ถอดจิตได้ตั้งแต่ 2-3 ขวบ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 08:36:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถอดจิตได้ตั้งแต่ 2-3 ขวบ  (อ่าน 90304 ครั้ง)
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2008, 02:14:22 PM »

คือตอนผมเด็กๆสัก2-3ขวบ ผมก็สามารถถอดจิตได้แล้ว

การถอดจิตออกจากร่างในครั้งนั้น ทำให้ คุณแม่ผมและพี่ๆผมและเพื่อนบ้านผม ไม่ได้หลับกันเลย เพราะ แม่ผมพี่ๆผม เข้าใจว่าผมสลบไป ปลุกเท่าไรก็ไม่รูสึกตัว ในตอนนั้นผมอญุ่ที่ ต.ตาเราะแมเราะ อ.เบตง จ.ยะลา ซึ่งห่างจากความเจริญมาก ดังนั้นพี่ๆผมแม่ผมต้องขี่จักรยาน พาผมไปที่สนามบิน เพราะที่นั้นมี รถยนต์ ประจำทาง จอดอยู่ เพื่อที่จะเหมารถพาผมไปหาหมอครับและเมื่อติดต่อรถเสร็จผมก็ตื่นพอดี(จิตเข้าร่าง)

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2008, 02:24:02 PM »

สามารถถอดจิตได้ .......ด้วยวิธีไหนครับพี่พรเทพ
แล้วปัจจุบันยังทำได้หรือเปล่าครับ
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2008, 02:31:29 PM »

ก็ยังถอดทำได้อยู่ครับ  แต่ผมไม่ได้ถอดเองนะครับ

(งง ๆ  อิอิ Cool )

คือเวลาจิตจะออกไปผมจะรู้ตัวก่อน  การที่รู้ตัวก่อน ก็เพราะว่า มีเหตุการณ์แบบนี้เกิดบ่อยครั้งมาก ๆจนผมจำได้ไง ว่า ถ้าเกิดอาการเป็นแบบนี้เดียวจิตก็จะออกจากร่างครับ  หรือถ้าผมต้องการถอด ผมก็ต้องทำอารมณ์ให้ได้ตามนั้น แล้วสักคู่จิตก็จะออกจากร่างครับ

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2008, 02:41:16 PM »

อุ๊ย.....  กระตุ้นต่อมอยากรู้ของผม แฮ่ ๆ  Shocked  Tongue

ถอดแล้วจิตไปไหนครับ  ไปเห็นอะไร  ?

เมื่อจิตเข้าร่างแล้ว สามารถจดจำเหตุการณ์ต่าง ๆ ได้หรือไม่ อย่างไร ?

เรียนถามด้วยความเคารพครับ  Wink

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2008, 03:21:21 PM »

ถอดแล้วจิตไปไหนครับ  ไปเห็นอะไร  ?

เมื่อจิตออกจากกายหยาบแล้ว ก็ไปได้เกือบทุกที่ละครับ (ที่บอกว่าเกือบทุกที่ ก็เพราะที่บางที่ไปไม่ได้ครับ มันผิดกฎ...ไว้โอกาศหน้าจะเล่าให้ฟังว่า ถ้าไปที่ต้องห้ามแล้วจะเป็นอย่างไร)

member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2008, 03:32:04 PM »

ครับ  Cheesy   Wink   Tongue   Smiley

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2008, 03:47:34 PM »

เมื่อจิตเข้าร่างแล้ว สามารถจดจำเหตุการณ์ต่าง ๆ ได้หรือไม่ อย่างไร ?

จำได้ครับ จำได้เหมือนกับคนปกติไปเที่ยวนั้นละครับ 

จะต่างกันก็ตรงที่ไม่สามารถเอามาเล่าให้คนอื่นๆฟังได้ เพราะสิ่งที่เห็นไม่มีในโลกใบนี้ จะถ่ายภาพมาให้ดูก็ไม่ได้

แต่สามารถเล่าให้คนที่ถอดจิตได้ด้วยกันฟังได้ เพราะเขาจะเห็นสิ่งที่เราเห็น และเขาใจในสิ่งที่เราพูด

pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2008, 04:02:10 PM »

อืม....
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2008, 04:09:39 PM »

นึกภาพไม่ออก  Grin  สงสัยต้องถอดให้ได้บ้าง Smiley Cheesy
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2008, 04:20:17 PM »

นึกภาพไม่ออก  Grin  สงสัยต้องถอดให้ได้บ้าง Smiley Cheesy

สงสัยตรงไหนครับ ถามได้ ครับ

เดียวจะโม้ให้ฟัง  Cool

sukyone
วีไอพี
member

คะแนน54

DIY Never Die.....

sukprasit2000@yahoo.com
« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2008, 05:09:23 PM »

เข้ามานั่งรอฟังครับ  Cool

........ยินดีที่ได้รู้จักครับ........
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2008, 07:28:51 PM »

ต่อ ภาค 2 ครับ

ตอนเรียน อิเล็กทรอนิกส์ ตอนนั้นประมาณ พ.ศ. 2528  ไกล้จะจบหลักสูตร ทีวีสีแล้ว

อยู่มาเช้าวันหนึ่ง เวลาประมาณ 5-6 นาฬิกา นอนอยู่ในหอพักชั้น 2 ก็เกิดอาการเดิมๆนี้เหละ ผมก็รู้ทันทีว่า จิตกำลังจะออกจากร่าง ผมพยามไม่ยอมออก แต่ในที่สุดก็สู้อำนาจลึกลับไม่ได้ ในที่สุด จิตก็ออกจากร่างแล้วก็ลอยออกทางหน้าต่างชั้น 2 ลอยไปๆๆๆๆๆๆๆ(ไปไหนก็ไม่ทราบ) ลอยไปเร็วมาก(ความเร็วประมาณ 100-200 กิโลเมตรต่อชั่วโมงได้)ลอยไปในท่านอนนะครับ เพราะตอนนั้นผมยังนอนอยู่เมื่อจิตออกไปเลยยังอยู่ท่านอน ลอยไปสักพักใหญ่ ก็ถึงสวนยาง(หมายถึงตัวผมลอยผ่านในสวนยาง ในท่านอน ด้วยความเร็ว 100-200 กิโลเมตรต่อชั่วโมง) เพื่อนลองนึกภาพดูสิว่ามันน่าวาดเสียวแค่ไหน ที่เสียวก็คือเสียวไปชนต้นยางครับ เพราะตัวผมในตอนนั้นอยู่ท่านอนเลี้ยวไปเลี้ยวมาเพื่อหลบต้นยาง ด้วยความเร็ว 100-200 เมตรต่อชั่วโมง เมื่อผมรู้สึกว่าเร็วเกินไป ผมก็บอกว่า ช้าๆหน่อย จากนั้นก็ลอยช้าลง แล้วก็ลอยไปเรื่อยๆเลี้ยวหลบต้นยางไปเรื่อยๆจนถึงสวนยางแปลงเบอร์หนึ่งของแม่ผม
(แม่ผมมีสวนยางหลายแปลงและตั้งชื่อว่าแปลงเบอร์1 แปลงเบอร์ 2 เป็นต้น เวลาจะพูดถึงสวนแปลงไหนก็จะเรียกชื่อเบอร์นั้นๆ ทุกคนก็จะเข้าใจครับ)

พอถึงสวนยางเบอร์ 1 แล้วอำนาจลึกลับก็หยุดลงตรงบ้าน  ในเวลาที่ผมลอยไปถึง มี ผู้หญิงอยู่ 2 คน แล้วมีเสียงลึกลับบอกว่า" ให้เลือกคนใดคนหนึ่ง" ซึ่งผมก็ได้เลือกคนที่ผมรู้จักดี
(ที่บอกว่ารู้จักดี เพราะผมถอดจิตออกเจอผู้หญิงคนนี้บ่อยๆ)
เมื่อผมเลือกแล้ว ก็มีเสียงลึกลับ บอกว่า" จบสักที หมดหน้าทีสักที" เป็นเสียงผู้ชาย

sayam
member
*

คะแนน1

ไทยช่วยไทย

s_shangla@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2008, 09:43:24 PM »

น่าพิศวงมากครับ ว่าแต่พี่เป็นคนเบตงเหรอครับ พอดีมีญาติอยู่ธารน้ำทิพย์ครับ เคยไปเที่ยวบ่อยครับ ส่วนมากเป็นคนเชื้อสายจีนครับ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2008, 08:09:26 AM »

ว่าแต่พี่เป็นคนเบตงเหรอครับ พอดีมีญาติอยู่ธารน้ำทิพย์ครับ เคยไปเที่ยวบ่อยครับ ส่วนมากเป็นคนเชื้อสายจีนครับ

ถูกต้องครับ

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2008, 07:28:50 PM »

สงสัยเมื่อวานอ่านเรื่องเล่าผ่านจอ  พี่พรเทพ มากไป

เมื่อคืนนอนหลับฝันมั่วทั่วไปหมด   จำได้ว่าช่วงสุดท้ายกำลังหนีอะไรบางอย่างในฝัน  และพยายามจะทำให้ตัวเองตื่นขึ้นมาให้ได้   เพราะเหมือนรู้ตัวเองว่ากำลังหลับและฝันอยู่   แต่ก็ไม่ยอมตื่นขึ้นซะที

เดชะบุญแฟน ขยับตัว  เอามือมาโดนหน้าผม   ผมเลยตื่นขึ้นมาพอดี 
          ต้องขอขอบคุณแฟนมากๆครับ
  Smiley

เรื่องจริงนะครับ   นั่งขำกันทำไม Shocked Shocked Shocked
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2008, 07:42:17 PM »

พยายามจะทำให้ตัวเองตื่นขึ้นมาให้ได้    

เป็นคำถามหรือเรื่องเล่าที่ดีมากครับ

เพราะคนที่ถอดจิตได้ ต้องมีวิชา ป้องกันตัวด้วยครับ ไม่เช่นนั้นจะมีโอกาศเป็นบ้าหรือเป็นอะไรก็ได้ที่ผิดจากคนปกติ

พูดแบบเข้าใจง่ายๆก็คือ จิตที่แท้จริง ยังไม่ได้เข้าร่าง และดวงจิตที่อยู่ในร่างเป็นของผู้อื่นครับ

อาการตื่นแล้วยังหลับอยู่ผมเองก็เป็นบ่อยๆครับ
บางครั้งตื่นตั้ง3ครั้งแล้ว แต่ก็ยังไม่ได้ตื่นจริงๆเลย คือจิตยังไม่ได้เข้าร่างเลย

หรือบางครั้ง ก็ไม่สามารถหาทางกลับบ้านได้ คือว่าเราไปเที่ยวและก็เที่ยว เที่ยวจนพอใจแล้ว ต้องการกลับบ้านเพื่อเข้าร่างตัวเอง  แต่กลับเท่าไรก็กลับไม่ถึงบ้านสักที คือว่าหาทางกลับบ้านไม่เจอ หรือทางกลับบ้านหายไปไหนก็ไม่ทราบ  เหาะจนหมดแรง ก็ไม่ถึงบ้าน

sombat2516
วีไอพี
member

คะแนน79

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2008, 07:43:20 PM »

Undecided  อยากฟังต่อครับ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2008, 07:58:16 PM »

Undecided  อยากฟังต่อครับ

มาฟังบ่อยๆนะ มีอีกหลายตอนครับ  Tongue

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2008, 06:05:12 PM »

ภาค 3 ครับ

หลังจากแต่งงานแล้ว ก็ได้เล่าเรื่องนี้ให้เมียฟัง เมียก็บอกว่า เวลาถอดจิตแล้ว มาบอกด้วยสิ

จากนั้น ไม่นานอยู่ๆผมก็ถอดจิตได้อีกโดยไม่ตั้งใจ
(คือถอดอย่างเร็วเลย เร็วจนไม่รู้ตัว พอรู้ตัวก็ตอนจิตออกมาแล้ว)
เมื่อผมรู้ตัวว่าจิตออกจากร่างแล้ว ผมรีบไปหาเมียเลย
(ตอนนั้นเมียตัตฟืนอยู่ข้างบ้าน)
ผมเรียกเมียอยู่หลายครั้งมาก แต่เมียผมไม่ได้ยินเสียงที่ผมเรียก
ผมเลยรีบกลับเข้าร่าง เมื่อเข้าร่างแล้วก็เดินไปหาเมีย แล้วถามว่า เมื่อกี๋ ไม่ได้ยินเสียงผมหรือ เขาบอกว่าไม่ได้ยิน  Cry

sukyone
วีไอพี
member

คะแนน54

DIY Never Die.....

sukprasit2000@yahoo.com
« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 05:22:22 PM »

้เข้ามารอภาค 4  Cool

........ยินดีที่ได้รู้จักครับ........
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 11:29:14 PM »

ผมเคยอ่านหนังสือรู้มานานแล้วครับเรื่องคนถอดจิตได้ เช่นหนังสือที่อาจารย์ อาจอง ชุมสาย ณ อยุทธยา เขียนไว้เล่าไว้
   ส่วนมากจะเป็นพระที่ปฏิบัติสมาธิ สงบนิ่ง ที่มีชาณสมาบัติขั้นระดับแรกๆ แต่ครูบาอาจารย์จะกำกับไว้เสมอว่า หากใครรู้สึกเช่น อ.พรเทพ  จะให้หยุด ให้รู้ตัวอยู่เสมอ มิเช่นนั้นจะจิตแตก และมิควรเล่าให้ใครฟัง เพราะคนธรรมดาจะหาว่าไม่เต็มครับ แต่จริงๆจะเกิดได้  ลองอ่านหนังสือประวัติพระอาจารย์ดังๆจะรู้ว่าท่านถอดจิตส่งพลังคุยธรรมะกันทางจิต  พระจิตที่จูนคลื่นหากันได้แล้วจะคุยกันทางจิตได้
--ความเห็นของผมนะ--หากจิตภรรยาของท่านจารย์พรเทพ จูนตรงกับกระแสจิตท่านก็คุยกันได้เห็นกันได้  แต่นี่อีกคนอยู่คนละสถานะ ครับ จึงไม่ได้ยินที่ท่านพูดออกไป

แต่นี้เป็นความเชื่อเฉพาะบุคคลและเป็นความสามารถเฉพาะตน  มาเล่าให้ฟัง แล้วแต่ใครจะเชื่อไม่เชื่อครับ

----การถอดจิต อาจมีได้ นั้นคือ ไม่สามารถพิสูตรได้ด้วยทางวิทยาศาตร์ ก็จริง ยังมีอีกมากที่นักวิทยาศาสตร์ยังค้นไม่พบ เพราะนักวิทยาศาสตร์ เขาใช้หลักไม่กี่อย่างในสมมุติฐานและการพิสูตร(เขียนถูกหรือเปล่าหว่า)  เขาพิสูตร เรื่องเร้นลับ วิญญาณ กระแสจิต พลังจิต ยังไม่ได้
---สิ่งไหนที่พิสูตรยังไม่ได้ คนก็ไม่เชื่อ นั่นเป็นเหตุผลที่พระพุทธเจ้าไม่ทรงอนุญาติพระภิกษุแสดงอวดอิทธิฤทธิปาฏิหารย์
พุทธศาสตร์ ไม่ได้สอนให้คนเชื่อที่ไม่ประกอบด้วยปัญญา เหมือนพระ ชาคโรภิกษุ สอนไว้ว่า พุทธศาสนา ไม่ใช่ Belive systems  (ระบบแห่งความเชื่อเกิดก่อน ชึ่งแตกต่างจากศาสนาอื่นๆที่เชื่อในพระเจ้าตรงนี้) แต่พระพุทธศาสนา เป็นศาสนาระบบเหตุผล ต้องลงมือกระทำด้วยตัวเอง ตัวเองเท่านั้นที่ช่วยตัวเอง  ฉนั้นจึงไม่มีอ้อนวอนให้ใครดลบันดาลให้ตนเองสำเร็จได้ นอกจากตัวเอง  เช่นตัวอย่างง่ายๆ   เราอยากอิ่มแล้วอ้อนวอนให้อิ่ม ก็ไม่ได้ ต้องลงมือหาข้าวปลาอาหารปรุงหุงทานจีงอิ่ม
พระพุทธเจ้า ไม่ได้สอนให้คนเชื่อพระองค์ก่อนแล้วค่อยนับถือ ไม่ได้สอนว่าใครไม่เชื่อพระองค์แล้วพระองค์จะลงโทษ พระองค์ชี้ว่าเหตุเป็นอย่างนี้ ผลเป็นอย่างนี้ และสิ่งที่พระองค์สอนเป็นเรื่องจริงของธรรมชาติมันมีอยู่แล้วทั้งนั้น  ชี้ให้เห็นโทษและประโยชน์เท่านั้น ไม่ต้องมาอ้อนวอนพระองค์
เหตุ-ทำดี ทำถูกตามธรรม พูดดีตามธรรม  คิดดีตามธรรม
ผล-ได้ดีเจริญในการงานของตน  ไม่มีศัตรู ใจสบาย  เห็นทันที ไม่ต้องอ้อนวอนให้ใครช่วยทำดีทีเถิด ให้เราพูดเพราะๆเถิด ให้ใจเราสบายเถิด
เป็นหลักคิดง่ายๆ

eskimo_bkk-LSV team♥
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 04:55:48 AM »

สาธุครับท่านมหา....เข้าโฟกัสของผ้มเลย โดนจาย  โดนจาย Grin 
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 09:34:32 AM »

ภาค 4 ครับ  Tongue

(ตอนนั้นผมได้ขึ้นมาอยู่  กทม. แล้วครับ ลูกผมก็เข้า ร.ร แล้วครับ)

เรื่องก็มีอยู่ว่า จิตออกจากร่างแล้ว ผมก็ไปเที่ยวและก็เที่ยว จนถึงที่ๆหนึ่งมีกำแพงสูงใหญ่ปิดกั้นอยู่ ด้วยความอยากรู้ จึงเหาะขึ้นไปเหนือกำแพง เพื่อดูว่าในนั้นมีอะไรและเป็นสถานที่อะไร

พอผมเหาะพ้นกำแพง ก็เห็นนางฟ้งวิ่งหนีกันใหญ่เลย พร้อมกับส่งเสียงร้อง อย่าตกใจมาก
(นางฟ้าวิ่งหนี้เพื่อหลบผมละครับ เพราะเวลานั้น นางฟ้าทั้งหลายกำลังอาบน้ำกันอยู่ )

พอผมเห็นเช่นนั้นแล้ว ผมก็เหาะกลับ การเหาะกลับผมก็หันหลังให้นางฟ้า แต่ขณะเดียวกันนั้นเองผมก็สงสัยว่าทางฝ่ายนางฟ้าจะทำอะไรเราเปล่าเมื่อคิดได้ผมก็หันตัวกลับ ขณะที่หันตัวกลับนั้นก็โดนอะไรก็ไม่ทราบ(พอหันปุมก็โดนเลย คือว่า วัถุนั้นๆลอยมาถึงตัวผมพอดีเลย)
เข้าที่ไหล่ซ้ายเต็มๆเลย ผมก็เจ็บและก็เหาะไม่ได้อีกคือเหมือนนกถูกยิงอย่างนั้นเลย ผมก็ตกลงจากบนนั้นลงมาจนถึงโลกเราและก็เข้าร่าง
(ปกติพอเข้าร่างทุกอย่างก็จบ)
แต่ครั้งนี้ ไม่จบครับ คือแขนซ้ายยังเจ็บอยู่ และก็เจ็บอยู่อย่างนั้นถึง 6 เดือนถึงหายเป็นปกติครับ ใน 6 เดือนนั้นแขนซ้ายไม่สามารถยกของได้เลยครับและ 6 เดือนนั้นไม่สามารถถอดจิตออกจานร่างได้เลยครับ

และนี้คือเหตุผลที่ผมตอบคุณ e21fnw ว่า

เมื่อจิตออกจากกายหยาบแล้ว ก็ไปได้เกือบทุกที่ละครับ (ที่บอกว่าเกือบทุกที่ ก็เพราะที่บางที่ไปไม่ได้ครับ มันผิดกฎ...ไว้โอกาศหน้าจะเล่าให้ฟังว่า ถ้าไปที่ต้องห้ามแล้วจะเป็นอย่างไร)

เมื่อเพื่อนๆได้อ่านแล้วคงเข้าใจนะครับ ว่า มีสถานที่บางสถานที่ ที่เราไม่สามารถเข้าไปได้ไม่ว่าจะเป็นโลกใบนี้หรือโลกไหนๆก็ตามครับ

member
*

คะแนน863

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 10:25:53 AM »

บางที่...ไม่อยากไป แต่อาจจะได้ไป

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=e21fnw&group=2

แต่ถ้าเป็นผมกลับมา สงสัยเป็นตากุ้งยิงแน่ ๆ  Shocked   Tongue 

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 08:29:15 AM »

แต่ถ้าเป็นผมกลับมา สงสัยเป็นตากุ้งยิงแน่ ๆ  Shocked   Tongue 

ได้เป็นตากุ้งยิงก็ดีละซิ กลัวจะถูกจับขังไว้ ก่อนละซิ ก่อนที่เป็นได้เป็นตากุ้งยิง  Tongue

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 28, 2008, 09:12:55 AM »

มาโม้ต่อนะครับ  Tongue

เนื่องจาก ผมไม่ค่อยชอบอ่านหนังสือมากนะ โดยเฉพาะเรื่อง สวรรค์ชั้น ต่างๆ ว่ามีชั้นอะไรบ้าง แต่ละชั้นมีหน้าตาอย่างไรบ้าง
 (ใครที่อ่านเก่งๆจำได้ก็ช่วยบอกทีนะครับว่าเป็นสวรรค์ชั้นไหนนะครับ)
มาเข้าเรื่องกันเลยก็แล้วกัน คือครั้งหนึ่งของการถอดจิต ได้ไปสถานที่แห่งหนึ่ง  มองเห็นแต่ภูเขาและบนยอดเขานั้นๆก็มีแต่บ้านหรือตำหนักหรือวิมาน(คือผมเรียกไม่ถูก ไม่ทราบว่าเขาเรียกกันว่าอะไร) แต่ที่รู้แน่ๆคือเป็นที่พักของเหล่าเทพ เทวดา ทั้งหลาย   เต็มไปหมดเลย ส่องแสงสีทองอาร่ามตา มองไปตรงไหนก็เป็นแสงสีทองอาร่ามตา ไปหมด และผมก็ได้ไปถึงบ้านหรือ วิมานเหล่งหนึ่ง มีผู้คนเข้าไปกราบไหว้กันเป็นจำนวนมาก ผมเองไม่ได้เข้าไปในวิมานนั้นหรอกนะครับ เพราะ  ณ. ตอนนั้นจิตยังไม่รู้ว่า ตัวเองได้มาถึงสถานที่นี้แล้ว ผมเองก็ได้แต่นั้นอยู่หน้าตำหนักแถวๆนั้น มองดูผู้คนเข้าไปกราบไหว้กันเป็นจำนวนมาก  จิต ณ. ตอนนั้นรับรู้แค่ว่า ผู้ที่ผู้คนเข้าไปกราบไหว้นั้นเป็น พระแม่กวนอิม และจิตก็คิดเองว่าผู้นั้นคือร่างทรงของพระแม่กวนอิม เลยไม่ได้เข้าไปกราบท่าน เพราะโดยความเป็นจริงแล้ว ผมไม่ชอบไปกราบร่างทรงสักเท่าไรนะ  พอนั่งอยู่ตรงนั้นสักพักใหญ่ เจ้าแม่กวนอิมก็เดินออกมาจากตำหนักแล้วตรงมาหาผม ผมก็ยกมือไหว้แบบเคารพทำธรรมดา มิได้กราบท่านเหมือนผู้อื่นๆ  จากนั้นก็ตื่น คือจิตเข้าร่างครับ หลังจากจิตเข้าร่างแล้ว ก็ตกใจเล็กน้อย ที่ตัวเองได้ไปถึงตำหนักพระแม่กวนอิมแท้ๆที่อนู่ในชั้นสวรรค์ และได้พบองค์พระแม่ด้วย แต่ไม่ยอมกราบท่าน  Cry

drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 28, 2008, 10:06:04 AM »

อ่านเรื่องของท่านแล้วทำให้นึกถึงความหลัง
ผมเพิ่งมา ....นั่งสมาธิ เป็นเมื่ออายุ 20 กว่าๆแล้ว
ทั้งที่แต่ก่อน .....ก็ฝึกฝนปฏิบัติอย่างเสมอ .....แต่ก็ไม่ค่อยเห็นผล
จนกระทั่ง....ได้ เจอกับอาจารย์ สายกรรมฐาน ...ท่านหนึ่ง
ท่านได้ชี้แนะแนวทาง .....เพราะมองเห็นความตั้งใจจริง
  เมื่อนั่งสมาธิจนเข้าถึงสมาธิแล้ว.... มันช่างวิเศษอย่างนี้เอง
เป็นความรู้สึก..... ที่ยากแก่การนำมาบอกเล่า ....ต้องปฏิบัติเอาเอง
หลังจากการเข้าถึงสมาธิได้แล้ว..ปัญญาจะเกิด...ขึ้นมาอย่างไม่น่าเชื่อ
สามารถ คิดวิเคราะห์เรื่องราวต่างๆได้อย่างง่ายดาย
จากวงรทีวีที่ไม่เคย...ได้เจอเจอก็สามารถ....ดูออกเหมือนเคยเรียนมาก่อน
น่าอัศจรรย์ใจมาก.....พักหลังรู้สึกจะห่างไปหน่อย...แต่ก็ยังไม่ละ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
eskimo_bkk-LSV team♥
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 28, 2008, 10:29:06 AM »

มาโม้ต่อนะครับ  Tongue

เนื่องจาก ผมไม่ค่อยชอบอ่านหนังสือมากนะ โดยเฉพาะเรื่อง สวรรค์ชั้น ต่างๆ ว่ามีชั้นอะไรบ้าง แต่ละชั้นมีหน้าตาอย่างไรบ้าง
 (ใครที่อ่านเก่งๆจำได้ก็ช่วยบอกทีนะครับว่าเป็นสวรรค์ชั้นไหนนะครับ)

http://xchange.teenee.com/index.php?s=5c19c7851a5751df67e731bef77d65e3&showtopic=63417&pid=822888&st=0&#entry822888
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 28, 2008, 10:41:01 AM »

นั่งสมาธิ เป็นการทำบุญอย่างหนึ่งและได้บุญมากด้วย แต่คนส่วนใหญ่ไม่ยอมทำกัน และไม่ค่อยมี อ. สอนว่า การนั่งสมาธิ จะได้บุญมาก  สอนแค่ว่า นั่งแล้วจะดี จะเกิดปัญญา

การนั่งสามธิ ถ้าจิตนิ่งแล้ว (นิ่งแค่วินาทีเดียว)วิมานสั่นเลยละ ที่สั่นเป็นเพราะพลังบุญที่เกิดขึ้นมากมหาศาลไงครับ

การทำบุญก็ได้แค่บุญ ไม่สามารถเกิดปัญญา ได้ และบุญที่ได้ ก็ยังไม่สามารถเอามาใช้ได้ในชาตินี้ต้องรอตายไปก่อนถึงจะได้ใช้

การนั่งสมาธิ เกิดบุญ เกิดปัญญา  สำเร็จได้โดยไม่ต้องรอ

ปัญญาเกิดจาก การอบรมจิต เมื่อจิตนิ่งก็เกิดปัญญา (เหมือนน้ำใส ก็เห็นสิ่งของที่อยู่ใต้น้ำ)

Tongue

หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์