เคล็ดลับในการระบายความร้อนให้ดีที่สุดแก่อุปกรณ์สารกึ่งตัวนำ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 06:46:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เคล็ดลับในการระบายความร้อนให้ดีที่สุดแก่อุปกรณ์สารกึ่งตัวนำ  (อ่าน 8745 ครั้ง)
Natty
member
*

คะแนน5

เมื่อคืนใครส่ง Message มา.....

« เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 09:33:43 PM »

การใช้ครีมซิลิโคน

การทำให้ความร้อนถ่ายเทจากวัตถุหนึ่งไปวัตถุอีกชิ้นหนึ่ง เช่น จากอุปกรณ์สารกึ่งตัวนำไปยังตัวกระจาย
ความร้อน หรือแผ่นระบายความร้อนจะดีที่สุดเมื่อผิวสัมผัสต้องแนบสนิท แต่ผิวสัมผัสของแผ่นระบายความร้อนมักไม่ค่อยเรียบ

เมื่อใช้ฉนวนที่มีความแข็ง เช่น แผ่นฉนวนรองไมก้าร์หรือไมลาร์นั้น จำเป็นต้องหาวัตถุที่เป็นของเหลว และเป็นตัวนำความร้อนที่ดี มาทาเพื่อปิดช่องว่างนั้นไม่ให้อากาศมาแทนที่ ซึ่งฟองอากาศจะเป็นตัวนำความร้อนที่เลว
การใช้ครีมซิลิโคนทาที่ผิวสัมผัสจะช่วยให้ผิวสัมผัสแนบสนิท และนำความร้อนดีขึ้น โดยเฉพาะแผ่นฉนวนรองที่มีความแข็งสูง ไม่อ่อนตัวไปตามผิวสัมผัสของ แผ่นระบายความร้อน

ครีมซิลิโคนที่ดีจะมีค่าสัมประสิทธิ์การนำความร้อนตั้งแต่ 2.0 * 10-3cal/cm.sec.ฐC จึงต้องเลือกใช้ให้ดีด้วย
เคล็ดลับในที่นี้ก็คือ การเลือกสารที่นำความร้อนดีที่สุดแต่ใช้น้อยที่สุดจะทำให้การถ่ายเทความร้อนดีที่สุด

ถ้าท่านปฏิบัติตามรายละเอียดทั้งหมดข้างต้นแล้วปรากฏว่า อุณหภูมิที่ตัวถังของทรานซิสเตอร์ ไม่ร้อนไปกว่าแผ่นระบายความร้อน แสดงว่าถูกต้องแล้ว ถ้าแผ่นระบายความร้อนร้อนมาก (ใช้มือจับไม่ได้หรืออาจจะต้มน้ำได้) แสดงว่าการระบายความร้อนจากแผ่นระบายความร้อนไปยังอากาศไม่ดีพอ ซึ่งอาจเกิดจากขนาดของแผ่นระบายความร้อนอาจเล็กเกินไป หรือเกิดจากการวางตำแหน่ง ของแผ่นระบายความร้อนไม่ถูกต้อง

Tongue

อยากมัน  อยากฮา  มาใช้ชีวิตแบบศิลปากรกันนะ

Hooto cha-am
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน182

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 09:49:53 PM »

Smiley Cheesy
คุณ Hahaha
member
*

คะแนน6

ได้กล้องมาใหม่เอามาถ่ายเล่นซะเลย 555

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 10:40:57 PM »

Smiley Smiley Grin Cheesy

จิตใจของมนุษย์นั้น ลึกๆล้วนแล้วยังคงใฝ่หาแต่ความดี
wittawat
member
*

คะแนน0

-*-

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 06:09:19 PM »

เป็นความรู้ใหม่ของผม ที่ดีมากเลยครับ  Cheesy

*-*
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 06:17:26 PM »

เจ็เธอแย่งผมตอบ............. เธอมาดูดจากเครื่องผมแล้วก็เอาลงเว็บเป็นผลงานตัวเอง..............

Angry Angry Angry Angry Angry Angry

แสบมาก........................... Angry Angry Angry
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 06:25:31 PM »

อ้าว ทะเลาะกันเสียแล้ว ยังไม่ทันไรเลย Grin
Apisit
member
*

คะแนน21

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 08:39:16 PM »

อีกนิดหนึ่ง นะครับไมก้าแบบใสต้องใช้สารระบายความร้อน และถ้าเป็นไมก้าสีเทาชนิดอ่อนต้องใช้สารระบายความร้อน หมัยครับ Sad

ความดีไม่มีขาย...อยากได้...ทำเองครับ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 08:41:57 PM »

ผมก็ยังเห็นแผ่นไมการ์แบบสีเทา มีครีมซิลิโคนติดอยู่นะครับ ผมก็ว่าต้องใส่อยู่ครับ................ Tongue
Apisit
member
*

คะแนน21

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 08:49:33 PM »

คุยตามที่เห็นมา นะครับอย่าง Supply Monitor / Tv บางทีก็มีมาหรือไม่มีมา(พุดถึงสารระบายความร้อน) หรือว่าจะใช้ก็ได้และไม่ใช้ก็ได้กับไมก้าตัวอ่อน Sad

ความดีไม่มีขาย...อยากได้...ทำเองครับ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 08:50:55 PM »

Grin Grin Grin Grin  ที่เค้าไม่ได้ใส่มาให้ เพราะมันเปลือง และแพงไงครับพี่ ผมซื้อมาหลอดละ 325 บาท ที่นัฐพงศ์
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 08:59:59 PM »

อีกนิดหนึ่ง นะครับไมก้าแบบใสต้องใช้สารระบายความร้อน และถ้าเป็นไมก้าสีเทาชนิดอ่อนต้องใช้สารระบายความร้อน หมัยครับ Sad

ไม่ต้องครับ

แบบอ่อนนี้ไม่ใช่ไมก้าครับ เป็นอะไรก็จำไม่ได้แล้ว แต่ไม่ต้องใส่ครับ เขาออกแบบมาระบายความร้อนในตัวได้ครับ

***ที่เขาทำตัวนี้ออกมาแทนไมก้าก็เพราะไมก้าต้องใช้ ซิลิโคล ไงครับ เจ้าซิลิโคล ตอนใหม่ๆก็เป็นตัวช่วยระบายความร้อนได้ดีครับ แต่พอนานวันเข้า ก็จะเป็น ตัวเพิ่มความร้อนครับ(มันแห้ง มันหมดอายุ มันตาย ครับผม )***

ส่วนเจ้าแผ่นยางนี้ มันมีอายุยาวนานกว่า ซิลิโคล ครับ  Tongue

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 09:04:50 PM »

แต่มันก็มีแผ่นไมการ์ที่เป็นสีเทาบางตัว มันไม่ยืดหยุ่นเหมือนที่ขายที่นัฐพงศ์อ่ะครับ
เป็นเหมือนเทปกาวแต่สีเทา ผมว่าไอ้ตัวนี้น่าจะใส่นะครับ......................
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 09:09:03 PM »

แต่มันก็มีแผ่นไมการ์ที่เป็นสีเทาบางตัว มันไม่ยืดหยุ่นเหมือนที่ขายที่นัฐพงศ์อ่ะครับ
เป็นเหมือนเทปกาวแต่สีเทา ผมว่าไอ้ตัวนี้น่าจะใส่นะครับ......................

มันคงตายแล้วมั๊ง  Tongue Cool Grin

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 09:10:50 PM »

แต่มันเป็นตัวใหม่เลยนะครับ ที่กับมากับเครื่อง สงสัยเอาเกรดต่ำมาใส่ครับ.......................
Apisit
member
*

คะแนน21

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 09:17:18 PM »

ครับแบบสีเทาผมเคยเจอมานะครับ จะมีอย่างนิ่มกับอย่างกะด้างๆเหมือนกับกระดาษ A 4ยังไงยังงั้นครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์