ขออนุญาติตั้งหัวข้อใหม่ ผมได้ลงมือกับ Power Amp เรื่อง ไฟ Protection แล้ว
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 11:01:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติตั้งหัวข้อใหม่ ผมได้ลงมือกับ Power Amp เรื่อง ไฟ Protection แล้ว  (อ่าน 8218 ครั้ง)
woradee
member
*

คะแนน5

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 09:26:06 PM »

ได้ทำการ ถอด ไดร์โอด ที่เรียงกระแส ออก แล้ว จ่ายไฟให้กับ วงจร
แล้ววัดไฟ ที่ มาเข้าขามัน ได้ 45VAC   แต่ เฟส เยอร์ IRFZ 44N  ร้อนทั้ง2 ฝั่ง เลย  มันปกติใหมครับ 

ที่วัดที่จุด ต่อขาไดร์โอด เป็น แบบนี้  เรียง ขา 1-2-3   ขา 1และขา3 มีไฟ เท่ากัน  (วัดตอนที่ยังไม่ได้ ใส่ได ร์โอด)

เรื่องของเรื่องมันเป็น แผ่นปริ้นแบบ2 หน้า  ถอดอุปกรณ์ ยากมากครับ เลยไม่อยากถอดมาวัดทีละตัว

ใครมีวิถีถอดอุปกรณ์ จากแผ่นปริ้น2หน้าแบบง่ายๆๆใหมครับ

ขอคำแนะนำ และแนวทางหน่อยครับ..........ช่างจำเป็นอยากเรียนรู้ครับ...

boom
member
*

คะแนน9

boom464_44@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 09:59:04 PM »

ลองแยกภาคขยายและภาคจ่ายไฟออกจากกันนะครับ แล้วลองวัดไฟที่ออกจากภาคจ่ายไฟอ่ะ ได้กี่โวลท์
อ้างถึง
วัดที่จุด ต่อขาไดร์โอด เป็น แบบนี้  เรียง ขา 1-2-3   ขา 1และขา3 มีไฟ เท่ากัน  (วัดตอนที่ยังไม่ได้ ใส่ได ร์โอด)
ถูกต้องแล้วแหละครับ 1-3 เป็นไฟที่มาจากสวิตชิ่ง ไม่ใช่ไฟ DC แต่เป็นไฟ AC ที่มีความถี่หลายหมื่น Hz แล้วมีจุดที่ต้องใส่ไดโอดและมอสเฟตสวิตชิ่งทั้งหมดกี่ตัวครับ
อ้อ การวัดไดโอดสวิตชิ่งอ่ะ วัดเหมือนไดโอดธรรมดานะครับ ถ้าเจอเสียก็รีบเปลี่ยนซะ หรือไม่ก็หาของที่ทนกระแสได้มากกว่านี้ก็ดีนะครับ
AE01
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน67

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 10:00:01 PM »

ถอดไดโอดแล้วไฟโปรเทคติดไหมครับ ปกติไม่มีโหลดเฟสไม่น่าร้อนนะ เวลาจะถอดลองใช้ลวดซับดูครับ Wink
sombat2516
วีไอพี
member

คะแนน79

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 10:01:07 PM »

ใครมีวิถีถอดอุปกรณ์ จากแผ่นปริ้น2หน้าแบบง่ายๆๆใหมครับ[/color
                                   เพิ่มตะกั่วเข้าไป แล้วใช้หัวแร้งจี้เอาไว้ เอามือจับออกเลย แล้วค่อยใช้ตัวดูดตะกั่วทีหลัง ถ้ากลัวมือร้อนก็หาเทคนิคเอาเอง Undecided
woradee
member
*

คะแนน5

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 05:57:36 PM »

ขอบคุณ  คุณboom
ขอบคุณ คุณAE01
ขอบคุณ คุณ sombat2516
มากครับ....

จากคำแนะนำที่ได้ ก็ เจอ จุดเสียแล้วครับ  TR power out put....เบอร์ TIP 36C    เสียไป 1ตัวเท่านั้นเอง
แต่ใช้เวลาปล้ำกับมันนานพอดู เล่นเอามือเกือบพอง กับการจิ้มให้ร้อนแล้วดึงออก.....

ตอนนี้ใช้งานได้ แล้ว...เหลือ ใส่ TR ที่เสียกลับคืนก็จะประกอบ ส่งกลับเจ้าของ  ลองเช๊ค ใน เวป NPE ราคา ตัวละ 49 บาท  ..........

boom
member
*

คะแนน9

boom464_44@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 10:44:05 PM »

จากคำแนะนำที่ได้ ก็ เจอ จุดเสียแล้วครับ  TR power out put....เบอร์ TIP 36C    เสียไป 1ตัวเท่านั้นเอง
แต่ใช้เวลาปล้ำกับมันนานพอดู เล่นเอามือเกือบพอง กับการจิ้มให้ร้อนแล้วดึงออก.....

ตอนนี้ใช้งานได้ แล้ว...เหลือ ใส่ TR ที่เสียกลับคืนก็จะประกอบ ส่งกลับเจ้าของ  ลองเช๊ค ใน เวป NPE ราคา ตัวละ 49 บาท  ..........

ยินดีด้วยครับ ว่าแต่ท่านเช็คเจอจุดเสียได้ยังไงครับ หรือว่าท่านถอด TR เอาท์พุท ออกหมดเลยแล้ววัดทีละตัว Tongue
woradee
member
*

คะแนน5

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 01:52:25 PM »

ผมเล่นแบบเกมส์วัดดวงครับ         Grin

ถอดTR ที่ละตัวแล้ววัด...แล้วก็ จ่ายไฟ เข้าPower Amp ถ้ายังไม่ติด แสดงว่ายังไม่จอตัว เสีย

ถอดได้ 4 ตัว ก็ โชคดี เจอตัว ที่วัด ว่าเสียคือ  TR ช๊อด C E แลวก็จ่ายไป เข้าPower Amp เช่นเดิม

และแล้วPower Amp ก็ ติด     ครับ    TR Power out put มีทั้งหมด 12 ตัว  โชคยังเข้าข้างอะครับ

แล้วก็ ใส่ TR  ตัวที่ไม่เสีย กลับ เข้าไป เปิด ทดสอบ แบบ เบาๆ ปกติ ดี  ไม่กล้า เปิดดัง เพราะยังไม่ได้ประกอบ ลง
ฮิตซิ้ง   รอ ซื้อ อะไหล่  มาเปลี่ยนต่อ........ไป 

ครับผม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์