Samsung CB-3338y แท่น SCT 11C เปิดไม่ติด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 07:30:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Samsung CB-3338y แท่น SCT 11C เปิดไม่ติด  (อ่าน 3424 ครั้ง)
tem
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 09:02:09 PM »

คือเป็นทีวีขนาด14นิ้วที่มีคนให้มาครับ เลยกะว่าจะซ่อมไว้ดูเอง  เปิดตอนแรกไฟกระพริบไม่หยุดครับ ด้วยวามที่เคยเรียนมานิดหน่อยบวกกันความชอบด้านนี้เลยเปิดเครื่องออกมาพบว่า ไดโอด R2k โดนถอดออกก็ซื้อเอามาใส่ ลองลอยภาคจ่ายไฟได้ปกติคือ +125V
ลองถองTr Hor.มาวัดดูก็ไม่ช๊อตครับ  ลอยไฟที่ขาC Tr.Hor ไฟก็ปกติ
เลยลองเอาหลอดมาถ่วงก่อนเข้าขา C Tr.Hor ปรากฏว่าสว่าง เลยลองถอด FBTออกมาเช๊ค ปรากฏว่าช๊อตรอบครับ
เอาตัวใหม่ใส่เข้าไปลองเปิดดูก็ไม่ติด ลองวัดไฟ R=150V  G = 150 V   B = 80 V ไฟสกรีนลืมว่าได้เท่าใหร่
ลองวัดไฟB+ได้ราวๆ 150V ถ้าต่อ TR. Hor แต่ถ้าลอยขาจะได้125 ปกติครับ และลองทำการถ่วงหลอดก่อนเข้า
ขา ซี ของทรานซิสเตอร์ฮอร์แล้ว ไฟยังสว่างอยู่ครับ ลองเปลี่ยนไอซีเบอร์ m52777(เคยซื้อมาเก็บไว้สมัยยเรียนครับตัวนี้) ดูแล้วก็ยังไม่ได้
ลองวัดไฟตามจุดที่กำหนดบนแผ่นวงจรก็ได้ตามที่เขากำหนดตามจุดนั้นๆครับ
ลองเปิดสวิทย์เครื่องดูไฟLEDจะติดและค่อยๆดับลง แต่จอไม่ติด พอเราปิดสวิทย์เครื่องไฟLEDจะกระพริบๆๆก่อนค่อยดับ เหมือนCคายประจุอ่ะครับ
ตอนนี้เลยพักก่นครับกลับมาทำงานวันหยุดว่าจะลุยกันอีกสักตั้ง แต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มต่อจากตรงใหนดีครับ

รบกวนอีกอย่างครับ วงจรผมหาไม่เจอครับไม่รู้จะโหลดที่ใหน รบกวนขอวงจรด้วยนะครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

sp.com
member
*

คะแนน25

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 09:12:24 PM »

บอกอุปกรณ์หลักๆมาครับ STR เบอร์อะไรครับ
tem
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 09:19:13 PM »

ภาคจ่ายไฟใช้SMR40000 ครับ ชุดนี้ลืมบอกว่าผมลองใส่เพาเวอร์แพ๊คเข้าไปลองดูแล้วครับ
ผลออกมาไม่ต่างกันครับ  เพียงแต่ตอนเปิดเครื่องไฟจะวัดดูแล้วเกินเยอะกว่ากันอ่ะครับ คือใช้เพาเวอร์แพค
วัดได้ 150 โวล์ทครับ แต่ชุดเดิมจะได้ราวๆ130Vครับ (ตอนเปิดเครื่องนะครับ)ผมคิดว่าภาคจ่ายไฟคงไม่เสียมั้ง..(มั้งนะ)อิอิอิ
sp.com
member
*

คะแนน25

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 09:26:22 PM »

รุ่นนี้B+ 125ครับ ใส่พาวเวอร์แพ็คใม่ชัวร์ครับ ส่วนมากผมใช้ภาคจ่ายไฟของ.....(อย่าโฆษณาให้เขาเลย)มันปรับไฟใด้ครับมีไฟออกสองชุดพอดี
hs4qxj
member
*

คะแนน6

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 09:28:48 PM »

ไม่เข้าใจว่าเปิดไม่ติดแล้ววัดไฟ RGB ได้ยังไงครับแถมยังจะวัดไฟสกรีนอีกงงครับ
tem
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 09:33:08 PM »

ไม่เข้าใจว่าเปิดไม่ติดแล้ววัดไฟ RGB ได้ยังไงครับแถมยังจะวัดไฟสกรีนอีกงงครับ

คือที่บอบอกว่าไม่ติดคือจอไม่ติดครับ แต่ไฟเข้าเครื่องครับ ขอโทษที่ทำให้สับสนครับ
ที่วัดๆดูก็อาศัยอ่านเอาตามเวปบอร์ดนี่ล่ะครับ

รุ่นนี้B+ 125ครับ ใส่พาวเวอร์แพ็คใม่ชัวร์ครับ ส่วนมากผมใช้ภาคจ่ายไฟของ.....(อย่าโฆษณาให้เขาเลย)มันปรับไฟใด้ครับมีไฟออกสองชุดพอดี
ถ้าซื้อมาใส่นี่กลัวว่าซ่อมไปซ่อมมามันจะเกินราคาทีวีเอาดิครับ...555
hs4qxj
member
*

คะแนน6

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 09:37:45 PM »

ถ้าวัดไฟ rgb ได้แล้วแบบนี้ เครื่องทำงานแล้วครับไม่ต้องห่วงเรื่องภาคจ่ายไฟเลยครับ
ถ้าหน้าจอไม่มีแสงเลยก็ลองวัดไฟสรีนว่าได้หรือไม่  ปรับสกรีนแล้วดูที่หน้าจอครับมีแสงหรือไม่
แล้วก็เช็คไฟเลี้ยงใส้หลอดด้วยครับว่ามีหรือไม่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์