พี่ๆครับ ไฟ Protection ของ Power Amp ติดนี้อะไรเสีย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 03:02:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆครับ ไฟ Protection ของ Power Amp ติดนี้อะไรเสีย  (อ่าน 33157 ครั้ง)
woradee
member
*

คะแนน5

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 08:33:49 PM »

พี่ๆครับ ไฟ Protection ของ Power Amp ติดนี้อะไรเสียครับ
แบบ ว่า ถ้าเป็นของเครื่องเสียงบ้าน มัน  Protection ลำโพง จะติดก็ ต่อเมื่อ มีไฟออกลำโพง

แต่  Protection ในPower รถ ยนต์นั้นมันป้องกัน ส่วนไหนครับ

คือว่าถ้ามันติด เราจะตรวจเช็ค ที่ได้ บ้าง

ขอคำชี้แนะด้วยครับ

AE01
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน67

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 08:44:45 PM »

ภาคขยายเสียมันก็ติดภาคจ่ายไฟช็อคมันก็ติดครับลองแยกดูก่อนครับ
pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 01:06:55 PM »

เช็คไฟรั่วออกลำโพงก็เป็นได้  หรือไม่ก็วงจรของ         Protection เสียเองก็ เป็นได้ดู/เช็คดีๆครับ
anucha30
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 08:31:03 AM »

ก็เอาง่ายๆ...ถ้าไม่รู้ว่าส่วนไหนจะเสีย..ตัดไฟที่ไปเลี้ยงวงจรภาคเพาร์เวอร์ออก หมายถึงไฟที่ออกจากวงจรสวิทย์ชิ่งแล้วนะครับ...แล้วต่อไฟเปิดเครื่องใหม่ถ้าไม่โปรเท็กแล้ว..ก็เสดงว่าในส่วนของวงจรเพาร์เวอร์เสีย..ส่วนไหญ่ก็ทรานซิสเตอร์เอาร์พุทช๊อด..หรือรั่ว...แต่ถ้าปลดไฟที่ไปเลี้ยงภาคเพาร์เวอร์แล้ว..ก็ยังโปรเท็คอยู่...เราก็มาเช็คในส่วนของภาคจ่ายไฟ..แล้วก็ภาคโปรเท็คอาจจะเสียด้วยตัวมันเอง..แต่ที่เจอส่วนใหญ่..ถ้าไฟโปรเท็คติด..แสดงว่าภาคจ่ายไฟทำงาน..แต่ภาคเพาร์เวอร์น่าจะเสีย...เพราะถ้าภาคจ่ายไฟเสียไฟจะไม่ติดเลย...
narasak
member
*

คะแนน2

รับติตั้งเครื่องเสียงรถยนต์

narasak_09@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 03:36:07 PM »

ส่วนใหญ่เอาพุตช็อตครับลองใช้มิเตอร์วัดดูสลับกลับไปมาถ้าขึ้นสองครั้งเท่าๆกันนั้นแหละช็อต
ลองลอยขาแล้วจ่ายไฟถ้าโปรเทคไม่ขึ้นนั่นแหละเสีย(จากประสบการณ์ร้อยละ75เอาพุตช็อต)
Pi_Po
member
*

คะแนน7

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 05:35:45 PM »

เอาต์พุตมีไฟ DC ออก, ลำโพงช็อต, หรือถ้ารุ่นดีก็สัญญาณอินพุตมีไฟ DC รั่วมาด้วยครับ    ลองต่อแค่ไฟเลี้ยงสิครับ ลำโพง อินพุตไม่ต้องต่อ ถ้าดีก็เป็นที่อุปกรณ์ต่อร่วม ถ้าเสียก็เป็นที่ตัวมันเองล่ะครับ ส่วนมากก็ภาคขยายพังทำให้ไฟออกลำโพงครับ
woradee
member
*

คะแนน5

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2008, 09:55:24 PM »

Cheesy  ขอบคุณ ครับ

ผมจัดการมันไปเรียบร้อย แล้วครับ

TR   เอาพุตช๊อต ไป1ตัว  นั่งถอดมาวัดทีละตัวแล้วจ่ายไฟลอง ในมี่สุดก็ เจอ โดยไม่ต้องถอดออกหมดทุกตัว

ส่งเครื่องคืน ไป แล้ว ไม่รู้จะไปอัดจนพังมาอีกป่าว

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=24403.0   นี้กระทู้การบ้านผมที่ถถามไว้

ขอบคุณสิ่งดีๆๆที่มอบให้ โดยไม่ปิดบัง

เก็บเกี่ยวความรู้ และประสบการณ์ ต่อไป สำหรับผม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์