การใช้งานโปรเเกรม win ISD
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 10:02:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 ... 20   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้งานโปรเเกรม win ISD  (อ่าน 581128 ครั้ง)
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #319 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 07:30:55 AM »

สงสัยจะต้องท่องมนต์ "โอม...อาปานาเฮ่  อาเปนาฮา นาเฮ่ ..เซมา เซมา อาปานาเฮ่" โครงการที่น้องว่ามันถึงจะเสร็จ   เพราะที่บ้านพี่มันยังไม่มีอุปกรณ์ในการวัดเลย     ค่าเเรง 5000-10000 บาท  พี่คิดว่าทําไมมันช่างเเพงจริงหนอ     ทั้งๆที่ไม่ได้มีอะไรเลย  พี่ว่า 5000 บาทก็ว่าเเพงเเล้ว    เเค่เซ็ทจุดตัด active crossover network  กับจูน EQ เพื่อชดเชยเสียง  เเค่นี้นะตั้ง 5000 บาท   มันใช้ความรู้อะไรหนักหนาเชียว    ถ้าเป็นลําโพงบ้านพี่ไม่ต่อว่าเลย   การออกเเบบ crossover network บางทียากมากทํากันเป็นเดือนก็มี    เเต่ราคาขายออกมายังไม่ได้กําไรถึง 10000 เลยด้วยซํ้าไป      น้อง wanpen การใช้ RTA มันไม่ได้มีความยากอย่างที่น้องคิดหรอก   พอความถี่เสียงวิ่งผ่านไมค์กราฟมันก็ขึ้นเเล้ว     คราวนี้น้องจะปล่อยความถี่ใดๆ มันก็ใช้ได้หมด     เเม้ว่าน้องจะไอเข้าไมค์ก่อนจะไปจิบยานํ้าดําตราเสือดาวค่าดีบีมันก็ขึ้นทั้งนั้นคราวนี้การเช็คจุดตัดของ active crossover network มันจะไปยากตรงไหน   มันตัดตรงไหนกราฟมันก็ตกตรงนั้น    คราวนี้ความถี่ไหนโด่งเมื่อเราเห็นจากกราฟเเล้วเราก็มาปรับ EQ ลดลงมาที่ความถี่นั้นๆให้มันราบเรียบก็เเค่นั้นเอง    หมูยิ่งกว่าทําลําโพงบ้านอีก   น้อง wanpen พี่มาจากลําโพงบ้านนะ   ดั้งนั้นความเป็นไปของลําโพงรถยนต์เเม้ว่าเสียงจะดีเพียงใดพี่ก็ไม่ได้ให้ความสนใจนัก   พี่มาจากลําโพงบ้านยังไงการออกเเบบก็สูงกว่าอยู่เเล้วส่วนการทำ level matching มันก็ทําได้ไม่ยากนัก   เเละมันไม่ใช่เป็นของน่าเเปลกประหลาดใจด้วย   มันเป็นเพียงการจัด gain ขยายธรรมดาระหว่าง input กับ  output ของเครื่องที่ต่อพ่วงกัน     ในสเปคของเเอมป์ขับโดยมากก็มีอยู่เเล้ว    ว่าต้องการ input กี่มิลลิโวลท์    คนใช้ scope มีเยอะเเยะในเวบนี้   เขาสอนน้องได้สบาย   เเค่วัด AC volt กับรูปคลื่นที่เพี้ยน    มันไม่ได้ยากเย็นอันใดเลย    น้องลองถามเขาดู    มาครั้งนี้พี่มีลําโพงบ้านยี่ห้อ xav มาให้ดู    มันมีความรู้สึกในความเป็นไทยลึกๆกับลําโพงสัญชาติไทยยี่ห้อนี้     ดีใจกับเพื่อนร่วมชาติเอาชนะใจฝรั่งได้    หลังจากที่ได้ไปออกโชว์ในต่างประเทศ  ก็เข้าตาฝรั่ง  เลยโดนตีตราเป็น song audio ซึ่งบริษัทอยู่ในเเคนาดา    ราคาขายในเเคนาดา 2500 ดอลล่าอัพซึ่งไม่ใช่ราคาถูกๆเลย    เขาซื้อเรามาหลายปีเเล้ว  เเต่ตอนนั้นมีปัญหาในสัญญากันพอสมควรซึ่งพี่ก็เอาใจช่วยมาตลอด   ในที่สุดก็ทําได้จริงๆ    พี่เสียดายอีก brand หนึ่งที่ล้มเลิกไป   นั่นก็คือ RPG พี่เคยซื้อลําโพงจากเขา   ยอมรับจริงๆว่าเป็นลําโพงที่ให้มิติน่าทึ่งมาก    จวบจนบัดนี้พี่ยังทําไม่ได้เเบบนั้นเลย   เเละลําโพงนอกเท่าที่พี่ได้ฟังมาก็ยังไม่เคยพบมิติขนาดนั้นเลย  เสียดายที่ตอนนั้นมีคนสนใจน้อยมาก

http://www.soundstage.com/revequip/songaudio_typeiisilkdm.htm
http://www.dagogo.com/SongAudioAcousticMonitorTypeIISilkDM.html

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #320 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 07:47:56 AM »

อ้างถึง
ผมหาวงจรได้แล้วครับแต่มันผสมทุกอย่างที่ subwoofer ต้องการไว้เลย มีวงจรboot base อยู่ด้วย
วงนี้พี่ว่าน่าทำมั้ยครับ หรือมีวงจรอื่นที่ดีกว่า

วงจรนี้เป็นเพื่อนร่วมเวบนอกของพี่ทําไว้เเละเขาทําขายด้วย   น่าจะใช้ได้ดีนะน้อง  มีหลายฟั่งชั่นให้เลือก   น้อง parnudon วันนี้พี่ตามไปดูน้องตอบคําถามเกี่ยวกับ win isd พี่เห็นมีคําถามเกี่ยวกับกราฟของดอก kicker ดูเเล้วมันผิดมาตรฐานของค่า QTC  ปกติมันต้องราบเรียบ   นี่อาจจะเป็นสาเหตุมาจาก บริษัท kicker ได้เพิ่มค่า parameter บางตัวมา   เพื่อให้มีค่า spl  ที่เพิ่มขึ้น      เพราะฉะนั้นดอกนี้เสียงไม่ได้   เบสจะเเเข็ง    เเต่น้องก็ตอบคําถามได้ดี
arm_eg
member
*

คะแนน1

« ตอบ #321 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 08:54:55 PM »

พี่Thawachครับ ผมสงสัยว่าปกติเวลาเราจูนเสียงอย่าที่พี่อธิบายมาอ่ะครับ เราจะใช้เพลงอะไรในการจูนครับ เพื่อที่จะทำให้กราฟมันเรียบที่สุดครับ เพราะแต่ละเพลงเสียงดนตรีแต่ละความถี่มันไม่เท่ากันหนิครับ ผมเห็นรูปเค้าจูนไว้ ได้กราฟเรียบดี ไม่ทราบว่าเค้าใช้เพลงอะไรครับ ผมเอารูปมาให้ดูด้วยครับ ขอบคุณครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #322 เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 04:27:21 AM »

อ้างถึง
พี่Thawachครับ ผมสงสัยว่าปกติเวลาเราจูนเสียงอย่าที่พี่อธิบายมาอ่ะครับ เราจะใช้เพลงอะไรในการจูนครับ เพื่อที่จะทำให้กราฟมันเรียบที่สุดครับ เพราะแต่ละเพลงเสียงดนตรีแต่ละความถี่มันไม่เท่ากันหนิครับ ผมเห็นรูปเค้าจูนไว้ ได้กราฟเรียบดี ไม่ทราบว่าเค้าใช้เพลงอะไรครับ ผมเอารูปมาให้ดูด้วยครับ ขอบคุณครับ

บางครั้งนะได้รับ message, mail หรือ โทรศัพท์  จากใครสักคน  บางทีก็ทําให้เรารู้สึกว่าอบอุ่นใจเหมือนกัน    ดูเหมือนเขาทําให้เรารู้ว่าเขายังห่วงใยเราอยู่    เป็นการ take care กันด้วยคําพูดเเม้ว่าตัวจะอยู่ห่างไกลกันก็ตาม   อาจจะทําให้เราได้มีความหวังหรือได้คลายความเหงาใจลงบ้างเเต่บางครั้งการได้รับ message ที่ถี่จัดจนผิดปกติ    มันอาจจะไม่เป็นการดีนัก   เพราะเราอาจจะทําให้เขาโกรธ   เขาอาจจะส่ง  message มาต่อว่าเราก็ได้   ที่เขาส่ง message มาถี่ๆ ขอให้เราคิดเสียว่า    เขาห่วงเรามากจึงส่งมาบ่อยๆ   ขอให้คิดในเเง่ดีว่าเขารักเรา      ไม่รู้เเบคกราวด์เพลงนี้จะโดนใจใครหรือเปล่า   ที่เปลี่ยนเพลงกระทันหันเป็นเพราะว่าวันก่อนไปตัดผม   พี่สังเกตุเส้นผมร่วงลงพื้น    อ้าวมันไม่ใช่สีทองนี่ LOL  เลยมาเปลี่ยนเป็นเพลงไทยอีกอย่างมันฟังง่ายดีไม่ต้องเเปล     แผ่น  audiophile เอาเก็บไว้ฟัง ตอนฟังจริงจังมากกว่า    เเต่เพลงที่เราชอบถึงเเม้ว่าจะบันทึกมาไม่ค่อยดี  บางครั้งฟังเเล้วมันได้อารมฌ์มากกว่า    ตอนนี้ว่างๆพี่จะพยายามหัดท่องมนต์ "โอม...อาปานาเฮ่ เซมา เซมา"เพื่อว่าจะเอาไว้ท่องใส่สาวคนรัก    เผื่อเขาอาจจะเซมาหาเราบ้าง   เเต่บางทีก็กลัวคนท่องจะเซไปเองเหมือนกัน    เดี๋ยวมันไม่ใช่เซมาเซมา   เเต่มันจะเปลี่ยนเป็น "เซเมา  เซเมา " เหตุเพราะความเมาของเรานี่เอง LOL  ไม่รู้คิดได้งัยนะเพลงนี้    ดูก่อนน้อง arm_eg    นี่เรากําลังสอนการใช้ win isd  ไฉนเลยท่านจึงชักนําเราไปสู่การใช้ RTA   LOL   เเตไม่เป็นไร  เมื่อถามมาเเล้วก็ต้องตอบ   กราฟที่น้องส่งมาน่าจะเป็นกราฟของลําโพงราคาสิบล้านบาทนะ LOL    Tongue   มันจึงได้ราบเรียบปานนั้น    ดูเหมือนจะใช้โปรเเกรม True RTA นะ   พี่ไม่ค่อยได้ใช้โปรเเกรมนี้เลยไม่ค่อยคล่องเท่าไรนัก     เอาล่ะน้อง arm_eg  ดูให้ดีนะ   สังเกตุที่เเถบความถี่ตํ่าให้ดี    ทําไมมันไม่มีสโลบลาดลงเลย      มีหรือที่ subwoofer จะทํางานได้เเบบนั้น     เเละพี่ก็ยังไม่เคยจะเห็นกราฟที่ราบเป็นไม้บรรทัดเเบบนี้      ใครทําได้เขาเรียกว่าเซียนเเล้วน้อง    เราควรตั้งชื่อให้กราฟนี้ใหม่ว่ากราฟโฆษณา      น้อง arm_eg  ลองมาดูกราฟลําโพง hi-end ดูบ้างว่ามันราบเรียบเเบบนั้นหรือเปล่า   ตามรูปเลยน้อง
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #323 เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 04:34:00 AM »

มาดูกราฟที่พี่ใช้คลื่น 3 เเบบ  ในการวัด   เเบบเเรก Pink noise
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #324 เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 04:34:58 AM »

เเบบ spot
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #325 เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 04:47:15 AM »

เเละอันสุดท้ายเป็น sweep sine wave  เเต่โดยมากเขาจะใช้ Pink noise เพื่อทําการวัด      เเค่นี้คงเข้าใจนะ   ไม่มีใครเขาใช้เพลงวัดกันหรอก
arm_eg
member
*

คะแนน1

« ตอบ #326 เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 07:48:23 PM »

ขอบคุณครับพี่Thawach ผมก็งงอยู่เหมือนกันว่าทำไมกราฟเค้าเรียบจัง แต่เสียด้ายร้านเค้าอยู่ไกล ไม่งั้นจะไปลองฟังซักหน่อยว่ากราฟแบบนี้เสียงมันจะขนาดไหน เพราะผมก็เพิ่งจะเคยเห็นกราฟแบบนี้เหมือนกัน เห็นเค้าบอกตลอดเลยว่ารถทุกคันที่ทำต้องได้กราฟแบบนี้ออกมาหมด  สงสัยคงเป็นกราฟโฆษณาอย่างที่พี่ว่าจริงๆ  ขอบคุณครับ THANK!! THANK!!
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #327 เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 10:06:24 PM »

อ้างถึง
mail ou2004thaimail.com

น้อง wanpen เมล์น้องให้มามันผิดไม่เห็นมี  @ พี่ไม่ทราบน้องโหลดได้หรือยัง
เกี่ยวกับการใช้ RTA พี่เข้าใจความรู้สึกของน้องดีที่อยากจะใช้เป็น   RTA ที่พี่ส่ง
ให้ไปตัวที่ใช้ง่ายๆก็มี     ใช้ได้เหมือนกัน    ลองใช้ดูนะ

อ้างถึง
เห็นเค้าบอกตลอดเลยว่ารถทุกคันที่ทำต้องได้กราฟแบบนี้ออกมาหมด

น้อง arm_eg อย่าไปเชื่อถือในกราฟมากนัก   ถึงเเม้ว่าจะปรับ EQ จนเป็นไม้บรรทัด พี่ไม่เชื่อหรอกว่าจะเสียงดี     พี่ว่าเขาขายเทคนิคที่ไร้สาระ  น้องเชื่อหูตัวเองมากกว่ากราฟจะดีกว่า    การเสนอขายตรงจุดนี้มันไม่ค่อยเข้าท่าเลย   ในสมัยก่อนพี่ก็เคยพูดคุยกับทีมงานของ xavเกี่ยวกับเครื่องมือวัด    ซึ่งทางทีมงานก็ไม่ได้เน้นตรงนี้เท่าใดนัก     เเต่จะเน้นการฟังเป็นหลักมากกว่า    เเละสังเกตุให้ดีบริษัทลําโพง hi-end ทั้งหลาย    ก็ไม่ได้เสนอขายตรงจุดที่นี้ด้วยเขาจะเสนอขายเพียงเทคโนโลยี่ใหม่ๆ   ส่วนคนวัดจริงจะเป็นมือเทสท์ตามนิตยสารต่างๆ  น้อง armให้เครื่องมือวัดเป็นเเค่ตัวนําทางเพื่อให้เรารู้ว่ามีปัญหาตรงจุดไหน    พยายามฝึกหูตนเองให้ฟังเป็นฟังอย่างมีมาตรฐาน     ต่อไปเวลาจูนเสียงเราจะรู้เองว่าควรปรับเเต่งอย่างไรตรงไหน   เเล้วน้องจะจูนได้ดีด้วยตัวเอง    เเละเมื่อน้องมีความเชื่อมั่นในการฟังด้วยตัวเอง     ใครจะเอากราฟมาเสนอขายว่ากราฟเรียบเเละเสียงดี    ทีนี้ตัวของน้องเเหละจะตัดสินใจได้ด้วยตัวเองว่าชอบหรือไม่ชอบ     
arm_eg
member
*

คะแนน1

« ตอบ #328 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 01:15:26 PM »

ขอบคุณครับพี่ Thawach แล้วผมจะลองฝึกฟังดูครับ ขอบคุณ
parnudon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #329 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 02:05:16 AM »

อ้างถึง
ผมหาวงจรได้แล้วครับแต่มันผสมทุกอย่างที่ subwoofer ต้องการไว้เลย มีวงจรboot base อยู่ด้วย
วงนี้พี่ว่าน่าทำมั้ยครับ หรือมีวงจรอื่นที่ดีกว่า

วงจรนี้เป็นเพื่อนร่วมเวบนอกของพี่ทําไว้เเละเขาทําขายด้วย   น่าจะใช้ได้ดีนะน้อง  มีหลายฟั่งชั่นให้เลือก   น้อง parnudon วันนี้พี่ตามไปดูน้องตอบคําถามเกี่ยวกับ win isd พี่เห็นมีคําถามเกี่ยวกับกราฟของดอก kicker ดูเเล้วมันผิดมาตรฐานของค่า QTC  ปกติมันต้องราบเรียบ   นี่อาจจะเป็นสาเหตุมาจาก บริษัท kicker ได้เพิ่มค่า parameter บางตัวมา   เพื่อให้มีค่า spl  ที่เพิ่มขึ้น      เพราะฉะนั้นดอกนี้เสียงไม่ได้   เบสจะเเเข็ง    เเต่น้องก็ตอบคําถามได้ดี

ขอบคุณครับ พี่Thawach ผมทำวงจรboot bass แล้วแต่ทำเฉพราะในส่วนของ Volume กับ boot bass นะครับ  วงจรปรับจุดตัดFs กับวงจรกลับเฟส ทำแล้วมีเสียงฮัมออกมามากเลย วงจรบูสเบสทำแล้วเสียงเบสที่ได้หนาขึ้นครับ แต่รู้สึกว่าเสียงเบสในยานต่ำๆลึกๆจะหายไปแต่ไม่มากเท่าไหร่ พบว่ามันก็มีข้อดีเหมือนกัน เสียงรบกวนresonaceของห้องผมลดลงมากเลยครับพี่
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #330 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 07:22:22 AM »

อ้างถึง
ขอบคุณครับพี่ Thawach แล้วผมจะลองฝึกฟังดูครับ

มีหลายคนเห็นเขาวัดมีกราฟโชว์   ก็ทึกทักว่าเสียงต้องดีโดยที่ตัวเองยังไม่ได้ฟังเลย น้อง ARM น้องเรียนวิศวะไฟฟ้ามา   น้องใช้วิชา try and research ด้วยตัวเอง   รับรองร้านพวกนี้สยบน้องไม่ลงหรอก   ก่อนอื่นต้องพยายามฟังให้เก่งก่อน เท่าที่พี่เห็นปัญหาโดยมากที่ทําให้เสียงไม่ค่อยดี   บางครั้งเกิดจากการปรับจุดตัดของ crossover network  ไม่ค่อยดีเพราะเลือกไม่เป็นว่าจะเอาจุดไหน ส่วนการเซ็ท EQ ด้วย RTA มันไม่ยากหลายๆคนทําได้อยู่เเล้ว   น้อง ARM เวลาซื้อดอกลําโพงโดยมากเขาจะมีกราฟมาให้เลย    บางทีเราก็ไม่ต้องทําการวัดด้วย RTA เพราะเขาวัดมาให้เรียบร้อยเเล้วอย่านําไปทิ้ง    อย่างทวีตเตอร์ของ ETON พี่ก็เคยเก็บกราฟที่บริษัทให้มา   เพื่อนํามาพิจารณาดูผลตอบสนอง   เเละการเลือกจุดตัด network โดยที่พี่ไม่ต้องนําดอกไปวัดใหม่เลย   

อ้างถึง
ผมเคยโหลด RTA มาใช้แต่มันเป็นdemo
จึงอยากขอโปรแกรม RTAจากพี่Thawachด้วยครับ

เดี๋ยวส่งไปให้ครับ

อ้างถึง
แต่รู้สึกว่าเสียงเบสในยานต่ำๆลึกๆจะหายไปแต่ไม่มากเท่าไหร่ พบว่ามันก็มีข้อดีเหมือนกัน เสียงรบกวนresonace
ของห้องผมลดลงมากเลยครับพี่

เเสดงว่ามันมีค่า standing wave ที่ความถี่ตํ่าๆ     โดยมากมันจะมีเเรงกดดันของอากาศที่สูงมากเลยเกิดที่มุมทั้ง 4 ของห้อง     ดังนั้นเขาจึงวางเบสเเทร็บเพื่อลดคลื่นนี้บริเวณมุมห้อง    ในสมัยก่อนเคยคิดเหมือนกันว่าจะเอาถังนํ้าพลาสติกมาทําเบสเเทร็บ 

arm_eg
member
*

คะแนน1

« ตอบ #331 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 02:49:53 AM »

พี่ Thawach ครับ ผมมีคำถาม แบบว่าเส้นผมบังภูเขาเลยล่ะครับ  เมื่อวานผมนั่งออกแบบตู้ลำโพง  พอมาคิดขนาดของท่อจูนก็เลยสงสัยว่า ท่อจูนปกติเค้าเอาไปคิดรวมกับปริมาตรตู้รึป่าว เช่น ผมคิดปริมาตรตู้ได้ 1.5ft^3  แล้วท่อจูนผมต้องเอาไปบวกปริมาตรเพิ่มรึป่าวครับ  ใจผมว่าท่อจูนก็คงรวมในปริมาตร 1.5 ft^3 แล้ว แต่ยังคาใจอยู่ดีเลยเอามาถาม แล้วถ้าเป็นท่อเหลี่ยมจะคิดความยาวอย่างไรครับ ถ้าเป็ฯท่อแบบหักฉาก ใช่แบบรูปที่ผมส่งมาด้วยรึป่าวครับ ขอบคุณครับพี่
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #332 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 07:40:47 AM »

อ้างถึง
ท่อจูนปกติเค้าเอาไปคิดรวมกับปริมาตรตู้รึป่าว

ขอโทษนะน้อง ARM ที่ตอบช้าไปหน่อย   ช่วงนี้งานยุ่งจังเลย   ยังไม่รวยก็เลยต้องทํางานหนักหน่อยวันไหนตกงานคิดว่าจะมาเป็นช่างติดเครื่องเสียงกับร้านเเถวๆนี้นี่เเหละ   มีหลายร้านเหลือเกิน  ไม่รู้ว่าเขาจะรับเราหรือเปล่าหนอ      ว่างๆจะถามคุณ ohocar เผื่อช่างเขาขาดเราจะได้สวมรอย  lol หลังจากจบ win isd ใจจริงอยากจะสอนการใช้ RTA ที่หลายๆคนดาวน์โหลดไปเหมือนกัน  เเต่ว่ามันทํายากมากๆ   ในต่างประเทศก็เป็นที่นิยมกัน    นี่ว่างๆว่าจะส่งให้เพื่อนซึ่งเป็นหัวหน้าภาควิชาวิศวะกรรมศาสตร์ไฟฟ้าเเละคอมพิวเตอร์ของมหาวิทยาลัยนเรศวรลองใช้ดู    เผื่อเจอลูกฟลุ๊คจะได้นํามาสอนกัน    ถ้า TRUE RTA ก็โอเคเลยเขาใช้เป็นประจําอยู่   พวกเราอยากให้คนอื่นได้รู้เหมือนกันอยู่เเล้วเเต่ TRUE RTA ไม่ใช่โปรเเกรมฟรีเเวร์พี่เลยไม่อยากหาเเนวร่วมมาทํา     อย่างไรเเล้วถ้ามีโอกาสจะพยายามอีกทีครับ     มาวันนี้ขอรีวิวเพลง back ground เพลงสุดท้าย  เพลงนี้ตั้งใจให้เป็นตัวจริงไว้นานเเล้วว่าเป็นเพลงสุดท้าย     เป็นเสียงขลุ่ยจากประเทศตุรกรี    ตัวขลุ่ยยาวมาก   ทําจากไม้ไผ่เพลงนี้เพื่อนส่งมาให้   หลังจากพี่ส่งเพลงขลุ่ยไทยไปให้เขา    จริงๆพี่ว่าขลุ่ยไทยลูกเล่นเเพรวพราวมากกว่าเเต่สําเนียงขลุ่ยเราต่างกับเขา   เราค่อนข้างเศร้าได้อารมฌ์อ่อนไหว  เเต่ของเขาเยือกเย็น   สงบ  หนักเเน่นเหมือนตัดขาดในห้วงเเห่งความรักเลยทีเดียว      พี่ไม่บอกนะทํานองมาจากเพลงอะไร   เเค่ฟังเเล้วรับรู้อารมฌ์ที่เกิดขึ้นก็พอเเล้ว        มาตอบคําถามกันเลย   น้องอาร์ม  ปริมาตรของตู้ไม่รวมท่อครับ   ตู้คือส่วนของตู้    ท่อส่วนของท่อ     เเต่ถ้าท่อเล็กๆขนาดไม่ยาวมากเราก็ไม่ค่อยคิดกันคือรวมกับตู้ไปเลยเพราะค่ามันค่อนข้างน้อย     ส่วนพอร์ทเหลี่ยมดูตามรูปเลย   ถ้าน้องขยายท่อความยาวมันก็ขยายตาม   
sununchoo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #333 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 10:39:24 PM »

ถามพี่ thawach ครับโปรแกรม RTA ที่พี่ให้มาผมลงแล้วแต่พอเปิดใช้งานมันเป็น synRTAครับ พื้นสีขาวอ่ะครับ
    ไม่รู้ว่าต้อง set ค่าอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่าครับ   Cheesy
wanpen
member
*

คะแนน2

« ตอบ #334 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 08:01:23 PM »

พี่ Thawach ครับช่วยดูพาราของรุ่นนี้ให้ที่ครับ คือว่าผมจะตีตู้แบนพาส ผมลองกับโปรแกรมที่พี่ให้มาผมคำนวนได้EBP 130 ครับ ลองแบนพาส 4 th order  ครับ ได้ตู้เปิด 3.06 L  ตู้ปิด ได้ 4.09 L พี่ว่าเสียงจะออกมาดีใหมครับ ถ้าไม่ดีช่วยแนะนำให้ทีครับเพราะว่าผมยังขาดความมั่นใจครับในการคำนวน ขอบคุณพี่ Thawach มากๆครับ ดีใจจัง ดีใจจัง พารา
 Fs                         53.28 Hz
 Re                        2 ohms(dc)
 Le                         248.38 uH
 L2                         2798.15uH
 R2                         25.25 ohms
Qt                           0.36   
Qes                         0.41
Qms                        3.05
Mms                        241.19grams
Rms                         26.5185 Kg/s
Cms                         3.7E-05m/N
Vas                          12.12 liters
Sd                            483.05 cm>2
Bi                             19.7776 Tm
ETA                           0.43%
Lp(2.83v/1m)            94.43 dB
sununchoo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #335 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 09:20:22 PM »

ของผมเป็นแบบนี้ครับ
sununchoo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #336 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 09:32:57 PM »

ต้อง set ค่าตรงไหนก่อนหรือเปล่าครับถึงจะได้หน้าจอแบบคุณ arm_eg ด้านล่างนี้ครับ(ใช้โน๊ตบุครุ่นเดียวกับของคุณ arm_eg ครับ)
wanpen
member
*

คะแนน2

« ตอบ #337 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 09:47:25 PM »

คุณ arm_eg  เป็นโปรแกรม True RTA  ครับ เห็นเขาให้ดาวโหลด เป็น leve1 ครับhttp://www.trueaudio.com/rta_abt1.htm
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #338 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 07:18:41 AM »

ขลุ่ยไทยเดี๋ยวนี้ก็หาคนเป่าเก่งยากจัง   เเผ่นขลุ่ยไทยพี่ก็มีหลายเเผ่น   เเต่ใครเป่าก็ไม่ค่อยถูกใจพี่สักที   สงสัยจะต้องหัดเป่าเองซะเเล้วมั้ง ฮ่าๆๆ    โดยมากที่เคยได้ฟังเเล้วว่าเพราะ  อายุคนเป่าประมาณ 70 ปีขึ้นไปโน่น   คงเป็นเพราะคนรุ่นนั้นได้รับอิทธิพลจากสภาพเเวดล้อมในสมัยก่อนมามาก  จิตวิญญานเเห่งศิลปินในสมัยนั้นมีสภาพจิตใจค่อนข้างดี   ไม่เหมือนสมัยนี้นักเป่าบางท่านอาจจะมียาลดความดันติดตัวตลอดเวลา    เป่าไปเครียดไปมันเลยไร้วิญญาณ    ลองนึกถึงท่านสุนทร ภู่ กวีเอกของไทยดูซิ   ขนาดถึงโรงเหล้ายังพรรณนาเป็นบทกวีได้เลย  เป็นไปตามอารมฌ์จริงๆ   นี่เเหละทําให้เชื่อว่าคนในสมัยก่อนอารมฌ์เย็นจริงๆ ว่าไปเเล้วมันเปรี้ยวปากอย่างไรชอบกล    ถึงโรงเหล้าเเล้วนี่   เดี๋ยวหาเเถวข้างๆบ้านดูอีกทีว่าเปิดร้านหรือยัง ฮ่าๆๆ   เกือบลืมบอกไปเมื่อเดือนก่อน    เข้าเวบเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ จําชื่อเวบไม่ได้เเล้ว   พี่เหลือบไปเห็นมุมข้างล่างกระทู้   เขาเขียนว่า"อย่าให้ความช่วยเหลือเเก่ผู้ที่ใช้ภาษาไทยผิดเพี้ยน" สําหรับเวบของเราก็ช่วยๆกันหน่อยนะครับพยายามใช้ภาษาให้ถูกต้อง   ถ้าเมล์กันสองต่อสองคงไม่เป็นไร    เเต่นี่หลายๆท่านเข้ามาอ่าน  อาจจะสร้างความรําคาญได้   มีหลายๆที่เเขาพยายามรณรงค์กัน   อย่างไรเเล้วก็พยายามพิมพ์ให้ถูกต้องด้วยนะครับ 

อ้างถึง
ถามพี่ thawach ครับโปรแกรม RTA ที่พี่ให้มาผมลงแล้วแต่พอเปิดใช้งานมันเป็น synRTAครับ พื้นสีขาวอ่ะครับ
    ไม่รู้ว่าต้อง set ค่าอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่าครับ   Cheesy

น้อง REW ที่พี่ส่งให้ก็เป็นโปรเเกรม RTA นะครับ   พอฟัดกับ  TRUE RTA ได้เลย   เข้าใจว่าหลายๆบริษัทให้ทุนมาทํา  เขาจึงทําได้ดีมากสําหรับการเซ็ทค่า synRTA เดี๋ยวว่างๆพี่จะก๊อปปี้รูปในขึ้นตอนการใช้งานส่งทาง mail ไปให้ครับ   synRTA คุณสมบัติเหมือน RTA ทุกประการ    ใช้งานได้ง่ายด้วย    พี่เห็นฝรั่งเขาพูดว่า "Overall a great piece of software. And it's free!"    ส่วนเจ้าของโปรเเกรมเขาบอกว่า    "ให้ขนาดนี้ท่านยังจะเรียกร้องอะไรอีกหรือ"มีหลายๆคนในเวบเดียวกับพี่ใช้งานอยู่     อย่างไรเเล้วน้องควรหาไมค์ดีๆซาวด์การ์ดด้วย   การวัดจะเที่ยงตรงขึ้น   ถ้าไมค์ ecm 3000  ใช้คาริเบรตไฟล์ที่พี่เเนบให้มาได้เลย    ส่วนการคาริเบรตด้วยตัวเองมันทํายากมาก พี่เคยเห็นมืออาชีพเขาทํา    ไม่ใช่งานที่อย่างเราๆจะทําได้ง่ายๆเลย    ไม่งั้น LAP ดังๆคงจะหากินไม่ได้ถ้ามันทําง่าย ส่วนความถี่ในการที่เราใช้วัดพี่ว่าเอาใส่บนเเผ่น CD จะดีกว่า   เร่งความดังสัก 70-80 ดีบีก็พอเเล้วถ้าจะเช็คกราฟ

Note:น้องที่ส่ง อีเมล์มาขอ RTA กรุณาส่งเมล์มาอีกครั้ง   เหตุเพราะมือไวดันลบเมล์ผิด

PIRIYAWIT
member
*

คะแนน1

« ตอบ #339 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 12:17:57 PM »

สวัสดีครับพี่ thawach ผมได้อ่านกระทู้นี้มาหลายรอบแล้วครับ ยังสงสัยเรื่องการอ่านค่าที่กราฟแสดงผล ผมไม่ทราบว่าเราจะทราบได้ไงว่าค่า f3 ประมาณไหนถึงจะได้ค่าที่ดี เรื่องของเรื่องผม ไม่เข้าใจการอ่านค่ากราฟเลย ช่วยแนะนำหน่อย ผมพยายามอ่านและทำตามไปบางครั้ง ค่าที่ได้ก็เหมือนกับพี่ บางครั้งทำไปก็แตกต่าง ตอนนี้ งง มากๆ สมองเริ่ม ตือๆแล้ว ผมส่งเมล์ไปหาพี่ไม่ทราบว่าได้รับหรือป่าวครับ 
PIRIYAWIT
member
*

คะแนน1

« ตอบ #340 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 01:48:06 PM »

ช่วยบอกหน่อยครับว่า  การดูกราฟดูยังงัย ดูจากจุดไหนบ้าง กราฟแบบไหนเสียงดี แบบไหนเสียงด้อย เบสลึก เบสบวม เป็นยังงัย ผมลองเอาค่าลำโพงของผมทำดูใส่ค่าแค่สามตัวนี้ใช้ได้หรือเปล่า  Qts,Vas,Fs  แล้วทำไมปริมาตรตู้ของผมมันน้อยจัง...เกิดจากคุณสมบัติของลำโพงหรือเปล่าครับ
sununchoo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #341 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 08:05:07 PM »

Note:น้องที่ส่ง อีเมล์มาขอ RTA กรุณาส่งเมล์มาอีกครั้ง   เหตุเพราะมือไวดันลบเมล์ผิด
   sununchoo@yahoo.co.th        ขอบคุณครับ Cheesy
aniwat82
member
*

คะแนน1

« ตอบ #342 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 08:41:00 PM »

วัดดีคับเข้ามาขอบคุณสำหรับพี่ที่มาความรู้ที่ถูกต้องให้ ผมก็เป็นคนนึงที่ตีตู้แบบกะเอาคับพอได้อ่าน(อ่านไปแค่รอบเดียว)กระทู้นี้ รู้สึกทำให้รู้รายละเอียดที่เราต้องศึกษามีอีกมาก อิอิ ยังไม่รู้จะถามไรขอศึกษาเองแล้วจะมารยกวนพี่นะคับ  เยี่ยมมาก 
aniwat82
member
*

คะแนน1

« ตอบ #343 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 08:43:23 PM »

ผมรบกวนพี่หน่อยครับพอดีดู Youtube เวลาเค้าลองซับส่วนมากเค้าใช้ตู้ปิดกันหรือเป็นเพราะเค้าชอบเนื้อเสียงการกระชับ มากกว่า ความดัง ขอบคุณคับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #344 เมื่อ: มีนาคม 14, 2009, 03:54:25 AM »

อ้างถึง
พี่ Thawach ครับช่วยดูพาราของรุ่นนี้ให้ที่ครับ คือว่าผมจะตีตู้แบนพาส ผมลองกับโปรแกรมที่พี่ให้มาผมคำนวนได้EBP 130 ครับ ลองแบนพาส 4 th order  ครับ ได้ตู้เปิด 3.06 L  ตู้ปิด ได้ 4.09 L พี่ว่าเสียงจะออกมาดีใหมครับ ถ้าไม่ดีช่วยแนะนำให้ทีครับเพราะว่าผมยังขาดความมั่นใจครับในการคำนวน ขอบคุณพี่ Thawach มากๆครับ

เเม้ว่าดอกนี้จะมีค่าพารามิเตอร์ที่ใช้ออกเเบบระบบเเบนด์พาสด์ได้    เเต่เท่าที่ดูจากผลที่ได้จากการคําณวน   มีท่าทีว่าจะใช้ไม่ได้เลย    ผลที่ได้มันตํ่ากว่ามาตรฐาน    น้อง wanpen  คงต้องลองกับตู้เปิดเเล้วละครับ   จะได้ผลตอบสนองที่ดีกว่ามาก
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #345 เมื่อ: มีนาคม 14, 2009, 04:11:08 AM »

อ้างถึง
สวัสดีครับพี่ thawach ผมได้อ่านกระทู้นี้มาหลายรอบแล้วครับ ยังสงสัยเรื่องการอ่านค่าที่กราฟแสดงผล ผมไม่ทราบว่าเราจะทราบได้ไงว่าค่า f3 ประมาณไหนถึงจะได้ค่าที่ดี เรื่องของเรื่องผม ไม่เข้าใจการอ่านค่ากราฟเลย ช่วยแนะนำหน่อย ผมพยายามอ่านและทำตามไปบางครั้ง ค่าที่ได้ก็เหมือนกับพี่ บางครั้งทำไปก็แตกต่าง ตอนนี้ งง มากๆ สมองเริ่ม ตือๆแล้ว ผมส่งเมล์ไปหาพี่ไม่ทราบว่าได้รับหรือป่าวครับ

สวัสดีเช่นกันครับ   ค่า f3 มันคงระบุไม่ได้หรอกครับว่าตรงไหนดี    ปกติเขาจะวางไว้ที่ความถี่ตํ่าๆมากกว่า    เเต่มันก็มีปัญหาอื่นๆเข้ามาพัวพันทําให้เกิดขีดจํากัดของมัน  ประสปการณ์เเละความรู้ของเรานั้นจะเป็นเหตุให้ระบุว่าต้องการอย่างไร

อ้างถึง
ช่วยบอกหน่อยครับว่า  การดูกราฟดูยังงัย ดูจากจุดไหนบ้าง กราฟแบบไหนเสียงดี แบบไหนเสียงด้อย เบสลึก เบสบวม เป็นยังงัย ผมลองเอาค่าลำโพงของผมทำดูใส่ค่าแค่สามตัวนี้ใช้ได้หรือเปล่า  Qts,Vas,Fs  แล้วทำไมปริมาตรตู้ของผมมันน้อยจัง...เกิดจากคุณสมบัติของลำโพงหรือเปล่า ครับ

ลําโพงที่ออกเเบบจากหลักการที่วางไว้ตั้งเเต่ต้น    อาการเสียงด้อย เบสบวม มันคงไม่เกิดขึ้นหรอกครับ    เพราเรานําค่าพารามิเตอร์มาใช้ในการคําณวน   เหตุที่ขนาดตู้ที่ได้มันเล็กผิดปกติ    มันเกิดจากคุณสมบัติของลําโพงครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #346 เมื่อ: มีนาคม 14, 2009, 04:38:24 AM »

sununchoo@yahoo.co.th        ขอบคุณครับ Cheesy

วิธีการปรับเซ็ท synRTA  เสร็จเมื่อไรพี่จะส่งให้ครับ   น้อง sununchoo  ใช้ synRTA วัดก็ได้ครับ  ค่าสเปคตรัมความถี่นั้นเหมือนของเเพงทุกอย่างครับ   เเต่มันวัดได้เเค่ความถี่อยางเดียว   เหมือนกราฟที่น้อง อาร์ม นํามาโชว์   เเต่อย่างอื่นมันวัดไม่ได้เลย    เเต่เเค่นี้ก็ใช้ทําอะไรหลายอย่างได้เเล้วครับ   เช่นเช็คจุดตัด crossover network ที่เราปรับตั้ง   หรือเช็คค่าการปรับ EQ    ส่วนภาพกราฟที่น้อง อาร์ม   เอามาโชว์  น้อง sununchoo  อย่านํามาเป็นบรรทัดฐานว่ามันต้องเสียงดี   น้องไม่จําเป็นที่จะต้องไปเลียนเเบบกราฟเขาหรอกครับ   ถ้าตามเขาไปมันจะไม่เป็นตัวของตัวเอง   เพราะเชื่อเขามันจึงทําให้ค้นคว้าในทางเดียวเเบบที่เขาทํา   บอกเสียก่อนว่าเสียงจะดีหรือไม่มันไม่ใช้ว่าจะต้องมีกราฟราบเรียบอย่างเดียว   ค่าเฟสเเละค่าอื่นๆมันก็มีส่วนมาเกี่ยวข้องด้วย     ที่จะทําให้เกิดเสียงดี    เเละกราฟโชว์เเบบนั้นมันก็ผิดปกติด้วย   เเทบเป็นส้นตรงทีเดียว   เอาอย่างนี้พี่เอากราฟลําโพงคู่ละ 49,995 เหรียญมาให้ดู   ถ้าเป็นบาทไทยคู่นี้เกินล้านบาทอย่างเเน่ๆ    คงทําให้น้องมี sense ขึ้นมาบ้างนะครับ   
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #347 เมื่อ: มีนาคม 14, 2009, 04:47:47 AM »

ผมรบกวนพี่หน่อยครับพอดีดู Youtube เวลาเค้าลองซับส่วนมากเค้าใช้ตู้ปิดกันหรือเป็นเพราะเค้าชอบเนื้อเสียงการกระชับ มากกว่า ความดัง ขอบคุณคับ

สวัสดีครับ(ไม่ใชวัดดีคับ)  ยินดีที่ได้รู้จักครับ   ดูจากคําถามพี่ก็เดาใจเขายากจังว่าเขาต้องการทําอะไร    ที่เขาใช้ตู้ปิดอาจจะมีสาเหตุที่ว่าการควบคุมกรวยของตู้ปิดเมื่อรับวัตต์สูงๆ  มันจะดีกว่าตู้เปิด   ตู้เปิดเบสอาจจะเบลอถ้าเจอการป้อนกําลังขับมากๆ   สาเหตุมาจากกรวยอาจจะเคลื่อนที่สะเปะสะปะ

หน้า: 1 ... 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 ... 20   ขึ้นบน
  พิมพ์