ปักหลักลุยสวนปาล์มทางปักษ์ใต้บ้างครับ...
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 19, 2024, 03:30:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปักหลักลุยสวนปาล์มทางปักษ์ใต้บ้างครับ...  (อ่าน 65148 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 11:14:01 AM »

คอมพิวเตอร์แบ่งจากเชียงใหม่มาเพียง5เครื่อง เพียงพอใช้งานแก่การควบคุมserverที่กทม.และดูแล-แก้ไขเว็บleksoundให้เดินได้ตลอด24ชั่วโมง ...ชุดคอมพ์ที่เคยอยู่แต่ห้องแอร์ เอามาสูดอากาศธรรมชาติบ้างครับ บางวันร้อนหน่อยก็ต้องทนเอา ..  งง

... อยากให้ทุกเครื่องต่อเนทเข้ามือถือพร้อมๆกันได้ไหมครับ ลองแล้วต่อได้เพียงทีละเครื่อง ...ไม่ค่อยสะดวกในการใช้งานเลย  Sad Cheesy HAPPY2!!

(**กรุณาสมัครเป็นสมาชิก และโพสอย่างน้อย 1กระทู้ก่อนนะครับ จึงจะเห็นภาพ)

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 09:09:35 AM »

ตั้งแต่สงกรานต์ที่ผ่านมาฝนทิ้งช่วง แดดร้อนทั้งวันเปรี้ยงๆ ไม่มีเค้าเมฆฝน... น้ำในคลองชลประทานเหือดแห้ง ดินแตกระแหงแข่งกับภาคอีสาน เพราะคลองย่อยผันน้ำออกแบบไว้ดีจริงๆ มีระดับอยู่สูงกว่าน้ำในสายคลองหลัก ชาวไร่ชาวนาเดือดร้อนกันมาก...  ไม่เอา

ใครคิดว่าทางใต้ไม่มีหน้าแล้ง ... คิดใหม่นะครับ  งง HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 09:25:18 AM »

..จำได้ว่าสมัยเด็กๆ เมื่อเริ่มเปิดเทอมครั้งใด(เดือนพฤษภาคม) คุณแม่จะซื้อร่มกระดาษสาให้ ผมต้องกางร่มเดินไปโรงเรียนแทบทุกวัน เพราะฝนจะตกชุกมาก ...ล่วงเลยไป40ปี ผิดกับสภาพอากาศในปัจจุบันเหลือเกิน ...ฟ้า ฝน เริ่มตกไม่ตามฤดู  Sad

..แต่ในที่สุดเทวดายังปราณี ส่งเม็ดฝนแสนชื่นฉ่ำมาให้ ตกหนักมากวันนึงเกือบ2ชั่วโมง เริ่มตกวันที่6-7-8 ... ณ วันนี้ฝนหยุดอีกแล้ว ..เอ รึว่าเป็นฝนเทียม  งง
ช่างเล็กๆ(เล็กซาวด์)
member
*

คะแนน603

..สนับสนุนสิ่งที่ถูกต้อง..

« ตอบ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 10:32:35 PM »

..เกือบ2เดือนกว่าจะปรับปรุงสวนปาล์มที่รกรุงรังด้วยนาๆวัชชพืชให้พอดูได้ ..หนูหายไปเกือบหมดสวนแล้ว  Roll Eyes Grin

คุณแม่,คุณครูสมพร(คุณครูประจำชั้นผมตั้งแต่อนุบาลจนถึงประถม4) มาเยี่ยมเยียนที่สวน ... รู้สึกอบอุ่นใจมาก ...   Smiley HAPPY2!!

..ช่างไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเรา ...
member
*

คะแนน603

« ตอบ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 10:43:14 PM »

2-3วันที่ผ่านมา ฝนตกพรำๆ ดินเริ่มชุ่มน้ำ ... ครบ3เดือนแล้วสินะ ลงปุ๋ยกันได้เลย ...  HAPPY2!!

คนงานลงปุ๋ย15-15-15 ...ต้นไหนใบเหลืองหน่อยก็ลงปุ๋ย 21-0-0 เพิ่ม

ผมลองขอลงปุ๋ยดูบ้าง  หว่านเม็ดปุ๋ยไปไม่กี่ต้น คัน+แสบมือมากเพราะโดนปุ๋ยกัด ...ถามคนงานว่าทำไมไม่ใส่ถุงมือ เขาบอกว่าชินแล้ว อิๆ  Sad Grin

..ช่างไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเรา ...
member
*

คะแนน603

« ตอบ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 10:46:33 PM »

..น้องชายผมขับคุณแต๋นพาคุณแม่ดูการให้ปุ๋ย ... คุณแม่ผมปีนี้อายุ77แล้ว แต่ท่านเบิกบาน สดชื่นเสมอเมื่อได้อยู่กับต้นไม้ ...ท่านเป็นคนที่รักธรรมชาติมาก  Smiley Huh?

member
*

คะแนน603

« ตอบ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 10:52:08 PM »

...สวนปาล์มอีกแปลงเนื้อที่ไม่เยอะครับ สมัยก่อนเป็นบ่อนากุ้ง คุณแม่ผมซื้อมาราคาถูกตกไร่ละ5หมื่น ..เดี๋ยวนี้เมื่อลงปาล์มแล้วราคาซื้อขายตกไร่ละแสนห้า ทีแรกทางบ้านกะจะขายต่อเพราะไม่มีใครมาช่วยดูแล 

... เมื่อผมลงจากเชียงใหม่ มาช่วยดูแล ... ทุกคนมีกำลังใจมากขึ้น เปลี่ยนใจ ไม่ขายแล้วครับ  HAPPY2!!

ดูสภาพสวนปาล์มแปลงที่2ก็แล้วกันครับ หญ้าไม่ได้ตัดมาเกือบ3ปีแล้ว ..ต้นปาล์มเองก็โทรมเพราะโดนแย่งธาตุอาหารจากหญ้ารอบโคนต้น  สังเกตุดูที่ต้นปาล์มแข็งแรงหรือไม่ให้ดูที่สีของใบครับ ใบปาล์มเริ่มเหลืองแสดงว่าขาดธาตุไนโตรเจน(N) ..การแก้คือต้องลงปุ๋ย21-0-0 เมื่อปาล์มใบเขียวแล้ว จึงตามด้วย15-15-15 เพื่อเร่งลูกครับ งง

...รถบุกเบิกต้องใช้รถแบคโฮครับ  ซดน้ำมันอร่อยมากวันนึงนับร้อยลิตร  ..ในภาพโผล่ไกลๆ งวงสีฟ้าๆนั่นแหละครับ 

member
*

คะแนน603

« ตอบ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 10:54:15 PM »

งานนี้รถขับเคลื่อน2ล้อ หมดสิทธิ์ลุย ต้องจอดไว้หน้าสวน  ไม่เอา

member
*

คะแนน603

« ตอบ #66 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 11:00:06 PM »

ส่งข้าว ..ส่งน้ำ ..ส่งน้ำมัน หน้าที่ของน้องชายผมต้องใช้โฟว์วีลลุยเข้าไปครับ  Roll Eyes

member
*

คะแนน603

« ตอบ #67 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 11:03:32 PM »

คูโบต้า เริ่มใช้งานจริงๆซะที โรตารี่ตัดหญ้าสูงๆ ทำงานหนักทั้งวัน ..ไม่มีงอแง ..ของเขาดีจริงๆ  Lips Sealed HAPPY2!!

member
*

คะแนน603

« ตอบ #68 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 11:13:01 PM »

..ฮ่าๆ คราวนี้ผมนำรถคุณแก่พี่บิ๊ก(เอ็ม) คู่ทุกข์ คู่ยากจากเชียงใหม่ มาลุยถึงหลังสวนปาล์มได้ซะที   Embarrassed

..สวนปาล์มแปลงที่2ด้านหลังติดแม่น้ำปากพนัง บางช่วงของคุ้งน้ำกว้างพอๆกับแม่น้ำเจ้าพระยา แต่ที่นี่น้ำใส สะอาด ไม่เน่าเหม็น.. อากาศแสนสดชื่น ...สายลมโชยเข้ามาตลอดเวลา เย็นสบาย ..ชักชอบแปลงนี้ซะแล้วสิ ..ได้บ้านติดริมน้ำซักหลัง มีท่าน้ำ ..มีเจทสกีซัก2-3ลำ(คนลูกเยอะ) ..โอ๊ย ..เอาสเต๊กมาแลกก็ไม่ยอม ... ฝันกลางวันอีกแล้วหรือเรา... อิๆ   ดีใจจัง

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #69 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2009, 07:55:52 PM »

หมู่นี้ตัวดำเหมือนคนใต้แล้วครับ อิๆ  เยี่ยมมาก HAPPY2!!

ย้อนกลับมาดูผลงานน้องกระต่ายแสนน่ารักอีกครั้งครับ ...สวนปาล์มแต่ละโคกยาวไม่น้อยกว่า300เมตร ใช้กระต่าย3กรง กรงละ5-6ตัว .. กำลังลองเข้าวันที่10 ว่า1เดือนจะจัดการได้ทั้งแถบไหม  Sad
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #70 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2009, 08:01:13 PM »

แทบไม่น่าเชื่อครับ กระต่ายเพียง 5ตัวต่อกรง สามารถกินหญ้าให้เรียบติดดิน ภายในคืนเดียวได้ไม่ต่ำกว่า4ตารางเมตร  ฉงน เอาแน่
แวมไพร์-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« ตอบ #71 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2009, 08:24:10 PM »

พี่เล็กเปลี่ยนไป๊ มีหนวดด้วย Smiley ดีใจจัง

srithaimax ♥1,510
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน262

ลูกอีสาน หลานย่าโม

« ตอบ #72 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 10:29:45 PM »

สวัสดีครับ พี่ช่างเล็กๆ(เล็กซาวด์)    ขอให้มีความสุขและประสพผลสำเร็จกับการทำสวนปาล์มนะครับ   แต่ว่าจะทิ้งงานซ่อมเลยหรือเปล่าครับ    ถ้าทิ้งเลยน่าเสียดายประสบการณ์นะครับ   แต่ผมเดาว่ายังไม่ทิ้ง  ผมว่าผมเดาถูกนะครับ    ขอบคุณครับที่มีแหล่งให้ความรู้และประสบการณ์มากมายสำหรับเพื่อนช่าง    ขอบคุณครับ ขอบคุณ Cheesy Cheesy Cheesy

คิดดี  ทำดี   ย่อมได้รับสิ่งดีๆ
Suchat  sriwicha  โทร D tac  0869486776  6หมู่3 บ้านน้ำบ่า(สระวัด)  ต.ดอนตะหนิน อ.บัวใหญ่ จ.นครราชสีมา 30120
....ผมไม่รู้ทุกเรื่อง.....
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #73 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 07:03:43 AM »

ไม่ทิ้งงานซ่อมครับ แต่มาช่วยสวนปาล์มให้ลงตัวก่อนครับ เมื่อสวนปาล์มลงตัว รายได้เข้าทีเข้าทาง จะเปิดร้านซ่อมใหม่ครับ ..ช่วงนี้อยู่ในระยะรีแลกซ์เปลี่ยนบรรยากาศมาทำงานเกษตรสักพัก หลังจากเปิดร้านซ่อมมานานมากกก....กกก ครับ  Shocked Cheesy

electronic99
member
*

คะแนน0

« ตอบ #74 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 04:03:22 PM »

ดีครับผมก้อคนปากนัง ไปเทียวบ้านผมบ้างจิ บ้านผมอยู่ ขนาบนาก ไม่ไกลกับคุนเลย ที่บ้านก้อปลูกปามล์เหมือนกัน่ะ ว่าๆเวะมาเทียวบ้างผมอยู่ใกล้คลองดิริอะ ใกล้ๆตลาดนัดหวัดอนรู้จักไหมละ ....0849279972
electronic99
member
*

คะแนน0

« ตอบ #75 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 04:06:59 PM »

ว่าแต่ร้านช่างเล็กอยู่ไหนหรอคับ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #76 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 08:04:30 PM »

ยินดีได้รู้จักครับ ..คงอยู่ใกล้ๆกับผม หากพอมีเวลาว่าง กรุณาวาดแผนที่มาหน่อยก็ดีนะครับ  HAPPY2!!

ปาล์มกี่ไร่ อายุกี่ปีแล้วครับ ...

ร้านผมอยู่จ.เชียงใหม่ครับผม  HAPPY2!!

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #77 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 09:16:37 PM »

อ.ครับ มีเรื่องรบกวนขอข้อมูลครับ

คือ ในอนาคตจะมีการใช้ที่ดินแถว โรงเรียนลูกชายเพื่อปลูกปาล์มน้ำมัน หลัก ๆ ก็ปลูกเพื่อใช้ในการบริโำภคเป็นหลัก  ที่เหลือใช้ก็ทำไบโอดีเซล

ถามข้อมูลแบบกว้าง ๆ ไปก่อนว่า
- พันธู์ไหนดี 
- บางสวนไม่มีคูน้ำ บางสวนมีคูน้ำ ให้ผลดีมากน้อยหรือเปล่า
- อายุกี่ปีเก็บเกี่ยวได้  ที่โรงเรียนห้ามใช้ปุ๋ยเคมีเลย  แล้วมันจะออกผลดีไหม (ในโรงเรียนปลูกปาล็มมารุ่นหนึ่ง 5 ปีกว่า ยังไม่โตเลย แถมลูกเป็นตัวผู้เสียหมด)
- ถ้าทำโรงหีบน้ำมันเอง จนมาบริโภคได้ อย่างพึ่งพาตนเอง อ.เคยเห็นไหมครับ ราคาเครื่องจักรน่าจะสักเท่าใด
- ปัญหาในการปลูก ดูแล หลัก ๆ มีอะไรบ้าง

คำถามเยอะหน่อยครับไม่เคยปลูกปาล็ม แถุวนี้ก็ไม่มีใครปลูกเลย

ขอบคุณครับ  Smiley ขอบคุณ

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #78 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 09:36:03 AM »

สวัสดีครับน้องต้น
  หากปลูกปาล์มเพื่อการศึกษา หรือนำไปทำไบโอ.เอง มีเนื้อที่ไม่ถึง100ไร่ ..กำไรที่ได้ผลผลิตไม่น่าคุ้มกับการทำหอพักที่น้องทำอยู่ครับ
   พี่เองเคยเข้าใจผิดเหมือนกัน ว่าปลูกปาล์มจะได้กำไรสูง ...แต่พอมาทำจริงๆแล้ว ลงทุนเท่ากัน ฝีมือดีๆบริหารงานเก่งๆ เปิดร้านซ่อมโทรทัศน์-เครื่องเย็นมีรายได้ดีกว่ามาก(เกิน3เท่าครับ)
    แต่ขึ้นหลังเสือแล้วก็ต้องทำกันต่อไป ..ตอนนี้ขอทำให้ได้เดือนละ2แสนก่อน แล้วจะกลับไปเปิดร้านที่เชียงใหม่ต่อครับ..(สงสารแฟนด้วย บ่น ทุกวัน อยากอยู่เชียงใหม่มากกว่า)
 ..แต่อย่าลืมว่าปลูกปาล์มกำไรจริงๆเป็นกำไรแฝง สมมุตินะครับ..
   เปิดร้านซ่อมทีวี ลงทุน1ล้าน รายได้เดือนละ1แสน ...ไม่อยากทำต่อ เซ้งกิจการ เซ้งได้3แสน
   ปลูกปาล์มหากบำรุงสวยๆ รายได้เดือนละ7หมื่น     ลงทุน1ล้าน ...ไม่อยากทำต่อขายได้3ล้าน ...ตรงนี้แหละที่คือกำไรตัวจริง
....เอาตัวเลขจริงๆก็ได้ครับ จะได้เห็นตัวเลข สวนปาล์มพี่ลงทุนไปประมาณ6ล้าน ตอนนี้หากขายจะขายได้อย่างต่ำ15ล้านแล้วครับ

แล้วแต่กำลังเงินครับ..ที่นิยมกันมี ..Deli x Compact      DxP Tenera    ลูกผสมสุราษฎร์ธานี 2 ...     

- บางสวนไม่มีคูน้ำ บางสวนมีคูน้ำ ให้ผลดีมากน้อยหรือเปล่า
ควรมีคูน้ำ หล่อเลี้ยงรากไว้ตลอดปี ผิวน้ำต่างระดับจากรากประมาณ70เซนต์-1เมตร ..เพราะปาล์มมีรากฝอยเยอะ และรากสั้น ... หลีกเลี่ยงที่มีน้ำท่วม

- อายุกี่ปีเก็บเกี่ยวได้  ที่โรงเรียนห้ามใช้ปุ๋ยเคมีเลย  แล้วมันจะออกผลดีไหม (ในโรงเรียนปลูกปาล็มมารุ่นหนึ่ง 5 ปีกว่า ยังไม่โตเลย แถมลูกเป็นตัวผู้เสียหมด)
3ปีก็ออกลูกแล้วครับ แต่จะออกเต็มที่ประมาณปีที่5-6>>>
ต้องใส่ปุ๋ยเคมีด้วยครับ ใส่ปีละ2-3ครั้ง ใช้ปุ๋ย 21-0-0   16-16-16  โบรอน เกลือ  ...ถ้ามีขึ้เป็ดสดใส่โคนต้นจะดีมาก ตัดค่าปุ๋ย 21-0-0 ไปได้เลย ปาล์มน้ำมันจะใช้ปุ๋ยอินทรีย์อย่างเดียวไม่ได้ ..ไม่เหมือนข้าวครับ ... ที่เจ๊งกันก็เพราะไม่มีเงินค่าปุ๋ยนี่แหละครับ.

- ถ้าทำโรงหีบน้ำมันเอง จนมาบริโภคได้ อย่างพึ่งพาตนเอง อ.เคยเห็นไหมครับ ราคาเครื่องจักรน่าจะสักเท่าใด
..ไม่เคยทำ แต่มีคนเคยมาชวนลงทุน(คุณเสรี เพื่อนคุณช้าง ปากพนัง) ลงทุนขั้นต้น 2 ล้านกว่าครับ แต่ดูรายละเอียดแล้ว ยังไม่น่าคุ้ม เพราะแค่การบำรุงรักษาเกลียวหีบน้ำมันแล้ว ตกปีละหลายแสน

- ปัญหาในการปลูก ดูแล หลัก ๆ มีอะไรบ้าง
หนู กระรอก บางพื้นที่มีด้วง ..วัชพืช ...ระบบควบคุมน้ำให้สม่ำเสมอตลอดปี
  ...การแทงปาล์มก็เป็นปัญหาใหญ่ คล้ายหาคนกรีดยาง ...เพราะคนรับแทงปาล์ม มักเรียกส่วนแบ่งสูง และส่วนใหญ่จะตอดเล็กตอดน้อย เช่นนำผลร่วงไปขายเอง(ผลร่วงราคาสูงกว่าผลติดทะลาย) ..ฯลฯ
  หน้าฝน ทางใต้หน้าฝนตกหนัก เกษรเน่า ผลผลิตต่ำ

..ทุกคำตอบ นำมาจากการปฏิบัติจริงในสวนปาล์มที่ปากพนัง ใช้เวลาแป๊บเดียว 4ปีแล้ว ..แต่ในพื้นที่อื่นๆอาจได้ผลผลิตต่างกัน ..น้องต้นลองปรึกษาเจ้าของสวนที่ประสบผลสำเร็จจริงๆแล้วจะเป็นการดีที่สุดก่อนลงทุนทำครับ Smiley
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #79 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 09:25:53 PM »

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ อ.

ไม่ใช่ที่ดินของผมเองครับ เป็นที่ดินของโรงเรียนพอดีผมเป็นหนึ่งในคณะกรรมการ ที่ร่วมปรึกษา

ผมก็ว่าปัญหามีไม่น้อยเลยทีเดียว คือมีผู้มีจิตศรัทธาเขาจะมาทำให้ฟรี แต่ทางโรงเรียนต้องคอยดูแล และ รับประโยชน์

แต่กลัวว่าจะไม่ได้ผลดี เพราะยังไม่มีใครมีประสบการณ์ปลูกปาล็มเลย และ ปัญหาอีกน้อยใหญ่ รวมถึงน้ำท่วมอีก เพราะพื้นที่นี้เมื่อครั้งน้ำ่ท่วมใหญ่ ที่แปลงนี้ก็เมตรกว่า ๆ แล้ว

ผมจะเอาข้อมูลเบื้องต้นไปในที่ประชุมก่อน แล้วในกาลหน้าจะรบกวน อ.อีกนะครับ    Smiley

pimchanokabc
member
*

คะแนน2

คนนครศรีธรรมราช

« ตอบ #80 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 01:43:27 PM »

สวัสดีครับน้องต้น
  หากปลูกปาล์มเพื่อการศึกษา หรือนำไปทำไบโอ.เอง มีเนื้อที่ไม่ถึง100ไร่ ..กำไรที่ได้ผลผลิตไม่น่าคุ้มกับการทำหอพักที่น้องทำอยู่ครับ
   พี่เองเคยเข้าใจผิดเหมือนกัน ว่าปลูกปาล์มจะได้กำไรสูง ...แต่พอมาทำจริงๆแล้ว ลงทุนเท่ากัน ฝีมือดีๆบริหารงานเก่งๆ เปิดร้านซ่อมโทรทัศน์-เครื่องเย็นมีรายได้ดีกว่ามาก(เกิน3เท่าครับ)
    แต่ขึ้นหลังเสือแล้วก็ต้องทำกันต่อไป ..ตอนนี้ขอทำให้ได้เดือนละ2แสนก่อน แล้วจะกลับไปเปิดร้านที่เชียงใหม่ต่อครับ..(สงสารแฟนด้วย บ่น ทุกวัน อยากอยู่เชียงใหม่มากกว่า)
 ..แต่อย่าลืมว่าปลูกปาล์มกำไรจริงๆเป็นกำไรแฝง สมมุตินะครับ..
   เปิดร้านซ่อมทีวี ลงทุน1ล้าน รายได้เดือนละ1แสน ...ไม่อยากทำต่อ เซ้งกิจการ เซ้งได้3แสน
   ปลูกปาล์มหากบำรุงสวยๆ รายได้เดือนละ7หมื่น     ลงทุน1ล้าน ...ไม่อยากทำต่อขายได้3ล้าน ...ตรงนี้แหละที่คือกำไรตัวจริง
....เอาตัวเลขจริงๆก็ได้ครับ จะได้เห็นตัวเลข สวนปาล์มพี่ลงทุนไปประมาณ6ล้าน ตอนนี้หากขายจะขายได้อย่างต่ำ15ล้านแล้วครับ

แล้วแต่กำลังเงินครับ..ที่นิยมกันมี ..Deli x Compact      DxP Tenera    ลูกผสมสุราษฎร์ธานี 2 ...     

ควรมีคูน้ำ หล่อเลี้ยงรากไว้ตลอดปี ผิวน้ำต่างระดับจากรากประมาณ70เซนต์-1เมตร ..เพราะปาล์มมีรากฝอยเยอะ และรากสั้น ... หลีกเลี่ยงที่มีน้ำท่วม

3ปีก็ออกลูกแล้วครับ แต่จะออกเต็มที่ประมาณปีที่5-6>>>
ต้องใส่ปุ๋ยเคมีด้วยครับ ใส่ปีละ2-3ครั้ง ใช้ปุ๋ย 21-0-0   16-16-16  โบรอน เกลือ  ...ถ้ามีขึ้เป็ดสดใส่โคนต้นจะดีมาก ตัดค่าปุ๋ย 21-0-0 ไปได้เลย ปาล์มน้ำมันจะใช้ปุ๋ยอินทรีย์อย่างเดียวไม่ได้ ..ไม่เหมือนข้าวครับ ... ที่เจ๊งกันก็เพราะไม่มีเงินค่าปุ๋ยนี่แหละครับ.

..ไม่เคยทำ แต่มีคนเคยมาชวนลงทุน(คุณเสรี เพื่อนคุณช้าง ปากพนัง) ลงทุนขั้นต้น 2 ล้านกว่าครับ แต่ดูรายละเอียดแล้ว ยังไม่น่าคุ้ม เพราะแค่การบำรุงรักษาเกลียวหีบน้ำมันแล้ว ตกปีละหลายแสน

หนู กระรอก บางพื้นที่มีด้วง ..วัชพืช ...ระบบควบคุมน้ำให้สม่ำเสมอตลอดปี
  ...การแทงปาล์มก็เป็นปัญหาใหญ่ คล้ายหาคนกรีดยาง ...เพราะคนรับแทงปาล์ม มักเรียกส่วนแบ่งสูง และส่วนใหญ่จะตอดเล็กตอดน้อย เช่นนำผลร่วงไปขายเอง(ผลร่วงราคาสูงกว่าผลติดทะลาย) ..ฯลฯ
  หน้าฝน ทางใต้หน้าฝนตกหนัก เกษรเน่า ผลผลิตต่ำ

..ทุกคำตอบ นำมาจากการปฏิบัติจริงในสวนปาล์มที่ปากพนัง ใช้เวลาแป๊บเดียว 4ปีแล้ว ..แต่ในพื้นที่อื่นๆอาจได้ผลผลิตต่างกัน ..น้องต้นลองปรึกษาเจ้าของสวนที่ประสบผลสำเร็จจริงๆแล้วจะเป็นการดีที่สุดก่อนลงทุนทำครับ Smiley
ผมก็ยังติดตามเรื่องปาล์มน้ำมันของพี่อยู่แต่ไม่ค่อยได้มาโพสข้อความ นะครับ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #81 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 08:59:42 PM »

ผมก็ยังติดตามเรื่องปาล์มน้ำมันของพี่อยู่แต่ไม่ค่อยได้มาโพสข้อความ นะครับ
  ขอบคุณครับผม  THANK!!
member
*

คะแนน863

« ตอบ #82 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 09:21:07 PM »

มาส่งข่าว ทางคณะกรรมการอนุมัติ แล้วครับ       

ทางผู้ดำริโครงการ จะนำผู้เชี่ยวชาญมาลุยในอีกไม่ช้า แต่ช่วงแรกต้องปรับพื้นที่ก่อน   

แล้วหากมีข้อสงสัย จะรบกวน อ. อีก ขอบคุณครับ  Smiley

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #83 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 09:34:52 PM »

..ขอให้สัมฤทธิผลครับ  Lips Sealed Smiley
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #84 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 10:04:26 AM »

..สภาพสวนปาล์มผ่านไป 7 ปี..เวลาช่างผ่านไปไว ยิ่งกว่ารถไฟฟ้าความเร็วสูง ..ต้นปาล์มโต 2 คนโอบไม่ถึง  Cool

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #85 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 11:07:07 AM »

หากอ่านบทความไม่พอดีกับจอมือถือ คลิ๊ก!!ดูเนื้อหาเกี่ยวข้อง> เวอร์ชั่นสมาร์ทโฟน >> https://www.pohchae.com      .
.

..เดือนนี้ ชาวสวนปาล์มน้ำมัน เหงา .. ราคาน้ำมันปาล์ม 1 ลิตร ขวดละ 36บาท (โลตัส)    ..ราคารับซื้อหน้าลานเท 3.00 บาท(บางดี)
.
.
สวนผมได้ผลผลิตประมาณ 20 ตัน/เดือน  ..ต้องปล่อยให้ลูกปาล์มร่วง เน่ากลายเป็นปุ๋ยคืนกลับพื้นดิน.
 ..หากให้คนงานมาแทงขายลานเทตอนนี้ เท่าทุน ..ทำไปก็เหนื่อยเปล่า ณ ราคา 3บาท/กก.
.
.
ลูกปาล์มสุก ร่วงหล่นใต้โคนต้นปาล์มน้ำมัน ..เป็นเรื่องธรรมดา ในเดือนกค.-สค. ..แทบทุกปี ราคาจะดิ่งลงเหวจริงๆ
..เราสัญญากับใจของคนทำสวนปาล์มตาดำๆ (เมีย1ลูก2) ว่าต่อไปนี้จะไม่อ้อนวอนให้รัฐฯมาช่วยอุ้มอีกแล้ว ..เพราะนั่นคือนำเงินของอาชีพอื่นมาให้ ..บางครั้งสงสารรัฐบาลชุดนี้จับใจ. ..แต่ เอ!! ทำไมมีเงินเหลือซื้อเรือดันน้ำล่ะ.. เอาไงดีหว่า.!!

หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์