พัดลมคอยล์เย็นเครื่องปรับอากาศมันเสียงดังรบกวนครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 03:30:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พัดลมคอยล์เย็นเครื่องปรับอากาศมันเสียงดังรบกวนครับ  (อ่าน 4203 ครั้ง)
prachan-mb
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน6

« เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 02:44:58 PM »

ขอเล่าสู่กันฟัง ถ้าจะมีข้อแนะนำก็ขอขอบพระคุณครับ ผมได้ซื้อเครื่องปรับอากาศยี่ห้อหนึ่งมาใช้ ตอนนี้มันยังอยู่ในระยะประกัน ฉนั้นวิธีแก้ปัญหาที่ควรทำของผมก็คือแจ้งศูนย์บริการนั่นแหละ แต่ปัญหานี้ก็เคยแจ้งมาหนึ่งครั้งแล้วเขาก็มาซ่อมเปลี่ยนบอร์ดเปลี่ยนมอเตอร์พัดให้ใหม่ ใช้มาไม่นานมันก็เป็นอาการแบบเดิมอีกแล้ว และผมก็คิดว่าต้องแจ้งศูนย์บริการอีกแน่นอนแหละ แต่มาขอบ่นสู่กันฟัง แลกเปลี่ยนประสบการณ์ก่อน
เครื่องปรับอากาศยี่ห้อนี้โฆษณาว่าออกแบบพัดลมให้มีเสียงเงียบ tubular fan จะออกแบบให้ครีบเอียงเล็กน้อย เป็นจุดขายเพื่อให้ต่างจากคู่แข่งธุรกิจมั้ง ผมตัดสินใจซื้อก็เพราะชอบใจตรงนี้แหละ มอเตอร์พัดลมของยี่ห้อนี้จะมีสายออกมาแค่สองสาย ควบคุมความเร็วด้วยวงจรอีเลคทรอนิคส์ บอกแค่นี้ท่านที่เป็นช่างเครื่องปรับอากาศจะรู้ยี่ห้อทันที เพราะยี่ห้ออื่นจะปรับความเร็วด้วยขดลวดภายใน
หลังจากซื้อและใช้งานมาประมาณห้าเดือน แม่บ้านก็บ่นๆข้างๆหู เพราะปกติแม่บ้านที่ไหนๆก็ชอบบ่น แอร์ไม่เย็น ผมก็กดรีโมทอ่านอุณหภูมิห้องให้ดู ก็ตั้ง 25 องศามันก็อ่านได้ 25 องศาแล้วไงแม่ อิอิ บ่นอีกว่าเสียงดัง เราก็บอกว่าทำงานแรกๆมันก็ดังเดี๋ยวสักพักมันก็จะเงียบ ผมนี่คอยแก้ต่างให้บริษัทเขาทุกอย่างเลยน่ะเนี่ย แต่ใช้ๆไปเอะหรือว่าเสียงมันดังจริงๆหว่า เวลาไปพักที่อื่นทำไมแอร์เขาเงียบจัง หรือว่าของเรามันผิดปกติจริงๆ กลางคืนดึกๆยิ่งชัด ฟู่ๆฟู่ ตลอดทั้งที่ตั้งพัดลมเบาที่สุดแล้ว  ผมลืมคิดถึงเครื่องมือตัวหนึ่งที่ผมอุตส่าห์สั่งซื้อมาจากต่างประเทศ(จีนนั่นแหละ) เพื่อเอามาซ่อมรถรุ่นเก๋ากึ๊กของผม มันคือ ดิจิตอลเทคโคมิเตอร์ไง มิเตอร์วัดความเร็วรอบแบบดิจิตอลยิงด้วยแสงเลเซอร์ ซึ่งผมพบว่ามันช่วยผมได้มากทีเดียวกับการแก้ปัญหานี้ เพราะถ้าไม่มีตัวนี้ เวลาผมแจ้งศูนย์บริการว่าพัดลมแอร์ผมมันดัง เนื่องจากพัดลมแอร์มันหมุนแรง เขาจะย้อมถามกลับว่าคุณรู้ได้อย่างไร ผมก็จะต้องเงิบทันที ผมวัดความเร็วพัดลมที่สปีดเบาสุดซึ่งเราบ่นว่ามันดังฟู่ๆ วัดความเร็วได้ประมาณ 1100 รอบต่อนาที ผมจับพัดลมตั้งโต๊ะมาวัดได้ แปดร้อยกว่า  ผมวัดเก็บข้อมูลไว้เยอะเลยทีเดียว ปีนขึ้นปีนลง จนมั่นใจแล้วจึงโทรไปที่ศูนย์บริการ อาการที่เราแจ้งคือพัดลมมีเสียงดังรบกวน จากการสังเกตุเบื้องต้นพบว่าพัดลมน่าจะหมุนเร็วกว่าปกติ และแจ้งข้อมูลที่เราวัดได้ให้เขา และสอบถามเขากลับว่า เขามีข้อมูลการคิวซีผลิตภัณฑ์รุ่นนี้ไหมว่า ความเร็วพัดลมแต่ล่ะสปีดเท่ากับเท่าไหร่ เขาแจ้งว่าขณะนี้ไม่ทราบและรับปากจะสอบถามไปยังฝ่ายคิวซีให้ ประมาณสามวันศูนย์บริการโทรกลับมาว่า ข้อมูลความเร็วพัดลมที่เขาได้จากฝ่ายคิวซีค่อนข้างจะต่างจากข้อมูลความเร็วที่ผมวัดได้ค่อนข้างมาก แต่ไม่ยอมบอกข้อมูลคิวซีให้เราแฮะ เขาเชื่อว่าสินค้าเขาผิดปกติ และรอนัดที่จะเดินทางมาซ่อมให้ แต่มีเงื่อนไขคือบ้านผมอยู่ไกลจากศูนย์บริการมาก  ถ้าเขามาแล้วเครื่องปรับอากาศมีปัญหาจริงเขาก็จะแก้ไขให้โดยไม่มีค่าใช้จ่าย แต่ถ้าเขาตรวจแล้วเครื่องปรับอากาศทำงานปกติผมจะต้องเสียค่าใช้จ่ายเป็นค่าเดินทางของเขาหนึ่งพันห้าร้อยบาท นั่นไงมันต้องมีวางเดิมพันเสียแล้ว ประมาณสองวันเขาก็โทรมานัดว่าจะเดินทางมาตรวจซ่อมให้ พอดีเขามีเคสอื่นในอำเภอนี้ด้วยพอดี ช่างมาคนเดียวครับคนที่คุยกับผมนั่นแหละ เขาบอกว่าช่างศูนย์ก็มีคนเดียวนี่แหละ เขามาพร้อมมอเตอร์พัดลมและก็บอร์ด มาถึงก็รื้อเปลี่ยนเลย ผมก็เป็นผู้ช่วยและคอยลุ้น พอเปลี่ยนแล้วก็เดินเครื่องทดสอบวัดความเร็วพัดลมที่สปีดต่ำสุดได้เก้าร้อยรอบต่อนาที เสียงเงียบน่าพอใจ  นึกในใจว่ามันเงียบเท่ายี่ห้อสามเหลี่ยมนั่นแล้ว พอช่างกลับไปประมาณสามวันคอลเซ็นเตอร์โทรมาถามความพอใจการให้บริการของช่าง ผมให้ห้าดาวหมดทุกหัวข้อเลย ช่างเขาสุภาพมากๆ  มีความสุขอยู่ไม่นานครับ น่าจะประมาณหนึ่งเดือนมี alarm อีกแล้วคือ แม่บ้านบ่นไง อิอิ เสียงพัดลมดัง เออจริงแฮะไม่รู้ว่ามันเริ่มดังอีกตั้งแต่เมื่อไหร่ อย่ากระนั้นเลยว่าแล้วก็คว้า ดิจิตอลเทคโคมิเตอร์ตัวเดิมขึ้นไปยิงอ่านความเร็วในทันที หนึ่งพันหนึ่งร้อยรอบครับประมาณนี้ เอาอีกแล้วอาการเดิมๆ จะให้ทนใช้พร้อมกับสาปส่งยี่ห้อนี้ไปเลยก็จะดูใจดำเกินไปน่ะ ของใช้ทุกอย่างมันก็ย่อมมีการชำรุดเสียหายเป็นธรรมดา ผมคงจะต้องแจ้งเขามาดูให้อีกรอบ คราวนี้คงจะคุยกับช่างได้เข้าใจกันไวหน่อย รอบก่อนเขามัวปรับความรู้สึกที่สงสัยว่าทำไมลูกค้ามันมีข้อมูลเชิงเทคนิคมากกว่าช่างศูนย์
ขอบคุณที่อ่านจนจบน่ะครับ อยากทราบประสบการณ์ของสมาชิกช่างด้วยเช่นกันว่าท่านเจอปัญหาการปรับความเร็วของพัดลมแอร์ยี่ห้อนี้ไหมครับ จะมีลูกค้าที่เขาทนใช้แบบเสียงดังไหมน่ะ  ถ้าแจ้งศูนย์รอบสองแล้วผลการตรวจเช็คเป็นเช่นไรผมจะมาเล่าสู่อีกครับ

หลอดไฟ
วีไอพี
member

คะแนน246

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 03:14:42 PM »

เสียงดังจากใบพัดลมทำงาน หรือมีเสียงดังเกิดจากการเสียดสีของแกนมอเตอร์ครับ Sad

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
prachan-mb
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน6

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 01:56:48 PM »

ตอนนี้แจ้งศูนย์ช่างติดต่อมาแล้ว ปัญหาก็คือเสียงลมหรือเสียงพัดมันแรงนั่นแหละ  เวลาเราพักผ่อนเปิดแอร์นอนเราก็อยากให้มันเย็นและเงียบๆ เราก็จะเปิดพัดลมสปีดโลว์ เสียงมันก็เบาลมแอร์เอื่อยๆเย็นๆ แต่อันนี้มันเบาไม่เป็น มันดังและมันแรง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์