มัน600wได้ไง ไฟแค่45v ช่วยกันวิเคราะหน่อยจ้า
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 01:18:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มัน600wได้ไง ไฟแค่45v ช่วยกันวิเคราะหน่อยจ้า  (อ่าน 22198 ครั้ง)
chay-4
member
*

คะแนน1

chay-4@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 01:55:09 PM »

มีหนังสือเล่มนึงที่ผมซื้อเป็นประจำ เอาบทความวงจรนี้มาลง เมื่อหลายปีก่อน ด้วยไฟบวกลบ45vทำไมถึงได้กำลังถึง600w

รับออกแบบและผลิตตู้ลำโพงและออกแบบติดตั้งแก้ไขระบบเสียงทุกชนิด

chay-4
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 02:00:03 PM »

วงจรครับ

รับออกแบบและผลิตตู้ลำโพงและออกแบบติดตั้งแก้ไขระบบเสียงทุกชนิด
chay-4
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 02:07:20 PM »

.

chay-4
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 02:08:24 PM »

.

chay-4
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 02:09:31 PM »

.

chitchai_e
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 03:52:02 PM »

ไม่ถึงหรอกท่าน ไฟแค่+-45โวลต์เอง
changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 03:58:22 PM »

ที่ 8 โอห์ม/600W โดยทฏษฎีแล้วมันไม่ถึงนะ แต่ถ้าขับที่ 2 โอห์มแล้วโวลท์ไม่ตกเลย
ก็อาจจะได้ใกล้เคียง จากทฏษฎีต้องการ 600W/8 โอห์ม ต้องมีไฟเลี้ยงไม่น้อยกว่า +98 V,-98 V
chay-4
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 04:00:10 PM »

แต่วารสารเล่มนี้ถือว่าเป็นหนึ่งในระดับต้นๆที่น่าเชื่อถือได้เลยนะครับ  ตามเนื้อหามีการเทสให้ดูเค้าบอกว่ากำลังมันถึงอ่ะครับ ดูในรูปแรกนะครับ เค้าก็บอกว่าไม่ได้โม้ อิอิ....  ไม่เอา

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 05:19:15 PM »

แท้จริง อ.ก็บอกวิธีคิดให้แล้วนี้ครับ สงสัยทำไมไม่โทรถาม อ.โดยตรงละครับ

chay-4
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 06:11:38 PM »

เรียนคุณพรเทพ-LSV teamและเพื่อนๆทุกคน ผมเป็นคนนึงที่ไม่ได้จบอีเล็กโทรนิคมาโดยตรงครับ แต่ผมศึกษาจากตำราและหนังสือของ อ.เจน และหนังสือจากอาจารย์หลายๆค่ายมาหลายปีแล้ว ที่ผมเอาบทความนี้มาลงให้ทุกท่านได้ดูกัน ผมอยากให้ทุกท่านได้ลองศึกษาจากหลักการในเนื้อหาตามผมได้นำมาลงให้ดูตั้งแต่ต้น ว่าทำไมด้วยไฟแค่นี้ทำไมถึงทำให้ได้กำลังที่สูงขนาดนั้น เพราะด้วยไฟ+-45vวงจรที่เราเห็นๆหรือทำๆกันทั่วๆไป ทำอย่างเก่งสุดก็ได้แค่100wแค่นั้นเอง แต่นี่ทำได้ถึง600w วงจรตัวนี้ผมน้องๆเด็กนักเรียนเทคนิคเคยมาจ้างผมประกอบเป็นโปรเจคไปส่งอาจารย์เมื่อ4-5ปีก่อน ตอนนั้นผมยังไม่มีเครื่องมือเทสเลยไม่รู้ว่าจริงๆมันจะได้กำลังขนาดใหน

กระทู้นี้เป็นการเอาวงจรนี้มาให้ท่านอาจารย์และเพื่อนๆทั้งหลายมาศึกษาร่วมกัน เพราะโดยส่วนมากของวงจรขยายเสียงทั่วๆไปที่เพื่อนๆหลายได้เคยนำเสนอในเว็พนี้จะต้องใช้เเรงดันที่สูงถึงจะได้กำลังวัตต์สูง อย่างวงจรนี้ใช้แรงดันต่ำแต่ได้กำลังที่สูงเลยอยากเอามาเป้นข้อศึกษาเพื่อให้พวกเราได้พัฒนากันต่อไปครับ Sad

changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 09:32:03 PM »

อย่าเพิ่งหลงประเด็นกันนะ วงจรจะเป็นอย่างไรก็ตาม ที่สุดแล้ว
วงจรนั้นๆต้องปล่อยไฟหรือส่งผ่านไฟดีซี ให้เป็นรูป AC ที่ความถี่ต่างๆ
ตามที่หูเราได้ยินกันนั้นไปที่ลำโพง เมื่อวัดไฟ AC RMS ได้เท่าไร
แล้วโหลดที่ต่ออยู่นั้น ค่าเท่าไร หวังว่าทุกท่านก็คงจะตอบได้นะครับ
หนังสือจะเขียนอย่างไร อย่าไปติดใจ เรามาติดใจในสิ่งที่เป็นจริง
พิสูจน์กันได้ดีกว่า

mun
member
*

คะแนน1

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 10:24:06 PM »

เยี่ยมมากวงจรนี้กินกระแสเป็นอาหารหลักกินโวลท์เป็นกับเเกล้มครับไฟ+/-45volt กระเเสต้อง 20 แอมป์ขึ้นไป[ต่อข้าง]ท่านลองสังเกตุเพาเวอร์แอมป์รถยนต์ซิครับ 600watt@2ohm/monoไฟแค่+/-35 volt แต่กระแส 20-40แอมป์.. 600 watt ตัวนี้ก็เช่นกันผมเคยประกอปให้ลูกค้าใช้ในรถตอนวารสารเล่มนี้ออกใหม่ๆใช้ DC-TO-DC +/-48 V.40A.ขับซับ LANZAR 10" 500 watt=1คู่ ผ่านครับผม เปิด hip-hop นุ่มดีแท้ครับ
WatHF100♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 12:54:01 PM »

วงจรครับ

สอบถามท่านผู้รู้ครับ ว่า  วงจรนี้
R ค่าต่ำวัตต์สูงที่ต่อกับขาC ทั้งหลายรวบออกมาเป็น Out-put 
ถ้าเราย้ายR ไปต่อกับ E emitter (ด้านฟิวส์) แทน

การทำงานของวงจรจะเป็นอย่างไรครับผม

ขอบคุณครับ
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 02:21:11 PM »

ผมไม่ชื่อครับ........ยังไงก็ไม่เชื่อ.................... ไม่เอา ไม่เอา ไม่เอา ไม่เอา       

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
notkung_32
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 03:38:31 PM »

จากสูตรกำลังสูงสุดของ power class B
  Pmax(rms)=v2/2RL
ซึ่งถ้าใช้ไฟเลี้ยง 45 v จะได้ P rms สูงสุดที่โหลด 4 ohm
เท่ากับ 253.125 Wrms
และถ้าโหลด 8 ohm จะได้ 126.5625 Wrmsครับ
(อ้างอิงจากหนังสือ พื้นฐานอิเลคทรอนิกส์และทฤษฎีวงจร)
Not... Electrical Engineering #15 SUT
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 03:45:07 PM »

ถ้ามันได้ 600Wจริง ที่ไฟ45 V. แล้วผมทำไฟ 135Vล่ะ ได้ตั้ง 1800W..ใช้แอมป์ตัวเดียวผมขับLowได้ทั้งยวง.......... หุหุหุหุ ยังไงก็เป็นไปไม่ได้ที่ 600Wที่ 8 โอมห์

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
mun
member
*

คะแนน1

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 11:58:05 PM »

แท้จริง อ.ก็บอกวิธีคิดให้แล้วนี้ครับ สงสัยทำไมไม่โทรถาม อ.โดยตรงละครับ

ผมเห็นด้วยกับท่านพรเทพ>>>แนะนำครับ 1.สั่งหนังสือ ELECTRONIC HANDBOOK#72 สิงหาคม 2545....2.ตั้งกระทู้ในเวป E-BKE.COM....3.สถาบันอิเล็กทรอนิคกรุงเทพรังสิต 02-5164605.....4.ลงมือทำครับ>>>อีกอย่างทำใมท่าน chay-4 ต้องปิดบังที่มาของหนังสือครับใม่เห็นแปลกเลยถ้าเค้าบริสุทธ์ใจเราต้องวิจารณ์เค้าใด้ครับ
mun
member
*

คะแนน1

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 12:05:34 AM »

ถ้ามันได้ 600Wจริง ที่ไฟ45 V. แล้วผมทำไฟ 135Vล่ะ ได้ตั้ง 1800W..ใช้แอมป์ตัวเดียวผมขับLowได้ทั้งยวง.......... หุหุหุหุ ยังไงก็เป็นไปไม่ได้ที่ 600Wที่ 8 โอมห์
ทั้งยวงนี่  กี่นิ้ว  กี่วัตต์  กี่ดอก    ครับอยากทำบ้างจัง
chay-4
member
*

คะแนน1

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 01:58:53 AM »

คือ ผมอยากเอามาให้เพื่อนๆดูเป็นข้อศึกษาก็แค่นั้นครับ ผมเคยประกอบมาแล้วความดังก็พอได้ แต่มันไม่แรงมากเท่าไหร่ ที่น่าแปลกใจคือ 45v เอง ทำไมมันออกได้ขนาดนี้ ผมไม่ได้คิดจะขัดเเย้งอะไรกับสถาบันBKEนะครับ ผมเองกว่าจะมีวันนี้ได้ผมก็ซื้อหนังสือของสถาบันนี้แหละศึกษามาครับ (แม้แต้เล่มเก่าๆผมยังหาซื้อเก็บเลย)แต่อยากให้เพื่อนๆลองชมกันดูผมเชื่อว่าวงจรนี้มันที่มาที่ไปซึ่งยืนอยู่บนหลักการคงไม่ได้เขียนขึ้นมาลอยๆหรอกครับ ในLVSนี้มีทั้งช่างมืออาชีพเด็กนักเรียนหรือผู้สนใจเยอะมีคนหลายระดับความรู้กัน การนำเอาเรื่องหลักการหรือทฤษฎีต่างๆมาคุยกันก็เพื่อเเลกเปลี่ยนความรู้กัน

วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 08:22:47 AM »

ทั้งยวงนี่  กี่นิ้ว  กี่วัตต์  กี่ดอก    ครับอยากทำบ้างจัง

ผมเจอคำถามโง่ๆอีกแล้ว

mun
member
*

คะแนน1

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 10:39:13 AM »

คือ ผมอยากเอามาให้เพื่อนๆดูเป็นข้อศึกษาก็แค่นั้นครับ ผมเคยประกอบมาแล้วความดังก็พอได้ แต่มันไม่แรงมากเท่าไหร่ ที่น่าแปลกใจคือ 45v เอง ทำไมมันออกได้ขนาดนี้ ผมไม่ได้คิดจะขัดเเย้งอะไรกับสถาบันBKEนะครับ ผมเองกว่าจะมีวันนี้ได้ผมก็ซื้อหนังสือของสถาบันนี้แหละศึกษามาครับ (แม้แต้เล่มเก่าๆผมยังหาซื้อเก็บเลย)แต่อยากให้เพื่อนๆลองชมกันดูผมเชื่อว่าวงจรนี้มันที่มาที่ไปซึ่งยืนอยู่บนหลักการคงไม่ได้เขียนขึ้นมาลอยๆหรอกครับ ในLVSนี้มีทั้งช่างมืออาชีพเด็กนักเรียนหรือผู้สนใจเยอะมีคนหลายระดับความรู้กัน การนำเอาเรื่องหลักการหรือทฤษฎีต่างๆมาคุยกันก็เพื่อเเลกเปลี่ยนความรู้กัน
เยี่ยมครับท่าน chay-4 ผมก็นับถือ BKE และมีวันนี้ใด้เพราะ BKE เหมือนกันครับเเละผมก็ติดตามหนังสือค่ายนี้เหมือนท่านท่านอย่าเข้าใจผมผิดครับ ท่านตั้งกระทู้นี้ขึ้นมานับว่าดีมากเราจะใด้แลกเปลี่ยนความรู้กันและผมก็ใม่ใด้เข้าข้าง BKE เพียงเเต่ทำแล้วมัน OK อีกอย่างท่านทำกับผมทำมันแตกต่างกันใช้งานแตกต่างกันท่านอาจจะใช้งาน PA แต่ผมใช้ในรถผลของงานเลยเเตกต่างกันและที่แนะนำใปทั้งสี่ข้อนั้นก็เพื่อให้ท่านอื่นๆที่ยังใม่เคยลองและยังใม่ใด้เห็นวงจรนี้ใด้ศึกษาและเอามาเรียนรู้ด้วยกันใม่ใด้ตำหนิท่าน chay-4 ครับ [จากใจจริง]
mun
member
*

คะแนน1

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 11:23:59 AM »

ผมเจอคำถามโง่ๆอีกแล้ว
ผมเจอคำตอบโง่ๆอีกแล้ว......ท่านหลงครับผมยอมรับครับยอมรับจริงๆ....ว่าผมโง่แต่คนที่ว่าคนอื่นโง่นั้นตัวเองต้องฉลาดพอนะครับ..และคนที่ฉลาดย่อมใม่ตอบคำถามแบบนี้...ท่านอาจจะคิดว่าคำถามของผมใปกระแนะกระแหนคุณแต่คุณต้องบอกซิครับว่าทั้งยวงของคุณนั้นกี่ดอกและบอกซิครับว่าคำตอบที่คุณตอบมานั้นเป็นไปใด้หรือใม่...และกระทู้นี้ก็ต้องการความคิดเห็นเกี่ยวกับวงจร 600วัตต์ใม่ใด้ให้วิจารณ์ว่าใครโง่ใครฉลาด....พูดกันด้วยเหตและผลครับอย่าพูดกันด้วยอารมย์เลยผมเป็นคนใจเย็นครับผมใม่ว่าอะไรคุณหรอก.....[คิดก่อนพูด...ดีที่สุด]
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 11:49:27 AM »

ผมว่ากระทู้นี้ควรที่จะไปจบที่คนออกแบบจะดีกว่ามาวิจารณ์กันแบบนี้นะครับ บางคนก็บอกว่าถึง บางคนก็บอกว่าไม่ถึง ปัญหาโลกแตก  คนที่ถามก็ถามแบบไม่มีความคิด  ทั้งที่คนเค้าตอบเค้าก็ตอบในเชิงเปรียบเทียบให้เห็น

chay-4
member
*

คะแนน1

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 12:39:22 PM »

เอาล่ะครับ มีแววกระทู้นี้จะโดนเข้าห้องเย็นแล้วครับ  งง ผมว่าท่านmun ถามแบบไม่มีอะไรนะครับ อย่าทะเลาะกันเลยครับ พี่น้องด้วยกันทั้งนั้น อย่ากระทบกระทั่งกันเลยครับ ขอร้องล่ะ (ผมกลัวกระทู้โดนลบอ่ะครับ  เยี่ยมมาก)

mun
member
*

คะแนน1

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 12:53:49 PM »

ดีครับดีมาก...หยุดวิจารณ์กันเองแล้วใปวิจารณ์วงจรจะดีกว่าและควรถามตอบให้อยู่บนพื้นฐานของความเป็นจริงด้วยและขอให้เรื่องของผมกับคุณหลงจบกันแค่นี้ครับ
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 01:57:25 PM »

ดีครับดีมาก...หยุดวิจารณ์กันเองแล้วใปวิจารณ์วงจรจะดีกว่าและควรถามตอบให้อยู่บนพื้นฐานของความเป็นจริงด้วยและขอให้เรื่องของผมกับคุณหลงจบกันแค่นี้ครับ

ครับ OK เพราะผมก็ไม่ติดใจ เพียงแค่แสดงความคิดเห็น

somsak.sam1
member
*

คะแนน8

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 02:27:41 PM »

วงจรในหนังสือเล่มนี้คนเขียนคำนวณวงจรเค้าผิดทั้ง ที่เป็นสถาบันชื่อดัง  ผมเคยโทรไปถามที่สถาบันตั้งแต่ที่หนังสือออกมาใหม่ ๆ แล้วครับแต่ไม่ได้คำตอบที่ถูกต้อง  สงสัยเค้าตั้งทฤษฎีขึ้นมาใหม่5555+  อย่าไปทะเลาะกันเลย  ต้องโทษคนเขียนหนังสือ ไม่เอา ไม่เอา ไม่เอา
chay-4
member
*

คะแนน1

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 03:12:26 PM »

แต่ที่ผมเจอประจำเลยนะกับโครงงานของBKEคือการวางยา บางทีวงจรเขียนผิดมั่ง บางทีวงจรกับPCBวงจรไม่ตรงกัน แต่จะโทษBKEก้ไม่ถูกเพราะโดยหลักหนังสือที่มาจากสถาบันนี้ถือว่ามีคุณภาพ แต่ต้องดูที่คนเขียนและออกแบบโครงงานนั้นๆ เป็นคนๆไปครับ ความผิดพลาดมันมีกันได้ครับ  ถ้าคนที่เป็นช่างหน่อยก็ยังพอจะวิเคราะการทำงานก่อนการสร้างได้แต่ถ้าเป็นเด็กนักเรียนหรือคนที่เริ่นต้นทดลองทำโครงงาน นี่จะลำบากครับ ผมเองก็หมดตังทิ้งไปกับโครงงานหลายๆโครงงานที่ทำแล้วไม่สำเร็จ ทุกอย่าทำเหมือนเปะ แต่ไม่ทำงาน  แล้วพอหนังสือเล่มของเดือ่นต่อมาเค้าก็ลงการแก้ไขวงจรของโครงงานนั้น นี่แหละครับ ความผิดพลาดมันมีกันได้ ฉะนั้นก่อนจะทำอะไรควรศึกษาให้ดีก่อนครับ  นี่คือจุดประสงค์ของกระทู้นี้ไงครับ  เยี่ยมมาก

mun
member
*

คะแนน1

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 04:33:10 PM »

ไม่เอาใช่ครับท่าน Chay-4 บางครั้งก็เป็นเรื่องที่หน้าเบื่อแต่มีวิธีคือ....ก่อนทำต้องอ่านการทำงานของวงจรให้เข้าใจก่อนแล้วค่อยใปใล่วงจรและดูปริ้นท์ควบคู่กันไปถ้าวงจรมีจุดผิดพลาดเราก็จะเห็นครับ..ถ้าอาศัยการอ่านค่าอุปกรณ์แล้วบัดกรีนั้นมันใม่ใด้อะใรขึ้นมาเลยนอกจากการเสียเงินฟรีเพราะโครงงานโดยมากแล้วมักจะกั๊กเอาใม่ว่าจะเป็น SEED--BKE--หรือเจ้าอื่นๆก็เหมือนกันหมด..ผมเคยยอมแพ้อยู่ตัวนึงคือ 500 watt bipolar[รู้จริงทำใด้เครื่องขยายเสียง 1]หลายอย่างของวงจรนี้เป็นเรื่องโกหก  ตัวที่บริษัททำขายกับตัวที่ลงในหนังสือดูเผินๆเหมือนตัวเดียวกันแต่จริงๆมันใม่ใช่  โมดูลขายที่ให้ออสสิเลสง่ายมากแม้จะทำวงจร SUPPLY วงจร NFB ให้ดีขนาดใหนก็ใด้ดีใม่เท่าตัวที่เขาทำขาย  เชื่อว่าหลายท่านที่เคยเจอก็เอื่อมระอาเหมือนกัน
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์