รบกวนช่วยตรวจ การต่อวงจรชาร์จแบตของผมหน่อยครับ ว่าถูกหรือปล่าว
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 03:45:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยตรวจ การต่อวงจรชาร์จแบตของผมหน่อยครับ ว่าถูกหรือปล่าว  (อ่าน 21328 ครั้ง)
varisign
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 04:45:12 PM »

ผมอยากทำที่ชาร์จแบต 12v. แบบ เต็มแล้วตัดและสามารถเสียบคาไว้ได้ตลอดขณะใช้งานแบต จะเอาแบตไปใส่ในเพาเวอร์แอมป์ครับ
และอยากใช้อแดปเตอร์เพราะพกพาสะดวกตัวเล็กๆเหมาะกับแอมป์เล็กๆเวลา ไปตจว แบบนี้พอใช้ได้ตามความต้องการข้างต้นหรือปล่าวครับ

ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 09:39:41 PM »

ตามวงจรที่ต่อนั้นถูกต้องครับ ในการชาร์ทนั้นมันจะชาร์ทอยู่ ตลอดเวลาแม้กระทั่งไฟเต็มแล้วไฟชาร์ทจะไม่ตัดเพาระว่าวงจร
เป็นแบบธรรมดา ไม่มีระบบเต็มแล้วตัดครับ wav!! Kiss
varisign
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 09:55:10 PM »

ขอบคุณ คุณลุงเคี้ยง มากๆเลยครับ วันนี้ผมเฝ้ารอเมล์ตอบกลับใจจดใจจ่อ เลยว่าจะมีคนมาตอบมั๊ยน๊าๆ คุณลุงเคี้ยงมาช่วยผมพอดีเลย
ขอสอบถามเพิ่มเติมนิดครับคุณลุง ถ้าตามวัตถุประสงค์ของผมอยากให้เป็นแบบเต็มแล้วตัด จากวงจรตามรูปผมต้องเพิ่มเติมอะไรบ้างครับ หรือมีวงจรไหนแนะนำบ้างที่จะเอามาใช้กับ Adapter ตัวนี้ที่ผมมีอยู่ได้บ้าง
ขอบคุณมากๆครับ
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 10:39:32 PM »

จัดให้ครับ สำหรับวงจรนี้ผมต้อง ขออนุญาต ท่าน Moocnay ก่อนครับ ที่จะเอามาให้ท่านทำตามวงจรนี้เลยครับ ผมลองทำใช้แล้วครับ
 ใช้ได้ดีทีเดียวครับ บอกตรงๆเลยว่าเยี่ยมครับ ใช้คีปกับแบต รถยนต์ ประเภทที่ว่า แบตเสื่อมได้ดีมากครับทำเสร็จแล้วต้องลองก่อนนะครับ
 ต้องเอาแบตที่เสื่อมมาทดลองก่อนครับแล้วปรับตั้ง VR10K นั่นแหล่ะจะตั้งให้วงจรมัน ต่อให้ในระดับไฟแบตเตอรี่ตกลงมากี่โวลล์ก่อนครับ
 พอได้ระดับที่เราตั้งไว้เวลาไฟในแบต มันตกลงมาถึงที่กำหนดไว้ เราก็จะไดยินเสียงรีเลย์ ทำงานดังกริ๊กครับถ้าเอามิเตอร์ วัดดูไฟมันก็จะค่อยๆ
 เพิ่มขึ้นมาเรื่อยๆครับ จนถึงระดับไฟสูงจนเติมพิกัด แล้วรีเลย์ ก็จะตัดการทำงานครับในเมื่อมันตัดแล้ว ในวงจรมันก็จะไม่เกี่ยวข้อง กับไฟ AC220
 เลยครับเพราะว่า รีเลย์มันตัดไฟ AC 220Vออกจากวงจรครับ ทีนี้วงจรก็จะใช้ ไฟDC12Vใน แบตเตอรี่นั่นแหล่ะเป็นไฟเลี้ยง เมื่อไฟในแบต มัน
ตกจนถึง ระดับที่เราตั้ง VR 10K เอาไว้แต่แรกแล้วนั้น วงจรมันก็จะสั่งให้ รีเลย์ทำงานอีก มันจะหมุนเวียนอยู่อย่างนี้ตลอดไม่มีที่สิ้นสุดครับลองดู HAPPY2!! เยี่ยมมาก
    (ถ้ารถใครแบตเตอรี่เสี่อมแบบว่า จอดตอนหัวค่ำแล้วตอนเช้าสตาร์ทแล้วไฟไม่พอวงจรนี้ช่วยได้เต็มร้อยครับ และขอขอบคุณท่าน Moocnay อย่างสูงครับที่เอาวงจรมาให้ครับ)

varisign
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 11:11:14 PM »

ขอบคุณมากๆครับลุงเคี้ยง แบบว่าวงจรอลังการงานสร้างมากๆ
แต่ผมยังไม่ค่อยเข้าใจว่าจากวงจรนี้ Adapter ผมออกมาเป็น +12v. -0v. สองเส้น
จะเริ่มไปต่อกับวงจรตรงจุดไหนดีครับ
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 11:45:49 PM »

ทีนี้ถ้ายังทำไม่ถูกอีกผมก็ไม่รู้จะร้องเพลงอะไรให้คุณฟังแล็ว ในเมื่อผมชี้ให้ตรงๆแล้วครับ Sad HAPPY2!!
varisign
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 12:27:11 AM »

แบบนี้แจ่มเลยครับลุงเคี้ยง ชัดเจนเลย
ขอบคุณมากๆครับ เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก
pimdown
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 08:03:58 AM »

มีรูปแบบที่ทำเสร็จแล้วหรือเปล่าครับ มีลายปริ้นด้วยยิ่งดีครับ อยากลองทำเหมือนกัน
ขอบคุณครับ
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 07:11:59 PM »

ได้เลยจัดให้ครับลายวงจรเอาไปกัดลายได้เลย และอุปกรบางตัวที่ไม่ได้ใส่ค่า ก็ลองๆใล่วงจรดูนะครับ แต่รับรองว่าเยี่ยมครับวงจรนี้ เยี่ยมมาก HAPPY2!!
( ลายปริ๊นถ้าไม่สวยก็ลองออกแบบกันใหม่ก็ได้ครับ ผมออกแบบ รีบๆครับอาจจะไม่เข้าตากรรมการครับแต่ถ้ชอบก็ต้องกลับกระจกครับให้อ่าน PPE.ออกครับเพราะนี่เป็นด้านเสียบอุปกร)

taly
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 10:53:11 PM »

ลุงเคี้ยงใจดีจังเลยครับ ขอบคุณผมก็กำลังอยากได้อยู่พอดีเลยครับ ดีใจจังขอบคุณมากครับ ขอบคุณ
diode
member
*

คะแนน-1

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2008, 04:09:14 PM »

สวัสดีครับ วงจรที่ให้มานี้ สามารถชาร์ต แบต ups ขนาด 12 V 7.5A ได้ไหมครับ ถ้าได้ต้องใช้ หม้อแปลงขนาดเท่าไร diode เบอร์อะไรครับ ชาร์ตนานหรือเปล่าครับ  ฉงน
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2008, 05:27:50 PM »

สวัสดีครับ วงจรที่ให้มานี้ สามารถชาร์ต แบต ups ขนาด 12 V 7.5A ได้ไหมครับ ถ้าได้ต้องใช้ หม้อแปลงขนาดเท่าไร diode เบอร์อะไรครับ ชาร์ตนานหรือเปล่าครับ  ฉงน
วงจรนี้มีหน้าที่ในการตรวจจับโวลล์ที่แบตเตอรีครับ เมื่อไฟชาร์ทเช้าจนเต็มแล้ว มันจะสั่งตัดไฟ 220v ออกจากหม้อแปลงและเวลาไฟในหม้อแบต ลดระดับโวลล์ลงจนถึง
ระดับมี่ เราตั้ง vr 10k เอาไว้ในตอนแรกที่ปรับแต่งวงจรเสร็จ ใหม่ๆครับ ส่วนที่ว่าจะชาร์ท แบตแบบไหนได้บ้างนั้น มันขึ้นอยู่กับหม้อแปลง และไดโอดครับ ในเมื่อไม่รู้ว่าจะ
ใช้หม้อแปลง และ ไดโอดแบบไหนนั้น ผมขอแนะนำว่า ถ้าใช้ชาร์ทแบต ของ UPS ก็ลองใช้หม้อแปลง สัก 3 AMP และใช้ไดโอดบริดท์ สัก30-40 AMPก็คงจะพอครับ
ถ้าทำตามนี้แล้ว ผมรับรองว่า คุณจะเอาไปใช้คีป แบตเตอรื่ในรถยนต์ได้เลยครับ แต่แบตประเภทที่ใช้ไฟจนหมด เกลี้ยงแล้วจะเอามาชาร์ทไม่ได้นะครับ เพราะมันจะดึงกระ
แส มากจน หม้อแปลงใหม้และไดโอดเสีย ได้นะครับ เพราะฉนั้นจงใช้ให้ถูกงานนะครับ แล้วถ้ารถยนต์ ของคุณมีอาการที่ว่า จอดเอาไว้เมื่อคืน
แล้วตอนเช้า ไฟไม่พอสตาร์ท แล้วละก็   วงจรนี้หม้อแปลงเท่านี้ไดโอด แอมป์เท่านี้ จะช่วยคุณได้ครับ
               (ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับผู้ผลิดและออกแบบวงจรนี้นะครับที่แนะนำก็เห็นว่าของพอใช้ได้ครับ ผมขอออกตัวก่อนครับ)
varisign
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2008, 05:53:00 PM »

นั่งอ่านลุงเคี้ยงอธิบายแล้วยิ่งอยากจะรีบออกไปบ้านหม้อซะเด๋วนี้เลยจริงๆ ไว้รอเสาร์นี้ไม่พลาดแน่ๆเลยครับ ยิ่งมีลายแผ่น PCB แล้วด้วยยิ่งสบายเลยครับ
รบกวนถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ ถ้าแบตที่ผมใช้อยู่ตอนนี้ปรกติดีไม่เสื่อมไม่เสียเป็นแบตแห้งใช้กับ UPS ด้วยความที่ไม่ค่อยเป็นเรื่องอิเลคซักเท่าไหร่
ผมไม่ใช้ vr 10k ได้มั๊ยครับ อยากจะให้มันฟิคค่าไปเลยว่าถ้าแบตผม กำลังมันลดลงต่ำกว่า 12v. เมื่อไหร่ก็ให้เริ่มชาร์จได้ทันทีเลย (ปรกติชาร์จเต็มแบตผมมันจะวัดได้ 13v. กว่าๆ)
ไม่ทราบว่าต้องเปลี่ยน R เป็นค่าใดครับ
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2008, 07:02:41 PM »

นั่งอ่านลุงเคี้ยงอธิบายแล้วยิ่งอยากจะรีบออกไปบ้านหม้อซะเด๋วนี้เลยจริงๆ ไว้รอเสาร์นี้ไม่พลาดแน่ๆเลยครับ ยิ่งมีลายแผ่น PCB แล้วด้วยยิ่งสบายเลยครับ
รบกวนถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ ถ้าแบตที่ผมใช้อยู่ตอนนี้ปรกติดีไม่เสื่อมไม่เสียเป็นแบตแห้งใช้กับ UPS ด้วยความที่ไม่ค่อยเป็นเรื่องอิเลคซักเท่าไหร่
ผมไม่ใช้ vr 10k ได้มั๊ยครับ อยากจะให้มันฟิคค่าไปเลยว่าถ้าแบตผม กำลังมันลดลงต่ำกว่า 12v. เมื่อไหร่ก็ให้เริ่มชาร์จได้ทันทีเลย (ปรกติชาร์จเต็มแบตผมมันจะวัดได้ 13v. กว่าๆ)
ไม่ทราบว่าต้องเปลี่ยน R เป็นค่าใดครับ
ถ้าไม่ใช้ VR 10K มันก็ไม่ครบวงจรซิครับเอาเป็นว่าถ้าประกอบวงจรเสร็จแล้วก็ปรับตั้ง VR 10K ไว้ตรงกลางก็แล้วกันครับแล้วเดินสาย บวกและสายลบจากวงจร มาคีปที่ขั้วแบตเตอรี่
 แล้วเสี่ยบปลั๊กไฟ AC 220vแล้วสังเกตุ ดูว่ามีเสียง รีเลย์ทำงานมั้ย ถ้าวงจรยังไม่ทำงาน ก็เอามิเตอร์ ดิจิตอล ตั้ง เร้น 50 VADC เอาสายแดงจับที่ขั้วบวก เอาสายสีดำจับที่ขั้วลบของ
แบตเตอรี่ แล้วดูว่าในตอนนี้มีไฟกี่โวลล์ ถ้าเครื่องยังไม่ทำงาน ตอนนี้คุณก็ตั้งการทำงานของวงจรได้เลยครับ สมมุดว่าแบตของคุณยังมีไฟเต็มอยู่ ประมาณ 12.90v นะครับ คุณก็ใช้ไขขวง
 ค่อยๆทำการปรับ VR10K ตามเข็มนาฬิกาไป ทีละนิดจนกว่าจะได้ยิน เสียงรีเลย์ ทำงานดังกริ๊ก ก็เป็นอันว่าใช้ได้ครับ ทีนี้มันก็จะชาร์ทไฟให้คุณจนเต็มพิกัด ของโวลล์หม้อแปลง ที่คุณใช้
เอามาต่อวงจรนั่นแหล่ะครับพอเต็มที่แล้ว วงจรมันก็สั่งให้ รีเลย์ หยุดการทำงานครับ ทีนี้คุณก็รู้แล้วว่า วงจรที่คุณสร้างเองนั้นมันจะทำงาน ตอนไหนใช่มั้ยล่ะครับ รีบๆ ไปหาซื้อ อะหลั่ยเลยครับ ทีนี้คุณก็จะรู้ว่าวงจรมันจะทำการต่อไฟ220v ให้มันชาร์ทแบตของคุณตอนที่โวลล์ต่ำกว่า 13v ครับ
varisign
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2008, 01:10:11 PM »

ลุงเคี้ยงครับ รายการอุปกรณ์ ผมดูในวงจรแล้ว บางรายการในวงจรมันไม่มีใน PCB คือมันไม่ต้องใช้ก็ได้ใช่มั๊ยครับ ให้ยึดตาม PCB เป็นหลัก
รบกวนลุงเคี้ยงช่วยตรวจทีครับ
C 1000uF 63v   1 Pics
C 0.47uf  3 Pics
R 22k  1%   5 Pics
R 1k  1%   2 Pics
1N4148  3 Pics
IC LM311 1Pic
R 330k, 330 โอห์ม  ไม่แน่ใจไม่มีกำกับอ่ะครับ
VR10K
RL 12v 5ขา  1Pic
2N7000
1N4001
แต่ผมก็ลีสรายการว่าจะซื้อเผื่อๆไว้กันเหนียว
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2008, 07:40:52 PM »

ลุงเคี้ยงครับ รายการอุปกรณ์ ผมดูในวงจรแล้ว บางรายการในวงจรมันไม่มีใน PCB คือมันไม่ต้องใช้ก็ได้ใช่มั๊ยครับ ให้ยึดตาม PCB เป็นหลัก
รบกวนลุงเคี้ยงช่วยตรวจทีครับ
C 1000uF 63v   1 Pics
C 0.47uf  3 Pics
R 22k  1%   5 Pics
R 1k  1%   2 Pics
1N4148  3 Pics
IC LM311 1Pic
R 330k, 330 โอห์ม  ไม่แน่ใจไม่มีกำกับอ่ะครับ
VR10K
RL 12v 5ขา  1Pic
2N7000
1N4001
แต่ผมก็ลีสรายการว่าจะซื้อเผื่อๆไว้กันเหนียว
    ใช้ทุกตัวครับและ ขอแก้ไขค่าอุปกรด้วยครับ  HAPPY2!! Tongue
varisign
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 01:51:03 AM »

ซื้ออุปกรณ์มาครบแล้วครับยังไม่ได้ต่อเลย กำลังคิดว่าจะเชื่อมขาในปริ้นอเนคประสงค์ดีหรือสั่งทำ pcb ดี กลัวจาแพง ฉงน

รบกวนคุณลุงเคี้ยงอีกเรื่องครับ ผมเพิ่งซื้อแบต Li-ion จาก Ebayมา มันเขียนไว้ว่า Out 12v 1800mAh แต่เมื่อชาร์ตเต็มที่แล้วมันได้แค่ 11.7 กว่าๆเองครับ ขาดไปนี๊ดดเดียว
ซึ่งมันก็ไม่น่าจะเป็นปัญหา แต่!!~ แอมป์เจ้ากรรมของผมนะซิครับ ถ้าจ่ายไฟให้มันน้อยกว่า 12v เมื่อไหร่  มันจะไม่ทำงานเลย คือแบบว่าจ่ายเกินได้12-13v แต่ขาดไม่ได้เลย ไม่มีเสียง!!!!
พอมีวงจรไหนช่วยเพิ่มแรงดันจาก 11.7v ให้มันอยู่ซัก 12กว่าๆได้มั๊ย ขอเป็นวงจรเล็กๆๆๆจิ๋วๆๆ ได้ยิ่งดีเลยครับ
ขอบคุณครับ
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 06:56:28 AM »

ซื้ออุปกรณ์มาครบแล้วครับยังไม่ได้ต่อเลย กำลังคิดว่าจะเชื่อมขาในปริ้นอเนคประสงค์ดีหรือสั่งทำ pcb ดี กลัวจาแพง ฉงน

รบกวนคุณลุงเคี้ยงอีกเรื่องครับ ผมเพิ่งซื้อแบต Li-ion จาก Ebayมา มันเขียนไว้ว่า Out 12v 1800mAh แต่เมื่อชาร์ตเต็มที่แล้วมันได้แค่ 11.7 กว่าๆเองครับ ขาดไปนี๊ดดเดียว
ซึ่งมันก็ไม่น่าจะเป็นปัญหา แต่!!~ แอมป์เจ้ากรรมของผมนะซิครับ ถ้าจ่ายไฟให้มันน้อยกว่า 12v เมื่อไหร่  มันจะไม่ทำงานเลย คือแบบว่าจ่ายเกินได้12-13v แต่ขาดไม่ได้เลย ไม่มีเสียง!!!!
พอมีวงจรไหนช่วยเพิ่มแรงดันจาก 11.7v ให้มันอยู่ซัก 12กว่าๆได้มั๊ย ขอเป็นวงจรเล็กๆๆๆจิ๋วๆๆ ได้ยิ่งดีเลยครับ
ขอบคุณครับ
ผมไม่รู้ว่าคุณหมายถึงอะไร โปรดช่วยอธิบายให้เป็นภาษาไทยที่ ง่ายๆกว่านี้หน่อยเพื่อความเข้าใจง่ายๆครับ เศร้าจัง
varisign
member
*

คะแนน0

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 11:46:10 AM »

ผมหมายถึงแบตเตอรี่ครับ 12V 1800mAh Lithium Battery
http://cgi.ebay.com/ws/eBayISAPI.dll?ViewItem&ssPageName=STRK:MEWNX:IT&item=290265878485#ebayphotohosting
12V 1800mAh Lithium Battery  <<< นี่ผมก็ไม่รู้จะอธิบายเป็นภาษาไทยยังไงครับ ไม่รู้คนไทยเรียกแบตชนิดนี้ว่ายังไง เห็นเค้าเรียกทับศัพท์กันผมก็เรียกแบบนี้

1 ผมมีแอมป์ขนาดพกพาอยู่ 1 ตัว
2 แอมป์ตัวนี้ต้องการไฟ 12v. เพื่อทำให้มันใช้งานได้
3 ผมซื้อ 12V 1800mAh Lithium Battery มาจากตามในลิงค์ข้างบน คือ EBay (Ebayคือสถานที่ขายของบนอินเตอร์เนต) เพื่อจะมาใช้กับแอมป์พกพาของผมตามข้อ 1
4 เมื่อซื้อมาแล้ว ทำการชาร์จจนเต็มแล้ว ( วัดไฟที่ออกมาจากเบตหลังจากชาร์จเต็ม )  วัดได้แค่ 11.7v
5 จากข้อ 2 แอมป์พกพาต้องการไฟอย่างต่ำ 12V ถึงจะทำงาน แต่แบต 12V 1800mAh Lithium Battery ที่ผมซื้อมา มันจ่ายไฟออกมาแค่ 11.7v ทำให้แอมป์ไม่ทำงาน
6 มีวงจรเล็กๆ หรือทำอย่างไรให้แบตตัวนี้ จ่ายไฟจาก 11.7v เพิ่มขึ้นมาเป็น 12v ได้บ้างครับ ต้องการเอาแบตตัวนี้ยัดลงไปในแอมป์พกพาด้วยครับเลยต้องการวงจรเล็กๆหน่อย
  งง งง งง

รบกวนด้วยครับลุงเคี้ยง
ขอบคุณครับ
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 07:29:16 PM »

นั่นมันต้องใช้ภาษาไทยโดยที่ไม่ต้องแปล แบบนี้ซิถึงจะน่าตอบหน่อย ปัณหาของคุณก็อยู่ที่ อะแด๊ปเตอร์ของคุณนั่นแหล่ะที่มันจ่ายออกมา
โวลล์อาจจะได้ 12โวลล์พอดีครับ นี่แหล่ะตัวปัณหาครับ ในการชาร์ทแบตเตอรี นั้นเครื่องชาร์ทมันจะต้องจ่ายไฟออกมาต้องไม่ต่ำกว่า 15โวลล์
 ครับไม่งั้น แรงดันที่มันเข้าไปชาร์ท มันก็จะพอดีกับแบตเตอรื แล้วทีนี้เมื่อคุณเอา เครื่องชาร์ทออกไฟในแบตมันก็ย่อมที่จะต่ำกว่า ระดับ 12โวลล์
 ครับ วิธีแก้ก็คือ คุณต้องหาอะแด๊ปเตอร์ 12โวลล์ตัวใหม่ครับ ที่มันพิมพ์ ว่า 12v นั่นแหล่ะแต่พอวัดไฟเข้าจริงๆ มันวัดได้ประมาณ 16vครับลอง
หาอะแด๊ปเตอร์ตัวใหม่ดูครับจะแก้ปัณหาให้คุณได้ทีนี้เข้าใจแล้วยังครับ บางครั้งผมอาจจะอธิบายไม่ละเอี่ยด ก็ต้องขออภัยครับ ลองดู Tongue
chitchai_e
member
*

คะแนน1

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2008, 08:29:29 PM »

ลุงเคี้ยงครับใช้โปรแกรมอะไรเขียนPCB~หรอบอกหน่อยสิครับสวยดี Cheesy
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2008, 01:22:31 PM »

โปรแกรมเขียนและออกแบบ แผ่น  PCB โหลดได้เลยที่ผมเขียนลายวงจร ก็โปรแกรมนี้แหล่ะและก็อยู่ในเว๊ปนี่เช่นกันครับ HAPPY2!!
   Grinhttp://www.leksound.net/7-51-program/PCB%20Wizard%203.50%20Pro%20Unlimited.zip เยี่ยมมาก
one882
member
*

คะแนน1

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 12:49:18 PM »

ขอความช่วยเหลือลุงเคียงต่ออีกนิดครับว่า วิธีการใช้ PCB Wizard
มันอยู่ link ไหนแล้วผมเคยเข้าไปดู มีการสาธิตให้ดูด้วย วันนี้หาไม่เจอ
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 01:12:33 PM »

อยู่นี่ครับ HAPPY2!!http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=2699.0 Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์