เปิดเครื่องแล้ว ให้กดF1ทุกครั้ง..ต้องแก้ไขอะไรครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 08:58:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดเครื่องแล้ว ให้กดF1ทุกครั้ง..ต้องแก้ไขอะไรครับ  (อ่าน 31088 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2007, 10:29:33 AM »

รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ  Cheesy Tongue

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2007, 10:38:53 AM »

ถ่าน Bios อาจจะหมดครับพี่ลองเปลี่ยนดูครับ  Tongue
Cell
member
*

คะแนน8

ยโส ลัทธา น มัชเชยย ได้ยศแล้ว ไม่ควรเมา

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2007, 11:04:03 AM »

มี 2 ลักษณะอาการครับ

1. Battery ของ BIOS หมดครับ สังเกตุได้ว่า เมื่อเรากดปุ่ม F1 เข้าไปแล้ว เวลา/วันที่จะไม่ตรงกับปัจจุบันครับผม ให้ลองถอดออกมาวัดดูครับ (แรงดันไฟปกติ 3 VDC) ครับ
2. เกิดจาก I/O ของฮาร์ดแวร์ชนกัน (จะเป็นกับ BIOS รุ่นเก่า ๆ ครับ) ให้กด ปุ่ม F1 แล้วเลือก Load Defult ครับ
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2007, 11:05:33 AM »

ขอบคุณมากครับผม Smiley Tongue
Cell
member
*

คะแนน8

ยโส ลัทธา น มัชเชยย ได้ยศแล้ว ไม่ควรเมา

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2007, 11:07:09 AM »

มี 2 ลักษณะอาการครับ

1. Battery ของ BIOS หมดครับ สังเกตุได้ว่า เมื่อเรากดปุ่ม F1 เข้าไปแล้ว เวลา/วันที่จะไม่ตรงกับปัจจุบันครับผม ให้ลองถอดออกมาวัดดูครับ (แรงดันไฟปกติ 3 VDC) ครับ
2. เกิดจาก I/O ของฮาร์ดแวร์ชนกัน (จะเป็นกับ BIOS รุ่นเก่า ๆ ครับ) ให้กด ปุ่ม F1 แล้วเลือก Load Defult ครับ

ขออภัยครับ พิมพ์ผิด กดที่ปุ่ม DEL นะครับผม ไม่ใช่ F1 ... ขออภัยครับ

ปล. เข้า BIOS แล้วลองสังเกตุวันที่/เวลาดูก่อนครับ ถ้าไม่ตรง ลองตั้งให้เป็นปัจจุบันก่อนนะครับ แล้วลองปิดเครื่องทิ้งไว้สักครู่(ถอดปลั๊กไฟด้วยครับ)
ถ้ายังเป็นอาการเดิมอีก สงสัยที่ Battery ได้เลยครับ
witsanu
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 10:22:51 PM »

ผมเห็นอาการแบบนี้มาหลายเครื่องแล้วครับ เปลี่ยนถ่านก็ไม่หายครับ ส่วนมาเป็นไบออสครับ

yongyut
วีไอพี
member

คะแนน12

ความลับไม่มีในโลก

baison_yut@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2007, 05:37:48 PM »

อาการนี้ ผมก็เปลี่ยนถ่านแล้วก็ไม่หายครับ แต่เวลาปกติครับ (บอกเวลา ณ ปัจจุบันครับ ) ผมเลยบอกลูกค้าว่าเมนบอร์ดเสียครับ เพราะผมถามช่างที่ ไอคอน เชียงไหม่เขาบอกว่า ให้กด F1 ไปก่อน ถ้าจะซ่อมบอร์ด ราคาแพง ครับ  Cool
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2007, 11:19:57 PM »

หลายครั้งก็เจอไดร์เอมีปัญหานะครับ อย่าลืมตรวจสอบด้วย (หลายท่านอาจมองข้าม)
yongyut
วีไอพี
member

คะแนน12

ความลับไม่มีในโลก

baison_yut@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 06:28:29 PM »

หลายครั้งก็เจอไดร์เอมีปัญหานะครับ อย่าลืมตรวจสอบด้วย (หลายท่านอาจมองข้าม)
มีปัญหายังไงครับผมไม่เข้าใจครับ  Cheesy
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 07:01:33 PM »

Floppy A เสียไงครับ  Tongue
CMOSSOFT
Full Member
member
**

คะแนน4

ความตายเป็น สิงที่ แน่ นอน อย่า ประมาท

taxhack@hotmail.com
« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2007, 02:49:36 PM »

อาการแบบนี้ เรียกว่า bios ไม่จำครับ อาจารย์

เปลี่ยนถ่านแล้วไม่หาย  มีปัญหาอยู่ 2 ส่วนครับ ไฟ และ data ลองแฟลชbios ดูก่อนครับ ถ้าไม่หาย แห่งเช็ค ทรานซิสเตอร์ หรืออาจจะเป็น
CMOSSOFT
Full Member
member
**

คะแนน4

ความตายเป็น สิงที่ แน่ นอน อย่า ประมาท

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2007, 02:53:32 PM »

ต่อ ครับ fet ไฟดู ครับ   แต่การเปลี่ยนต้องใชเครื่องเป่าลมร้อน นะครับ หลักการเดียวกันกับการซ่อมมือถือครับ  อาจารย์
 Roll Eyes  และดูแรงไฟ จากpower supply ดวยครับว่ามาถูกต้องไหม เช่น 12 มาพอดีไหมครับ เคยเจอ ครับ อาจารย์
CMOSSOFT
Full Member
member
**

คะแนน4

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2007, 03:05:18 PM »

การซ่อม MAINBOARD อาการ bios ไม่จำค่า

อาการ bios ไม่จำค่านั้น เกิดได้หลายจากสาเหตุด้วยกันนะครับอย่างแรกที่เพื่อนช่างพอจะวิเคราห์ได้ก็คือการที่ file ในตัว bios เอง ที่อาจจะหายไป
ทำให้กระบวนการทำงานไม่ครบกระบวนการ ฉะนั้นเมื่อเราบูตเครื่องขึ้นมาเมื่อใดข้อความจะแจ้ให้เราไปเซฟค่าของ BIOS ตลอด เช่นจะต้องกด F1 หรือ F2
เพื่อเข้าไป set ระบบให้ถูกต้องก่อน หรืออีกบางกรณีก็คือเรา set ค่าต่าง ๆ ได้ไม่ตรงเช่นค่า CPU หรือ BUS ต่าง ๆ ส่วนมากจะเกิดกับ M/B ยี่ห้อ ASUS
ครับ
         ส่วนในด้านของ HARDWARE หลักการของวงจร RTC เองก็คงจะเหมือนกับวงจรอิเล็คทรอนิกส์ทั่ว ๆ ไปครับกล่าวคือเมื่อเครื่องยังทำงานอยู่ก็จะมีไฟ
ไปเลี้ยงตัว ROM ตลอดโดยใช้ไฟจากแหล่งจ่ายไฟหลัก (Power Supply) แต่เมื่อเราปิดเครื่องขึ้นมา แหล่งจ่ายไฟสำรองก็จะทำหน้าที่แทนคือจ่ายไฟให้ตัว bios
นั่นเองครับ ดูรายละเอียดจาก ดาต้าชีต ข้างล่างนี้นะครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์