ด่วน ! sync.out of Range หมายความว่ายังงัยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 01, 2024, 01:06:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ด่วน ! sync.out of Range หมายความว่ายังงัยครับ  (อ่าน 18719 ครั้ง)
CHELSEA
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 10:42:47 AM »

จอมอนิเตอร์ซัมซุง อาการคือ เปิดเครื่องก่อนต่อสาย RGB จะขึ้นคำว่า Check Signal Cable แต่พอต่อสายจะขึ้นคำว่า
sync.out of Range หมายความว่ายังงัยครับ Cheesy

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 10:45:59 AM »

สายอาจจะสลับกันอยู่ ลองไล่สายดูอีกทีครับ หรือ สายช็อตกัน หรือสายขาดในเป็นต้น
CHELSEA
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 10:55:54 AM »

Cheesy เดี๋ยวจะลองดุนะครับ
CHELSEA
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 11:11:33 AM »

ผมลองเปลี่ยนสายดูแล้วครับอาการยังเหมือนเดิมครับ ใครพอจะมีวิธีแก้ไหมครับ Roll Eyes
blues
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 11:43:15 AM »

ตัวหนังสือขึ้นมาตอนไหนครับถ้าตอนเข้าวินโดว์ก็ตั้งHzไว้สูงน่ะครับต้องเข้าไปปรับให้ต่ำลงก่อนน่ะครับ
CHELSEA
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 12:00:51 PM »

พอผมตั้งสูงหน้าจอมืดครับ และไฟแดงผลกระพริบ
tanpon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 02:25:53 PM »

ลองบูตคอมใหม่แล้วเข้า safe mode ดูครับถ้าเข้าได้ให้ไปลบ driver ของการ์ดจอแล้วก็บูตเข้าวินโดว์ปกติได้เลยครับ เพระบางทีมันเกิดจากการไปเซ็ตหรือเล่นโปรแกรม เกมส์บางตัวที่มันไปเปลี่ยนขนาดความละเอียดของจอภาพที่มันไม่สามารถรับได้มันก็จะขึ้นข้อความแบบนี้หละครับ เพราะผมเคยเจอมาบ่อยครับ  ถ้าเสียบแล้วขึ้น No signal ยังน่ากลัวกว่า signal out of range นะครับ
CHELSEA
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 02:44:57 PM »

ขอโทษนะครับพอดีผมไม่ค่อยถนัดเรื่องตัวเครื่องเท่าไหร่และไม่รู้ว่าลูกค้าไปทำอะไรกับมันไว้ผมก็เข้าใจว่ามันน่าจะเป็นแค่ที่สายRGBเท่านั้นเอง ตอนนี้ไม่รู้จะทำยังงัย
ยังไม่เคยเจออาการแบบนี้เลยครับ Angry Angry Angry
มีช่างท่านไหนพอจะช่วยผมได้ขอความกรุณาด่วนเลยนะครับ
ฝ่ายบริการลูกค้าดันไปนัดลูกค้าไว้วันอังคารซะงั้น ไม่คิดจะถามเราบ้างเลย เวรกรรม Cry Cry
hs1dcx
วีไอพี
member

คะแนน77

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 02:58:07 PM »

คำว่า Out of Range หมายถึงว่าจอ Monitor ไม่สามารถรับความถี่ที่ Set ไว้จาก Computer ได้  เพราะมีการปรับความละเอียด และความถี่ไว้สูงเกินกว่าที่จอจะรับได้  ทำตามท่าน tanpon  ว่าแหละครับ หรือให้หาจออื่นมาต่อที่เครื่อง Computer ก่อนแล้ว Set ขนาดของจอให้เล็กลงก่อน อาจจะ 1024 x 768 หรือต่ำกว่านี้ก็ได้ แล้ว Set ความถี่ให้ลดลงอาจจะซัก 60 - 70Hz เมื่อ Set เรียบร้อยค่อยนำจอที่มีปัญหามาต่อดู
CHELSEA
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 03:30:59 PM »

เข้าใจแล้วครับผม นี้แสดงว่าผมต้องไปเซ็ตค่าที่เครื่องของลูกค้าเลยหรอเนี้ย
ยังข้องใจนิดหนึ่งครับทำไมผมลองกับเครื่องที่เซ็ตค่าต่ำๆแล้วยังเหมือนเดิมล่ะครับ
blues
member
*

คะแนน1

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 05:25:12 PM »

งั้นลองบอกหน่อยครับจอลูกค้ากี่นิ้ว และที่ว่าปรับไว้ต่ำสุดนะเท่าไรครับ
CHELSEA
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 05:42:36 PM »

จอ 15นิ้ว ลองตั้งไว้ที่ 800by600 ความถี่60Hz ครับผม
hs1dcx
วีไอพี
member

คะแนน77

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 06:05:51 PM »

ขอถามเพิ่มหน่อยครับ ไม่ทราบว่าจอชองลูกค้าใช้กับ Computer ของเครื่องจักรในโรงงานหรือเปล่า  ถ้าใช่อาจต้องไปปรับตั้งที่ลูกค้า  เพราะ Computer พวกนี้ส่วนใหญ่นำเข้าจากต่างประเทศความถี่ต่าง ๆ ที่ใช้จะไม่เท่ากับเครื่อง Computer ที่ใช้กันทั่วไปก็จะทำให้ไม่สามารถ Sync กันได้
hs1dcx
วีไอพี
member

คะแนน77

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 06:13:31 PM »

เพิ่มให้อีกนิด กรณีที่เป็นเครื่องที่ไม่สามารถ Sync กันได้  สังเกตุได้จากเมื่อเปิดเครื่อง Computer แล้ว  ที่จอ Monitor ก็โชว็ sync out of range เลย โดยไม่สามารถ Display ได้แม้แต่ข้อความตอน Boot  แต่หากว่าสามารถโชว์ข้อความตอน Boot ได้แสดงว่าสามารถ Sync กันได้ ตั้งไปปรับตั้งที่ Windows ครับ
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 07:45:07 AM »

จอคุณกับPCคุณ ปัคแอ่นเพล มีปัญหานะ กราดจอ กับ MICOMจอ ติดต่อกันไม่ได้ MICOMไม่สามารถบอกได้ว่า จอรับความถี่ได้แค่ไหน เลยขึ้นแบบเอ๋อๆ พูดง่ายๆ กราดจอความถี่สูงเกินกว่าจอจะรับได้ ต้องหาจอที่รับความถี่ได้สูงกว่ามาใส่แล้วปรับลายเส้นลงมา
CHELSEA
member
*

คะแนน0

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 09:12:59 AM »

Cheesyขอบคุณช่างทุกท่านทุกท่านครับที่แนะนำมา แต่วันนี้ขอพักสมองไปดูอะไรสวยๆงามๆซักวันก่อนแล้วค่อยมาลุยต่อ พอดีวันนี้ที่มหาวิทยาลัยขอนแก่นเค้าจัดนิทรรศการเกี่ยวกับโน๊ตบุ๊คและเทคโนโลยีสื่อสารผมว่าจะไปลองศึกาหาความรู้เพิ่มเติมครับ
เผื่อได้เบอร์สาวพริ้ตตี้มาไว้คุยแก้เหงาซักคน Grin Grin Grin Embarrassed Embarrassed Embarrassed
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์