Disable การ์ดจอ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 06:40:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Disable การ์ดจอ  (อ่าน 30672 ครั้ง)
cobra
วีไอพี
member

คะแนน18

"HS3GFN" "คำเกิ้ง"

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2008, 04:57:35 PM »

คือมีมือ(ไม่ดี)มา Disable การ์ดจอไว้นะขอรับทำให้พอเปิดเครื่องขึ้นมาจอมืดตลอดแต่สังเกตุดูไฟกับฟังเสียงเข้าใจว่าเครื่องคง boot เข้า windown ได้ปกตินะขอรับแต่จอไม่ขึ้น ท่านใดมีวิธีแก้ไขไหมขอรับโดยไม่ต้องลง windown ใหม่นะขอรับ

มีความจริงใจให้ทุกท่านแม้จะไม่เคยรู้จักก็ตาม

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2008, 05:02:18 PM »

คือมีมือ(ไม่ดี)มา Disable การ์ดจอไว้นะขอรับทำให้พอเปิดเครื่องขึ้นมาจอมืดตลอดแต่สังเกตุดูไฟกับฟังเสียงเข้าใจว่าเครื่องคง boot เข้า windown ได้ปกตินะขอรับแต่จอไม่ขึ้น ท่านใดมีวิธีแก้ไขไหมขอรับโดยไม่ต้องลง windown ใหม่นะขอรับ
การ์ดจอ ออนบอร์ดหรือเปล่าครับ หรือว่าใส่เพิ่มเข้าไป ถ้าเป็นตัวที่ใส่เพิ่มเข้าไปก็ถอดออกก่อนแล้วไปใช้ ตัวออนบอร์ดก่อนเพื่อเข้าไป Set ค่าใน Bios ใหม่ครับ
แต่ถ้าเป็นตัว ออนบอร์ดตัวเดียว ก็ถอด Battery ของ Bios ออกทิ้งไว้สัก5 นาทีเพื่อเคลียร์ Bios ครับ จากนั้นใส่คืน เปิดเครื่องเข้าไปตั้งเวลา/วันที่ใหม่ครับ (ถอดปลั๊กไฟออกด้วยนะครับ)

drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2008, 06:36:04 PM »

หากราดจออีตัวเพื่อเข้าไปวินโดวให้ได้แล้วไป ENABLE

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
cobra
วีไอพี
member

คะแนน18

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2008, 09:09:26 AM »

การ์ดจอ ออนบอร์ดหรือเปล่าครับ หรือว่าใส่เพิ่มเข้าไป ถ้าเป็นตัวที่ใส่เพิ่มเข้าไปก็ถอดออกก่อนแล้วไปใช้ ตัวออนบอร์ดก่อนเพื่อเข้าไป Set ค่าใน Bios ใหม่ครับ
แต่ถ้าเป็นตัว ออนบอร์ดตัวเดียว ก็ถอด Battery ของ Bios ออกทิ้งไว้สัก5 นาทีเพื่อเคลียร์ Bios ครับ จากนั้นใส่คืน เปิดเครื่องเข้าไปตั้งเวลา/วันที่ใหม่ครับ (ถอดปลั๊กไฟออกด้วยนะครับ)
เป็นการ์ดแยกขอรับไม่มีการ์ดออนบอร์ดถอดออกเปลี่ยนการ์ดใหม่ก็แล้วจอก็ยังมืดอยู่ขอรับ ถอดออกรีสตาร์ทใส่ใหม่แล้วก็รีสตาร์ทหลายเที่ยวจนหมดปัญญาเลยลง windows ใหม่เลยขอรับ แต่ยังไม่ได้ reset BIOS ตามที่ท่านวินัยบอกเลยขอรับ แต่เมนบอร์ดตัวนี้ไม่มีการ์ดจอออนบอร์ดนะขอรับไม่ทราบว่าจะใช้ได้ไหม

มีความจริงใจให้ทุกท่านแม้จะไม่เคยรู้จักก็ตาม
drdr61♥
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2008, 02:34:47 PM »

ไม่รู้ว่าลงwindowsใหม่หรืยังถ้ายังก็หาการ์ดจอ PCI มาเพิ่มและใช้เป็นตัวหลักแล้วเข้าไปENABLE ตัวเก่าครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
cobra
วีไอพี
member

คะแนน18

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2008, 03:08:28 PM »

ไม่รู้ว่าลงwindowsใหม่หรืยังถ้ายังก็หาการ์ดจอ PCI มาเพิ่มและใช้เป็นตัวหลักแล้วเข้าไปENABLE ตัวเก่าครับ

เรียบร้อยแล้วขอรับลงใหม่แล้ว ทีแรกก็กะว่าจะทำอย่างท่าน drdr61 ว่าแหละขอรับแต่ขี้เกียจหาการ์ดจอ PCI เลยลง windows ใหม่เลย

member
*

คะแนน673

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 09:08:58 AM »

เรียบร้อยแล้วขอรับลงใหม่แล้ว ทีแรกก็กะว่าจะทำอย่างท่าน drdr61 ว่าแหละขอรับแต่ขี้เกียจหาการ์ดจอ PCI เลยลง windows ใหม่เลย
ดีใจด้วยครับ แต่ผมลืมถามไปว่า หน้าจอไม่ติดตั้งแต่เปิดเครื่อง Post test เลยหรือเปล่า หรือว่าจอเริ่มมืดหลังจากบูตเข้าวินโดว์ ถ้าจอเริ่มมืดหลังจากเข้าวินโดว์แล้ว ไม่น่าเป็นที่การ์ดจอ Disable ครับ น่าจะเป็นที่มีใครไปตั้ง Refresh Rate ของจอให้มากเกินไปที่จะจอรับได้ครับ ในกรณีนี้เข้า safe mode แล้วก็ไปคืนค่ามันได้ครับ (ขออนุญาตเพิ่มเติมรายละเอียดเผื่อเพื่อนสมาชิกท่านอื่นมีปัญหาคล้าย ๆ กันนี้)
cobra
วีไอพี
member

คะแนน18

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 09:43:46 AM »

ดีใจด้วยครับ แต่ผมลืมถามไปว่า หน้าจอไม่ติดตั้งแต่เปิดเครื่อง Post test เลยหรือเปล่า หรือว่าจอเริ่มมืดหลังจากบูตเข้าวินโดว์ ถ้าจอเริ่มมืดหลังจากเข้าวินโดว์แล้ว ไม่น่าเป็นที่การ์ดจอ Disable ครับ น่าจะเป็นที่มีใครไปตั้ง Refresh Rate ของจอให้มากเกินไปที่จะจอรับได้ครับ ในกรณีนี้เข้า safe mode แล้วก็ไปคืนค่ามันได้ครับ (ขออนุญาตเพิ่มเติมรายละเอียดเผื่อเพื่อนสมาชิกท่านอื่นมีปัญหาคล้าย ๆ กันนี้)

ตอน post test จอปกติขึ้น BIOS ปกติขอรับ แต่พอเริ่มบูทเข้า windows จอก็มืดตลอดขอรับแต่เข้า windows ได้ปกติ (ฟังเสียงเอา) และก็โดน disable การ์ดจอไว้แน่นอนครับเพราะถามคนที่ใช้แล้วเขาบอกว่าเปลี่ยนการ์ดจอใหม่แต่ลง driver แล้วเครื่องไม่เปลี่ยนเป็น driver ตัวใหม่ให้เลย disable การ์ดจอคงลืมไปว่าเมนบอร์ดไม่มีการ์ดจอออนบอร์ดเลยเดี้ยงสวรรค์ เปิดมาอีกที่จอมืดเลย กระผมเคยเจอเคลสที่ท่านวินัยบอกแล้วขอรับคือตั้ง Refresh Rate ไว้สูงจนจอรับไม่ไหวแต่ก็แก้ไขเหมือนที่ท่านวินัยเรียนแจ้งแหละขอรับ แต่เคลสนี้มึนเลยขอรับ ถ้าเพื่อนสมาชิกท่านใดมีวิธีแก้โดยไม่ต้องลง windows ใหม่ก็ขอคำแนะนำด้วยนะขอรับ เพื่อเป็นวิทยาทานถ้าท่านใดเจอเคลสนี้อีก

drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 10:21:28 AM »

วิธีง่ายสุดก็คงจะอย่างที่บอกแหละครับ ใช้การ์ดอื่นก่อน ผมเองก็เผลอไป Stop บ่อยแต่ดีว่าที่ร้านมีเครื่องเยอะเลยทำอะไรง่ายไปหมด

ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 10:27:19 AM »

ขอถามหน่อยว่ามันเข้าไปเปิดในไบออสไม่ได้หรือครับ แบบว่าคนไม่เคยเจอแบบนี้เลยอยากรู้ครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 10:32:33 AM »

อาการนี้มันอยู่ที่คำสั่งของวินโดว์ครับ  มันจะจำว่าการ์ดจออันนี้ถูกห้ามไม่ให้ทำงาน ถ้ายังไม่เปลี่ยนคำสั่งหรือล้างwindows มันก็จะจำอยู่อย่างนั้น แต่ถ้าเอาตัวอื่นมาใส่แทนช่องเก่าก็จะใช้ได้ครับ

KANONG
member
*

คะแนน2

คนที่รู้ทุกเรื่อง ไม่มีในโลก

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 12:40:00 PM »

อาการนี้น่าจะเป็นการตั้งค่าความละเอียดของการ์ดจอมากกว่าครับ เพราะตอนเปิดมาตอนแรกจอมอนิเตอร์ยังรับความละเอียดได้อยู่  แต่พอเข้าวินโดว์ส ไดร์ฟเวอร์การ์ดจอถูกโหลดให้ทำงานที่ความละเอียดสูงเกินกว่าที่จอภาพ
จะสะแดงผลได้ ทำให้จอมืดไป   ถ้าเป็นลักษณะนี้ ให้ลองเปิดเครื่องใหม่  แล้วกดF8 ย้ำๆไว้ จนหน้าจอมาค้างที่หน้าจอหนึ่ง ให้เลื่อนขึ้นไปที่หัวข้อ ENABLE VGA MODE (ไม่แน่ใจว่าพิมพ์ถูกไหม) แล้วกดEnter  วินโดว์จะโหลดความละเอียดต่ำสุด ให้จอสามารถแสดงผลได้  พอเข้าวินโดว์สได้เราก็ไปตั้งความละเอียดการ์จอใหม่ก็น่าจะใช้ได้แล้วครับ
cobra
วีไอพี
member

คะแนน18

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 12:59:03 PM »

อาการนี้น่าจะเป็นการตั้งค่าความละเอียดของการ์ดจอมากกว่าครับ เพราะตอนเปิดมาตอนแรกจอมอนิเตอร์ยังรับความละเอียดได้อยู่  แต่พอเข้าวินโดว์ส ไดร์ฟเวอร์การ์ดจอถูกโหลดให้ทำงานที่ความละเอียดสูงเกินกว่าที่จอภาพ
จะสะแดงผลได้ ทำให้จอมืดไป   ถ้าเป็นลักษณะนี้ ให้ลองเปิดเครื่องใหม่  แล้วกดF8 ย้ำๆไว้ จนหน้าจอมาค้างที่หน้าจอหนึ่ง ให้เลื่อนขึ้นไปที่หัวข้อ ENABLE VGA MODE (ไม่แน่ใจว่าพิมพ์ถูกไหม) แล้วกดEnter  วินโดว์จะโหลดความละเอียดต่ำสุด ให้จอสามารถแสดงผลได้  พอเข้าวินโดว์สได้เราก็ไปตั้งความละเอียดการ์จอใหม่ก็น่าจะใช้ได้แล้วครับ
โดน disable การ์ดจอนะขอรับเพราะถามเจ้าของเครื่องแล้วถ้าเป็น Refresh Rate ถูกตั้งไว้สูงเกินส่วนมากจอจะฟ้องก่อนและก็แก้ไม่ยากขอรับ แต่นี่โดน disable การ์จอไว้วิธีแก้คงต้องทำตามท่าน drdr61 เรียนแจ้งไว้ข้างต้นแหละขอรับน่าจะเป็นวิธีที่ง่ายสุดตอนนี้ คงต้องไปหาการ์ดจอ PCI slot มาเก็บไว้สักกะตัวแล้วเผื่อเจอเคลสนี้อีกจะได้ไม่มึน

member
*

คะแนน673

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 01:02:53 PM »

ขอถามหน่อยว่ามันเข้าไปเปิดในไบออสไม่ได้หรือครับ แบบว่าคนไม่เคยเจอแบบนี้เลยอยากรู้ครับ
ถ้าเป็น Onboard และถูก Disable VGA เอาไว้ (ซึ่งจอจะไม่ติดเลยตั้งแต่กดสวิทช์เปิดเครื่อง ถอดแบตเตอรี่ Bios ทิ้งไว้เพื่อเคลียร์ Bios ก็ใช้ได้เลยครับ  Smiley

แต่ว่า หากเปิดเครื่องแล้วมี Post test แสดงว่า VGA ไม่ได้ถูก Disable ไว้ครับ ต้องเข้าแก้ไขที่ Safemode ครับผม (อาจจะเกิดจากการไปตั้ง Refresh rate ของ Monitor ไว้มากเกินกว่าที่ Monitor จะรับได้ครับ แต่ถ้าไม่มีไดร์เวอร์ หรือ ไดร์เวอร์หายไป อย่างไรแล้ว จอก็จะยังคงติดอยู่ดี เพียงแต่ สีสันจะเพี้ยนไปเท่านั้นเองครับ ลงไดร์เวอร์ซ้ำก็ใช้งานได้เลย หรือจะทำ System restore ก็สามารถทำได้ครับ)

member
*

คะแนน955

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 01:09:39 PM »

งั้นขอถามอีก แบบคนไม่รู้จริงๆนะครับ จะได้เก็บไว้เป็นความรู้เผื่อเจอ(ไม่ได้รับซ่อม คอมฯครับแต่มีพักพวกจะเอามาให้ดูบ้าง)
  อยากรู้ว่า disable การ์ดจอ แล้วเราสามารถเข้าเซฟโหมดได้มั้ยครับ เพราะว่าเซฟโหมดเหมือนจะไม่ได้เรียกไดร้ว์เวอร์การ์ดจอมาใช้(ไม่รู้ตรงนี้เข้าใจผิดรึเปล่า) แล้วถ้าเข้าเซฟโหมดได้เราสามารถ เข้าไปENABLE VGA ได้รึเปล่าครับ  ออกตัวก่อนเลยนะครับว่าถามนี่ไม่รู้จริงๆ ไม่ได้คิดลองถูมิใครนะครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
member
*

คะแนน673

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 01:15:34 PM »

งั้นขอถามอีก แบบคนไม่รู้จริงๆนะครับ จะได้เก็บไว้เป็นความรู้เผื่อเจอ(ไม่ได้รับซ่อม คอมฯครับแต่มีพักพวกจะเอามาให้ดูบ้าง)
  อยากรู้ว่า disable การ์ดจอ แล้วเราสามารถเข้าเซฟโหมดได้มั้ยครับ เพราะว่าเซฟโหมดเหมือนจะไม่ได้เรียกไดร้ว์เวอร์การ์ดจอมาใช้(ไม่รู้ตรงนี้เข้าใจผิดรึเปล่า) แล้วถ้าเข้าเซฟโหมดได้เราสามารถ เข้าไปENABLE VGA ได้รึเปล่าครับ  ออกตัวก่อนเลยนะครับว่าถามนี่ไม่รู้จริงๆ ไม่ได้คิดลองถูมิใครนะครับ
DisableหรือEnable VGA ในส่วนนี้ หมายถึง การเข้าไปกำหนดค่าใน Bios ครับ ว่าจะใช้ หรือไม่ใช้การ์ดจอ ที่ On Board มาครับ ถ้าเครื่องเรามีเพียงการ์ดจอ On board แล้วเราไป Disable เอาไว้ ก็จะไม่มีสัญญาณจ่ายให้ Monitor ครับ Monitor ก็จะไม่มีภาพ หรือตัวหนังสืออะไรเลยตั้งแต่เริ่มเปิดเครื่องครั้งแรกครับ แต่เครื่องก็ยังคงทำงานปกติ เพียงแต่ว่าเราจะไม่เห็น Out put ที่ Monitor ครับ ทำให้เราไม่สามารถใช้งาน Windows ได้ในทุก ๆ Mode ครับ (เพราะมองไม่เห็นภาพ)  Smiley
member
*

คะแนน673

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 01:20:06 PM »

เข้าไม่ได้ครับ เพราะจอจะไม่มีภาพ หรือแสดงผลอะไรเลยตั้งแต่เปิดเครื่องครับผม (มืดตั้งแต่เปิดเครื่อง)  Tongue
หากจะเข้าไปใน Bios คงมีเพียง 2 ทางครับ

1.ต้องเคลียร์ Bios ให้คืนค่าเดิมก่อนครับแล้ว VGA On Board  ก็จะกลับมา Enable ให้เองครับ
2. หาการ์ดจอตัวอื่นมาใส่เพิ่มแล้วเปลียนสายของ Monitor ไปใช้กับการ์ดจอตัวใหม่ที่ใส่เข้าไป จากนั้นก็เข้า Bios เพื่อไป Enable VGA ครับผม Tongue

member
*

คะแนน955

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 01:25:43 PM »

ขอบคุณครับ

KANONG
member
*

คะแนน2

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 03:39:41 PM »

ตามที่ผมเข้าใจนะครับ  กรณีใช้การ์ดจอตัวเดียว  แม้เราจะ Disableการ์จอในวินโดว์สแล้ว การ์ดจอก็น่า
จะยังทำงานได้  เพราะการDisable ฮาร์ดแวร์ต่างในวินโดวส์ ก็เป็นแค่การหยุดไม่ให้ไดร์ฟเวอร์ของอุปกรณ์นั้น
ถูกโหลดข้นมาทำงาน  แต้กรณีของการ์ดจอ แม้จะถูก Disable ไว้  การ์ดจอก็จะยังคงทำงาน จอก็ยังแสดงผล
ได้ เพียงแต่จะทำงานไม่เต็มร้อยเท่านั้น เพราะไดร์ฟเวอร์ได้ถูกห้ามโหลดขึ้นมาใช้งาน   
    ผมได้ลอง Diable การ์ดจอเครื่องผมดู จอก็ยังติด แม้จะรีสตาร์ใหม่ก็ยังใช้งานวินโดว์สได้ ไปดูที่การ์ดจอ
ก็ยังมีเครื่องหมายปิดหรือ Diableไว้ แต่จอก็ยังใช้งานได้  เพียงแต่จะกระตุกไม่ราบรื่นเท่านั้น  พอผมไป
Enableที่การ์ดจอแล้วรีสตาร์ท เครื่องก็กลับมาใช้งานได้ดีตามปกติ  ฉนั้นสำหรับผมไม่มีปัญหาจอดับ
จากการ Disable การ์จอครับ
    ทีนี้ผมลอง ตั้งค่าความละเอียดของการ์จอให้สูงสุด  (screen resolution)  (ไม่เกี่ยวกับค่ารีเฟรชนะครับ)   
 ปรากฎว่าจอผมดับไป แม้จะรีสตาร์ทเครื่องใหม่  จอภาพก็จะแสดงผลเฉพาะก่อนจะเข้าวินโดว์สเท่านั้น
พอเริ่มเข้าวินโดว์ส จอก็จะดับไป อาการเหมือนท่า cobla  เจอครับ  ต้องเข่า Enable VGA mode
แล้วไปตั้งค่าความละเอียดใหม่ก็จะใช้ได้ตามปกติ      ผมเคยเผลอตั้งค่าความละเอียดสูงให้กับลูกค้าไป
หลายเครื่องครับ พอไปเปิดกับจอของลูกค้าอาการก็จะเป็นหมือนของท่าน Cobra  เลยครับ
สรุปสำหรับผมแม้จะDisable การ์ดจอในวินโดว์สก็ไม่มีปัญกาเรื่องจอดับ เว้นแต่จะใช้การ์ดจอพร้อมกันหลายๆ
ตัวซึ่มผมเองก็ยังไม่ได้ลอง    **** เป็นความคิดเห็น และประสบการณ์ส่วนตัวครับ ผิดถูกประการใดขอผู้รู้
แนะนำด้วยครับ.. Cheesy Cheesy Smiley Sad
cobra
วีไอพี
member

คะแนน18

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 04:00:15 PM »

เขาเข้าไปคลิ๊กตามรูปนะขอรับแต่กระผมยังไม่ได้ทดลองดูกับเครื่องอื่นเลยว่าจะมีอาการเหมือนกันหรือไม่ขอรับ(ขี้เกียจลง windows ใหม่)

drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 04:12:34 PM »

ดับแน่นอนครับ  เวลากำลังบูตเข้าสู่วินโดว์  ไดเวอร์การ์ดจอจะถูกดึงมาใช้ ทำให้มันแสดงผลไม่ได้  จะต่างกับกรณีที่ตั้งค่าความละเอียดผิด อันนั้นเป็นที่คุณสมบัติของจอครับ เข้า เซพโหมดแก้ได้ ที่พูดมาทั้งหมดหมายถึงไปกดปุ่มDisable ที่คุฯสมบัติของไดร์เวอร์นะครับ ไม่ใช่การไปยกเลิกที่ไบออส คนละอย่างกัน  ถ้ามีการ์ดPCI หรืออนบอร์ดสักตัวก็ลองดูสิครับ จะได้รู้

KANONG
member
*

คะแนน2

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 04:27:53 PM »

ของผมไม่ดับนะ  ลองเครื่องของลูกค้าที่เอามาซ่อมอีก 2เครื่องก็ไม่ดับ
drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 04:44:14 PM »

ดูจากในรูปของคุณเป็นออนบอร์ด  นี่ครับไม่ใช่ AGP  ก็คงไม่ดับครับ

KANONG
member
*

คะแนน2

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 05:04:53 PM »

ตามปกติแม้การ์ดจอไม่ได้ติดตั้งไดร์ฟเวอร์ หรือไม่มีไดร์ฟเวอร์  การ์ดจอก็ยังทำงานได้ จอก็ยังแสดงผลได้นี่ครับ
โดยจะใช้ค่าเริ่มต้นหรือ Default ให้แสดงผลได้

ส่วนนี่อีกเครื่องครับ  ก็ไม่ดับ Sad Sad
drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 05:09:43 PM »

ไม่รู้ว่ารูปที่ทำลองกด ยืนยันแล้ว รีสตาร์ต ใหม่หรืยังลองทำให้ดูหน่อยครับอยากรู้  และใช้XP เวอร์ชั่นไหนเหรอครับ

KANONG
member
*

คะแนน2

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 05:19:13 PM »

รีสตาร์ทแล้วครับ  ตอนี้ก็ใช้อยู่เลื่อนภาพยังกระตุกอยู่เลย  ผมกลัวจะผิดพลาดเลยยกทุกเครื่องที่อยู่ในร้านมาลอง
5 เครื่องก็ไม่ดับสักเครือง  ทั้ง AGP -  PCI -- NOBORAD ภาพก็ไม่ดับจะมีก็แค่กระตุก  บางเครื่องก็สีไม่ครบ
เท่านั้นเอง  แต่จอไม่ดับครับ
drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 05:29:00 PM »

จริงเหรอครับ ใช้ XP เวอร์ชั่นไหนก็ได้เหรอครับ

drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 05:37:46 PM »

แบบนี้ล่ะครับ ลองกดSTOP จะเป็นแบบเดียวกันไหมครับแบบอยากรู้น่ะครับ

drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 05:47:24 PM »

แบบนี้ละครับกดDisable  ก็ไมเป็นไรเหรอครับ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์