อยากทราบเข็มปริ้นเตอร์ มันใช้ด้วยกันได้กับทุกยี่ห้อหรือเปล่า
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 06:44:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเข็มปริ้นเตอร์ มันใช้ด้วยกันได้กับทุกยี่ห้อหรือเปล่า  (อ่าน 4214 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2007, 12:38:46 PM »

Sadคือผมก็เพิ่งเริ่มหัดซ่อมหัวพิมพ์พริ้นเตอร์น่ะครับ มันจะใช้ด้วยกันได้ทุกยี่ห้อ ทุกโมเดล ของพริ้นเตอร์หรือเปล่าครับ ที่จะเอามาร้อย หัวใหม่น่ะครับ มี่มันหัก ครับ แล้วเข็มมันที่ผมนับมี 24 เข็ม ใช่หรือเปล่าครับ ทุกๆรุ่น ไม่ว่าจะแคร่สั้นแคร่ยาว เข็มเท่ากันหรือเปล่าครับ ผมสงสัย แล้วความยาวของเข็ม ก็เท่ากันหรือเปล่าครับ ใครก็ได้ที่มีความรู้ ช่วยอธิบาย ย่อๆให้ผมหายสังสัยด้วยครับ แล้วราคาเข็มแพง มากไหมครับ แล้วเข็มหัวพิมพ์มันมีหลายเบอร์ไหมครับ ความเข้าใจผมน่ะ ผมว่ามันน่าจะมีเบอร์เดียว ไม่รู้ว่าผิดหรือถูกน่ะครับ เบอร์เดียวที่ใช้ได้กับทุกรุ่นน่ะครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2007, 02:57:08 PM »

ตอนนี้กำลังร้อยเข็มหัวพิมพ์ พอจะแนะนำการ ร้อยหัวพิมพ์ใหม่บ้างหรือเปล่าครับ มันร้อยยังไง ผมร้อยผ่านจากตัวบังคับ D4 ก่อนครับทั้ง 24 เข็มแล้วจะ เอาตัวบังคับเข็ม D 3 มาใส่มันใส่ไม่ได้ครับ
หรือว่าผมร้อยผิด ผมไม่เคยร้อยครับส่วนมากหาข้อมูลทางนี้แหละครับ แบบว่าเรียนรู้ด้วยตนเอง ยังไงช่วยแน่ะนำด้วยน่ะครับช่างที่มีประสบกราณ ขอบคุณมากครับ
ปล. จาก D 4 .D3.D2.D1 มันเป็นแกนบังคับเข็ม จากวงกลม ให้เป็น 2 แถวครับ ยังร้อยไม่ได้ครับ ช่วยทีน่ะคครับ
aps_elec
member
*

คะแนน4

ซ่อมทุกอย่างที่ใช้ไฟฟ้า

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2007, 07:50:38 PM »

เข็มที่ว่าเป็น เครื่องยี่ห้ออะไรครับ

ทำให้ดีที่สุด
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 09:01:12 AM »

Sadคือผมก็เพิ่งเริ่มหัดซ่อมหัวพิมพ์พริ้นเตอร์น่ะครับ มันจะใช้ด้วยกันได้ทุกยี่ห้อ ทุกโมเดล ของพริ้นเตอร์หรือเปล่าครับ ที่จะเอามาร้อย หัวใหม่น่ะครับ มี่มันหัก ครับ แล้วเข็มมันที่ผมนับมี 24 เข็ม ใช่หรือเปล่าครับ ทุกๆรุ่น ไม่ว่าจะแคร่สั้นแคร่ยาว เข็มเท่ากันหรือเปล่าครับ ผมสงสัย แล้วความยาวของเข็ม ก็เท่ากันหรือเปล่าครับ ใครก็ได้ที่มีความรู้ ช่วยอธิบาย ย่อๆให้ผมหายสังสัยด้วยครับ แล้วราคาเข็มแพง มากไหมครับ แล้วเข็มหัวพิมพ์มันมีหลายเบอร์ไหมครับ ความเข้าใจผมน่ะ ผมว่ามันน่าจะมีเบอร์เดียว ไม่รู้ว่าผิดหรือถูกน่ะครับ เบอร์เดียวที่ใช้ได้กับทุกรุ่นน่ะครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
เครื่อง Printer แบบ Dotmatrix มีอยู่ 2 ชนิดครับผม คือ แบบ 9 เข็มพิมพ์(9 Pin) กับแบบ 24 เข็มพิมพ์ครับ

เข็มพิมพ์ ไม่เท่ากันแน่นอนครับ ในเรื่องของขนาด แต่จะมีบางรุ่น/ยี่ห้อ ก็สามารถใช้เบอร์เดียวกันได้ครับผม
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 09:46:17 AM »

NEC P8000 กับ FUJITSU DL3800 ครับ
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 05:59:01 PM »

ถ้าเป็น EPSON ถ้าภายนอกของหัวพิมพ์เหมือนกัน ก็จะใช้เข็ม อันเดียวกัน

ถ้าต่างยี่ห้อ ก็จะต่างทั้งขนาดของเข็ม ลักษณะของเข็มทั้งชิ้น ครับผม  Wink

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์