้ยงนกแสก นกเค้าไว้จับหนู  เคยเห็นในทีวี  ได้ผลดีนัก  กระทู้เก่าก็เคยเห็นลงไว้

นึกคร่าว ๆ ได้ประมาณนี้  แฮ่ ๆ  ดีใจจัง wav!!

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 10:14:27 PM »

- ฝึกเป็นนักแม่นปืน  แบกอีแก๊ป  ใส่ลูกปราย  ซัดตูม ๆ (วิธีนี้คงบาปกรรม )
ผมไม่อยากทำบาปเพิ่มครับ

-  ปล่อยงูไว้จับหนู เมื่อก่อนที่บ้านแม่งูเหลือม ออกลูกไว้เยอะ (บางวันอาจเดินเหยียบหัวงู)
ผมกลัวงูที่สุดครับ

- เลี้ยงแมวไว้จับหนู  ขอแมว อ.พรเทพ และ พี่น้อย  มาคอยจับ (ค่าอาหารแมว  แพงกว่าค่ายาเบื่อหนู)
ในสวนผมจะเลี้ยงกระต่ายไว้กินหญ้าครับ คราวนี้กระต่ายก็จะโดนแมวลาดพร้าว กับแมวเมืองเพชรกินหย่อยเลย..

- จ้างคนมาจับหนูขาย พ่อค้าข้างถนนสายตลิ่งชัน-สุพรรณบุรี  รับซื้อไม่อั้น  (แต่ผมไม่กินหนู)
ทางใต้ก็ไม่กินหนู ใครอยากมาจับหนู ผมให้มาจับฟรีเลยครับ

- เลี้ยงนกแสก นกเค้าไว้จับหนู  เคยเห็นในทีวี  ได้ผลดีนัก
ทางปฎิบัติยากครับ    Cheesy Roll Eyes
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 10:25:20 PM »

กลางคืนจะมานอนบ้านคุณแม่ครับ 199 ถ.ชายทะเล (ฝั่งตะวันออก)อ.ปากพนัง จ.นครศรีธรรมราช 80140
  หากเพื่อนๆเคยเที่ยวหา หรือส่งของไปที่เชียงใหม่ ... ผมแจ้งย้ายที่ใหม่นะครับมาที่นี่แทนนะครับ บ้านอยู่ถนนฝั่งซ้ายมือใกล้ที่ว่าการอำเภอ ถนนไปชายทะเล Cheesy HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 28, 2009, 12:22:27 PM »

หญ้าที่เห็นเพิ่งตัดไปได้เดือนกว่า งอกใหม่เร็วมาก เพราะทางใต้ฝนตกบ่อยและดินดี
  ตัดหญ้าทุก2เดือน เพื่อใส่ปุ๋ย และป้องกันหนู
  ค่าจ้างรอบโคนต้นปาล์ม ค่าแรงคนงานวันละ300บาท/คน(เครื่องตัดหญ้า+น้ำมัน เจ้าของสวนต้องจัดหามาให้).... เนื้อที่ 50ไร่ ใช้คนงานตัด 5 วันถึงแล้วเสร็จ
  ค่าจ้างตัดเนินตรงกลาง ต้องจ้างรถตัดหญ้าโดยเฉพาะครั้งละหมื่นกว่าบาท (คิดไร่ละ250บาท)....   งง

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 28, 2009, 12:30:56 PM »

ยามเหนื่อยก็มีมะพร้าวน้ำหอมที่ปลูกไว้ในสวนปาล์มเป็นยาบำรุงกำลัง ...หวาน หอม   Lips Sealed HAPPY2!!
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 11:35:55 AM »

ที่สวยมากครับ หนูเคยเห็นเขาว่ากลัวไม้ยี่โถ  แต่จะเอาไปทำรังหรือกลัวก็ไม่รู้ครับ ผมก็ไม่เคยลองครับ ตัดหญ้าทีละหมื่น ผมว่าซื้อรถไถเล็กแบบนั่งขับก็ดีครับ ใช้งานได้หลากหลายด้วย
arjarn99
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 31, 2009, 09:38:37 AM »

สวนสวย  วิวดี  น่าอยู่จังเลยครับ wav!! LIKE!! HAPPY3!! HAPPY3!! HAPPY1!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 31, 2009, 08:45:52 PM »

แต่มะพร้าวต้นนี้สีสวย น้ำไม่หรอยเลย(เปรี้ยว).. ทางใต้เขาเรียกมะพร้าวอะไรหว่า...นึกไม่ออก  Sad HAPPY2!!
member
*

คะแนน863

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 31, 2009, 09:43:00 PM »

บ้านผมเรียก มะพร้าวไฟ  มองแล้วไม่น่าผิด

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 31, 2009, 09:43:12 PM »

บ้านผมเรียก มะพร้าวไฟ  มองแล้วไม่น่าผิด
.. ใช่ ครับ ใช่ๆๆๆๆๆ   Lips Sealed

ยามเหน็ดเหนื่อยจากงานในสวนปาล์ม ...พาครอบครัวไปพักผ่อนริมชายหาด อยู่ใกล้ๆเพียง3กม.   
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 03:34:16 PM »

อ้างถึง
หนูเคยเห็นเขาว่ากลัวไม้ยี่โถ  แต่จะเอาไปทำรังหรือกลัวก็ไม่รู้ครับ ผมก็ไม่เคยลองครับ ตัดหญ้าทีละหมื่น ผมว่าซื้อรถไถเล็กแบบนั่งขับก็ดีครับ

..ลืมตอบขออภัยครับ ..

หนูเคยเห็นเขาว่ากลัวไม้ยี่โถ ... ท่านใดเคยลองแล้วได้ผลบ้างครับ น่าลองนะครับ  Cheesy

ผมว่าซื้อรถไถเล็กแบบนั่งขับก็ดีครับ ... ถามราคาแล้วอ่อนใจครับ คันเล็กแต่แพงน่าดูครับ สวนใกล้ๆซื้อมาใช้ยี่ห้อYANMAR เหยียบ7แสนครับ ..ไม่มีกะตังค์ อิ อิ  Cheesy เศร้าจัง

รถไถตัดได้เฉพาะหญ้าในสนาม ตัดใต้โคนต้นปาล์มไม่ได้ครับ ...   ไม่เอา
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 04:05:07 PM »

ตั้งใจไว้ว่าจะเก็บเงินซักก้อนจากสวนปาล์มเอามาสร้างร้านซ่อม+ขายอะไหล่ทีวี-เครื่องซักผ้า-เครื่องเย็น-คอมพิวเตอร์เอาแบบครบวงจรไปเลย..กะเปิดแถวปากพนังนี่แหละครับ เพราะที่ดินแปลงนี้ใกล้บ้านดี (วงรอบสีเหลือง เนื้อที่ประมาณ3ไร่ก็พอ ..ไม่แพงเพราะอยู่บ้านนอก)...
  ... ซักวันหนึ่งความฝันคงเป็นจริง  Sad Embarrassed
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 07:42:21 PM »

เยี่ยมมากขอให้ได้ดังตั้งใจครับ HAPPY2!! Cool

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 07:55:57 PM »

สวนปาล์มตั้งหลายแปลง   หาก ไม่มี ปาล์มนอกทะ ลัก เข้ามา คงรวยแน่ๆครับ
ที่ใกล้ทะเล สวยจัง เยี่ยมมาก

kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 01:34:10 PM »

รถไถไมแพงจัง คันนี้ผมซื้อมา63000บามสองเพลา x4ล้อ ใส่ที่ดัน6500บาท ผาลไถ3ผาล7900บาท ที่คัดหญ้า3500 แต่ผมไม่เอามา ผมเอาที่ปั่นดินมาแทน3000บาท วิ่งเกียร์1ปั่นดินเกียร์3 ทางมะพร้าวก็ไม่เหลือ ทำคราดเกาะลากเศษหญ้ามาใส่กอต้นไม้ เอา EM ผสมน้ำราด กองเศษหญ้า อย่าบอกใครเชียวครับ ผมแกะฝาครอบออกยังไม่ได้ใส่ เอาไดร์ชาร์จมาทำกังหัน
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 01:35:34 PM »

ลืม รูปรถไถครับ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 04:49:37 PM »

สุดยอดครับ รวมแล้วไม่ถึงแสนน่าใช้ คุณเป็นนนักอนุรักษ์ตัวจริง ว่าแต่ทำไร่ที่ไหนครับ
จะได้แวะไปชมมั่ง ดีใจจัง THANK!!

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 08:40:22 AM »

ผมอยู่ชลบุรีครับ ไม่ถึงกับเป็นไร่หรอกครับ ขอดเลือด ขอดเนื้อซื้อที่ได้5ไร่ จะทำสวนผสมครับ ขุดสระไว้2งาน เจอตาน้ำ2ตาประมาณตาละ6หุล ไม่แห้ง บ่อน้ำเจอตานึงก็ไม่แห้ง แท้งน้ำก็เอาขอบบ่อทำเป็นฐาน แล้วฉาบเอาไว้เก็บน้ำได้ทั้งข้างบนและล่าง ข้างบนน้ำใช้ในบ้าน ข้างล่างเอาไว้ซักผ้า บ้านหน้าต่างทำเปิดได้2แบบ เปิดเป็นแบบเพิงใช้ตัวโอค้ำไว้และเปิดแบบวิคโก้ได้ จะไม่รับลมฤดูหนาว ไฟในบ้านแยกเมน ปลั๊กไฟใช้หุงข้าว ตู้เย็น จะต่อใช้ของการไฟฟ้า แสงสว่างกับทีวี จะสลับใช้ของการไฟฟ้าและอินเวอร์เตอร์ได้ ทีวีและแสงสว่างพัดลมจะใช้อินเวอร์เตอร์ แอร์อยู่บ้านเก่าไม่จะเป็นต้องใช้ กลางคืนหนาว ต้องปิดผ้าม่านนอน อินเวอร์เตอร์เปิดตลอดคืน ใช้แบตรถยนต์200แอมป์2ลูก ยังไม่มีตังห์ซื้อดิปไซเคิล ถ้าดิปไซเคิลใช้100แอมป์2ลูก ใช้ดีกว่าแบตรถ200แอมป์2ลูกอีก ชาร์จจากโซล่าเซล120วัตต์1แผง กังหันลมเมคอินกะมือ1ตัว เริ่มชาร์จลม2.5ได้0.5แอมป์ ลม6-7ได้30-50แอมป์ที่12โวลย์ วันใหนลมดีก็ย้ายตู้เย็นไปใช้อินเวอร์เตอร์ เปิดทั้งวันทั้งคืน ว่างจะทำรถไฟฟ้า3ล้อเอาไว้ออกมาตลาดซื้อมอเตอร์มาแล้ว อยากจะทำอีกหลายอย่าง พึ่งจะเริ่ม ย้ายจากบ้านตลาดออกมาสวนได้ปีเดียว ลองทำเกษตรอยู่พักนึง พอรู้ว่าเป็นไปตามที่เราคิดตอนนี้หยุดก่อน ตังห์หมดปลูกบ้าน บานเหมือนกัน ทำเองบางอย่างลดได้หลายหมื่นเหมือนกัน อีกไม่นานคงอำลา งานบริษัท มาทำสวนเวลาว่างก็จะทำโปรเจคเกี่ยวกับอิเล็คขาย ให้ตัวของเราเองเป็นเจ้านายเรา เริ่มจากศูนย์ กว่าจะเป็นฐานครอบครัวได้เหนื่อยมากๆ ถ้าจะทำเกษตรแนะนำทำสารไคโตซาน เอาเปลือกกุ้งหรือกระดองปูเปลือกหอย อย่างไดอย่างหนึ่งก็ได้มาบดแล้วหมักสารEMใส่กากน้ำตาลใส่น้ำหมักไว้2เดือน ก็เอาไปใช้ได้ผมลองกับมะเขือแล้ว ครับรากออกมาหาอาหารเป็นเท่าตัว การเก็บผลระยะเวลายาวกว่าเดิมมาก ผมแค่ทดลองหาข้อมูล ตอนนี้หยุดแล้ว ทำงานบริษัทเก็บเงินซักก้อน แล้วเอาข้อมูลที่ลองลองทำมาแล้ว เอามาใช้เต็มที่ จากคนชอบเกษตรครับ คุณ b.chaiyasith ผมจะไปจันทบุรีประมาณหลังสงกรานต์ เอาโปรเจคทดลองไปส่ง ที่อำเภอเมือง ถ้าว่างคงได้เจอกันครับ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 09:24:00 AM »

ชอบใจคุณkanจังครับ ใจรักการเกษตรน่าดู .รู้จักนำความรู้ด้านช่างมาประยุกต์ใช้กับการเกษตร ..สุดยอดมากครับ Lips Sealed

..ปีนี้ผมคงเหนื่อยตัวเป็นเกลียวครับ แค่ขับรถเดินทางขึ้นลงเชียงใหม่-นครศรีฯ ตอนนี้ก็ปาเข้าไป3พันกว่ากิโลแล้ว เพิ่งขับมาถึงเชียงใหม่  งง

.. แต่จุดหมายคุณkanกับผมต่างกันนิด คุณkanลาออกจากงานช่างเพื่อมาทำเกษตร แต่ผมทำเกษตรเพื่อหาเงินมาเปิดร้านช่างอีกที่นึง อิๆ  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 09:46:03 AM »

สวนปาล์มที่ผมลงไปทำ ไม่ใช่ของผมคนเดียวครับ หุ้นกันกับพี่ๆน้องๆ4คนครับ ..ลักษณะใครถนัดเงินลงเงิน ใครถนัดแรงลงแรงมากกว่าครับ ..ผมลงเงินน้อยกว่าคนอื่นเลยต้องช่วยลงแรงเยอะครับ อิๆ  wav!!

..ที่ผมลงไปช่วยเพราะขาดคนทำมากกว่า และต้องการอยู่ใกล้ชิดกับคุณแม่ด้วย เพราะคุณแม่ขึ้นมาอยู่ทางภาคเหนือกับผมไม่ได้ คุณแม่กลัวอากาศหนาว  Grin

.. อ้อ ... รถไถยี่ห้อyanmar ถามน้องชายแล้วรู้สึกจะ35แรงม้าขับเคลื่อน4ล้อ คันนิดเดียวแต่ทำไมแพงจัง น้องชายจะซื้อมาตัดหญ้าในสวนปาล์ม เพราะตอนนี้ต้องเช่าเขาตกปีละหลายตังค์

..รถไถรุ่นนี้แรงเยอะมากครับ รถปิคอัพผมติดหล่มในสวนปาล์ม รถปิคอัพอีกคันดึงไม่ขึ้น เจอรถไถยี่ห้อyanmar คันที่ว่าดึงแป๊บเดียวก็เรียบร้อยครับ

..ราคา7แสนนี่รวมออปชั่นครบชุดครับ เช่นชุดดัน ชุดตัด ชุดพรวน เป็นต้น  ... คล้ายๆรุ่นนี้ครับ https://www.108engine.com/SSM-Klungtractors/product2.htm

รหัสสินค้า 2036
YANMAR   FX32D (รถแทรคเตอร์มือสอง)

- เครื่องยนต์ 3TNA78-UP ใดเร็คอินเจ็คชั่น 4สูบ 32 แรงม้า,
- ระบบเกียร์ ไฮดรอลิคเพาเวอร์ชิฟ เดินหน้า 9 เกียร์ ถอยหลัง 3 เกียร์
- ระบบขับเคลื่อน 4ล้อ (4WD) แบบเลือกได้, เพลากำลังPTO 4 สปีด
- เบรกมือ ,ล๊อคเฟืองท้าย, ล๊อคเบรก,ล๊อคครัช,
- ปรับเอียงแขนลากด้วยระบบไฮดรอลิค, พวงมาลัยธรรมดา,
- ฟังชั่นพิเศษ มีระบบควบคุมโรตารี UFO CONTROL
- มิเตอร์ชั่วโมง 1,003 ชม. ระบายความร้อนด้วยน้ำ
- สภาพ เครื่องยนต์เยี่ยม เกียร์ดีมาก แรงดี สีเดิมๆสวยอยู่แล้ว
  YANMAR FX32D + ผานพรวน 5จาน (ใหม่)
  + ชุดใบมีดดันดินหน้าพร้อมคอนโทรล
มือสอง ราคาครบชุด 335,000 บาท

ท่านใดคิดว่าสามารถประกอบรถให้ราคาถูกๆแต่ใช้งานได้ดี...ทนทานเหมือนyanmar แจ้งมาได้เลยครับ หากได้ผลดี ผมจะพาน้องชายไปลองขับ พร้อมซื้อครับ
  Cheesy HAPPY2!!
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 12:01:30 PM »

โฮ คันใหญ่จัง ผมว่าเลือกให้เหมาะกับงานเราดีกว่าครับ อิเล็ค ผมก็ไม่ได้ทิ้งครับ ทำโปรเจคเล็กๆขายไปก่อน ชอบคิดออกแบบ แต่ไม่ชอบงานซ่อม ต้นเดือนซื้อสโคป20MHzมาตัวนึง4000บาทเอาไว้คิดโปรเจค ถ้าจะทำในแนวกลขาย คงโดนก๊อปแน่นอน ที่ตีน้ำกุ้งที่คิดไว้ ใช้แรงโน้มถ่วงทำงาน ไม่ใช้ไฟฟ้า ไม่ใช้น้ำมัน ออกตัวครั้งแรกเราต้องช่วย แต่พอทำงานแล้ว ก็จะไปเองได้ จะสาดน้ำจากที่สูงลงมาที่ต่ำ และเครื่องดันน้ำขึ้นที่สูง อันนี้มีฝรั่งทำแล้ว น่าทึ่งมาก ก็ไม่ใช้น้ำมันและไฟอีกนั่นหละ เอาขึ้นที่สูงได้เป็นเท่าตัว วันนี้เข้ามาบ่อย นานๆจะเข้ามาที ช่างเล็กขับรถเก่งนะครับ เป็นผมขับไกลๆสลบไปแล้ว ท้อได้แต่ไม่ถอยครับ สู้ๆเพื่อครอบครัวครับ แต่ก็อย่าลืมหาความสุขให้ตัวเองบ้างนะครับ อย่าทำงานซะจนลืมครอบครัวหละ5555
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 12:17:35 PM »

ของจริงคันไม่ใหญ่นะครับ พอดีกับงานตัดหญ้าในสวนปาล์มเล็กๆแค่50ไร่ ตัด 3 วันเสร็จ ต้องถนอมรถหน่อยครับ ..  HAPPY2!!

... ผมขับรวดเดียวปากพนัง-เชียงใหม่ไม่ได้หรอกครับ แวะหาคุณน้อยเพชรบุรี+ครอบครัวที่น่ารัก ที่โทรหาผมทั้งวัน เลี้ยงข้าว ..ของฝาก ต้องขอขอบคุณมากๆครับผม  Cheesy Smiley

...มานอนพักที่ราชบุรี 1 คืน ชื่อโรงแรมA1หรือเปล่าไม่แน่ใจ คืนละ350.-เท่านั้น มีทุกอย่างครบ ห้องน้ำใหญ่ยังกะวัง อิๆ  Lips Sealed

... ออกมาตี5 ถนนราชบุรีถึงชัยนาทโล่งตลอด เหยียบได้สุดๆ110-120 (เพราะคุณแก่ผมเหยียบได้เท่านี้ ฮ่าๆ .. ) มาถึงเชียงใหม่4 โมงเย็น เข้านอนเลย  HAPPY2!!

..ในรูป ผมเพิ่งรู้ตัวว่าตั้งแต่ลงไปทำสวนปาล์มนี่ ..ตัวดำกว่าคุณน้อยไปซะแล้ว ..นี่แหละ"ผิวสีเกษตรกร" ..  Embarrassed
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์