2400w คลาส D
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 04:28:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 2400w คลาส D  (อ่าน 12911 ครั้ง)
moo_chay
member
*

คะแนน2

moo_chay@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 12:29:24 PM »

เมื่ออาทิตย์ก่อน ทางคุณสมโภชผู้ผลิต aj DVD ได้นำPower amp รุ่นใหม่มาให้ทดลองครับ เป็นแบบคลาส D

จงทำให้วันนี้ให้ดีที่สุดและจงมั่นใจในสิ่งที่เราทำ

moo_chay
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 12:31:05 PM »

2400w ที่4ohm แต่ขนาดแค่ 1Uเองครับ กำลังเกินขนาดจริงๆครับ

จงทำให้วันนี้ให้ดีที่สุดและจงมั่นใจในสิ่งที่เราทำ
moo_chay
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 12:33:44 PM »

ภาคoutputใช้Fet ข้างละ3คู่ครับ

noo
วีไอพี
member

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 12:52:42 PM »

สวยจังครับ  มีวางจำหน่ายหรือยังครับรู้สึกว่าจะใช้สวิตชิ่งเสียด้วย  แต่ว่าTRแค่3คู่เองครับได้ตั้ง2400ที่4โอมร์ อย่างนี้ต่อโหลดต่ำๆคงอันตรายน่าดูสิครับ สงสัยมีระบบความปลอดภัยสูงมากๆ(แล้วราคาค่าตัวล่ะ) Sad
Apisit
member
*

คะแนน21

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 08:55:14 PM »

แต่ว่าTRแค่3คู่เองครับได้ตั้ง2400ที่4โอมร์ อย่างนี้ต่อโหลดต่ำๆคงอันตรายน่าดูสิครับ  สำหรับคลาส D ต่อโหลดไม่มีปัญหาครับ (ฟังเขามาอีกทีครับ)

ความดีไม่มีขาย...อยากได้...ทำเองครับ
Apisit
member
*

คะแนน21

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 09:11:59 PM »

ตก สำหรับคลาส D ต่อโหลดต่ำๆไม่มีปัญหาครับ

ความดีไม่มีขาย...อยากได้...ทำเองครับ
moo_chay
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2007, 04:24:13 AM »

amp  คลาส d นี้ทำงานในแบบสวิทต์ชิ่งครับ ตัววงจรได้ถูกออกแบบมาให้ขับที่โหลดต่ำสุดที่ 4 ohm ถ้าโหลดต่ำกว่านั้นกำลังก็ไม่ได้เพิ่มขึ้นมาหรอกครับ เท่าที่ผมได้ทดลองกับทาง ENGINEER ของทาง TaFn ในด้านเทคนิค สเปคต่างๆแล้ว เรื่องความเพี้ยนที่เราๆชาวช่างกังขากันมันไม่มีครับ

samk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2007, 08:55:59 AM »

ไม่ทราบราคาจะเป็นไงมั่งครับ ดูแล้วน่าจะดุดันสมตัว
FIR2029
วีไอพี
member

คะแนน19

FIR2029@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2007, 02:13:15 PM »

แอมป์ตัวนี้ผม ตามดูมันตั้งแต่มันเริ่มลืมตาขึ้นมาดูโลก  เห็นหน่วยก้านอย่างนี้ แต่ร้ายกาจมาก

เป็น เพาเวอร์แอมป์ของ TAFN ซึ่งเป็นจ้าวแรกของไทยที่ทำในแบบ คลาสนี้ครับ+
ได้ข่าวว่าแรงมากๆ  ขนาดก็บางแค่1Uเอง แถมเบาอีกต่างหาก 6-7กิโลเองมั้งครับ
ราคาก็ ส่วนตัวผมคิดว่าไม่แพงนะครับ น่าจะเปิดตัวที่ ประมาณราคา "ฮอนด้าเวฟ100" เท่านั้นเอง
แต่ถ้าดูของและฟังคุณภาพแล้ว คงคุ้มค่านะครับ เพราะใช้เทคโนโลยีสูง  แอบได้ยินมาว่า เป็นเทคโนโลยี แบบเดียวกันกับ คราวน์ I TECH ครับ
สุดยอดจริงๆ

เรื่องความทนทานไม่ต้องห่วงครับ  เห็นบอบบางอย่างงี้ก็ อึดเหมือนกันนะ
เพราะเขาได้ออกแบบวงจรป้องกันการทำงานของตัว Amp ไว้ถึง 3 ขั้นตอนดังนี้
1. Over load protection เมื่อมีการใช้งาน Power Amp เกินกำลังระบบ AGC (Auto gain control) จะทำงานโดยภาค Supply จะลดการจ่ายกระแสไฟไปยังภาคขยายลง โดยไฟ LED ที่หน้าเครื่องจะกระพริบโชว์ แต่หากท่านยังทรมานเครื่องต่อไป ภาค Supply จะทำการตัดกระแสไฟ เพื่อป้องกันภาคขยายไม่ให้เกิดความเสียหาย
2.Short load protection เป็นระบบป้องกันสายลำโพงช๊อต โดยเมื่อมีการช๊อตที่โหลด(สายลำโพง) ข้างใดข้างหนึ่ง ภาค Supply จะลดการจ่ายกระแสไฟที่ไปยังภาคขยายข้างนั้น โดยที่อีกข้างยังทำงานเป็นปรกติ (ไฟ LED หน้าเครื่องจะกระพริบเตือนให้ทราบ) แต่หากท่านยังไม่สนใจหรือไม่ทันสังเกตุ ความร้อนที่ภาคขยายข้างนั้นจะเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ จนถึงจุดที่ ......... (ต่อข้อ 3)
3.High temperature protection เมื่ออุณหภูมิความร้อนขึ้นสูงถึงจุดสูงสุดที่วงจรตรวจจับความร้อนตั้งไว้ ประมาณ 70 องศา C (ติดตั้งไว้ 4 จุด ภาคขยาย 2 จุด ภาค Supply 2 จุด) เครื่องจะตัดการทำงานลง จนกว่าระดับความร้อนจะลดลงเป็นปรกติ เครื่องก้อจะทำงานต่อได้เหมือนเดิมทุกประการ

นอกจากระบบป้องกันตัวเครื่อง ทั้ง 3 ขั้นตอนข้างต้น ทางเรายังได้ติดตั้งระบบ Soft start ให้กับ Amp ตัวนี้ด้วย เพื่อป้องกันลำโพงอันเป็นที่รักของทุกท่านไม่ให้เกิดความเสียหายจากความพลั้งเผลอเป็นของแถม

ทั้งหมดที่กล่าวมานี้เป็นระบบป้องกันที่มีเฉพาะใน Amp ตัวแพง ๆ ของนอก (ราคาเรือนแสน) เท่านั้น

เป็นไงหละครับ ของไทยนะเนี่ย  ใจดีจัดให้เน้นๆ   ตรงกับความต้องการของพี่ไทยเลยหละ  อิอิ

"ตัวเล็กๆอย่างงี้กินไฟจุมั้ย"
ในรุ่น D-Tech 2400 ภาค Switching Power Supply จะบริโภคกระแสอยู่ไม่เกิน 8 A.(Peak) และแทบจะไม่กินกระแสเลยถ้าไม่มีสัญญาณป้อนเข้าภาคขยาย ซึ่งนี่เป็นจุดเด่นของ Amp ในระบบ Class D ที่กินกระแสน้อยเพราะไม่ต้องสูญเสียกำลังไปกับความร้อนของภาคขยาย (ป้อนกระแสตามระดับสัญญาณ Input) จะเห็นได้จากพัดลมในตัวเครื่อง และฮีทซิงก์ มีขนาดเล็กกระจ้อยร่อยนิดเดียว ดังนั้นท่านสามารถใช้งานได้กับเต้ารับไฟ AC ในบ้านของท่านได้โดยไม่มีปัญหาครับ 
โอ้ววว......ใส่เต็มแร็ก ยังไม่ง้อ ตัวช่วย มาสำรองกระแสเลย ใช้ได้ๆ

"มาดูความแรงกันหน่อย"
D-Tech 2400 กำลังวัตต์ (วัตต์จริงก่อนสัญญาณถูกคลิป) 900W ที่ โหลด 4 โอมห์ ต่อข้าง เทียบกับ Crown ในรุ่น Macro-Tech 2402 800W ที่ 4 โอมห์ ก้อยังแรงกว่า Crown อยู่ 100W แต่ถ้าเอากำลังวัตต์แบบ Peak ยังไปได้อีก 30% ครับ กับแอมป์ตัวที่ลองกันในกระทู้นี้ เค้าเคลมกำลังอยู่ 800W ที่ 8 โอมห์ (คิดดูว่าที่ 4 โอมห์จะแรงขนาดไหน)
อ๊าว CROWN MT-2400 800Wที่4ohm ราคา แปดหมื่นกว่าบาทเลยนะท่าน  ผมดูใบราคามาตะกี้ Wink
D-Tech 2400 กำลังวัตต์ (วัตต์จริงก่อนสัญญาณถูกคลิป) 900W ที่ โหลด 4 โอมห์ "ต่อข้าง" นะครับ ขอย้ำ

ดูจากอุปกรณ์แล้วทางผู้ผลิตจะเน้นเรื่องคุณภาพมากครับ Conector ต่างๆที่เห็นเป็นของ NEUTRIK ทั้งหมดครับ การออกแบบภายในดูมืออาชีพดีครับ เนียบทุกอย่างยังกะเครื่องของนอกเลยครับ   นี่แค่เครื่องต้นแบบนะครับ  ถ้าตัวจริง เฮียสมโภชน์ บอกว่างานเรียบร้อยกว่านี้เยอะ

ส่งขึ้น ไดโนเทสเพื่อวัดแรงม้า  เอ้ยย ส่งให้ LEO SOUND ได้ทดสอบ Amp TAFN D-Tech2400 เรียบร้อยแล้วนะครับ (ทางลีโอซาวน์ขอลองทดสอบดู)
ทดสอบกับตู้ JBL SYX Series ขับ ซับ 15" 2 ตู้ 1 ข้าง อีก 1 ข้างขับ 15" 2 ทาง 2 ตู้
หลังจากฟังน้ำเสียงจนเป็นที่พอใจ อยากทดสอบเปรียบเทียบกับ Amp ยอดนิยมอย่าง Crown Macro-Tech 2402
 "น้ำเสียง เนื้อเสียง ความแรง สอบผ่านฉลุยครับ ขาดเพียงทดสอบในสนามจริงว่าจะอึด แค่ไหน" เป็นความเห็นของพี่อภิวัฒน์ LEO SOUND  ครับผม

ข้อมูลทั้งหมดนี้ เป็นการ แอบฟังจาก เฮีย สมโภช (AJ-AUDIO) ต้นสังกัด เพาเวอร์แอมตัวฉกาจ ตัวนี้ อิอิ
และขอขอบคุณ บ้านเครื่องเสียงและดนตรี MD House นะครับ

ไม่ว่ากันนะครับที่เอาข้อมูลมาบอกเล่า แหะๆ  เป็นไงบ้างครับ  น่าสนมั้ย
ช่างท่านใดเริ่มปวดหลังปวดเอว  ยกแอมป์หนักๆมานา  ลองดูตัวนี้เป็นไงครับ
ราคายังไม่ออกมาอย่างเป็นทางการนะครับ  มีความคืบหน้ายังไงจะเล่าให้ฟังใหม่
ส่วนภาพต่างๆ ภายใน และการทดสอบ  ชมได้ที่ MD House เลยนะครับ

การเสียสละของเราเพียดนิด  อาจเป็นหนทางสว่างของใครหลายๆคน
Apisit
member
*

คะแนน21

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 01:01:11 PM »

เอามาพี่ๆอ่านอีกทีครับกับเทคโนโลยี่ใหม่ๆของคราส D        http://www.pantown.com/board.php?id=4818&area=1&name=board1&topic=1227&action=view

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์