สอบถามแนวทางตรวจสอบ Damper ตู้เย็นครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 06:23:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามแนวทางตรวจสอบ Damper ตู้เย็นครับ  (อ่าน 3255 ครั้ง)
MarMan
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 11:40:29 PM »

ตู้เย็น Hitachi no frost ชั้นล่างไม่เย็น ชั้นบน ok

ตรวจสอบดูพบ Damper ไม่เปิด

อยากทราบแนวทางตรวจสอบครับ ว่า Damper เสีย หรือแผงวงจรไม่จ่ายไฟมาควบคุม
จะดักจับไฟตอนเริ่มเสียบปลั๊ก จะวัดได้ไหมหรือจะวัดยังไงดี หรือถอดมาป้อนไฟเข้าตรงๆ (กี่ Volt ดี) หรือใช้วิธีไหนดีครับ

ตัว Damper มันแพ็คอยู่ในโฟมที่เป็นช่องทางลม อยากจะทำโดยรื้อออกมาให้น้อยที่สุดครับ

รูปวงจรที่ถ่ายมาไม่ชัด หาจาก net ได้ตัวนี้ใกล้เคียงที่สุด ต่างกันตรงตัวที่ผมซ่อม มันไม่มี CONTROL PANEL ทางขวา ที่เป็นตัวปรับ R-ROOM, F-ROOM
ปุ่มควบคุมอุณหภูมิอยู่บน DOOR PCB BOARD แบบมีตัวเลขแสดงผล

santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 03:34:55 PM »

ช่วยบอกรุ่นด้วยครับ เช็คได้ด้วยการวัดไฟที่ปลั๊กตรงเมนบอร์ดครับ Smiley
MarMan
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 08:28:29 PM »

R-W550VX

ลองวัดไฟตอนเครื่องกำลังทำงานไม่มีไฟจ่ายออกมาเลยครับ
ไม่แน่ใจว่า มันจะจ่ายไฟเฉพาะตอนที่จะ เปิด-ปิด ช่องลมรึเปล่า

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์