SP PROJECT
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 07:32:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 ... 19   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: SP PROJECT  (อ่าน 716207 ครั้ง)
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 06:04:11 AM »

ถ้าน้องจะไปซื้อก็ซื้อกลางกับเเหลมมาด้วยเลย   เสียงเเหลมกับเสียงกลางของยี่ห้อนี้  พี่ว่าหน้าหนาวนี้จะ
นํามาวัดผลตอบสนองความถี่เเละค่าอิมพีเเด้นซ์ดู   เเต่เคยต่อเสียงกลางกับเเหลมฟังดูเเล้ว  ถ้าได้ออกเเบบcrossover network ดีๆ พี่ว่ามันจะดีกว่าของในห้างอีก  เเต่น้องจะต้องมีฝีมือนะครับ หลายปีก่อนพี่เคยนําดอกถูกมาทํากับชุดโฮมเทียร์เตอร์   ตอนนั้นซื้อดอกเบสมิดเรนจ์มาทําเสียงกลางราคาดอกละ 80 บาท  เมื่อทําเสร็จเจ้าของตะลึง  วันนั้นพี่ไปเซ็ทเสียงให้เป็น 5.1 ch ขับด้วยเเอมป์ yamaha พี่ก็ยังงงๆว่าทําไม 80 บาทมันให้เสียงกลางได้ขนาดนี้เลยหรือ   วันหลังฝรั่งมาฟังเขาบอกว่าตู้ทําเองเเต่ดอกมีเเบลนด์   เจ้าของยิ้มเพราะเขารู้ว่าดอกราคาถูก  เเต่พี่ไม่ได้บอกราคาให้เขาฟัง เดี๋ยวเขาว่าขายเเพง   ถ้าน้องจะซื้อเสียงกลางก็ให้เลือกที่ 5 นิ้ว มันรับกันได้กับ 8-10 นิ้วของวูฟเฟอร์ส่วนเรื่องคอล์ยนั้นเเต่ก่อนพันเองเเต่ตอนหลังให้คนอื่นพันให้    ตอนที่พันพี่ใช้ท่อพีวีซีกว้างขนาด 1 นิ้วซึ่งเป็นขนาดกําลังดีสําหรับค่าของคอล์ยไม่สูงมากนัก   ต้องค่อยๆพันเพื่อให้มันเรียงเส้นจนได้รอบครบค่าที่ได้มันก็ใกล้เคียง  ต่อจากนั้นพี่ก็นํามาวัดด้วยมิเตอร์อีกที  มีรูปที่พี่พันไว้หลายปีเเล้วมาให้ดูเเละมีโปรเเกรมคําณวนมาฝาก

http://www.datavoyage.com/coilmaestro/coilmaestro.zip

krisda138
member
*

คะแนน0

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 12:30:54 AM »

ขอบคุณมากๆคับ

ผมจะลองทำดู ถ้ามีปัญห่อะไรจะมาปรึกษาใหม่นะคับ
krisda138
member
*

คะแนน0

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 01:33:19 AM »

งง นิดหน่อยคับ

ช่วยดูให้หน่อยคับว่าถูกมั้ย

ผิดยังไงช่วยแก้ไขให้ทีคับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 02:33:29 AM »

ผลออกมาก็ถูกเเล้ว   จําณวนรอบ 327 รอบ  ขนาดเเกน 25 mm(do) ขนาดของเเกน 25 mm(a) w=454.3 g(ลวดเกือบครึ่งกิโล)
R=ความต้านทานไฟตรง 0.7 โอมห์   ถือว่ายังใช้งานได้ถ้าเกิน 1 โอมห์ จะกินกําลังขับเครื่องมาก
krisda138
member
*

คะแนน0

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 08:47:59 PM »

ขอบคุณ คุณพี่ Thawach มากเลยนะคับ

ปิดเทอมนี้ได้ทำแน่คับ

ก็อีกไม่กี่วันแล้วละคับ
pae
member
*

คะแนน0

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 07:22:03 AM »

ผมคนนึงก็ชอบลำโพงฮอร์นเหมือนกันครับ เล่นมาสักประมาณสี่หรืองห้าปีได้
มาเห็นคำตอบของคุณ thawach เลยทำให้มีความรู้อีกเยอะเลย ผมเซ๊ทลำโพงแบบนี้ไว้ฟังที่บ้าน
รบกวนออกความเห็นหน่อยนะครับว่าที่ผมติดตั้งอยู่ตอนนี้จะเป็นยังไงบ้าง ขอบคุณครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 10:15:55 PM »

โอ้โหอะไรครับนี่   บอกว่าเล่นมา 4-5 ปี ไม่อยากเชื่อจริงๆจะขนาดนี้  ถ้าให้ผมคิดคุณเป็นคนที่ชอบเครื่องเสียงมากคนหนึ่งซิสเต็มนี้ใหญ่มากเลยครับ      ดูจากวูฟเฟอร์ด้านล่างไม่ใช่เล็กๆเลย   เเต่ที่ผมเเปลกใจไม่ทราบว่าใช้ลําโพงกี่คู่   ทําไมมีลําโพงที่อยู่ระหว่างตรงกลางด้วย     การที่มีลําโพงเเออัดบริเวณตรงกลางมากมันอาจจะทําให้มีเสียงทึบๆครางๆได้เพราะคู่ที่ตั้งพื้นไม่มีอิสระเเละดูจากสภาพห้องนี้     ไม่ใช่ห้องที่ออกเเบบมาเพื่อใช้ฟังโดยเฉพาะตั้งเเต่เริ่มเเรก    ปัญหาที่ไม่รู้เลยอันดับเเรกคือขนาดห้องลําโพงขนาดนี้เหมาะสมสําหรับห้องใหญ่ๆนะครับ      ถ้าวูฟเฟอร์นั้นให้ความถี่ที่ตํ่ามากซึ้งโดยมากจะสร้างปัญหาให้กับห้องฟังมันมีผลทําให้เกิดการตอบสนองที่ไม่ราบเรียบเสียงเบสอาจจะบูมขึ้นมาได้   ดังนั้นไม่ควรวางชิดกับผนังด้านข้างกับหลังมากนัก ในรูปนี้มีทวีทเตอร์เเละมิดเร็นจ์อยู่ในระดับที่สูงเรียกว่าฟังใกล้ๆไม่ได้เลย   มันไม่เหมือนรูปฮอร์นข้างบนที่ผมนํามาลงเลย ซึ่งที่ผมนํามาลงสามารถฟังในระยะใกล้ๆได้สบาย     สภาพอคูสติกส์ของห้องนี้ผมเเปลกใจ  เวลาที่คุณฟังเสียงมันไม่ก้องเลยหรือครับ ที่พื้นน่าจะหาพรมหนาๆมาปูบ้าง    ปกติการออกเเบบห้องฟังเพลงเขาจะให้มีการเก็บเสียง 60 สะท้อนเสียง 40 เปอร์เซนต์ของคุณผมว่าค่อยๆเซ็ทไปน่าจะดีขึ้น    เเต่ถ้าถามว่ามันดีเท่าไรผมคงตอบไม่ได้เพราะนี่คือห้องที่ไม่ได้ออกเเบบมาโดยเฉพาะที่ถูกควบคุมปัจจัยต่างๆมาเเต่เริ่มเเรก    ถ้าท่านเซ็ทได้สัก 60 เปอร์เซนต์ของห้องฟังจริงๆก็ถือว่าดีเเล้วครับ

pae
member
*

คะแนน0

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2008, 01:28:04 PM »

ต้องขอขอบคุณ คุณThawach นะครับ ที่แนะนำเรื่องการทำห้องฟัง ตอนนี้ผมได้อัพเดทชุดเพิ่มเติมดังนี้ครับ
ได้เพิ่มลำโพงโรงหนังมาชุดนึง มี ตู้ 18 นิ้ว 2 ตู้ รุ่น 4645
ตู้ 15 นิ้ว ดอกรุ่น 2226 3 ตู้ รวม 6 ดอก และได้เปลี่ยนจากปรีบ้านมาเป็น ปรีมิกเซอร์ rane mp24
ได้เพิ่มครอสเป็นของ bss fds-360 2 ตัวโมโน ไว้เล่นระบบไตรแอมป์ 3 ทาง
ใส่การ์ดความถี่ไว้ที่ 100hz / 800hz
เวลาเปิดฟังโดยรวมๆก็ไม่มีเสียงสะท้อนหรือว่าอื้ออึงครับ เพราะว่าลำโพงเหมาะสมตามส่วนเสียงของต่ำกลางสูง
ไม่ได้มีส่วนไหนมากหรือน้อยกว่ากันครับ ห้องที่วัดได้ประมาณ 4คูณ7 เมตร
อยากให้คุณ Thawach ช่วยวิจารณ์อีกครั้งครับว่าน่าจะปรับปรุงส่วนไหนอีกครับ ขอบคุณครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2008, 06:07:30 PM »

เป็นคําถามที่ยากเเก่การตอบ  เพราะผมไม่เคยได้ฟังชุดที่ท่านมีอยู่เลย   เเต่เคยได้ฟังห้องขนาด 5x8 เมตร มาก่อน  ใช้ซับ 12 นิ้ว คู่เสียงที่ได้มีคุณภาพดีมาก  เเต่ของเขาเป็นห้องฟังที่ถูกออกเเบบมาโดยเฉพาะ  ของท่านดอก 18 นิ้วคู่ เเถมมี 15 นิ้วผสมอีก  ผมเคยเห็นเหมือนกันที่เขาใช้  เเต่ห้องใต้ดินของเขากว้างมาก  ใช้ดอก JBL เท่าที่จําได้ห้องขนาด 10x15 เมตรที่เดียว   การใส่ลําโพงใหญ่ในห้องขนาดนี้ไม่น่ามีผลดี    ในสมัยก่อนลําโพง 3 ทาง B&W 801 รุ่นเเรก มีคนเขาประกาศขายกันเยอะ   เพราะเขานําไปใช้ในห้องฟังขนาดเดียวกับของคุณ   B&W 801 รุ่นนี้ให้เบสลงได้ถึง 20 เฮิร์ท   ปรากฦว่าครางไม่หยุดจนน่ารําคาญจนเจ้าของต้องเปลี่ยนลําโพงใหม่ เเต่ของคุณบอกว่าเสียงไม่อื้ออึง   น่าจะเป็นที่ว่าดอกซับที่ใช้เป็นของพีเอ  ซึ่งให้เบสไม่ตํ่าจริง   คงให้เเค่ความดังเท่านั้น 
pae
member
*

คะแนน0

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2008, 08:53:31 PM »

เนื่องด้วยบ้านมีเนื้อทีจำกัด แต่ผมชอบฟังเพลงและแนวเสียงไปทางใหญ่โตหน่อย
เมื่อก่อนเคยเล่นลำโพงบ้านมาเยอะเหมือนกัน แต่ฟังไปฟังมาผมกลับรู้สึกชอบระบบเสียงของพวกโปรที่ใช้ๆกัน
ไม่ว่าเป็นระบบพีเอ หรือว่าห้องอัดซึ่งให้เสียงได้สมจริงสมจังกว่า ตั้งแต่นั้นมาผมก็ศึกษาประสบการณ์จากเพื่อนๆที่เคยทำงานเซ๊ทระบบเสียงพีเอมาก่อน
ก็เลยเริ่มสะสมแต่ละชิ้นเรื่อยๆมาจนถึงตอนนี้ ถ้าผมจะเพิ่มจำนวนลำโพงก็เพิ่มทั้งสามย่านความถี่
เพราะถ้าเราเพิ่มแต่ละย่านเพียงย่านความถี่เดียว จะทำให้ตรงนั้นมันโดดเด่นเกินไป
สำหรับเรื่องความถี่ต่ำผมตั้งไว้ที่ 100hz เพราะว่าเคยลองเอาการ์ด 120hz ที่พีเอเค้าใช้กัน ฟังดูแล้วเสียงจะแข็งและจะฟังรู้ตำแหน่งของลำโพงเสียงต่ำมากเกินไป เหมาะที่จะนำไปเล่นกลางแจ้งหรือสถานที่ที่ใหญ่กว่านี้ ผมลองเทสต์แต่เสียงต่ำดูที่ใช้อยุ่ตอนนี้ ถ้าปิดกลางกับสูง ได้ยินแต่เสียงสั่นครางทั่วบ้านเลย แต่ถ้าเปิดครบทุกเสียงก็จะไม่ได้ยินเสียงแปลกปลอมสักเท่าไหร่ สำหรับลำโพง B&W 801 รุ่นนีผมก็เคยฟังผ่านหูมาก่อนเช่นกัน ผมก็เคยใช้แต่เป็นรุ่นซีรี่ย์อื่น แนวเสียง B&W จะออกไปทางนุ่มนวลเน้นเสียงกลางเป็นหลัก ถ้าเปิดฟังบางแนวเพลงอาจจะขาดความสดใสไปบ้าง ถ้าเบสลงลึกๆที่บอกมาผมวาอาจจะทำให้ได้ยินเสียงครางอื้ออึงได้ และตอนนี้ผมอยากจะหากลุ่มหรือคนเล่นแนวนี้แบบนี้บ้างเหมือนกันครับ เผื่อจะได้ศึกษาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้ ผมอยู่กรุงเทพครับ แถวดอนเมือง ถ้าคุณ Thawach อยู่กรุงเทพเหมือนกัน ผมก็อยากจะเชิญชวนให้ลองฟังดูว่าที่ผมปรับอยู่ตอนนี้จะมีขาดมีเกินตรงไหนบ้าง แต่ถ้าเรืองห้องคงจะแก้ลำบากครับ (กลัวงบจะบานปลายกว่าเครื่องเสียงแน่เลย อิอิ) ผมเคยดูเวปของพวกญี่ปุ่นเล่นพวกลำโพงฮอร์นก็มีเหมือนกันครับ แต่ละคนแต่ละท่านก็เล่นไม่เหมือนกันนะส่วนใหญ่ แล้วแต่ความชอบของแต่ละคน มีทั้งของ jbl altec lansing western ยิ่งพวกเก่าๆเท่าไหร่ ก็ยิ่งแพงขึ้นเท่านั้น นแต่ส่วนใหญ่จะเล่นเป็นพวกแอมป์หลอดซะมากกว่า ของคนไทยก็มีเหมือนกัน แต่ว่ามีจำนวนน้อยมาก รูปนี้เป็นรูปของต่างประเทศแต่ไม่ทราบว่าเป็นของญี่ปุ่นหรือของฝรั่งครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2008, 10:00:23 PM »

พอจะทราบเเนวทางการเล่นของคุณเเล้วครับ    เเต่ผิดจากที่ผมเล่นมากเลย   เเต่ก่อนเคยนึกอย่างจะทําโปรเจคใหญ่  3 ทางดอกหลายๆตัวเป็นเเถบเเบบ อินฟินิตี้ในสมัยก่อน ที่สูงท่วมหัว   เเต่ต้องใช้งบมากถ้าใช้ดอกดีๆ  ยิ่งซับหลายๆตัวยิ่งเเพงใหญ่  เเอมป์ก็ต้องใช้มากตัว  ก็เลยไม่ได้ทํา  เดี๋ยวนี้ก็ยังใช้ลําโพงเล็กๆอยู่เลย   ว่าจะทําซับมาช่วย สักตัวถ้ามีเวลา  คงฟังได้สนุกกว่านี้    ใจจริงก็ชอบเสียงที่ใหญ่เหมือนจริงคนที่เล่นเเบบนี้โดยมากต้องการไดนามิคของเสียง    เสียดายผมอยู่ไกลจากกรุงเทพ  คงไม่มีโอกาสได้ฟังซิสเต็มชุดนี้   เเต่ต้องยอมรับจริงว่าคุณเป็นคนที่ชอบเครื่องเสียงจริงๆหายากครับคนที่รักเครื่องเสียงเเบบนี้   เเต่เราสามารถที่จะทราบว่าระบบว่าดีเเค่ไหนก็คือ   การที่ท่านได้ฟังติดต่อกันเป็นเวลานานๆบ่อยๆ    เเล้วท่านไม่รู้สึกเบื่อหรือตะขิดตะขวงใจเเม้สักนิดนั่นเเสดงว่าระบบที่ท่านใช้อยู่ดีมากเเล้ว   เเต่ที่จะติระบบนี้มันใหญ่เกินขนาดของห้องไปมาก   มันอาจจะไม่ค่อยได้ sound stage ที่เหมือนจริงมากเท่าไร
KuroiGetsuga
member
*

คะแนน3

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 12:03:12 AM »

รบกวนหน่อยครับ
วิทีคำนวณค่าจุดตัดความถี่ ของ L C ในดอกลำโพง เบส กลาง แหลมหน่อยครับ
แล้วของในบ้านกับ กลางแจ้ง เหมือนกันไม้ครับ แตกต่างตรงไหนอะทิบายหน่อยครับ
 ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ
            ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ
รบกวนด้วยนะครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 10:12:06 PM »

การคําณวนจุดตัดใช้โปรเเกรม win isd คําณวนก็ได้ครับ    การออกเเบบเนิทเวิร์คไม่ว่าจะเป็นเเบบไหนก็ใช้สูตรเดียวกันครับ 
nikorn
member
*

คะแนน0

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 04:00:14 PM »

ผมทำแล้วครับ เป็นแบบนี้ครับ (ขอขอบคุณพี่ Thawach มากครับที่ให้ความรู้) มีรูปให้ดูด้วยนะครับ http://nikornt.googlepages.com/speakerdesign
samartkk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 08:23:33 PM »

พี่ครับผมอยากได้ตู้Tranmission line สักคู่ดอก6นิ้ว ออกแบบยากไม๊ครับแล้วยกมาฟังนอกห้องได้ไม๊ครับแบบที่นอกบ้านเลยอ่ะครับ   ช่วยหน่อยครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 04:36:47 PM »

อ้างถึง
ผมทำแล้วครับ เป็นแบบนี้ครับ (ขอขอบคุณพี่ Thawach มากครับที่ให้ความรู้) มีรูปให้ดูด้วยนะครับ

เก่งมากเลยน้อง  เก่งกว่าพี่อีก  พี่ยังไม่มีปัญญาทําเลยจริงฮ่าๆๆ  เเต่มีข้อให้ติเล็กน้อย   เผื่อคราวหน้ามีโอกาสได้ทําอีก  จะได้นํามาเเก้ไขให้ดีขึ้น    อย่างเเรกเลย  น่าจะมีการคาดโครงกันกระพือ  จะทําให้ความถี่ตํ่าสะอาดขึ้น  เบสอาจน้อยลงปล่อยมัน  เเต่ได้ความสะอาดของเสียงมาเเทน   อย่างที่ 2 ท่อไม่ควรใช้ท่อสําเร็จเเบบนี้    พี่ก็เคยนํามาลอง   เเต่ในที่สุดก็ต้องหาอะไรมาค่อยๆอุดเพื่อจูนให้เหมาะสมอีกที    อย่างที่สาม  ดอกทั้ง 3 ดอก  ควรดันขึ้นไปไว้ใกล้ๆกันเพื่อให้มีจุดกําเนิดเสียงเดียวกัน    อย่างที่สี่ทําไมน๊อตที่ทวีทเตอร์มันมีเเค่ 2 ตัว  ไม่กลัวลมจะออกด้านนี้เลยหรือ   ปกติเขาจะมีฟองนํ้ารองซีลกั่นรั่วด้วย
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 04:49:19 PM »

พี่ครับผมอยากได้ตู้Tranmission line สักคู่ดอก6นิ้ว ออกแบบยากไม๊ครับแล้วยกมาฟังนอกห้องได้ไม๊ครับแบบที่นอกบ้านเลยอ่ะครับ   ช่วยหน่อยครับ

การออกเเบบ Transmission line  ค่อนข้างออกเเบบยากมากครับไม่เหมาะสําหรับมือใหม่   เพราะมันต้องใช้ประสปการณ์ที่ต้องค่อยๆปรับจูน    เเต่ถ้ามีโปรเเกรมคําณวน  มันก็ไม่ยากหรอก   คราวก่อนเพื่อนในเวบนอกชวนพี่ซื้ออยู่    เขาเป็นคนออกเเบบโปรเเกรมเอง  ราคาประมาณ 6000 พัน   มือดีของโลกด้านนี้ทีเดียว   ตัวโปรเเกรมพี่เคยจับบ้างเล็กน้อย  เขาใช้ math explorer ที่เป็นฟรีเเร์มาใช้งานร่วมด้วย   ตัวโปรเเกรมไม่มีรูปสวยๆเลย   มีเเต่สูตรทางคณิตศาสตร์   เเต่ก็ขายดีในเมืองนอก    เอารูปมาให้ดูด้วย   ลําโพง line array  ที่คนอินเดียในเวบเดียวกันทําไว้   โดยใช้ดอกถูกๆทํา
samartkk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 05:48:22 PM »

โหดอกเยอะงี้ใช้งานที่ไหนเนี่ยครับ ว่าแต่ตู้ที่ว่ามีแบบที่คำนวณไว้แล้วไม๊ครับ ใช้ดอก6นิ้ว แม่เหล็กติดอยู่อีกอันเหมือนของมินิคอมโป อะไรประมาญนั้นอ่ะครับtransmittion line แบบกลางๆที่ใช้ดอกแบบที่ผมว่าพอจะมีไม๊ครับ
nikorn
member
*

คะแนน0

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 09:48:05 PM »

ผมจะปรับปรุงตามที่พี่ Thawach บอกครับ เอาแน่  ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว ดีใจจัง ครั้งต่อไปจะทำให้ดีกว่าเดิมครับ ขอบคุณอีกรอบครับพี่ Thawach
nikorn
member
*

คะแนน0

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 01:53:22 PM »

อ้างถึง
ผมทำแล้วครับ เป็นแบบนี้ครับ (ขอขอบคุณพี่ Thawach มากครับที่ให้ความรู้) มีรูปให้ดูด้วยนะครับ

เก่งมากเลยน้อง  เก่งกว่าพี่อีก  พี่ยังไม่มีปัญญาทําเลยจริงฮ่าๆๆ  เเต่มีข้อให้ติเล็กน้อย   เผื่อคราวหน้ามีโอกาสได้ทําอีก  จะได้นํามาเเก้ไขให้ดีขึ้น    อย่างเเรกเลย  น่าจะมีการคาดโครงกันกระพือ  จะทําให้ความถี่ตํ่าสะอาดขึ้น  เบสอาจน้อยลงปล่อยมัน  เเต่ได้ความสะอาดของเสียงมาเเทน   อย่างที่ 2 ท่อไม่ควรใช้ท่อสําเร็จเเบบนี้    พี่ก็เคยนํามาลอง   เเต่ในที่สุดก็ต้องหาอะไรมาค่อยๆอุดเพื่อจูนให้เหมาะสมอีกที    อย่างที่สาม  ดอกทั้ง 3 ดอก  ควรดันขึ้นไปไว้ใกล้ๆกันเพื่อให้มีจุดกําเนิดเสียงเดียวกัน    อย่างที่สี่ทําไมน๊อตที่ทวีทเตอร์มันมีเเค่ 2 ตัว  ไม่กลัวลมจะออกด้านนี้เลยหรือ   ปกติเขาจะมีฟองนํ้ารองซีลกั่นรั่วด้วย
สงสัยเรื่องการคาดโครงครับ ผมกำลังแก้ไขตามที่พี่บอกครับ การคาดโครงตู้ลำโพงหมายถึงการกั้นห้องแล้วเจาะรูให้ลมผ่านได้เล็กน้อยหรือเปล่าครับ(ตามที่ผมวาดรูปมา) ถ้าใช่ 1.ผมไม่รู้ว่าต้องเจาะให้มีพื้นที่เท่าไหร่ 2.ต้องต่อท่อด้วยไหม เรื่องท่อที่พี่บอกไม่ควรใช้ท่อสำเร็จ(ผมจะใช้ท่อ PVC มาเสริมครับให้ยาวสัก 15 ซ.ม.) เรื่องการขยับดอกทั้ง 3 ให้ใกล้กัน(คงเอาไว้ตอนทำตู้ใหม่จะปรับให้ใกล้ขึ้นครับ) ส่วนเรื่องน๊อตที่ทวีทเตอร์(ขันครบทุกตัวแล้วครับ ที่มีน็อต 2 ตัวเพราะตอนนั้นยังไม่ได้ไปซื้อน็อตนะครับ)  พี่Thawach ช่วยอธิบายเรื่องคาดโครงด้วยนะครับ หรือใครมีอะไรจะแนะนำก็ยินดีรับฟังครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2008, 08:27:55 PM »

อ้างถึง
transmittion line แบบกลางๆที่ใช้ดอกแบบที่ผมว่าพอจะมีไม๊ครับ

วัดค่า sd ของดอก  ขนาดท่อทางเดินของ transmission line จะใหญ่กว่าประมาณ 25 เปอร์เซนต์  วางเรโซเน้นท์ของระบบประมาณ 40 hz   ขนาดความยาวของท่อหาได้จากสูตร ความเร็ว=ความยาวคลื่น/ความถี่   สงสัยจะดังน่าดู  เเต่ปัญหาของระบบนี้คือต้องลองฟังเเละที่ยากก็คือการปรับเบสให้เรียบ   เเต่ก็ทําได้เลย   ไม่เสียหรอกถ้าไม่ลองก็ไม่รู้
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2008, 08:43:09 PM »

อ้างถึง
การคาดโครงตู้ลำโพงหมายถึงการกั้นห้องแล้วเจาะรูให้ลมผ่านได้เล็กน้อยหรือเปล่าครับ

การคาดโครงไม่มีท่อหรอกน้อง   การคาดโครงทําเพื่อเพิ่มความเเข็งเเรง   เเต่การใส่ไม้ลงไปอย่าลืมว่าปริมาตรตู้เดิมจะลดลงเพราะไม้มีความหนา   เเต่ดอกของน้องเท่าที่ดูขนาดตู้ที่เล็กลงไม่น่าจะมีปัญหา   เรื่องท่อลมมันต่อได้หรือน้อง  มันจะเเน่นมั๊ยถ้าต่อ   การจูนท่อเป็นศิลปะ   ต้องมีความพยายาม  ไม่ใช่จูนประเดี๋ยวเดียวเสร็จ  ต้องใจเย็นค่อยๆฟังเอา  ต้องลดบ้างเพิ่มบ้าง

อ้างถึง
.ผมไม่รู้ว่าต้องเจาะให้มีพื้นที่เท่าไหร่

เเล้วเเต่น้องจะดีไซด์

มีลิ้งค์คําณวนขนาดตู้  ได้จากเวบหนึ่งที่พี่เป็นสมาชิกอยู่ save ไว้ใช้ได้เลยละเอียดมาก

http://www.hometheatershack.com/forums/enclosure-volume-calculator/
samartkk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 02:47:39 PM »

ยากจังเลยนะครับตู้Transmittion lineเนี่ย จะยากกว่าแบนด์พาสซะอีก
1100
member
*

คะแนน7

« ตอบ #52 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 05:15:03 PM »

ขอบคุณมากๆครับ
arm_eg
member
*

คะแนน1

« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 02:32:19 AM »

สวัสดีครับ พี่Thawach ครับ พี่ช่วยสอนการคำนวณ Passive filter ที่อยู่ในโปรแกรม Win isd หน่อยครับ
ผมไม่รู้ว่าจะต้องใส่ค่าอะไรบ้าง แล้วปกติถ้าเป็นลำโพง 2 ทาง เค้าใช้จุดตัดกันที่เท่าไรครับ
อีกเรื่องครับพี่ ถ้าผมจะทำลำโพง 2 ทาง เอาไว้ฟังเพลงเป็นส่วนใหญ่ ผมจะใช้ลำโพงเสียง Bass กี่นิ้วดีครับ ระหว่าง 5" , 6" แล้วก็ยี่ห้ออะไรดีครับ เอาแบบถูกแต่ดีอ่ะครับ เหมือนลำโพง Tweeter HOKUTONE TL10-32 อ่ะครับ ผมชอบมากเลย เสียงดีมาก ไม่แหลมจนเกินไป กำลังหน้าฟังเลยครับ ขอบคุณครับพี่  THANK!!
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 10:32:32 PM »

ลําโพงที่ถูกๆดอก 5 นิ้วจะให้เสียงกลางดีกว่ามาก   ทํา xo ได้ง่ายกว่า   เเต่มีปัญหาเบสอาจจะน้อยไป  น้องอาจจะนําซับ active มาช่วยเสริมในภายหลังก็ได้   ได้สัก 8 นิ้วก็จะมีคุณภาพซับดีีกว่า   ถ้าเราหาเเต่ของถูก   เรื่อง xo ของ winisd  เขาทํามาเเก้ขัดเท่านั้น  ถ้าน้องจะเรียนรู้จริงๆ   ติดตามที่ห้องรถยนต์ดีกว่า   ใช้ online คําณวนค่าจะพอๆกับโปรเเกรม x over pro ทุกประการ   ดอก 5 นิ้ว  ลองดูของ โฮคูโทนนั่นเเหละ  คล้ายพี่เคยนํามาลองต่อคร่าวเเล้วเสียงกลางไม่อับเลย    ส่วนถ้าเป็นดอก 6 นิ้ว  น้องเลือกดอกที่เเม่เหล็กใหญ่ของเขาจะดีกว่ามาก
arm_eg
member
*

คะแนน1

« ตอบ #55 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 01:44:33 AM »

ขอบคุณครับพี่  แล้วปกติแล้ว ลำโพง 2 ทาง เค้าจะให้จุดตัด XO ประมาณกี่ Hz ครับ ขอบคุณครับ ขอบคุณ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 09:45:14 AM »

5 นิ้วราวๆ 3.5k-4k   ส่วน 6 นิ้ว ราว 3k-3.5k ครับ
arm_eg
member
*

คะแนน1

« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 03:45:01 AM »

ขอบคุณครับพี่
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 ... 19   ขึ้นบน
  พิมพ์