Epson L210 L1300 หากเปลี่ยนอะไหล่.. แล้วจะใช้ได้ไหมครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 04:07:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Epson L210 L1300 หากเปลี่ยนอะไหล่.. แล้วจะใช้ได้ไหมครับ  (อ่าน 6642 ครั้ง)
chaopisit4
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 02:23:56 PM »

คือ เครื่องที่ทำงานมีอาการ สีเพี้ยน พิมพ์เป็นเส้น พิมพ์ซ้อน ผมเลยได้ทำการล้างหัวพิมพ์ด้วยน้ำยาล้างกระจก (เพิ่งหัดทำเลยฉีดใส่เต็มที่เลย) แล้วก็รีบร้อนเกินไปเพราะ ผู้ใช้เร่งเหลือเกิน ปรากฏว่า เปิดตอนแรกก็ติดหัวพิมพ์ก็ขยับเลื่อนไปๆมาๆสักพักมันนิ่ง..แล้วก็หลับไปครับ ก็รู้สึกลึกๆในใจแล้วว่า หัวพิมพ์คงยังไม่แห้งสนิทมันต้องช็อตแน่ๆ ตอนนี้คือเปิดเครื่องแล้วไม่มีไฟขึ้นเลยครับ เลยอยากถามว่า

1.ถ้าหัวพิมพ์ช็อตโดยมีผลมาจากน้ำที่ยังไม่แห้งสนิท จะทำให้บอร์ดควบคุมอื่นๆ ช็อตไปด้วยหรือไม่ หากเราเปลี่ยน หัวพิมพ์ใหม่ หรือ บอร์ดควบคุม (ไม่รู้จะต้องเน้นที่อะไรก่อน)
แล้วเจ้า 210 กับ 1300 จะฟื้นคืนชีพได้ไหม

2.ปัญหาตัวหนังสือซ้อน เป็นเงา เป็นเส้น โดยหาข้อมูลดูแล้วเห็นเขาว่าให้ดูที่สาย Encoder Strip (เรียกถูกไหม) ซึ่งของผมมีหมึกติดอยู่ตามเส้นนี้เป็นรอยคราบประมาณ ครึ่งเซ็นฯ
 พยายาม เช็ด ถู ด้วยน้ำยาล้างกระจกแล้วก็ไม่ออก พอจะมีวิธีไหนทำความสะอาดได้บ้างครับ

ขอความรู้จากผู้มีประสบการณ์ด้วยครับ ผมเพิ่งมาเป็น IT ใหม่ ทำเครื่องพิมพ์เขาคามือไป 3 เครื่องแล้ว แฮะๆๆๆ try!!  ขอบคุณทุกท่านที่แบ่งปันครับ lv!

หลอดไฟ
วีไอพี
member

คะแนน246

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 03:36:44 PM »

ล้างหัวพิมพ์
ให้เปิดจุกหมึกที่แท็งค์
เปิดเครื่อง กดปุ่ม stop ค้างไว้ประมาณ3-5 วินาที เครื่องจะทำการล้างหัวจะใช้เวลา ประมาณ 1-2 นาที
2.ถ้าล้างแล้วทดลองพิมพ์ภาพ ก็ยังเป็นเส้น เหมือนเดิม ให้ทำตามข้อ1. ใหม่แล้วทิ้งเครื่องไว้ประมาณ 10-15 นาทีแล้วพิมพ์ใหม่
3. ทำแล้วอาการไม่ดีขึ้น ส่งเข้าศูนย์บริการไกล้บ้านของท่านครับ
9tortae.blogspot.co m/2015/04/printer-epson-l210-l110.html

https://www.youtube.com/watch?v=rhC0vMTX1MM&t=95s&index=1&list=PL50aByn5AMlhe8bk_NvR6A3h8zVbWWaHJ

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
chaopisit4
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 05:02:04 PM »

ล้างหัวพิมพ์
ให้เปิดจุกหมึกที่แท็งค์
เปิดเครื่อง กดปุ่ม stop ค้างไว้ประมาณ3-5 วินาที เครื่องจะทำการล้างหัวจะใช้เวลา ประมาณ 1-2 นาที
2.ถ้าล้างแล้วทดลองพิมพ์ภาพ ก็ยังเป็นเส้น เหมือนเดิม ให้ทำตามข้อ1. ใหม่แล้วทิ้งเครื่องไว้ประมาณ 10-15 นาทีแล้วพิมพ์ใหม่
3. ทำแล้วอาการไม่ดีขึ้น ส่งเข้าศูนย์บริการไกล้บ้านของท่านครับ
9tortae.blogspot.co m/2015/04/printer-epson-l210-l110.html

https://www.youtube.com/watch?v=rhC0vMTX1MM&t=95s&index=1&list=PL50aByn5AMlhe8bk_NvR6A3h8zVbWWaHJ

อ้อลืมบอกไปครับ วิธีทั่วไปที่หาดูได้จากเว็ปต่างๆนั้นผมได้ลองหมดแล้ว มันไม่ดีขึ้นครับ เลยต้องลงมือทำเอง จะได้มีประสบการณ์
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์