ช่วยวิเคราะห์ตู้เย็นมิตซู6.5คิวครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 05:41:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิเคราะห์ตู้เย็นมิตซู6.5คิวครับ  (อ่าน 3351 ครั้ง)
sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

วันนี้ "ทำดีหรือยัง"

« เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 05:42:59 AM »

หลังจากเปลี่ยนแผงระบายความร้อนไปแล้ว ล้างระบบแล้วเปลี่ยนไดเออร์ใหม่เติมน้ำยา134a
ทดลองตู้เย็น1วันน้ำในแก้วที่ลองแช่ในช่องฟีสแข็งด้านล่างด้านบนยังมีเป็นน้ำเล็กน้อยคือแข็งไม่หมด
กระแสที่ได้.3aระบบน้ำยาเติมมากทางกลับมีน้ำแข็งเกาะช่องฟิสมี4ด้านจะมีสโนด้านล่างกับช้างๆด้านละครี่ง
จะไม่มีด้านบนคือมีสโนไม่หมดทั้งสี่ด้าน ถอดปลั๊กที้งใว้1คืนเช้าลองใหม่ไม่เย็น (แก้ไป2ครั้งยังเป็นเหมีอนเดิม)
สาเหตุเกิดจากอะไรครับ แต่ตู้ช่องฟีสทะลุผ่านทั้งหมด  ยังงงๆครับ help!!!

@_pct53

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 08:44:10 AM »

น้ำยาพอไหมครับ ..  HAPPY2!!
sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 12:24:23 PM »

เรื่องน้ำยาถ้าอัดเพิ่มทางกลับเป็นนำ้แข็งครับลองแล้วต้องปล่อยออกครับ
ตอนเช้านี้ลองไล่ด้วยR22อีกรอบ เปลี่ยนไดเอเร์ใหม่ลองใส่ซุบเปอร์ไดเออร์ตัวสีเหลืองมีแฟร์
กำลังทดลองอยู่ครับ  แต่ที่ลองสังเกตุดูตรงไดเออร์เวลาถอดปลั๊กจะมีความเย็นตรงหัวด้านแคปที้วครับ
มีความคีบหน้าประการณ์ไดและจะแจ้งให้ทราบครับ   ขอบคุณครับคุณเล็ก

@_pct53
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 12:28:54 PM »

เรื่องน้ำยาถ้าอัดเพิ่มทางกลับเป็นนำ้แข็งครับลองแล้วต้องปล่อยออกครับ

บางครั้งทั้งแอร์และตู้เย็นงานไม่จบเพราะช่างคิดว่าน้ำยาพอแล้ว ท่อดูดเป็นหิมะเกาะส่วนมากแสดงว่าน้ำยาน้อยครับ..ทั้งนี้ทั้งนั้นต่อเซอร์วิสวาวล์วัดทั้งทางดูดทางอัดจะวิเคราะห์ได้แม่นยำกว่าครับ   Smiley
sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 05:07:22 PM »

ตอนนี้ทดลองเปิดที้งใว้ คอมฯที่ใช้งานมาแล้วประมาณ5ปีเราจะเอากระแสที่มากับตัวฯเป็นหลักได้รีปล่าวครับ
ขณะที่ลองอยู่ผมนั่งเฝ้าตลอดเปิดพักเดียวเทอร์โมฯตัดเร็ว(อยู่ติคกับช่องฟืส)ผมเลยขยับออกมาห่างๆ
แล้วปรับให้มันตัดช้าลงคือไปทางเลขมาก ตอนนิ้มันตัดช้าลงแต่ก็ยังเร็วกว่าตู้อื่นน้ำในแก้วแข็ง(1/2แก้ว) จะเป็นไปได้รึปล่าวครับเทอร์โมฯเพี้ยน ขอบคุณคุณเล็กครับ Undecided

@_pct53
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 06:18:36 PM »

คอมพ์เดินสักพักตัดเป็นไปได้หลายจุด  แต่จุดใหญ่ๆให้ทำ2จุดนี้ก่อนครับ

1.ชุดรีเลย์สตาร์ทเสื่อม..แบ่งออกเป็นชนิดขดลวด หรือรุ่นใหม่หน่อยก็จะไม่ใช้ขดลวด  หากไม่ชำนาญก็เปลี่ยนใหม่ไปเลย
2.ตันระบบอัด ..ตรงนี้ต้องต่อท่อเซอร์วิสวาวล์ วัดแรงดันดู ..ถ้าตัดที่ตัน แรงดันทางไฮท์จะสูงปรี๊ด..แล้วคอมพ์ตัด แค่นั้นเอง ไม่ยากครับลองทำดู  Smiley
sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 04:45:41 AM »

ตอนนี้ทดลองเปิดที้งใว้ คอมฯที่ใช้งานมาแล้วประมาณ5ปีเราจะเอากระแสที่มากับตัวฯเป็นหลักได้รีปล่าวครับ
ขณะที่ลองอยู่ผมนั่งเฝ้าตลอดเปิดพักเดียวเทอร์โมฯตัดเร็ว(อยู่ติคกับช่องฟืส)ผมเลยขยับออกมาห่างๆ
แล้วปรับให้มันตัดช้าลงคือไปทางเลขมาก ตอนนิ้มันตัดช้าลงแต่ก็ยังเร็วกว่าตู้อื่นน้ำในแก้วแข็ง(1/2แก้ว) จะเป็นไปได้รึปล่าวครับเทอร์โมฯเพี้ยน ขอบคุณคุณเล็กครับ Undecided
หลังทดลองอยู่1วันตอนนี้น้ำในแก้วที่แช่ในช่องฟิสเป็นน้ำแข็งปรกติ
แต่ใช้เวลานานพอสมควร ไม่เหมีอนตู้เย็น2ประตู
น้ำยาด้านกลับเกลือบ1ปอนด์
กระแส.3แอมป์ กว่า   ขอบคุณทุกคำแนะนำ ขอบคุณ คุณเล็กครับ Cheesy

@_pct53
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์