แนวทางการซ่อม...ตู้เย็นตัน..
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 02:36:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนวทางการซ่อม...ตู้เย็นตัน..  (อ่าน 347892 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 02:25:52 PM »

แนวทางการซ่อม...ตู้เย็นตันนี้ผมนำวิธีการซ่อมแบบลูกทุ่งๆที่ได้ผลมาเผยแพร่กันเป็นวิทยาทาน เผื่อเพื่อนๆที่มีความสนใจในวิชาชีพด้านนี้ หรือประกอบอาชีพอยู่แล้วแต่แก้ไม่ตกบางจุด  บทความนี้อาจจะคลายสงสัยในบางจุดของงานซ่อมตู้เย็นได้พอสมควร... Tongue
..สำหรับเพื่อนๆที่ทราบแนวทางแล้วก็ผ่านไปได้เลยนะครับ เพราะจุดประสงค์ในกระทู้นี้สำหรับมือใหม่ที่ยังไม่ผ่านจุดนี้ ..หากผมไม่จัดทำขึ้นมาก็คงไม่มีผู้ต่อยอดให้  ... Tongue Smiley

..ซ่อมตู้เย็นจะว่าไปเป็นงานที่ไม่ยาก....ทำเงินดีพอตัวเชียวหล่ะครับ ... Cool

ต้องลงทะเบียนเป็นสมาชิกเว็บไซต์ก่อนครับ จึงจะมองเห็นภาพ http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?action=register

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 02:30:12 PM »

ตู้เย็นที่มาซ่อมในวันนี้ยังใหม่เอี่ยมเลยครับ ..ตันซะแล้ว  Sad
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 02:39:52 PM »

ทางเดินของน้ำยาในตู้เย็นจะตันได้ไม่กี่จุด แต่ตู้นี้ตันที่ตัวดรายเออร์ฟิลเตอร์  (บางท่านเรียกว่าสเตนเนอร์1ทาง)สังเกตุได้ว่าท่อแคปพิลารี่จะเป็นน้ำแข็ง (ปกติจะอุ่นๆ)..
...เสียอาการนี้หากยกมาหาช่างช้า... ฝืนใช้อีกไม่นานคอมเพรสเซอร์จะไหม้ เนื่องจากแรงอัดด้านไฮท์สูงเกินไป  เพราะน้ำยาจะวิ่งไปตันอยู่ในท่ออัด ไม่ไหลกลับเข้าทางท่อดูดของคอมเพรสเซอร์  ในสภาพเช่นนี้คอมเพรสเซอร์จะทำงานหนักขึ้น ร้อนขึ้นๆๆ ..ในที่สุดก็จะเสียหายได้ พร้อมกับค่าไฟที่เพิ่มขึ้นโดยไร้ประโยชน์
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 02:49:12 PM »

ก่อนทำการเชื่อมท่อ ต้องปล่อยน้ำยาเดิมออกก่อน ..หรือจะดูดเก็บไว้ก็ได้
...แต่ผมเลือกปล่อยน้ำยาออกดีกว่า เพราะน้ำยาเดิมในระบบจะไม่สะอาดพอเนื่องจากอาจจะมีผงฝุ่นหรือเศษตะกอนในระบบน้ำยาและมีปริมาณน้อย(ประมาณ 80 กรัม)
..หักท่อตำแหน่งนี้ (ท่อทางดูด)เพื่อปล่อยน้ำยาในระบบออกมาครับ ..
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 02:56:52 PM »

ปล่อยน้ำยาออกช้าๆ เพราะถ้าปล่อยน้ำยาเร็ว แรงดันของน้ำยาทำความเย็นจะเป่าน้ำมันคอมเพรสเซอร์ออกมาด้วย
 ควรปล่อยในที่อากาศถ่ายเท อย่าสูดดมเข้าไปเพราะบางท่านอาจแพ้สารนี้ทำให้มึนหัวได้ และอย่าให้อยู่ใกล้เปลวไฟเพราะบางครั้งแรงดันของน้ำยาจะพ่นน้ำมันคอมเพรสเซอร์ออกมาเป็นฝอย เมื่อโดนเปลวไฟร้อนถึงจุดวาบแล้วจะลุกไหม้ได้ครับ...
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 03:05:46 PM »

รอจนน้ำยาออกหมดแล้ว เริ่มตัดท่อทางด้านดิสชาร์ท(อัด)...ตัดท่อแคปทิ้วด้วยคัตเตอร์ตัดท่อ ดังภาพ (หากท่อเหลือสั้นจะใช้แก๊สเป่าออกก็ได้ แต่ควรแน่ใจว่าไม่มีน้ำยาในระบบหลงเหลืออยู่)
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 03:10:45 PM »

จุดต้องระมัดระวัง..อย่าให้เศษผงหรือสิ่งสกปรกเข้าในท่อนี้...
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 03:14:51 PM »

ตัดท่อระหว่างไดร์เออร์ออกทั้งบนทั้งล่าง เพื่อเตรียมเปลี่ยนตัวดรายเออร์ใหม่...
...ในขั้นตอนนี้สามารถเดินเครื่องเพื่อไล่เศษผงสกปรกออกจากท่อได้ ในกรณีที่ตันเยอะให้ใช้แก๊สไนโตรหรือR11 (ใช้แก๊สไนโตรจะสะดวกกว่าเพราะอยู่ในสภาพแก๊ส ..ส่วนR11อยู่ในสภาพของเหลวความดันต่ำ )
... หากเครื่องตันอาการหนักจริงๆเช่นตันที่ช่องฟรีช ...ล้างธรรมดาแล้วยังไม่ได้ผล วิธีล้างให้ถูกต้องจริงๆแล้วต้องไล่ลม>>R11หรือใช้แก๊สไนโตรอัดย้อนทางจะดีที่สุดครับ  Tongue
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 03:23:50 PM »

เตรียมดรายเออร์(สเตรนเนอร์ทางเดียว)ใส่แทนตัวที่ตัน...ไม่ต้องกังวลเรื่องใส่กลับทาง เพราะขนาดของรูเข้า-ออกเป็นตัวบังคับ.. Tongue
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 03:29:50 PM »

เริ่มต้นเชื่อมจุดนี้ก่อน ปรับแรงไฟอย่าให้สูงเกินไป ท่ออาจขาดหรือทะลุ ...
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 03:33:02 PM »

..ใช้ลวดเงิน+ฟลั๊กเชื่อมเงินจะได้รอยเชื่อมที่สวยงามและแข็งแรง ..
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 03:38:24 PM »

Wink
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 03:41:45 PM »

เปลี่ยนดรายเออร์ตัวใหม่เสร็จแล้ว Wink
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 03:47:05 PM »

จากนั้นก็ใส่ก้านศร เชื่อมให้เรียบร้อย... ก้านศรจะยาวหรือสั้นตามใจชอบครับ  เอาแน่
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 03:51:03 PM »

ก่อนเชื่อมก้านศรเป็นท่อเซอร์วิสชาร์ทน้ำยา ...ให้ถอดใส้ศรออกก่อนดังภาพ..
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 09:49:49 PM »

สุดยอดเลยครับพี่เล็ก คนไม่เคยซ่อมมาดูสามารถซ่อมได้เลยครับ ผมว่าน่ามีต่ออีกนิดนะครับ ตรงการแวคค่ำ และการเติมน้ำยา การวัดกระแส จบการทำงาน จะสมบูรณ์แบบเลยครับ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 10:01:35 PM »

ยังไม่จบครับ..หมดแรงซะก่อน 1-2วันนี้จะปั่นต่อครับ อิๆ  Tongue Cheesy Smiley
aaaa
member
*

คะแนน11

ช่างเขา เรามันช่าง

prastch@hotmail.com
« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 10:08:48 PM »

Embarrassedสุดยอดเลยพี่เล็ก ผมอยากทำมั่งแต่ไม่มีตังค์ซื้ออุปกรณ์เลย ขั้นต่ำเท่าไหร่ครับที่พอจะหากินเหมือนพี่เล็กใด้ Cool Smiley Smiley
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 10:16:59 PM »

ค่าเครื่องมือขั้นต่ำ 10,000 บาท
1. เกจวัดน้ำยา
2. เครื่องแวคค่ำ
3. ที่ตัดท่อ
4. เครื่องเชื่อมแก๊ซ
5. คลิปแอมป์มิเตอร์
6. ฟลั๊ก
7. ลวดเชื่อมเงิน
8. คีม
9. เซอร์วิสวาวล์
แค่นี้ก็ทำงานได้แล้ว ครับ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 10:18:08 PM »

ไม่แพงหรอกครับ ..ผมคิดว่าคุ้มเกินคุ้มค่าซื้อเครื่องมือเลยนะครับ ...ผมซื้อมาเพียง 2-3 ชุดใช้ทำมาหากิน 20 กว่าปีแล้วครับ (หากมีเงินพอสมควรแนะนำให้หลีกเลี่ยงสินค้าของจีนแดงนะครับ ไม่ทน ไม่ปลอดภัยด้วยประการทั้งปวง) ....เครื่องมือบางชิ้นเก่ามากแต่ยังทำงานได้ดีอยู่ ..ท่านใดอยากเปิดกิจการด้านนี้ก็แวะเวียนมาบ่อยๆที่เว็บบอร์ดเราสิครับ มีเพื่อนๆช่าง..พี่ๆช่างใจดี ที่ไม่หวงความรู้อีกหลายท่านที่ทรงความรู้ด้านนี้แต่อาจจะขาดโอกาสแสดงออก อาจเนื่องจากติดขัดเพราะต้องทำงานหาเลี้ยงชีพ,ถ่ายรูป,โพสรูปไม่ถนัด ฯลฯ แต่ผมคิดว่าอย่างน้อยทุกท่านก็คงมีน้ำใจตรงกัน ที่อยากมาช่วยประสพการณ์ดีๆให้แก่ช่างรุ่นน้องจะได้มีความรู้เอาไปใช้ทำมาหากิน... Cheesy
 .... ความรู้คนเราตายไปก็เอาไม่ได้นะครับ.  Tongue Smiley
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 10:22:53 PM »

อ้างถึง
1. เกจวัดน้ำยา
2. เครื่องแวคค่ำ
3. ที่ตัดท่อ
4. เครื่องเชื่อมแก๊ซ
5. คลิปแอมป์มิเตอร์
6. ฟลั๊ก
7. ลวดเชื่อมเงิน
8. คีม
9. เซอร์วิสวาวล์
ขาดถังน้ำยา สองถัง เด้อ..R12  R134
แค่นี้ก็ทำงานได้แล้ว ครับ
ผมมีอุปกรณ์ครบ..แต่ให้หลานชายทำ แทน.. Tongue Tongue(ไม่เก่งเชื่อม) ตู้เย็นใช้เวลาก็ตอนล้างระบบ..แว็คค่ำ..รอให้เย็น..ตรวจจุดรั่ว..พี่เล็กทำดูง่ายดีมาก...อยากรู้ขั้นตอนต่อไป..อิอิ รอ  Cheesy Cheesy
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 10:31:52 PM »

Smiley Smiley
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 10:34:03 PM »

ถ้าให้ครบ ต้องมี R11 และไนโตรเยน ด้วยไว้ล้างระบบครับ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 10:41:48 PM »

สำหรับกระทู้นี้จะทะยอยลงให้ช่างที่เริ่มต้นใหม่สามารถปฏิบัติตาม ด้วยความปลอดภัย และใช้เครื่องไม้เครื่องมือไม่มากนักก็พอหาเลี้ยงชีพได้ก่อนนะครับ ...เมื่อเก่งมากขึ้น ตอนนั้นคงมีเพื่อนๆมาช่วยแจม ให้ข้อมูลลึกๆได้มากกว่านี้...เพราะหากผมให้เขียนทุกวิธีการ 3 วันนี่คงไม่จบแน่ๆ  . Cheesy
R11เมื่อก่อนผมใช้บ่อยครับ แต่ระยะหลังไม่ค่อยเจอตันที่ช่องฟรีชแบบหินๆมากนัก ...เลยใช้เทคนิคอีกอย่างที่ง่ายกว่าครับ และไม่ค่อยชอบR11 เอามาเก็บไว้ในตู้เย็นแล้วอยู่ได้ไม่นานก็ระเหยหมด(ผมซื้อมาเป็นขวดแม่โขง อิๆ)...
กระทู้เก่าเกี่ยวกับR11  http://www.leksound.net/forum/index.php?topic=1533.0
..ส่วนก๊าซไนโตรผมไม่ค่อยได้ใช้แล้วครับ(ตัวนี้ใช้ไล่ชื้น+ตันได้ดีมาก) ตั้งแต่ลาออกจากโรงงานแม่ปิงออกซิเจน&ไนโตร  เพราะเอามาฟรีๆไม่ได้แล้ว ฮ่าๆ  Tongue และสำหรับผู้ที่ลงทุนใหม่ๆยังไม่เหมาะสมนักเพราะต้นทุนสูงพอสมควร(ค่าท่อ5,000.- และค่าเติมไนโตรเจนอีก370.-)
(ที่จริงแล้วในโรงงานผลิตก๊าซออกซิเจนเขาจะปล่อยก๊าซไนโตรเจนทิ้งเยอะครับ เพราะงานอัดอ๊อกซิเจนจะได้ไนโตรเจนมากที่สุด..เกินความต้องการ ..ท่อปล่อยก๊าซไนโตรเจนจะขาวโพลนมีน้ำแข็งจับเป็นนิ้ว ผมดัดแปลงเอาเป็นที่แอบแช่เบียร์เย็นเป็นวุ้นกินตอนเลิกงาน  อิๆ...)
..สำหรับการใช้ R11 และก๊าซไนโตรไล่ชื้นและเศษผง รวมทั้งการล้างคอมเพรสเซอร์และการผ่าคอมพ์-ตั้งวาวล์หลวมผมจะเขียนอีกกระทู้อย่างละเอียด...ตามโอกาสว่างและเจอเครื่องที่มีปัญหาหนักๆเช่นตันที่ช่องฟรีชหรือตันในท่อแคปทิ้ว(แต่ไม่อยากเปลี่ยนยกเส้น)แล้วแก้ไขด้วยวิธีธรรมดาไม่ได้ครับ...แต่หากเพื่อนๆเจอตู้ที่ตันเยอะและกำลังใช้R11ล้างระบบก็ถ่ายรูปลงบทความได้เลยนะครับ ..จะเป็นประโยชน์แก่ช่างที่มีประสพการณ์น้อย.... ได้กุศลแรงครับ  Cheesy  Tongue
aaaa
member
*

คะแนน11

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 10:59:36 PM »

ที่ร้านมีเสียเยอะครับ ลูกค้าบ่นเพราะรุ่นใหม่ๆคอมไม่ค่อยจะทน บางทียังไม่ถึงปีเลย กลับบ้านเก่าแล้ว อีกอย่างไม่รู้ว่าแถวบ้านเขาบอกว่าบ้านนอกหรือเปล่าไฟไม่นิ่งเลย เดี๋ยวตกเดี๋ยวมา เลยทำให้เครื่องทำความเย็นน็อค เมื่อตะกี้กำลังพิมพ์อยู่ดีๆ ไฟดับไปเฉยๆ ออกไปดูการไฟฟ้ามาพอดีเห็นบอกว่าฟิวส์แรงสูงขาด แม๊เป็นไปซะงั้น แต่ผมก็มีเพื่อนๆใกล้กันไว้อาศัยเติมน้ำยาก็อุ่นใจหน่อย แต่ก็บ่อยครั้งที่คอมพังแล้วหาไม่ใด้ เลยต้องเอาไปทำตู้แช่กับข้าวให้รถเร่ส่งอาหารสด เมื่อวานก่อนก็ต้องทำฟรีให้ลูกค้าไปหนึ่งราย เหตุเพราะช่องฟิตที่เคยเชื่อมไปดันมารั่ว อลูมิเนียมนี่เชื่อมยากจริงๆ ว่าแต่พี่เล็กใช้อะไรอุดรูรั่วที่เกิดจากความรู่เท่าไม่ถึงการณ์ แบบว่าใช้มีดงัดน้ำแข็งแล้วช่องฟิตแตกนะครับ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 11:09:46 PM »

เชื่อมมิเนียมครับ ต้องทำความสะอาดแผลให้ดีที่สุด และตั้งไฟให้ถูกต้องที่สุดครับ เพราะช่องฟรีชบางมาก ..

..แต่เดี๋ยวนี้สายตาชักแย่แล้วครับ  ใช้แท่งกาวของUSAก็ได้ครับ(แท่งเขียวๆยาวประมาณนิ้วชี้ แท่งนึงราวๆ 500บาท) ใช้ได้ดีมากเหมาะสำหรับแผลเล็กๆ ..หากโดนอีโต้แซะก็เชื่อมมิเนียมหรือเปลี่ยนช่องฟรีชไปเลยจะคุ้มค่ากว่าครับ  Tongue
..อย่าใช้กาวอิพ๊อกซี่หรือกาวช้างอุดนะครับ ช่างคนมาทีหลังจะเป็นลมตอนเผาเอาเศษกาวช้างออกครับ เพราะกาวอิพ๊อกซี่หรือกาวช้างจะนิ่มตัวเมื่อโดนความเย็นจัด ทำให้ใช้ได้ไม่นานก็รั่วอีก  Tongue
aaaa
member
*

คะแนน11

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 11:12:29 PM »

Cheesy Cheesy Smiley Embarrassed
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 17, 2007, 10:29:36 AM »

วันนี้มาลุยกันต่อครับ หลังจากพักเหนื่อยกันแล้ว  Tongue
...ขั้นตอนต่อไปเป็นการเช็ครั่วรอยเชื่อมด้วยวิธีการง่ายๆ อาจใช้ลมอัดก็ได้ (แต่ต้องระวังเรื่องความชื้นให้มาก ..อย่างยิ่งหน้าฝนห้ามใช้วิธีนี้ครับ เพราะเท่ากับว่ากำลังอัดไอน้ำเข้าไปในระบบ ) ถ้าไม่มีก๊าซไนโตรเจน  ให้ใช้ R22 อัดแทนลมครับ แรงอัดอย่าให้เยอะเกินไปเพราะจะส่งผลถึงลิ้นวาวล์ได้ครับ
..ในภาพแสดงการเตรียมระบบอัด R22 เข้าระบบ R22ราคาจะถูก ตกกิโลละ 80-90บาท รวมทั้งมีคุณสมบัติไล่ความชื้นได้ดีอีกด้วยในการอัดต้องรีบปล่อยออกเมื่อเช็คเสร็จ(สายทางโลว์ปกติจะใช้สายสีน้ำเงิน แต่ในภาพเป็นสีแดง ..เนื่องจากสายสีน้ำเงินที่ซื้อของจีนแดงเสียหลังจากใช้งานในระบบอัดไม่กี่ครั้ง ...ลองซื้อมาใช้เพราะเห็นว่าถูกดี แต่ทำให้งานซ่อมมีปัญหาตามมาครับ รวมทั้งตัวเมนนิโฟล์จีนแดงก็ไม่ค่อยดีครับใช้ได้ไม่กี่ครั้งแรงดันจะซึมออกมาทำให้ผู้เช็คระบบเข้าใจผิดว่าระบบน้ำยาในตู้เย็นรั่ว ... Cry )
...และห้ามใช้ออกซิเจนอัดเช็ครอยรั่วโดยเด็ดขาดครับ อันตรายมาก ..ยกเว้นหากอยากดังเป็นข่าวทางทีวีก็เชิญตามสบาย อิๆ!!!!  Grin Smiley
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 17, 2007, 10:45:46 AM »

อัดไนโตร หรือไม่มีจริงๆใช้R22แก้ขัด... เข้าระบบ เพื่อเช็ครอยรั่ว ก่อนมาร์คให้รอตำแหน่งเข็มชี้อยู่ตัวก่อน(ไม่แกว่งขึ้นลง)  Tongue
หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์