วิธีแก้รถดีเซล...ให้หายควันดำ ไม่ลอง ไม่รู้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 07:08:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแก้รถดีเซล...ให้หายควันดำ ไม่ลอง ไม่รู้  (อ่าน 1477 ครั้ง)
nongtop
ผู้ช่วย Admin
member

คะแนน682

« เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 09:20:26 AM »

นอกจากเติมดีเซลแล้วให้เติมเบนซินผสมลงไปครับ
เครื่องที่เริ่มมีควันดำ หรือเกินจาก 2-3 ปีแล้ว ให้ใช้อัตราส่วนดีเซล 25 ต่อ เบนซิน 1 ส่วน
หากเป็นรถใหม่ ให้ใช้ 30 ต่อ 1
เครื่องยนต์จะทำงานเบาขึ้น แรงม้าเพิ่มขึ้น การเผาไหม้เชื้อเพลิงดี

ผมได้รับคำแนะนำ ก็ทดลองบ้าง เติมผสม ตอนนั้นน้ำมันขนาดถัง 50 ลิตร ผมก็ใส่เบนซินผสมไป 2 ลิตร อ๊ะเข้าท่าแฮะ เครื่องเดินเงียบ วิ่งเร็วขึ้น

เขาบอกว่า การผสมต้องจำไว้ เมื่อเติมแล้วให้ใช้น้ำมันให้หมดถังค่อยเติมผสมเข้าไปใหม่  แต่หากเราจะใช้วิธีเติมกลางคัน(เช่นใช้ไปครึ่งถัง) เราก็ต้องเติมน้ำมัน อัตรา 25 ลิตรดีเซล ต่อน้ำมันเบนซิน 1 ลิตร ครับ

ต่อมาผมออกรถใหม่อีซูสุ 2500 มังกรทองรุ่นแรก ผมก็ผสมตั้งแต่ป้ายแดงเลย  ใช้เป็นสิบๆปี เรื่องไม่มีปัญหา และรู้ๆกันอยู่รถอีซูสุ เวลาจะแซงต้องเหยียบคันเร่งส่งตัว หากเสียจังหวะ ก็ต้องตั้งหลักส่งตัวเพื่อแซงคนหน้า ไม่คล่องแคล่วเหมือนโตโยต้า

พอเติมผสมไปเท่านั้นแหละ วิ่งฉิว แซงซ้ายย้ายขวาคล่องตัวสบายมาก คนที่เขาไม่รู้นึกว่าเราติดเครื่องเทอร์โบ เปล่าหรอกครับ ผสมจ้า

และเครื่องอีซูซุ เวลาเครื่องเย็น ตอนเช้า เวลาสตาร์ทเครื่องยนต์เครื่องติดแล้วจะสั่นดังมาก  พอเติมผสมไป เครื่องเดินเงียบเบา แล้วก็ควันดำไม่มีครับ

เวลานี้ผมใช้วีโก้ ก็ผสมตั้งแต่ป้ายแดงเช่นกัน เวลาเข้าปั๊ม ต้องดูหัวฉีดอยู่ติดกะเบนซินหรือเปล่า หากติดกัน เราก็เติมเบนซินไปก่อนประมาณ 2 ลิตรครึ่ง หรือบางที ก็ 100 บาทง่ายดี  แล้วให้เด็กปั้มเติมดีเซลเต็มถัง โตโยต้าถังน้ำมัน 80 ลิตร เครื่องเดินเงียบ ออกตัวไวดี ทำให้เปลืองพลังงานน้อย

อย่าไปเติมหัวเชื้อ ที่ปั๊มโฆษณา เบนซินแน่นอนที่สุด เพิ่มค่าอ๊อกเทน

นี่แหละครับ..ก็ไม่รู้ว่ามีท่านใดเคยใช้สูตรนี้บ้างไหม? ช่วงสงกรานต์ เดินทาง ทดลองดูครับ

วิ่งฉิวเครื่องเบา ทำให้อายุเครื่องยนต์ทนนานขึ้น

บริษัทญี่ปุ่นจึงไม่อยากให้เผยแพร่ จะทำให้เขาขายอะหลั่ยไม่ได้

ก็หวังว่าจะเป็นประโยชน์ต่อท่านนะครับ...

หากอ่านบทความไม่พอดีจอมือถือ คลิ๊ก!!ดูเนื้อหาเกี่ยวข้อง>www.ubmthai.com เวอร์ชั่นสมาร์ทโฟน >> https://goo.gl/H9g0kJ

..กำลังหาเพื่อนร่วมเรียน+ปรึกษา..pre degreeนิติศาสตร์รามปี2ครับ

หาเงินหลักหมื่น/เดือนได้ไม่ยาก หากท่านชอบถ่ายภาพ..สนใจสมัครที่ shutterstockได้เลย..คลิ๊ก!!ครับ. Huh?

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์