ช่วยทีครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 24, 2024, 06:07:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยทีครับ  (อ่าน 4531 ครั้ง)
HS4OBT
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 05:23:40 PM »

คอมพิวเตอร์ เมนบอร์ด asus p4x800mx  ทีแรกมันเปิดไปได้ประมาณ 30 นาที ก้อรีสตาร์ท เอง แล้วมีอาการแทรกซ้อนบางครั้งคีย์บอร์ดค้างกดไม่ได้แต่เมาส์ก้อเลื่อน แต่ทีนี้ก่อนที่มันจะเสียจิงๆๆ ผมกะลังลงโปรแกรมอยู่อยู่ๆๆมันก้อค้างขึ้นมาผมก้อกดรีสตาร์ทมันก้อไม่รีสตาร์ทหน้าจอไม่ขึ้นเลย แต่พัดลมในเครื่องหมุนปกติ ทีแรกผมสงสัยว่าการ์ดจอในเมนบอร์ดเสียรึป่าวไม่แน่ใจครับเพราะว่ามันเป็นการ์ดจอออนบอร์ดอ่ะครับตอนนี้เปิดไม่ขึ้นภาพหน้าจอเลย ทำไงดีครับสงสัยเมนบอร์ดกะซีพียูอ่ะครับ ท่านผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ ด่วนครับ

IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 05:38:27 PM »

ขั้ว หลวม สกปรก ขัดถู หรือยัง

ต่อไปก็ลองเปลี่ยน power supply  Cool

HS4OBT
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 05:49:25 PM »

ขัดจนล้าแล้วอ่ะครับ ไม่รู้จะไปขัดตรงไหนอีกมันเกี่ยวที่ supply ด้วยเหรอครับ ยังไงก้อจะลองมาใส่ดูครับ
hormok♥
สนับสนุนLSV-server
member

คะแนน245

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 07:03:40 PM »

ถอดอุปกรณ์ที่ต่อออกให้หมด เช่น hdd เหลือแต่ cpu m/b แล้วลองเปิดดูครับ ถ้าติดอุปกรณ์ภายนอกตัวใดตัวหนึ่งเสีย เสียบกลับที่เดิมทีละตัว แต่ถ้าไม่ติด ก็ cpu - m/b ต้องลองหามาลองเปลี่ยดูครับ
hormok♥
สนับสนุนLSV-server
member

คะแนน245

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 07:08:09 PM »

คอมพิวเตอร์ เมนบอร์ด asus p4x800mx  ทีแรกมันเปิดไปได้ประมาณ 30 นาที ก้อรีสตาร์ท เอง แล้วมีอาการแทรกซ้อนบางครั้งคีย์บอร์ดค้างกดไม่ได้แต่เมาส์ก้อเลื่อน แต่ทีนี้ก่อนที่มันจะเสียจิงๆๆ ผมกะลังลงโปรแกรมอยู่อยู่ๆๆมันก้อค้างขึ้นมาผมก้อกดรีสตาร์ทมันก้อไม่รีสตาร์ทหน้าจอไม่ขึ้นเลย แต่พัดลมในเครื่องหมุนปกติ ทีแรกผมสงสัยว่าการ์ดจอในเมนบอร์ดเสียรึป่าวไม่แน่ใจครับเพราะว่ามันเป็นการ์ดจอออนบอร์ดอ่ะครับตอนนี้เปิดไม่ขึ้นภาพหน้าจอเลย ทำไงดีครับสงสัยเมนบอร์ดกะซีพียูอ่ะครับ ท่านผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ ด่วนครับ
    ลืมไปครับ ในกรณีนี้ m/b น่าจะ 90% cpuเสียน้อยมากแต่โอกาสก็มี
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 08:27:03 PM »

...มันเกี่ยวที่ supply ด้วยเหรอครับ ยังไงก้อจะลองมาใส่ดูครับ

ตกม้าตาย ก็หลายคนแล้วครับ  Grin

ood-e
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 08:58:52 PM »

1. บอร์ด ASUS socket478 จะเสียบ่อยมากที่เจอส่วนมากอะ ไหล่แถวๆซีพียูจะเสีย
2. power supply วัตต์ต่ำจะใช้ไม่ค่อยได้กับบอร์ดASUS เปิดจะติดก็ไม่ติด ติดสักพักหยุด หรือถ้าติดจะมีเสียงหอนวี๊ดๆๆๆๆเข้ารบกวนคลื่นสมองจนรู้สึกปวดหัว หนักหัว เมื่อยคอ ผมเพิ่งเจอมาวันนี้เอง
    powersupplyบางยี่ห้อหลอกวัตต์เพิ่งเจอมา 350 วัตต์ของ Friend ใส่แล้วเปิดไม่ติด /ติดแป๊บดับ มีเสียงชี๊ดๆ เวลากดสวิทช์พอเปลี่ยนของSVOA 300 วัตต์ใส่แทนเปิดติดปั๊บปกติเลย(บอร์ดASUS)เอาFriendไปใส่บอร์ดของECSใช้ได้
Boonchoo
วีไอพี
member

คะแนน31

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 09:07:18 PM »

...มันเกี่ยวที่ supply ด้วยเหรอครับ ยังไงก้อจะลองมาใส่ดูครับ

ตกม้าตาย ก็หลายคนแล้วครับ  Grin

ที่ผมเคยเจอก็คล้าย ๆ แบบนี้แหละ บางครั้งใช้ได้ปกติ พอมีอาการขึ้นมาพัดลมซีพียูหมุน แต่อย่างอื่นไม่ทำงาน หน้าจอไม่มีอะไร งง งง อยู่พัก ลองเอานิ้วดีดกล่องซัพพลาย อ้าวมาแล้ว เลยจัดการรื้อมาย้ำจุดบัดกรี ทุกวันนี้ยังใช้ได้อยู่เลย

you 'll never walk alone
HS4OBT
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 11:19:09 PM »

คือผมลองเปลี่ยน supply ตัวใหม่มาลองใส่ดูก้อเหมือนเดิมครับถอดสายแพร ฮาร์ดดิสก์ ซีดีรอม ฯลฯ แล้วพอลองเปิดอีกก้อยังเหมือนเดิมครับผมคิดว่าต้องเป็นที่เมนบอร์ด เหมือนท่าน hormok ว่าอ่ะครับ มันเป็นเครื่องของคนข้างบ้านเอามาให้ซ่อมล่ะครับ ไม่มีเมนบอร์ดมาลองเปลี่ยนดู ผมแกะเมนบอร์ดของผมว่าจะเอามาลองแต่ก้อต้องประกอบคืนอ่ะครับเพราะว่าซ็อกเกต ใส่ ซีพียูคนละอย่างกันเลยสงสัยจะต้องยกไปร้านเลยอ่ะครับประกันเมนบอร์ดมันยังคงยังไม่หมด ยังไงก้อ ขอบคุณทุกความคิดเห็นล่ะครับที่มาช่วยตอบ ขอบคุณมากนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์