ใครมีใบขับขี่เก่ากว่าผมบ้างครับ..
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 06:17:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีใบขับขี่เก่ากว่าผมบ้างครับ..  (อ่าน 7845 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 08:31:44 AM »

ไม่ทราบว่าใบขับขี่โบราณรุ่นนี้ มีในระบบคอมพิวเตอร์ของกรมขนส่งไหม..เพราะไปสอบที่กองกำกับกรมตำรวจ(เก่าข้างโรงแรมสุโขทัย สีแยกปอยหลวง จ.เชียงใหม่)   Cool

..วันนี้จะไปขอใหม่อีกใบ(มอเตอร์ไซต์ตลอดชีพ) ..ใบเดิมหายไปกับสายน้ำ..ประเดี๋ยวต้องไปแจ้งความที่โรงพักใกล้บ้านก่อนครับ..  งง

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 11:36:18 AM »

แสดงว่าเกิดก่อน 

GOLDEN WATER
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน191

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 02:31:39 PM »

ใบขับขี่ตลอดชีพของผมทำไว้เมื่อปีพ.ศ. ๒๕๑๙ เป็นใบขับขี่ที่ใช้คอมพิวเตอร์แล้ว เพราะอยู่กรุงเทพฯ ขนส่งต่างจังหวัดยังใช้พิมพ์ดีดที่ใช้คนพิมพ์อยู่ เคยเปียกฝนหลายครั้งจนมองไม่เห็นรูปหน้าตา จึงไม่ได้ถ่ายมาโพสต์ให้ดูครับ
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 03:54:22 PM »

จริงๆไม่อยากเอามาโชว์เลย เดียวเขารู้ว่าเราแก่ 

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 04:57:52 PM »

แปลกดีครับ..คนสมัยนั้นจะมีแผลเป็นที่นิ้วชี้กันเยอะจริงๆ   Cool

..ทรงผมคุณเทพ สมัยนั้นจ๊าบจริงๆครับ  Lips Sealed
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 08:04:47 PM »

ทำงานเดือนละ 2 หมื่นกว่า ใครๆเค้าก็ขับรถส่วนตัวทั้งนั้น

อย่างน้อย รถกระบะ แต่ ช่างแกะน้ำแข็ง ขึ้นรถเมล์ 20 กว่าปี

ไม่ซื้อรถ นั่งรถเมล์ เก็บตังค์ ซื้อบ้านราคาเกือบ 2 ล้าน สมัยนั้น (ต้องมาแต่งองค์ เสริมสวย บ้านอีก)

อ้ายคนที่หัวเราะ เราว่า มันยังขึ้นรถเมล์ ทุกวันนี้มันยังเช่าบ้านเค้าอยู่เลย

ผมมา มีใบขับขี้ตอนที่ เงินเหลือจากซื้อบ้านเงินสด แล้ว มาซื้อ มอเตอร์ไซค์ wave 125 R

ฉะนั้น ผม เป็นเด็กใหม่ ที่มีใบอนุญาตขับรถ ครับ

สมัยนั้น พวกกันทำงานที่ขนส่ง ให้ใบขับขี่ เหล้า ขวดเดียว จบ ไม่อาว

เสียดาย ตังค์ ทุกวันนี้ 5 ปี ต้องไปต่อที

ไปนั่ง ดูวีดีโอ อ้าย บินฑ์ ทุก 5 ปี

ประเทศไทย ควาย เรียกพี่

กระลาแลนด์ ช่ายเลย

http://www.youtube.com/v/_OBlgSz8sSM?version=3&hl=th_TH" type="application/x-shockwave-flash

wav!!

ใบขับขี่ รถยนต์ก็มี แต่ไม่มีรถยนต์ขับ

เพราะไม่อยากไป ยืมคนอื่นเค้า

สอบที่ขนส่งเลย ผ่านมาได้เฉียดฉิว ตอน

ตอนปล่อย ค๊าส ครึ่งนึงแล้วเหยีบ คันเร่ง

55555555555555555

ครูสอนขับรถที่ขนส่ง ผมพาไปกินเหล้า แกบอกกับผมว่า

ชามึงไม่ต้องเรียนหรอก อ้ายเกียร์ออโต้นะ

คนพิการไม่มีแขน ขาก็ขับได้

ยัง จำมาทุกวันนี้เลย

ว่างๆจะไปหาครูที่ขนส่ง ไม่รู้ตายหรือยัง?

จะพาแกไปเลี้ยงเหล้า สัก มื้อ

อยากจะถามแกว่า รถทุกวันนี้มันนิยมใช้เกี่ยร์ ออโต้ หรือ เกี่ยร์กระปุก

ที่เค้า ใช้กาน?

รอ นะ ผมจะไปหาแก ครู ที่ขนส่ง 5555

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 08:37:38 PM »

พี่ชา...

รถเกี่ยร์AUTO ขับยากนะ (เขาบอกมา)

เกี่ยร์ AUTO ออกรถไม่แรงนะ (เขาบอกมา)

เกี่ยร์ AUTO ไม่มีแรงนะบรรทุกหนักไม่ได้นะ (เขาบอกมา)

และอื่นๆอีกมากมาย ที่เขาบอกมา

ใครก็ไม่รู้ มันไม่เคยบอกชื่อให้เรารู็เลย

แต่ที่แน่ๆ คนที่พูดกับผม มันไม่เคยขับรถ เกี่ยร์ AUTO

และมันไม่มีรถ เกี่ยร์ AUTO

นี้เหละ สังคมไทย

*** ที่แสบสุด ทำรถเกี่ยร์ AUTO ออกมาขาย ต้องทำที่เข้าเกี่ยวมาให้ด้วย

แล้วคนขายรถ เชลล์ ขายรถ แนะนำว่าพี่ รถนี้สุดยอกมากเลย

เวลาพี่ขับ พี่สามารถเข้าเกี่ยร์ได้ด้วยนะ มันมันมากเลย

**** กูจะบ้าตาย  ถ้าต้องการเข้าเกี่ยร์ แล้วมาซื้อรถ AUTO เพื่อ?

ผมซื้อรถ AUTO ผมไม่เคยเข้าเกี่ยวเลย (ยกเว้นขึ้นเขาที่ชันมากๆหรือลงเขาที่ชันมากๆ)

ไม่เอา งง เศร้าจัง

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 08:43:32 PM »

ตอบพี่เล็ก

จริงๆผมเป็นคนทันสมัยนะ

อาจทันสมัยมากเกินไปด้วย

เลยโดยเขาล้อตลอด

เช่น ผมใส่เสื่อหนาวสีแดง

ใช่ชุดวอร์ม สีเหลือเดินตลาด ( ชุดวอร์ม บรูซลี )

มีแต่คนหาว่าผมบ้า ไม่เต็มบาท

ไม่เอา งง เศร้าจัง

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 08:59:28 PM »

ถ้าผมยังอยู่ กทม. ..ผมอาจไม่ซื้อรถเลยก็ได้นะ
  เพราะอยู่มา ก็หลายจังหวัดแล้ว   ..หากไม่มีรถนะ..กทม.น่าอยู่ที่สุด ไปไหนต่อไหนง่าย..

คน.กทม.สบายที่สุดยังไงล่ะ ..รถเมล์เอย เรือเอย เท๊กซี่เอย รถไฟฟ้ามาหานะเธอ เอย.. รถใต้ดินเอย ..ล่าสุดได้ข่าวว่าจะมีเรือดำน้ำอีก 3 ลำอีก .. สบายจริงๆครับคน กทม.  Grin
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 08:53:47 AM »

ไปแจ้งความไว้แล้ว (ด้วยความจำเป็น..เพราะที่ปากพนัง  พี่ๆน้องๆตำรวจขยันตั้งด่านตรวจกันเยอะเหลือเกิน..ไม่ค่อยอยากจอดแวะคุยกันบ่อยๆ )  Shocked
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 09:05:04 AM »

บึ่งไปที่กรมขนส่ง จ.เชียงใหม่ ..ไปทางอ.หางดง ปู้น..น.
อาคารติดต่อ 2 ชั้น ขวามือนั่นไง..

โห..ในอาคารติดแอร์เย็นเจี๊ยบ  เจ้าหน้าที่แต่ละคนเนี่ย มองเผินๆคล้ายนางฟ้ามานั่งโชว์ตัวเลย อย่างนี้ต้องมาบ่อยๆแล้ว คิ คิ..(เตือนคนมีแฟนห้ามพาแฟนมานะ ..ผมพลาดไปแล้ว ฮา)

.. ผู้คนกำลังรอคิวกันทึ่ด ทึ่ด.. ยังกะในโรงพยาบาลเลย ..บรรยากาศยังไงยังงั้น..

..เจ้าหน้าที่บริการดีนะ ..ยิ้มให้ตลอด  รับใบคำร้องจากผมไป คีย์ในคอมพ์พิวเตอร์ ที่ละนิ้วๆๆ ตะล๊อกต๊อกแต๊ก สงสัยกลัวปลายเล็บหัก..น่ารักจัง..

..อ้อ ช่อง 22 นะครับ ช่องนี้เจ้าหน้าที่ใจดี(ช่องอื่นไม่รับประกัน นิ) ..

..
..

.
 ..ในที่สุด ก็ได้คำตอบที่แสนชื่นใจแล้วครับ ..

..
"ทางเราค้นไม่เจอค้า...าา     ..สงสัยอยู่ในเอกสารยังไม่ได้ลงในคอมพ์เพราะเป็นใบขับขี่รุ่นเก่ามาก..ยิ่งถ้าไม่ได้ถ่ายเอกสารสำรองไว้ จะค้นหายากมาก.. (พร้อมกับทำมือให้เห็นว่า เอกสารสูงขนาดไหน ก็น่าจะสูงอยู่หรอก เพราะปีนึงทำใบขับขี้เป็นแสนเป็นล้านคน) .. หากจะให้ค้นก็ทำเรื่องทิ้งไว้ จะค้นให้ แต่จะกินเวลาหลาย..เดือนนะ .."

..ผมทำใจไว้ล่วงหน้าแล้ว เลยไม่เสียใจอะไรทั้งนั้นกับการเดินทางมาทำธุระในครั้งนี้ ..คิดว่าขับรถมาเที่ยวอ.หางดง ก็แล้วกัน สักพักจะขับรถไปเยี่ยมพรรคพวก.. เอียชัย(เจ้าของ tiggersound.com ) ซักกะหน่อย ..ไม่น่าเชื่อกับอาชีพขายตู้กับข้าว..เอ้ย..ตู้ลำโพง สิงห์คะนองนา ได้กำไรปีนึงหลายล้าน..ได้ข่าวว่าสั่งเครื่องมือ cnc มา40-50ล้าน  ..ซื้อรถเบ๊นซ์สปอร์ตมาอีกคัน ..รวยกันใหญ่..คนดีผีมักคุ้มครับ..  Cool

ปล.เขียนมาตั้งนาน แค่จะมาเตือนสั้นๆว่า ให้ถ่ายเอกสารใบขับขี่ไว้ด้วย .. หายไปจะตามหาง่ายขึ้นนะขอรับ.
member
*

คะแนน191

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 04:50:54 PM »

ใบขับขี่ของผมเก่ากว่าของคุณเล็กไหมครับ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 05:26:15 PM »

เก่ากว่าครับ  Lips Sealed

แสดงว่าน่าเกิน60แล้วกระมังครับ  ขอบคุณ
member
*

คะแนน191

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 08:37:22 PM »

ปีนี้59 ปีหน้า60 ครับคุณเล็ก ผมเรียนจบ มศ.3 ที่วัดมกุฏกษัตริย์ปี2517 คุณเล็กก็เป็นศิษย์เก่าวัดมกุฏกษัตริย์ใช่หรือเปล่า
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 06:31:00 AM »

ใช่ครับ .. ผมก็เป็นศิษย์เก่าวัดมกุฏกษัตริย์   HAPPY2!! Smiley

เอ.. คุณวิชัย น่าจะเป็นเพื่อนรุ่นเดียวกับพี่ชายผมนะ ..ถิรายุ สุวรรณรัตน์(พี่กลาง)  Cool

member
*

คะแนน191

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 06:50:33 AM »

รุ่นที่ผมเรียนตอนนั้นมีนักเรียนประมาณ600คน มี15ห้องเรียน ถ้าอยู่คนละห้องคงไม่รู้จักครับ แต่เท่าที่ดูในหนังสือทำเนียบรุ่นไม่มีชื่อถิรายุเลย อาจตกสำรวจก็ได้เพราะทำเนียบรุ่นรวบรวมได้ประมาณ400คน ที่เหลือยังติดต่อไม่ได้ครับ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 07:00:47 AM »

รุ่นผม..ตึกองค์การสหประชาชาติกำลังเริ่มสร้าง
ผมเรียนมศ.2-3ตึกที่ศรชี้
แล้วย้ายไปเรียนต่อมศ.4-5ที่ตึกด้านหลัง อาคารติดกับองค์การสหประชาชาติ ครับ  Smiley
member
*

คะแนน191

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 07:23:57 AM »

เยี่ยมเลยครับคุณเล็กหาภาพเก่าๆของโรงเรียนมาให้ดู ตึกนี้คือตึก1ตอนอยู่ม.ศ.2-3ผมก็เรียนที่ตึกนี้ ปัจจุบันถูกรื้อเพื่อสร้างใหม่ตอนนี้สร้างใกล้เสร็จสมบูรณ์แล้วครับ
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 08:04:51 AM »

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์