ขอร่วมอาลัย "zone-it.com (๒๕๔๙ - ๒๕๕๘) " เว็บไซต์ดีๆที่ต้องปิดตัวลงอีกรายครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 16, 2024, 02:36:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอร่วมอาลัย "zone-it.com (๒๕๔๙ - ๒๕๕๘) " เว็บไซต์ดีๆที่ต้องปิดตัวลงอีกรายครับ  (อ่าน 6830 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2015, 07:45:32 AM »

1. ทำไมถึงปิดโซนไอที ?
เรื่องภาระค่าใช้จ่าย server ก็ส่วนนึง แต่เหตุผลหลักเลยก็คือ คนใช้งานโซนไอทีน้อยลงเรื่อยๆ ผู้ใช้ประจำเหลือเพียงไม่กี่กลุ่ม ถึงตรงนี้การแก้ปัญหาก็ไม่ยาก เพียงแค่ย้ายไปยัง host ที่ถูกกว่าก็จบ แต่ในจำนวนคนใช้งานที่ยังอยู่ ณ ก่อนที่จะประกาศปิดตัวลงไป ส่วนใหญ่ผู้ใช้เหล่านั้นเข้ามาแลกเปลี่ยนเนื้อหาที่เป็น “คอนเทนต์สีเทา” หรือคอนเทนต์กึ่งผิดกฏหมาย ในส่วนคอนเทนต์ทั่วไปที่เคยเป็นจุดขายและสังคมสมาชิกของเว็บได้เงียบหายไปนานแล้ว เรื่องนี้ผมคิดไว้ในใจมาตลอด หากเรียนจบแล้ว ได้ทำงานในตำแหน่งตามที่รับทุนการศึกษาจากรัฐบาลมา การเป็นเจ้าของเว็บสีเทามันก็ดูไม่เหมาะสม และในระยะยาวอาจส่งผลเสียทางกฏหมายโดยตรงกับผมได้

2. ทำไมไม่ renovate ทำให้คอนเทนต์ของเว็บขาวสะอาดหล่ะ ?
คำตอบก็ย้อนกลับไปจุดเดิมอีกว่า ตอนนี้สมาชิกขาประจำแทบจะเหลือน้อยลงทุกที ครั้นจะพัฒนารูปแบบของเว็บแบบใหม่ๆ ขึ้นมา ตัวผมเองก็มีภาระหน้าที่ และมีกิจการที่ต้องดูแลอีกมาก บอกตรงๆ เลยว่าในช่วงเวลาอันใกล้นี้ยังไม่มีเวลาไปโฟกัสหรือพัฒนาโซนไอทีขึ้นมาใหม่แน่ๆ

3. ทำไมไม่ส่งต่อให้คนอื่นดูแล ?
ปลายปีที่แล้ว ผมเคยโยนหินถามทาง ในกลุ่มผู้ก่อตั้งและผู้ดูแล ว่าผมจะโอนกรรมสิทธิ์ความเป็นเจ้าของ ให้คนอื่นที่ไว้ใจได้มาดูแลต่อ แต่ท้ายที่สุดก็ยังไม่มีคนมารับช่วงครับ จึงเป็นอีกสาเหตุที่ทำให้ผมประกาศปิดเว็บดังกล่าว

4. ทำไมไม่หารายได้ทางอื่น ? (เช่น หาสปอนเซอร์ เอาโฆษณามาติด)
ผมก็คิดนะครับ เรื่องการหารายได้ทางอื่นเพื่อให้เว็บอยู่รอด แต่ต้องย้อนกลับไปข้อแรก ที่กลุ่มผู้ใช้เหลือน้อยเต็มที (สปอนเซอร์ที่ไหนจะมาลงแบบยั่งยืน / เพิ่มเติมนะครับ ว่า adsense ก็แบนโดเมนไปแล้ว 555 ตั้งแต่ปี 2009) หรือจะ renovate ใหม่ก็ไม่มีคนมาสานต่อ

5. ทำไมไม่ขายเว็บให้คนอื่นมาพัฒนาต่อ ?
หลังจากประกาศปิดตัวไป มีหลายคนติดต่อมาเพื่อขอซื้อเว็บไปทำต่อ จุดนี้ผมบอกเลยว่าโซนไอทีไม่ได้เกิดด้วยน้ำมือของผมคนเดียว (ทั้ง code ที่แอดมินหลายคนช่วยกันพัฒนา รวมทั้งตัว server ที่หลายคนบริจาคเงินเข้ามาช่วยซื้อ) ผมเป็นเพียงแค่ผู้ดูแลที่ครอบครองทรัพย์สินในทางกฏหมายเท่านั้น การที่จะขายเว็บออกไปแล้วผมได้เงินคนเดียว มันดูเห็นแก่ตัวยังไงอยู่ครับ ดังนั้นผมจึงเลือกที่จะเก็บเว็บนี้ไว้ในความทรงจำดีกว่า

6. ในอนาคตมีแผนจะกลับมาทำอีกไหม ?
ผมยังเก็บโดเมนนี้ไว้อยู่ ยังไม่ปล่อยให้หมดอายุไปไหน และล่าสุดหนึ่งในผู้ก่อตั้ง ได้ติดต่อถึงความเป็นไปได้ที่จะเปิดให้บริการโซนไอทีอีกครั้ง (ในรูปแบบอื่นๆ) ซึ่งทั้งหมดนี้ยังเป็นเพียงแค่แนวคิดของผู้ก่อตั้งอีกคนเท่านั้น สำหรับตัวผมเองคงต้องขอ “วางมือ” ไปพักใหญ่ๆ ครับ

TANA

ขอบคุณ   http://www.thaiseoboard.com/index.php/topic,369740.20.html

CIVIC"
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน30

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2015, 12:26:59 PM »

น่าเสียดายzone-it.comแหล่งความรู้คอมพิวเตอร์ ที่ต้องปิดตัวลง  เศร้าจัง
พี่ตุ้ม ♥300
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน42

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 11:34:01 AM »

ผมก็เป็นสมาชิกที่นั่นด้วยครับ  เสียดายมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์