SP PROJECT
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 11:22:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 ... 19   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: SP PROJECT  (อ่าน 716227 ครั้ง)
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #145 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 01:08:06 AM »

คราวก่อนเล่าถึงลําโพงเล็กเเบรนด์หนึ่ง   ที่ทําให้พี่อยากทําเองอย่างมากกว่าซื้อ   ลําโพงตัวนั้นใช้ดอกถูกๆ  ออกเเบบโดยมิสเตอร์เเบงค์   ลําโพงตัวนั้นคือ wharfedale diamond  รุ่นต้นตระกูลของ diamond ในรุ่นปัจจุบัน    เป็นการออกเเบบทิ้งทวนของ มิสเตอร์เเบงค์ให้เเก่ wharfedale ก่อนจะมาตั้งบริษัท celestion ที่มีลําโพงหลายๆรุ่นขายอยู่ในปัจจุบัน    ตอนนั้น มิสเตอร์เเบงค์  ใช้ดอกถูกๆของ Audax เมื่อทําเสร็จปรากฏว่าเสียงดี   ลําโพงรุ่นนี้เลยขายได้เเบบเทนํ้าเทท่า  network ที่เเ้บงค์ออกเเบบก็ธรรมดาๆ   ลําโพงรุ่นนี้พี่เคยไปหาซื้ออยู่ครั้งหนึ่ง   ตอนนั้นบริษัทธานินทร์เป็นตัวเเทนจําหน่ายอยู่    วันนั้นพี่ไปซื้อเเต่ไปเช้าเกินไปบริษัทยังไม่เปิดเลยเดินเล่น    ปรากฏว่าเดินไปเดินมาไม่ทราบว่าบริษัทรวมประเสริฐกรุ๊ป ตั้งอยู่เเถวนั้นพอดี   พี่จําได้ว่ามีลําโพงรุ่นหนึ่งที่โด่งดังมากในเรื่องมิติ   พี่เลยเเวะเข้าไปดูเเละลองฟัง    ในที่สุดพี่ก็ยอมจ่ายเงินจําได้ว่าราวๆสี่พันบาท   เพราะชอบมิติลําโพงที่ชื่อ RPG รุ่น ลอร่า คู่นั้น     กลับมาบ้านมาลองฟังเพลงที่ชอบ    ตอนนั้นพี่ชอบฟังเพลงของคุณกุ้งของวงเพื่อน   พอเปิดดูโอ้โฮฟังเเล้วได้อารมณ์เเบบเเทบสัมผัสนักร้องได้    เเต่ลําโพงคู่นี้มีของเสียอยู่บ้างตรงที่เสียงดูเหมือนไม่ค่อยฉํ่าหวาน  เเละมีโด่งเล็กน้อยที่ด้านสูงๆ  ฟังนานๆอาจจะล้าได้   เเต่ก็ยอมรับว่าเขาทําได้ดีเพราะดูจากดอกที่ใช้มาจากดอกที่ไม่ค่อยเเพง    เพราะ RPG เเท้ๆเชียวพี่เลยไม่ได้ wharfedale diamond ของมิสเตอร์เเบงค์    เเต่ตอนนั้นก็รู้สึกดีใจเหมือนกันที่ช่วยซื้อของคนไทย   เเต่ตอนหลังบริษัทนี้ก็เลิกลาวงการไป      อีกเรื่องตอนนี้พี่อยากได้ DAC  อีกใจก็อยากจะซื้อ CD ใหม่   เเต่ก็เบื่อไม่รู้เป็นอย่างไร   CD พี่ใช้มาหลายตัวมันเสียบ่อยจนเบื่อ     ในใจเลยคิดว่าจะหา DVD มาใช้ร่วมกับ DAC   เมื่อหลายปีก่อนเคยซื้อมาตัวหนึ่งเป็นของไทยทํา    เเบบ non-oversampling    เเต่เสียงมันยังไม่ค่อยถูกใจ   เสียงมันบางๆ  ไม่ต้องนําไปเล่นกับหนังเลย  ได้เเต่ฟังเพลงได้อย่างเดียว   ตอนนี้ก็เล็งๆไว้อยู่    เห็นมีเเต่ non-oversampling  ไม่รู้มันจะเหมือนเดิมอีกหรือเปล่า   ยี่ห้อ สาวหลู่(เปลี่ยนชื่อให้ใหม่)  เห็นดังในเวบเมืองนอกมาหลายปีน่าซื้อเหมือนกัน   ตอนนี้ก็ฟังจาก DVD ไปพลางๆก่อน  เเต่ก็ใช้ได้นะถ้าฟังเพลงได้อารมณ์  โดยไม่ค้นหาความจริงมากนัก

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #146 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 01:19:13 AM »

ตามคําเรียกร้อง  เรื่องวงจรคุมอิมพีเเด๊นซ์   วงจรนั้นมีชื่อเรียกว่า zobel filter    ดูตามรูปเลย พี่เอาค่าพารามิเตอร์ของดอก seas มาเป็นตัวอย่าง   เส้นเเดงตรงที่ขีดนั้นหมายถึง  ส่วนที่เราจะควบคุม    เนื่องจากดอกนี้มีค่าพารามิเตอรืมาให้ด้วย   พี่จึงนําค่า le เเละ่ re ไปใส่ในโปรเเกรมคําณวนเเบบออนไลน์   อันนี้จึงได้ค่า R เเละ C  ตามรูป 

http://www.carstereo.com/help/Articles.cfm?id=55

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #147 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 01:32:18 AM »

มีรูปอีก 2 รูปให้ดู   เป็นการใช้ร่วมกันกับเนิทเวิคร์ออเดอร์ที่หนึ่งเเละที่สอง  วงจรควบคุมอิมพีเเดนซ์จะ bypass ความถี่สูงลงกราวด์   โดยอาศัยตัวต้านทานมาควบคุม อิมพีเเดนซ์ อีกที     วงจรที่นํามาให้ดูโดยมากลําโพงบ้าน B&W นํามาใช้เสมอ  โดยมาก B&W ใช้เเค่ order 1  wharfedale diamond ก็ใช้เเบบนี้ สําหรับดอกที่ไม่มีสเปค le,re คงคําณวนไม่ได้   เเต่ไม่เป็นไรคราวหน้าพี่จะนําค่าที่ใช้คราวๆมาฝาก   ใช้สําหรับดอกไม่มีสเปค  เดี๋ยวต้องไปหาดูก่อน   
dB_WB
member
*

คะแนน2

« ตอบ #148 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 02:53:42 AM »

ทีแรกงงๆ ว่า เขาเอามาต่อทำไม แบบนี้นี่เองครับ

แล้วถ้าค่า Z มันเรียบขึ้นแล้ว ผลของเสียงและประสิทธิภาพ มันจะดีขึ้นอย่างไรครับ หูเงินจะฟังออกไหมครับ
เพราะยังไม่เข้าใจอยู่ดีว่าค่า Z ที่ราบเรียบ จะส่งผลอย่างไรกับลำโพง

help!!!
hillman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #149 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 05:48:41 PM »

ต้องขอขอบคุณพี่Thawachอย่างมากเลยนะครับ ขอบคุณกระทู้นี้มีประโยชน์กับนักDIYอย่างมากเลยนะครับ  ถึงจะไม่มีคนถามกระทู้อย่างผมแต่คงต้องมีคนอ่านไม่มากก็น้อยเลยนะครับ  สู้ต่อนะครับพี่ เอาแน่
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #150 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 07:15:59 AM »

ทีแรกงงๆ ว่า เขาเอามาต่อทำไม แบบนี้นี่เองครับ

แล้วถ้าค่า Z มันเรียบขึ้นแล้ว ผลของเสียงและประสิทธิภาพ มันจะดีขึ้นอย่างไรครับ หูเงินจะฟังออกไหมครับ
เพราะยังไม่เข้าใจอยู่ดีว่าค่า Z ที่ราบเรียบ จะส่งผลอย่างไรกับลำโพง

help!!!

z ที่เรียบขึ้นทําให้เราออกเเบบได้ตรงตามเป้าหมายมากขึ้น   ส่วนจะดีขึ้นหรือไม่มันก็เเล้วเเต่นะครับการออกเเบบในเเต่ละคน   เคยเจอบ่อยๆเหมือนกัน  ลําโพงยี่ห้อ monitor   โดยมากใช้คอล์ยตัวสําหรับเสียงทุ้ม  คาปาซิสเตอร์ตัวสําหรับเสียงเเหลม     เเต่เสียงที่ได้ดีเอามากๆ   เเต่เขาทําดอกมาดีนะครับเขาจึงออกเเบบวงจรง่ายๆ     ส่วนของเรา เมื่อ z เรียบขึ้นจุดตัดมันก็เท่าที่เราคิดมากขึ้นครับ   เช่นเราวางจุดตัดไว้ที่ 3000 เฮิร์ท  กับดอก 8 โอห์ม  ถ้า z ตรง   3000 เฮิร์ท เท่ากับ 8 โอห์ม  จุดตัดมันก็เริ่มที่  3000 เฮิร์ท   เเต่ถ้ามันเกิดเป็น 12 โอห์ม ที่ 3000 เฮิร์ท ในกรณีไม่มีการควบคุบค่า z    จุดตัดจริงๆมันก็คงเลื่อนไป    คราวนี้เเหละเสียงทุ้มกับเสียงเเหลมมันไม่ได้ตัดที่จุดเดียวกันตามที่เราคําณวน   เสียงมันจะเป็นอย่างไรนึกเอาเองเเล้วกัน     มันก็ช่วยได้นะครับในบางกรณี        คราวหน้ามาดูอีกวงจรหนึ่ง    สําหรับน้อง hillman  ถ้าทําโปรเจ็คอะไรเสร็จ  ก็เอามาโชว์บ้างนะครับ   เผื่อคนอื่นๆจะได้ทําตาม 
hillman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #151 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 08:58:28 PM »

สวัสดีครับพี่Thawachตอนนี่กำัีลังทำชุด HomeTheater อยู่ครับ คู่หน้าใช้ดอก6นิ้วอมรเห็นแม่เหล็กใหญ่ดีแล้วกรวยกระดาษหน้าจะเบาดีครับ เสียงแหลมHokutone  Subใช้Deckon (ปลอม)10นิ้วใช้ Winisd กับLimpคำนวณตามที่พี่สอนครับ เบสไม่กระแทกแต่นุ่มลึกดีครับอยู่ใกลๆยังลอยเลยครับ ชุดหลังใช้6นิ้วProplusดอกเดียวตู้ปิดครับ อยากให้ออกแค่เสียงคนเดิน ปืน ธรรมดาก็พอครับไม่อยากทำตู้ใหญ่ไม่มีที่ครับ  แต่ขาดลำโพงเซนเตอร์ครับไม่รู้จะเอาแบบใหนมีดอก4นิ้วกับ6นิ้วอย่างละคู่กับเสียงแหลมProplusอีก2ตัวพี่  Thawachช่วยแนะนำได้ใหมครับถ้าเสร็จจะเอารูปมาอวดครับ ขอบคุณครับพี่ยิ่งทำยิ่งสนุกครับแถมได้วิชาการตัดไม้ ทำสีและเฟอร์นิเจอร์ไปในตัวด้วย   และอีกอย่างนะครับลำโพงตัวแรกๆที่ทำเสียงไม่คอยดีแต่เพื่อนมันว่าสุดยอดมันเลยขอซื้อไป  แล้วตัวที่เราว่าเสียงดีมันจะไม่แย่งไปหรือครับฮ่าๆๆๆๆ    ดีใจจัง
rangsit
member
*

คะแนน2

« ตอบ #152 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 03:33:05 AM »

กระทู้นี้ ความรู้มากๆ เลยครับ
Nuttwut16828
member
*

คะแนน0

« ตอบ #153 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 10:01:36 PM »

ขอเบอร์ท่าน
Thawach
หน่อยได้ไหมครับ
 Cheesy
Bomber
member
*

คะแนน0

« ตอบ #154 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 11:53:28 AM »

สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกใหม่อยากสอบถามพี่ Thawach เกี่ยวกับ Program WinISD ครับ
ความหมายของตู้แบบ  Quai-butterworth , BB4/SBB4 , C4/SC4Cheby shev , EBS3 extended shelf -3dB และ EBS3 extended shelf -6dB  ออกแบบลักษณะตู้กันยังไงครับ  ขอบคุณครับ  งง Kiss
sama88
member
*

คะแนน0

« ตอบ #155 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 07:32:11 PM »

พี thawach ครับเรื่องวงจรคุมอิมพีเเด๊นซ์ ถ้าจะทำโดยส่วนมากจะต้องใส่วงจรนี้ ทั้งดอกเบส กลาง เเหลม
เลยหรือเปล่าครับคืออิมพีเเด๊นซ์ต้องเรียบทุกดอกใช่ไหมครับ  หรือต้องเรียบเฉพาะจุดตัดครับ HAPPY2!!
เเละอีกอย่าง วงจรนี้จะมีผลเสียต่อคุณภาพเสียงหรือเปล่าครับ Cheesy
*หรือต้องเรียบเฉพาะจุดตัดครับ *ผมหมายถึง ใส่วงจรเเค่ ดอกเบสกับกลาง เเล้วเเหลมตัดเเค่ต้น ปลายปล่อยให้ลอยสูง ก็ได้ผมเข้าใจถูกไหมครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #156 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 10:04:44 AM »

สวัสดีครับพี่Thawachตอนนี่กำัีลังทำชุด HomeTheater อยู่ครับ คู่หน้าใช้ดอก6นิ้วอมรเห็นแม่เหล็กใหญ่ดีแล้วกรวยกระดาษหน้าจะเบาดีครับ เสียงแหลมHokutone  Subใช้Deckon (ปลอม)10นิ้วใช้ Winisd กับLimpคำนวณตามที่พี่สอนครับ เบสไม่กระแทกแต่นุ่มลึกดีครับอยู่ใกลๆยังลอยเลยครับ ชุดหลังใช้6นิ้วProplusดอกเดียวตู้ปิดครับ อยากให้ออกแค่เสียงคนเดิน ปืน ธรรมดาก็พอครับไม่อยากทำตู้ใหญ่ไม่มีที่ครับ  แต่ขาดลำโพงเซนเตอร์ครับไม่รู้จะเอาแบบใหนมีดอก4นิ้วกับ6นิ้วอย่างละคู่กับเสียงแหลมProplusอีก2ตัวพี่  Thawachช่วยแนะนำได้ใหมครับถ้าเสร็จจะเอารูปมาอวดครับ ขอบคุณครับพี่ยิ่งทำยิ่งสนุกครับแถมได้วิชาการตัดไม้ ทำสีและเฟอร์นิเจอร์ไปในตัวด้วย   และอีกอย่างนะครับลำโพงตัวแรกๆที่ทำเสียงไม่คอยดีแต่เพื่อนมันว่าสุดยอดมันเลยขอซื้อไป  แล้วตัวที่เราว่าเสียงดีมันจะไม่แย่งไปหรือครับฮ่าๆๆๆๆ    ดีใจจัง

ไม่ได้เข้ามาตอบให้นานเลย  มีอะไรสงสัยก็ทิ้งคําถามไว้  พี่เข้ามาเมื่อไรก็จะตอบให้   กรวยกระดาษ 6 นิ้ว  มันมีความเเข็งเเรงพอได้นะ   โดยมากปลายๆมันจะโด่ง   ดอกที่ออกเเบบได้ง่ายกว่าคือกรวยโพลี่เเต่ไม่ควรจะเกิน 6 นิ้ว  สําหรับมิดเบส   กรวยโพลี่ออกเเบบเนิทเวิร์คได้ง่ายกว่าครับ      เเต่ที่พี่ชอบโดยมากจะเป็นกรวยกระดาษเคลือบโพลี่เเต่มันหายาก ในดอกถูกๆมันจะเป็นโพลี่ซะมากกว่า    น้อง hillman  ถ้าเราไม่ได้ทําเพื่อขายทําเเบบธรรมดาก็จะดีกว่า    ลําโพงเซนเตอร์รูปร่างโดยมากเป็นค่านิยมไปเเล้ว    ถ้าไม่ทํา้เเบบนั้นมันอาจจะขายยาก   ทั้งๆที่ก็ไม่เห็นว่ามันจะมีดีอะไรมากมายนัก   ทําเเบบธรรมดาง่ายกว่าเยอะ        เเต่ถ้าจะทําเเบบเซนเตอร์ทั่วไปนั้นก็ทําได้อยู่   ถ้าจะเอาเเบบที่มันถุกต้องจริงๆมันก็ยากมากสําหรับมือใหม่     ถ้าจะทําง่ายๆก็ใช้มิดเบส 2 ตัวประกบเสียงเเหลม   พยายามวางให้ใกล้ๆกัน    จับมิดเบส 2 ตัวขนานกัน  ความต้านทานจะลดลงมาครึ่งหนึ่ง   เช่น 8 โอมห์  ก็เหลือ 4 โอมห์  เวลาคําณวนเนทเวิร์คก็ต้องใช้ค่า 4 โอมห์ในการคําณวน     ส่วนทวีทเตอร์ถ้ามันเป็น 8 โอมห์    ก็คําณวนด้วยค่า 8 โอมห์    ลองออกเเบบด้วยออเดอร์ตํ่าๆดูก่อน   ทวีทเตอร์ให้ลองที่ ออเดอร์ 1 ก่อนถ้าเสียงมันไม่มีปัญหาอะไรก็ใช้ออเดอร์ที่ 1   สําหรับมิดเบสนั้นเเน่นอนว่าคววามดังมันจะต้องดังกว่าทวีทเตอร์    ก็ให้ใช้ความต้านทานลดความดังดู   ดูที่ L-pad (Speaker Attenuation)   ที่ลิ้งค์ http://www.carstereo.com/help/Articles.cfm?id=55   คําณวนดูไม่ต้องไปสรรหาโปรเเกรมอื่นใดมาช่วย   ได้ผลเหมือนของเเพงเหมือนกัน   เเล้วเราวัดเอาอีกที    การวัดความดังโปรเเกรม holmimpulse  ก็ใช้ได้  เเม้ว่าตัวโปรเเกรมไม่ได้ระบุค่า spl มาให้   เราก็วัดที่ตําเเหน่งวอลลุ่มเเละระยะทางเท่าๆกัน   ก็ใช้อ้างอิงที่ตําเเหน่งเดียวกันได้เลย   ก็คงจะไม่ยากเกินไปนักสําหรับน้องที่มีอุปกรณ์การวัดช่วยเหลือได้บางส่วน      พี่มีลําโพง 5.1 ยี่ห้อดังมากที่ทําทวนกระเเสตลอด   ดูรูปก็เเล้วกัน  JM LAB เขาทํา
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #157 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 10:09:53 AM »

สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกใหม่อยากสอบถามพี่ Thawach เกี่ยวกับ Program WinISD ครับ
ความหมายของตู้แบบ  Quai-butterworth , BB4/SBB4 , C4/SC4Cheby shev , EBS3 extended shelf -3dB และ EBS3 extended shelf -6dB  ออกแบบลักษณะตู้กันยังไงครับ  ขอบคุณครับ  งง Kiss

เป็นการตอบสนองของเบสตํ่าที่มันมีความเเตกต่างกันของกราฟครับ   ซึ่งมันเกิดจากค่าสเปคดอกที่ต่างกันครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #158 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 10:24:04 AM »

พี thawach ครับเรื่องวงจรคุมอิมพีเเด๊นซ์ ถ้าจะทำโดยส่วนมากจะต้องใส่วงจรนี้ ทั้งดอกเบส กลาง เเหลม
เลยหรือเปล่าครับคืออิมพีเเด๊นซ์ต้องเรียบทุกดอกใช่ไหมครับ  หรือต้องเรียบเฉพาะจุดตัดครับ HAPPY2!!
เเละอีกอย่าง วงจรนี้จะมีผลเสียต่อคุณภาพเสียงหรือเปล่าครับ Cheesy
*หรือต้องเรียบเฉพาะจุดตัดครับ *ผมหมายถึง ใส่วงจรเเค่ ดอกเบสกับกลาง เเล้วเเหลมตัดเเค่ต้น ปลายปล่อยให้ลอยสูง ก็ได้ผมเข้าใจถูกไหมครับ

โดยมากเขาจะใส่ในเบสกับกลางครับ   เสียงเเหลมโดยมาเขาจะไม่ใช้กันครับ      ส่วนที่ว่าเรียบเฉพาะจุดตัดหรือไม่   ไม่ใช่ครับมันเรียบทั้งหมดที่ไปทางความถี่สูง  ส่วนที่ว่าวงจรนี้มีผลเสียหรือไม่   มันก็มีบ้างเเต่มันอาจจะได้ส่วนที่ดีกว่ากว่าส่วนที่เสียครับ    มันก็มีนิดหน่อยนะครับ    มีปัญหาว่าดอกที่ไม่มีสเปคจะทํากันอย่างไร   มันก็พอทําได้นะครับ   โดยน้องควรจะรักษาค่าโอมห์โดยใช้ตัวต้านทาน 8 โอมห์สําหรับดอก 8 โอมห์   ถ้า 4 ก็ ใช้ 4  ส่วนคอนเดนเซอร์ให้ลองเอาค่าน้อยๆดูก่อน  เเล้วค่อยๆไล่ด้วยค่ามากขึ้น     เเล้วลองวัดอีกทีด้ว holmimpulse    ลองเช็คสโลบของมันดู   วิชานี้มาเหนือเมฆพี่ใช้บ่อยๆ  ไม่ได้ไปลงเวบไหนเลย  เเละจะไม่ไปลงที่ไหนด้วย   ให้สําหรับน้องๆในเวบนี้เท่านั้น  ลองๆทําดูครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #159 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 10:34:46 AM »

อีกวงจรหนึ่งเป็นวงจรเรโซเน้นท์   ช่วยลดอาการโด่งตามที่พี่ขีดสี่เหลี่ยมไว้ให้   วงจรนี้จะกดให้ลงตํ่าเพื่อทําให้เรียบขึ้น   มีใช้ในทั้ง  เบส กลาง เเหลม  เลย   เเต่ถ้าดอกมันมันไม่มีอะไรผิดปรกตินักก็ไม่จําเป็นต้องใช้   สําหรับบางคนนะครับ  ถ้าออกเเบบเนทเวิร์คสําหรับเสียงเเหลมเป็นออเดอร์ที่ 2   ขดลวดที่ใช้ลงกราวด์  ใช้ขนาดเล็กๆก็จะดี   เพื่อป้องกันกระเเสไหลวน   ส่วนเสียงกลางกับเบส    ใช้เส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 1.2 มิลก็จะดี  ดอกกลางอาจจะใช้ 1 มิลก็ไม่มีปัญหาอะไร

http://www.carstereo.com/help/Articles.cfm?id=23

hillman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #160 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 06:34:50 PM »

ขอบคุณมากครับพี่ไม่ได้มานานมัวแต่ติดภาระกิจอื่นอยู่และอีกอย่างการทำลำโพงช่วงนี้ไม่ค่อยดีครับพี่ยุุงกัดมากครับ
กลัวไข้เลือดออกและไม้เป็นเชื้อราครับ  ตอนนี้ฟังชุดเก่าไปก่อนครับส่วนnetworkไปหาซื้อชุดสำเร็จที่จุดตัดไกล้เคียงกับที่คำนวณไว้แล้วเอามาจูนใหม่เอาครับพี่ถูกกว่าซื้อลวด  ส่วนมากnetworkค้างส๊ตอคต้นทุนทองแดงถูกมากเทียบกับตอนนี้แพงเป็น10เท่าผมก็เลยซื้อเอาครับ เอาแน่
Bomber
member
*

คะแนน0

« ตอบ #161 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 03:16:02 PM »

สวัสดีครับพี่ Thawach  ผมมีดอก Peerless 6.5" มี Spac ตามนี้ครับ  Qts=.444   Qms=2.29    Qes=.551   Vas=34.29    SPL=87.3dB    Z=8ohm   Re=5.2 ohm   Le=1.1 mH
Bl=5.8N/A  Dd=13.44 cm   Sd=143 cm^2   ผมลองใช้ WIN ISD คำนวณดูปรากฎว่า ด้านความถี่สูงกราฟเริ่มตกที่ 500  Hz ครับ  อยากถามพี่ว่าจาก Spac นี้ ทำเป็นตู้ 2 ทางได้มั้ยครับ  พี่ช่วยวิจารณ์การตอบสนองตาม Spac ของลำโพงด้วยครับ  ขอบคุณมากครับ
ลืมบอกไปครับตอนนี้ Tweeter ผมเล็งตัวนี้อยู่ครับ TW030WA07 ของ WAVECOR อยู่ครับ ส่วนSpac ตาม Link นี้ครับ
http://www.wavecor.com/html/tw030wa05_to_08.html   เอาแน่
sama88
member
*

คะแนน0

« ตอบ #162 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 07:15:42 PM »

ขอบคุณพีthawach มากครับ เดี๋ยวผมจะลองทำตามวงจรดูครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #163 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 09:39:07 PM »

ขอบคุณมากครับพี่ไม่ได้มานานมัวแต่ติดภาระกิจอื่นอยู่และอีกอย่างการทำลำโพงช่วงนี้ไม่ค่อยดีครับพี่ยุุงกัดมากครับ
กลัวไข้เลือดออกและไม้เป็นเชื้อราครับ  ตอนนี้ฟังชุดเก่าไปก่อนครับส่วนnetworkไปหาซื้อชุดสำเร็จที่จุดตัดไกล้เคียงกับที่คำนวณไว้แล้วเอามาจูนใหม่เอาครับพี่ถูกกว่าซื้อลวด  ส่วนมากnetworkค้างส๊ตอคต้นทุนทองแดงถูกมากเทียบกับตอนนี้แพงเป็น10เท่าผมก็เลยซื้อเอาครับ เอาแน่

ทําเสร็จเมื่ิอไรก็เอามาโชว์กันบ้าง   ถ้าออกเเบบ network ไม่ได้    วัดด้วย holmimpulse เสร็จ  จากนั้นวัด impedance ของดอก    เเล้ว save เป็นไฟล์ txt   ส่งมาให้พี่  จะออกเเบบให้    ไปเจออยู่เวบหนึ่ง   เห็นเขาใช้ x-over pro ออกเเบบ network อยู่   เห็นว่ารับจ้างออกเเบบด้วยเลยนํามาให้ดู      เขาก็ออกเเบบเหมือนที่พี่บอกไป  เเต่เขาคิดค่าออกเเบบด้วย  ตามลิ้งค์นี้

http://www.rexdiy.com/smf2/index.php?PHPSESSID=26b6bf95f0156336877239fcba759861&topic=169.0

http://www.rexdiy.com/smf2/index.php?PHPSESSID=26b6bf95f0156336877239fcba759861&topic=122.0

นี่ของพี่ก็ยังเป็นกองอยู่ยังไม่ได้ทําเลย   กะว่าจะทํา 5"(ในรูป) ดูก่อน     มีดอกอยู่หลาย 3-4 ชุด  ทําเสร็จเมื่อไร  จูน network เข้าที่เเล้ว    คงเก็บไว้คู่เดียว  ใครจะเอาก็ติดต่อมา   จะมีเเปลน network circuit ใหเสร็จเลย   วันนี้เอา network  เก่ามาปัดฝุ่น  ดูในรูป coil ตัวใหญ่ค่า 1.98 mh  ลวดขนาด 1.2 mm.  ชั่งนํ้าหนักได้ราวๆครึ่งกิโล   ตอนนั้นลวดขีดละ 16 บาท   ตอนนี้ยังไม่ได้ไปดู  ไม่รู้ว่าขึ้นไปอีกเท่าไร   เเต่ว่าลวดเก่าเก็บพี่ยังมีเหลือเยอะ

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #164 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 10:16:36 PM »

สวัสดีครับพี่ Thawach  ผมมีดอก Peerless 6.5" มี Spac ตามนี้ครับ  Qts=.444   Qms=2.29    Qes=.551   Vas=34.29    SPL=87.3dB    Z=8ohm   Re=5.2 ohm   Le=1.1 mH
Bl=5.8N/A  Dd=13.44 cm   Sd=143 cm^2   ผมลองใช้ WIN ISD คำนวณดูปรากฎว่า ด้านความถี่สูงกราฟเริ่มตกที่ 500  Hz ครับ  อยากถามพี่ว่าจาก Spac นี้ ทำเป็นตู้ 2 ทางได้มั้ยครับ  พี่ช่วยวิจารณ์การตอบสนองตาม Spac ของลำโพงด้วยครับ  ขอบคุณมากครับ
ลืมบอกไปครับตอนนี้ Tweeter ผมเล็งตัวนี้อยู่ครับ TW030WA07 ของ WAVECOR อยู่ครับ ส่วนSpac ตาม Link นี้ครับ
http://www.wavecor.com/html/tw030wa05_to_08.html   เอาแน่

ทํา 2 ทางได้ครับ  win isd เขาเอาไว้คําณวนความถี่ตํ่าๆ   ไม่ค่อยจะมีผลที่ความถี่สูงครับ  หมายถึงที่ 500  Hzที่มันตกลงมาใช้เป็นมาตรฐานไม่ได้    สเปคของ peerless ตัวนี้ก็ใช้ได้ครับ   ลงได้ทั้งตู้ปิดตู้เปิด   เเต่ดูเเล้วอยากได้เหมือนกัน   มันน่าเอามาทํา transmission line อย่างมาก    เเต่ไม่ทราบว่า fs มันอยู่ที่เท่าไร   ส่วนทวีทเตอร์ของ WAVECOR รุ่น TW030WA07   ร้าน FIRST  POPULAR  ELECTRONICS   เขาเป็นตัวเเทนจําหน่ายอยู่ 

http://transferdiy55.makewebeasy.com/index.php?c_id=0&ct_id=30234&type=customize

เห็นว่ามาทําในจีน   อันนี้น้องคงต้องเทียบราคากับดอก vifa ดู  ดอก vifa ราคาเดี๋ยวนี้ราวๆดอกละพันกว่าบาท  เสียดายเมื่อก่อนเเค่  750 บาทที่ xav ขายอยู่พี่ไม่ได้ซื้อไว้  ถ้า WAVECOR เเพงกว่า vifa รุ่นโดม (ไม่ใช้รุ่นจู๋เเมว) ก็ไม่น่าซื้อครับ   พี่ลองเช็คสเปคดูท่า WAVECOR จะกิน vifa ไม่ได้    WAVECOR ดูเหมือนจะออกเเบบมาสําหรับ diy โดยเฉพาะ   เขายีด fs ลงไป   เพื่อให้ออกเเบบ network ได้ง่ายขึ้น      เเต่พี่สังเกตุเห็นที่ประมาณ 18 khz มันมีกระโดดนินหน่อย   มันเกิดขึ้นจากการที่ทาง WAVECOR ใช้ขนาดโดมใหญ่ถึง 3 cm  ยังไรเเล้วคงต้องลองไปฟังดูก่อนครับ  ถ้าจะเลือก WAVECOR     ถ้าน้องใช้ WAVECOR  ดอกนี้เขามีเน็ทเวิร์คมาให้ด้วย   ตัดที่ราวๆ  2.5-3 khz  เราเเค่เพียงมาทําเน็ทเวิร์ค ให้ peerless ใหม่ก็พอ   ซึ่งจะจูนได้ง่ายมาก  เพราะมีสเปคมาให้เลย   เมื่อวานพี่ลองใช้สเปคดอก TW030WA01  คําณวนดูก็ได้กราฟเหมือนของบริษัทเขาทํา   เมื่อเรานํามาใช้ร่วมกับ peerless  คงจะต้องปรับกันนิดหน่อย     เเต่ที่สําคัญพี่ไม่ได้เห็นกราฟของ peerless เลยว่าเป็นอย่างไร    ไม่รู้ว่า peerless รุ่นอะไรด้วย   ถ้าจะซื้อ wavecor   พี่ว่า่ไปที่ร้าน FIRST  POPULAR  ฟังด้วยหูก่อนดีกว่า  สังเกตุที่ปลายเเหลมว่ามันเป็นอย่างไร   ถ้ามันเน้นขึ้นมาจนมากไปฟังนานๆจะล้าหู   

http://www.wavecor.com/html/eval__kit_1.html
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #165 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 10:21:45 PM »

ขอบคุณพีthawach มากครับ เดี๋ยวผมจะลองทำตามวงจรดูครับ

ตอนนี้คงใช้ดอกเลย hokutone  เเล้วซิท่า    ซื้อดอกอะไรมาใช้หรือครับบอกกันบ้าง 
cascode
member
*

คะแนน1

« ตอบ #166 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 09:20:21 AM »

สวัสดีครับพี่ thawach .. ผมกำลังจะทำลำโพงเพื่อเอาไว้ดูหนังแค่คู่หน้าคู่เดียวโดยวางชิดผนัง ไม่มี sub เพราะสภาพห้องไม่อำนวย อยากได้ตู้ที่ขนาดไม่ใหญ่มากเพราะต้องวางบนชั้นยกระดับ ไม่ได้วางพื้น กะจะใช้ดอก Hokutone แค่ 2 ทาง woofer 6-8" ที่สนใจก็มี
http://www.mynpe.com/more.php?data=005011702222
http://www.mynpe.com/more.php?data=005011702423
http://www.mynpe.com/more.php?data=005011702419
http://www.mynpe.com/more.php?data=005011702415
http://www.mynpe.com/more.php?data=005011702414
อยากจะรบกวนพี่ thawach ช่วยแนะนำให้หน่อยครับว่าตัวไหนน่าลองบ้าง แล้วขนาดตู้ควรจะเป็นเท่าไหร่ , ท่อน่าจะมีขนาดและยาวเท่าไหร่ ... ผมเข้าใจดีว่าดอกไม่มี specification เอาเป๊ะ ๆ คงไม่ได้ แต่จากประสพการณ์ของพี่คงกะเคร่า ๆ ได้ดีกว่าผมที่ผมจะมั่วเอาเองครับ
หรือจะใช้ woofer 10" กับ tweeter 1" ไปเลยดีครับ เพราะผมไม่มี sub อยากได้เบสบึ้ม ๆ หน่อย เรื่องความต่อเนื่องของ woofer กับ tweeter อาจไม่ใช่ปัญหามากเพราะผมจะใช้ electronic crossover ต้ดต่ำและชันแถว ๆ 1.8 - 2.2 KHz ที่ 24 db/ot และอีกอย่างมันใช้ดูหนังไม่ใช่ฟังเพลงครับ
ขอบคุณพี่ thawach ล่วงหน้าครับ .. กระทู้นี้มีประโยชน์มากจริง ๆ ครับ จากเมื่อก่อนคิดแต่จะสั่งดอกจากนอก คิดแล้วก็ถอยเพราะเจอค่าส่ง + ภาษีอ่วม ตอนนี้เปลี่ยนความคิดแล้ว เอาดอกที่หาได้ในไทยนี่แหละ .. เมื่อก่อนยังเคยคิดอิจฉาพวกฝรั่งที่มันได้ใช้ดอกจีนแดงคุณภาพดีราคาถูกพวก MCM Dayton tangband ที่ถ้าจะสั่งมาบ้างก็กลายเป็นไม่ถูกแล้ว ตอนนี้ไม่คิดมากแล้วเอา hokutone นี่ล่ะ ถูกจริง ๆ ได้ไหนเอาแค่นั้น เล่นแบบนี้มันกว่าเยอะครับ อิอิ
Bomber
member
*

คะแนน0

« ตอบ #167 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 08:31:30 AM »

[/quote]

ทํา 2 ทางได้ครับ  win isd เขาเอาไว้คําณวนความถี่ตํ่าๆ   ไม่ค่อยจะมีผลที่ความถี่สูงครับ  หมายถึงที่ 500  Hzที่มันตกลงมาใช้เป็นมาตรฐานไม่ได้    สเปคของ peerless ตัวนี้ก็ใช้ได้ครับ   ลงได้ทั้งตู้ปิดตู้เปิด   เเต่ดูเเล้วอยากได้เหมือนกัน   มันน่าเอามาทํา transmission line อย่างมาก    เเต่ไม่ทราบว่า fs มันอยู่ที่เท่าไร   ส่วนทวีทเตอร์ของ WAVECOR รุ่น TW030WA07   ร้าน FIRST  POPULAR  ELECTRONICS   เขาเป็นตัวเเทนจําหน่ายอยู่ 

http://transferdiy55.makewebeasy.com/index.php?c_id=0&ct_id=30234&type=customize

เห็นว่ามาทําในจีน   อันนี้น้องคงต้องเทียบราคากับดอก vifa ดู  ดอก vifa ราคาเดี๋ยวนี้ราวๆดอกละพันกว่าบาท  เสียดายเมื่อก่อนเเค่  750 บาทที่ xav ขายอยู่พี่ไม่ได้ซื้อไว้  ถ้า WAVECOR เเพงกว่า vifa รุ่นโดม (ไม่ใช้รุ่นจู๋เเมว) ก็ไม่น่าซื้อครับ   พี่ลองเช็คสเปคดูท่า WAVECOR จะกิน vifa ไม่ได้    WAVECOR ดูเหมือนจะออกเเบบมาสําหรับ diy โดยเฉพาะ   เขายีด fs ลงไป   เพื่อให้ออกเเบบ network ได้ง่ายขึ้น      เเต่พี่สังเกตุเห็นที่ประมาณ 18 khz มันมีกระโดดนินหน่อย   มันเกิดขึ้นจากการที่ทาง WAVECOR ใช้ขนาดโดมใหญ่ถึง 3 cm  ยังไรเเล้วคงต้องลองไปฟังดูก่อนครับ  ถ้าจะเลือก WAVECOR     ถ้าน้องใช้ WAVECOR  ดอกนี้เขามีเน็ทเวิร์คมาให้ด้วย   ตัดที่ราวๆ  2.5-3 khz  เราเเค่เพียงมาทําเน็ทเวิร์ค ให้ peerless ใหม่ก็พอ   ซึ่งจะจูนได้ง่ายมาก  เพราะมีสเปคมาให้เลย   เมื่อวานพี่ลองใช้สเปคดอก TW030WA01  คําณวนดูก็ได้กราฟเหมือนของบริษัทเขาทํา   เมื่อเรานํามาใช้ร่วมกับ peerless  คงจะต้องปรับกันนิดหน่อย     เเต่ที่สําคัญพี่ไม่ได้เห็นกราฟของ peerless เลยว่าเป็นอย่างไร    ไม่รู้ว่า peerless รุ่นอะไรด้วย   ถ้าจะซื้อ wavecor   พี่ว่า่ไปที่ร้าน FIRST  POPULAR  ฟังด้วยหูก่อนดีกว่า  สังเกตุที่ปลายเเหลมว่ามันเป็นอย่างไร   ถ้ามันเน้นขึ้นมาจนมากไปฟังนานๆจะล้าหู   

http://www.wavecor.com/html/eval__kit_1.html
[/quote]

เพิ่มเติมครับพี่ Thawach ค่า Fs=37.8Hz ลำโพงเป็นรุ่น WR176 ครับ ถ้าทำเป็นตู้เปิดสองทางควรใช้จุดตัดเท่าไรครับ  เอาแน่
sama88
member
*

คะแนน0

« ตอบ #168 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 05:35:15 PM »

ดอกhokutone ครับ ทั้งเบสกลางเเหลม รุ่นที่พี่เเนะนำครับ  ตอนนี้ผมไม่มีกล้องครับ ยังลงรูปไม่ได้ HAPPY2!!
Bomber
member
*

คะแนน0

« ตอบ #169 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 12:31:53 PM »

ตู้ที่พี่ออกแบบไปนั้นพี่ใช้ค่าเฉลี่ยจากดอก8นิ้วทั่วๆไป    ดังนั้น8นิ้วเกือบทุกตัวลงตู้นี้ได้หมด  มีไม่กี่ดอกหรอกน้องที่ลงตู้นี้ไม่ได้ไม่ต้องกังวลเรื่องนี้เลยครับ   และปกติดอกยี่ห้อนี้โดยมากก็ทําสําหรับตู้เปิดอยู่เเล้วลงได้ทุกตัวนั่นเเหละครับ  แต่มีข้อสังเกตุอยู่ถ้าเป็นรุ่นเเพงค่อนข้างจะทําได้ดีกว่าอยู่บ้าง  ส่วนwoofer สําหรับทําเสียงกลางขนาด4นิ้วจะให้รายละเอียดได้ดีกว่า5นิ้วพอควร    น้องอย่าซื้อผิดนะครับวูฟเฟอร์4นิ้วไม่ไช่ดอกเสียงกลาง4นิ้วนะครับ   เมื่อปีที่แล้วพี่จับแหลมกับwooferตัวนี้มาลองเสียดู   เสียงกลางใช้ได้ทีเดียว   กระจ่างชัดออกนุ่มนวลอยู่บ้างเพราะเป็นพลาสติก   ตัวนี้มีขนาดเเม่เหล็กขนาดพอควรไม่ถึงกับใหญ่มากกําลังดีครับ   ถ้าใหญ่กว่านี้เสียงกลางจะจัดไม่น่าฟัง  นี่เเหละน้องทางสายกลางของพุทธศาสนาสิ่งใดที่เกินจุดพอดีจะไม่ค่อยได้เรื่องเลย     มาที่Hokutone อีกครั้งพี่ว่าดอกของเขาทําได้ดีขึ้นมาเยอะ  ตอนนี้ข้างๆพี่ก็มี12นิ้วรุ่นล่าสุดอยู่หนึ่งตัว  เพื่อนให้มาออกแบบซับ  เมื่อก่อนมีอยู่รุ่นหนึ่งขนาด6นิ้วพี่ซื้อมาลอง   ปรากฦว่ากินวัตต์มากเกิน  ลงตู้เปิดก็ไม่ได้  ตู้ปิดยิ่งแล้วใหญ่  ลงได้อย่าง  เดียวคือTranmission line  พี่ลองนํามาตรวจสอบดูปรากฦว่าตรงชุดเหนี่ยวรั้งแข็งเกินเหตุ   คงจะทําไว้สําหรับพวกชอบอัด   ดูที่สไปเดอร์อย่างแข็งเลยน้อง  ยิ่งอัดเบสยิ่งนุ่มแบบไม่ได้เรื่องเลย     นึกได้ชุดเหนี่ยวรั้งแข็งไปจะทําให้ค่าQMSผิดไปจากไดเวอร์ทั่วๆไป ซึ่งเป็นผลทําให้ QTSมีค่าตํ่ากว่าปกติและอาการของมันหนักกว่าแม่เหล็กใหญ่ซะอีก  ลงตู้ปิดกับเปิดไม่มีเบสออกมาเลย   รุ่นนั้นทําพี่ท้อใจน่าดูเลย  แบบว่าไม่กล้าแตะเลย  ตอนหลังเพื่อนจะทําลําโพงพี่เเนะนําดอกไป  ไปที่บริษัทแล้วดอกจากอเมริกาดันหมดซะอีก   ไม่รู้จะเอาอย่างไรดีอุตส่าห์ลงกรุงเทพ   เลยมีความคิดลองไปเดินแถวบ้านหม้อ   มาเจอดอกHokutoneนี้เข้า  เขาเลยโทรมาถามพี่เลยให้เขาตรวจเช็คดู   กลับถึงบ้านพี่เช็คดูได้เรื่องเลยน้อง  งานนี้ขนมาเป็นลัง เพราะนํามาทํา6.1โฮมเทียเตอร์   ส่วนดอก12 นิ้วนั้นถ้าอยากจะเล่นคงต้องรอพี่เอาลงตู้ดูก่อน   อาจได้แบบisobaric   มาให้
น้องเล่นก็ได้    เขาเวบเมืองนอกพิจารณาให้ดีนะน้องฝรั่งบางทีความรู้มั่วกว่าคนไทยอีก   วันก่อนไปเจอเขาnetwork order6   นึกในใจทําคนเดียวเถอะไอ้น้องพี่ไม่ตามไปด้วยหรอก

สวัสดีครับพี่ Thawach ครับ ผมต้องการเอาดอก 12 นิ้ว ของ Hokutone มาทำตู้ Sub ครับ ( ตู้เปิด ) สำหรับฟังเพลงครับ  รบกวนพี่ช่วยออกแบบตู้( ขอปริมาตรตู้กับขนาดความยาวท่อครับ )และ Network ด้วยครับ  ขอบคุณมากครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #170 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 03:40:04 PM »

สวัสดีครับพี่ thawach .. ผมกำลังจะทำลำโพงเพื่อเอาไว้ดูหนังแค่คู่หน้าคู่เดียวโดยวางชิดผนัง ไม่มี sub เพราะสภาพห้องไม่อำนวย อยากได้ตู้ที่ขนาดไม่ใหญ่มากเพราะต้องวางบนชั้นยกระดับ ไม่ได้วางพื้น กะจะใช้ดอก Hokutone แค่ 2 ทาง woofer 6-8" ที่สนใจก็มี
http://www.mynpe.com/more.php?data=005011702222
http://www.mynpe.com/more.php?data=005011702423
http://www.mynpe.com/more.php?data=005011702419
http://www.mynpe.com/more.php?data=005011702415
http://www.mynpe.com/more.php?data=005011702414
อยากจะรบกวนพี่ thawach ช่วยแนะนำให้หน่อยครับว่าตัวไหนน่าลองบ้าง แล้วขนาดตู้ควรจะเป็นเท่าไหร่ , ท่อน่าจะมีขนาดและยาวเท่าไหร่ ... ผมเข้าใจดีว่าดอกไม่มี specification เอาเป๊ะ ๆ คงไม่ได้ แต่จากประสพการณ์ของพี่คงกะเคร่า ๆ ได้ดีกว่าผมที่ผมจะมั่วเอาเองครับ
หรือจะใช้ woofer 10" กับ tweeter 1" ไปเลยดีครับ เพราะผมไม่มี sub อยากได้เบสบึ้ม ๆ หน่อย เรื่องความต่อเนื่องของ woofer กับ tweeter อาจไม่ใช่ปัญหามากเพราะผมจะใช้ electronic crossover ต้ดต่ำและชันแถว ๆ 1.8 - 2.2 KHz ที่ 24 db/ot และอีกอย่างมันใช้ดูหนังไม่ใช่ฟังเพลงครับ
ขอบคุณพี่ thawach ล่วงหน้าครับ .. กระทู้นี้มีประโยชน์มากจริง ๆ ครับ จากเมื่อก่อนคิดแต่จะสั่งดอกจากนอก คิดแล้วก็ถอยเพราะเจอค่าส่ง + ภาษีอ่วม ตอนนี้เปลี่ยนความคิดแล้ว เอาดอกที่หาได้ในไทยนี่แหละ .. เมื่อก่อนยังเคยคิดอิจฉาพวกฝรั่งที่มันได้ใช้ดอกจีนแดงคุณภาพดีราคาถูกพวก MCM Dayton tangband ที่ถ้าจะสั่งมาบ้างก็กลายเป็นไม่ถูกแล้ว ตอนนี้ไม่คิดมากแล้วเอา hokutone นี่ล่ะ ถูกจริง ๆ ได้ไหนเอาแค่นั้น เล่นแบบนี้มันกว่าเยอะครับ อิอิ

จริงๆ 6 นิ้ว A166-2SPH  น่าลองมากๆที่จะมาทํา 2 ทาง    เบสก็ตํ่าดีห้องเล็กๆก็น่าดูเหมือนกัน   ไม่อยากจะเเนะนําให้เล่น 10 นิ้วครับ    8 นิ้วมีขนาดไม่ใหญ่มาก   2 ทาง 1 คู่  เบสเท่าๆ 10 นิ้วซับ 1 ตัว   เเต่มันได้ความไวดีกว่าเพราะว่ากรวยมันไม่ค่อยหนัก     จากดอกหลายๆดอก    มันก็ไล่ๆกันนะ  รุ่น D200-2CD ไม่ค่อยน่าเล่น   ที่ดูดีๆ ก็ D200-2M5    นํามาใส่กับทวิตเตอร์ที่พี่บอกก็น่าจะโอเค    ใช้ active filter ถ้าห่วงเสียงเเหลมจะเจอไฟตรงก็ใช้ C ค่า 3.3 mf ต่ออนุกรมก็ได้   ขนาดตู้ 8 นิ้วก็ประมาณ 40 ลิตร  ท่อขนาด 3 นิ้ว  ยาวประมาณ 23 cm  ลองฟังดูก่อน  ถ้าเบสมันช้าก็ตัดสั้นลงมา   เเต่ต้องเบรินดอกก่อนนะครับ  เมื่อเบรินได้ที่ค่อยจูนท่อ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #171 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 03:52:35 PM »

[/quote]

เพิ่มเติมครับพี่ Thawach ค่า Fs=37.8Hz ลำโพงเป็นรุ่น WR176 ครับ ถ้าทำเป็นตู้เปิดสองทางควรใช้จุดตัดเท่าไรครับ  เอาแน่
[/quote]

ลําโพง 6 นิ้วโดยมากไม่ควรใช้จุดตัดเลย 4 khz ครับ    พี่ไม่ทราบว่าซื้อทวีทเตอร์มาหรือยัง   สงสัยเล่น  wavcor เเน่เลย   เมื่อวานลองเอาทวีทเตอร์รุ่น  Tw030wa01 มาคําณวนดูได้วงจรตามรูป   
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #172 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 03:59:02 PM »

ดอกhokutone ครับ ทั้งเบสกลางเเหลม รุ่นที่พี่เเนะนำครับ  ตอนนี้ผมไม่มีกล้องครับ ยังลงรูปไม่ได้ HAPPY2!!

คงเสียงถูกใจซิท่าเลยยังใช้อยู่     ถ้าอยากให้ออกเเรงๆเหมือนเคยถามพี่  ก็ต้องใช้ 4 นิ้วเสียงกลาง 2 ดอกประกบเเหลมเเบบให้รูป   รับรองว่าดังโดยระดับเสียงไม่เปลี่ยน     เมื่อวานพี่ไปถามลวดทองเเดง   มันตกขีดละ 40 บาท  เเพงเหมือนกัน
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #173 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 04:07:44 PM »

ตู้ที่พี่ออกแบบไปนั้นพี่ใช้ค่าเฉลี่ยจากดอก8นิ้วทั่วๆไป    ดังนั้น8นิ้วเกือบทุกตัวลงตู้นี้ได้หมด  มีไม่กี่ดอกหรอกน้องที่ลงตู้นี้ไม่ได้ไม่ต้องกังวลเรื่องนี้เลยครับ   และปกติดอกยี่ห้อนี้โดยมากก็ทําสําหรับตู้เปิดอยู่เเล้วลงได้ทุกตัวนั่นเเหละครับ  แต่มีข้อสังเกตุอยู่ถ้าเป็นรุ่นเเพงค่อนข้างจะทําได้ดีกว่าอยู่บ้าง  ส่วนwoofer สําหรับทําเสียงกลางขนาด4นิ้วจะให้รายละเอียดได้ดีกว่า5นิ้วพอควร    น้องอย่าซื้อผิดนะครับวูฟเฟอร์4นิ้วไม่ไช่ดอกเสียงกลาง4นิ้วนะครับ   เมื่อปีที่แล้วพี่จับแหลมกับwooferตัวนี้มาลองเสียดู   เสียงกลางใช้ได้ทีเดียว   กระจ่างชัดออกนุ่มนวลอยู่บ้างเพราะเป็นพลาสติก   ตัวนี้มีขนาดเเม่เหล็กขนาดพอควรไม่ถึงกับใหญ่มากกําลังดีครับ   ถ้าใหญ่กว่านี้เสียงกลางจะจัดไม่น่าฟัง  นี่เเหละน้องทางสายกลางของพุทธศาสนาสิ่งใดที่เกินจุดพอดีจะไม่ค่อยได้เรื่องเลย     มาที่Hokutone อีกครั้งพี่ว่าดอกของเขาทําได้ดีขึ้นมาเยอะ  ตอนนี้ข้างๆพี่ก็มี12นิ้วรุ่นล่าสุดอยู่หนึ่งตัว  เพื่อนให้มาออกแบบซับ  เมื่อก่อนมีอยู่รุ่นหนึ่งขนาด6นิ้วพี่ซื้อมาลอง   ปรากฦว่ากินวัตต์มากเกิน  ลงตู้เปิดก็ไม่ได้  ตู้ปิดยิ่งแล้วใหญ่  ลงได้อย่าง  เดียวคือTranmission line  พี่ลองนํามาตรวจสอบดูปรากฦว่าตรงชุดเหนี่ยวรั้งแข็งเกินเหตุ   คงจะทําไว้สําหรับพวกชอบอัด   ดูที่สไปเดอร์อย่างแข็งเลยน้อง  ยิ่งอัดเบสยิ่งนุ่มแบบไม่ได้เรื่องเลย     นึกได้ชุดเหนี่ยวรั้งแข็งไปจะทําให้ค่าQMSผิดไปจากไดเวอร์ทั่วๆไป ซึ่งเป็นผลทําให้ QTSมีค่าตํ่ากว่าปกติและอาการของมันหนักกว่าแม่เหล็กใหญ่ซะอีก  ลงตู้ปิดกับเปิดไม่มีเบสออกมาเลย   รุ่นนั้นทําพี่ท้อใจน่าดูเลย  แบบว่าไม่กล้าแตะเลย  ตอนหลังเพื่อนจะทําลําโพงพี่เเนะนําดอกไป  ไปที่บริษัทแล้วดอกจากอเมริกาดันหมดซะอีก   ไม่รู้จะเอาอย่างไรดีอุตส่าห์ลงกรุงเทพ   เลยมีความคิดลองไปเดินแถวบ้านหม้อ   มาเจอดอกHokutoneนี้เข้า  เขาเลยโทรมาถามพี่เลยให้เขาตรวจเช็คดู   กลับถึงบ้านพี่เช็คดูได้เรื่องเลยน้อง  งานนี้ขนมาเป็นลัง เพราะนํามาทํา6.1โฮมเทียเตอร์   ส่วนดอก12 นิ้วนั้นถ้าอยากจะเล่นคงต้องรอพี่เอาลงตู้ดูก่อน   อาจได้แบบisobaric   มาให้
น้องเล่นก็ได้    เขาเวบเมืองนอกพิจารณาให้ดีนะน้องฝรั่งบางทีความรู้มั่วกว่าคนไทยอีก   วันก่อนไปเจอเขาnetwork order6   นึกในใจทําคนเดียวเถอะไอ้น้องพี่ไม่ตามไปด้วยหรอก

สวัสดีครับพี่ Thawach ครับ ผมต้องการเอาดอก 12 นิ้ว ของ Hokutone มาทำตู้ Sub ครับ ( ตู้เปิด ) สำหรับฟังเพลงครับ  รบกวนพี่ช่วยออกแบบตู้( ขอปริมาตรตู้กับขนาดความยาวท่อครับ )และ Network ด้วยครับ  ขอบคุณมากครับ

10 นิ้วก็พอครับสําหรับฟังเพลง    12 นิ้วถ้าไม่เเพงจริง  มันจะทําให้ดนตรีทั้งวงล้มเหลว    ปริมาตรตู้  10 นิ้วก็ราว  55 ลิตรโดยมาก   ท่อ 3 นิ้ว  ยาวประมาณ 22 cm  จูนท่อดูอีกทีหลังจากฟังไปเรื่อยๆหลายๆวันหน่อย      สําหรับตู้ซับจะตีเเบบขนาดเื่าไรก็ได้เลย   เพราะคลื่นความถี่ซับมันตํ่า   คลื่นมันยาวมาก  ตู้นั้นไม่มีผลต่อมัน  สี่เหลี่ยมเเบบไหนก็ได้เเล้วเเต่จะชอบ    ส่วน xo  สําหรับซับไม่เเนะนําที่เป็น passive ครับ  ลวดมันมีขนาดใหญ่มาก   ราคามันจะเท่ากับราคา amp ขับซับที่เขาทําไว้เป็นเเผงๆ
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 ... 19   ขึ้นบน
  พิมพ์