printer canon ip1000
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 06:59:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: printer canon ip1000  (อ่าน 26442 ครั้ง)
rapin
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2007, 03:18:52 PM »

ทำไงครับ  Grinขอบคุณครับ Grin

khuanchai
member
*

คะแนน1

park_pol@hotmail.com khua_nchai@yahoo.com
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2007, 05:34:23 PM »

ไป Download IP 1000 servicetool จาก  http://58.136.115.70/?page=download (www.printersiam.com)
เสร็จแล้วทำตามขั้นตอนนี้ครับ
-ปิดเครื่อง แล้วถอดปลั๊กไฟ ถอดสาย USB
-เปิดฝาหน้าออก กดปุ่ม Power ค้างไว้ แล้วเสียบปลั๊กไฟ  ปิดฝาหน้า แล้วปล่อยปุ่ม Power
-เปิดเครื่องใหม่ เสียบสาย ให้ครบ
-เข้า โปรแกรม IP 1000 servicetool ครับ
khuanchai
member
*

คะแนน1

park_pol@hotmail.com khua_nchai@yahoo.com
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2007, 05:54:50 PM »

ขั้นตอนตาม รูป ครับ
khuanchai
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2007, 06:04:22 PM »

เลือกตรง USB PORT เป็น USB001 ครับ
ใส่เครื่องหมายถูก ตรงช่อง  EEPROM CLEAR
แล้วก็คลิ๊ก ตรง TEST PATTERN 1
แล้วก็คลิ๊ก ตรง TEST PATTERN 3 ครับ
ใส่ กระดาษในเครื่องพิมพ์ด้วยนะครับ
เสร็จขั้นตอนครับ ได้ผลยังไงแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2007, 06:11:21 PM »

ถอดออกมาล้างครับ.............................
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2007, 06:45:47 PM »

ตามนั้น เลยครับ
อย่าลืม set read only ให้กับ file ที่ดาวน์โหลดมาด้วยน่ะคร้าบบบบ  Lips Sealed

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2007, 06:55:55 PM »

ล้างผ้าซับหมึก CANON IP1000

เป็นธรรมดาของเครื่องพิมพ์แบบ INKJET ทุกเครื่องครับ เมื่อใช้ไปสักระยะหนึ่ง ผ้าซับหมึก ซึ่งเอาไว้รองรับน้ำหมึกที่เกิดจากการสั่งล้างหัวพิมพ์ จะค่อยๆซับน้ำหมึกเอาไว้จนเต็มตัวมัน ถึงตอนนี้ระบบก็จะเตือน โดยอาจจะเตือนมาตรงๆแบบ IP1000 นี้ว่าผ้าซับหมึกใกล้เต็มแล้ว หรือบางยี่ห้ออาจจะเตือนเป็นไฟกระพริบๆก็แล้วแต่ โดยทั่วๆไปคือต้องนำเครื่องเข้าศูนย์หรือร้านบริการ ให้จัดการเปลี่ยนผ้าซับหมึก และรีเซ็ทการเตือนให้เริ่มต้นใหม่

รูปข้างบนนี้เป็นใส้ในครับ ถอดสาย 1 จุด สปริงตัวใหญ่ๆที่ใช้ดันส่งกระดาษ 1 ตัว และเส้นพลาสติคยาวๆที่มีอักษรตัว L เพื่อบ่งบอกว่าอยู่ด้านซ้าย 1 เส้น เส้นพลาสติคใสๆนี้ จะสอดเข้าไปใน"ห่วง"ทางด้านหลังของแท่นหัวพิมพ์ เล็งให้ดีๆก่อนถอดนะครับ ขากลับจะได้ไม่พลาด นอกนั้นมีแต่สกรูเกลียวปล่อยล้วนๆไม่กี่ตัว

นอกจากส่วนของฝาพลาสติคต่างๆแล้ว สำหรับส่วนของแผงวงจร กับส่วนของเฟืองดูดกระดาษ จะใช้วิธีค่อยๆยก แล้วเบี่ยงๆออกมาวาง โดยหลีกเลี่ยงการถอดสาย หรือถอดเฟืองต่างๆ (กันพลาด) โดยเฉพาะ ท่อขาวๆ 2 ท่อ อย่าให้หลุดเชียว เพราะมันเป็นท่อสำหรับ"ดูด"เศษหมึก ผ่านปั๊มดูด แล้วไปปล่อยลงผ้าซับหมึกอีกที

ท่อ 2 ท่อนี้ ผมได้รับคำแนะนำจาก B-NET ว่า ห้ามถอดหรือตัดเด็ดขาด เพราะว่ามันเป็นท่อสำหรับดูดหมึกขึ้นไป หากคิดจะทำท่อน้ำทิ้ง ต้องไปทำอีกด้านนึงของปั๊มดูด ซึ่งเมื่อยกออกมาก็จะเห็นอย่างชัดเจนครับ
ชัดๆใกล้ๆดังรูปบนครับ ผ้าซับหมึกจะมี 2 ชิ้น ชิ้นเล็กด้านขวานี่ดำมืดแล้ว ชิ้นใหญ่ก็ปริ่มๆ สังเกตุว่า เริ่มมีการฟุ้งกระจายบ้างแล้ว นี่ถ้าฝืนใช้ต่อไปอีกสักพักคงเลอะเทอะกว่านี้แน่ๆครับ

ก็จัดการยกเอาผ้าซับหมึกนี้ออกไป อย่าจับแรงและอย่าให้หลุดมือเป็นอันขาด เพราะมันอุ้มน้ำหมึกเอาไว้

จนเพียบแปร้เลย ถ้าหล่นลงพื้นเมื่อไรเป็นกระจายครับ

หาบริเวณเหมาะๆ อาจต้องต่อสายยางมาจากก๊อกน้ำอีกที เลือกหาพื้นที่ที่น้ำระบายได้ดีๆหน่อย ย้ำครับ... หาที่เหมาะๆน้ำทิ้งไหลสะดวกๆ ไม่งั้นเลอะแน่ๆ ปริมาณหมึกที่ล้างออกเยอะเอาเรื่องเหมือนกันครับ เปิดก๊อกน้ำฉีดเบาๆ เอามือกดๆจนเห็นว่าไม่มีสีหมึกออกมาแล้ว ก็เอามาผึ่งพัดลม 2-3 ชั่วโมงให้แห้งสนิท

นี่ละ หน้าตาของผ้าซับหมึก ถ้าถามความเห็นของผม การล้างแล้วนำกลับไปใช้ใหม่ ก็คงจะได้อีกสักระยะหนึ่ง ถ้าจะให้แน่นอนต้องเปลี่ยนเลยครับ

นี่คือส่วนล่างของเคส ซึ่งเป็นแอ่งสำหรับสิงสถิตย์ของผ้าซับหมึก ซึ่งผมเล็งเอาไว้แล้วว่า ขั้นตอนต่อไปในการเปิดเคสของ IP1000 ก็คือการต่อท่อทิ้งหมึกออกมาข้างนอกครับ คงไม่ใช้ผ้าซับหมึกกันละครับ คงต้องวานเพื่อนที่ทำงานอยู่โรงพยาบาล เอาสายน้ำเกลือมาให้สักฟุต ไว้ทำเมื่อไรจะเอามาลงให้อ่านกันอีกครับ

หลังจากประกอบกลับเสร็จเรียบร้อยยังไม่ได้ปิดฝาหน้า ขอเก็บรูปเพื่อโชว์ท่อส่งน้ำหมึกจาก INKTANK กันจะๆครับ ก่อนจะเริ่มพิมพ์งาน้ ต้องปฏิบัติขั้นตอนนี้ก่อนครับ

1.ถอดสาย AC ออกจากหลังเครื่องพิมพ์ก่อน ส่วนสาย USB เสียบรอไว้ได้เลย
2.จัดตำแหน่งมือให้เหมาะๆ โดยจะต้องกดสวิทซ์เปิดเครื่องพิมพ์ค้างไว้ พร้อมๆกับเสียบสาย AC กลับเข้าไปด้วย
3.หลังจากเสียบสายแล้ว ให้กดสวิทซ์เพื่อปิด
4.กดสวิทซ์เปิดอีกครั้ง เครื่องพิมพ์จะสามารถใช้งานได้แล้ว

4 ข้อข้างบน เป็นการรีเซ็ทชั่วคราวครับ เมื่อปิดเครื่อง แล้วเปิดใช้งานในครั้งต่อไป เครื่องจะยังเตือนขึ้นมาอีก ต้องกดปุ่ม Resume ที่อยู่ด้านขวาของปุ่มเปิดเครื่องนั่นละครับ ก็จะพิมพ์ได้สักระยะหนึ่ง

เมื่อใช้แบบนี้ไปสักระยะ(ไม่นานเท่าไร) ทีนี้เครื่องจะฟ้องว่าผ้าซับหมึกเต็มแล้ว (จากเมื่อก่อนฟ้องว่าใกล้เต็ม) เครื่องจะไม่ยอมพิมพ์งานอีกเลย

ตอนนี้ต้องไปดาวน์โหลดโปรแกรมสำหรับเคลียร์ค่าในหน่วยความจำของเครื่องพิมพ์ เพื่อให้เครื่องพิมพ์รีเซ็ทตัวนับของผ้าซับหมึกที่เราล้างไปแล้ว โดยเข้าไปที่ http://www.printersiam.com/ แล้วไปที่ Download ที่ลิ้งก์ IP1000 SERVICE TOOL ส่วนคู่มือ สามารถดาวน์โหลดได้ที่ลิ้งก์ BUFFER CLEAR CANON PRINTER ซึ่งเขาจะรวมไว้หลายๆรุ่นครับ

หลังจากติดตั้งโปรแกรมแล้ว ก็จัดการไปตามคู่มือได้เลย

Canon PIXMA iP1000
Waste Ink Counter Reset.

Step 1: Manual for Service mode
1. Unplug power and USB.
>> ถอดปลั๊กและสาย USB
2. Open door and hold power button.
>> เปิดฝาและกดปุ่มปิดเปิด(ปุ่มซ้าย)ค้างไว้
3. Connect power.
>> เสียบปลั๊ก
4. Close door, then release power button.
>> ปิดฝา แล้วกดปุ่มเปิดเครื่อง

1. ที่ช่อง USB PORT ให้เลือกเลือก usb ให้ตรง ถ้าไม่มีอุปกรณ์อื่นใดต่อร่วมด้วย มันก็จะมีอันเดียวให้เลือก ย้ำ...มีอันเดียวก็ต้องคลิกเข้าไปเลือกนะครับ เพราะมันจะไม่แสดงออกมารอครับ

2. ติ๊กเครื่องหมายถูกที่ EEPROM CLEAR

3. ติ๊กเครื่องหมายถูกที่ CLEANING

4. ในกรอบ SET DESTINATION คลิกที่ปุ่ม IP1000

5. ใส่กระดาษเข้าไปสัก 1 แผ่น

6. คลิกปุ่ม TEST PATTERN 3 เพื่อทดสอบการพิมพ์

7. เมื่อพิมพ์ออกมาเรียบร้อยแล้ว (2 บรรทัดตัวอักษร และ 1 บรรทัดแถบสี) ก็เป็นอันเสร็จพิธี

นั่งรอสักพักครับ สังเกตดูว่าไฟจะกระพริบ ( สีเขียว ) จนไฟนิ่งแสดงว่าเรียบร้อย

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2007, 06:57:39 PM »

................... .......... Lips Sealed Tongue
rapin
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2007, 07:25:32 PM »

Grin  ขอบคุณครับทุกท่านละเอียดดีจัง   Grin
tha
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน9

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2007, 01:26:44 PM »

เข้าโปรแกรม IP 1000 servicetool  ไม่ได้ครับ  Port  Name  Not  Regist  ครับ Roll Eyes
วีไอพี
member

คะแนน69

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2007, 12:08:46 PM »

ลงไดรฟ์ เวอร์ให้เรียบร้อยก่อนครับผม

tha
member
*

คะแนน9

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2007, 04:27:03 PM »

ลงแล้วครับพอสั่งปริ๊นแจ้ง ซับหมึกเต็มครับ  เลยเข้าโปรแกรม IP 1000 servicetool  ก็แจ้ง Port  Name  Not  Regist  ครับ
วีไอพี
member

คะแนน69

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2007, 12:53:58 PM »

ทำขั้นตอนนี้หรือยังครับ

อ้างถึง
Step 1: Manual for Service mode
1. Unplug power and USB.
>> ถอดปลั๊กและสาย USB
2. Open door and hold power button.
>> เปิดฝาและกดปุ่มปิดเปิด(ปุ่มซ้าย)ค้างไว้
3. Connect power.
>> เสียบปลั๊ก
4. Close door, then release power button.
>> ปิดฝา แล้วกดปุ่มเปิดเครื่อง

print2com
member
*

คะแนน1

ไม่มีใครเก่งมาแต่เกิด555

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2007, 10:41:32 AM »

อาการนี้คือตัวโปรแกรมไม่สมบูรณ์ครับ
หมายถึงทั้งwindow และ service tool
ไม่ตัวใดก้อตัวหนึ่งครับ ลองเอาservice toolไปเปิดที่เครื่องอืนดู
ถ้าใช้ได้ก้อ ลองดูwindow ครับเคยเจอมาเเล้ว

ผิดถูกขออภัย แค่อยากช่วยเหลือ
tha
member
*

คะแนน9

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 06:56:23 PM »

Cheesy Cheesyได้แล้วครับ วินโดว์ไม่สมบูรณ์ครับ Cheesy Embarrassed
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์