ถอดจิตได้ตั้งแต่ 2-3 ขวบ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 03:09:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถอดจิตได้ตั้งแต่ 2-3 ขวบ  (อ่าน 90311 ครั้ง)
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 09:43:27 PM »

อาจารย์พรเทพครับ ผมเกาะติดตลอดเลยนะครับ อ่านไป ยิ้มไป ตอนที่อาจารย์หลุดโค้ง ลุ้นอยู่ครับผม ว่าเมื่อไรอาจารย์จะมาเข้าโค้งเล่าต่ออีกครับ
 Smiley

santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 12:14:53 AM »

อาจารย์ พรเทพครับ ว่างหรือยังครับ  ผมเหงาจังเลยครับ ไม่มีอะไรอ่านสนุกๆเลยครับ เศร้าจัง Smiley
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #60 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 08:40:43 AM »

รับทราบครับ

ก็พอมีเวลาบ้างครับ

แต่ไม่รู้จะเล่าอย่างไร

เรื่องบางเรื่องก็เล่าออกอากาศไม่ได้

เรื่องบางเรื่อง มันต้องมีรูปประกอบ ถึงจะเข้าใจได้ แท้จริงผมได้ถ่ายไว้นะครับ เอามาภพนี้ไม่ได้ 55555 คือถ่ายไว้ในภพโน้น พอกลับมาภพนี้มันก็หายไป คือมันไม่ได้มาด้วย เลยไม่สามารถเอามาให้ดูได้

เรื่องที่ผมเหาะจนพอแล้วก็เหาะกลับมาที่พัก ผมก็เข้าไปในห้องนอนผม และผมก็นึกสนุกอยากลองของ ผมเลยออกมาอีกครั้งแล้วก็ทะลุประตูออกมา แล้ก็ทะลุประตูห้อง...(ไม่ใช่ห้องผม) เข้าไปก็เห็นสาวๆนอนอยู่ ที่เหลือขอไม่บอกก็แล้วกัน  ดีใจจัง   แต่ขอบอกคนที่ถอดจิตได้ใหม่ๆอย่าคิกทำอะไรกับผู้หญิงเด็ดขาดนะครับ มันอันตรายอย่างยิ่ง โปรดระวังไว้ให้ดีนะครับ (ใจจริงผมอย่าบอกให้รู้แต่ไม่รู้จะบอกอย่าไร เอาเป็นว่ามันอันตรายสุดๆก็แล้วกัน ถ้าวิชาไม่เก่งพอมีสิทธิ์ขาดได้นะครับ) 

santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #61 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 05:01:51 PM »

ถามอาจารย์พรเทพครับ การถอดจิต ตามหลักการแล้วทำอย่างไรครับ?
นั่งสมาธิทำจิตให้นิ่งอย่างเดียว หรือต้องมีการบริกรรมภาวนาอะไรอีกไหมครับ
 Smiley
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #62 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 05:36:10 PM »

ผมไม่เคยฝึกถอดจิต
แต่จิตผมถอดเองได้ โดยผมไม่รูตัว พอรู้ตัวอีกทีก็ถอดเสร็จแล้ว 
ตอนผมหนุ่มๆ จิตผมออกจากร่างปล่อยมาก
ปล่อยจนหลายๆครั้งผมจับอารมณ์ได้
และเมื่อผมจำอารมณ์ได้
เวลาผมจะถอดจิต ผมก็แค่เรียกอามรณ์ หรือทำอารมณ์ให้ได้ตามนั้น จิตก็จะออกจากร่างได้

แต่เมื่อโตขึ้น (แก่ขึ้น) ไม่มีอารมณ์จะถอด บวกกับงานมากขึ้น เรื่องสังคมมากขึ้น ย้ายบ้าน ย้ายห้องนอน เลยทำให้ถอดจิตได้ยากขึ้น

การจะถอดจิตตาม คือ ต้องมีอารมณ์เดียวกัน ห้องนอนเดียวกัน นอนท่าเดียวกัน กินอาหารเหมือนกัน เวลาเดียวกัน  ถ้าทุกอย่างเหมือนกัน จิตก็จะออกจากร่างเลยครับ

งง เปล่า?

ครั้ง..เดียวมาต่อ 

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #63 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 05:51:57 PM »

บ้านที่ส่วนเบอร์หนึ่งนั้นของผม เตียงตัวนั้น จะถอดจิตได้ดีมาก ชนิค นอนปุ๊บจิตออกทันทีเลย

ตอนที่แฟนผมผ่าฟืนที่ผมถอดจิตไปหา ก็ที่นี้เหละ เตียงตัวนี้เหละ  ผมแค่รู้สึกเหนื่อย เลยเข้าไปนอน พอนอนปุ๊บจิตออกเลย พอผมรู้ตัวว่าจิตออกผมเลยรีบไปหาแฟนผมแล้วก็ถามเขา แต่เขาไม่ได้ยิน ผมเลยรีบกลับเข้าร่างเพื่อนออกไปถามเขาว่า ไม่ได้ยินที่ผมถามหรอ

เตียงตัวนี้ถอดจิตได้ดีมากเลย ถอดตั้งแต่ยังไม่มีเมีย จนมีเมีย 

Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #64 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 06:43:01 PM »

แล้วเตียงนั้น ยังอยู่ อยู่หรือปล่าวครับ........ 
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #65 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 06:50:12 PM »

ทำไม?
จะซื้อเหรอ
 Tongue

E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #66 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 06:54:04 PM »

5555 ถึงผมซื้อไปก็ ผมก็ถอดจิตไม่ได้อยู่ดีครับ ท่านพรเทพ......  Grin  Grin  Grin
แค่อยากรู้เฉยๆว่า  ท่านนอนเตียงนี้ ทำไมถอดง่ายกว่าเตียงอื่นๆ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #67 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 06:58:07 PM »

ก็เพราะ จิตเคยออกจากเตรียงนี้ไง

ถึงเวลาเดิมเมื่อไรจิตก็จะออกทันที

*** เรื่องเตียง อารมณ์ เวลา อาหาร นี้ถึงเป็น วิชา วิชาหนึ่งเลยนะครับ ถ้าใครที่จิตเคยออกจากร่าง ที่ไหน เวลาใด ให้จำไว้ และให้ทำตามแบบนั้นทุกอย่าง ก็จะถอดจิตได้ การถอดแบบนี้เรียกว่า ถอดตามครับ คือถอดตามครั้งก่อน ไงครับ  Tongue

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #68 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 07:02:57 PM »

การทำสมาธิ  ก็เช่นกัน แบบเดียวกัน

คือคุณเข้าสมาธิได้ที่ไหน เวลาใด

ก็ต้องไปเข้าที่นั้น  จะได้เข้าได้ง่ายกว่าครับ

เมื่อเปลี่ยนที่ก็จะเข้าสมาธิได้ยากขึ้นครับ

เรื่องนี้คง เข้าใจได้ง่ายกว่าเรื่องถอดจิตนะ 

E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #69 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 07:14:48 PM »

ใช่จริงๆด้วยครับ .........   ขอบคุณ  ขอบคุณ
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #70 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 08:39:57 PM »

ขอโทษครับท่านอาจารย์ ที่ต้องถามแบบนี้นะครับ คือผมไม่เข้าใจจริงๆครับ
การถอดจิต ที่อาจารย์เล่าอยู่นี้คือการหลับ แล้วฝันว่าไปโน่น ไปนี่ ใช่หรือไม่ครับ
ถ้าผมใช้คำถามผิด ต้องขอ อภัยด้วยนะครับท่าน
 Smiley
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #71 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 09:07:06 PM »

การถอดจิต ที่อาจารย์เล่าอยู่นี้คือการหลับ แล้วฝันว่าไปโน่น ไปนี่ ใช่หรือไม่ครับ

ไม่ใช่ครับ ฝันก็คือฝันครับ การฝันเราไม่สามารถรู้และทำอะไรต่ออะไรเหมือนคนที่ตื่นอยู่ครับ

เช่น คิดเดิน ก็เดินได้ คิดเหาะก็เหาะ คิดทำอะไรก็ทำได้ และเนื้อเรื่องก็ต่อกันเหมือน การใช้ชีวิตปกติของคนที่ตื่นอยู่ครับ

เช่น ตอนที่ผม ถอดจิตไปคุยกับเมีย ตอนกำลังผ่าฟืน คือตัวผมเดินได้มีตัวตน และเห็นเหตุการณ์ในตอนนั้นๆได้ชัดเจน เพียงแต่กายผมเป็นกายละเอียด เหาะได้ ทะลุกำแพงได้ เป็นต้น

ถ้าเป็นความฝัน เรื่องราวก็จะไม่ติดต่อกัน และเราไม่สามารถทำสิ่งที่เราจะทำได้ เช่นจะไปห้องนั้น จะไปห้องนี้ จะเดินไปโน้น จะเดินไปทางนี้ และภาพก็ไม่ชัดเท่า อะไรประมาณนี้ครับ

หรือหลายท่านอาจเรียกสิ่งที่ผมเล่นไปทั้งหมดเป็นเรื่องฝันก็ได้  แต่จริงๆแล้วมันต่างกัน

การฝันมันไม่มีจุดเริ่มต้น และจุดจบชัดเจน
การถอดจิต มีจุดเริ่มต้น ว่าจิตเรากำลังจะออกจากร่าง และก็ออกจากร่างไป คือออกจากกายหยาบเราเลย พอออกมาเสร็จ ที่นี้เราจะไปไหนก็ไปได้เนื่อเรื่องจะต่อกัน

อธิบายมาตั้งยาว พอจับใจความได้บ้างไหม? คือผมเองก็อธิบายไม่เก่งสะด้วย  Tongue

santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #72 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 09:38:46 PM »

หมายความว่า การถอดจิต ก็คือ เรากำหนดได้(หมายถึงสมองคิดแล้วจิตไปได้ตามที่สมองสั่งใช่ไหมครับ)
แต่ที่อยากรู้มากๆ คือ เราจะเริ่มต้นอย่างไรครับ ที่จะถอดจิตได้ ต้องฝึกอย่างไรครับ Smiley
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #73 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 10:11:45 PM »

555555  กลับมาคำถามเดิมอีกแล้ว

ผมก็จะตอบแบบเดิมๆครับ

คือผมไม่ได้ฝึกถอดจิตตั้งแต่ต้น

แต่ผมถอดตามที่จิตเคยออกจากร่างครับ  Tongue

(รายละเอียดก็ต้องกลับไปอ่านกระทู้ข้างบนครับ)  Tongue

*** ถ้าจะให้ผมแนะนำตามหลักที่ควรเป็นผมก็จะแนะนำว่า เริ่มจาก
1. รักษาศีล 5 เมื่อได้ศีล ๕ แล้ว เมื่อศีล ๕ดีแล้วพร้อมแล้วก็
2.ต่อด้วย สมถภาวนา ( การทำสมาธิ ) ต่อด้วย
3.วิปัสสนาภาวนา ( การเจริญปัญญา )
เมื่อทำได้แล้ว ก็ถอดจิตได้แน่นอน 

*** ลองศึกษา จากหนังสือ หรือเทปของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ดูก็ได้ครับ ผมเคยเห็นมีสอนการถอดจิตอยู่ครับ  Tongue

santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #74 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 11:02:56 PM »

ขอบพระคุณท่านอาจารย์พรเทพมากเลยครับ ที่แนะนำ ผมถามไป ถามมา ก็กลับถาม คำถามเดิม โดยไม่รู้ตัว
 เพราะผมไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนครับ สุดท้าย ที่ท่านอาจารย์ตอบมา ก็เท่ากับผมเริ่มพอเข้าใจจุดเริ่มต้นบ้างแล้วครับ
คือการรักษาศีล ทำใจให้สงบ แล้วผมจะหาสื่อ ที่ท่านอาจารย์พรเทพแนะนำครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
 Smiley ขอบคุณ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #75 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 06:53:23 AM »

อย่าตั้งความหวังไว้มากนะครับ
คือหวังมากแล้วจิตจะไม่ยอมออกจากร่างนะครับ

(ผมเคยอ่านหนังสือหลวงพ่อปาน ซึ้งเป็น อ.ของ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ท่านเขียนไว้ว่า หลวงพ่อฤาษีลิงดำฝึกถอดจิตอยู่นานมากแต่จิตก็ไม่ออกจากร่าง เลยเลิกทำการถอดจิต แล้วไปอาบน้ำ แล้วพอไปถึงห้องน้ำจิตสงบ คือจิตปล่อยวาง และแล้วจิตก็ออกจากร่างเลย ณ.ที่ห้องน้ำนั้นเอง  เลยเป็นเรื่องเล่ากันมาว่า หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ถอดจิตที่ห้องน้ำ )

แต่แท้จริง หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ก็ถอดจิตได้ตั้งแต่เด็กๆเช่นกัน แถมลงไปเที่ยวในนรกบ่อยๆ  Tongue

santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #76 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 03:12:08 PM »

รันทราบครับ อาจารย์ หวังแค่ให้อารมณ์นิ่งสงบ ควบคุมสติได้ก็ยังดีครับ
อาจารย์ครับ สมัยที่ผมบวชเป็นพระ ได้รับฟังคำบอกเล่าจากพระรุ่นพี่ในวัด
ท่านเล่าว่า เคยมีพระบางรูป ฝึกนั่งสมาธิเองโดยไม่มีพระพี่เลี่ยงคอยชี้แนะ
ขณะเข้าสมาธิอยู่นั้น ท่านได้เห็นภาพที่ไม่ดีแล้วตกใจ สติแตกทำให้มีอาการ
ทางประสาทไปเลย ข้อนี้ท่านอาจารย์มีคำแนะนำอย่างไรครับ ถ้าผมใช้คำถามผิด
ต้องขออภัยนะครับ Smiley
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #77 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 04:33:27 PM »

เป็นไปได้ครับ
ปกติก็ควรมีผู้รู้คอยชี้แนะหมายถึงคนทั้วไป
ถ้าเป็นพระก็ควรพระพี่เลี่ยงคอยชี้แนะ

แต่ถ้าศีลเราดี จิตเราดี สมองเราดี ไม่ต้องก็ได้ครับ

คือว่าการทำสมธินั่น ศีลต้องดีก่อนเป็นอับดับแรกๆเลย

คือว่าโลกเรานี้ มีคนหลายร้อยหลายพันชนิด คนบางคนต่อให้มีผู้ชี้แนะก็เข้าใจได้ช้า คุยเรื่องเดียวต้องใช้เวลาคุยหลายชั่วโมง
บางคนก็ใช้เวลาแค่ไม่ถึง5 นาที
บางคนไม่ต้องคุยเลย Tongue คือเข้าใจเหตุและผลเอง ไม่มีปัญหาที่ต้องคุย

ดูจากในเวปนี้สิ
หลายคนก็เข้าใจในสิ่งที่ผมทำ (ข้อความที่ผมตอบในกระทู้)
หลายคนก็ไม่ชอบผมเอามากๆ  (เข้าใจว่าผมชอบด่าคน ชอบดูถูกคนต่างๆน่าๆ)

อีกตัวอย่างคือ
หลายคนถามเรื่องเดียว แต่ถามยาวมาก กว่าจะรู้เรื่อง หรือถามคำถามที่คนบางคนเห็นว่าไม่ต้องถามก็ได้ คือคิดเองก็ได้
บางคนก็ถามนิดเดียว คุยนิดเดียวก็เข้าใจแล้ว
บางคนก็ไม่ค่อยถาม เนื่องด้วยเขาแก้ปัญหาเองได้ เขาคิดเองได้

ดังนั้นเรื่องการทำสมาธิก็เช่นกัน บางคนสามารถทำสมาธิเองได้เข้าใจเองได้เพราะมันเป็นของง่ายๆ คือแค่ทำจิตหรือกำหนดจิตให้อยู่กับอารม์ใดอารมณ์หนึ่งหรือกำหนดจิตให้อยู่ที่ใดที่หนึ่งอะไรประมาณนี้ ก็เท่านั้นเอง
แต่บางคนเขาทำไม่ได้ เพราะจิตเขาไม่นิ่งศีล5ก็ไม่มี ดังนั้นจึงทำไม่ได้
(ผมอ่านหนังสือไม่เก่ง และจำไม่เก่ง แต่ผมจำได้คับคล้ายคับคลาว่าในพระไตรปิฎกมีเขียนอยู่ว่า ถ้าศีล5ไม่ดี ห้ามนั่งสมาธิ จะเป็นบ้าได้ )
***เหล้า ไม่ดี เขาก็บอกกันว่าไม่ดี ทำไมเหล้ายัง ขายดีจัง คนส่วนใหญ่ก็ยังกินกัน
      การรักษาศีล เป็นเรื่องดี ทำไมคนทำกันน้อยจัง ที่สำคัญกว่านั้นคือคนส่วนใหญ่ไม่รักษาศีลกัน มันเป็นเพราะอะไร?  Tongue

santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #78 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 08:12:33 PM »

ขอบคุณท่านอาจารย์ ที่ชี้แนะครับ  ขอบคุณ ความจริงการรักษาศีล ถ้าเราปฏิบัติได้
ก็จะมีความสูข และแช่มชื่นใจ แต่คนยุคนี้ ส่วนใหญ่ต้องดิ้น ปากกัดตีนถีบ สิ่งยั่วยวน
มีรอบๆตัว น่าจะเป็นเหตุให้รักษาศีล5กันไม่ได้
 Smiley
E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #79 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 08:18:06 PM »

ทำไมพระพุทธเจ้าถึงทรง ห้ามฆ่าสัตว์

ชีวิตคนหรือสัตว์ต่างรักชีวิตของตัวเอง ตัวเรายังกลัวตายเลย คนหรือสัตว์ก็ต้องกลัวตายด้วยเหมือนกัน
ถ้าคนในโลกนี้ ฆ่ากันทั้งโลก โลกนี้ก็จะไม่มีความสุข ชีวิตเราก็ไม่ต้องระแวงว่าใครเค้าจะมาฆ่าเราด้วย

ทำไมพระพุทธเจ้าถึงทรง ห้ามลักทรัพย์
ชีวิตคนเราต่างไม่ต้องการให้ทรัพย์สินของเราโดนขโมยหรอก ตัวเราไม่อยากให้ของๆเราโดนขโมย คนอื่นก็เหมือนกัน
ถ้าในโลกนี้ มีคนขโมยเต็มบ้านเต็มเมือง โลกนี้ก็ไม่มีความสุข ชีวิตเราก็ไม่ต้องหวาดระแวงว่าใครเค้าจะมาขโมยของๆเราด้วย

ทำไมพระพุทธเจ้าถึงทรง ห้ามผิดสามีผิดภรรยา

ชีวิตคนเราต่างคนต่างรักภรรยาหรือสามีตัวเอง ถ้าสามีหรือภรรยาไปมีคนอื่นเราก็ไม่ชอบ ทุกคนต่างไม่ชอบให้ใครมาเป็นเจ้าของสามีหรือภรรยาตัวเอง
ถ้าในโลกนี้ ต่างผิดสามี -ภรรยา โลกนี้ก็ไม่มีความสุข ชีวิตเราก็ไม่ต้องระแวงว่าสามี- ภรรยา จะไปมีชู้

ทำไมพระพุทธเจ้าถึงทรง ห้ามโกหก

ถ้ามีคนโกหก เราๆชอบไหม ถ้าเราโกหก คนอื่นคนอื่นชอบไหม ทุกคนต่างไม่ชอบให้ใครมาโกหกเราหรอก ถ้าคนใครโลกนี้โกหก โลกนี้จะมีแต่ความวุ่นวาย

ทำไมพระพุทธเจ้าถึงทรง ห้ามดื่มสุรา

ทุกคนจะรู้ว่าการดื่มสุรา ทำให้เกิดความประมาท กล้าที่จะแสดงความไม่ดีออกมา เรื่องเหตุฆ่ากันตายบ้าง ข่มขื่นบ้าง ลักทรัพย์บ้าง โกหกบ้าง เกิดอุบัติเหตุทำให้ชาวบ้านเดือดร้อนกันบ้าง ถ้าคนทั้งโลกดื่มสุรากันหมด โลกนี้ก็จะไม่มีความสุข

พระพุทธเจ้าถึงทรงให้รักษาศีล 5 ให้บริสุทธิ์ โดยยึดหลักเอาใจเค้ามาใส่ใจเรา ว่าถ้าเราไม่ชอบคนอื่นก็ไม่ชอบเหมือนกัน

ถ้าทุกคนมีศีล 5 บริสุทธิ์ โลกทั้งโลกก็จะเกิดความสงบสุข เพราะทุกคนต่างไม่ต้องระแวงซึ่งกันและกัน คนทุกต่างเป็นคนรวยกันทุกคนด้วย

ทุกคนจะไม่ต้องซื้ออาวุธเพื่อป้องกันตัวเอง เช่น พวกปืน ระเบิด มีด เป็นต้น
ทุกคนจะได้ไม่ต้องซื้อเครื่องป้องกันภัยเช่น พวกกุญแจ สัญญากันขโมย กำแพงบ้านเพื่อป้องกันขโมย ประตู และสิ่งที่เป็นเครื่องป้องกันภัยต่างๆ เป็นต้น

Smiley  Smiley  Smiley  Smiley  Smiley  Smiley  Smiley  Smiley

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #80 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 08:45:11 PM »

การรักษาศีลได้ ไม่ใช่แค่มีความสุดเท่านั้นนะครับ

๑. ผู้ที่รักษาศีลข้อที่ ๑ ด้วยการไม่ฆ่าสัตว์ตัดชีวิต ด้วยเศษของบุญที่รักษาข้อนี้ เมื่อน้อมนำมาเกิดเป็นมนุษย์ก็จะมีพลานามัยที่แข็งแรง ปราศจากโรคภัย ไม่ขี้โรค อายุยืนยาว ไม่มีศัตรูเบียดเบียนให้ต้องบาดเจ็บ ไม่มีอุบัติเหตุต่างๆที่จะทำให้บาดเจ็บหรือสิ้นอายุเสียก่อนวัยอันควร

๒.ผู้ที่รักษาศีลข้อที่ ๒ ด้วยการไม่ถือเอาทรัพย์ของผู้อื่นที่เจ้าของมิได้เต็มใจให้ ด้วยเศษของบุญที่น้อมนำมาเกิดเป็นมนุษย์ ย่อมทำให้ได้เกิดในตระกูลที่ร่ำรวย การทำมาหาเลี้ยงชีพในภายหน้ามักจะประสบกับช่องทางที่ดี ทำมาค้าขึ้นและมั่งมีทรัพย์ ทรัพย์สมบัติไม่วิบัติหายนะไปด้วยภัยต่างๆเช่น อัคคีภัย วาตภัย โจรภัย ฯลฯ

๓.ผู้ที่รักษาศีลข้อที่ ๓ ด้วยการไม่ล่วงประเวณีในคู่ครอง หรือคนในปกครองของผู้อื่น ด้วยเศษของบุญที่รักษาศีลในข้อนี้ เมื่อเกิดมาเป็นมนุษย์ ก็จะประสบโชคดีในความรัก มักได้พบกับรักแท้ที่จริงจังและจริงใจ ไม่ต้องอกหัก อกโรย และอกเดาะ ครั้นเมื่อมีบุตรธิดาก็ว่านอนสอนง่าย ไม่ดื้อด้าน ไม่ถูกผู้อื่นฉุดคร่าอนาจารไปทำให้เสียหาย บุตรธิดาย่อมเป็นอภิชาตบุตร ซึ่งจะนำเกียรติยศชื่อเสียงมาสู่วงศ์ตระกูล

๔.ผู้ที่รักษาศีลข้อที่ ๔ ด้วยการไม่กล่าวมุสา ด้วยเศษของบุญที่รักษาศีลข้อนี้ เมื่อนำมาเกิดเป็นมนุษย์ จะทำให้เป็นผู้ที่มีสุ้มเสียงไพเราะ พูดจามีน้ำมีนวลชวนฟัง มีเหตุมีผลชนิดที่เป็น "พุทธวาจา" มีโวหารปฏิภาณไหวพริบในการเจรจา จะเจรจาความสิ่งใดก็มีผู้ฟังและเชื่อถือ สามารถว่ากล่าวสั่งสอนบุตรธิดาและศิษย์ให้อยู่ในโอวาทได้ดี

๕.ผู้ที่รักษาศีลข้อที่ ๕ ด้วยการไม่ดื่มสุราเมรัย เครื่องหมักดองของมึนเมา ด้วยเศษของบุญที่รักษาศีลข้อนี้ เมื่อนำมาเกิดเป็นมนุษย์ ย่อมทำให้เป็นผู้ที่มีสมอง ประสาท ปัญญา ความคิดแจ่มใส จะศึกษาเล่าเรียนสิ่งใดก็แตกฉานและทรงจำได้ง่าย ไม่หลงลืมฟั่นเฟือนเลอะเลือน ไม่เสียสติวิกลจริต ไม่เป็นโรคสมอง โรคประสาท ไม่ปัญญาทราม ปัญญาอ่อนหรือปัญญานิ่ม

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #81 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 08:49:16 PM »

แค่คุณมีศีล5ชีวิตคุณก็ดีแล้ว แถมยังดวงดีอีกนะ แถมเป็นคนเหนือดวงด้วยนะ

คนทุกวันนี้แย่วันแย่คืนก็เพราะขาดศีลนี้เหละ

shokunmusicsound
วีไอพี
member

คะแนน37

ตายซะดีกว่า ที่จะละทิ้งหน้าที่

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #82 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 02:53:00 PM »

Sadผมเคยเป็นอย่างนี้ครับ ตอนเด็กๆผมเป็นเด็กวัดคอยปรนนิบัติ หลวงตา(พ่อของแม่ผม)ที่วัดจันทราปราสาท อ.ขุขันธ์ จ.ศรีสะเกษ ซื่งเป็นบ้านเกิดของผมเอง
   ตอนนั้นยังเด็กยังไม่ได้บวช แต่ตอนเช้าผมจะเป็นคนไปปลุกหลวงพี่ตามกุฏิมาทำวัตรเช้าที่โบส และผมก็จะเข้าไปในโบสและทำวัตรด้วยทั้งเช้า-เย็น(ผมสามารถท่องมนต์  ได้ทั้งในเวียนและนอกเวียนในตอน 7ขวบ)
   ผมจะกินข้าวเช้ากับกลางวัน(ข้าวก้นบาตร)ยังกินกินเข้าเย็นอยู่  มีอยู่วันหนึ่งผมได้เข้าไปดูโทรทัศน์ที่กุฏิ หลวงตาท่านหนึ่งแล้วผมเกิดหลับไป ผมตื่นมาอีกที
   ตกใจมากเมื่อเห็นว่า"ร่างตัวเองยังนอนอยู่" ผมไม่รู้จะทำอย่างไรคิดว่าตัวเองคงตายแล้วหรือไม่ก็วิญญาณออกจากร่าง ผมเลยนอนทับร่างตัวเองในท่าเดิม
   มันรู้สิกเสียวแปล๊บ ไปทั้งตัว แล้วผมก็สะดุ้งตื่นขึ้นมาผมรีบหยิกแขนตัวเอง มันมีความรู้สึกเจ็บ ก็เลยโลงอกตอนนั้นหัวใจเต้นแรงมาก
         พอลงมาจากกุฏิผมรีบเล่าให้แม่ชี ที่ชื่อ อินทร์ ฟังเพราะแม่ชีท่านนี้เก่งเรื่องนี้แม่ชีอินทร์ เลยบอกผมว่า ต่อจากนี้ไปไม่ต้องกินข้าวเย็นทำตัวตามปรกติ
   คือ ทำวัตรเช้า-เย็น ถือศีล 8 เหมือนแม่ชีแต่ไม่ต้องนุ่งขาวห่มขาว ตอนเช้ากินข้าวเสร็จก็ไปโรงเรียนตามปรกติ  จนถึงวันนี้ผมไม่ได้ถือศีล 8 อีกแล้ว
  แต่ผมสามารถเข้าถึงสมาธิได้เร็วมากตอนนี้อายุ 23 เปิดร้านเป็นของตัวเอง โดยที่เพื่อนรุ่นราวคราวเดียวกันยังกินเหล้าเที่ยวแตร่ กันอยู่เลย

ป.ล.อดีตเด็กวัด

bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #83 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2009, 01:17:22 AM »

ประเสริฐแล้วละท่าน จงตั้งมั้นในความดีเทอด สมาธิผมยังทำไม่ได้เลย นองผมมันทำได้ มี2คน คนเล็กเราให้ฟัง มังบอกว่าคนโตนอนหลับแบบทำสมาธิ เข้าหนอ ออกหนออ หลับหนอ อะไรประมาณนี้ ยันเช้าเลย พอตื่นไม่ยักจะง่วง ผมเองก็พยายามจะหลับหนอเหมือนกัน แต่โครงการมันเต็มสมองไปหมด สุดท้ายก็หลับไปเลย
E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #84 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 10:32:50 AM »

ไม่เคย ไม่รู้ว่าอยู่ไหน

*** มีหลายที่มากที่ผมหาไม่เจอ ที่ๆผมหามาหลายครั้งมากคือบ่อน้ำชาวพุทธ ผมจะไปอาบน้ำที่นั้นสักครั้ง แต่หาไม่เจอ แต่เป็นเรื่องหลายปีที่ผ่านมา คือตอนที่ยังซ่าส์อยู่ แต่ตอนนี้ไม่คิดจะไปไหนแล้ว ทำจิตให้นิ่ง ทำจิตให้สงบ ก็พอ สิ่งที่อยากทำคือเข้าไปในร่างกายของตัวเองแต่ยังทำไม่ได้
ไม่ทราบว่าท่านพรเทพยังถอดจิตอยู่ทุกๆ วันหรือปล่าว แล้วบ่อน้ำชาวพุทธท่านได้เจอหรือยังครับ 
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #85 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 11:23:38 AM »

ยังหาไม่เจอ
และไม่ได้หานานแล้ว
และไม่ได้ถอดจิตทุกวันครับ

***ไม่รู้จะอธิบายอย่างไร คือหลังๆนี้ผมไม่ได้สนใจเรื่องแบบนี้แล้ว ถึงจะถอดจิตออกไปก็ไม่คิดจะไปไหนแล้ว แค่รับรู้ว่า ณ. ตอนนี้เราถอดจิตออกมาแล้ว เราอยู่ในกายละเอียดแล้ว เราสามารถทำอะไรก็ได้ แต่ไม่คิดจะทำอะไรแล้ว

เมื่อ 2 วันก่อนจิตก็ถอดออกจากร่าง และได้ไปที่ ๆ หนึ่ง  ณ.เวลานั้น มีความรู้สึกว่า ที่ตรงนั้นเราคุ้นเคยมาก รู้ทุกอย่าง ว่าไปทางไหนจะเห็นอะไร หรือของอะไรอยู่ตรงไหน รู้ไปหมด ประมาณว่า เราเคยอยู่ที่นั้น หรือเคยไปที่นั้นบ่อยๆ แต่ก็ไม่ได้คิดทำอะไร แค่ลอยไป(เวลาอยู่กายละเอียดมักจะลอยหรือไมก็เหาะไม่ค่อยเดินกันหรือถึงจะเดินเท้าก็ไม่ถึงพื้นคือเดินบนอากาศได้)หาหลวงปูแหวน และกราบท่าน และขอพรจากท่าน แต่ท่านไม่ได้ให้อะไรมานะ ท่านแค่ยิ้ม แต่มีผู้หญิงนางหนึ่ง(เธอเป็นเจ้าหน้าที่ อยู่ตรงนั้น) เสกดอกไม้ให้หนึ่งดอก

จบข่าว  Tongue

bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #86 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 08:20:09 PM »

อ้าว อ้าว อ้าว เดี๋ยวงานเขาพี่พรเทพ ดีใจจัง
หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์