ซ่อมตู้เย็น sharp 2 ประตู SJ-435FW มีปัญหาครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 04:20:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมตู้เย็น sharp 2 ประตู SJ-435FW มีปัญหาครับ  (อ่าน 14562 ครั้ง)
Donovan♥
วีไอพี
member

คะแนน101

« เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 12:22:12 AM »

ผมซ่อมตู๊เย็น โดยดูแนวทางจากกระทู้เก่าๆ  ของผมเป็นตู้เย็น sharp 2ประตู  ตู้ของที่บ้านใช้มา 25 ปีแล้ว มีปัญหาครับ ตู้เย็น sharp 2 ประตู  รุ่น SJ-435FW/FG/FC/LW/LG/LC
คือ ตอนแรกชั้นบนเย็นได้ -19 องศาแต่ชั้นล่างไม่ค่อยเย็นมีความเย็น 13 องศา LOW วัดได้ 5 PSI  ผมเลยเปลี่ยน ตัวไบเมทอล ของ sharp ใหม่ แล้วล้างระบบน้ำทิ้งพบว่ามันตันมีเศษผงอุดตันอยู่  แล้วเดินเครื่องใหม่ข้ามวันชั้นล่างมีความเย็น 11 องศา เช็คทามเมอร์ ตอนละลายน้ำแข็งดูจากกระแสโดยใช้แค้มก้ามปูวัดมันก็ละลายได้ปรกติ และเปิดฝาที่มีพัดลมด้านในชั้นบนออกน้ำแข็งก็ละลายหมด เลยลองเปลี่ยนพัดลมใหม่ และถอดเช็คตัวปิด-เปิดลมเย็นชั้นล่างก็ทำงานได้ปกติ แล้วลองเปิดเครื่อง 24 ช.ม. ชั้นบนเย็นได้ -19 องศาแต่ชั้นล่างมีความเย็น 1-3 องศา  และแรงดัน LOW วัดได้ 9 PSI  ก็คิดว่าเครื่องปกติ 
ต่อมาอีก 2 วัน มีปัญหาอีกคือชั้นบนเย็นได้ -18 องศาแต่ชั้นล่างกลับมีมีความเย็น 13 องศาและดูแรงดัน LOW วัดได้ ต่ำกว่า 0  PSI  คิดว่าน้ำยาคงรั่วเลยลองเพิ่มเติมเป็น 5 PSI  ลองดูที่ท่อแรงดันกลับเข้าคอมปรากฏมีน้ำแข็งเกาะตลอกเส้นทองแดง ก็เลยคิดว่าเติมน้ำยามากเกินไป เลยค่อยๆปล่อยน้ำยาออกทีละนิดจนน้ำแข็งไม่เกาะ เปิดเครื่องทิ้งไว้สักพักมาดูดูแรงดัน LOW วัดได้ ต่ำกว่า 0  PSI  ชั้นบนเย็นได้ -17 องศาแต่ชั้นล่างมีความเย็น 13 องศา  เลยเปิดเครื่องทิ้งไว้ 1 คืนมันก็เหมือนเดิม เลยมันควรจะเย็น 3 องศา
ผมเลยตัดสินใจปิดเครื่องปล่อยน้ำยาออกและแว๊คคัมใหม่ที่ -30 PSI ทิ้ไว้ 4 ช.ม,เข็มเกย์ชี้ที่ -30 PSI แสดงว่าไม่รั่ว เลยอัดน้ำยาใหม่ค่อยเพิ่มจน 9 PSI  ทิ้ไว้ 1 คืน เช้ามาก็ชั้นบนเย็นได้ -19 องศาแต่ชั้นล่างมีความเย็น 1-3 องศา  และแรงดัน LOW วัดได้ 9 PSI  ก็ใช้ได้ปกติ ใช้ใปอีก 2 วันเกิดอาการเดิมอีกชั้นบนเย็นได้ -17 องศาชั้นล่างกลับมีมความเย็น 13 องศาและดูแรงดัน LOW วัดได้ ต่ำกว่า 0  PSI  ผมคิดว่าใันไม่รั่ว คิดว่ามันคงมีความชื้นและตันที่ท่อแคปทิ้ว
อยากสอบถามอาจารย์ พี่ๆเพื่อนสมาชิกจะแก้ไขอย่างไร (ผมกะจะเปลี่นไดเออร์  ล้างท่อแคปทิ้วดู)

Donovan♥
วีไอพี
member

คะแนน101

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 12:33:36 AM »

tu2522-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 06:54:00 AM »

มีโอกาสที่ คอม จะเจ้ง  แรงดันตก   เพราะมีอาการน้ำแข็งเกาะที่ท่อทองแดงเป็นบางครั้ง
และควรเปลี่ยน ไดเออร์ไปพร้อมกัน  ด้วยครับ 
ถ้าเครื่องเกิน 10 ปี 

Donovan♥
วีไอพี
member

คะแนน101

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 08:06:04 AM »

วันนี้อาการใหม่อีกชั้นบนเย็นได้ -6 องศาชั้นล่างกลับมีมความเย็น 14 องศาและดูแรงดัน LOW วัดได้ ต่ำกว่า 0  PSI ประมาณ -20 pSI
Donovan♥
วีไอพี
member

คะแนน101

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 08:44:26 AM »

วันนี้จะลองละลายน้ำแข็ง ปิดเครื่องล้างระบบท่อน้ำทิ้งใหม่ ดูอีแวปว่ามีน้ำแข็งหลงเหลืออยู่หรีอเปล่า จะทิ้งไว้สัก 5 -6 ช.ม.แล้วจะลองเปิดเครื่องใหม่ วัดดูใหม่ทั้งหมดอีกที
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 09:03:14 AM »

ลองดูครับ 

ถ้าไม่ผ่าน  ก็กลับไปอ่านกระทู้ด้านบน
Donovan♥
วีไอพี
member

คะแนน101

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 11:26:14 AM »

ขอบคุณ..คุณตู่มากครับ สวัสดีปืใหม่ครับ ผมลองหมุนทามเมอร์ไปจุดละลายน้ำแข็ง รอจนคอมฯเริ่มทำงานแล้วปิดเครื่องเปิดช่องแผงครอบอีแว๊ปออกเพื่อดูว่าน้ำแข็งหมดหรือยังจะได้ล้างช่องระบายน้ำ ปรากฏว่าน้ำแข็งละลายบางส่วนดูรูปประกอบ สงสัยตัวไบเมนทอลมันตัดวงจรเร็วไปผมวางไว้ที่เดิมของที่มันติดมามันไว้อยู่ด้านบนชองแผง(สีแดง)
ผมเปิดชั้นบนดู แผงครอบอีแว๊ปและย้ายตัวไบเมนทอลไว้ตรงจุดสีฟ้าเพราะมันมีน้ำแข็งมาก แลละหมุนผมลองหมุนทามเมอร์ไปจุดละลายน้ำแข็งใหม่เอานิ้วแตะฮิทเตอร์ก็ร้อน ละลายจนน้ำแข็งเกือบหมดแผง คอมฯเริ่มทำงาน เลยปิดเครื่องครอบแผงพัดลมเสียบสาย ลองเปิดเครื่องดูอาการอีกที อาจเป็นที่ตัวไบเมนทอลมันไว้ผิดที่
member
*

คะแนน1161

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 12:41:43 PM »

เป็นไปได้ครับที่ ตำแหน่ง  ไบเมนทอล   มันเอาไว้เช็ค  อุณหภูมิ  ในห้องแช่แข็ง  เพื่อตัดต่อการทำละลายน้ำแข็ง
เอาไปไว้ผิดที่  มันก็ทำงานผิดพลาดได้     ไม่ควรย้ายตำแหน่ง     
Donovan♥
วีไอพี
member

คะแนน101

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 12:24:58 AM »

วันนี้ผ่านมา 24 ช.ม.ชั้นบนเย็นได้ -18 องศาชั้นล่างกลับมีมความเย็น -4 องศาและดูแรงดัน LOW วัดได้  5  PSI คิดว่าคงปกติ ขอดูอีก 3-4 วัน (ผมอ่านแนวการซ่อมจากอาจารย์ santipp , b.chaiyasith  พี่เล็ก และเพื่อนสมาชิกได้เขียนไว้ได้ความรู้มากเลย อ่านตั้งแต่กระทู้แรก ปี 2007 ไล่มาถึงปัจจุบัน 176 หน้าเฉพาะเกี่ยวกับตู้เย็น มีประโยชน์มากๆขอบคุณมากๆครับ )
ความคิดของผมตัวไบเมนทอลเดิมเสียมันต่อวงจรฮีตเตอร์ที่ -14 องศา  ตัวใหม่ที่เปลี่ยนมันต่อวงจรฮีตเตอร์ที่ประมาณ -3 องศา วางที่จุดเดิมงจรฮีตเตอร์มันละลายน้ำแข็งยังไม่หมด อุณหภูมิ ตัวไบเมนทอล ณ. จุดนั้นเพิ่มขึ้น ทำให้มันตัดวงจรฮีตเตอร์ขณะที่ทามเมอร์น่าจะอยู่ช่วงละลายน้ำแข็ง ดังนั้นน้ำแข็งมันจึงละลายไม่หมด  ทามเมอร์ก็ทำงานเดินไปต่อให้คอมฯทำงาน ความเย็นที่อีแวปมันสะสมมาก ทำให้ แรงดัน LOW ลดลงเรื่อยๆจนถึง ติดลบ -10 ถึง -20 PSI  พอย้ายตัวไบเมนทอลไปจุดที่มีน้ำแข็งมากๆและรัดสายกับท่ออีแวปมันก็ละลายน้ำแข็งได้เกื่อบหมดพอคอมฯทำงานพัดลมดูดลมผ่านอีแวปได้ดีขึ้นความเย็นกระจายไหลลงช่องลงด้านชั้นล่างได้ดี  ไม่ทราบคิดถูกหรื่อเปล่า ขอดูอาการอีก 3-4 วัน  ขอบคุณพี่ตู่เป็นกำลังใจให้ผมครับ ขอบคุณมากครับ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 11:44:44 AM »

ผมให้แนวทางอย่างนี้ครับ
-ปล่อยน้ำยาทิ้ง เอา#22เป่าออกให้สอาด
ฟังเสียงที่ช่องฟีซ(เงียบ ไม่มีเสียงเพลง)

-ต้องเปลี่ยนฟิลเต่อร์ดรายเออร์
เวลาเชื่อมอย่าให้ร้อนเกินไป

-ใช้แว็คคั่มม์ดีๆ อย่าใช้ของเก๊หรือทำเอง
- เติมน้ำยาครั้งแรก(เครื่องเดินนิ่ง ไม่ขึ้นลง น้ำยา 11-12 psig)
เดินเครื่องต่อเนื่อง 4ชั่วโมง ช่องฟีสควรติดลบ-อย่างน้อย-15ซี แรงดันขากลับอยู่ที่
3-4psig (ถ้าลบ-19ซี แรงดันขากลับควรอยู่ที่ 1-2psig) ต่ำกว่านี้ต้องเพิ่มน้ำยาอีกเล็กน้อย ระวังถ้าเพิ่มเร็วแรงดังจะตกทันที)
-เป็นไปไม่ได้แรงดันขากลับต่ำกว่า0psig ตู้2ประตูออกแบบติดลบประมาณ-25Cแรงดันขากลับที่050 คือเหลือประมาณ 0.5 psig
ต่ำกว่า0แคปที้วส์ตันหรือตันในอีแวปพอเรเต่อร์
-น้ำแข็งเกาะช่องฟีสภายนอกตันแรงดันต้องไม่ต่ำกว่า0
-ท่อกลับเป็นน้ำแข็ง= ไหลกลับไม่สดวก มีน้ำมันในช่องฟีส เอาน้ำมันออกให้หมดหายชื้น ท่อจะเย็นประมาณ10C

-สอาด ละเอียด ต้องมาก่อน ไม่ประมาท (ตอนเชื่อม)
****ยังมีอีกมาก ทำตู้เย็นเก่ง ทำเครื่องเย็นอะไรก็ได้ครับ ศึกษาวงจรให้ทะลุแล้วกัน****

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
Donovan♥
วีไอพี
member

คะแนน101

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 03:55:51 PM »

ขอขอบคุณพี่ b.chaiyasith มากครับที่ให้แนวทางอย่างละเอียดครับ  อยากถามอีกอย่างหนึ่งว่าไอ้ตัว drain heater ที่มันต่อขนาน defrost heater มันวางอยู่ตรงใกล้รูท่อน้ำที่มันละลายน้ำแข็งใต้อีแวปหรือเปล่ามันทำหน้าที drain น้ำยังไง ตัว drain heater มันมองไม่เห็นเลย

แนวการซ่อมของเก่าๆมีประโยชน์มากเลยผมอ่านแนวการซ่อมจากอาจารย์ santipp , b.chaiyasith  พี่เล็ก และเพื่อนสมาชิกได้เขียนไว้ได้ความรู้มากเลย อ่านตั้งแต่กระทู้แรก ปี 2007 ไล่มาถึงปัจจุบัน 176 หน้าเฉพาะเกี่ยวกับตู้เย็น ต้องใช้เวลามากหน่อยค่อยๆเปิดอ่าน บางหน้าอาจไม่มีกระทู้เกี่ยวกับตู้เย็นเลยต้องไล่หาดู ผมถึงอ่านกระทู้เก่าๆก่อนจะถามจะได้ไม่เสียเวลาพี่ๆที่เสียสละเวลามาให้ความรู้เพื่อนสมาชิก  wav!! Cheesy
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 10:33:18 PM »

-Defost heater อาจจะอยู่ใต้อีแวพอเรเต่อร์ เป็นแบบหลอด หรือแบบขดลวด ขดไปมาตามคอยล์เย็น
ส่วน Drain heater บางตู้อาจจะอยู่ข้ารูน้ำที้ง เป็นเส้นสีชมพู-ขาว แปะบนกระดาษฟลอยส์
รวมกับHeater ที่อยู่ตรงขอบประตู กันเหงื่อ
ต่อขนานกับDrain heater ถ้าขาดหรือไม่ทำงาน ไม่มีผลกับระบบละลายDefost heater จึงไม่ต้องใส่ใจมากนัก
ให้ข้อคิดนิดหนึ่ง Sasung รูน้ำทิ้งชอบตัน บางครั้งมีอะไรอุด หรือน้ำแข็งละลายไม่หมด
น้ำจะหยดเข้าในตู้

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
Donovan♥
วีไอพี
member

คะแนน101

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 02:13:08 AM »

ขอขอบคุณพี่ b.chaiyasith มากครับ  Cheesy  wav!!
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 08:51:04 PM »

ขอโทษครับ ผมไม่ได้เข้ามานานเลย
เข้าเรื่องเลยนะครับ(เวลาผมมีน้อยไม่เหมือนเมื่อก่อน) ตามที่ท่านได้อะธิบายมานั้น ระบบทำความเย็นหรือที่เรียกว่าวงจรน้ำยาไม่ได้เป็นอะไรเลย มันทำงานได้ดีด้วย คือว่าในขณะที่ตู้มีความเย็น ถ้าเราเอาเกจ์ไปวัดแรงดันน้ำยา มันก็จะได้แรงดันที่ติดลบหรือต่ำกว่า0แน่นอน เพราะว่าเราปิดประตูตู้อยู่นาน ถ้าเราเปิดประตูตู้ ความร้อนก็นจะเข้าในตู้ เข็มเกจ์ที่เราเห็นตอนแรกว่ามันอยู่ต่ำกว่า0มันก็จะเริ่มขึ้นมาเหนือเลข0ซึ่งก็อะธิบายได้ว่าเมื่อเราเปิดประตูความร้อนเข้าไป ก็ไปทำให้น้ำยาที่มีสถานะเป็นของเหลวที่อยู่ในคอยล์เย็นเกิดการเดือด เปลี่ยนสถานนะเป็นแก๊ส วิ่งกลับเข้าคอมฯ อะธิบายมากมันยาว สรุปว่าไม่ได้ตัน หรือชื้นหรอกครับถ้าสงสัยอะไรติดต่อผมได้ครับ ยินดีให้คำแนะนำ
Donovan♥
วีไอพี
member

คะแนน101

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 11:25:03 PM »

ต่อขอโทษไม่ได้เข้ามานานมาก ใช้มาตั้งแต่  22 มกราคม , 2015,สรุปแล้ว 1ความชื้นเข้าไปในตัวไบเมนทอล 2 เศษผงเข้าไปอุดรูน้ำทิ้งมากทำให้น้ำมันค้างอยู่มาก 3 .เปลี่ยน ทามเมอร์ใหม่ และเช๊คตามที่อาจารย์ทุกท่านได้ให้ความรู้ไว้ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ ใช้มาจนทุกวันนี้ยังไม่เสียเลย ปกติทุกอย่างครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์