วันเงินเดือนออก..ใคร???..ดีใจหรือเสียใจ..
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 09:29:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วันเงินเดือนออก..ใคร???..ดีใจหรือเสียใจ..  (อ่าน 6404 ครั้ง)
sak2007
Full Member
member
**

คะแนน46

รู้ไว้ไช่ว่าใส่บ่าแบกหาม

« เมื่อ: กันยายน 24, 2007, 07:15:41 PM »

..คนที่ดีใจที่สุด ก็คือเจ้าหนี้ และคนที่เสียใจตลอดทั้งชีวิต ก็คือลูกหนี้..ฉนั้นอย่าพยายามไปตามกระแสว่า.."ไม่เป็นหนี้ ไม่ทันสมัย"..ไม่อยากเสียใจก็อย่าสร้างหนี้ ทำอะไรเกี่ยวกับ เงินๆทองๆ ควรคิดให้รอบคอบ..สิ่งที่ไม่ควรเข้าไปยุ่งเกี่ยวด้วยได้แก่..พนันบอล,บัตรเคดิต,ซื้อของแบบเซ็นไว้
(ร้านขายของชำชอบมาก) ถ้าอยากให้ชีวิตมีความสุข ก็อย่ากระทำสิ่งที่ดังกล่าว..ควรยึด"เศรษกิจพอเพียง"เป็นหลัก ดั่งภาษิตที่ว่า..
                                     **มีน้อยใช้น้อยค่อยบรรจง อย่าจ่ายลงให้มากจะยากนาน**
                                                                   Kiss

"อนิสงค์ของการเป็นผู้ให้ ย่อมได้มากกว่าผู้รับ"

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2007, 09:10:23 PM »

..คนที่ดีใจที่สุด ก็คือเจ้าหนี้ และคนที่เสียใจตลอดทั้งชีวิต ก็คือลูกหนี้..ฉนั้นอย่าพยายามไปตามกระแสว่า.."ไม่เป็นหนี้ ไม่ทันสมัย"..ไม่อยากเสียใจก็อย่าสร้างหนี้ ทำอะไรเกี่ยวกับ เงินๆทองๆ ควรคิดให้รอบคอบ..สิ่งที่ไม่ควรเข้าไปยุ่งเกี่ยวด้วยได้แก่..พนันบอล,บัตรเคดิต,ซื้อของแบบเซ็นไว้
(ร้านขายของชำชอบมาก) ถ้าอยากให้ชีวิตมีความสุข ก็อย่ากระทำสิ่งที่ดังกล่าว..ควรยึด"เศรษกิจพอเพียง"เป็นหลัก ดั่งภาษิตที่ว่า..
                                     **มีน้อยใช้น้อยค่อยบรรจง อย่าจ่ายลงให้มากจะยากนาน**
                                                                   Kiss
ผมเห็นด้วยครับ Smiley
สำหรับผม นุษย์เงินเดือนคนหนึ่ง รู้สึกเฉย ๆ ครับเมื่อเงินเดือนออก(เพราะว่ามันต้องออกทุกเดือน)
ผมใช้บัตรเครดิต แทนเงินสดกรณีที่เดินทางและไม่ชอบพกเงินสดจำนวน หนึ่ง (กลัวหาย)
บัตรเครดิต ไม่ใช่เป็นสิ่งที่ไม่ควรยุ่งเกี่ยว หากแต่ว่าเราต้องรู้สติว่าเราใช้เพราะอะไร
เจ้าหนี้ ไม่ใช่คนที่ดีใจที่สุด เพราะไม่ใช่เจ้าหนี้ทุกรายที่จะได้รับกาารชำระหนี้จากลูกหนี้ บางครั้ง เจ้าหนี้อาจมีทุกข์มากกว่าลูกหนี้เสียด้วยซ้ำไปครับ  Smiley

ขอบพระคุณสำหรับความคิดและความรู้สึกดี ๆ ที่มีให้กับเพื่อน ๆครับ  Smiley
 Cheesy

ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 09:00:18 AM »

บัตรเครดิตไม่เกี่ยวกับการที่ทำให้คนเป็นหนี้ หรือใช้จ่ายไม่จำเป็น ที่จริงมันเป็นที่ตัวคนเองต่างหาก ทุกคนย่อมรู้ตัวเองว่ามีเงินเท่าไร ควรใช้เท่าไร แต่อยากใช้เงินมากกว่าที่มีอยู่ เมื่อมีบัตรเครดิตก็เลยเอาเงินอนาคตมาใช้   การเป็นหนี้ก็ไม่ใช่เรื่องเลวร้ายเช่นกัน ถ้าเป็นหนี้ในทางที่ถูกที่ควรเป็น
  ถ้าผมไม่เป็นหนี้ป่านนี้ก็ไม่มีบ้านเป็นของตัวเอง  เมื่อ10กว่าปีที่แล้วบ้านที่ผมอยู่ ราคา1.3ล้านบาทผมจะมีปัญญาไปซื้อมันหรือถ้าไม่เป็นหนี้
 ถ้าเก็บเป็นเงินฝากธนาคาร มาถึงวันนี้ มันก็ซื้อไม่ได้อีกเพราะตอนนี้ มันราคาไปเกือบ3ล้าน ถ้าไม่เป็นหนี้ชาติไหนจะมีบ้านเป็นของตัวเอง

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 09:09:02 AM »

สมัยนี้ ไม่ยอมเป็นหนี้ ไม่มีสมบัติ ครับ Smiley
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 09:15:15 AM »

เห็นด้วยกับท่าน e21xeq ครับ

ผมก็เป็นหนี้เป็นล้าน  Tongue

ผมก็ใช้บัตรเครดิต
***ใช้แบบคนมีสมอง เช่น เตินน้ำมัน ได้ลง 3 %  ซื้อของทั่วไปได้ลง 1 % พอบิลมาเราก็จ่ายหมด เจ้าของบัตรเครติตไม่มีโอกาศได้ค่าดอกจากผมหรอก Tongue แต่ผมได้เงินจากเขาเดือนละหลายร้อยบาทครับและได้ใช้ก่อน45วัน(คือใช้ฟรี45วัน)หรือพูดอีกมุมหนึ่งผมได้ใช้ฟรีตลอดละครับ เพราะผมไม่เคยเสียดอกครับ  Tongue

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 09:17:53 AM »

เงินเดือน  ยังไม่ออกครับ    เลยไม่รู้  ว่าจะกลุ้มอะไร    ขอคิดก่อน   Sad
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 09:20:49 AM »

เงินเดือน  ยังไม่ออกครับ    เลยไม่รู้  ว่าจะกลุ้มอะไร    ขอคิดก่อน   Sad

คนอย่างท่านไม่เสียใจหรอก เพราะท่านมีเงินเก็บเป็น ล.... Tongue Cool Grin Smiley

ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 09:20:57 AM »

ใช่ครับแต่ต้องดูด้วยว่าเป็นหนี้เพื่ออะไร เพื่อซื้อรถมาใช้งานทำมาหากิน อันนี้สมควร แต่ออกรถเพื่อมาอวดสาว ก็สมควรจนไปทั้งชาติ ความพอเพียงไม่ได้หมายถึงไม่ต้องเป็นหนี้ แต่หมายถึงรู้จักกินรู้จักใช้ มีเท่าไรใช้แค่นั้นอย่าให้เกินตัว ไม่ใช่หาเงินได้เดือนละหมื่นกว่าแต่อยากขับ ฟอร์จูนเนอร์
 หรือว่าไม่ใช้เลย กินก็แต่ของถูกๆปั่นจักรยานเอา มันก็เกินไปอีก ก็แค่ใช้ใหมันพอดีใช้3ส่วนเก็บไว้หนึ่งส่วน ถึงเวลา ก็ซื้อแค่ที่เรามีกำลังจะส่งไหว แล้วเหลือเก็บไว้ยามฉุกเฉินบ้าง

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
winai4u-LSV team
member
*

คะแนน673

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 09:24:05 AM »

ใช่ครับแต่ต้องดูด้วยว่าเป็นหนี้เพื่ออะไร เพื่อซื้อรถมาใช้งานทำมาหากิน อันนี้สมควร แต่ออกรถเพื่อมาอวดสาว ก็สมควรจนไปทั้งชาติ ความพอเพียงไม่ได้หมายถึงไม่ต้องเป็นหนี้ แต่หมายถึงรู้จักกินรู้จักใช้ มีเท่าไรใช้แค่นั้นอย่าให้เกินตัว ไม่ใช่หาเงินได้เดือนละหมื่นกว่าแต่อยากขับ ฟอร์จูนเนอร์
 หรือว่าไม่ใช้เลย กินก็แต่ของถูกๆปั่นจักรยานเอา มันก็เกินไปอีก ก็แค่ใช้ใหมันพอดีใช้3ส่วนเก็บไว้หนึ่งส่วน ถึงเวลา ก็ซื้อแค่ที่เรามีกำลังจะส่งไหว แล้วเหลือเก็บไว้ยามฉุกเฉินบ้าง
Lips Sealed โดนใจอย่างแรงครับ  Lips Sealed
sak2007
Full Member
member
**

คะแนน46

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 09:08:21 PM »

Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley
                                                                    Cheesy

"อนิสงค์ของการเป็นผู้ให้ ย่อมได้มากกว่าผู้รับ"
sak2007
Full Member
member
**

คะแนน46

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 09:15:15 PM »

ผมหมายถึง เงินกู้ ดอกเบี้ยโหด ที่เป็นข่าวในหน้าหนังสือพิมพ์นะ่...
                             Cheesy

IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 10:12:44 PM »

คนเราก็คงมี คน สองแบบหล่ะครับ

ลูกหนี้ ถ้าดีใจก็คือ จะได้ใช้หนี้ให้มันลดลงไปบ้าง(สักหน่อยก็ดี) ส่วนเสียใจก็คือ ทำไมเงินเราต้องเอาไปให้คนอื่น

เจ้าหนี้ ก็ดีใจ จะมีคนเอาเงินมาให้อีกแล้ว เสียใจหรือสังหรณ์ใจ ว่าจะมีใครชักดาบหรือเปล่า

สำหรับผม วันเงินเดือนออก หายไปตั้งแต่สี่ปีกว่าแล้วครับ ทุกวันนี้ คิดแต่ว่าทำอย่างไร จะทำงานให้ได้มากที่สุด

หนี้ก็มีเหมือนกัน เกือบล้านแล้วจ้า(หัวน่ะ) Angry Angry Angry

sak2007
Full Member
member
**

คะแนน46

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 01:39:21 PM »

Tongue Tongue Tongue Tongue Tongue Tongue Tongue Tongue Tongue Tongue Tongue
                                                                   Kiss

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์