เรียนถามหน่อยครับ .. PS กับLightroom ตัวไหนน่าเล่นกว่า..
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 03:17:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามหน่อยครับ .. PS กับLightroom ตัวไหนน่าเล่นกว่า..  (อ่าน 4005 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 09:53:13 AM »

เรียนถามหน่อยครับ .. PS กับLightroom ตัวไหนน่าเล่นกว่า.. สำหรับการแต่งภาพส่งขายใน www.shutterstock.co m
(เพราะโปรแกรมต้องเสียค่าลิขสิทธิ์ซื้อมาใช้ หรือเช่าใช้ ..ต้องการซื้อเพียงโปรแกรมเดียวเพื่อลดรายจ่ายครับ)  ขอบคุณ

eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 03:14:11 PM »

Lightroom ครับ เหมาะสำหรับ การแต่งภาพ

ระดับมือ อาชีพ พวกรับงาน อีเว้นส์ เค้าใช้ Lightroom ในการ รีทัช ภาพ แต่งภาพ

แต่ โปรแกรม Lightroom  ต้อง ศึกษา กัน นาน หละครับ กว่าจะเข้าที่

อีกประการ การเล่น โปรแกรม ประเภท นี้ ต้องมีความรู้ในเรื่อง ศิลปะ

ทฤษฎีสี องค์ประกอบสี และ ต้อง ลึกซึ้ง ถึงความละเอียด ของ งาน ด้วยครับ

แต่ก็จะทิ้ง PS  เลย ไม่ได้ ครับ

โปรแกรม Lightroom ต้องใช้คู่กับ Photoshop  ครับ

จะเลือก อันเดียว ไม่ได้

แต่ เซียน หลายคนที่ผม คุ้นเคย เค้าจะ เล่น ทั้ง 2 ตัว ครับ พี่

ping!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 03:27:31 PM »

ขอบคุณมากครับพี่ชา ... สงสัยต้องเสียเงินค่าลิขสิทธิ 2 โปรแกรมแล้วล่ะ  Grin ขอบคุณ
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 03:45:08 PM »

ค ห ส ต. พี่ควรจะหาโปรแกรม ใต้ดิน มาทดลองดูก่อนว่าไปได้ไหม?

ผมเคยโหลดมาจาก dedbit มาทดสอบดู

ประการที่1 กิน ทรัพยากรเครื่อง จน เครื่อง nock

ประการที่2 มึนตึบ เลย ในการใช้โปรแกรม

ประการที่3  เลิกคิด ลบ ทิ้ง แล้วไม่ต้องคิดถึงมันอีก จบ

ขนาด ps. ยัง งูๆ ปลาๆ ยัง แย่ เลย

เจอ Lightroom  ยอม ยก ธง ครับ

ผมแต่ง รีทัช ภาพ ออกมา ลูกชาย มอง อีก มุม ผม  มองอีก มุม

ผมไปเหนือ  ลูกไปใต้ พวกไปตะวันออก   เมียไปตะวันตก

เลย  เลิก  ครับ

member
*

คะแนน1882

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 03:54:07 PM »

ใช้โปรแกรม Lightroom ในการแต่งภาพ ครับ

ลูกสะไภ้ ครับ อยู่ แบ้งค์ แถว จตุจักร

ต้นฉบับ คม กว่านี้ ครับ

สองคน ยลตามช่อง คนหนึ่งเห็นโคลนตรม อีกคน ตาแหลม คม เห็นดวงดาว อยู่ พราวพราย

wav!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 04:40:35 PM »

พี่ชาโชคดีครับ..คงมีหลานน่ารักๆให้อุ้มเป็นแน่แท้  Lips Sealed

โปรแกรมต้องซื้อครับพี่ชา เพราะขายภาพให้ shutterstock.com เขาบังคับให้ใช้โปรแกรมในเครื่องที่ถูกต้องทั้งหมดครับ ..ประมาณว่าลงทุนหลักหมื่น ล่าเงินหลักแสน อะไรๆ ประมาณนี้ครับ ..

..Lightroom  ..ลงเครื่องโน๊ตบุ๊ค 64บิท แรมแค่4GB.สงสัยอืดเป็นเรือเกลือแน่ๆ ..ทำไงดีนิ  เศร้าจัง
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 08:46:03 PM »

ด้วยใจ จริง ครับพี่ อะไรที่ไม่ควรเสีย ก็ อย่าเพิ่ง !!!!!ได้เสีย แน่ๆ

ลอง ดูก่อน ซ้อม มือไปก่อน ก่อนที่จะล่า หาเงิน

คนจะเป็นมือปืน รับจ้าง มันต้อง ซ้อม มือ ก่อน

มวย จะ เป็นมืออาชีพ ต้องโดน เคี่ยว จน เหนียว หนึบ ใช้ ดาบฟัน ดาบ เด้ง

ม่ายช่าย สวิสไฟ นะพี่ ที่จะ เปิดปุ๊บ ติดปั๊บ

ถ้า ได้ลองแล้ว มัน เข้าท่า  ก็ เอา ตาม บาย

ถ้ามัน ไม่เข้าท่า จะได้ ไม่ต้อง เสีย ยุบ เสีย ยับ

เครื่องพี่ ต้อง up เกรด แล้ว หละ ถ้าจะเล่น ของสูง

member
*

คะแนน1882

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 10:24:30 PM »

canon 70 D

คุณ นาย ชอบ ม๊าก ไม่ยอม กลับ !!!!

wav!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 06:22:23 AM »

มีภาพ Before - After เมื่อใช้ PS ,LR ไหมครับ ..   ขอบคุณ
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 07:40:13 AM »

มันอยู่ใน ฮาร์ดดิส  ของ ลูกชาย ครับ

ไม่ได้ ไปเปิด ดู ของ เค้า

ของส่วนตัว ของเค้า

LR. ลบ โปรแกรม ออกจากเครื่องไป นาน มากแล้ว ครับ

เล่นได้สักพัก ต้อง ถอด ออก กินทรัพยากร เครื่องม๊าก

ระยะหลังๆ ลูกชายเล่นกล้อง 70D ก็ ไม่ได้ใช้ LR. แล้วครับ

มัน หน่วงเครื่อง มาก

Shocked
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 09:06:32 AM »

.me/details.php?id=1020895&hashinfo=794813  ใช้ได้ไหมครับ
  เน็ตผมช้า หากใช้ไม่ได้ โหลดมาแล้วจะเสียเวลาเปล่า ..สอบถามเพิ่มเติมครับ  ขอบคุณ
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 09:46:55 PM »

พี่ให้ลิ้งค์ อารัยมา?
มันไม่สมบูรณ์ ครับ

ใน dedbit ดี กว่า ครับ

shutterstock.com  ลูกชายบอก อย่าไปหวังอารัย ไม่คุ้ม

พี่ต้องส่งรูปให้เค้า 10 รูป เพื่อคัดเลือก ถ้า ผ่านถึงจะเข้าเป็น สมาชิกได้

แล้ว ไม่ง่ายเลย  รูปที่ส่งขาย ไม่เคยมีใคร ร่ำซำ จากการขายรูปให้ ฝรั่ง พวกนี้เลย

0.01% เท่านั้น คือ ไม่คุ้ม ครับ กลุ่ม ลูกชาย ลองมาแล้ว

ใช้กล้อง ตัวละแสนกว่า ขึ้น ระดับ มือ อาชีพ ทั้งน้าน

เค้า ไม่มอง และ เดิน ข้าม ผ่าน ไปแล้ว

หลายคน ในกลุ่ม เค้า ได้ ลองแล้ว ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์