แนะดูรถมือสอง..ว่าด้วย ยางๆๆ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 02:14:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะดูรถมือสอง..ว่าด้วย ยางๆๆ  (อ่าน 1386 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 01:24:43 PM »

อันดับแรกเลยคือ ถ้ารถยิ่งเยอะมากๆ ไม่ได้ดูแลแบบเทพๆ

พวกคิ้วยางขอบกระจก ,คิ้วยางรอบคัน มันจะมีตำหนิให้เจอครับ...เหตุผลคือ ยิ่งรถวิ่งมาก ยิ่งโดนแดดมาก ยิ่งทำให้ขอบยางรอบคันมันเก่าตามสภาพ
และโดยทั่วไป เต๊นท์และเจ้าของรถมักจะไม่สนใจเปลี่ยนครับ อันนี้ผมให้ดูเป็นอันดับแรกๆ เลย

สองคือ สภาพห้องเครื่องครับ....ต่อให้ล้างมาทุกซอกทุกมุม แต่มันสังเกตุจากสายไฟและท่อยางได้ครับ ส่วนมากมันก็ไม่เปลี่ยนหรอก
ชุดสายไฟ ดูยังไง?  ผมดูพวกชุดสายไฟห้องเครื่องครับ ว่าเทปพันสายไฟมันมีกรอบ หลุด ร่อนบ้างมั๊ย ถ้ามันกรอบ มันหลุดเยอะๆเนี่ย
แล้วไมล์วิ่งไปแค่ 30,000 โล...50,000 โล มันเป็นไปไม่ได้ครับ ส่วนมากพวกนี้มันจะซีด กรอบ ร่อน นู่นเกินแสนโลทั้งนั้น

อนุโลมให้รถยุโรปอาจจะ 80,000 ครับ สามคือพวกท่อยางต่างๆ ถ้ารถวิ่งน้อยมันต้องใสๆ สะอาดๆ ไม่ด่างครับ พวกนี้ก็ไม่ค่อยเปลี่ยนกัน
เพราะอายุการใช้งานมันยาวนานอยู่แล้ว เราใช้เป็นจุดสังเกตุได้นะ แม้จะลงแว๊กซ์ซี่มา ก็ดูออกครับ ยังไงก็มีคราบด่างที่เกิดจากอายุยาง กลบไม่ได้

ส่วนภายใน พวงมาลัย เบาะ พวกนี้มันหุ้มได้หมด เสริมฟองน้ำได้หมด ดูยากครับ

พ่อตาผมบอกว่า คนที่ซื้อมือสอง ก็คล้ายๆ นักสืบ ต้องค่อยๆ สืบ ค่อยๆ ดู ทีละนิดละหน่อย แล้วเอามาประมวลภาพรวมครับ

ผมเองชอบรถมือสองนะ มันเล่นอะไรกับมันได้เยอะ ผมเล่นรถมาสิบเจ็ดคัน เป็นมือสองก็สิบกว่าคันแล้วครับ เจอทั้งดีทั้งร้ายมาพอสมควรครับ

เนื้อหาเกี่ยวข้อง>เวอร์ชั่นสมาร์ทโฟน >> https://goo.gl/QqQkh3

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์